พี่ท้อใจจังคะ.. เหนื่อย..

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
proserpina

อังคาร มี.ค. 23, 2010 3:35 pm

ไม่ทราบว่าใจบอร์ดส่วนใหญ่อายุเท่้าไหร่กันแล้ว ดูเหมือนจะยังเป็นน้องๆพี่กันทั้งนั้น
ณ.ตอนนี้ท้อใจมากๆ เกี่ยวกับธุรกิจที่ทำอยู่ แอบคิดว่าพระเจ้าคงไม่ได้สนใจเราเท่าไหร่ ปัญหาที่เรามีคงไม่ได้มากพอที่พระองค์จะมาสนใจ
เมื่อวันก่อนรู้สึกแย่มากๆ เปิดหนังดูเพื่อคลายเครียด(แต่ก็ไม่้ได้ช่วยเท่าไหร่) ในหนังที่ดูมีตอนหนึ่งนักแสดงพูดว่า "คุณทำหน้่าเหมือนกับแบกโลกทั้งใบไว้อย่างนั้นแหละ ดูโดดเดียว คุณอาจจะคิดว่าคุณโดดเดี่ยว แต่ที่จริงคุณไม่ได้โดดเดียวหรอก พระเยซูรู้ว่าคุณเจออะไรมาบ้าง และพระองค์อยู่ข้างคุณเสมอ"
ตอนนั้นพี่เครียดมากๆคะ ฟังแล้วน้ำตาซึม แต่พี่อยากจะบอกว่า พระเยซูอยู่ข้างๆเฉยๆไม่พอหรอกคะ พี่ต้องการโอกาสที่จะลืมตาอ้าปากมากกว่านี้ และพี่ยังมองไม่เห็นทางเลย และพี่ชักไม่แน่ใจแล้วพระเจ้ารักมนุษย์สักแค่ไหน แต่ที่โบสถ์ก็จะพูดเหมือนๆกันหมดว่า พระเจ้ามีแผนการสำหรับเราเสมอ
พระเจ้ามีแผนยังไงคะ พี่เองก็ทีแผนเหมือนกัน แผนพี่ไม่ดีพอสำหรับความคิดของพระเจ้าหรือ จึงไม่สำเร็จสักที ที่จริงโลกของธุรกิจ-การงาน เราคงไม่สามรถโทษพระโทษเจ้าได้ แต่พี่อึดอัดใจแค่บ่นเท่านั้นคะ ตอนนี้มันท้อแท้ คิดว่าพระเจ้าคงไม่ได้ช่วยพี่หรอกคะ เรื่องแบบนี้พี่คงต้องกัดฟันช่วยตัวเอง T_T
: xemo023 : : xemo023 :
Jeab Agape
~@

อังคาร มี.ค. 23, 2010 3:52 pm

เจี๊ยบจะจำพี่ไว้ในคำอธิษฐานครับ : xemo028 :

พระเจ้าไม่เคยทอดทิ้ง แต่เวลาของพระองค์

เราคริสเตียน ชอบร้องเพลง "ในเวลาของพระเจ้า"
แล้วเราเชื่อมั่นว่า "มีพระพรที่ซ่อนอยู่" เสมอ : xemo026 :
อันตน
~@

อังคาร มี.ค. 23, 2010 4:01 pm

เป็นกำลังใจให้นะครับ

แต่อย่างหนึ่งคือว่า พระเจ้าไม่ใช่วัตถุมงคลนะครับ ที่จะต้องทำหน้าที่ดลบังดาลในสิ่งที่ต้องการของเราเสมอไป

พระองค์คือพระบิดาผู้พระทัยดี พ่อที่ดีย่อมสอนลูกครับ ผมเองยังเคยตีลูก สอนลูก ขณะเดียวกันก็ให้กำลังใจและช่วยเหลือไปพร้อมๆกัน ผมมีลูกสองคน วิธีการสอนก็ไม่เหมือนกัน แต่ที่แน่ๆรักเขาเหมือนๆกัน ถ้าพี่(ขอเรียกพี่ไปก่อนแล้วกัน)มีลูกคงเข้าใจนะครับว่าหมายถึงอย่างไร แต่พระเจ้าทรงเป็นผู้ดีและรอบคอบยิ่งกว่าเราคนบาป ดังนั้นพระองค์ทรงมีวิธีการของพระองค์ ทรงเห็นเราทั้งหมดและทรงรู้ว่าจะทำอะไร ลูกผมบางทีก็โกรธผม งอนผม แต่ตื่นขึ้นมาเขาก็ดีกับผมต่อไป ส่วนผมเองรอเขามาดีกับผมใจแทบขาด

เชื่อเถอะครับว่าพระองค์ทรงเป็นพระบิดาพระทัยดี แล้วอย่าเพิ่งอธิษฐานว่าขอให้แผนการของลูกสำเร็จด้วยเถิด แต่ลองอธิษฐานดูว่าข้าพเจ้าพร้อมรับน้ำพระทัยของพระองค์แล้วพระเจ้าข้า พระอาจจะรอคำนี้อยู่ก็ได้มั้งครับ

บางทีความล้มเหลวทางโลกไม่ใช่สิ่งเลวร้ายเสมอไปหรอกครับ

ลูกกา 11-11 มี​ใคร​บ้าง​ใน​พวก​ท่าน​ที่​เป็น​พ่อ ถ้า​ลูก​ขอ​ขนม​ปัง จะ​เอา​ก้อน​หิน​ให้​เขา​หรือ? หรือ​ถ้า​ขอปลา​จะ​เอา​งู​ให้​เขา​แทน​หรือ? 12 ​หรือ​ถ้า​ขอ​ไข่ จะ​เอา​แมง​ป่อง​ให้​เขา​หรือ? 13 ​เพราะ​ฉะนั้น ถ้า​พวก​ท่าน​เอง​ผู้​เป็น​คน​บาป​ยัง​รู้จัก​ให้​สิ่ง​ดี​แก่​บุตร​ของ​ตน ยิ่ง​กว่า​นั้น​สัก​เท่าใด ​พระ​บิดา​ผู้​สถิต​ใน​สวรรค์​จะ​ประทาน​พระ​วิญญาณ​บริสุทธิ์​แก่​พวก​ที่​ขอ​ต่อ​พระ​องค์
proserpina

อังคาร มี.ค. 23, 2010 4:28 pm

ขอบคุณ น้องเจี๊ยบ นะคะ และขอบคุณ คุณอันตนด้วย เอคงต้องเรียกคุณว่าพี่แน่ๆ เดาดูเพราะคุณมีลูกแล้วถึง2คนคะ

ี่ที่จริงเอก็ไม่ค่อยได้ขออะไรจากพระเจ้าเท่าไหร่คะ เพราะคิดเหมือนกับคุณอันตนว่า พระองค์ไม่ใช่วัตถุมงคลเสริมโชคเสริมลาภ แต่เป็นเหมือนพ่อของเรา
แต่ครั้งนี้มันท้อจริงๆคะ เอต้องดูแลแม่ และน้องที่ยังเรียนไม่จบ และก็มีความฝัน/มีแผนงานที่จะสานฝันให้เป็นจริง เป็นเป้าหมายที่เอค่อนข้างแน่วแน่มากๆ
ตอนนี้เอมึนส์มากๆคะ ในความรู้สึกตอนนี้ประตูมันปิดอยู่คะ อยากสู้ต่อนะคะ ใจก็คิดไว้แล้วว่าจะสู้ต่อ แต่มองไม่เห็นทางเลยคะ แฟนเอถามเอว่า นี่พระเจ้ากำลังพิสูจน์อะไรผมหรอ ผมรู้สึกแย่และท้อไปหมดแล้ว
เอพูดตรงๆว่าเอก็ไม่รู้จะตอบอย่างไรคะ ช่วงนี้ เราร้องไห้ด้วยกันบ่อยมาก ครั้นจะล้มเลิกความฝันก็ทำไม่ได้คะ
จึงได้แต่เพียงมาบ่นในที่นี่ เอไม่รู้จะคุยกับพระเจ้าอย่างไรดีคะ ปัญหาของเออาจจะเป็นเรื่องธรรมดาสำหรับคนทำงาน-ทำธุรกิจ แต่ยอมรับจริงๆเลยว่าช่วงนี้นอนไม่ค่อยหลับ ตื่นขึ้นมาก็มีแต่ความกังวล หาทางออกไม่เจอ T_T ไม่เคยคิดว่าจะโทษพระเจ้าหรอกคะ เพียงแต่น้อยใจนิดหน่อย
:+: seraphim :+:
~@

อังคาร มี.ค. 23, 2010 4:31 pm

ไม่ทราบว่าใจบอร์ดส่วนใหญ่อายุเท่้าไหร่กันแล้ว ดูเหมือนจะยังเป็นน้องๆพี่กันทั้งนั้น

== ก็มีทุกวัยอ่ะคะ แต่ส่วนใหญ่สาวๆ บอร์ดนี้จะไม่เกิน 21 (ปีแสง)

ณ.ตอนนี้ท้อใจมากๆ เกี่ยวกับธุรกิจที่ทำอยู่ แอบคิดว่าพระเจ้าคงไม่ได้สนใจเราเท่าไหร่ ปัญหาที่เรามีคงไม่ได้มากพอที่พระองค์จะมาสนใจ

== คุณพี่ความเชื่อน้อยจังคะ เอาอะไรมาวัดคะว่าพระเจ้าไม่สนใจเรา แม้แต่เส้นผมบนศีรษะของเราพระองค์ยังนับไว้เลย

เมื่อวันก่อนรู้สึกแย่มากๆ เปิดหนังดูเพื่อคลายเครียด(แต่ก็ไม่้ได้ช่วยเท่าไหร่) ในหนังที่ดูมีตอนหนึ่งนักแสดงพูดว่า "คุณทำหน้่าเหมือนกับแบกโลกทั้งใบไว้อย่างนั้นแหละ ดูโดดเดียว คุณอาจจะคิดว่าคุณโดดเดี่ยว แต่ที่จริงคุณไม่ได้โดดเดียวหรอก พระเยซูรู้ว่าคุณเจออะไรมาบ้าง และพระองค์อยู่ข้างคุณเสมอ"

==  ถูกต้องคะ พระองค์ทรงอยู่เคียงข้างคุณพี่เสมอ เพียงแต่ว่า คุณพี่อาจจะวุ่นวายกับชีวิตเกินไป จนไม่ได้ยินเสียงของพระองค์ เอาเพลงนี้ไปฟังคะ เผื่อได้คำตอบอะไรบ้าง
http://www.catholic.or.th/service/song/ ... index.html

ตอนนั้นพี่เครียดมากๆคะ ฟังแล้วน้ำตาซึม แต่พี่อยากจะบอกว่า พระเยซูอยู่ข้างๆเฉยๆไม่พอหรอกคะ พี่ต้องการโอกาสที่จะลืมตาอ้าปากมากกว่านี้ และพี่ยังมองไม่เห็นทางเลย และพี่ชักไม่แน่ใจแล้วพระเจ้ารักมนุษย์สักแค่ไหน แต่ที่โบสถ์ก็จะพูดเหมือนๆกันหมดว่า พระเจ้ามีแผนการสำหรับเราเสมอ
พระเจ้ามีแผนยังไงคะ พี่เองก็ทีแผนเหมือนกัน แผนพี่ไม่ดีพอสำหรับความคิดของพระเจ้าหรือ จึงไม่สำเร็จสักที ที่จริงโลกของธุรกิจ-การงาน เราคงไม่สามรถโทษพระโทษเจ้าได้ แต่พี่อึดอัดใจแค่บ่นเท่านั้นคะ ตอนนี้มันท้อแท้ คิดว่าพระเจ้าคงไม่ได้ช่วยพี่หรอกคะ เรื่องแบบนี้พี่คงต้องกัดฟันช่วยตัวเอง T_T

== สิ้นหวังแบบนี้ ก็คงมองไม่เห็นความหวังนะคะคุณพี่ เราคริสตชนไม่เคยละเลยการสวดภาวนา อธิษฐานขอให้ทุกอย่างเป็นไปตามน้ำพระทัย ไม่ใช่ อำเภอใจเรา บางอย่างที่คุณพี่ขออาจจะไม่เหมาะกับคุณพี่ หรือเวลาที่คุณพี่ขอยังไม่สมหวัง คุณพี่น่าจะยอมรับในน้ำพระทัยมากกว่าต่อว่าพระองค์ เวลาของเรากับพระไม่เท่ากันคะ ถ้าคิดว่า พระองค์ช่วยเราไม่ได้ ต้องกัดฟันช่วยตัวเอง แสดงว่า ความเชื่อคุณพี่เริ่มลดลงแล้วคะ อย่างที่พี่อันตนบอก พระเจ้าไม่ใช่วัตถุมงคล
Chulakorn

อังคาร มี.ค. 23, 2010 4:40 pm

จะอธิษฐานให้นะครับ  ::022::

ขอให้พี่มีกำลังใจที่จะสู้ต่อไปเรื่อยๆนะคับ   ::037::

ฟ้าหลังฝนจะต้องสดใสแน่นอน   ::026::
proserpina

อังคาร มี.ค. 23, 2010 5:10 pm

หวังว่าจะเป็นอย่างที่ทุกคนให้กำลังใจคะ : xemo023 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

อังคาร มี.ค. 23, 2010 5:44 pm

ช่วงเวลานี้เป็นช่วงเวลาแห่งความทุกข์ยากนะครับ ไม่ว่าใครในโลกล้วนได้รับผลกระทบ แต่ความแตกต่างระหว่างผู้ที่เชื่อพระเจ้ากับไม่เชื่อพระเจ้าก็คือ เรามีพระเจ้าเป็นผู้ช่วยเหลือ และมีพระองค์เคียงข้างในปัญหาทุกอย่าง พระองค์ไม่เคยสัญญาว่ามาติดตามพระองค์สิแล้วจะสบาย(ผู้ปรารถนาจะเป็นศิษย์ของเราจงแบกกางเขนของตนและติดตามเรา) แต่พระองค์บอกว่า จะให้เราได้พักผ่อนในพระองค์ (ผู้เหน็ดเหนื่อยและแบกภาระหนักจงมาหาเรา เราจะให้ท่านได้พักผ่อนและเป็นสุข)

ในบทสวดที่พระองค์สอน บทข้าแต่พระบิดา มีประโยคที่ว่า โปรดอย่าให้ข้าพเจ้าแพ้การประจญ แต่โปรดช่วยให้พ้นจากความชั่วร้าย

นั่นแปลว่าตราบใดที่เราอยู่ในโลก เรายังคงเจอการประจญ การทดสอบ และปัญหาครับ แต่พระเจ้า จะไม่ปล่อยให้เราแพ้ พระองค์จะช่วยให้เราชนะและผ่านมันได้

วางใจในพระเจ้าว่า พระองค์รักษาสัญญา จะไม่ทอดทิ้งลูกของพระองค์แน่นนอนครับ

รม 8:31-39  บทเพลงสรรเสริญความรักของพระเจ้า
แล้วเราจะพูดอะไรอีกในเรื่องนี้ ถ้าพระเจ้าทรงอยู่ข้างเรา ใครจะสู้เราได้ พระองค์มิได้ทรงหวงแหนพระบุตรของพระองค์  แต่ทรงมอบพระบุตรเพื่อเราทุกคน แล้วพระองค์จะไม่ประทานทุกสิ่งให้เราพร้อมกับองค์พระบุตรหรือ  ใครเล่าจะฟ้องร้องผู้ที่ทรงเลือกสรรไว้แล้วได้ พระเจ้าประทานความชอบธรรม  ใครเล่าจะตัดสินลงโทษ พระคริสตเยซูสิ้นพระชนม์ ทั้งยังทรงกลับคืนพระชนมชีพ ประทับอยู่เบื้องขวาของพระเจ้า ทรงวอนขอแทนเราอีกด้วย  ใครจะพรากเราจากความรักของพระคริสตเจ้าได้ ความทุกข์ลำเค็ญหรือ ความคับแค้นใจหรือ การเบียดเบียนข่มเหงหรือ การขาดอาหารและเครื่องนุ่งห่มหรือ ภยันตรายและคมดาบหรือ  ดังที่มีเขียนไว้ในพระคัมภีร์ว่า
“เพราะพระองค์ ข้าพเจ้าทั้งหลายจึงถูกประหารตลอดเวลา
เขาจัดว่าข้าพเจ้าทั้งหลายเป็นเหมือนแกะสำหรับนำไปฆ่า”
แต่ในการทดลองทั้งหมดนี้ เราชนะได้ง่ายอาศัยพระผู้ทรงรักเรา  เพราะข้าพเจ้าเชื่อมั่นว่า ไม่ว่าความตายหรือชีวิต ไม่ว่าทูตสวรรค์หรือผู้มีอำนาจปกครอง ไม่ว่าปัจจุบันหรืออนาคต  ไม่ว่าฤทธิ์อำนาจใดหรือความสูง ความลึก ไม่มีสรรพสิ่งใด ๆ  จะพรากเราได้จากความรักของพระเจ้า ซึ่งปรากฏในพระคริสตเยซู องค์พระผู้เป็นเจ้าของเรา

ขอพระเจ้าทรงเสริมกำลังครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy

อังคาร มี.ค. 23, 2010 5:49 pm

ส่วนคำถามที่ว่า แผนของเราไม่ดีพอเหรอ ในสายพระเนตรพระเจ้า มันอาจจะดีพอก็ได้ แต่ไม่มีทางดีกว่า แผนของพระเจ้าครับ

จำคำสอนของพระเยซูข้อนี้ได้ไหมครับ

มธ 6:25-34  ความวางใจในพระเจ้า
“ฉะนั้น เราบอกท่านทั้งหลายว่า อย่ากังวลถึงชีวิตของท่านว่าจะกินอะไร อย่ากังวลถึงร่างกายของท่านว่าจะนุ่งห่มอะไร ชีวิตย่อมสำคัญกว่าอาหาร และร่างกายสำคัญกว่าเครื่องนุ่งห่มมิใช่หรือ  จงดูนกในอากาศเถิด มันมิได้หว่าน มิได้เก็บเกี่ยว มิได้สะสมไว้ในยุ้งฉาง แต่พระบิดาของท่านผู้สถิตในสวรรค์ทรงเลี้ยงมัน ท่านทั้งหลายมิได้มีค่ามากกว่านกหรือ  ท่านใดบ้างที่กังวลแล้วต่ออายุของตนให้ยาวออกไปอีกสักหนึ่งวันได้  ท่านจะกังวลถึงเครื่องนุ่งห่มทำไม จงพิจารณาดอกไม้ในทุ่งนาเถิด มันเจริญงอกงามขึ้นได้อย่างไร มันไม่ทำงาน มันไม่ปั่นด้าย  แต่เราบอกท่านทั้งหลายว่า กษัตริย์ซาโลมอนเมื่อทรงเครื่องอย่างหรูหรา ก็ยังไม่งดงามเท่าดอกไม้นี้ดอกหนึ่ง  แม้แต่หญ้าในทุ่งนา ซึ่งมีชีวิตอยู่วันนี้ รุ่งขึ้นจะถูกโยนทิ้งในเตาไฟ  พระเจ้ายังทรงตกแต่งเช่นนี้ พระองค์จะไม่สนพระทัยท่านมากกว่านั้นหรือ ท่านช่างมีความเชื่อน้อยจริง  ดังนั้น อย่ากังวลและกล่าวว่า ‘เราจะกินอะไร หรือจะดื่มอะไร  หรือเราจะนุ่งห่มอะไร’  เพราะสิ่งต่าง ๆ เหล่านี้คนต่างศาสนาแสวงหา พระบิดาของท่านผู้สถิตในสวรรค์ทรงทราบแล้วว่าท่านต้องการทุกสิ่งเหล่านี้  จงแสวงหาพระอาณาจักรของพระเจ้าและความชอบธรรมของพระองค์ก่อน แล้วพระองค์จะทรงเพิ่มทุกสิ่งเหล่านี้ให้”  “เพราะฉะนั้น ท่านทั้งหลายอย่ากังวลถึงวันพรุ่งนี้ เพราะวันพรุ่งนี้จะกังวลสำหรับตนเอง แต่ละวันมีทุกข์พออยู่แล้ว”

พระองค์บอกแนวทางเราแล้วว่า แผนการของพระองค์มาก่อน แล้วแผนการของเราพระองค์จะตอบคำอธิษฐานให้เอง ลองลำดับความสำคัญของสิ่งต่างๆในชีวิตดูใหม่ แล้วจะเห็นการอัศจรรย์ครับ

ขอพระเจ้าอวยพร
Batholomew
~@

อังคาร มี.ค. 23, 2010 6:59 pm

เป็นกำลังใจให้ครับ และจะช่วยสวดให้เสมอครับ

ผมเองก็ประสบปัญหาชีวิตเหมือนกันครับ แต่เชื่อว่า พระองค์จะทรงช่วยเราเสมอครับ
Jeab Agape
~@

อังคาร มี.ค. 23, 2010 11:03 pm

ก่อนเข้าบอร์ดเมื่ออธิษฐานให้พี่เอ เจี๊ยบได้รับคำยืนยันจากพระเจ้า ในสดุดี 46.1

พระเจ้าทรงเป็นที่ลี้ภัยและเป็นกำลังของ ข้าพระองค์ทั้งหลาย 
เป็นความช่วยเหลือที่พร้อมอยู่ในยามยากลำบาก 

และใน โรม บทที่ 8.26-27

26ในทำนองเดียวกัน  พระวิญญาณก็ทรงช่วยเราเมื่อเราอ่อนกำลังด้วย  เพราะเราไม่รู้ว่าเราควรจะอธิษฐานขอสิ่งใดอย่างไร 
แต่พระวิญญาณทรงช่วยขอแทนเรา  ในเมื่อเราคร่ำครวญอธิษฐานไม่เป็นคำ

27และพระองค์ผู้ทรงชันสูตรใจมนุษย์  ก็ทรงทราบความหมายของพระวิญญาณเพราะว่า[ หรือ  ว่า ]
พระวิญญาณทรงอธิษฐานขอเพื่อธรรมิกชนตามที่ชอบพระทัยพระเจ้า

ขอคุณพี่เอ พิจารณา พระวจนะของพระเจ้า แล้วไตร่ตรอง ดู พระเจ้าทรงมีคำตอบที่ดีเสมอ

ด้วยคำภาวนา
proserpina

พุธ มี.ค. 24, 2010 8:32 am

: emo031 :นี่เป็นสิ่งที่น่าทึ่งสำหรับเราชาวคริสต์คะ เมื่อพี่น้องคนหนึ่งมีปัญหาหรือเศร้าใจ จะมีกำลังใจจากทุกๆคนส่งมาให้
ขอบคุณพี่ๆน้องๆทุกคนจริงๆคะที่ช่วยอธิฐาน/สวดภาวนาให้ เพราะว่าตอนนี้ เอจะต้องสาวภาวนาไม่รู้เรื่องแน่ๆ ต้องยอมรับว่าผิดหวังกับชีวิต และยังตั้งสติไม่ได้ คิดไม่ออกไม่แน่ใจว่าเรากำลังเดินมาถูกทางหรือปล่าว กลัวไปหมดว่าบางครั้งทางที่เลือกพระเจ้าจะไม่อวยพระพร
แต่คิดอีกที พระองค์ก็นำเราเดินมาขนาดนี้แล้ว พระองค์ต้องมีแผนการในหนทางของเราแน่ๆเลย (ตอนนี้สมองสับสนคะ อย่างที่บอกสติไม่อยู่กะเนื้อกะตัว) แต่พระเจ้าสร้างมนุษย์มาให้มีอิสระในการเลือกนี่นา
ตอนนี้ได้อ่านความเห็นเพื่อน+คำสอนในพระคัมภีร และกำลังตั้งสติอยู่คะ
ขอบคุณทุกคนจริงๆที่แคร์ความรู้สึกของเอขนาดนี้ทั้งๆที่เราไม่ได้เคยเจอกันมาก่อน
อันตน
~@

พุธ มี.ค. 24, 2010 8:57 am

สันติสุขในพระเยซูคริสตเจ้าครับ
ตอบกลับโพส