อยากเปลี่ยนแต่ไม่กล้าเปลี่ยน

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
virus

อาทิตย์ ก.ค. 04, 2010 12:00 pm

คือว่าตอนนี้ผมอยู่ ม.1 แต่ผมตั้งใจจะเปลี่ยนเป็นคาทอลิกตั้งแต่ อ.2 แต่มีปัญหาคือ
1.หาพ่อทูนหัวไม่ได้
2.กลัวบาทหลวง(ไม่เห็นน่ากลัวตรงไหนเลย)
พ่อ/แม่เค้าอนุญาตให้ผมเป็นได้แต่ผมกลัวว่าจะโดนเพื่อนดูถูกว่า "เป็นพุทธดีๆไม่ชอบ"
ก็เลยไม่กล้าเปลี่ยน แต่ตอนนี้ผมหาพ่อทูนหัวได้แล้วแต่ไม่รู้ว่าจะบอกเค้าว่ายังงัยถ้าจะขอให้เค้าเป็นพ่อทูนหัว
พ่อทูนหัวหัวของผมก็เป็นครูของผมเอง แต่ใครมีวิธีที่ดีช่วยบอกผมทีว่าจะเปลี่ยนศาสนายังงัย
และอีกอย่างเพื่อนเค้าบอกว่าถ้าจะเปลี่ยนก็เปลี่ยนปีหน้าหรือตอนม.2 แต่ที่จะบอกว่า
ถ้าผมขึ้นม.2 คนที่เป็นคาทอลิกในร.ร.ก็มีแต่ได้รับศีลล้างบาป/ศีลมหาสนิทกันหมดทุกคนแล้ว
สรุปว่าเหลือผมเป็นแกะดำคนเดียวที่ยังไม่ได้รับ จะทำงัยดีหล่ะทีนี้ใครรู้วิธีแก้ก็ช่วยบอกหน่อยนะครับ
n-n@คนบ้าคลั่ง_ศาสนภัณฑ์@n-n

อาทิตย์ ก.ค. 04, 2010 1:28 pm

virus เขียน:คือว่าตอนนี้ผมอยู่ ม.1 แต่ผมตั้งใจจะเปลี่ยนเป็นคาทอลิกตั้งแต่ อ.2 แต่มีปัญหาคือ
1.หาพ่อทูนหัวไม่ได้
2.กลัวบาทหลวง(ไม่เห็นน่ากลัวตรงไหนเลย)
พ่อ/แม่เค้าอนุญาตให้ผมเป็นได้แต่ผมกลัวว่าจะโดนเพื่อนดูถูกว่า "เป็นพุทธดีๆไม่ชอบ"
ก็เลยไม่กล้าเปลี่ยน แต่ตอนนี้ผมหาพ่อทูนหัวได้แล้วแต่ไม่รู้ว่าจะบอกเค้าว่ายังงัยถ้าจะขอให้เค้าเป็นพ่อทูนหัว
พ่อทูนหัวหัวของผมก็เป็นครูของผมเอง แต่ใครมีวิธีที่ดีช่วยบอกผมทีว่าจะเปลี่ยนศาสนายังงัย
และอีกอย่างเพื่อนเค้าบอกว่าถ้าจะเปลี่ยนก็เปลี่ยนปีหน้าหรือตอนม.2 แต่ที่จะบอกว่า
ถ้าผมขึ้นม.2 คนที่เป็นคาทอลิกในร.ร.ก็มีแต่ได้รับศีลล้างบาป/ศีลมหาสนิทกันหมดทุกคนแล้ว
สรุปว่าเหลือผมเป็นแกะดำคนเดียวที่ยังไม่ได้รับ จะทำงัยดีหล่ะทีนี้ใครรู้วิธีแก้ก็ช่วยบอกหน่อยนะครับ
เจอปัญหาเดียวกับผมเลย
ถ้าคุณกลัวแค่คำดูถูกของเพื่อนแค่นี้จะเป็นคาทอลิกได้อย่างไร แค่การทดลองเล็กน้อยของพระเจ้ายังผ่านไปไม่ได้เลย
อีกปัญหาหนึ่ง คุณพ่อ(บาทหลวง) น่ากลัวตรงไหน อยู่โรงเรียนอะไร อยู่โรงเรียนคาทอลิก ก็ไปติดต่อขอเรียนแล้วรับศีลเลย
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 05, 2010 1:41 am

เรื่องอายเพื่อน ไม่ต้องอายค่ะ กล้าหาญเข้าไว้

มก 8:34-38, 9:1 เงื่อนไขในการติดตามพระคริสตเจ้า

(34)พระเยซูเจ้าทรงเรียกประชาชนและบรรดาศิษย์เข้ามา ตรัสว่า “ถ้าผู้ใดอยากติดตามเรา ก็ให้เขาเลิกนึกถึงตนเอง ให้แบกไม้กางเขนของตน และติดตามเรา (35)ผู้ใดใคร่รักษาชีวิตของตนให้รอดพ้น จะต้องสูญเสียชีวิตนั้น แต่ถ้าผู้ใดเสียชีวิตของตนเพราะเรา และเพราะข่าวดี ก็จะรักษาชีวิตได้ (36)มนุษย์จะได้ประโยชน์ใดในการที่จะได้โลกทั้งโลกเป็นกำไร แต่ต้องเสียชีวิต (37)มนุษย์จะให้อะไรเพื่อแลกกับชีวิตที่สูญเสียไป (38)ถ้าผู้ใดอับอายเพราะเราและเพราะถ้อยคำของเราในยุคของคนไม่ซื่อสัตย์และชั่วช้านี้ บุตรแห่งมนุษย์ก็จะอับอายเพราะเขา เมื่อพระองค์จะเสด็จมาในพระสิริรุ่งโรจน์ของพระบิดาพร้อมกับบรรดาทูตสวรรค์ผู้ศักดิ์สิทธิ์ด้วยเช่นกัน” 9 (1)พระองค์ยังตรัสกับบรรดาศิษย์อีกว่า “เราบอกความจริงกับท่านว่า บางท่านที่ยืนอยู่ที่นี่จะไม่ลิ้มรสความตายจนกว่าจะเห็นพระอาณาจักรของพระเจ้ามาถึงพร้อมด้วยพระอานุภาพ”

ดังนั้น ถ้าน้องอยากเป้นคาทอลิกตั้งแต่ อ. 2 ขนาดนั้น น้องควรจะภูมิใจมาก ๆ ด้วยซ้ำ
ที่น้องมีความเชื่อมั่นแน่วแน่ในพระเจ้าขนาดนี้ ไม่ควรอายค่ะ
เพื่อนล้อ ก็แค่นั้น ก็แค่คำพูดของเขา .... คำพูดของเขา่มีอิทธิพลต่อความรักพระเจ้าของน้องขนาดนั้นเลยรึคะ

น้องยังรักพระเจ้า มากกว่าเพื่อน ๆ ที่ปากไม่ดีรึเปล่า?

ส่วยเรื่องพ่อทูนหัว ไม่ต้องกลัวค่ะ ก้เดินไปบอกคุณครูเลย
ว่าผมอยากให้ครูเป็นพ่อทูนหัวของผม คุณครูจะดีใจด้วยซ้ำนะคะ
supernova

จันทร์ ก.ค. 05, 2010 7:00 pm

ตอนผมเรียนอยู่ ม1เคยรู้จักคนที่เค้าเปลี่ยนเหมือนกันครับ ก็ไม่ได้เป็นที่แปลกตาเลยครับ เพียงแต่เพื่อนๆแค่สงสัยว่า เฮ้ย ทำไมถึงอยากเปลี่ยนแค่นั้นเอง เรื่องนี้เป็นเรื่องดีไม่ใช่เรื่องน่าอายเลยครับ ผมเองที่มาสนใจศาสนานี้ส่วนหนึ่งก็อยากรู้ว่าคนที่เค้าเปลี่ยนเค้าไปเจออะไรมา ทำไมเค้าถึงยอมเปลี่ยน ทำไมเค้าถึงยอมสละเวลามาเข้าโบสถ์ทุกวันอาทิตย์ แล้วก็ได้พบความจริงครับ พระเจ้าอวยพรครับ
sansrepos

อังคาร ก.ค. 06, 2010 3:44 pm

เป็นกางเขนเล็กๆที่ควรจะแบกไปให้ได้ครับ

คนไทยเรามักถูกปลูกฝังให้ไม่กล้าคิดต่าง ซึ่งจริงๆแล้วเป็นวัฒนธรรมที่ไม่สร้างสรรค์

ผมเคยเจอคนที่เปลี่ยนมาเข้าคาทอลิกตอนเป็นวัยรุ่นหรือเป็นผู้ใหญ่ แต่ ม.1 นี่ถือว่าเด็กสุดเท่าที่เคยได้ยินเลย ยินดีล่วงหน้าครับ ขอพระเจ้าอวยพรครับ
กุญแจซอล

เสาร์ ก.ค. 10, 2010 2:58 pm

เก่งมากๆเลยค่ะ กล้าหาญมากด้วยนะ

อายุยังน้อยก็ยังได้รู้จักพระเจ้าตั้งแต่ยังเด็ก

น้องเก่งกว่าพี่อีก พี่ยังไม่ได้วางแผนจะบอกผู้ปกครองแบบจริงๆจังๆเลย (ไม่นานหรอก ได้บอกแน่ ยังมีปัญหาเรื่องเวลานิดหน่อย)

เรื่องเพื่อนล้อ อย่าไปกลัวเลย ถ้าเรามีความรักกับใครเราก็ไม่เห็นว่ามีอะไรจะต้องอายตรงไหน
แล้วยิ่งกับพระเจ้า มันช่างเที่ยบกันไม่ได้เลย

พี่ก็เคยโดนเพื่อนพูดทำนองนี้นะ ตอนนั้นเราได้รับกำลังใจจากพระเจ้า จะออกจากรุ่น (รุ่นพี่ทุกคนรุมเราใหญ่เลย แต่เราไม่กลัว แล้วก็คิดว่าถ้าผ่านเรื่องนี้ไปได้ด้วยดี ถ้าจบเรื่องนี้แล้วเราสัญญาว่าจะไปซื้อสายประคำมาสวด
แล้วเพื่อนก็ชวนไปเที่ยวสยาม
แต่เราบอกว่า "จะไปแค่แปปเดวนะ จะไปซื้อไม้กางเขน"
มันก็รู้ว่าเราสนใจศาสนาคริสต์ ตอนอยู่หอมันก็เห็นเราสวดมนต์คริสต์
แล้วมันก็บอกว่า "เดี๋ยวนี้เพื่อนเราเป็นอะไรไปวะ"
เราก็ไม่ได้ตอบโต้อะไรนะ ก็รู้พูดในใจว่า"แล้วไมอ่ะ ...ชอบของ..."

ทุกคนมีสิทธิ์ที่จะนับถือศาสนา ไม่ผิดกฎหมายซะหน่อย จงภูมิใจที่เราได้รู้จักพระเจ้านะ

สู้ๆนะจ๊ะ
synner

อาทิตย์ ก.ค. 18, 2010 8:09 pm

กุญแจซอล เขียน:เก่งมากๆเลยค่ะ กล้าหาญมากด้วยนะ

อายุยังน้อยก็ยังได้รู้จักพระเจ้าตั้งแต่ยังเด็ก

น้องเก่งกว่าพี่อีก พี่ยังไม่ได้วางแผนจะบอกผู้ปกครองแบบจริงๆจังๆเลย (ไม่นานหรอก ได้บอกแน่ ยังมีปัญหาเรื่องเวลานิดหน่อย)

เรื่องเพื่อนล้อ อย่าไปกลัวเลย ถ้าเรามีความรักกับใครเราก็ไม่เห็นว่ามีอะไรจะต้องอายตรงไหน
แล้วยิ่งกับพระเจ้า มันช่างเที่ยบกันไม่ได้เลย

พี่ก็เคยโดนเพื่อนพูดทำนองนี้นะ ตอนนั้นเราได้รับกำลังใจจากพระเจ้า จะออกจากรุ่น (รุ่นพี่ทุกคนรุมเราใหญ่เลย แต่เราไม่กลัว แล้วก็คิดว่าถ้าผ่านเรื่องนี้ไปได้ด้วยดี ถ้าจบเรื่องนี้แล้วเราสัญญาว่าจะไปซื้อสายประคำมาสวด
แล้วเพื่อนก็ชวนไปเที่ยวสยาม
แต่เราบอกว่า "จะไปแค่แปปเดวนะ จะไปซื้อไม้กางเขน"
มันก็รู้ว่าเราสนใจศาสนาคริสต์ ตอนอยู่หอมันก็เห็นเราสวดมนต์คริสต์
แล้วมันก็บอกว่า "เดี๋ยวนี้เพื่อนเราเป็นอะไรไปวะ"
เราก็ไม่ได้ตอบโต้อะไรนะ ก็รู้พูดในใจว่า"แล้วไมอ่ะ ...ชอบของ..."

ทุกคนมีสิทธิ์ที่จะนับถือศาสนา ไม่ผิดกฎหมายซะหน่อย จงภูมิใจที่เราได้รู้จักพระเจ้านะ

สู้ๆนะจ๊ะ
ถ้าผ่านเหตุการณ์ที่ว่าเมื่อไหร่ แล้วอยากได้สายประคำ
ไปสวด ก็ไปขอที่บอร์ดศาลาธรรม กระทู้สายประคำทำเพื่อคุณได้นะ
ถ้าไม่มีสตังค์ก็แจกจ้า พร้อมบทสวด หรือจะสั่งทำก็ได้นะ
Jeab Agape
~@

จันทร์ ก.ค. 19, 2010 12:24 pm

อย่าอายในการทำดีครับ

การที่เราเป็นผู้มีความเชื่อศรัทธา ในองค์พระผู้เป็นเจ้า เรามีพระองค์ เป็นที่พึ่ง นี่คือสิ่งที่ดี ที่ต้องประกาศ
และคนอื่นๆต้องรับทราบ และใช้ชีวิตให้เป็นแบบอย่าง นำคนอื่นมาถึงพระเยซูเจ้าให้ได้ จะดีมากๆ :s012:
st.matthew

อาทิตย์ ส.ค. 29, 2010 10:28 pm

Cheer Up to u เลยครับ
สู้ๆ :s013: :s021:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mminnano
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 30, 2010 8:41 am

ขอพระนำทางนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ :s024:
ตอบกลับโพส