หนักอกหนักใจ ไม่รู้พระเจ้ากำลังจะบอกอะไรกับเรา

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
angle775

จันทร์ ก.ค. 19, 2010 11:45 pm

:s002: ...เราเป็นคาทอลิก
มีลูกชายเรียนอยู่ รร.คาทอลิกทั้งสามคน
จุดประสงค์ที่เราให้ลูกเรียนที่นี่
เพื่ออยากให้ลูก ๆ ได้อยู่ใกล้ชิดพระ
เป็นคาทอลิกที่ดี
และได้เรียนคำสอน..ได้รับศีล

แต่ในวันนี้..วันที่ภาวะเศรษฐกิจฝืดเคือง
ประกอบกับค่าเทอมที่สูงขึ้นมาทุกปี ทุกปี
ปีหน้าเราคงต้องย้ายลูกไปเรียนโรงเรียนที่ค่าเทอมเหมาะสมกับอัตภาพเรา :s015:

รู้สึกอัดตั้น ตันใจอย่างบอกไม่ถูก..
เราอยากสร้างครอบครัว..
ให้ลูก ๆ ได้เติบโตเป็นคาทอลิกที่ดี..
ซึมซับ สิ่งดีงามจากหลักธรรม คำสอน..

แต่ในวันนี้..ที่ทุกอย่างต้องขับเคลื่อนด้วย " เงิน "
ทำให้ครอบครัวคาทอลิกอย่างเรา
รู้สึกเหมือนไม่มีที่ให้เรายืนอยู่ !!!!

ไม่รู้เราจะผ่านความรู้สึกลำบากใจในวันนี้
และนำพาลูก ๆ ให้ไปเข้าโรงเรียนไหนต่อไปดี :s015:
กรอกสมบูรณ์

อังคาร ก.ค. 20, 2010 8:45 am

ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ จะสวดภาวนาให้นะคะ ขอให้ผ่านช่วงเวลานี้ไปได้ด้วยดี

อย่าลืม พาลูกๆ สวดพร้อมกันก่อนนอนบ่อยๆนะคะ พระองค์ทรงชื่นชอบคำภาวนาของเด็กๆ เสมอ

เวลาที่ดิฉันเจอทางตันในชีวิต ก็จะขอคำภาวนาจากลูกๆ ของตัวเองเสมอค่ะ บางครั้งจิตใจหวั่นไหวและเป็นทุกข์จนไม่มีสมาธิในการสวดภาวนาก็จะ(สั่ง)ให้ลูกๆ มาร่วมสวดด้วยกันบ่อยๆ ค่ะ ทำให้ผ่านช่วงเวลาคับขันในชีวิตมาได้ด้วยดีเสมอค่ะ

ก็แค่บอกกับลูกๆ ว่า มาสวดพร้อมกันกับแม่หน่อย แม่อยากได้คำภาวนาของหนู ตอนนี้แม่มีเรื่องกังวลใจ ถ้าไม่มาสวดกับแม่ก็งดเล่นเกมส์ 1 วัน ได้ผลค่ะ ลองใช้ดูนะคะ
อันตน
~@

อังคาร ก.ค. 20, 2010 9:48 am

"ดังนั้นยังตั้งอยู่สามสิ่งคือความเชื่อความหวังใจและความรักแต่ความรักใหญ่ที่สุด." 1โครินธ์ 13:13

ก่อนอื่นหมดขอหนุนใจด้วยข้อพระคัมภีร์ครับ

ถัดมาก็ขอเอาใจช่วยคุณแม่ลูกสาม เพราะผมก็คุณพ่อลูกสองเหมือนกัน

ลองคุยกับอธิการโรงเรียนหรือยังละครับ อย่างไรก็ตามสิ่งที่เราคิดอาจจะไม่ใช่สิ่งที่พระเจ้าคิด ฉะนั้นเผื่อๆใจไว้บ้าง ทุกอย่างอาจจะเดินได้ด้วยเงิน แต่ว่าสำหรับเราผู้ที่เชื่อในพระเจ้าทั้งหลายเดินได้ด้วยความไว้วางใจในพระองค์ครับ และในพระองค์นั้นมีที่ยืนเสมอ เป็นที่กำบังที่มั่นคงปลอดภัย

"ความรักใหญ่ที่สุด"
รักพระ พระและมั่นคงในศีลสมรสว่าจะเป็นสิ่งที่แตกแยกมิได้ให้หนักแน่นนะครับ

ขอพระอวยพร
angle775

อังคาร ก.ค. 20, 2010 10:49 am

ขอบคุณสำหรับกำลังใจค่ะ คุณพ่อ คุณแม่ที่น่ารักทั้งสองท่าน :s002:

ชีวิตต้องดำเนินต่อไป
แม้ในวันนี้ ยังวนเวียนกับความคิดที่ยังหาทางออกที่ถูกใจไม่ได้ :s004:
อันตน
~@

อังคาร ก.ค. 20, 2010 11:03 am

ถ้าหาทางออกยังไม่ได้ บางทีปล่อยให้เป็นเรื่องของพระก็ดีนะครับ

เมื่อกี้มีน้องคนหนึ่งที่กำลังเรียนอยู่ต่างประเทศเขียนไว้ในเฟซบุ๊คว่า เขากำลังทำงานชิ้นหนึ่งส่งอาจารย์แล้วมันทำอย่างไรก็ไม่ได้ เวลาก็จวนเข้ามาทุกที จนกระทั่งถึงวันส่ง อยู่ๆงานชิ้นนั้นมันก็สำเร็จขึ้นมาดื้อๆ เขาขอบใจพระยกใหญ่เลย เพราะรู้ว่าพระรู้ว่าเขาต้องการอะไร

อีกตัวอย่างคลาสสิคที่ผมชอบก็คือ
ตอนที่นักบุญเปโตรถูกขังในคุก จนเสียยิ่งกว่าจนเพราะว่าโดนปิดทางหมด อยู่ๆพระส่งทูตสวรรค์มาสะเดาะกุญแจคุก พาออกไปส่งนอกคุกเสียด้วยซ้ำ

ฉะนั้นอยากบอกว่า ถ้ายังหาทางออกไม่ได้วันนี้ ก็อย่าเพิ่งกระวนกระวายจนเกินไปแล้วกัน พรุ่งนี้ยังมีเรื่องให้กระวนกระวายของวันพรุ่งนี้รออยู่ครับ เรื่องอะไรที่ต้องยอมรับสภาพโดยที่อาจจะเสียหน้า เสียความรู้สึก เสียสิ่งที่เคยเป็นอยู่ แต่ถ้ามันไม่ได้เสียวิญญาณก็ไม่เป็นไรหรอกครับ :s022:
angle775

อังคาร ก.ค. 20, 2010 11:11 am

ขอบคุณคุณพ่ออันตนอีกรอบค่ะ
อ่านแล้วยิ้มกับทุกตัวอักษรเลยค่ะ
โดยเฉพาะประโยคท้ายนี้

V
V

เรื่องอะไรที่ต้องยอมรับสภาพโดยที่อาจจะเสียหน้า เสียความรู้สึก เสียสิ่งที่เคยเป็นอยู่ แต่ถ้ามันไม่ได้เสียวิญญาณก็ไม่เป็นไรหรอกครับ

..เหมือนมานั่งอยู่ในใจ ยังไง ยังงั๊นเลยละค่ะ 555 ( หัวเราะ ขำตัวเอง )
คุณพ่อมี FB ด้วย..งั๊นขออนุญาตแอ๊ดด้วยนะคะ :s024:

ขอบคุณสำหรับมิตรภาพดีดีที่มีให้กันค่ะ คุณแม่กรอกสมบูรณ์ด้วยนะคะ
ขอบคุณจากใจ :s015:
ตอบกลับโพส