ถ้าได้ยินคนพูดถึงศาสนาคริสต์ผิดๆ หรือพูดจาดูหมิ่นเราควรทำยังไงคะ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
-Rei-
ติดต่อ:

อังคาร มิ.ย. 28, 2005 11:34 am

ข้อความหายไปอ่ะค่ะ จำไม่ได้เลยมาโพสใหม่นะคะ
..........................................................................
แบบว่าเพื่อนๆชอบมาพูดจาลบหลู่ ดูหมิ่น และ อื่นๆอีกมากมาย
บางทีเค้าก็ไม่ได้รู้อะไรเลย แต่ก็เอามาพูดจาผิดๆ

เราก็พยายามอธิบาย เค้าก็ไม่สนใจ แล้วยังมาหาว่าเราอ่ะชอบเถียง

อ่าว...แล้วจะให้ทนฟังเฉยๆเหรอคะ
มันไม่ถูกเราก็พยายามอธิบายดีๆ บางทีก็พูดว่า เรเองก็เป็นคริสต์แค่ครึ่งๆกลางๆ
อย่ามาทำเป็นรู้ดี

โอ้โห.... ถึงฉันจะยังไม่ได้ล้างบาป แต่ฉันก็รักพระไม่แพ้ใครเหมือนกันแหละ
เธอพูดจาดูถูกพ่อชั้น แม่ชั้น จะให้ชั้นทนฟังเฉยๆเหรอ

เฮ่อ...ทำยังไงดีคะ
แก้ไขล่าสุดโดย -Rei- เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ค. 14, 2005 4:29 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
minnie

อังคาร มิ.ย. 28, 2005 3:05 pm

พองามค่ะ เข้าสังคม
ถ้าเจอคนที่มีความเชื่อเหมือนนกัน เต็มที่ค่ะ :D
Protestant

อังคาร มิ.ย. 28, 2005 4:52 pm

ใจเย็น ๆ ครับ ถ้าเราได้อธิบายสิ่งที่ถูกต้องแล้วแต่เขาไม่ฟังก็ไม่ใช่ความผิดของเรา เขาเองจะต้องเป็นผู้รับผิดชอบการกระทำของเขาเอง เราก็คงได้แต่นิ่งเงียบ อธิษฐานเพื่อเขาในใจ แล้วก็เปลี่ยนเรื่องคุยซะ
การเป็นคริสเตียนจะต้องใช้ความอดทนมาก ทั้งนี้ก็เพื่อจะพิสูจน์ว่าเราเป็นคนที่องค์พระผูเป็นเจ้าจะสามารถใช้เราให้ทำงานของพระองค์ได้
มองอีกแง่หนึ่ง นี่อาจจะเป็นกลอุบายของมาร ที่พยายามล่อลวงให้เราโกรธ และลืมตัวทำอะไรสักอย่างที่ไม่ใช่น้ำพระทัยของพระเป็นเจ้า แต่เป็นสิ่งที่เราปราถนาจะทำมากที่สุดเวลาเราโกรธใครสักคนก็ได้
อย่างไรก็ดี ก็ขอให้กำลังใจ และจะอธิษฐานเผื่อคุณ นะครับ
Nihil
~@
ติดต่อ:

อังคาร มิ.ย. 28, 2005 5:17 pm

กรณีเจอคนที่ไม่เข้าใจ หรือรู้ครึ่งๆกลางๆ คือไม่รู้เรื่องจริงๆละเอียดพอ ได้ข้อมูลฟังมาแค่ส่วนนึงแล้วเข้าใจเอา เราก็อธิบายแบบที่ถูกต้องที่เรารู้มาเพื่อให้เขามีความเข้าใจที่ถูกต้อง แต่กรณีเขาไม่เชื่อและลบหลุ่อีก ก็ปล่อยวางเถอะครับ เพราะเขาไม่รู้ว่าเขากำลังทำอะไรอยู่ :D เราทำหน้าที่ของเราให้เต็มที่ของเราก็เพียงพอแล้ว ส่วนเขาจะเชื่อไม่เชื่อรับไม่รับอย่างไรก็ขอให้พระจิตเจ้าทรงทำงานในตัวเขาก็พอแล้ว
เราได้ไม่ต้องจิตตก เก็บไปโกรธ ไม่พอใจ อะไรด้วย :D เพราะคนไม่รู้หรือเข้าใจผิดนั้นมีเยอะเหลือเกิน

อนึ่ง เทมพลาร์ที่บูชา Baphomet มีจริง แต่เป็นแค่ส่วนเพียงเสี้ยวที่ไม่ใช่จะมาสรุปรวมเหมารวมทั้งหมด
เหมือนตำรวจทำผิด 10 คน จากตำรวจเป็นล้าน เราก็ไม่เหมารวมว่าตำรวจเลวทุกคนจริงไหมครับ

พวกเกมนี้ทำใจครับ เพราะคนทำรู้แบบครึ่งๆกลางๆ เลยใช้ผิดๆถุกๆเยอะ ใน Rag ที่เอา Requiem มาเป็นชื่อ monster เหมือนกัน Requiem = "rest in peace" ทำนองสวดศพให้ผู้ล่วงลับไปสู่สุขคติแบบนี้มาตั้งเป็นชื่อ monster ไม่เข้ากันเลย หรือในโบสถ์พรอนเทร่าที่ให้ Cleric มีศักดิ์สูงกว่า Hight Priest อะไรแบบนั้น :P หลายๆอย่างผิดๆถุกๆทั้งนั้นเลย
Holy
Defender of lawS

อังคาร มิ.ย. 28, 2005 6:27 pm

1ปต 3:13-17 คริสตชนต้องวางตนอย่างไรเมื่อถูกเบียดเบียน
ใครจะทำร้ายท่านได้ถ้าท่านมุ่งมั่นในความดี ถ้าท่านจะต้องทนทุกข์ทั้ง ๆ ที่ทำความดีแล้ว ก็จงเป็นสุขเถิด อย่ากลัวเขา อย่าวุ่นวายใจเลย แต่จงนมัสการ องค์พระผู้เป็นเจ้า คือพระคริสตเจ้าในจิตใจของท่าน จงพร้อมเสมอที่จะให้คำอธิบายแก่ทุกคนที่ต้องการรู้เหตุผลแห่งความหวังของท่าน จงอธิบายด้วยความอ่อนโยนและด้วยความเคารพอย่างบริสุทธิ์ใจ เพื่อเมื่อท่านถูกใส่ร้าย ผู้ที่กล่าวร้ายความประพฤติดีของท่านตามคำสอนของพระคริสตเจ้า ก็จะต้องประสบความอับอาย หากเป็นพระประสงค์ของพระเจ้า การทนทุกข์เพราะทำความดีนั้น ย่อมดีกว่าการทนทุกข์เพราะทำความชั่ว

-----------------------------------

ขอพระเจ้าแห่งสันติประทานพระพรแด่คุณเรครับ :D
-Rei-
ติดต่อ:

อังคาร มิ.ย. 28, 2005 6:53 pm

วันนี้ก็นั่งท่องอยู่ว่า

จงให้อภัยผู้อื่น เหมือนพระเจ้าให้อภัยเราๆๆๆ

หรือมารจะลองใจก็ไม่รู้ ทำไมเพื่อนแต่ละคนพูดจาเสียดแทงกันทั้งนั้น
ทำไมเมื่อก่อนไม่เห็นพูดหว่า

นี่ก็พยายามอธิบายนะ แต่เค้ากลับไม่สนใจฟัง
หาว่าเราอีโก้สูง เราต้องเป็นคนถูกอยู่คนเดียว เราผิดไม่เป็นหรือไง
กระทบนิด กระทบหน่อยไม่ได้เลยนะ
ว่าเข้านั่น....

เราน่ะผิดเป็นสิ ตัวเราอ่ะผิดเป็นแน่ๆ แต่เราอยู่ข้างพระบิดา อยู่ข้างพระคัมภีร์
เราพยายามอธิบายในสิ่งที่เราเชื่อ เค้าดันหาว่าเราอีโก้ เอะอะอะไรก็เถียง

ถ้าเค้าไม่เข้าใจก็ปล่อยๆเค้าไปใช่ป่ะคะ
คือถ้าเราอธิบายดีๆแล้ว แต่เค้าไม่ฟัง เรก็จะเงียบไปเลยเนาะ เปลี่ยนเรื่องคุยไปเลยดีกว่า
ปล่อยให้เค้าเข้าใจผิดไปอย่างที่เค้าอยากจะเข้าใจ แล้วเราก็ไม่ต้องไปสนใจอีก
สักวันเค้าจะรู้เอง
Cho

อังคาร มิ.ย. 28, 2005 8:10 pm

ผมยึดพระเยซูเจ้าเป็นแบบอย่างครับ
"พระบิดาเจ้าข้า โปรดประทานอภัยแก่พวกเขา เพราะเขาไม่รู้ว่ากำลังทำอะไรอยู่"
ผมจะมองว่า เขาน่าเห็นใจและน่าสงสารที่ไม่รู้และไม่เข้าใจถึงความจริงเที่ยงแท้ คิดว่าตนอยู่ได้โดยไม่ต้องพึ่งพระเป็นเจ้า แม้ได้ยินพระวาจาแล้วก็ไม่เข้าใจ
ได้แต่ภาวนาเพื่อพวกเขาครับ
ปล. แต่กระนั้นก็ดีเวลาเจอพวกตัวป่วนที่ดื้อรั้น ก็อารมณ์ขึ้นเหมือนกันครับ ก็ผมยังเป็นคนบาปนี่นา แต่ก็พยายามอดทนจะดีที่สุดครับ และประกาศยืนยันด้วยการดำเนินชีวิตที่เป็นแบบอย่างแทนครับ *ok
Holy

อังคาร มิ.ย. 28, 2005 8:14 pm

คุณเรลองอ่านพระวาจาบทนี้ครับ จะพบคำตอบ :D

คนสมัยนี้กลัวโง่มากกว่ากลัวบาปครับ แต่สำหรับพระเจ้าแล้ว พระองค์ทอดพระเนตรผู้ถ่อมใจไม่ใช่คนอวดฉลาด พระเจ้าไม่ได้ต้องการคนอวดรู้มากๆในสวรรค์ แต่ต้องการผู้มีจิตใจอ่อนโยนมากๆในสวรรค์ต่างหาก

1คร 1:17-31 ปรีชาญาณและความโง่เขลา
พระคริสตเจ้ามิได้ทรงส่งข้าพเจ้ามาทำพิธีล้างบาป แต่ทรงส่งมาประกาศข่าวดีมิใช่ด้วยการใช้โวหารอันชาญฉลาด ด้วยเกรงว่าจะทำให้ไม้กางเขนของพระคริสตเจ้าเสื่อมประสิทธิภาพ ผู้ที่จะพินาศนั้นเห็นว่าคำสอนเรื่องไม้กางเขนเป็นความโง่เขลา แต่พวกเราที่กำลังจะรอดพ้นเห็นว่าเป็นพระอานุภาพของพระเจ้า มีเขียนไว้ในพระคัมภีร์ว่า
Jeab Agape
~@

อังคาร มิ.ย. 28, 2005 8:24 pm

โอววว อัศจรรย์มาก เมื่อกี้ เจี๊ยบ pray ให้พี่เรย์ ก็คิดถึง ท่านเปาโล ดังนี้ ( ตรงกะของพี่โฮลี่ )

๑ โครินธ์ ๑.๑๗-๓๑

1:17 เพราะว่าพระคริสต์มิได้ทรงใช้ข้าพเจ้าไปเพื่อให้เขารับบัพติศมา แต่เพื่อให้ประกาศข่าวประเสริฐ และมิใช่ด้วยชั้นเชิงอันฉลาดในการพูด เกรงว่าเรื่องกางเขนของพระคริสต์จะหมดฤทธิ์เดช
1:18 คนทั้งหลายที่กำลังจะพินาศก็เห็นว่าเรื่องกางเขนเป็นเรื่องโง่ แต่พวกเราที่กำลังจะรอดเห็นว่าเป็นฤทธานุภาพของพระเจ้า
1:19 เพราะมีคำเขียนไว้ในพระคัมภีร์ว่า เราจะทำลายสติปัญญาของคนมีปัญญา และจะทำให้ความฉลาดของคนฉลาดสูญสิ้นไป
1:20 คนมีปัญญาแห่งยุคนี้อยู่ที่ไหน บัณฑิตแห่งยุคนี้อยู่ที่ไหน นักโต้ปัญหาแห่งยุคนี้อยู่ที่ไหน พระเจ้าได้ทรงกระทำปัญญาของโลกให้โฉดเขลาไปแล้ว
1:21 เพราะตามที่ทรงกำหนดไว้ตามพระสติปัญญาของพระเจ้า โลกไม่รู้จักพระเจ้าได้โดยปัญญาของตน พระเจ้าจึงทรงโปรดช่วยคนที่เชื่อให้รอดโดยคำเทศนาเรื่องโง่ๆ
1:22 พวกยิวขอเห็นนิมิต และพวกกรีกเสาะหาปัญญา
1:23 แต่พวกเราประกาศเรื่องพระคริสต์ผู้ทรงถูกตรึงที่กางเขนนั้น อันเป็นสิ่งที่ให้พวกยิวสะดุด และให้พวกต่างชาติถือว่าเป็นเรื่องโง่
1:24 แต่สำหรับผู้ที่พระเจ้าทรงเรียกนั้น ทั้งพวกยิวและพวกกรีก ต่างถือว่า พระคริสต์ทรงเป็นฤทธานุภาพและพระปัญญาของพระเจ้า
1:25 เพราะความเขลาของพระเจ้ายังมีปัญญายิ่งกว่าปัญญาของมนุษย์ และความอ่อนแอของพระเจ้าก็ยังเข้มแข็งยิ่งกว่ากำลังของมนุษย์
1:26 ดูก่อนพี่น้องทั้งหลายจงพิจารณาดูว่า พวกท่านที่พระเจ้าได้ทรงเรียกมานั้นเป็นคนพวกไหน มีน้อยคนที่โลกนิยมว่ามีปัญญา มีน้อยคนที่มีอำนาจ มีน้อยคนที่มีตระกูลสูง
1:27 แต่พระเจ้าได้ทรงเลือกคนที่โลกถือว่าโง่เขลา เพื่อทำให้คนมีปัญญาอับอาย และได้ทรงเลือกคนที่โลกถือว่าอ่อนแอ เพื่อทำให้คนที่แข็งแรงอับอาย
1:28 พระเจ้าได้ทรงเลือกสิ่งที่โลกถือว่าต่ำต้อยและดูหมิ่น และเห็นว่าไร้สาระ เพื่อทำลายสิ่งซึ่งโลกเห็นว่าสำคัญ
1:29 เพื่อมิให้มนุษย์สักคนหนึ่งอวดต่อพระเจ้าได้
1:30 โดยพระองค์ ท่านจึงอยู่ในพระเยซูคริสต์ เพราะพระเจ้าทรงตั้งพระองค์ให้เป็นปัญญาและความชอบธรรมของเรา และเป็นผู้ทรงชำระเราให้บริสุทธิ์ และทรงเป็นผู้ไถ่เราไว้ให้พ้นบาป
1:31 เพื่อให้เป็นไปตามพระคัมภีร์ที่เขียนว่า ให้ผู้โอ้อวด อวดองค์พระผู้เป็นเจ้า
Jeab Agape
~@

อังคาร มิ.ย. 28, 2005 8:33 pm

พี่เร ฮะ ไม่ต้องไปตอบโต้อะไรหรอก ภาษิตไทย บอกว่า "น้ำเชี่ยวอย่าเอาเรือไปขวาง" ถ้าเลี่ยงไม่คุยเรื่องเหล่านี้ได้ ก็ดี 8)

การอธิษฐาน ( pray ) ไม่ใช่การขอ เท่านั้นนะพี่เร การอธิษฐาน คือการคุยกับพระเจ้า พระบิดา
ก็เหมือนกับเรากับพ่อ คุยให้พระองค์ฟัง เรื่องต่างๆ ขอบคุณพระองค์เรื่องต่างๆ ขอความช่วย
เหลือเรื่องต่างๆ พระบิดาเจ้าชอบฟังการสนทนา กับลูกๆของพระองค์

พี่เรลองคิดถึงคุณพ่อที่บ้าน ดิ เจอหน้าพ่อ ขอลูกเดียวเหรอ การอธิษฐานมากๆ เป็นการเพิ่ม
ความสัมพันธ์ ฮะ อธิษฐานมาก ฟังพระสุรเสียงมาก อ่านพระคัมภีร์มาก จะรู้จักพระบิดามากขึ้นฮับ 8)
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อังคาร มิ.ย. 28, 2005 9:52 pm

เราก็ต้องถ่อมใจและรักพระ แค่นั้นแหละครับแล้วคำตอบจะออกมาเอง
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พุธ มิ.ย. 29, 2005 2:08 am

ฮัดช่า มีคนเหมือนฉานตอนแรกๆแร้วววววว
แรกๆเอกอารมณ์นี้เลยครับ หลังๆก็ปล่อยวางพอสมควรแต่ก็ไปปากดีบ้างบางที่เหอๆ
เคยนะหลายครั้งอารมณ์พลุ่งพล่านเดือดปุดๆ ประมาณว่าถ้าอยู่ใกล้จะเหนี่ยวคอหักเลย แต่ก็มีอะไรบางอย่างมากระทบป๊าบเข้าให้ทำให้คิดได้ว่าปล่อยเค้าไป ให้พระเจ้าทรงนำ ทุกอย่างเป็นไปตามน้ำพระทัยพระเจ้า บางครั้งเอกก็ฝืนนะประมาณว่าพิมพ์ตอบแบบด่า(ไม่เชิงด่าแต่กัดแบบเหน็บแนม) ก็ปรากฏว่า พอกดตอบกระทู้หน้ามันขึ้น error อ่ะ ทุกครั้งเลยนะที่ตอบโดยใช้อารมณ์จะเกิด error แล้วทำให้ฉุกคิดขึ้นได้เลยไม่ตอบไป อุอุ
-Rei-
ติดต่อ:

พุธ มิ.ย. 29, 2005 6:54 am

MichaelPaul เขียน: ฮัดช่า มีคนเหมือนฉานตอนแรกๆแร้วววววว
แรกๆเอกอารมณ์นี้เลยครับ หลังๆก็ปล่อยวางพอสมควรแต่ก็ไปปากดีบ้างบางที่เหอๆ
เย้ มีเพื่อนแย้ว ^^
New lamb
~@

พุธ มิ.ย. 29, 2005 10:09 am

ต้องทำใจค่ะน้องเร พยายามหลีกเลี่ยงการโต้เถียงกันจะดีที่สุด ขนาดตัวพี่เองไม่ค่อยใด้อยู่กับเพื่อนคนไทยเท่าไหร่ ส่วนใหญ่จะคุยกันทางโทรศัพย์ แต่ทุกครั้งที่คุยกันพี่จะถูกเหน็บแนมเรื่องความเชื่ออยู่บ่อยๆ แรกๆก็โกรธค่ะ เดี๋ยวนี้เลิกโกรธแล้วค่ะ กลับมองเป็นเรื่องตลกด้วยซำ้้้้ ;D
-Rei-
ติดต่อ:

พุธ มิ.ย. 29, 2005 2:15 pm

เมื่อก่อนเรมีเพื่อนเป็นมุสลิม เรไม่เห็นเคยเหน็บแนมศาสนาเค้า
แต่พอดิฉันเป็นคริสต์ล่ะโดนสารพัด

ที่เอามาเล่านี่แค่เรื่องเล็กๆอ่ะ มีเรื่องแย่ๆกว่านี้เยอะ แต่เล่าไปก็เสียอารมณ์เปล่าๆ
เราใจกว้างกับทุกศาสนา แต่เพื่อนบางคนก็ไม่เห็นใจกว้างกับเราบ้างเล๊ยยย บ่นๆ อิอิ
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พุธ มิ.ย. 29, 2005 5:03 pm

SugarRei เขียน: เมื่อก่อนเรมีเพื่อนเป็นมุสลิม เรไม่เห็นเคยเหน็บแนมศาสนาเค้า
แต่พอดิฉันเป็นคริสต์ล่ะโดนสารพัด

ที่เอามาเล่านี่แค่เรื่องเล็กๆอ่ะ มีเรื่องแย่ๆกว่านี้เยอะ แต่เล่าไปก็เสียอารมณ์เปล่าๆ
เราใจกว้างกับทุกศาสนา แต่เพื่อนบางคนก็ไม่เห็นใจกว้างกับเราบ้างเล๊ยยย บ่นๆ อิอิ

5555
เหมือนกันอีกละ มีเพื่อนเป็นผู้หญิงแฟนเค้าเป็นมุสลิมตัวเค้าก็ศรัทธาในมุสลิม ชอบมาบั่นทอนความเชื่อ ซึ่งมุสลิมมีวิธีบั่นทอนความเชือคริสตชนใหม่ได้เก่งมากผมเคยโดนขนาดที่ว่า จิตตกจนเกือบเลิกเป็นคริสตเลยล่ะ มุสลิมมักจะยกเรื่องไบเบิ้ลเขียนไม่ตรงกัน(ทั้งๆต่างกันแค่ว่า เปิดมาเจอทูตสวรรค์กะไม่เจอแค่เนี้ยะก็จับผิด) เหอๆ มีไรสงสัยมาถามที่นี่ครับ มีคำตอบให้น๊า
claustrophobia

พุธ มิ.ย. 29, 2005 6:14 pm

เด๋ยวนี้ผมเหมือนเลยครับMichaelPaul ใครจะมาว่าพระเป็นเจ้าไม่ได้เป็นอันขาด
วันนี้เรียนอะให้เขียนกลุ่มเเละตั้งชื่อกลุ่มพวกมันตั้งชื่อว่า
sin of jesus อะผมนี่โกดมากๆหลังจากนั้น
ผมก็เดินไปบอกอาจานเลยบอกให้เขาเปลี่ยนชื่อกลุ่มเด๋ยวนี้เลย >:(
แล้วตอนหลังอาจานก็ขอโทดผม วันนี้เซงเลยอะ ผมยกโทดให้พวกนั้นมันทั้งหมด
Holy

พุธ มิ.ย. 29, 2005 7:11 pm

รูปภาพ

ยน 15:18-27 บรรดาศิษย์และโลก

ถ้าโลกเกลียดชังท่านทั้งหลาย
ก็จงรู้ไว้เถิดว่า โลกเกลียดชังเราก่อนแล้ว
ถ้าท่านทั้งหลายเป็นฝ่ายโลก
โลกก็คงรักสิ่งที่เป็นของตน
แต่เพราะท่านมิได้เป็นฝ่ายโลก
และเราเลือกท่านออกมาจากโลก
โลกจึงเกลียดชังท่าน

จงจำวาจาที่เราบอกแล้วเถิดว่า
ผู้รับใช้ย่อมไม่เป็นใหญ่กว่านายของตน
ถ้าเขาเบียดเบียนข่มเหงเรา
เขาก็จะเบียดเบียนข่มเหงท่านทั้งหลายด้วย

ถ้าเขาปฏิบัติตามวาจาของเรา
เขาก็จะปฏิบัติตามวาจาของท่านทั้งหลายด้วย
แต่เขาจะทำทุกอย่างเช่นนี้แก่ท่าน ก็เพราะนามของเรา
เพราะเขาไม่รู้จักพระองค์ผู้ทรงส่งเรามา
ถ้าเราไม่ได้มาสั่งสอนเขา
เขาจะไม่มีบาป
แต่บัดนี้ เขาไม่มีข้อแก้ตัวสำหรับบาปของตน
ผู้ใดเกลียดชังเรา ผู้นั้นเกลียดชังพระบิดาของเราด้วย
ถ้าในหมู่พวกเขา เรามิได้กระทำกิจการที่ไม่เคยมีผู้อื่นกระทำเลย
เขาจะไม่มีบาป
แต่บัดนี้เขาเห็นกิจการเหล่านี้แล้ว
เขายังเกลียดชังทั้งเรา และพระบิดาของเรา
ดังนี้พระวาจาที่เขียนไว้ในธรรมบัญญัติของเขาก็เป็นความจริง ที่ว่า
เขาทั้งหลายเกลียดชังเราโดยไม่มีเหตุผล

รูปภาพ
King Zadin
ติดต่อ:

พุธ มิ.ย. 29, 2005 7:45 pm

ผมเคยเจอครับผมนั่งคุยกับเพื่อนอยู่ที่เป็รคริสต์นะครับ มีพี่คนนึงเดินมาเจอแล้วก็หัวเราะแล้วบอกพวกบ้าพระเจ้าอีกแล้ว แล้วเขาก็เดินไปผมเลยบอกเค้าว่า "พี่ครับขอพระเจ้าคุ้มครองครับ" แล้วผมกับเพื่อนก็สวดเหมือนกันอะครับว่า "ข้าแต่พระบิดาโปรดอภัยให้เขาด้วย เพราะเขาไม่รู้ว่าได้ทำอะไรลงไป" ได้มั้ยครับ
-Rei-
ติดต่อ:

พุธ มิ.ย. 29, 2005 7:58 pm

พี่โฮลี่ ตอบโดนใจอย่างรุนแรง *no1
Holy

พุธ มิ.ย. 29, 2005 8:37 pm

King Zadin เขียน: ผมเคยเจอครับผมนั่งคุยกับเพื่อนอยู่ที่เป็รคริสต์นะครับ มีพี่คนนึงเดินมาเจอแล้วก็หัวเราะแล้วบอกพวกบ้าพระเจ้าอีกแล้ว แล้วเขาก็เดินไปผมเลยบอกเค้าว่า "พี่ครับขอพระเจ้าคุ้มครองครับ" แล้วผมกับเพื่อนก็สวดเหมือนกันอะครับว่า "ข้าแต่พระบิดาโปรดอภัยให้เขาด้วย เพราะเขาไม่รู้ว่าได้ทำอะไรลงไป" ได้มั้ยครับ
ได้ครับ :D
Holy

พุธ มิ.ย. 29, 2005 8:38 pm

SugarRei เขียน: พี่โฮลี่ ตอบโดนใจอย่างรุนแรง *no1
เพราะพระเยซูตรัสทำนายล่วงหน้าไว้แล้วครับ :D
Nihil
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 30, 2005 12:55 am

เป็นกำลังใจให้คุงเรงับ *ok
ขอให้ทั่นคงในความเชื่อนะครับ
อย่างที่พี่ปอตอบ ที่ตอนแรกเขาไม่อะไร แต่พอเป็นคริสต์ถุกมองว่าอะไรแปลกๆ ก็เพราะเราเป็นศิษยืพระองค์ไงครับ ถึงเจออย่างพระองค์ :D
จอมนางกระบี่เดี่ยว

ศุกร์ ก.ค. 01, 2005 5:03 pm

เจอเป้ฯประจำเหมือนกันทุกวี่วัน ได้แต่ยิ้มให้ และขอให้พระอภัยให้เขา ส่วนคนที่มาถามเพราะอยากรู้ เราก็ยินดีอธิบาย
kyrie
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ค. 02, 2005 2:44 pm

:) :) ภาวนาเพื่อพวกเขา เพื่อวันหนึ่งพระเจ้าจะดวงใจของพวกเขารับความรักของพระองค์ :D :D
Pry-Kaew
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ค. 03, 2005 7:39 am

ไม่ต้องไปสนใจครับ ต่างคนต่างอยู่ ชีวิตใครชีวิตมัน เพราะพวกนี้ไม่รับฟังอะไรทั้งสิ้นจากเราอยู่แล้ว คิดเสียว่าพระให้เราต้องพลีกรรม ดีซะอีก จะได้ไม่ต้องไปใช้หนี้ในไฟชำระ เพราะพระเปิดโอกาสให้เราพลีกรรม ผ่านทางคนที่ไม่เชื่อ ไม่รู้เรื่อง และไม่ฟัง แถมปากสุนัขในเรื่องพระอีกตังหาก(ต้องให้อภัยพวกเขานะครับ) คิดอย่างเดียวครับ พลีกรรม พลีกรรม หากเราไปตอบโต้ ตัวเองจะแปดเปื้อนความหงุดหงิดไปด้วย อันส่งผลทำให้วิญญาณจิตของเราไม่สะอาด ผมเชื่อเช่นนั้น

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
fizzy vippie

จันทร์ ก.ค. 04, 2005 2:33 pm

Just Pray for them ... Pray more than you have ever done before.

Ask for the Holy Spirit to bless them and open their mind to understand what they have done and how wrong it is.

Ask for the forgiveness from God for them ... do not blame them because they have done this as they don't know what is right and wrong na ja

Pray more and don't loose your faith especially when you meet someone who loose theirs or don't have one!!!
Maria Magdalena

พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2005 1:54 am

เพื่อนบูบู้ ชอบแซวว่า ถ้ารักพระเจ้ามากขนาดนั้น ก้อให้ไปเป็นแม่ชีเลยจิ
ว้า..รักแล้วมันผิดหรือไงเนี่ย
เดี๋ยวบูบู้จะไปเป็นจริงๆซะเลยนิ

ตอนมานับถือใหม่ๆนะฮะ เคยโดนครูเหน็บทุกวันเลย
ประมาณว่า เทอเชื่อเหรอพระเจ้าสร้างโลกอ่ะ
ครูว่ามันงี่เง่านะ และก้อ ไปเป็นคริสต์ทำมั๊ย เป็นพุทธก้อดีอยู่แล้วนิ
ดีแล้วตอนนี้ไม่ได้อยู่โรงเรียนนั้นต่อ ไม่งั้นบูบู้บ้าตายก้อแน่เลย
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2005 6:13 am

ยกโทษให้เขาเถอะจ๊ะ
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2005 6:37 am

อยู่เฉยๆ ยิ้มใว้ก่อนพระสอนใว้ ถวายความโกรธแด่พระองค์เพื่อให้พระคุณอันลำเลิศของพระองค์เผาความโกรธนั้นเสียและสวดขอให้พระทำใจเราให้สงบและขอให้พระสัมผัสใจเขา
ตอบกลับโพส