<<:บราเด้อร์เก่ง ได้ไปอยู่ในอ้อมกอดของพระเจ้าแล้ว:>>

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
Prod Pran
Defender of lawS

พุธ ก.ค. 06, 2005 2:02 pm

เรียนเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ชาวนิวมานา

หลายๆคน คงจำ บ.เก่ง หรือ บ.เปาโล ฉกรรจ์ แก้วบุญกว้าง ที่ได้ ป่วยเป็นมะเร็งกระดูกระยะสุดท้าย
ตั้งแต่ ต้นปี 2004 ซึ่ง พี่พีพี ได้ขึ้นกระทู้ขอคำภาวนา และลงบทความ "ไปเยี่ยมบราเด้อร์เก่งที่บ้านคำเกิ้ม" เมื่อต้นปี 2005 และบางท่านอาจจะเคยอ่าน บทสัมภาษณ์ ของเธอในอิสระรายปักษ์ อันดับที่ 21 ปักษ์แรก เดือน พฤษภาคม 2004 หรือ อ่าน อิสระรายปักษ์ ฉบับที่ 3 ปีที่ 2 ปักษ์แรก-สิงหาคม 2004 "ไม่ต้องมีคำถามว่า ทำไม...อีกต่อไป"

บัดนี้ บ.เก่ง ได้ จากพวกเราไปอยู่กับพระเจ้า อย่าง สงบ ตั้งแต่ เช้ามืด วัน อังคาร ที่ ๕ กรกฏาคม ๒๐๐๕ เชื่อว่าพระเจ้า ทรงรับเธอไปไว้ในอ้อมพระทรวงของพระองค์แล้ว

จึงเรียนมาเพื่อ ทุกๆท่าน จะได้มีโอกาส อธิษฐานภาวนา ตามความเชื่อ และศรัทธา

แจ้งกำหนดการพิธีศพ จะฝังวันพฤหัสฯ ที่ วัดนักบุญยอแซฟ บ้านคำเกิ้ม อ.เมือง จ.นครพนม

ใครอยากจะ ทำบุญ สามารถ โอนเงิน ผ่านบัญชี ของพี่สาวของ บ.เก่ง ได้ที่

น.ส.วราวรรณ์ แก้วบุญกว้าง

ธนาคารกรุงเทพฯ สาขาอ้อมใหญ่

บัญชีเลขที่ 239-0-59580-5

หรือโทรศัพท์ ไปให้กำลังใจครอบครัว ที่ 09-902-9269

:) :) :) ;) ;) ;) :D :D :D ;D ;) ;) ;) :D :D :D

หมายเหตุ : ตามที่รับทราบตอนนี้ ทางครอบครัวลำบากมาก

เยี่ยมบ.เก่งที่บ้านคำเกิ้ม :'(
http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... readid=386
แก้ไขล่าสุดโดย Prod Pran เมื่อ ศุกร์ ก.ค. 08, 2005 11:17 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
MarioAntonio
~@

พุธ ก.ค. 06, 2005 8:20 pm

May his soul rest in peace.
แก้ไขล่าสุดโดย MarioAntonio เมื่อ พุธ ก.ค. 06, 2005 8:20 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
I Love Jesus

พุธ ก.ค. 06, 2005 11:47 pm

พระเยซูเจ้า โปรดประทานการพักผ่อนแด่วิญญาญของ บราเดอร์เปาโล ฉกรรจ์ แก้วบุญกว้าง ผู้รับใช้ของพระองค์ และโปรดให้แสงสว่างนิรันดรทอแสงมาสู่เขาและขอให้เขาพักผ่อนในสันติภาพเทอญ อาแมน
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy

พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2005 5:33 am

วว 21:1
แล้วข้าพเจ้าเห็นฟ้าใหม่และแผ่นดินใหม่ เพราะฟ้าและแผ่นดินเดิม สูญหายไป ไม่มีทะเลอีกต่อไป ข้าพเจ้าเห็นนครศักดิ์สิทธิ์ คือนครเยรูซาเล็มใหม่ลงมาจากสวรรค์ ลงมาจากพระเจ้า เตรียมพร้อมเหมือนกับเจ้าสาวที่แต่งตัวรอเจ้าบ่าว ข้าพเจ้าได้ยินเสียงดังจากพระบัลลังก์ว่า
Champkun
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2005 5:57 am

R.I.P แด่บราเดอร์เก่งครับ
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2005 6:35 am

น่าอิจฉาจังครับ ...บร้าเด้อเก้งครับ ฝากบอกแม่ด้วยว่า "ผมรักแม่กับบุตรของแม่นะครับ"

สักวันฉันจะได้เห็น ผู้เป็นมารดาทรงศรี
พบพักตร์แม่รักมารีย์ ไม่มีผู้ใดเทียมทัน
*สักวัน ณ เมืองสวรรค์.... จะเห็นแม่ฉันมารีย์ สักวัน ณ เมืองสวรรค์.... จะเห็นแม่ฉันมารีย์*
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2005 6:49 am

สักวันหนึ่งเราจะเจอที่บาทพระเจ้า

เจี๊ยบจะยึดความเชื่อให้มั่นแล้วเราจะเจอกันอีกแน่นอน

ณ ที่นั่น จะไม่ต้องร้องไห้ อีกต่อไปแล้ว หนูอธิษฐานให้พระเยซูเจ้า และแม่พระปลอบจิตใจ
ญาติมิตร ของบ.เก่ง ฮะ ;)
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2005 7:29 am

เมื่อวันอังคารขอมิสซาให้บราเดอร์เก่งไปแล้ว

เศร้าใจจังเลยคะ คิดถึงตอนที่อ่านจดหมายบราเดอร์เก่ง
คิดถึงตอนได้คุยโทรศัพท์กันแป๊บนึง

ขอให้บราเดอร์ได้รับการพักผ่อนตลอดกาลกับพระเยซูเจ้าคะ
Little Puppet

พฤหัสฯ. ก.ค. 14, 2005 12:25 am

พักผ่อนในพระคริสต์เจ้าแล้ว... ดีใจด้วยครับ ทั้งน้ำตานะ
ชื่นชมในความเข้มแข็งและเจตารมณ์ ที่จะดำเนินชีวิตเป็นแบบอย่างของหลาย ๆคนที่อยากเป๋นพระสงฆ์คาทอลิก..
แต่ก็เสียใจที่ โลกเราจะขาดผู้รับใช้พระที่จิตใจดี ๆ อย่างนี้อีกคน
พระเป็นเจ้าคงไม่อยากให้บราเดอร์ทรมานมาก...

Rest in Peach..
P
.
.

อาทิตย์ ก.ค. 17, 2005 10:11 am

ขอแสดงความเสียใจกับทางครอบครัวด้วยครับ ที่ต้องสูญเสียคนรักไป
Mei

พฤหัสฯ. ส.ค. 11, 2005 3:39 pm

ได้ข่าวล่าสุดนี้ในวารสาร อิสระ รายปักษ์ โดยพี่พีพี

ครั้งแรกทราบเรื่องของบราเดอร์เก่ง จากจดหมายรับรองของคุณพ่อที่ลงใน "อิสระ" จึงมีโอกาสได้โอนถวายเงินผ่านไปยังครอบครัวบราเดอร์ และได้คุยทางโทรศัพท์กับบราเดอร์ ต่อมา ได้อ่านบทความของพี่พีพีตอนเล่าเรื่องไปเยี่ยม จึงได้ระลึกถึงอีก และได้ร่วมถวายอีกครั้ง

ใจหายที่ได้ข่าวนี้ แต่ในขณะเดียวกันก็ขอบคุณความเมตตาของพระเป็นเจ้า

ขอบพระคุณพี่พีพีที่ส่งข่าว จะได้ร่วมถวายปัจจัยอีกตามกำลัง เพราะเชื่อว่า พระเจ้าทรงนำพวกเราให้มาช่วยเหลือกันไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง

อาแมน
แก้ไขล่าสุดโดย mei เมื่อ พฤหัสฯ. ส.ค. 11, 2005 3:41 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
mind
.
.

พฤหัสฯ. ส.ค. 11, 2005 10:08 pm

ขอพระเจ้าทรงรับเอาดวงวิญญาณของบราเดอร์เก่ง เปาโล ฉกรรจ์ แก้วบุญกว้าง ไว้ในอ้อมพระหัตถ์ อันเมตตา ของพระองค์ด้วยเทอญ พระเจ้าข้า :-[
Prod Pran

ศุกร์ ส.ค. 12, 2005 1:02 am

ขอบคุณจากครอบครัวของน้องเก่ง

เมื่อวานนี้ได้รับโทรศัพท์จาก พี่สาวน้องเก่ง ฝากขอบคุณทุกๆท่าน ที่ ได้อธิษฐานภาวนาให้ บ.เก่ง อย่างสุดกำลัง และหลายๆคนที่ได้ ช่วยเหลือด้านปัจจัย ทางครอบครัวของ น้องเก่งฝากขอบคุณทุกๆท่าน อย่างสูง และซาบซึ้งในความรักของพระเจ้า พวกเขาไม่มีอะไรจะตอบแทนพวกท่าน จึงขอภาวนา และ ขอพระเจ้าทรงตอบแทนความดีของทุกๆคน

พี่พีพี จึงขออนุญาต ส่งข่าวผ่านกระทู้นี้ค่ะ
Prod Pran

ศุกร์ ส.ค. 12, 2005 1:15 am

รู้สึกว่าลืมแจ้งข่าวเพิ่มเติม คือ บิดา ของ บ.เก่ง ได้ เสียชีวิต ตั้งแต่วันที่ 14 กรกฏาคม 2005

เมื่อ คุณพ่อน้องเก่ง รู้ว่าลูกชายคนเดียว ได้สิ้นใจตาย เมื่อเช้ามืดวันที่ ๕ ตั้งแต่วินาทีที่ได้ยิน
แก ล้มหมอน นอนเสื่อ ทันที ไม่กิน ไม่ดื่ม ไม่พูด นอนตรอมตรม พี่สาวน้องเก่งบอกว่า คุณพ่อ
ตรอมใจ เพราะรักน้องเก่งมาก และพอดีตัวเอง ก็เป็นมะเร็งที่ตับระยะสุดท้ายด้วย เมื่อวันที่ 7 ก.ค.
ศพ น้องเก่ง ถูกฝังไว้ ครอบครัวเลย ขุดหลุม พ่อไว้ด้วย วันที่ 8 ก.ค. ท่านสิ้นใจ และเมื่อสวดภาวนา
ท่านก็ ฟื้นขึ้นมาหายใจ ในที่สุดวันที่ 14 ก.ค. ท่านได้จากโลกนี้อย่างสงบ :'( :'( :-[

เมื่อวานน้องนางพี่สาว ได้โทรไปหาพี่พีพี เพราะคุณแม่ ได้อ่านบทความฉบับใหม่ ที่เกี่ยวกับน้องเก่ง
ท่านอยากจะขอบคุณพี่พีพี และฝากให้ พี่พีพีขอบคุณเพื่อนๆที่บอร์ดนี้ ที่หลายๆคนได้ภาวนา และช่วยด้านการเงินให้ครอบครัว และจน ณ เวลานี้ยังมีเงินผ่านบัญชี เข้ามา ทำให้ครอบครัว สามารถบรรเทา ความลำบาก ที่เกิด จาก การรักษา พ่อ กับลูกชาย และทำงานศพ ทำให้พวกเขาสัมผัสถึงความรัก อันยิ่งใหญ่ของพระเจ้า ถึงแม้น้องเก่งจะจากไปแล้ว แต่มีหลายๆคนยัง ดูแลครอบครัวนี้
ติดต่อ:

ศุกร์ ส.ค. 12, 2005 1:35 am

ขอพระเจ้าบรรเทาใจผู้ที่เหลืออยู่
และปลอบประโลมดวงวิญญาณของทั้งคู่ ด้วยเทอญ
Jeab Agape
~@

ศุกร์ ส.ค. 12, 2005 9:25 am

เจี๊ยบ ได้อธิษฐานให้พระเจ้าทรงโปรดเมตตาทุกๆคนครอบครัวที่ยังต้องดำรงชีวิตต่อไป

ฟังแล้วเศร้าจัง ถึงแม้จะรู้ว่าพวกเขากลับไปหาพระเจ้า :'( :'(
Prod Pran

ศุกร์ ส.ค. 12, 2005 4:16 pm

Mei เขียน: ได้ข่าวล่าสุดนี้ในวารสาร อิสระ รายปักษ์ โดยพี่พีพี

ครั้งแรกทราบเรื่องของบราเดอร์เก่ง จากจดหมายรับรองของคุณพ่อที่ลงใน "อิสระ" จึงมีโอกาสได้โอนถวายเงินผ่านไปยังครอบครัวบราเดอร์ และได้คุยทางโทรศัพท์กับบราเดอร์ ต่อมา ได้อ่านบทความของพี่พีพีตอนเล่าเรื่องไปเยี่ยม จึงได้ระลึกถึงอีก และได้ร่วมถวายอีกครั้ง

ใจหายที่ได้ข่าวนี้ แต่ในขณะเดียวกันก็ขอบคุณความเมตตาของพระเป็นเจ้า

ขอบพระคุณพี่พีพีที่ส่งข่าว จะได้ร่วมถวายปัจจัยอีกตามกำลัง เพราะเชื่อว่า พระเจ้าทรงนำพวกเราให้มาช่วยเหลือกันไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง

อาแมน
ขอบคุณค่ะน้องเม่ย ที่ได้ ดูแล เอาใจใส่ครอบครัวนี้ ซึ่งคุณแม่น้องเก่ง และพี่สาว บอกว่า พวกเขาซาบซึ้งกับ
ความรักของพระเจ้า และสัมผัสถึงการช่วยเหลือ จากพระองค์ ซึ่งมีพี่น้องจากทั่วสารทิศ ได้ อธิษฐาน เผื่อน้องเก่ง
และคุณพ่อ พลอยได้รับส่วนจากน้องเก่ง ด้วย ซึ่งพวกเขาไม่สามารถจะจดจำได้ว่าเป็นใครบ้าง จึงฝากพี่พีพี
ให้ช่วยขอบคุณแทนด้วย

มีเรื่องเล่า ซึ่งฟังครั้งแรก จากพ่อทิวา จับประเด็นไม่ได้ เมื่อวานเลยถามจาก พี่สาวน้องเก่งเอง

คือว่า เมื่อวันที่ 5 ก.ค. มีผู้ที่ช่วยเหลือด้านปัจจัยคนหนึ่ง โทรไปหาน้องเก่ง ประมาณ สิบโมงเช้า
น้องเก่งรับสาย และคุยกันพอสมควร และผู้ที่โทรคนนี้ กำลังจะทำธุรกิจตัวเอง น้องเก่ง ก็ขอพร
จากพระเจ้าให้ กิจการไปด้วยดี ทำนองนี้แหละ และเมื่อคนนั้นถามว่าอาการเจ็บป่วยของเขา
เป็นอย่างไร บ้าง เขาบอกว่าเขาสบายดี

พอรุ่งเช้า สตรีท่านนั้น ทราบว่าน้องเก่งตายแล้ว เธอเลยโทร ไปที่บ้านน้องเก่ง ทุกคนยืนยัน ว่า
น้องเก่ง สิ้นใจ ไปตอน ตีห้า กว่าๆ ( แต่เธอคุยกับน้องเก่งประมาณ 10 โมง ) และเวลาที่เธอโทรนั้น
โทรศัพท์ น้องเก่ง อยู่กับน้องสาว น้องสาวไปตลาด ไม่ได้ยินเสียงโทรศัพท์

นี่ คือ อัศจรรย์ เล็กๆ เมื่อวานพี่สาวน้องเก่ง ถามว่า พี่พีพี ได้พบน้องเก่งไหม บอกว่า เงียบสงบมาก ;D
Mei

ศุกร์ ส.ค. 12, 2005 9:59 pm

ขอบพระคุณพี่พีพีมากค่ะ :)
Holy

เสาร์ ส.ค. 13, 2005 12:36 am

ผมว่ากรณีบาร์เดอร์เก่ง ที่อดทนรับน้ำพระทัยพระเจ้าทุกอย่างนี้ คงเป็นฝ่ายเราแล้วที่ต้องสวดว่า บ.เก่ง ช่วยวิงวอนเทอญ
Jeab Agape
~@

เสาร์ ส.ค. 13, 2005 2:07 pm

Holy เขียน: ผมว่ากรณีบาร์เดอร์เก่ง ที่อดทนรับน้ำพระทัยพระเจ้าทุกอย่างนี้ คงเป็นฝ่ายเราแล้วที่ต้องสวดว่า บ.เก่ง ช่วยวิงวอนเทอญ
หมายถึง เหมือน กับที่ขอนักบุญเหรอ พี่โฮลี่ ??? 8)
ติดต่อ:

อาทิตย์ ส.ค. 14, 2005 2:22 am

ก็ตอนนี้ บ.เก่งน่าจะเป็นชาวสวรรค์แล้วงัยจ๊ะ

ดังนั้น...ให้ชาวสวรรค์ที่อยู่ใกล้พระเจ้ามากกว่าเรา
ช่วยวิงวอนด้วยอีกแรงงัย 8)
ตอบกลับโพส