ฝันเห็นแม่พระติดๆกันถึง2คืน

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
New lamb
~@

อังคาร ก.ย. 06, 2005 10:37 pm

ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนว่า พี่ต้องใช้เวลาอยู่นานในการตัดสินใจว่าพี่ควรจะนำเรื่องนี้มาลงหรือเปล่า พี่พยายามที่จะหาคำตอบว่าพี่คิดไปเอง หรือแม่พระกำลังสื่ออะไรบางอย่างกับพี่ เพราะพี่ฝันเกี่ยวกับแม่พระมาถึง2คืนติดๆกัน

คือช่วงนี้พี่มีความรู้สึกหดหู่ใจเกี่ยวกับอะไรบางอย่าง พี่จึงเรี่มทำนพวารแม่พระกวาดาลูป สองวันแรกของการทำนพวารก็ไม่มีอะไรนอกจากความสบายใจขึ้น จนวันที่3หลังจากสวดบทนพวารเสร็จ พี่ก็เข้านอน แล้วคืนนั้นพี่ก็ฝัน

พี่ฝันเห็นรูปปั้นพระเยซูกับแม่พระ และที่พี่เห็นในความฝันรูปปั้นพระเยซูและแม่พระสูงใหญ่กว่าตัวพี่มากนัก แต่รูปปันพระเยซูสมบูรณ์และสง่างามอย่างมากๆ แต่พอหันมาทางรูปปั้นของแม่พระสีของแม่พระกับเป็นสีซีดๆ บางแห่งก็ถลอก และใบหน้าของแม่หม่นหมอง แต่ที่แปลกอีกอย่างคือ ผมของแม่เป็นสีดำ และเป็นผมจริงๆ ในช่วงนั้นของความฝัน บางอย่างบอกกับพี่ว่าพี่ได้รับมอบหมายให้ซ่อมแม่พระ

และตอนนั้นพี่ทุกข์ใจมากๆ เพราะพี่ไม่มีความรู้ในการซ่อม พี่ทุกข์จนพี่นั่งร้องไห้ และเรี่มต่อว่าแม่พระในความฝัน ว่าทำไมถึงต้องมอบหมายงานนี้ให้ลูก ลูกทำไม่ใด้ ทำไมแม่ไม่เลือกคนที่มีฝีมือ คนที่มีฝีมือในด้านนี้ ขณะที่ต่อว่าแม่พระพี่ร้องไห้ไปด้วย และเรี่มมองสำรวจแม่พระไปทั่วๆ จนสวยตาไปหยุดอยู่ที่ใบหน้าและผมของแม่พระ ตอนนั้นความคิดอย่างนึงกับผุดขึ้นมา พี่บอกกับตัวเองว่า ถึงพี่จะซ่อมแม่พระไม่ใด้ แต่พี่สามารถที่จะทำมงกุฎมาสวมให้แม่ แม่จะกลับมาสวยอีกครั้ง แล้วหลังจากนั้นพี่ก็ตื่น

เมื่อวานนี้พี่ครุ่นคิดเรื่องนี้ทั้งวัน พี่พยายามบอกตัวเองว่าช่วงนี้อาจจะเป็นเพราะว่า พี่สวดค่อนข้างจะมาก จนเป็นไปใด้ว่าอาจจะเก็บไปฝัน และคงเป็นฝันที่ไม่มีความหมายอะไร แต่ลึกๆในใจพี่ก็สับสน จนเป็นความทุกข์ลึกๆในใจตลอดทั้งวัน

จนเมื่อคืนนี้หลังจากสวดเสร็จ พี่ก็เข้านอน แล้วพี่ก็ฝันอีก แต่ฝันในครั้งนี้พี่เห็นแม่พระ ที่เป็นมนุษย์สวมอาภรณ์สีขาว แม้แต่ผ้าที่แม่คลุมศรีษะก็เป็นสีขาว แต่แม่มีเส้นผมสีดำ เหมือนที่พี่ฝันเห็นในคืนก่อน ในฝันที่เห็นคือแม่พระนั่งอยู่บนอะไรสักอย่าง ที่ในความรู้สึกของพี่บอกไม่ใด้ว่าคืออะไร

ในความฝันพี่ทรุดตัวลงตรงหน้าแม่พระ และรอยยิ้มของแม่ช่างอ่อนหวานและอ่อนโยนจริงๆ และพี่ตัดสินใจทำในสี่งที่หัวใจพี่ปราถนาที่จะทำ คือการโผเข้าไปกอดเอวแม่พระ และซบหน้าลงบนตัก ในความฝันพี่ปลื้มปิติจนร้องไห้ และสัมผัสได้ถึงมือของแม่ที่ลูบไล้เส้นผมพี่เบาๆ แล้วพี่ก็มาตื่นช่วงนั้น

และที่พี่นำมาเล่าสู่กันฟังพี่ไม่คาดหวังว่าผลจะออกมาเป็นอย่างไร พี่ทำเพื่อเป็นการถวายเกียรติ์แด่แม่พระเท่านั้น ขอแม่พระอวยพรทุกท่านค่ะ :D
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อังคาร ก.ย. 06, 2005 11:33 pm

ถ้ายังไม่แน่ใจเรื่องว่าจะสมควรนำมาลงหรือไม่ ก็ IM ไปให้พี่ Holy ดูก่อนก็ได้ครับ :D
Divine Mercy

อังคาร ก.ย. 06, 2005 11:34 pm

ดีใจด้วยครับ ได้ฝันเห็นแม่พระคือความดีงาม น้อยคนนักที่ใครจะมีโอกาสเช่นนี้ ผมแน่ใจว่าสักวันพี่คงจะเข้าใจความหมายของความฝันก็เป็นได้ อย่าหยุดการสวดภาวนาแม่พระกำลังจะเปิดประตูพระพรให้พี่และอาจจะมีพระประสงค์กับพี่ก็ได้ ขอแม่พระอวยพระพรนะครับ
New lamb
~@

พุธ ก.ย. 07, 2005 12:27 am

สี่งนึงที่พี่อยากจะขอคือ ขอให้สวดให้พี่หน่อยเถอะ พรุ่งนี้พี่ต้องไปร่วมงานของกลุ่มRCIAที่จะเป็นการรวมกลุ่มกันครั้งแรก ผู้ที่กำลังเรียนคำสอนในวัดต่างๆจะมารวมกลุ่มกัน เพื่อแรกเปลี่ยนประสบการณ์และความสัมพันธ์กับพระเจ้า และนี่เป็นครั้งแรก ที่จริงพี่ก็ทราบล่วงหน้ามา2อาทิตย์แล้ว แต่คิดว่าแค่การไปพูดคุยกันเฉยๆ พี่เพิ่งทราบเมื่อกี๊นี้เองว่า พี่เป็นหนึ่งในรายชื่อที่จะต้องขึ้นบรรยาย พี่พยายามที่จะปฏิเสธ พี่บอกไปเลยว่าพี่ทำไม่ใด้ แต่เขาคิดว่าพี่ต้องทำได้ หนักใจจริงๆค่ะ จะเบี้ยวไม่ไปงานก็เป็นสี่งที่ไม่สมควรเป็นอย่างยี่ง และการที่พี่เป็นคนเอเซียเพียงคนเดียว กลัวจังเลยค่ะ ถ้าพูดดีก็ดีไป แต่ถ้าผิดก็เหมือนกับคนบ้าคนหนึ่ง ช่วยพี่คิดหน่อยเถอะ พี่จะทำยังไงดี :-[
ภาพประจำตัวสมาชิก
fizzy vippie

พุธ ก.ย. 07, 2005 12:53 am

พี่ติ๊ก ....
แนะนำว่าสวดเยอะๆโดยเฉพาะก่อนขึ้นพูด
แล้วพระจะบอกเองว่าเราควรจะพูดอะไร

เคยเจอมากะตัวแล้ว ได้ผลจริงๆ ขอบอก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

พุธ ก.ย. 07, 2005 12:59 am

ฟังดูแล้วรู้ว่าน่าจะเป็นฝันที่ดีนะคะ

หนูคิดว่าฝันพี่อาจจะหมายถึงว่า

ถึงแม้งานที่ได้รับมอบหมายจะยากเกินกำลังเราสักแค่ไหน
แต่แม่พระจะอยู่เคียงข้างพี่ และให้กำลังใจพี่อย่างอ่อนโยนเสมอ *inlove
KaL 's Z

พุธ ก.ย. 07, 2005 1:13 am

ดีใจด้วยนะคะ ที่ฝันถึงท่าน
Joseph

พุธ ก.ย. 07, 2005 1:16 am

ผมก็ยินดีด้วยเช่นกันนะครับ ขอแม่พระอวยพรและนำทางนะครับ

ด้วยรักในพระคริสต์
New lamb
~@

พุธ ก.ย. 07, 2005 1:34 am

ขอบคุณทุกๆความเห็นค่ะ สี่งที่ติดตาพี่ตลอดในช่วง2วันที่ผ่านมา คือลักษณะรูปร่างของแม่พระ เพราะในความฝันแม่พระดูแตกต่างจากภาพที่พี่เห็นทั่วไป ลักษณะแม่พระเหมือนสตรีชาวเอเซีย มีรูปร่างสูงโปร่ง ผิงสีแทน ผมสีดำ แต่สวยๆจนยากที่จะหาสตรีชาวเอเซียสวยเสมอเหมือน ในเมืองไทยมีรูปแม่พระที่ลักษณะแบบนี้ไหมคะ
Ot@(in us)

พุธ ก.ย. 07, 2005 2:42 am

New lamb เขียน: ขอบคุณทุกๆความเห็นค่ะ สี่งที่ติดตาพี่ตลอดในช่วง2วันที่ผ่านมา คือลักษณะรูปร่างของแม่พระ เพราะในความฝันแม่พระดูแตกต่างจากภาพที่พี่เห็นทั่วไป ลักษณะแม่พระเหมือนสตรีชาวเอเซีย มีรูปร่างสูงโปร่ง ผิงสีแทน ผมสีดำ แต่สวยๆจนยากที่จะหาสตรีชาวเอเซียสวยเสมอเหมือน ในเมืองไทยมีรูปแม่พระที่ลักษณะแบบนี้ไหมคะ
I saw exactly the same version of Virgin Mary in my dream last week!! :o

I think I can kidda translate your dream's meaning but...let P'Holy do it>_<

God Bless kub :-*
Holy

พุธ ก.ย. 07, 2005 2:54 am

2ทธ 4:2
จงประกาศพระวาจา จงพร้อมสรรพทั้งเมื่อมีโอกาสและเมื่อไม่มีโอกาส

---------------

ไม่ต้องกลัวครับ วันนั้นพี่ติ๊กอาจจะเจอคนที่ดูบ้ากว่าซะอีก

วางใจ

และพูดจากใจ

ทุกอย่างจะสัมฤทธิ์ผล ง่ายๆครับ
New lamb
~@

พุธ ก.ย. 07, 2005 8:38 pm

ขอบคุณค่ะ พี่พร้อมแล้วค่ะที่จะขึ้นบรรยาย ส่วนเพราะอะไรที่ทำให้พี่พร้อม เดี๋ยวให้งานผ่านพ้นไปแล้วจะเก็บมาเล่าสู่กันฟังค่ะ และวันนี้พี่จะไม่มีการเตรียมตัวอะไรทั้งนั้น แต่พี่จะพูดตามหัวใจที่อยากจะพูด เมื่อวานนี้พระเจ้าได้ส่งเด็กคนหนึ่งมาเตือนสติพี่ผ่านทางสถานีวิทยุ พี่ได้คำตอบแล้วค่ะ ว่าอะไรเป็นสี่งที่พี่ควรทำ ขอบคุณพระเจ้า ขอบคุณแม่พระ :)
Buddy

พฤหัสฯ. ก.ย. 08, 2005 10:28 am

I agree with K' Divine Mercy that you'll know the meaning one day... I may reply this late..

May the Lord Bless you on your speech ka... :)
New lamb
~@

พฤหัสฯ. ก.ย. 08, 2005 10:47 pm

ทุกอย่างผ่านพ้นไปด้วยดีค่ะ ดีเกินความคาดหมาย และอย่างที่พี่บอกว่าจะกลับมาเล่าให้ฟังว่าเกิดอะไรขึ้น ที่ทำให้พี่สามารถเปลี่ยน ความวิตกกังวล มาเป็นความพร้อม วันนี้จึงกลับมาเล่าให้ฟังค่ะ

หลังจากที่ทราบว่าจะต้องขึ้นบรรยาย พี่มีความรู้สึกว่าพี่กลัว และทำไม่ได้ แต่ก็ไม่สามารถที่จะหลีกเลี่ยงได้ เพราะพี่ได้ปฏิเสธมาหลายอย่างแล้ว และวันก่อนพี่มีความวิตกทั้งวัน ( ก็เกิดมาในชีวิตพี่ไม่เคยต้องออกไปพูดให้ใครฟังนี่นา)และวันนั้นไม่ว่าจะทำอะไร ก็จะนำสมุดจดไปด้วย คิดอะไรออกก็จดลงไป เป็นการเตรียมตัวที่จะพูด

และนิสัยอย่างนึงของพี่คือ พี่ชอบฟังเพลงเวลาทำครัว หรือไม่ก็ฟังบทสวดพระเมตตา แต่เพราะวันก่อนพี่มัวแต่วิตกกังวล จึงไม่คิดที่จะฟังเพลงหรือบทสวด ทำครัวก็คิดถึงเรื่องที่จะต้องขึ้นบรรยายไปด้วย แต่การกระทำของพี่กลับเป็นที่ผิดสังเกตุของแฟนพี่ เพราะอยู่กันมาเป็นสิบปี เขาจะรู้ได้เวลาที่พี่เข้าครัวและเขารู้สึกแปลกๆ เขาเดินเข้าครัวไปเปิดเพลงให้พี่ ซึ่งพี่ก็ไม่ได้สนใจที่จะฟังเท่าไหร่ แต่ก็เปิดที้งไว้อย่างนั้น สมองพี่ไปคิดถึงเรื่องอื่น

จนกระทั่งได้ยินเสียงเด็กคนหนึ่งที่โทรเข้าไปที่สถานี เพื่อจะขอสวดให้แก่ผู้ที่ประสบอุบัติภัย และเด็กคนนั้นมีอายุแค่12ปีเท่านั้น ตอนนั้นพี่หยุดทำครัวเพื่อที่จะตั้งใจฟังการพูดคุยของเด็กคนนี้ และแผนการณ์ที่เด็กคนนี้วางไว้ ว่าจะใช้วันหยุดในการออกล้างรถกับเพื่อนๆเพื่อรวบรวมเงินที่จะส่งไปช่วยผู้ที่เดือดร้อนจากอุบัติภัย และการจะนำของส่วนตัวออกขาย และการพูดคุยของเด็กคนนี้ที่เกี่ยวกับพระเจ้า ความห่วงใยต่อผู้ยากไร้การฝากคำพูดไปถึงผู้ที่ทุกข์ยาก และทุกคำพูดของเด็กคนนี้กลับเสียดแทงลงไปในหัวใจพี่

เป็นครั้งแรกที่พี่เรี่มสำรวจตัวเอง หลายต่อหลายครั้งที่พี่ได้รับการชักชวนในการเข้ากลุ่มที่จะทำประโยชน์กับผู้อื่น ในการทำสี่งที่เป็นทางของพระเจ้า แต่พี่กลับปฏิเสธทุกอย่าง และข้ออ้างสารพัดที่พี่หามาปกป้องตัวเอง ไม่มีเวลาบ้าง ไม่มีความสามารถบ้าง คิดแต่ว่าแค่การสวดภาวนาหรือการยึดมั่นก็เพียงพอแล้ว ซึ่งจริงๆแล้วพระเจ้าได้วางทุกอย่างในชีวิตพี่ไว้อย่างเหมาะสมแล้ว แต่พี่กลับไม่เคยมองเห็น การที่พี่ไม่ต้องเป็นลูกน้องใครและออกไปทำงานนอกบ้าน พระองค์ให้เวลาพี่อย่างเหลือเฟือที่จะออกไปทำประโยชน์แต่พี่หลีกเลื่ยงมาตลอด

ในนาทีนั้นพี่เดินเข้าไปฉีกกระดาษที่จดคำพูดที้ง พี่สูดลมหายใจลึกๆพร้อมกับบอกกับตัวเองว่าพี่ทำได้ และพี่จะไม่ปฏิเสธอะไรอีก พี่จะใช้เวลาที่เหลือในชีวิตไม่ว่าอะไรจะยากเย็นขนาดไหนพี่ก็จะทำ ถ้าเป็นความปราถนาของพระองค์และแม่พระ และเมื่อคืนพี่ตอบตกลงไปแล้วค่ะที่จะรวมกลุ่มในการที่จะทำประโยชน์แก่ผู้อื่น

และงานเมื่อคืนได้ผลที่ออกมาอย่างน่าพอใจค่ะ มีผู้ที่ไม่ได้เป็นคาทอลิกมาร่วมงานถึง20กว่าคนและตัดสินใจขอเข้าเรียนคำสอนเกินครึ่ง และมีการเรียกร้องให้จัดบ่อยๆ เพื่อเป็นการแลกเปลี่ยนประสบการณ์กัน และได้สวดภาวนาร่วมกัน ดีมากๆเลยค่ะ :D
Holy

พฤหัสฯ. ก.ย. 08, 2005 10:51 pm

ขอบคุณพระเจ้าครับ พระองค์นำทางลูกของพระองค์ทุกฝีก้าว

และขอบคุณสำหรับการแบ่งปันในเวบนี้ของพี่ติ๊กด้วยครับ
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ย. 09, 2005 1:10 am

*no1

พี่เริ่มจะรู้แล้วใช่มั๊ยคะ
ว่าพระเจ้าอยากให้พี่ทำอะไร :-*
New lamb
~@

ศุกร์ ก.ย. 09, 2005 9:02 am

~@Little lamb@~ เขียน: *no1

พี่เริ่มจะรู้แล้วใช่มั๊ยคะ
ว่าพระเจ้าอยากให้พี่ทำอะไร :-*
ยิ่งเวลาผ่านไปพี่เหมือนจะมองอะไรได้เด่นชัดขึ้นเรื่อยๆ ถ้าเคยได้อ่านกระทู้เก่าๆที่พี่เคยบอกว่า ทุกวันนี้เหมือนพี่กำลังรอหรือจะได้ทำอะไรบางอย่าง โดยที่บอกไม่ได้ว่ากำลังคอยอะไร อาจจะเป็นสี่งนี้ก็ได้ค่ะ :D

ขอบคุณค่ะคุณโฮลี่ และน้องๆทุกท่านค่ะ :D
Prod Pran

เสาร์ ก.ย. 10, 2005 4:02 pm

ขอบคุณค่ะ คุณติ๊ก ที่แบ่งปัน ความฝันที่ดี และสิ่งที่ดีที่คุณกำลังกระทำอยู่

พระเจ้าจะไม่ทอดทิ้ง และไม่ปล่อยให้คุณทำอยู่คนเดียวแน่นอน

ทุกสิ่งจะเด่นชัดขึ้นแน่นอน เพียงขอให้คุณติ๊ก เชื่อ ฟัง ยอมจำนน และทำตาม
ดิฉันชอบพูดว่า "ให้ทำในส่วนของเรา และที่เหลือ พระองค์จะทรงเป็นผู้กระทำค่ะ"
Immanuel (MichaelPaul)
~@

เสาร์ ก.ย. 10, 2005 6:25 pm

ว่าไปเรื่องความฝันนะครับ คืนวันที่จะเป็นวันเกิดแม่พระคือคืนวันที่7 ต่อเช้าวันที่8 ผมฝันเห็นรูปปั้นแม่พระ ฝันว่ากลับไปอยู่ม.ต้นที่ร.ร.อัสสัมชัญธนบุรี มีเรื่องทุกข์ใจมากจึงไปวอนขอต่อรูปปั้นแม่พระหน้าโรงเรียน แค่นี้แหละครับ (ตอน ม.ต้นผมยังไม่เชื่อพระเจ้านะครับ) พอตอนเช้าก็มานึกว่าทำไมผมถึงฝัน แล้วก็ตะหงิดๆ เลยเปิด SMS ดูพบ SMS ของพี่จิงที่ส่งมาในวันที่8ก.ย.ปีที่แล้วว่าเป็นวันเกิดแม่พระ แค่นั้นแหละครับผมร้องอ๋อเลย คืนวันที่8 ผมเลยสวดสายประคำไป1สาย อิอิ (ปกติเด๋วนี้ไม่ค่อยได้สวดครับ)
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ย. 11, 2005 1:04 am

ตั้งกะปีที่แล้ว..ยังเก็บไว้อีกรึ :o
ตอบกลับโพส