ช่วยผมหน่อยครับ ไม่รุ้ว่ามันคืออะไร

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
Night_Angel

เสาร์ ต.ค. 01, 2005 11:58 pm

อยากจะบอกว่า เรื่องหลายๆเรื่องที่เกิดขึ้นกับตัวผมตอนนี้

เหมือนผมเห็นมันล่วงหน้า ในตอนหลับ และเป็นเหมือนจิ๊กซอ ให้ต่อไปเรื่อยๆ

แต่แล้วเหตุการนั้นๆ ก็จะเกิดขึ้นจริงๆ และวันนี้ยิ่งไม่สบายใจค่อนข้างมาก

เพราะเห็นสิ่งที่เห็นในตอนหลับอีกแล้ว ยังเป็นจิ๊กซอ ที่ต่อไม่สมบูรณ์ แต่คงไม่ใช่เรื่องดี

ช่วยผมคิดหน่อยครับว่าควรทำอย่างไรดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

อาทิตย์ ต.ค. 02, 2005 12:14 am

คุณสวดก่อนนอนรึเปล่าคะ :)
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อาทิตย์ ต.ค. 02, 2005 12:50 am

มอบชีวิตและวิญญาณใว้ในพระหัตถ์ของพระเยซูเจ้าและพระแม่มารีย์สิครับ
New lamb
~@

อาทิตย์ ต.ค. 02, 2005 12:56 am

สวดขอพรก่อนนอน และมอบทุกอย่างไว้กับพระผู้เป็นเจ้าและพระแม่ค่ะ
Buddy

อาทิตย์ ต.ค. 02, 2005 1:34 am

เคยเป็นเหมือนกัน ตอนก่อนล้างบาป แต่จะฝันไร้สาระมากกว่า ตอน ม.๔ ฝันว่า มีนักร้องชื่อ กษาปณ์ออกเทป ตื่นมาไม่แน่ใจว่า ฝันหรือเรื่องจริง เล่าให้เพื่อนฟัง เพื่อนหัวเราะใหญ่ บอกไม่มี คนอะไรชื่อเหมือนแมลงสาป เราก็บอกว่า เค้าดังมากเลยนะ เพราะในฝันเค้าดังจริงๆ เพื่อนก็บออกไม่มี ไม่เคยได้ข่าว พอมา ม.๕ กษาปณ์ จำปาดิบออกเทปชุดแรก :)

แต่เรื่องมันไร้สาระ เลยไม่ค่อยคิดมากเท่าไหร่ ถ้าเป็นเรื่องที่มีสาระ หรือเรื่องร้ายๆ แล้วเกิดขึ้นจริงแบบนี้ ก็คงจะคิดมากเหมือนกัน :)

ก็สวดเยอะๆแบบที่พี่เค้าบอกน่ะค่ะ และก็อย่าคิดมาก อะไรจะเกิดก็ต้องเกิด แล้วแต่พระ แต่ถ้าเป็นนิมิตที่เราจะต้องบอกใคร เดี๋ยวเราก็จะรู้เองแหละ แต่ถ้าไม่ใช่หน้าที่เราที่ต้องไปบอกใครก็ไม่ต้องบอก และก็อย่าคิดมาก ลืมๆไปซะ ถ้าเหตุการณ์นั้นเกิดขึ้นจริง หรือจะเกิดขึ้นจริง เราก็สวดให้เค้าด้วย ก็ถือเป็นบุญที่เราได้รับรู้ และได้สวดให้เค้า แต่ถ้าเป็นเกิดกับตัวเอง ก็สวดเช่นกัน และก็ยอมตามน้ำพระทัยพระเป็นเจ้า

อย่าไปคิดมาก เดี๋ยวเราก็จะชินไปเองนะ ทำตัวให้ร่าเริง มีความสุข อย่ากังวลกับสิ่งใดจะดีกว่า :)
Night_Angel

อาทิตย์ ต.ค. 02, 2005 3:22 pm

ครับจะลองดู แต่ฝันนี้เรื่องทั้งดีและไม่ดี และมันเกิดจริงทุกๆครั้งหลังจากฝันไปแล้วสัก 3-6เดือน

ก่อนจะเกิดเหตุนั้นๆ จะมีอะไรแว๊บเข้ามาให้หัวก่อน ให้ระวังอะไรแบบนั้นน่ะครับ

อย่างเรื่องไปโบสหนแรก ก็เหมือนกัน รวมทั้งเรื่องทะเลาะกับคุณ เรด้วย มีเหตุมาบอกก่อนหน้าตลอด

เป็นแบบนี้มานานตั้งแต่ 14-15 แล้วครับจนถึงปัจุบัน พยายามจะลืมมันไป มันก็กลับมาให้ปะติดปะต่อ ตลอด
Unlikelihood

อาทิตย์ ต.ค. 02, 2005 3:38 pm

ความฝันคือสิ่งที่เราคิดไว้ในใจสะสมไว้เเล้วเราก็ฝันสิ่งเรานั้นที่เราคิด
ถ้าเราเชื่อหมั่นในความคิดเราเราก็จะฝันเเล้วฝันนั้นก็จะกลายเป็นจริง
Divine Mercy

อาทิตย์ ต.ค. 02, 2005 6:22 pm

ก่อนนอนก็สวดขอพรพระและแม่พระ และก็อารักขเทวดานะครับ
Junior Boy

อาทิตย์ ต.ค. 02, 2005 6:46 pm

ควรสวดก่อนนอนนะครับแล้วก็ทำจิตใจให้สบายย
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อาทิตย์ ต.ค. 02, 2005 6:46 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
-Rei-
ติดต่อ:

อาทิตย์ ต.ค. 02, 2005 9:45 pm

อย่าคิดมากค่ะ อะไรจะเกิดมันก็ต้องเกิด
ยังไงก็ปรึกษาพระบิดาแล้วกันนะคะ
Buddy

อาทิตย์ ต.ค. 02, 2005 11:19 pm

Night_Angel เขียน: ครับจะลองดู แต่ฝันนี้เรื่องทั้งดีและไม่ดี และมันเกิดจริงทุกๆครั้งหลังจากฝันไปแล้วสัก 3-6เดือน

ก่อนจะเกิดเหตุนั้นๆ จะมีอะไรแว๊บเข้ามาให้หัวก่อน ให้ระวังอะไรแบบนั้นน่ะครับ

อย่างเรื่องไปโบสหนแรก ก็เหมือนกัน รวมทั้งเรื่องทะเลาะกับคุณ เรด้วย มีเหตุมาบอกก่อนหน้าตลอด

เป็นแบบนี้มานานตั้งแต่ 14-15 แล้วครับจนถึงปัจุบัน พยายามจะลืมมันไป มันก็กลับมาให้ปะติดปะต่อ ตลอด
พี่สวดขอพระก่อนล้างบาปนะว่า ไม่อยากมีอะไรแบบนี้อีกแล้ว และพระก็ให้นะ

เราฝันก็เหมือนกับ เวลาหมอจะฉีดยาแล้วบอกเราก่อนว่า เจ็บนะคะ เราจะเจ็บน้อยลง กว่าที่จู่ๆแทงเข็ม ถูกมั้ย เวลาเจอจริงๆก็เจ็บน้อยลง

อย่าปะติดปะต่อเด็ดขาด เพราะจะทำให้เราฟังหรือเชื่อตัวเองมากกว่าเชื่อพระ และอย่าฝึกอะไรต่อจากนี้เด็ดขาด เพราะจะทำให้เราแยกความจริงกับความฝันไม่ได้ และจะประสาทหลอน

วิธีลืมนะ ให้เราคิดซะว่าเป็นหนัง เหมือนดูพรีวิวหนัง แล้วก็มา่ดูอีก แค่นั้น แล้วเวลาที่พอเข้ามาอยู่เหตุการณ์ที่เคยฝัน มันจะเบลอๆใช่มั้ย หายใจลึกๆนะ สวดได้ก็สวด ถ้าบังคับตัวเองไม่ได้ก็ให้กำเหรียญแม่พระไว้ แล้วจะดีขึ้น ที่สำคัญอย่าคิดมาก คิดเอาไว้ว่าเราดูทีวีอยู่ :)
-Rei-
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 03, 2005 3:18 pm

พี่บั๊ดดี้ก็เคยเป็นเหรอคะ
ว่างๆเล่าให้ฟังบ้างนะคะ
เพื่อนเรเค้ากลุ้มใจทุกทีที่เค้าเห็นนิมิตในเรื่องไม่ค่อยดีอ่ะค่ะ
Holy

อังคาร ต.ค. 04, 2005 12:49 am

แนะนำให้ไอเอ็มคุยกันนะครับ :D
Buddy

อังคาร ต.ค. 04, 2005 2:50 am

Nong Rei,

Well, I forgot everything ja... :) I chose to forget... And I was so determined to stop this ability... with the help of God... :)

All I can remember is just the funny thing about Kasab Jampadip.. :D because it's kinda funny.. :)

Tell your friend to forget it and don't think much about it.. That's all... :) If it's hard to do so, just pray to God.. :) Our brains are co complicated.... buy we can control it... That's the key... :)
kyrie
ติดต่อ:

เสาร์ ต.ค. 08, 2005 8:56 pm

อย่าคิดมากเลยคะ ความฝันมักมาจากจิตใต้สำนึกของเราเอง ถ้าไม่สบายใจ ก็สวดขอพระคุ้มครองสิ
ตอบกลับโพส