มีคนมากล่าวดูหมิ่นต่อพระคริสต์อย่างร้ายแรงครับ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
NKL
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ธ.ค. 01, 2005 9:21 pm

http://phrathai.net/board/show.php?Category=all&No=1617

ทำยังไงดีครับ
Unlikelihood

พฤหัสฯ. ธ.ค. 01, 2005 9:57 pm

เขาไม่รู้กับคำว่าการไถ่บาปครับเราเองก็บาป
ไม่อยากบาปทำตามพระประสงค์ของพระเจ้า
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พฤหัสฯ. ธ.ค. 01, 2005 10:18 pm

ปล่อยเค้าเห่าไปครับ
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พฤหัสฯ. ธ.ค. 01, 2005 10:27 pm

สำหรับกรณีนี้แนะนำพระวาจาบทนี้ครับ

มธ 7:6-6
912497

พฤหัสฯ. ธ.ค. 01, 2005 10:28 pm

โลกไซเบอร์ครับ
อย่าเก็บมาเป็นอารมณ์
Divine Mercy

พฤหัสฯ. ธ.ค. 01, 2005 10:50 pm

อ่านแล้วน่าสงสารคนเขียนครับ

ขอพระเจ้าทรงเมตตาและอภัยการสบประมาทนี้ด้วยเทอญ
KaL 's Z

พฤหัสฯ. ธ.ค. 01, 2005 11:56 pm

ของพุทธ หรอคะเนี่ย
ทำไม ชอบโจมตีกันจัง
Buddy.

ศุกร์ ธ.ค. 02, 2005 6:31 am

He said the truth... like นางมาเรีย ตั้งครรภ์เอง, เยซูต้องตายเพราะศัตรู แม้จะมีสาวกมากก็ไม่มีใครยอมช่วยเยซู หรือแม้เพียงเป็นพยานให้ในศาล, แม้ในปัจฉิมวาระแห่งชีวิต เยซูถูกตรึงกางเขนตายอย่างทรมานแสนสาหัส, สาวกของเยซู หรือ มุฮัมหมัด ล้วนเป็นคนไร้การศึกษา
สาวกเยซูส่วนมากเป็นชาวประมง กุลี ทาส ซึ่งมีการศึกษาไม่สูงนัก...

They are all the truth.. but he didn't see what we see... He didn't hear what we hear... :)
Jeab Agape
~@

ศุกร์ ธ.ค. 02, 2005 6:34 am

พระเยซูตรัสว่า "จงอธิษฐานเผื่อ คนที่ข่มเหงท่าน"
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

ศุกร์ ธ.ค. 02, 2005 8:59 am

จงรัก..ซึ่งกันและกัน....ช่วยเหลือเกื้อกูลแบ่งปัน จงรัก..ซึ่งกันและกัน ดัง..ที่เรา....รักท่าน :)
Junior Boy

ศุกร์ ธ.ค. 02, 2005 7:19 pm

ช่างเขาเถิดครับ
kyrie
ติดต่อ:

ศุกร์ ธ.ค. 02, 2005 8:29 pm

จงภาวนาเพื่อผู้ที่เบียดเบียนท่าน
Maria Magdalena

เสาร์ ธ.ค. 03, 2005 8:27 am

เอาเหอะ รู้ป่ะ ว่าเมื่อวานที่ บูว่าพ่อไปนะพ่อพูดว่า อะไร??

ก้อ บอกว่า เนี่ย ลูกเรามันก้อต้องเตะๆถีบๆ ไป ถึงจาได้ดี
แต่ตอนนี้ ก้อต้องถีบๆ พระเยซูออกจากบ้านซะ สงสัยตอนนี้พระเยซูคงปากบวม ซะละมั้ง ก้อโดนถีบไปเยอะ

เชื่อเลยอ่ะ !! บูโมโหมากๆเลย ที่พ่อมาพูดล้อเลียนขนาดเนี่ย แล้วมันห้ามตัวเองได้จริงๆ บูเลยบอกพ่อ หุปปากเหอะ รำคาญ โอ๊ยยยยยย...ตายแล้ว บูทำตัวแย่มากเลยช่ายมั๊ยเนี่ย แต่บูก้อไปขอโทษพ่อแล้วนะ... :'(
Buddy.

เสาร์ ธ.ค. 03, 2005 8:32 am

*+* B o U b o U *+* เขียน: เอาเหอะ รู้ป่ะ ว่าเมื่อวานที่ บูว่าพ่อไปนะพ่อพูดว่า อะไร??

ก้อ บอกว่า เนี่ย ลูกเรามันก้อต้องเตะๆถีบๆ ไป ถึงจาได้ดี
แต่ตอนนี้ ก้อต้องถีบๆ พระเยซูออกจากบ้านซะ สงสัยตอนนี้พระเยซูคงปากบวม ซะละมั้ง ก้อโดนถีบไปเยอะ

เชื่อเลยอ่ะ !! บูโมโหมากๆเลย ที่พ่อมาพูดล้อเลียนขนาดเนี่ย แล้วมันห้ามตัวเองได้จริงๆ บูเลยบอกพ่อ หุปปากเหอะ รำคาญ โอ๊ยยยยยย...ตายแล้ว บูทำตัวแย่มากเลยช่ายมั๊ยเนี่ย แต่บูก้อไปขอโทษพ่อแล้วนะ... :'(
ขอโทษแล้วก้อแล้วกัน :) By the way, do you ever pray for your dad? .. not just pray that your dad will understand you but that your dad will see what you see in Christ..
Maria Magdalena

เสาร์ ธ.ค. 03, 2005 8:43 am

เฮ้อ....ก้อเคยภาวนาแต่ว่าให้พ่อเข้าใจบูหน่อยเหอะ แต่ม่ายเคยภาวนาแบบนะอ่ะเจ๊ ยังเดี๋ยวไปลองดูละกัน ขอบคุณกับ ;D
Pry-Kaew
ติดต่อ:

เสาร์ ธ.ค. 03, 2005 8:51 am

ตอนเรียนคำสอนกับบราเดอร์ท่านหนึ่งที่วัดพระชนนีของพระเป็นเจ้า(รังสิต) เมื่อสองปีมาแล้ว ยังจำได้อยู่เสมอที่พี่บราเดอร์สอนว่า " เป็นคริสตัง อย่าหวังสบาย" และ " ความยากลำบากในการดำเนินชีวิต คือการพลีกรรม" จงสวดภาวนาขอกำลังจากพระเป็นเจ้า ผ่านทางพระจิตเจ้าที่ทำงานในตัวเรา ให้เรามีกำลังต่อสู้ความยากลำบาก ทั้งฝ่ายกายและฝ่ายวิญญาณ ศีลศักดิ์สิทธิ์โดยพระศาสนจักร และคำภาวนาในนามพระเยชู รวมทั้งคำวิงวอนผ่านทั้งทางมาเรีย และเซนต์ท่านต่างๆ ทำให้เรามีพละกำลังเสมอ

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
แก้ไขล่าสุดโดย Pry-Kaew เมื่อ เสาร์ ธ.ค. 03, 2005 8:52 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
NKL
ติดต่อ:

เสาร์ ธ.ค. 03, 2005 6:58 pm

สำตัญ แม้กระทั่งเมืองฝรั่งต่างๆที่ถกคนไทยเหมาว่าเป็นคริสต์ แต่คนที่ถือพระเจ้าจริงๆก็อยู่ได้ลำบากพอควร เพราะลัทธิซาตาน และ เวทย์มนต์ รวมทั้งเทพเจ้าโบราณ กำลังกลับมา
Pry-Kaew
ติดต่อ:

อาทิตย์ ธ.ค. 04, 2005 2:37 pm

NKL เขียน: สำตัญ แม้กระทั่งเมืองฝรั่งต่างๆที่ถกคนไทยเหมาว่าเป็นคริสต์ แต่คนที่ถือพระเจ้าจริงๆก็อยู่ได้ลำบากพอควร เพราะลัทธิซาตาน และ เวทย์มนต์ รวมทั้งเทพเจ้าโบราณ กำลังกลับมา

เห็นด้วยอย่างแรงเลยครับ แต่กลุ่มที่ยังเชื่อพระเยชูเจ้า ในคณะนิกายต่างๆ ก็ยังมีอยู่ในสังคม แม้จะเป็นส่วนน้อยก็ตาม โดยเฉพาะอย่างยิ่งในยุโรป ความเชื่อในพระเป็นเจ้า อาจพูดได้ว่าเกือบตายสนิท แถมคนส่วนใหญ่นอกจากจะละทึ้งศาสนาแล้ว ยังกลับไปนับถือศาสนาเทพเจ้าโบราณของยุโรปและท้องถิ่น เวทย์มนต์ ลัทธิซาตาน และมนต์ดำต่างๆ น่ากลัวจริงๆ เหมือนยุโรปห้วนกลับมายุคที่ยังไม่รู้จักแสงสว่างของพระเยชูเจ้า(ในยุคก่อนอาณาจักโรมัน ดูถูกพวกยุโรปว่าพวกป่าเถิ่อน)

Jeab Agape
~@

อาทิตย์ ธ.ค. 04, 2005 3:56 pm

ชีวิตพี่แก้วยังรันทดแบบเดิมเลยหรือพี่

ไปอยู่เมืองนอกแล้ว ไม่สดชื่น หรือความหวังเปลี่ยนไปเลยหรือ
แก้ไขล่าสุดโดย Jeab Agape เมื่อ อาทิตย์ ธ.ค. 04, 2005 3:56 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Pry-Kaew
ติดต่อ:

จันทร์ ธ.ค. 05, 2005 8:49 am

Jeab Agape เขียน: ชีวิตพี่แก้วยังรันทดแบบเดิมเลยหรือพี่

ไปอยู่เมืองนอกแล้ว ไม่สดชื่น หรือความหวังเปลี่ยนไปเลยหรือ

ไม่ว่าเมืองนอกเมืองใน หรือประเทศไหน หากห่างไกลพระและความเชื่อ ก็รันทนทั้งนั้นแหละครับ ลำบากกายหรือเล็ก(แต่ก็เกือบสิ้นกำลังแล้ว ได้พระเป็นเจ้าเสริมกำลัง) เอาไว้พี่โทรข้ามทวีปหาพี่พีพีเล่าให้ฟังดีกว่า(พี่พีพีจะได้บอกน้องเจี้ยบอีกทีหนึ่ง)ว่ามีเรื่องอะไรบ้าง(ไม่มีเวลาแม้แต่จะอีเมล์) ที่ผมเจอที่เมืองไทย มันแค่การล่อล่วงในถิ่นทุรกันดารในระดับอีซี่ครับ เจอของจริงหากไม่ได้พระ สงสัยแย่ แต่ก็ชื่นชมยินดีตามน้ำพระทัยของพระเป็นเจ้าเสมอ นักบุญท่านต่างๆกว่าจะผ่านการทดลองที่มารล่อลวงมาได้ ก็กระอักเลือดเหมือนกัน ดีแล้วละครับน้องเจี๊ยบ ความลำบาก ความทุกช์ใจ และการถูกเบียดเบียนความเชื่อจากคนต่างศาสนา เป็นการสร้างนักบุญ และเสริมความเชื่อให้เข้มแข็งขึ้น พ่อบุญเกิดและมรณะสักขีที่สองคอนยังทนกันได้เลย ทำไมเราเองก็เป็นคริสตังเหมือนท่านเหล่านั้น จะทนมิได้ในความยากลำบากของชีวิตคริสตัง แต่ผมก็ขอบคุณพระเสมอครับ สำหรับทุกๆสิ่ง และทุกๆอย่าง ถือว่าเป็นการเตรียมความพร้อมของชีวิตและจิตใจผมในอนาคต หากผมได้ไปในสิ่งที่ชีวิตตนเองเลือกเอง

กลับไปเมืองไทย ก็ต้องผจญกับเรื่องเดิมๆอีก หากหลีกหนีมาอยู่ในสังคมคริสตังได้ หรือเข้าบ้านเณรของคณะนักบวช คงจะจบสิ้นซึ่งการทดลองในถิ่นทุรกันดารสักที(หรืออาจกล่าวได้ว่า ชาวยิวออกจากแผ่นดินอียิปต์ ได้พบเจอแผ่นดินคานาอันที่รอมานาน) ยากลำบากผมไม่กลัว แต่การที่ต้องเป็น ต้องคิด แบบที่คนอืนให้คิด(และแถมไม่ใช่ตัวเราด้วย)เหมือนประกาศกดาเนียลถูกบังคับจิตใจในเรื่องต่างๆบนแผ่นดินบาบิโลนเนียนครับ กรณีผมไม่เกี่ยวกับว่าจะอยู่เมืองนอก เมืองไทย แต่อยู่กลุ่มของบุคคลมากกว่า เหมือนพระเยชูเจ้า ยังโดนสบประมาทที่บ้านของตัวเอง ในเมืองเบ็ธเลแฮม พระองค์จึงไม่สามารถประกาศข่าวดีในบ้านของตนเองได้ จึงต้องไปแพร่ธรรมและทำงานที่อื่นแทน(เพราะคนรอความเชื่อ ข่าวดีพระวรสาร ความช่วยเหลือ และความเมตตาแห่งความรัก ยังรอพระองค์อยู่)

ตอบกลับโพส