รู้สึกเหนื่อยมาก

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Immanuel (MichaelPaul)
~@

อาทิตย์ ก.พ. 12, 2006 12:41 pm

ช่วงนี้รู้สึกเหนื่อยมากๆ แล้วเมื่อเช้าก็โดนบ่นอีก ทำให้รู้สึกว่าชีวิตคนเราทำไมมีแต่เรื่องน่าเบื่อ ตั้งแต่เรื่องเรียนซึ่งตอนนี้ผมอยู่ปี5 รามแถมเกรดก็2.4 กว่าๆ ซึ่งถือว่าแย่ ก็โดนบ่นว่าจะหางานทำยาก พอจบตรีก็ต้องต่อโท แล้วก็ไปเรียนภาษาที่เมกาอีกอย่างน้อย6เดือน(ซึ่งผมไม่อยากไปเลย แต่ก็โดนบังคับให้ไปเพราะว่าเกรดไม่ดีต้องไปชุบตัวเมืองนอก)
พอกลับมาก็หางานทำ ซึ่งใจจริงๆผมอยากทำงานกะพี่ปอมากกว่า แต่ก็อีกแหละ "จะทำอะไรมองไกลๆหน่อย ทำงานเกี่ยวกับเกมส์เพราะแกชอบเล่นเกมส์ ทำงานที่มันก้าวหน้าหน่อย" ซึ่งตัวผมเองก็ไม่ได้คิดอะไรเรื่องเงินเดือนเลย แต่ปัญหาคือ แม่อยากให้ผมสร้างบ้านใหม่ เมื่อผมแต่งงานก็ต้องมีบ้านใหม่ มีห้องให้พ่อกะแม่ในบ้าน1ห้องมีห้อวน้ำในตัว (ลองคิดดุนะครับว่าจะต้องเป็นบ้านใหญ่แค่ไหน) ปัญหาคือผมต้องหางานที่เงินเดือนสุงๆ เพื่อหาเงินมาปลูกบ้าน
ไหนจะต้องหางานที่ดูดีมีเกียรติ์เพื่อจะได้เป็นที่เชิดหน้าชูตาของครอบครัว อะไรต่างๆที่เข้ามาในชีวิตผมทำให้รู้สึกว่าทำไมชีวิตมีแค่นี้เองเหรอ เรียนๆๆๆๆๆๆ จนเกือบครึ่งชีวิตแล้วก็ทำงาน ทำจนไม่มีเรี่ยวแรงก็นอนแปะอยู่บ้านแค่นี้เองเหรอ
ผมวางใจในพระเจ้าว่าพระองค์จะทรงนำชีวิตผม (ผมไม่รู้ว่าพระองค์จะยังสนคนเลวคนนี้อยู่ไหม คนที่สัญญาว่าจะไม่ทำบาป แต่สุดท้ายก็ยังทำอยู่) ผมไม่รู้ว่าพ่อแม่จะเข้าใจผมหรือไม่ว่าสิ่งที่ผมต้องการไม่ใช่สิ่งที่เค้าต้องการ เค้ามักจะบอกผมว่าผมไม่ทะเยอทะยาน (หรือผมเป็นอย่างนั้นจริงๆ)
ขอโทษทุกคนที่มาระบายอะไรแบบนี้ แต่ผมรู้สึกอึดอัด และเหนื่อยมากๆ จนทำให้รู้สึกหงุดหงิด ทำตัวงี่เง่า เห็นใครขวางหูขวางตาไปหมด
พี่ปอครับ ผมอยากทำงานกับพี่ปอจัง แต่ไม่รู้ว่าทางบ้านจะว่าไง เพราะพ่อแม่ ผมบอกว่าทำกะพี่ปอได้ "แต่ทำเพื่อหาประสพการ์ณเท่านั้นนะ แกจะต้องไปหางานที่มั่นคงและมีความก้าวหน้ามากกว่านี้"

ขอระบายหน่อยนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อาทิตย์ ก.พ. 12, 2006 12:42 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy
Defender of lawS

อาทิตย์ ก.พ. 12, 2006 2:10 pm

MichaelPaul เขียน: ผมวางใจในพระเจ้าว่าพระองค์จะทรงนำชีวิตผม (ผมไม่รู้ว่าพระองค์จะยังสนคนเลวคนนี้อยู่ไหม คนที่สัญญาว่าจะไม่ทำบาป แต่สุดท้ายก็ยังทำอยู่)
เอกจำคำนี้ไว้เสมอไปในชีวิตเลยนะ เมื่ออยู่ต่อหน้าพระเจ้า เอกอย่าคิดเลยว่าพระหรรษทานทุกชนิดจะประทานมาให้เพราะเอกทำอะไรดีจนพระองค์ควรตอบแทน ไม่มีเลยซักคนที่จะสามารถอ้างอะไรแบบนั้นได้ ดังนั้นจงอย่าเชื่อมั่นในความดีของตัวเอง แต่จงเชื่อมั้นในความรักของพระองค์ บอกพระองค์ว่า

"ข้าแต่พระเจ้า ลูกไม่ได้เชื่อในความดีที่ตัวเองมีเลย เพราะถ้าพึ่งความดีของตัวเอง ลูกไม่มีอะไรมาอวดพระองค์ได้เลย แต่ลูกจะได้รับพระคุณทุกอย่าง เพราะ"ความรัก"ที่พระองค์มีต่อลูก ลูกเชื่อในความรักของพระองค์ ว่าจะทรงประทานแต่สิ่งที่ดีที่สุดแก่ลูกเท่านั้น และพระสัญญาของพระองค์เป็นจริงเสมอ แม้ลูกจะไม่รักษาสัญญา เพราะลูกคือมนุษย์อ่อนแอ แต่พระองค์คือองค์ความจริง ดังนั้นพระสัญญาที่ว่าจะไม่ทรงทอดทิ้งใครแม้แต่คนเดียวที่พระบิดามอบให้ ลูกจึงเชื่อมั่นในความรักและพระสัญญานั้นว่า ลูกจะไม่มีวันถูกพระองค์ทอดทิ้งเลย"

รม 8:31-39 บทเพลงสรรเสริญความรักของพระเจ้า
แล้วเราจะพูดอะไรอีกในเรื่องนี้ ถ้าพระเจ้าทรงอยู่ข้างเรา ใครจะสู้เราได้ พระองค์มิได้ทรงหวงแหนพระบุตรของพระองค์ แต่ทรงมอบพระบุตรเพื่อเราทุกคน แล้วพระองค์จะไม่ประทานทุกสิ่งให้เราพร้อมกับองค์พระบุตรหรือ ใครเล่าจะฟ้องร้องผู้ที่ทรงเลือกสรรไว้แล้วได้ พระเจ้าประทานความชอบธรรม ใครเล่าจะตัดสินลงโทษ พระคริสตเยซูสิ้นพระชนม์ ทั้งยังทรงกลับคืนพระชนมชีพ ประทับอยู่เบื้องขวาของพระเจ้า ทรงวอนขอแทนเราอีกด้วย ใครจะพรากเราจากความรักของพระคริสตเจ้าได้ ความทุกข์ลำเค็ญหรือ ความคับแค้นใจหรือ การเบียดเบียนข่มเหงหรือ การขาดอาหารและเครื่องนุ่งห่มหรือ ภยันตรายและคมดาบหรือ ดังที่มีเขียนไว้ในพระคัมภีร์ว่า
Ot@
~@

อาทิตย์ ก.พ. 12, 2006 2:15 pm

เป็นกำลังใจให้พี่เอกอีกคนนะครับ :)

ทุกคนก็มีปัญหาที่แตกต่างกันไป แต่ขอให้วางใจในพระนะครับ
ตัวผมเองก็ไม่ใช่จะเลิศเลออะไร แต่ขอให้มั่นใจได้ว่า อย่างน้อยพี่เอกก็จะได้คำภาวนาจากผม เจ๊ยศ น้องพี และพี่น้องทูนหัวคนอื่นๆแน่นอนครับ

รักมากๆคับ สู้ๆเน้อ ;)
sarina

อาทิตย์ ก.พ. 12, 2006 3:38 pm

หนูก็เหนื่อยนะ >< ต้อแต้
พ่อกับแม่ก็จะเลิกกัน
สอบมหิดลรอบที่แล้วก็ไม่ติด
รอบหน้า ก็รอบตัดเชือกด้วย
จนอีก กระเป๋าแบน

ไม่รู้อะไรนักหนา วุ่นวายไปหมด
เบื่อ ชีวิตนี้ อะไรกันทำไมต้องรับรู้เรื่องอะไรเยอะๆด้วย
แต่ละเรื่อง เรื่องใหญ่ๆของชีวิตทั้งนั้น

พ่อกับแม่ = รักมากๆ T___T
เรียน = อยากเรียนมาก เตรียมตัวมาเป็นเกือบ 10 ปี
ทำไมอะไรมันเลวร้ายอย่างนี้นะ

อยากสอบติดมหิดลมากๆ โอ้ยยย ฟุ้งซ่าน ไม่อยากอยู่เลยอ่ะเนี่ย ???
sarina

อาทิตย์ ก.พ. 12, 2006 3:39 pm

คุณพี่โฮลี่คะ ไม่ทราบว่าบทความที่นำมาโพสต์ในเว็บต่างๆเนี่ยหาอ่านได้ที่ไหนคะ
อยากอ่านแบบเป็นหนังสือจังเลยค่ะ
Buddy

อาทิตย์ ก.พ. 12, 2006 11:26 pm

"จะทำอะไรมองไกลๆหน่อย ทำงานเกี่ยวกับเกมส์เพราะแกชอบเล่นเกมส์ ทำงานที่มันก้าวหน้าหน่อย"

Why working in the game company cannot bring you any success?? I think game industry makes a lot of money.

I'm sorry I have to say in English because I don't have Thai fonts now. But what I'd like to say to you is that you are a very good kid. You are very obedient to your parents. You are always trying to please them. Your parents should be proud of you... :)

In my opinion, you can do well in what you like to do, not in what people think is good for you.
Buddy

อาทิตย์ ก.พ. 12, 2006 11:34 pm

sarina เขียน: หนูก็เหนื่อยนะ >< ต้อแต้
พ่อกับแม่ก็จะเลิกกัน
สอบมหิดลรอบที่แล้วก็ไม่ติด
รอบหน้า ก็รอบตัดเชือกด้วย
จนอีก กระเป๋าแบน

ไม่รู้อะไรนักหนา วุ่นวายไปหมด
เบื่อ ชีวิตนี้ อะไรกันทำไมต้องรับรู้เรื่องอะไรเยอะๆด้วย
แต่ละเรื่อง เรื่องใหญ่ๆของชีวิตทั้งนั้น

พ่อกับแม่ = รักมากๆ T___T
เรียน = อยากเรียนมาก เตรียมตัวมาเป็นเกือบ 10 ปี
ทำไมอะไรมันเลวร้ายอย่างนี้นะ

อยากสอบติดมหิดลมากๆ โอ้ยยย ฟุ้งซ่าน ไม่อยากอยู่เลยอ่ะเนี่ย ???
You can pray for all of these na ja... There are times in life when you are so overwhelmed. Just relax... and pray.. What you are experiencing is really hard at your age. It's all right to be overwhelmed... :)

If you need a prayer, please let me know. I'm not sure I should pray for you because last time I prayed for you, it sounded like you didn't want it. I prayed that God will mend the broken relationship of your parents, but then you said something like it was not the problem at all. Your problem was you didn't know what church you'll go. I was confused so I stopped praying for you since then.
Zion
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.พ. 12, 2006 11:50 pm

เชื่อถือ เชื่อถื่อ .......ใน พระสัญญาของพระเป็นเจ้า ผู้ช่วยเรา ;)
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.พ. 12, 2006 11:54 pm

เอก...วันอังคารนี้มาที่วัดสิ

เดี๋ยวมาคุยกัน :)
-*-St.GrEGoRY-*-

จันทร์ ก.พ. 13, 2006 10:12 pm

สู้ๆครับพี่เอก เอาใจช่วยครับ ขอให้พระประทานหนทางให้ครับ
Holy

จันทร์ ก.พ. 13, 2006 11:25 pm

sarina เขียน: คุณพี่โฮลี่คะ ไม่ทราบว่าบทความที่นำมาโพสต์ในเว็บต่างๆเนี่ยหาอ่านได้ที่ไหนคะ
อยากอ่านแบบเป็นหนังสือจังเลยค่ะ
บทความไหนครับมาจากหลาบแหล่งด้วยกันครับ บางบทความก็เป็นพวกเราเขียนกันเองมันก็จะไม่มีหนังสือครับ
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

จันทร์ ก.พ. 13, 2006 11:39 pm

ชีวิตมันขำๆครับพี่เอกอย่าเครียด 555+

จากขำๆน่าเบื่อไม่มีสาระ แต่หากเราทำไปทุกอย่างเพื่อพระเยซูเจ้า และอยู่เพื่อพระองค์ มันจะมีประโยชน์มากมาย ;D
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ก.พ. 16, 2006 11:32 am

เป็นกำลังใจให้เอกนะครับ
เชื่อและวางใจพระองค์สิครับ อย่ามองที่ตัวเองเวลาเกิดปัญหา
แต่จงมองที่พระองค์ว่าทรงมีแผนการณ์สำหรับเราทุกคน

เมือ่ปลายเดือนที่แล้ว ผมเองก็สอบไม่ติด เสียใจนะครับ
ร้องไห้ด้วย แต่ก็ได้พี่จิงนี่นะครับ
ที่คอยเตือนสติเราว่า พระองค์มีสิ่งที่ดีกว่ารออยู่ข้างหน้า
ต้องขอบคุณพี่จิงนะครับ
เพราะด้วยประโยคแค่นี้ ทำให้ทุกวันนี้เวลาผมเกิดปัญหาก็จะนึกถึงประโยคนี้ตลอด
แล้วเราจะรู้ครับว่า ไม่มีอะไรที่เลวร้ายสำหรับเราเลย
พระองค์ทรงช่วยเหลือเราคนบาปทุกครั้งที่ตราบใดเรายังไม่ลืมพระองค์ครับ
BARKER BARBER

พฤหัสฯ. ก.พ. 16, 2006 8:32 pm

8)เอาอีกหนึ่งกำลังใจมาส่งให้เช่นกันครับ 8)
พระองค์อยู่ข้างเราเสมอครับ 8)
coolmoon

พฤหัสฯ. ก.พ. 16, 2006 10:33 pm

ทุกคนก็เหนื่อยเหมือนกันครับ

มีความสุขเถอะ อย่างน้อย คุณก็ยังมีแม่ที่รักอยู่ข้างๆนะ ;)

(เขาทำเพราะเขาอยากให้ลูกได้ดี อ่านะ :) )
:+: seraphim :+:
~@

ศุกร์ ก.พ. 17, 2006 3:44 pm

;D ;D เป็นกำลังใจให้เอกจ๊ะ
Divine Mercy

ศุกร์ มี.ค. 17, 2006 12:14 am

ผมก็เจอปัญหามาแล้วทุกรูปแบบ ก็ได้กำลังใจจากพี่น้องหลาย ๆ คน
แต่สิ่งหนึ่งที่เรามองเห็นได้อย่างชัดเจนที่สุดก็คือ " พระองค์ทรงรักเรา
และอยู่เคียงข้างเราเสมอ" เป็นกำลังใจให้กันและกันนะครับ
St.paul

ศุกร์ มี.ค. 17, 2006 11:51 am

ไหนจะต้องหางานที่ดูดีมีเกียรติ์เพื่อจะได้เป็นที่เชิดหน้าชูตาของครอบครัว อะไรต่างๆที่เข้ามาในชีวิตผมทำให้รู้สึกว่าทำไมชีวิตมีแค่นี้เองเหรอ เรียนๆๆๆๆๆๆ จนเกือบครึ่งชีวิตแล้วก็ทำงาน ทำจนไม่มีเรี่ยวแรงก็นอนแปะอยู่บ้านแค่นี้เองเหรอ

เหมือนพ่อแม่ผมเลย
-*-St.GrEGoRY-*-

ศุกร์ มี.ค. 17, 2006 11:59 am

ตอนนี้ผมกำลังตกอยู่ในความลำบากใจแล้วครับ จะทำยังไงดีก็ไม่รู้สับสนในชีวิตไปหมด ยังมองม่เห็นหนทางเลยครับ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

ศุกร์ มี.ค. 17, 2006 5:12 pm

สับสนเรื่องอะไรล่ะคับ
Batholomew
~@

ศุกร์ มี.ค. 17, 2006 6:35 pm

วอนขอพระจิตเจ้านำทางสิครับ
ตอบกลับโพส