ทำไงดี T^T

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Immanuel (MichaelPaul)
~@

เสาร์ มิ.ย. 03, 2006 11:12 pm

พรุ่งนี้ (วันอาทิตย์ที่ 4 มิ.ย. 2549) แม่จะพาไปดูฤกษ์ บวช และ สึก การเป็นพระสงฆ์ของศาสนาพุทธแล้ว ซึ่งผมจะต้องไปโบสถ์ต่ออีก และที่สำคัญคือ ยังไม่ได้ทำใจที่จะกราบพระพุทธรูปเลยอ่ะ(กราบพระสงฆ์ไม่ได้คิดอะไรแต่พระพุทธรูปนี่สิ) โอยเซ็งๆ ตอนแรกบอกแม่แล้วว่าไม่ต้องดูหรอกแม่ก็ไม่ยอม เซ็งเจงๆ T^T
ขอคำภาวนาด้วยคร๊าบบบ

ปล. ห้อยสร้อยไม้กางเขนไปดีไหมเนี่ย - -"
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

เสาร์ มิ.ย. 03, 2006 11:23 pm

เป็นพระห้อยสร้อยได้เหรอ??

ปล.

กัดฟันทำไปเถอะ
ถือว่าทดแทนคุณให้แม่....แล้วหลังจากนี้เราก็จะอิสระ
Batholomew
~@

อาทิตย์ มิ.ย. 04, 2006 12:09 am

นั่นสิครับ

อย่างที่หม่าม๊าพี่จิงบอกอ่ะครับ นักบวชไม่ว่าศาสนาไหนก็ดีทั้งนั้น

ถือซะว่าเป็นการพลีกรรม

อย่างน้อยก็อดอาหารครับ

จะช่วยภาวนาเผื่อนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Batholomew เมื่อ อาทิตย์ มิ.ย. 04, 2006 12:10 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ติดต่อ:

อาทิตย์ มิ.ย. 04, 2006 12:16 am

ปัญหาเขาคือต้องไหว้พระพุทธรูปงัย
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อาทิตย์ มิ.ย. 04, 2006 12:38 am

พระพุทธรูปนั้นสีทองใช่มั้ยละครับ เวลามองก็ให้ระลึกถึงเวลามองพระพุทธรูปว่ามีสีทองซึ่งสีทองนั้นสื่อถึงอาณาจักรสวรรค์ของพระเป็นเจ้า ถ้าอยากไปหาพระองค์ก็ต้องรักพระองค์และทำตามสิ่งที่พระองค์ทรงสอน เท่านี้พระพุทธรูปก็ไม่ใช่รูปเคารพแล้วแต่เป็นสิ่งที่ทำให้เรามองแล้วสื่อถึงพระเป็นเจ้าเหมือนไม้กางเขน และ รูปปั้นพระองค์ ฯลฯ ;)

สบายกาย สบายใจ ไม่ตบตีกับแม่ รักพระเจ้าสุดจิตใจ มุ่งมันทำความดี อาเมน
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อาทิตย์ มิ.ย. 04, 2006 12:41 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
NKL
ติดต่อ:

อาทิตย์ มิ.ย. 04, 2006 1:32 am

พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ(เจ้ทา) เขียน: พระพุทธรูปนั้นสีทองใช่มั้ยละครับ เวลามองก็ให้ระลึกถึงเวลามองพระพุทธรูปว่ามีสีทองซึ่งสีทองนั้นสื่อถึงอาณาจักรสวรรค์ของพระเป็นเจ้า ถ้าอยากไปหาพระองค์ก็ต้องรักพระองค์และทำตามสิ่งที่พระองค์ทรงสอน เท่านี้พระพุทธรูปก็ไม่ใช่รูปเคารพแล้วแต่เป็นสิ่งที่ทำให้เรามองแล้วสื่อถึงพระเป็นเจ้าเหมือนไม้กางเขน และ รูปปั้นพระองค์ ฯลฯ ;)

สบายกาย สบายใจ ไม่ตบตีกับแม่ รักพระเจ้าสุดจิตใจ มุ่งมันทำความดี อาเมน
สิ่งที่น่ากลัวหน่อยนึงคือ ภาพการกราบพรพพุทธรูปอาจทำให้พี่น้องและคนอื่น สะดุด
Holy

อาทิตย์ มิ.ย. 04, 2006 1:49 am

NKL เขียน:
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ(เจ้ทา) เขียน: พระพุทธรูปนั้นสีทองใช่มั้ยละครับ เวลามองก็ให้ระลึกถึงเวลามองพระพุทธรูปว่ามีสีทองซึ่งสีทองนั้นสื่อถึงอาณาจักรสวรรค์ของพระเป็นเจ้า ถ้าอยากไปหาพระองค์ก็ต้องรักพระองค์และทำตามสิ่งที่พระองค์ทรงสอน เท่านี้พระพุทธรูปก็ไม่ใช่รูปเคารพแล้วแต่เป็นสิ่งที่ทำให้เรามองแล้วสื่อถึงพระเป็นเจ้าเหมือนไม้กางเขน และ รูปปั้นพระองค์ ฯลฯ ;)

สิ่งที่น่ากลัวหน่อยนึงคือ ภาพการกราบพรพพุทธรูปอาจทำให้พี่น้องและคนอื่น สะดุด
แต่จะว่าไปอยู่ในวัดพุทธคงไม่มีคริสตชนไปสะดุดหรอก
~@

อาทิตย์ มิ.ย. 04, 2006 1:56 am

ทำใจลำบากเจงๆ - -" พรุ่งนี้ไปหาพระที่วัดให้ไปดูฤกษ์บวช คาดว่าก็คงต้องเริ่มไหว้พระพุทธรูปเลยมั้งเพราะไปหาที่กุฏิพระต้องไหว้แน่ๆ - -" แง่มๆ
Holy

อาทิตย์ มิ.ย. 04, 2006 2:04 am

พี่เคยไปกุฎิเหมือนกันนะ แต่ไปถึงก็ยกมือไหว้พระ(คน)แบบสวัสดีธรรมดา ไม่ได้ไหว้พระ(รูป)
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ อาทิตย์ มิ.ย. 04, 2006 2:04 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Zion
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ มิ.ย. 04, 2006 6:07 am

ยศเองไป ทำอะไรก็ ไหว้พระภิกษุนะ ถือว่าไหว้ผู้ใหญ่ ;D

เรื่องพระพุทธรูป ก็ ตามที่เจ๊จิงบอกละ

โชคดีพี่ชาย ;)
Ot@
~@

อาทิตย์ มิ.ย. 04, 2006 6:14 am

พลีกรรมพี่เอก

สู้ๆนะ ขอพระอวยพร :)
Maria Magdalena

อาทิตย์ มิ.ย. 04, 2006 10:47 am

พี่เอกไปวันนี้ แล้วจินะ สู้ๆนะ อิๆ ;D
NKL
ติดต่อ:

อาทิตย์ มิ.ย. 04, 2006 12:30 pm

Holy เขียน:
NKL เขียน:

แต่จะว่าไปอยู่ในวัดพุทธคงไม่มีคริสตชนไปสะดุดหรอก
ชาวพุทธคนอื่นน่ะสิครับ จะกลายเป็นว่า มองคริสตชนว่า จะกราบอะไรก็ได้ น่ากลัวจะเป็นอย่างนั้นน่ะสิครับ
~@

อาทิตย์ มิ.ย. 04, 2006 2:15 pm

NKL เขียน:
Holy เขียน:
NKL เขียน: สิ่งที่น่ากลัวหน่อยนึงคือ ภาพการกราบพรพพุทธรูปอาจทำให้พี่น้องและคนอื่น สะดุด
ชาวพุทธคนอื่นน่ะสิครับ จะกลายเป็นว่า มองคริสตชนว่า จะกราบอะไรก็ได้ น่ากลัวจะเป็นอย่างนั้นน่ะสิครับ
ไม่มีใครรู้ว่าผมเปงคริสต์ครับ (มีแค่บางคนที่รู้และคนที่รู้ก็รู้ว่าผมบวชเพราะอะไร)
-*-St.GrEGoRY-*-

อาทิตย์ มิ.ย. 04, 2006 9:37 pm

พี่เอกบวชเมื่อไหร่อะ ผมจะบวชวันที่17-18มีนาปีหน้าอะ

ยังไงเราก็ทำตามความเชื่อที่เค้ามีไปเถอะครับ

ผมยังต้องบวชให้พวกท่านก่อนเลยครับ 8)
ติดต่อ:

อาทิตย์ มิ.ย. 04, 2006 10:27 pm

ยังงัยก็ยังไม่ได้ล้างบาปเป็นคริสตชนเต็มตัว
(แม้ใจจะเกิน 100 ไปแล้ว)

พี่ว่าไม่น่าจะมีใครสะดุดนะคับ

ปล.

เป็นยังงัยบ้างละเนี่ย
มาเล่าสิ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อาทิตย์ มิ.ย. 04, 2006 10:27 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~@

จันทร์ มิ.ย. 05, 2006 12:29 am

สรุปว่าน่าจะเป็นวันที่24หรือ25 นี้โดยบวช15วัน ครับแต่วัดแถวบ้านกุฏิเต็มเลยไปวัดอื่นที่อยู่แถวบ้านย่าผมแทน และได้ใบขานนาคมาแล้วต้องท่องให้ได้ก่อนถึงวัน เอิ๊กๆ เซ็ง
Jezebel

จันทร์ มิ.ย. 05, 2006 12:31 am

MichaelPaul เขียน: สรุปว่าน่าจะเป็นวันที่24หรือ25 นี้โดยบวช15วัน ครับแต่วัดแถวบ้านกุฏิเต็มเลยไปวัดอื่นที่อยู่แถวบ้านย่าผมแทน และได้ใบขานนาคมาแล้วต้องท่องให้ได้ก่อนถึงวัน เอิ๊กๆ เซ็ง
ขอเป็นกำลังใจให้ฝ่าฟันไปได้ค่ะ

มนุสเสสิ---------------------อามะ ภนฺเต
แก้ไขล่าสุดโดย Jezebel เมื่อ จันทร์ มิ.ย. 05, 2006 1:04 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ติดต่อ:

จันทร์ มิ.ย. 05, 2006 2:22 am

MichaelPaul เขียน: สรุปว่าน่าจะเป็นวันที่24หรือ25 นี้โดยบวช15วัน ครับแต่วัดแถวบ้านกุฏิเต็มเลยไปวัดอื่นที่อยู่แถวบ้านย่าผมแทน และได้ใบขานนาคมาแล้วต้องท่องให้ได้ก่อนถึงวัน เอิ๊กๆ เซ็ง

เอาน่า... 15 วันเอง

สู้ ๆ มันอาจจะไปย่ำแย่อย่างที่คิด

ลองหาข้อดีของการบวชพระให้ได้ระหว่าง 15 วันนี้
ลองดูว่า พระเจ้าต้องการสอนอะไรเรา

คิดเสียว่า
พระบัญญัติ ข้อ 4 ในพระบัญญัติ 10 ประการ
คือ จงนับถือบิดามารดา ใช่มั๊ยล่ะ

ข้อ 4 เนี่ย...ลองจาก 3 ข้อที่เป็นของพระเจ้าเชียวนะ
แปลว่า พระเจ้าเห็นความสำคัญของพ่อแม่ลองจากพระองค์เชียว

พี่รู้ว่าเรารู้สึกยังงัย
และพระเจ้าก็รู้ว่าเอกซื่อสัตย์กับพระองค์ด้วย

อดทนไว้เอก ถือว่าทำให้พ่อแม่
คนไทยเขาถือว่า การที่ลูกบวชให้เนี่ย เป็นความสุขที่สุดในชีวิตนินา
ทำให้พ่อแม่หน่อยนะจ๊ะ

สู้ ๆ ๆ ๆ ๆ *no1
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ มิ.ย. 05, 2006 2:23 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
อันตน
~@

จันทร์ มิ.ย. 05, 2006 11:08 am

เอาเถอะน่าครับ สู้ๆ ผมยังเคยต้องทำอย่างทางบ้านแฟนผมเลย ตอนนั้นของผมอันไหนไม่ขัดหลักข้อเชื่อก็ทำ แต่อันไหนที่มันเกินไปก็ไม่ท่องหรือทำเป็นข้ามๆไป สู้ๆครับ จะได้มาเล่นลิงเหงกต่อ
แก้ไขล่าสุดโดย อันตน เมื่อ จันทร์ มิ.ย. 05, 2006 11:09 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Florian

จันทร์ มิ.ย. 05, 2006 3:49 pm

คุณLittle Lamb แนะนำให้ผมมาให้กำลังใจน้องเอกครับ

ผมก็ขอเป็นกำลังใจให้น้องเอกจากใจจริงเลยนะครับ น้องครับ คิดว่าตรงนี้เป็นประสบการณ์ที่ดีประการหนึ่งในชีวิต ได้เรียนรู้ชีวิตในอีกรูปแบบหนึ่งไงครับ คริสตชนหลายคนไม่มีโอกาสตรงนี้นะครับ อยากไปลองก็ไปไม่ได้ เพราะล้างบาปแล้ว น้องเก็บเกี่ยวประสบการณ์ให้เต็มที่เลยครับ อีกหน่อยจะเป็นประโยชน์กับน้องในอนาคตนะครับ

น้องลองดูบิ๊กบราเธอร์สิครับ เขาต้องไปอยู่ในนั้นตั้งกี่เดือน ของน้องเอกแค่สิบห้าวันเองครับ แป๊บเดียวก็หมดแล้ว สึกมา รออีกหน่อย ก็ผมขึ้นดกดำเหมือนเดิมแล้วครับ

ถ้าน้องอยากเจอเพื่อนคาทอลิก พี่ก็ยินดีไปเยี่ยมนะครับ จะขนอาหารไปให้ น้องจะได้ไม่ต้องทรมานออกมาบิณฑบาต หรือไม่ก็เวลาพระรูปอื่นจำวัด เรามาสวดสายประคำกันก็ได้ครับ ไปเดินสวดกันที่ลานวัด ทำใจสบายๆ อีกไม่นานก็สึกแล้วแหละครับ
Buddy

จันทร์ มิ.ย. 05, 2006 10:41 pm

Asleep but Live เขียน: ถ้าน้องอยากเจอเพื่อนคาทอลิก พี่ก็ยินดีไปเยี่ยมนะครับ จะขนอาหารไปให้ น้องจะได้ไม่ต้องทรมานออกมาบิณฑบาต
It may not be possible na ka... It's like the duty of the monks to do that... but you can bring him food, of course... In fact, it has to be light meal or baverage.. He can't eat any meal after lunch... :)
warlock

อังคาร มิ.ย. 06, 2006 7:09 pm

น่าสงสารจังเลยครับ ไม่บวชก็ไม่ได้........นี่ถ้าใครเอาปืนมายิงเพื่อบังคับให้บวชคงได้เป็นมรณสักขีไปแล้วเนอะ.... ;D
Jezebel

อังคาร มิ.ย. 06, 2006 9:19 pm

น้องไมเคิล พอลคะ พี่มาให้กำลังใจน้องสักเล็กน้อย ดังนี้ค่ะ

การรับศีลล้างบาปมี 3 ประเภท

1. การรับศีลล้างบาปด้วยน้ำ เป็นการรับศีลรูปแบบปกติทั่วไปที่กระทำกัน โดยการเทน้ำที่หน้าผากผู้รับศีล หรือ จุ่มผู้รับศีลในแหล่งน้ำ เช่น แม่น้ำ ลำธาร ห้วย หนอง คลอง บึง ฯลฯ แล้วกล่าวว่าข้าพเจ้าล้างท่านในพระนาม พระบิดา และพระบุตร และพระจิต

2. การรับศีลล้างบาปด้วยเลือด เป็นการรับศีลด้วยการสิ้นชีวิตเพราะเห็นแก่พระศาสนา เป็นการสิ้นชีวิตเยี่ยงมรณสักขี

3. การรับศีลล้างบาปด้วยไฟ เป็นการรับศีลด้วยความปรารถนาที่เร่าร้อน จนประหนึ่งใจจะลุกเป็นไฟ

เท่าที่จำได้ น้องได้เคยบอกเจ๊ ว่าน้องอยากรับศีลล้างบาปมากๆๆๆ แต่ติดว่าต้องบวชเป็นภิกษุก่อน เจ๊ว่าตอนนี้น้องก็คงมีใจลุกร้อนเป็นไฟอยากรับศีลล้างบาป ไฟลุกพรึ่บพรั่บเลยล่ะค่ะ สำหรับเจ๊แล้ว เจ๊คิดว่าน้องก็ได้รับศีลล้างบาปด้วยไฟอยู่แล้วนะคะ พระเจ้าทอดพระเนตรเห็นและทรงทราบว่าน้องคิดอะไร อย่างไรอยู่ วางใจในพระเจ้าสิคะ

อดทนสักเล็กน้อยค่ะ เพื่อคุณพ่อคุณแม่ คำสอนยุคเก่าสอนไว้ว่า จงนับถือบิดามารดา อายุจะได้ยืนนนนนน

น้องคะ พระเจ้าอาจกำลังทรงทดสอบน้องอยู่ ทรงกำลังหลอมน้องให้แกร่งกล้า ทองแท้ย่อมไม่สลายเมื่อโดนไฟค่ะ

น้องคะ พี่ไม่มีบุญพอที่จะอยู่ร่วมพิธีศีลล้างบาปของน้อง แต่ก็ขอฝากกำลังใจไว้ตรงนี้ค่ะ อีกอึดใจเดียวเท่านั้น น้องก็จะได้เป็นส่วนหนึ่งในพระกายทิพย์ของพระคริสตเจ้าแล้วค่ะ เมื่อถึงวันนั้น แม้พี่จะไม่อยู่แล้ว ก็ขอให้น้องทราบเถิดค่ะว่า พี่ยินดีกับน้องมากจริงๆค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Jezebel เมื่อ อังคาร มิ.ย. 06, 2006 10:19 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
-Rei-
ติดต่อ:

อังคาร มิ.ย. 06, 2006 10:56 pm

วัดไหนคะ จะได้แวะไปเยี่ยม ^^

สู้ๆนะคะ อดทนไว้ คิดซะว่าทำให้แม่สบายใจ
~@

ศุกร์ มิ.ย. 09, 2006 9:43 am

บวชวัดอัมพวาครับ

คุยกะแม่แล้วว่าเอกสึกมะไหร่(ยังไม่บวชเลยพูดเรื่องสึกละ) จะรับศีลล้างบาปเลยนะ แม่ก็บอกว่าทำงานก่อนสิ เว้นระยะหน่อย(มีการดึงไว้อีก) เอกก็บอกว่าไม่เป็นไรหรอกรับได้เลย แล้แม่ก็บอกว่าตอนดึงผ้าเหลืองออกตอนสึกให้คิดดีๆ ขอให้หน้าที่การงานดีๆ ขอให้มีความสุขในชีวิต เอกเลยบอกไปว่าเรื่องนั้นไม่ต้องหรอก เอกมีคนที่จะให้ขอแล้ว ;D เหอๆ
แล้วแม่ก็เดินไป
:+: seraphim :+:
~@

ศุกร์ มิ.ย. 09, 2006 11:33 am

:) มาเป็นกำลังใจให้เอกนะจ๊ะ วันเวลาผ่านไปเร็วจะตายอีกหน่อยก็จะสมหวังแล้วจ๊ะ สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆ
~@

ศุกร์ มิ.ย. 09, 2006 1:02 pm

ตอนนี้กำลังท่องคำขานนาคอยู่ แบบว่ามึนมาก มัง ยัง จัง มัง โอยตึ๊บๆ - -"
:+: seraphim :+:
~@

ศุกร์ มิ.ย. 09, 2006 1:55 pm

MichaelPaul เขียน: ตอนนี้กำลังท่องคำขานนาคอยู่ แบบว่ามึนมาก มัง ยัง จัง มัง โอยตึ๊บๆ - -"

;D ภาษาบาลีเหรอ คงยากนิ
ตอบกลับโพส