หนูอยู่กับแฟนก่อนแต่งงาน....รับศีลไม่ได้ใช่มั้ยะ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
mumu

ศุกร์ ม.ค. 19, 2007 1:09 pm

ทุกวันนี้อยู่กับแฟนทั้ง ๆ ที่ยังไม่ได้แต่งงานค่ะ (...ไม่ผิดหรอกค่ะ ถ้าจะคิดว่าหนูเลว)
เห็นลูกพี่ลูกน้องอีกคนนึง เค้าก็อยู่กับแฟนก่อนแต่งเหมือนกัน แต่ทำไมเค้ารับศีลได้ล่ะคะ
มันเป็นบาปหนักไม่ใช่เหรอ.....ใครก็ได้บอกทีค่ะ
อันตน
~@

ศุกร์ ม.ค. 19, 2007 1:26 pm

mumu เขียน: ทุกวันนี้อยู่กับแฟนทั้ง ๆ ที่ยังไม่ได้แต่งงานค่ะ (...ไม่ผิดหรอกค่ะ ถ้าจะคิดว่าหนูเลว)
เห็นลูกพี่ลูกน้องอีกคนนึง เค้าก็อยู่กับแฟนก่อนแต่งเหมือนกัน แต่ทำไมเค้ารับศีลได้ล่ะคะ
มันเป็นบาปหนักไม่ใช่เหรอ.....ใครก็ได้บอกทีค่ะ
แล้วลูกพี่ลูกน้องหนูคนนั้นเขาแต่งตามจารีตให้ถูกต้องหรือยังละครับ ถ้าเรียบร้อยแล้วก็รับได้ครับ ถ้ายังแล้วออกไปรับศีล เขาย่อมรู้อยู่แก่ใจครับ
minirosary

ศุกร์ ม.ค. 19, 2007 1:27 pm

การที่เรารับศีลมหาสนิท ทั้งที่เราจะติดอยู่ในบาปนั้น  ประดุจว่า เป็นการทำทุรจารย์ศีลมหาสนิท น่ะจ๊ะ

และอีกประการหนึ่ง  คนอื่นทำไม่ดี  อย่าทำตามเลย

*** รับศีลสมรส ให้เรียบร้อยเลยสิ  จะรออยู่ทำไม ***
mumu

ศุกร์ ม.ค. 19, 2007 1:30 pm

ลูกพี่ลูกน้องหนูคนนั้นเค้าก็อยู่กับแฟนโดยที่ยังไม่ได้เข้าพิธีแต่งงานใด ๆ เหมือนกันค่ะ
หนูเห็นเค้าแก้บาปก่อนที่จะออกไปรับศีลด้วยนะคะ ทำไมเค้าถึงทำได้ล่ะคะ
อันตน
~@

ศุกร์ ม.ค. 19, 2007 1:31 pm

ที่จริงรับไม่ได้นะครับ นอกจากว่าฝืนมโนธรรมออกไปรับ
Batholomew
~@

ศุกร์ ม.ค. 19, 2007 1:32 pm

ผมว่ารับไม่ได้นะครับ ::016::
อันตน
~@

ศุกร์ ม.ค. 19, 2007 1:35 pm

แนะนำให้รับด้วยความปรารถนานะครับ เป็นทางออกอีกทางสำหรับผู้ที่มีข้อจำกัดเรื่องการรับศีลมหาสนิท
:+: seraphim :+:
~@

ศุกร์ ม.ค. 19, 2007 1:39 pm

::010::เรื่องมโนธรรมเป็นเรื่องละเอียดอ่อนนะคะ แนะนำว่าปรึกษาคุณพ่อเจ้าวัดจะดีกว่า ตัวอย่างที่ไม่ดีก็ไม่ต้องทำตาม การแก้บาปแล้วทำผิดซ้ำไปซ้ำมาก็ไม่มีประโยชน์อะไร ร่างการเป็นวิหารของพระเจ้านะคะ เราต้องให้เกียรติด้วย
mumu

ศุกร์ ม.ค. 19, 2007 2:08 pm

อันตน เขียน: แนะนำให้รับด้วยความปรารถนานะครับ เป็นทางออกอีกทางสำหรับผู้ที่มีข้อจำกัดเรื่องการรับศีลมหาสนิท
รับด้วยความปรารถนาเป็นยังไงเหรอคะ
อันตน
~@

ศุกร์ ม.ค. 19, 2007 2:10 pm

mumu เขียน:
อันตน เขียน: แนะนำให้รับด้วยความปรารถนานะครับ เป็นทางออกอีกทางสำหรับผู้ที่มีข้อจำกัดเรื่องการรับศีลมหาสนิท
รับด้วยความปรารถนาเป็นยังไงเหรอคะ
สรุปง่ายๆคือว่ารับด้วยความต้องการรับ และระลึกถึงพระองค์ด้วยใจครับ ไม่ได้ด้วยกาย ส่วนรายละเอียดที่ลงลึกกว่านี้ขอรบกวนท่านผู้รู้ช่วยชี้แจงด้วยครับ อย่างไรเสีย รบกวนคุณหมั่นแวะเข้ามาบ่อยๆนะครับในช่วงนี้ เพื่อว่าจะได้คำตอบที่ชัดเจนมากยิ่งขึ้นครับ

เอาใจช่วยครับ ขอให้พระอวยพร ขอแม่พระและนักบุญทั้งหลายช่วยนำวิญญาณของคุณและลูกพี่ลูกน้องของคุณท่านนั้นด้วยครับ
จอมนางกระบี่เดี่ยว

ศุกร์ ม.ค. 19, 2007 2:37 pm

mumu เขียน:
ก็เหมือนกับเราตั้งใจภาวนาเสมือนหนึ่งกับว่า เรากำลังรับพระกายของพระองค์เขามาอยู่ในตัวเราอ่ะแหละ

เอ่อ ว่าแต่ ลูกพี่ลูกน้องคนนั้น เขา มีพ่อแม่เป็นคาทอลิกหรือเปล่าจ้ะ ถ้าไม่ใช่ บางทีเขาอาจจะไม่ทราบ น้องอาจจะลองเตือน ๆเขาเบา ๆ ก็ได้นะ
mumu

ศุกร์ ม.ค. 19, 2007 5:25 pm

จอมนางกระบี่เดี่ยว เขียน:
mumu เขียน:
ก็เหมือนกับเราตั้งใจภาวนาเสมือนหนึ่งกับว่า เรากำลังรับพระกายของพระองค์เขามาอยู่ในตัวเราอ่ะแหละ

เอ่อ ว่าแต่ ลูกพี่ลูกน้องคนนั้น เขา มีพ่อแม่เป็นคาทอลิกหรือเปล่าจ้ะ ถ้าไม่ใช่ บางทีเขาอาจจะไม่ทราบ น้องอาจจะลองเตือน ๆเขาเบา ๆ ก็ได้นะ
เป็นคาทอลิกทั้งครอบครัวตั้งแต่สมัยรุ่นปู่ย่าเลยค่ะ
mumu

ศุกร์ ม.ค. 19, 2007 5:28 pm

หนูรู้สึกว่าตั้งแต่ทำตัวไม่ดี พระไม่คุ้มครองเลยค่ะ
มีแต่ความทุกข์ใจ ทั้งความผิดบาปที่ตัวเองทำ
และที่ทำให้แม่เสียใจ รู้สึกว่าชีวิตเริ่มตกต่ำลงเรื่อย ๆ ..... คนอื่นอย่าเอาเยี่ยงอย่างนะคะ

สวดภาวนาขอโทษพระทุกวัน ก็เหมือนถูกปฏิเสธ...เหมือนตกนรกทั้งเป็นจริง ๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

ศุกร์ ม.ค. 19, 2007 6:53 pm

ผมรับรองได้ว่า พระเจ้ารักคุณนะครับ และทรงรอลูกคนเล็กกลับบ้านอยู่ทุกวัน  แต่ผลของความบาป มันคือสิ่งที่กั้นเราออกจากพระเจ้า จึงทำให้เราห่างเหินจากพระองค์น่ะครับ เหมือนพ่อแม่มายืนรอให้ลูกเข้าไปหา แต่บาปมันคอยเป็นโซ่ล่ามเอาไว้ สิ่งที่เป็นกุญแจไขปลดปล่อยเรากลับไปหาพระ คือการสำนึกผิด กลับใจ สารภาพบาป และไม่ทำบาปนั้นอีก

ผมอยากให้เราเข้าใจในเรื่องการแต่งงานไม่ถูกต้องแล้วไม่ได้รับศีลนะครับ

เพราะว่าหากเราไม่ได้แต่งงานให้ถูกต้อง การมีเพศสัมพันธุ์นั้น จะกลายเป็นการผิดประเวณี และการที่คุณไปแก้บาปรับศีลแล้ว แต่เดี๋ยวก็จะมีอะไรกันอีก ก็จะผิดซ้ำซากต่อเนื่อง พระศาสนจักรจึงมีกฎตรงนี้ออกมา เพื่อไม่สนับสนุนการทำบาปที่รู้ล่วงหน้าว่าจะมีการทำอีกอย่างแน่นอนเช่นนี้

ผมไม่ทราบว่าข้อจำกัดของการทำพิธีให้ถูกต้องของคุณนั้นมีอะไรบ้าง แต่ที่จริงแล้ว ศีลสมรส สามารถมีเพียง พิธีสวมแหวน และสามารถทำแบบเล็กๆโดยไม่ต้องมีแขกเข้าร่วม นอกจากพ่อแม่พยานได้ครับ  ผมเคยมีลูกทูนหัวคู่หนึ่ง พอล้างบาปเสร็จเขาอยากรับศีลสมรสให้ถูกต้อง ก็ไปแต่งแบบเล็กๆที่บ้านพ่อ มีแขกร่วมแค่4คน นอกจากคุณพ่อ กับเจ้าบ่าวเจ้าสาว ก็น่ารักดี แม้จะทำแค่นี้เจ้าสาวก็ปลื้มน้ำตาไหลครับ

ขอพระเจ้าอวยพรครับ
Joseph

ศุกร์ ม.ค. 19, 2007 7:30 pm

ถ้าเรารักกันก็ควรแต่งงานกันให้ถูกต้องเลย อย่างน้องโฮลี่ว่าแต่งงานเล็กๆ ก็ได้ไม่ต้องยุงยาก แต่งแบบง่ายๆ ปกติคนไทยเขาจะนิยมแต่งงานใหญ่โตเพื่อหน้าตา แต่ศาสนาคริสต์เราถ้ารักกันจริงก็ตแต่งงานกันได้แล้ว  แต่งงานมันง่ายๆ เหมือนน้องรับศีลล้างบาปแหละ เดินไปบอกพ่อขออบรมคู่แต่งงานแล้วก็แต่งงานก็เลยดีกว่าไปทำบาปล่วงประเวณี แต่งานแบบคริสต์ง่ายๆ ไม่ยุ้งยากเลย บางทีมโนภาพเราอาจมองว่าการแต่งงานมันเป็นเรื่องใหญ่โตสิ้นเปลืองที่จริงมันง่ายกว่าศีลล้างบาปด้วยซ้ำเพราะศีลล้างบาปต้องเรียนคำสอนเป็นปีจึงจะรับศีลได้แต่นี้แค่อบรมคู่แต่งงานไม่กี่อาทิตย์เดี๋ยวก็ได้รับแล้วครับ ถ้าน้องแก้บาปแล้วน้องก็ต้องกลับไปทำอีกมันก็รับศีลไม่ได้อยู่แล้วทางที่ดีแต่งงานกันเลยดีกว่าครับ :smiley: ช้าสุดอยากให้เป็น 14 กุมภาพันธ์ พี่คิดว่าใครจะว่ายังไงชั่งเขาถ้าน้องรักเขาจริงแล้วผู้ชายคนนี้จริงใจให้เราอย่างแท้จริงโดยไม่ได้คิดว่าจะลองกินอยู่กับน้องเล่นๆ เฉยๆก็น่าจะแต่งงานกันได้แล้ว :smiley:
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ ศุกร์ ม.ค. 19, 2007 8:01 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Joseph

ศุกร์ ม.ค. 19, 2007 8:35 pm

นึกขึ้นได้พี่คิดว่าน้องกับลูกพี่ลูกน้องของน้องน้าจะไปคุยกับคุณพ่อแล้วแต่งงานพร้อมกันเลยเขาเรียกว่าแต่งงานหมู่  ลองชวนเขาดู เพราะหลายครั้งก็เคยชวนหลายคนที่แต่งงานไม่ถูกต้องไปแต่งงานหมูแล้วคุณพ่อก็ทำพิธีให้แต่งานทีละหลายๆ คู่พร้อมกันหลายน่ายินดีมากครับ หลายคู่นั่งอยู่หน้าพระแทนเป็นแถวเลยเห็นแล้วน่ายินดีครับที่คนบาปกลับใจ ลองทำดูก็ได้จะได้มีเพื่อน :smiley:
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ ศุกร์ ม.ค. 19, 2007 8:41 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
boylife

ศุกร์ ม.ค. 19, 2007 10:15 pm

ในเมื่อรักกันแล้วก็ทำให้ถูกต้องตามธรรมเนียมของพระศาสนจักรครับ
จะได้ไม่เป็นที่ครหานินทาภายหลัง เพราะสังคมไทยยังอ่อนไหวต่อเรื่องพวกนี้
Jeab Agape
~@

ศุกร์ ม.ค. 19, 2007 11:16 pm

Joseph เขียน: นึกขึ้นได้พี่คิดว่าน้องกับลูกพี่ลูกน้องของน้องน้าจะไปคุยกับคุณพ่อแล้วแต่งงานพร้อมกันเลยเขาเรียกว่าแต่งงานหมู่  ลองชวนเขาดู เพราะหลายครั้งก็เคยชวนหลายคนที่แต่งงานไม่ถูกต้องไปแต่งงานหมูแล้วคุณพ่อก็ทำพิธีให้แต่งานทีละหลายๆ คู่พร้อมกันหลายน่ายินดีมากครับ หลายคู่นั่งอยู่หน้าพระแทนเป็นแถวเลยเห็นแล้วน่ายินดีครับที่คนบาปกลับใจ ลองทำดูก็ได้จะได้มีเพื่อน :smiley:
ความคิดยอดเยี่ยมเลย พี่แซฟ ถ้าจะให้เป็นแบบหมู่จริงๆ ต้องมีคู่ พี่แซฟ และคู่ของพี่จอมนางด้วย  ส่วนเจ๊ฟีมก็ปล่อยให้เกาะคานอยู่แถวๆพัทยากลาง 555
Jeab Agape
~@

ศุกร์ ม.ค. 19, 2007 11:21 pm

เห็นด้วยกับพี่ๆ ผู้เชี่ยวชาญที่ตอบไปแล้ว

เมื่อผิดแล้ว ก็ขอโทษพระ

พระคัมภีร์ กล่าวว่า

"ถ้าเราสารภาพบาปของเรา พระองค์ทรงซื่อสัตย์และเที่ยงธรรม ก็จะทรงโปรดยกบาปของเรา และจะทรงชำระเราให้พ้นจากการอธรรมทั้งสิ้น
ถ้าเรากล่าวว่าเราไม่ได้ทำบาป ก็เท่ากับเราทำให้พระองค์เป็นผู้ตรัสมุสา และพระดำรัสของพระองค์ก็ไม่ได้อยู่ในตัวเราเลย"
  (1ยอห์น1.9-10 )

เมื่อสารภาพ แล้วขอทำในสิ่งที่ถูกต้อง เพื่อจะได้ถวายเกียรติแด่พระเจ้า และเป็นพยานด้วยชีวิต
เมื่อมีลูกหลาน จะสอนพวกเขาได้สบายปาก

ขอพระเจ้าทรงอวยพร
~@

เสาร์ ม.ค. 20, 2007 10:00 am

Jeab Agape เขียน:
Joseph เขียน: นึกขึ้นได้พี่คิดว่าน้องกับลูกพี่ลูกน้องของน้องน้าจะไปคุยกับคุณพ่อแล้วแต่งงานพร้อมกันเลยเขาเรียกว่าแต่งงานหมู่  ลองชวนเขาดู เพราะหลายครั้งก็เคยชวนหลายคนที่แต่งงานไม่ถูกต้องไปแต่งงานหมูแล้วคุณพ่อก็ทำพิธีให้แต่งานทีละหลายๆ คู่พร้อมกันหลายน่ายินดีมากครับ หลายคู่นั่งอยู่หน้าพระแทนเป็นแถวเลยเห็นแล้วน่ายินดีครับที่คนบาปกลับใจ ลองทำดูก็ได้จะได้มีเพื่อน :smiley:
ความคิดยอดเยี่ยมเลย พี่แซฟ ถ้าจะให้เป็นแบบหมู่จริงๆ ต้องมีคู่ พี่แซฟ และคู่ของพี่จอมนางด้วย  ส่วนเจ๊ฟีมก็ปล่อยให้เกาะคานอยู่แถวๆพัทยากลาง 555

::018:: อ้าว....มาปล่อยอะไรแถวพัทยากลางหล่ะ กะให้อยู่เป็นเพื่อนพี่พีพี กะ เจ๊จิง อ่ะดิ (ส่งต่อ) เหอๆๆๆๆๆ  ::015::
Buddy

เสาร์ ม.ค. 20, 2007 2:37 pm

mumu เขียน: หนูรู้สึกว่าตั้งแต่ทำตัวไม่ดี พระไม่คุ้มครองเลยค่ะ
มีแต่ความทุกข์ใจ ทั้งความผิดบาปที่ตัวเองทำ
และที่ทำให้แม่เสียใจ รู้สึกว่าชีวิตเริ่มตกต่ำลงเรื่อย ๆ ..... คนอื่นอย่าเอาเยี่ยงอย่างนะคะ

สวดภาวนาขอโทษพระทุกวัน ก็เหมือนถูกปฏิเสธ...เหมือนตกนรกทั้งเป็นจริง ๆ
พระรักเราอย่างไม่มีเงื่อนไขนะคะ  ไม่ใช่ทำผิดแล้วไม่คุ้มครอง  แต่พระองค์พยายามอย่างสุดความสามารถที่จะช่วยเราให้รอด  แต่ข้อจำกัดคือ  เราไม่เปิดใจรับพระองค์แค่นั้นเอง  เรามัวแต่ดูความผิดจนเราไม่กล้ากลับไปหาพระองค์  เราไม่จำเป็นต้องเป็นคนดีก่อนที่เราจะไปคุยกับพระองค์นะคะ  ไปหาพระองค์ในสภาพที่บาปที่สุดนี่แหละ  ถึงแม้เราจะมองว่า  ตัวเองทำบาปหนัก  แต่พี่เชื่อว่า  เรามีข้อดีในตัวหลายอย่างที่คนอื่นไม่มี  และพระเป็นเจ้าก็เห็นสิ่งนี้ในตัวเรา .... 

เราทุกคนเป็นคนบาปนะจ้ะ  คนที่รับศีลได้  ไม่ได้หมายความว่า  จะเป็นคนดีไปกว่าคนที่รับศีลไม่ได้นะ  เราบาปเหมือนกันหมดนะจ้ะ  ขอให้เราอยู่กับพระ  คุยกับพระเรื่อยๆนะจ้ะ  ::001::

พระไม่เคยปฎิเสธใครนะคะ  เราคิดไปเองนะว่า  พระไม่สนใจเรา  ถ้าเรายังอ่อนแออยู่  ยังเลิกไม่ได้ ก็ขอให้เราอย่ามองที่บาปมากนัก  ให้มองที่ความรักของพระด้วยใจสุภาพ  ความรักของพระ  ไม่ใช่ตามใจเราทุกเรื่องนะคะ  แต่ความรักของพระคือ  การให้สิ่งที่ดีที่สุดกับเรา  เพื่อตัวเรา และเพื่อผู้อื่น

ตอนนี้ถ้ายังรับศีลไม่ได้  ยังแต่งงานอย่างถูกต้องไม่ได้  ก็อย่าเพิ่งหมดหวังนะคะ  อยากให้ดูที่ความรักของพระเป็นเจ้า  มากกว่าการลงโทษ  รับศีลไม่ได้  ก็ไม่ใช่ว่า  เราจะสัมผัสกับพระไม่ได้  เราจะรับพระเข้ามาในใจไม่ได้  การรับศีลมหาสนิทด้วยใจปรารถนาก็เป็นทางนึง  หรือการอ่านพระคัมภีร์  การรูปพระ  หรือการสวดสายประคำก็เป็นทางนึง  ตอนนี้ถ้าเราเสียใจ  ที่ทำให้แม่ไม่สบายใจ  อยากแนะนำให้สวดต่อแม่พระนะคะ  สวดสายประคำก็จะดีนะคะ  ถ้ามีเวลา  แม่พระรู้ถึงความอ่อนแอของเรา  และวันนึงจะมีทางออกค่ะ  ขอให้เราเอาพระเข้ามาในชีวิตให้มาก  แล้วทุกอย่างจะดีเอง  ::001::

ขอให้เราสุภาพกับพระเข้าไว้นะคะ  ผิดก็ยอมรับผิด  จริงใจกับพระ  พระยังไม่ให้เรารับศีล  ก็ยังไม่รับ  มันเป็นการแสดงความสุภาพอย่างนึงน่ะค่ะ

แล้วตอนนี้ชีวิตตกต่ำยังไงคะ  เพื่อนในบอร์ดพร้อมรับฟังปัญหานะคะ  ถึงแก้ไม่ได้  อย่างน้อยก็เป็นที่ระบายได้ค่ะ  ::001::
อันตน
~@

จันทร์ ม.ค. 22, 2007 7:45 am

อูยยย เจี๊ยบเอ๋ย เขาไม่เกาะคงเกาะคานแล้วรายนั้นอะ แกขึ้นไปนั่งบนเสลี่ยงบุษบกเรียบร้อยแล้ว รอแต่นางสนมกำนัลในมาแห่
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ ม.ค. 22, 2007 8:02 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
อันตน
~@

จันทร์ ม.ค. 22, 2007 8:01 am

ครับ พระเจ้ายังรักน้องอยู่เสมอครับ
ผมจะเล่าเรื่องของผมให้ฟังนะครับ เพราะบางทีที่บอกว่าแต่งเล็กๆ บางทีมันก็ไม่ง่ายอย่างที่ว่าเพราะอย่าลืมว่าก่อนแต่งต้องรับศีลอบรม หรือมีประกาศหน้าวัด(ถึงไม่ประกาศก็ต้องมีระยะเวลาที่รอให้คนเข้ามาทักท้วง) อันนั้นยังไม่เท่าไหร่แต่มันจะมีใบที่ยืนยันความเป็นโสดซึ่งต้องให้พ่อแม่หรือญาติสนิทเซ็นถ้าอีกฝ่ายไม่ใช่คาทอลิก ถ้าฝ่ายโน้นไม่ใช่คริสตังปัญหามันก็จะเกิดตรงว่าเขาจะยอมเอาไปให้ใครเซ็นหรือเปล่า เขาจะยอมแต่งหรือเปล่าแม้จะไม่เอิกเกริก ความรักของหนุ่มสาวอาจจะสะบั้นถ้าเอาคำว่าแต่งงาน ผู้ชายข้าวเปลือก ผู้หญิงข้าวสารโบราณก็ว่าไว้ งานนี้ผู้หญิงมีแต่เสียกับเสีย ถ้าเขาไม่ยอม

ของผมเอง เราต่างความเชื่อกันและกว่าจะกล่อมให้เขายอมไปรับศีลกล่าวได้ ก็เรียกกันว่าหืดขึ้นคอ ส่วนการเซ็นใบที่ว่าก็ต้องให้เพื่อนสนิทที่คบกันมานานกว่า10ปีของเขาเซ็นให้แทน ดีที่คุณพ่อท่านเข้าใจสถานการณ์ อันนี้แล้วแต่กรณีนะครับ อย่าเอากรณีของผมไปเป็นตัวเทียบว่าให้เพื่อนสนิทเซ็นได้ บางคนคิดว่าขอใบรับรองความเป็นโสดจากอำเภอมาแทนไม่ได้เหรอ คำตอบคือไม่ได้เพราะบางคนแต่งกันเป็นเรื่องเป็นราวแล้วก็ยังไม่ได้จดทะเบียนกันก็มี อย่างของผมแต่งกันสองรอบแล้ว(ทางเขาทีทางผมที)ก็ยังไม่ได้จดทะเบียนกันเลย

เพราะฉะนั้น การแต่งงานไม่ว่าจะเล็กหรือจะใหญ่มันเป็นเรื่องใหญ่ที่ต้องเอาชีวิตไปผูกไว้ อย่าลืมว่าพอพระผูกแล้วเราแก้ไม่ได้นะครับ

อย่าเพิ่งท้อใจไป ผมว่าถ้าเราสวด ถ้าเรายอมรับว่าเป็นคนบาปอย่างที่น้องกล้าบอกออกมาเองว่าเสียใจ พระหาทางออกให้เราแน่นอนครับ สวดสิครับ ผมเคยได้ยินและเคยเห็นว่าบางคนรอถึงสี่สิบปีกว่าจะได้รับศีล แต่ตลอดสี่สิบปีเขาไม่เคยทิ้งวัด ส่วนอีกคนที่เห็นเขาต้องรอจนกระทั่งลูกโตแล้วนั่นแหละ ถึงได้แก้บาปรับศีล เรียกว่าลูกได้รับศีลก่อนแม่ แต่เขาไม่เคยทิ้งวัด และการไม่ทิ้งวัดของเขาทำให้เขาได้รับความหอมหวานของชีวิต ลองคุยกับแฟน คุยกับคุณพ่อ คุยกับแม่ คุยกับพี่ๆน้องๆที่มีความศรัทธา ที่สำคัญ คุยกับพระ คุยกับแม่พระ คุยกับพระวิสุทธิวงศ์ ดูสิครับ ทางออกในชีวิตมีแน่

Lumen Chirsti
~@

จันทร์ ม.ค. 22, 2007 3:00 pm

อันตน เขียน:
อูยยย เจี๊ยบเอ๋ย เขาไม่เกาะคงเกาะคานแล้วรายนั้นอะ แกขึ้นไปนั่งบนเสลี่ยงบุษบกเรียบร้อยแล้ว รอแต่นางสนมกำนัลในมาแห่

: xemo017 : มันเลยคานไปแล้วเนอะพี่เนอะ ระดับสวยเว๊ยหน่ะต้องเสลี่ยงล้วนๆๆๆๆๆ ::018::
Batholomew
~@

จันทร์ ม.ค. 22, 2007 3:37 pm

:+: seraphim :+: เขียน:
Jeab Agape เขียน: ความคิดยอดเยี่ยมเลย พี่แซฟ ถ้าจะให้เป็นแบบหมู่จริงๆ ต้องมีคู่ พี่แซฟ และคู่ของพี่จอมนางด้วย  ส่วนเจ๊ฟีมก็ปล่อยให้เกาะคานอยู่แถวๆพัทยากลาง 555

: xemo017 : มันเลยคานไปแล้วเนอะพี่เนอะ ระดับสวยเว๊ยหน่ะต้องเสลี่ยงล้วนๆๆๆๆๆ ::018::
กัดตัวเองก็เป็นน่อ ::010::
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

จันทร์ ม.ค. 22, 2007 5:12 pm

วันนั้นเราก็ไปน่ะ  แต่ไปรอบ 5 โมงเย็น  ::010::
ได้เห็นดอกไม้ประดับในงานแทน
mumu

จันทร์ ม.ค. 22, 2007 7:29 pm

ทุกวันนี้หนูสวดสายประคำทุกวันเพื่อขอโทษพระค่ะ ไม่คิดว่าพระจะอภัยโทษให้
แต่ก็อยากทำอย่างน้อยก็สวดให้คนในครอบครัวให้เค้ามีความสุข
แต่ไม่รุ้ว่าพระจะได้ยินรึเปล่า เพราะเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา น้องชายถูกรถชน ตอนนี้นอนอยู่รพ.
นี่คงเป็นเพราะบาปที่หนูทำแน่ ๆ เลยค่ะ หนูสวดให้น้องชายทุกวัน ให้เค้ารอดพ้นอันตราย แต่ทำไม....
ส่วนเรื่องที่อยู่กับแฟนนั้น พ่อแม่ไม่รู้หรอกค่ะ คงหมดหนทางแล้วล่ะค่ะ
Jeab Agape
~@

จันทร์ ม.ค. 22, 2007 8:44 pm

mumu เขียน:   เพราะเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา น้องชายถูกรถชน ตอนนี้นอนอยู่รพ.
นี่คงเป็นเพราะบาปที่หนูทำแน่ ๆ เลยค่ะ หนูสวดให้น้องชายทุกวัน ให้เค้ารอดพ้นอันตราย แต่ทำไม....
ส่วนเรื่องที่อยู่กับแฟนนั้น พ่อแม่ไม่รู้หรอกค่ะ คงหมดหนทางแล้วล่ะค่ะ
1. ขอภาวนาให้น้องชาย ของคุณ ขอพระเจ้าทรงรักษาให้น้องหายไวๆ

2. อย่าคิดว่าพระเจ้าลงโทษที่น้อง เพราะตัวเองทำบาป เป็นความเข้าใจที่ไม่ถูกต้อง  พระเจ้าทรงอนุญาตให้เกิด ขอคุณวิงวอน อย่างจริงจัง

3. ส่วนอยู่กับแฟนพ่อ แม่ไม่รู้ คุณน่าจะค่อยๆบอก แม่ และขอโทษพ่อ แม่ และจัดการให้ถูกต้อง ทั้งหลักกฏหมายของบ้านเมือง และกฏของพระเจ้า เพื่อถวายเกียรติแด่พระองค์  ขอภาวนาให้ตัวเอง กล้าในสิ่งที่ควรกล้าเหล่านี้ ฮะ : emo010 :
Jeab Agape
~@

จันทร์ ม.ค. 22, 2007 8:46 pm

ห๋า ...ยังกะแห่นางแมวขอฝนเลย ฮะ  :grin: ::011::
~@

จันทร์ ม.ค. 22, 2007 8:49 pm

ห๋า ...ยังกะแห่นางแมวขอฝนเลย ฮะ  :grin: ::011::

::004:: เขาเรียกว่า แห่นางงามอ่อยหนุ่มย่ะ
ตอบกลับโพส