สวดภาวนาเพื่อ พระสังฆราชคายน์ เเสงพลอ่อน และ พ่อไพโรจน์ ที่เป็นมะเร็งด้วยครับ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
Joseph

จันทร์ มิ.ย. 25, 2007 12:51 am

เมื่อ 2 อาทิตย์ก่อนพี่ไปบวชพระสงฆ์ 2 องค์ที่สมุทรสาคร หลังจากนั้น พอมาถึงกรุงเทพฯ หลายคนก็ลงความเห็นว่าจะไปเยี่ยม พระสังฆราชคายน์ แห่ง สังฆณฑลท่าแร่ ซึ่งนอนป่วยอยู่ที่ รพ.เซนต์หลุยส์ ป้าสุภาคนจัดทัวร์แกบอกว่าเป็นมะเร็งที่ลำไส้ แล้วก็เป็นเบาหวานด้วย พอพี่เขาไปก็เห็นพระคุณเจ้านอนอยุ่บนเก้าอีเตียง พวกเราก็ได้เข้าไปเยี่ยม แล้วก็พูดคุยกับท่านระยะหนึ่งพร้อมให้กำลังใจท่าน ก็ชวนท่านว่าพวกเราจะไป ท่าแร่ เพราะบวชพระสงฆ์ในวันที่ 22 เดือนนี้ อยากให้ท่านไปเป็นประธาน ก่อนจากกันท่านก็อวยพรเรา

หลังจากนั้น เราก็ได้ลงไปอีก 2 ชั้นเพื่อไปเยี่ยมพ่ออีกองค์เป็นมะเร็งเหมือนกัน แต่เป็นขั้นที่ 3 แล้วเป็นที่ตับ พวกเราเลยลงไปเยียมกัน แต่หน้าห้องไม่ให้เข้า แต่ซิสเตอร์ฝรั่งคนหนึ่งให้เขาไปได้เดี๋ยวเดียว พวกเราเข้าไปคุณพ่อกำลังนอนหลับก็เข้าไปดูแล้วก็รีบๆ ออกมาห้องคุณพ่อเหม็นไปหมดทั้งห้องเลยด้วยยาฆ่าเชื่อ คุณพ่อชื่อคุณพ่อ ไพโรจน์ ส่วนนามสกุลพี่ลืมอีกแล้ว ใครที่เคยไปเยียมรู้ช่วยเติมให้ด้วยครับ หลังจากที่เข้าไปแล้วต้องรีบๆ ออกมา เด็กที่นั่งเฝ้าประตูเห็นเราไม่ได้เยียมอะไรมากก็เลยแนะนำว่าห้องข้างๆ พ่อวิทยา แก้วแหวน แขนใช้การไม่ได้พวกเราเลยเขาไป พ่อยิ้มแย้มแล้วพูดคุยกับพวกเราเป็นอย่างดี เห็นคุณพ่อยิ้มแย้มและพูดจาเป็นกันเองพวกเราก็ชื่นใจแล้ว คุณพ่อบอกว่าอาการของพ่ออีกสามวันก็จะออกจากห้องแล้ว ตอนนี้พี่เชื่อว่าคุณพ่อคงอาการดีขึ้นแล้วหรือไม่ก็คงหายแล้วกะมัง 

3 วันนี้พี่ไปบวชพระสงฆ์ 2 องค์ที่ สังฆมณฑท ท่าแร่ หนองแสง จังหวัดสกลนคร อัครสังฆราช หลุยส์ จำเนียร สันติสุขนิรันดร์ ก็ได้เป็นประธานในพิธีบวชนี้แทน พวกเราได้รับพรกันมากโดยเฉพาะพี่ ได้พระสงฆ์ปกศีรษะหลายองค์ เกินกว่าที่บวชเสียอีก หลังจากนั้นวันอาทิตย์เราก็ไปร่วมมิสซาที่สองคอน จังหวัดมุกดาหาร แล้วพี่ก็ได้พรจากบุญราศีทั้ง 7 จากนั้นก็เดินทางต่อไปที่ วัดไม้ซ่งแย้ ซี่งพี่ได้เดินทางไปหลายครั้งแต่ครั้งนี้วัดเขาทำใหม่สวยมาก แล้วก็มี่รูปแม่พระที่หน้าตาคลายๆ LL มากดูยังไงก็เหมือน เพราะบ้านเขาเป็นคนนำไปซ่อมแล้วนำมาส่ง วันนำมาส่งพี่ก็มาด้วย หลังจากนั้นพี่ก็มาเยี่ยมหลายครั้งแต่ครั้งนี้รู้สึกว่าวัดสวยมากหน้าวัดมีลายไทยเต็มไปหมดเพราะว่าเขาพึ่งทำใหม่

ยังไงก็สวดให้พวกคุณพ่อด้วยนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ จันทร์ มิ.ย. 25, 2007 6:26 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

จันทร์ มิ.ย. 25, 2007 5:31 pm

พี่โจ แล้วก็มี่รูปแม่พระที่หน้าตาคลายๆ LL มากดูยังไงก็เหมือน เพราะบ้านเขาเป็นคนนำไปซ่อมแล้วนำมาส่ง วันนำมาส่งพี่ก็มาด้วย หลังจากนั้นพี่ก็มาเยี่ยมหลายครั้งแต่ครั้งนี้รู้สึกว่าวัดสวยมากมีรวมลายไทยเต็มไปหมด

** มีด้วยเหรอแม่พระรุ่นนี้น่ะ พระพักตร์คล้ายๆเจ๊จิง

// อยากทราบว่า โรงพยาบาลเซนต์หลุยส์ นี่คล้ายๆโรงพยาบาลสงฆ์ของพุทธ ใช่ไหม :huh:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ มิ.ย. 25, 2007 5:44 pm

Jeab Agape เขียน: // อยากทราบว่า โรงพยาบาลเซนต์หลุยส์ นี่คล้ายๆโรงพยาบาลสงฆ์ของพุทธ ใช่ไหม :huh:
จะว่างั้นก็ได้ครับ เจี้ยบ

เพราะรู้สึก รพ.จะลดราคาค่าใช้จ่าย ให้กับนักบวช 50%
:+: seraphim :+:
~@

จันทร์ มิ.ย. 25, 2007 9:52 pm

พระคุณเจ้าคายน์ แสนพลอ่อน    คุณพ่อไพโรจน์ หอมจินดา
Jeab Agape
~@

จันทร์ มิ.ย. 25, 2007 10:39 pm

:+: seraphim :+: เขียน: พระคุณเจ้าคายน์ แสนพลอ่อน    คุณพ่อไพโรจน์ หอมจินดา
เจ๊ คณะของเจ๊ ก็มี คุณพ่อไพโรจน์ เหมือนกันใช่ไหม :grin:
pouleenas

อังคาร มิ.ย. 26, 2007 9:31 am

คุณพ่อไพโรจน์ หอมจินดา
ตอนนี้เป็นเจ้าอาวาสวัดอัครเทวดาราฟาแอล ปากน้ำ
คุณพ่อมีกำลังใจดีมากๆ เลยค่ะ
คุณพ่อมักขอบคุณทุกคนที่มาเยี่ยมคุณพ่อเสมอค่ะ
คุณพ่อบอกว่าพ่อทำมิสซาให้ทุกคนเสมอ
แม้ว่าคุณพ่ออาการค่อนข้างหนัก
แต่ทุกวันคุณพ่อต้องทำมิสซาด้วยตนเองในห้องพักของคุณพ่อ
จะมีเจ้าหน้าที่จัดเตรียมเครื่องถวายบูชาให้คุณพ่อทุกวัน
ขอคำภาวนาจากทุกคนเพื่อคุณพ่อด้วยนะคะ
ตอนนี้ที่วัดปากน้ำมีสวดพระเมตตาให้คุณพ่อ
ทุกวันอังคารและวันพฤหัสบดีค่ะ 18.30 น.
ขอคำภาวนาเป็นพิเศษสำหรับคุณพ่อด้วยค่ะ
มาช่วยกันวอนขออัศจรรย์จากพระเจ้ากันนะคะ

ขอเพื่อคุณพ่อของพวกลูกทุกคน
~@

อังคาร มิ.ย. 26, 2007 2:37 pm

Jeab Agape เขียน:
:+: seraphim :+: เขียน: พระคุณเจ้าคายน์ แสนพลอ่อน    คุณพ่อไพโรจน์ หอมจินดา
เจ๊ คณะของเจ๊ ก็มี คุณพ่อไพโรจน์ เหมือนกันใช่ไหม :grin:

::017:: คุณพ่อไพโรจน์ สมงาม
Jeab Agape
~@

อังคาร มิ.ย. 26, 2007 7:28 pm

:+: seraphim :+: เขียน:
Jeab Agape เขียน: เจ๊ คณะของเจ๊ ก็มี คุณพ่อไพโรจน์ เหมือนกันใช่ไหม :grin:
ได้ข่าวจาก พี่สาว ว่า ตอนแรกในคณะพระมหาไถ่ ก็คิดว่า เป็นพ่อไพโรจน์ สมงาม นะแหละ :cool:

ตอนหลัง มีคนโทรไปแก้ ข่าว ตอนนั้นเจ๊ อยู่บนดอย เดินตามพ่อตึ๋ง ต้อยๆ ไปจุ๊หมาน้อย ขึ้นดอย พ่อไพโรจน์ ที่ว่าเป็น ลุง พ่อตึ๋ง ใช่ปล่าว :wink:
~@

อังคาร มิ.ย. 26, 2007 9:34 pm

Jeab Agape เขียน: เจ๊ คณะของเจ๊ ก็มี คุณพ่อไพโรจน์ เหมือนกันใช่ไหม :grin:
ได้ข่าวจาก พี่สาว ว่า ตอนแรกในคณะพระมหาไถ่ ก็คิดว่า เป็นพ่อไพโรจน์ สมงาม นะแหละ :cool:

ตอนหลัง มีคนโทรไปแก้ ข่าว ตอนนั้นเจ๊ อยู่บนดอย เดินตามพ่อตึ๋ง ต้อยๆ ไปจุ๊หมาน้อย ขึ้นดอย พ่อไพโรจน์ ที่ว่าเป็น ลุง พ่อตึ๋ง ใช่ปล่าว :wink:

:huh: ลุงพ่อตึ๋งไหน ถ้าติ๋งมหาไถ่ไม่ใช่จ้า แล้วใครปล่อยข่าวว่าพ่อไพโรจน์ มหาไถ่อ่ะ สมาชิกเขายิ่งน้อยๆ อยู่นิ ได้ข่าวอะไรมาขอให้ชัวร์กันหน่อยนะคับ
Jeab Agape
~@

พุธ มิ.ย. 27, 2007 4:07 am

:huh: ลุงพ่อตึ๋งไหน ถ้าติ๋งมหาไถ่ไม่ใช่จ้า แล้วใครปล่อยข่าวว่าพ่อไพโรจน์ มหาไถ่อ่ะ สมาชิกเขายิ่งน้อยๆ อยู่นิ ได้ข่าวอะไรมาขอให้ชัวร์กันหน่อยนะคับ
พ่อตึ๋ง ไม่ใช่ลุง พ่อบวชใหม่ จบจาก ฟิลิปปินส์ ไปฝึกงาน 4 เดือน ที่ดอย : emo038 : ตอนที่เจ๊หนูขึ้นไป ก็ตามพ่อตึ๋งต้อยๆไปมิสซาที่หมู่บ้าน : emo045 : ส่วนพ่อเจ้าของดอย ไปคนละทิศ ที่ลำบากกว่า 555 : xemo026 :

พวกพระมหาไถ่เองแหละปล่อยข่าว แล้วทีหลังก็แก้ข่าวไง

เจ๊ลองไปเช็คข่าวดู ว่าพ่อใหม่องค์ไหน เป็นหลานพ่อไพโรจน์ ของเจ๊บ้าง :cool:
~@

พุธ มิ.ย. 27, 2007 11:47 am

พ่อตึ๋ง ไม่ใช่ลุง พ่อบวชใหม่ จบจาก ฟิลิปปินส์ ไปฝึกงาน 4 เดือน ที่ดอย : emo038 : ตอนที่เจ๊หนูขึ้นไป ก็ตามพ่อตึ๋งต้อยๆไปมิสซาที่หมู่บ้าน : emo045 : ส่วนพ่อเจ้าของดอย ไปคนละทิศ ที่ลำบากกว่า 555 : xemo026 :

พวกพระมหาไถ่เองแหละปล่อยข่าว แล้วทีหลังก็แก้ข่าวไง

เจ๊ลองไปเช็คข่าวดู ว่าพ่อใหม่องค์ไหน เป็นหลานพ่อไพโรจน์ ของเจ๊บ้าง :cool:

::011:: รู้ถึงวงใน ถามพ่อแฮรี่ได้เลยงับ ไม่น่ามีนะพ่อใหม่ที่เป็นหลานพ่อไพโรจน์
Dis volentibus

พุธ มิ.ย. 27, 2007 12:23 pm

ยศิโยน:ผู้ยำเกรงพระเจ้า เขียน:
Jeab Agape เขียน: // อยากทราบว่า โรงพยาบาลเซนต์หลุยส์ นี่คล้ายๆโรงพยาบาลสงฆ์ของพุทธ ใช่ไหม :huh:
จะว่างั้นก็ได้ครับ เจี้ยบ

เพราะรู้สึก รพ.จะลดราคาค่าใช้จ่าย ให้กับนักบวช 50%

ไม่ใช่ฟรีเหรอพี่ :huh:
Andreas
~@
ติดต่อ:

พุธ มิ.ย. 27, 2007 3:12 pm

ผมได้ข่าวว่า มีคุณพ่อป่วยหนักอีกท่านหนึ่ง รักษาตัวอยู่ที่โรงพยาบาลเซนต์หลุยส์ คือ คุณพ่อสมพร อุปพงษ์ ท่านเป็นอธิการบ้านเณรแสงธรรมคนที่แล้ว ผมไม่แน่ใจว่าท่านเป็นอะไรที่ปอด แต่เป็นโรคที่ร้ายแรงมาก บางคนบอกว่าอาการน่าเป็นห่วงกว่าคุณพ่อไพโรจน์เสียอีก ใครที่ไปที่โรงพยาบาลเซนต์หลุยส์ช่วยหารายละเอียดด้วยครับ ข้อมูลจะได้ไม่ผิดพลาด
~@

พุธ มิ.ย. 27, 2007 4:00 pm

Andreas เขียน: ผมได้ข่าวว่า มีคุณพ่อป่วยหนักอีกท่านหนึ่ง รักษาตัวอยู่ที่โรงพยาบาลเซนต์หลุยส์ คือ คุณพ่อสมพร อุปพงษ์ ท่านเป็นอธิการบ้านเณรแสงธรรมคนที่แล้ว ผมไม่แน่ใจว่าท่านเป็นอะไรที่ปอด แต่เป็นโรคที่ร้ายแรงมาก บางคนบอกว่าอาการน่าเป็นห่วงกว่าคุณพ่อไพโรจน์เสียอีก ใครที่ไปที่โรงพยาบาลเซนต์หลุยส์ช่วยหารายละเอียดด้วยครับ ข้อมูลจะได้ไม่ผิดพลาด

::007:: อ่ะ... ชัวร์เปล่าคะ เพราะพ่อสมพร อุปพงษ์ เป็นญาติพ่อจั่วคะ จะได้แจ้งให้พ่อทราบ
Andreas
~@
ติดต่อ:

พุธ มิ.ย. 27, 2007 4:28 pm

Andreas เขียน: ผมได้ข่าวว่า มีคุณพ่อป่วยหนักอีกท่านหนึ่ง รักษาตัวอยู่ที่โรงพยาบาลเซนต์หลุยส์ คือ คุณพ่อสมพร อุปพงษ์ ท่านเป็นอธิการบ้านเณรแสงธรรมคนที่แล้ว ผมไม่แน่ใจว่าท่านเป็นอะไรที่ปอด แต่เป็นโรคที่ร้ายแรงมาก บางคนบอกว่าอาการน่าเป็นห่วงกว่าคุณพ่อไพโรจน์เสียอีก ใครที่ไปที่โรงพยาบาลเซนต์หลุยส์ช่วยหารายละเอียดด้วยครับ ข้อมูลจะได้ไม่ผิดพลาด

::007:: อ่ะ... ชัวร์เปล่าคะ เพราะพ่อสมพร อุปพงษ์ เป็นญาติพ่อจั่วคะ จะได้แจ้งให้พ่อทราบ
ลองโทรเช็คดูสิครับ ผมก็ไม่แน่ใจ ได้ยินคนเค้าพูดมา
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 28, 2007 9:38 pm

::002:: อัพเดทล่าสุดคะ ขอคำภาวนาด้วย และเป็นพิเศษสำหรับคุณพ่อไพโรจน์ หอมจินดา คะ

คุณพ่อสมศักดิ์ ธิราศักดิ์ เป็นเกี่ยวกับไตคะ

คุณพ่อสมพร อุปพงศ์ เป็นเกี่ยวกับปอด อาการ 50/50 หมอบอกว่าได้แค่ไหนแค่นั้น

ส่วนคุณพ่อไพโรจน์ หอมจินดา ไม่น่าเกินเร็ววันนี้คะ (จริงๆ หมอระบุวันมา แต่ไม่ควรพูดคะ)  ::009::
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ มิ.ย. 29, 2007 9:44 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Big_TC29

พฤหัสฯ. มิ.ย. 28, 2007 10:07 pm

เดวจะช่วยสวดให้อีกแรงครับ
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 28, 2007 10:35 pm

:+: seraphim :+: เขียน: ::002:: อัพเดทล่าสุดคะ ขอคำภาวนาด้วย และเป็นพิเศษสำหรับคุณพ่อไพโรจน์ หอมจินดา คะ

คุณพ่อสมศักดิ์ พลาศักดิ์ เป็นเกี่ยวกับไตคะ

คุณพ่อสมพร อุปพงศ์ เป็นเกี่ยวกับปอด อาการ 50/50 หมอบอกว่าได้แค่ไหนแค่นั้น

ส่วนคุณพ่อไพโรจน์ หอมจินดา ไม่น่าเกินเร็ววันนี้คะ (จริงๆ หมอระบุวันมา แต่ไม่ควรพูดคะ)  ::009::
พี่ฟิมครับ พ่อสมศักดิ์ ธิราศักดิ์ครับ (หรือถ้ามีพ่อสมศักดิ์ พลาศักดิ์ จริง ๆ ก็ต้องขออภัยด้วยครับ) ญาติพี่แมนครับ

เมื่อกี๊ พี่สาวพี่แมนโทรมาบอกว่า พ่อสมศักดิ์ ช๊อคครับ เนื่องจากไตวาย

ช่วย ๆ กันสวดด้วยนะครับ ::005::
Prod Pran
Defender of lawS

พฤหัสฯ. มิ.ย. 28, 2007 10:42 pm

ข้าแด่พระเจ้า ตรีเอกภาพ พระองค์ทรงเป็นแพทย์ประเสริฐ์ กางเขนคือฤทธิ์เดชของพระองค์

พระเจ้าข้า โปรดเมตตา รักษา ผู้รับใช้ที่รักของพระองค์ ทุกๆ องค์ ที่เจ็บป่วย

ลูกวิงวอนขอพระเมตตา พระเยซูเจ้า ทรงสัมผัสรักษา พระคุณเจ้าคายน์  คุณพ่อไพโรจน์ คุณพ่อสมศักดิ์ คุณพ่อสมพร ซึ่งขณะนี้เจ็บป่วย
โปรดเมตตา รักษา ทั้งกาย และจิตใจของทุกๆท่าน เพื่อสงฆ์ของพระองค์ จะได้ทำหน้าที่รับใช้พระองค์ต่อไป

ลูกวิงวอนด้วยความเชื่อ และวางใจทั้งหมด ในพระนามพระเยซูคริสต์ อาเมน
Jeab Agape
~@

ศุกร์ มิ.ย. 29, 2007 5:51 am

ครับอธิษฐาน ขอพระเมตตา จากพระเยซูคริสต์ ให้บ่อยๆ ฮะ :cheesy:
~@

ศุกร์ มิ.ย. 29, 2007 9:43 am

Batholomew เขียน:
:+: seraphim :+: เขียน: ::002:: อัพเดทล่าสุดคะ ขอคำภาวนาด้วย และเป็นพิเศษสำหรับคุณพ่อไพโรจน์ หอมจินดา คะ

คุณพ่อสมศักดิ์ พลาศักดิ์ เป็นเกี่ยวกับไตคะ

พี่ฟิมครับ พ่อสมศักดิ์ ธิราศักดิ์ครับ (หรือถ้ามีพ่อสมศักดิ์ พลาศักดิ์ จริง ๆ ก็ต้องขออภัยด้วยครับ) ญาติพี่แมนครับ

เมื่อกี๊ พี่สาวพี่แมนโทรมาบอกว่า พ่อสมศักดิ์ ช๊อคครับ เนื่องจากไตวาย

ช่วย ๆ กันสวดด้วยนะครับ ::005::

::001:: อาจจะ ธิราศักดิ์ คะ (ไปแก้นามสกุลให้ถูกต้องแล้วคะ) เพราะพี่ไม่ค่อยคุ้นกับคุณพ่อพื้นเมืองสังฆมณฑลกรุงเทพคะ อาการเดียวกันคิดว่าใช่นะคะ
Batholomew
~@

ศุกร์ มิ.ย. 29, 2007 12:24 pm

วันนี้พี่แมนกับผมไปเยี่ยมพ่อมาครับ มีป้ายติดหน้าห้อง ICU ว่าห้ามเยี่ยมคุณพ่อสมศักดิ์ ธิราศักดิ์และคุณพ่อสมพร อุปพงศ์ ครับ

แต่ว่าพี่แมนบอกกับพยาบาลว่าเป็นหลาน พยาบาลเลยให้เข้าไปเยี่ยมครับ (แต่ก็เข้าไปถึงเตียงไม่ได้)

อาการพ่อสมศักดิ์ดีขึ้นครับ ตอนนี้ยังใช้ไตเทียมในการรักษา และยังต้องให้ออกซิเจนช่วยหายใจอยู่ครับ

หายใจถี่ ๆ ครับ พยาบาลบอกว่า เพราะว่าก่อนหน้านั้น พ่อสมศักดิ์ท้องเสีย คงจะเพลีย ร่างกายขาดน้ำ แล้วอาการอื่น ๆ เลยกำเริบครับ ทำให้ไตวายไปเลย

ตอนนี้ก็นอนล้างไตอยู่ครับ แต่ดูท่าทางพ่อจะไม่อยากนอนเฉย ๆ เพราะเห็นนอนดิ้นไป-มาบนเตียงตลอดเลยครับ

และอาจจะต้องอยู่ที่ ICU อีก 2 วัน ถ้าอาการดีขึ้นแล้วจะให้เยี่ยมครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Batholomew เมื่อ เสาร์ มิ.ย. 30, 2007 1:17 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~@

ศุกร์ มิ.ย. 29, 2007 9:27 pm

รูปภาพ

เจ้าอาวาสวัดอัครเทวดาราฟาแอล ปากน้ำ เห็นว่าช่วงคุณพ่อเป็นเจ้าอาวาสได้ไม่กี่วัน ท่านล้มในมิสซาเลย ได้ข่าวว่าทางวัดเตรียมการแล้ว ยังไงขอคำภาวนาสำหรับคุณพ่อเป็นพิเศษด้วยนะคะ  ::002::

คุณพ่อสมศักดิ์ ธิราศักดิ์ ผู้ก่อตั้งคณะเซอร์ร่าในประเทศไทย

คุณพ่อสมพร อุปพงษ์ จิตตาธิการคณะเซอร์ร่าประเทศไทย

คุณพ่อไพโรจน์ หอมจินดา จิตตาธิการเซอร์ร่า เขต 140

คุณพ่อทั้ง 3 ท่านเป็นเซอร์ร่าหมดเลยนิ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ มิ.ย. 29, 2007 9:46 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

ศุกร์ มิ.ย. 29, 2007 10:30 pm

เจ้าอาวาสวัดอัครเทวดาราฟาแอล ปากน้ำ เห็นว่าช่วงคุณพ่อเป็นเจ้าอาวาสได้ไม่กี่วัน ท่านล้มในมิสซาเลย ได้ข่าวว่าทางวัดเตรียมการแล้ว ยังไงขอคำภาวนาสำหรับคุณพ่อเป็นพิเศษด้วยนะคะ  ::002::

คุณพ่อสมศักดิ์ ธิราศักดิ์ ผู้ก่อตั้งคณะเซอร์ร่าในประเทศไทย

คุณพ่อสมพร อุปพงษ์ จิตตาธิการคณะเซอร์ร่าประเทศไทย

คุณพ่อไพโรจน์ หอมจินดา จิตตาธิการเซอร์ร่า เขต 140

คุณพ่อทั้ง 3 ท่านเป็นเซอร์ร่าหมดเลยนิ
:cry: : xemo023 : เศร้าจังน๊ะ  พระเจ้าข้าโปรดเมตตา สงฆ์ของพระองค์ด้วยเทอญ : emo031 :

เออ ทำไม ไม่เฉลี่ยคณะนะ  : emo036 :
Batholomew
~@

เสาร์ มิ.ย. 30, 2007 1:18 am

Jeab Agape เขียน: เออ ทำไม ไม่เฉลี่ยคณะนะ  : emo036 :
เอาน่า น้ำพระทัยอ่ะเจี๊ยบ ::008::

ว่าแต่เซอร์ร่าคืออะไรอ่ะ :huh:
แก้ไขล่าสุดโดย Batholomew เมื่อ เสาร์ มิ.ย. 30, 2007 1:25 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Buddy

เสาร์ มิ.ย. 30, 2007 6:28 am

Batholomew เขียน:
Jeab Agape เขียน: เออ ทำไม ไม่เฉลี่ยคณะนะ  : emo036 :
เอาน่า น้ำพระทัยอ่ะเจี๊ยบ ::008::

ว่าแต่เซอร์ร่าคืออะไรอ่ะ :huh:
Serra Club ที่ส่งเสริมกระแสเรียกไง  เป็นองค์กรฆราวาสนะ 
Prod Pran

เสาร์ มิ.ย. 30, 2007 6:58 am

พ่อสมพร อุปพงษ์ เป็น ยังเป็นพ่ออธิการบ้านเณรใหญ่แสงธรรมใช่ไหมคะ
Andreas
~@
ติดต่อ:

เสาร์ มิ.ย. 30, 2007 8:41 am

Prod Pran เขียน:
พ่อสมพร อุปพงษ์ เป็น ยังเป็นพ่ออธิการบ้านเณรใหญ่แสงธรรมใช่ไหมคะ
ท่านหมดวาระพอดีครับ ตอนนี้เปลี่ยนอธิการท่านใหม่แล้วครับ
lovejesus(cap)

เสาร์ มิ.ย. 30, 2007 10:36 am

3 วันนี้พี่ไปบวชพระสงฆ์ 2 องค์ที่ สังฆมณฑท ท่าแร่ หนองแสง จังหวัดสกลนคร อัครสังฆราช หลุยส์ จำเนียร สันติสุขนิรันดร์ ก็ได้เป็นประธานในพิธีบวชนี้แทน พวกเราได้รับพรกันมากโดยเฉพาะพี่ ได้พระสงฆ์ปกศีรษะหลายองค์ เกินกว่าที่บวชเสียอีก หลังจากนั้นวันอาทิตย์เราก็ไปร่วมมิสซาที่สองคอน
พี่มางานบวชพระสงฆ์ท่าแร่ด้วยหรอคับ ผมก็ไปเหมือนกัน..... :grin:
~@

เสาร์ มิ.ย. 30, 2007 2:58 pm

:cry: : xemo023 : เศร้าจังน๊ะ  พระเจ้าข้าโปรดเมตตา สงฆ์ของพระองค์ด้วยเทอญ : emo031 :

เออ ทำไม ไม่เฉลี่ยคณะนะ  : emo036 :

::010:: เฉลี่ยคณะ :huh:  คณะไหนดีหล่ะน้องเจี๊ยบ ส่วนใหญ่คุณพ่อพื้นเมืองจะมีมากกว่าคณะนักบวชจ๊ะ
ตอบกลับโพส