เครียด กังวล สับสน

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
Earth-shakE

อังคาร มิ.ย. 12, 2007 9:24 am

ตอนนี้กำลังเครียดเรื่องเรียนอ่ะคะ ค่อนข้างจะสับสน มากๆเลย  : xemo023 : : xemo023 : : xemo023 :
ตอนนี้ตัดสินใจอะไรไม่ถูก คิดอะไรก็ไม่ออก เวลาก็เหลือน้อยลงทุกที
ได้แต่สวดภาวนา ให้พระช่วยในการตัดสินใจ

อยากให้พี่ๆช่วยภาวนาให้ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Earth-shakE เมื่อ อังคาร มิ.ย. 12, 2007 10:28 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
อันตน
~@

อังคาร มิ.ย. 12, 2007 11:40 am

จน เครียด อธิษฐาน ::017::
Batholomew
~@

อังคาร มิ.ย. 12, 2007 11:42 am

ได้ครับ จะสวดเผื่อนะครับ
คัธริน

พุธ มิ.ย. 13, 2007 4:14 pm

ขอเอาใจช่วยให้สามารถผ่านพ้นช่วงนี้ให้ได้ค่ะ  ::017::
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nat

พุธ มิ.ย. 13, 2007 5:27 pm

ทำจิตให้สงบสิครับค้นหาว่าอะไรเป็นสาเหตุทำให้ใจไม่สงบแล้วค่อยๆแก้วปัญหากันต่อไปอะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ ศุกร์ มิ.ย. 15, 2007 4:05 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
นายใหญ่
ติดต่อ:

เสาร์ มิ.ย. 23, 2007 3:41 pm

ยิ่งเครียด ยิ่งสับสน ก็ยิ่งว้าวุ่น
จะทำไม่ถูกสักกะอย่าง

เอ... แล้วจะทำอย่างไรดี เมื่อชีวิตเป็นอย่างนี้

ไม่อยากครับ..
1. อย่าไปทำอะไรเลยครับ อยูเฉยๆ
อยุ่จนความสับสน จนกว่าความสับสนจะสงบลงมาเอง
เหมือน ฟ้าหลังฝนไงครับ.. แม้ฝนจะตกหนักมากเพียงใด
หลังฝนตก ฟ้าแจ้งสว่างเชียว

ชีวิตเราก็เช่นกัน จะมีความสงบเกิดขึ้นมาเอง
ไม่ต้องไปหาอุปกรณ์ใดๆ มาเสริม หรอกครับ...

ทุกอย่างต้องเริ่มที่ตัวเอง...
และไว้ใจในพระด้วยนะครับ... คิดเสมอว่า พระไม่ทิ้งเราแน่นอน
พักใจ

อาทิตย์ มิ.ย. 24, 2007 7:23 pm

ชอบข้อความของคุณนายใหญ่มาก เป็นข้อความที่ให้กำลังใจดีมากและเผอิญโดนใจตัวเอง อยากบอกว่าในช่วงชีวิตของคนเรามีเรื่องอีกมากมายที่ต้องพบ
เจอยิ่งเรามีอายุมากขึ้นเราก็จะมีความสับสน กังวลใจเพราะมีปัญหาหลากหลายเข้ามาในชีวิตเรา ทุกคนต้องผ่านขั้นตอนแห่งการทดสอบมากมายขอให้เข็มแข็งและอดทนและอย่าหมดหวังถ้าเราทำไม่สำเร็จ การสวดขอพระเป็นวิธีที่ช่วยเราในเรื่องของจิตใจเพราะเรายังมีพระองค์อยู่กับเราตลอดเวลา อยากให้คิดแบบน้แล้วความกังวลจะค่อย ๆ หมดไป ตอนนี้ตัวเองก็กำลังเจอปัญหาและอุปสรรคในชีวิตอยู่ ยังไม่มีอาชีพที่แน่นอน เพราะเพิ่งจะออกงานมาได้ 6 เดือน
แถมยังมีหนี้สินอีกมากมายต้องจ่ายทุกเดือน อยากบอกว่าช่วงชีวิตตอนนี้เครียดมากสวดภาวนาตลอดเวลาแต่ก็ต้องดิ้นรนหาหนทางทำมาหากินด้วยเหมือนกันไม่ใช่สวดภาวนาอย่างเดียว คิดเสมอว่าถ้ามีเรามีความเข้มแข็งในความเชื่อเราจะผ่านตรงจุดท่ยากลำบากนี้ไปได้ อย่าหมดหวังนะคะเราจะช่วยกันสวดภาวนาและอย่าลืมสวดภาวนาให้พี่บ้าง
~*Little`Child*~
~@

อังคาร ก.ค. 03, 2007 1:02 am

ขอจงพักผิง...พักผ่อน สงบสุข

"หากผู้ใดเหนื่อยล้า อ่อนแอ จงมาหาเรา

เราจะบรรเทาให้ท่าน" พระองค์ได้บอกไว้...

หลับตา นึกถึงพระองค์...

และวางใจในพระองค์เถอะคะ ลูกของพระองค์...

พระองค์ย่อมเป็นแสงนำทาง 

พ่อไม่เคยทิ้งเรานะคะ เชื่อสิ ::014::
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

อังคาร ก.ค. 03, 2007 1:38 am

พักใจ เขียน: ชอบข้อความของคุณนายใหญ่มาก

อ่านแล้วนึกว่าพูดถึง หม่อมแม่ หรือ อาเจ๊ใหญ่ที่ไหนซะอีก
คุณนายใหญ่....  เคะ เคะ  : xemo016 :
saranu1

อังคาร ก.ค. 03, 2007 6:42 am

นายใหญ่ เขียน: ยิ่งเครียด ยิ่งสับสน ก็ยิ่งว้าวุ่น
จะทำไม่ถูกสักกะอย่าง

เอ... แล้วจะทำอย่างไรดี เมื่อชีวิตเป็นอย่างนี้

ไม่อยากครับ..
1. อย่าไปทำอะไรเลยครับ อยูเฉยๆ
อยุ่จนความสับสน จนกว่าความสับสนจะสงบลงมาเอง
เหมือน ฟ้าหลังฝนไงครับ.. แม้ฝนจะตกหนักมากเพียงใด
หลังฝนตก ฟ้าแจ้งสว่างเชียว

ชีวิตเราก็เช่นกัน จะมีความสงบเกิดขึ้นมาเอง
ไม่ต้องไปหาอุปกรณ์ใดๆ มาเสริม หรอกครับ...

ทุกอย่างต้องเริ่มที่ตัวเอง...
และไว้ใจในพระด้วยนะครับ... คิดเสมอว่า พระไม่ทิ้งเราแน่นอน
ข้อความนายใหญ่กินใจมากมากเลยน่ะค่ะ ตอนนี้ก้อกำลังเป็นอย่างนี้เหมือนกัน จิงจิงตัวเองก้อพยายามทำแบบนั้นอยู่น่ะค่ะ ทำจิตให้สงบค่อยค่อยคิด แต่บางทีมันรุ่มเร้ามากจนเราจะทนไม่ไหวน่ะค่ะ  รู้สึกเหนื่อยน่ะค่ะ พยายามที่จะสวดภาวนาทุกวัน ไว้ใจในพระ คิดก้อคิดว่าพระไม่ทิ้งเรา
ตอบกลับโพส