ด่วน!!ขอคำภาวนาเเด่"พ่อเขียว" คุณพ่อ ไพศาล อานามวัฒน์ ด้วยค่ะ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
Dis volentibus

อาทิตย์ ก.ย. 02, 2007 7:31 pm

เห็นโลกเป็นสีเขียว ความหวังก็เพิ่มพูนมากขึ้น เเละมากขึ้น อาศัยความรัก การภาวนา เเละพระเมตตาของพระเป็นเจ้า :grin:
Prod Pran
Defender of lawS

อาทิตย์ ก.ย. 02, 2007 8:50 pm

~KaThaRoS~ เขียน: รายงานอาการพ่อเขียววันนี้ค่ะ 2ก.ย.
ความดันโลหิต 113/80
ชีพจรหัวใจ 88/ช.ม.ค่ะ
วันนี้อาการดีขึ้นกว่าวันก่อนมากๆเลยค่ะ แต่ร่างการก็ยังไม่ตอบสนอง
สมองข้างที่ผ่าก็บวมลดลง หน้าตาพ่อก็เปล่งปรั่ง ขางผ่องเป็นยองใยค่ะ เป็นรัศมีของผู้มีบุญ

นู๋รี่ มีเรียม เชสกา
ป.ล. ขอบคุณพี่น้องทุกท่านที่ได้ติดตามข่าวพ่อเป็นระยะนะค่ะ
แล้วถ้ามีอะไรคืบหน้าจะมารายงานตลอดนะค่ะ พี่น้องทั้งหลาย....
ขอบคุณค่ะ น้องรี่ ที่ช่วยเขียนรายงาน วันนี้หลังเลิกโบสถ์ พี่พีพี บึ่งไปจาก สะพานใหม่ดอนเมือง ไปถึง ดุ่มขึ้นตึก ผิด กดไปชั้นหก เจอห้องอภิบาล ห้องอบรม ทำนองนั้น เลยลงมาตั้งหลัก ที่ประชาสัมพันธ์ ใหม่ ก้าวไปถาม ทางปชพ. ตอนแรกไม่ถามเพราะกลัวความจริงที่ไม่อยากฟัง ในที่สุดถาม

แล้วรีบขึ้นไป แล้วมีคนตามหลังมาอีกกระพรวน แต่เข้าเยี่ยมไม่ได้ เพราะว่ากำลังเช็ดตัว วันนี้เช็ดตัว ล้างแผล บ่าย 2 โมง (เมื่อก่อน 3 โมง น้องที่เฝ้าว่า )
โห การเช็ดตัว เป็นชั่วโมง ญาติมิตร หลายกลุ่ม อำลาไปช้อปปิ้ง หรือทำธุระก่อน  พี่พีพี อยู่ นั่งดู ซีดี เกี่ยวกับพ่อ และ ดูรูปเก่าๆ ของพ่อ หิวๆ ก็ช่วยกินผลไม้ ของคนเฝ้า 555 ( น่าเกลียดจัง ) :smiley: จนได้เวลาเยี่ยม พี่พีพี ก็เข้าไปเยี่ยมผ่านกระจก ยืนภาวนา น้ำตาไหลพราก มากกว่าครั้งก่อน มองไปที่พ่อ
ก็เหมือนคนนอนหลับ ระบบหายใจปกติ ( ขึ้น พุงกระเพื่อม ขึ้นลง ) แล้วอำลา พ่อ ( ออกมาเช็ดน้ำตา และสั่งขี้มูก :grin: ) อ้อ พ่อเขียว ยังหล่อเหลา
เหมือนเดิม อิอิ

ปล.เห็นว่าพ่อคมกฤต ก็ป่วย เหมือนกันหลังจากกลับกันมาจากบาหลี
ขอเราภาวนา กันต่อไป
แก้ไขล่าสุดโดย Prod Pran เมื่อ อาทิตย์ ก.ย. 02, 2007 8:59 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
:+: seraphim :+:
~@

อาทิตย์ ก.ย. 02, 2007 9:30 pm

:kiss: ขอบคุณจ๊ะนู๋รี่  พิราบขาวนิวมานา
La Gioia

จันทร์ ก.ย. 03, 2007 2:02 pm

ขอร่วมสวดให้พ่อเขียวอีกคนค่ะ ไม่อยากให้พระศาสนจักรต้องสูญเสียนายชุมพาบาลที่แสนดีไปอีกคน

ขอพระองค์โปรดเมตตาข้าฯรับใช้ของพระองค์ด้วยเทอญ  :cry:
ภาพประจำตัวสมาชิก
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ย. 03, 2007 8:10 pm

อาการพ่อเขียววันนี้นะค่ะ
ชีพจร 82/ช.ม. ความดันโลหิต 115/80 ซึ่งปกติดีค่ะ
หมอสั่งให้ยาเพิ่มความดันโลหิตค่ะ
ตอนนี้พ่อมีอาการติดเชื้อที่ไตค่ะ...ทำให้ปัสสาวะเป็นสีชมพูค่ะ
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ย. 03, 2007 8:11 pm

:+: seraphim :+: เขียน: :kiss: ขอบคุณจ๊ะนู๋รี่   พิราบขาวนิวมานา
มิเป็นไรเจ้าค่ะ เพื่อให้พี่ๆเพื่อนๆทุกคนได้รับทราบข่าวอาการพ่อเขียวให้ทั่วกันและร่วมสวดภาวนาเพื่อพ่อค่ะ...
Jeab Agape
~@

จันทร์ ก.ย. 03, 2007 8:24 pm

~KaThaRoS~ เขียน: อาการพ่อเขียววันนี้นะค่ะ
ชีพจร 82/ช.ม. ความดันโลหิต 115/80 ซึ่งปกติดีค่ะ
หมอสั่งให้ยาเพิ่มความดันโลหิตค่ะ
ตอนนี้พ่อมีอาการติดเชื้อที่ไตค่ะ...ทำให้ปัสสาวะเป็นสีชมพูค่ะ
ขอบคุณ ฮะ เจ๊รี่ ที่เป็น CNN ประจำนิวมานา มีแต่เรื่อง ขาดภาพ อิอิ :afro: ขอพระเจ้าทรงตอบแทนความดี ให้เจ๊มีสุขภาพสมบูรณ์ แข็งแรง
ปลอดโรค มีปัญญา และทรัพย์ ฮะ

อาการติดเชื้อ ปัสสาวะแค่สีชมพู รักษาไม่ยาก เพราะขนาดสีแดง หรือเลือด ออกมาก็ยังรักษาหาย อย่างฉับพลัน :kiss:

พระเจ้าข้าโปรดเมตตา คุณพ่อด้วยเทอญ

จันทร์ ก.ย. 03, 2007 8:37 pm

~KaThaRoS~ เขียน: อาการพ่อเขียววันนี้นะค่ะ
โอ้ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย :cry:
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ย. 03, 2007 8:51 pm

Jeab Agape เขียน:
ขอบคุณ ฮะ เจ๊รี่ ที่เป็น CNN ประจำนิวมานา มีแต่เรื่อง ขาดภาพ อิอิ :afro: ขอพระเจ้าทรงตอบแทนความดี ให้เจ๊มีสุขภาพสมบูรณ์ แข็งแรง
ปลอดโรค มีปัญญา และทรัพย์ ฮะ

อาการติดเชื้อ ปัสสาวะแค่สีชมพู รักษาไม่ยาก เพราะขนาดสีแดง หรือเลือด ออกมาก็ยังรักษาหาย อย่างฉับพลัน :kiss:

พระเจ้าข้าโปรดเมตตา คุณพ่อด้วยเทอญ

ที่ร.พ.ห้ามถ่ายรูปค่ะ...ถ้าถ่ายได้ก็จะเก็ยมาฝากแล้วว...
King Zadin
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ย. 03, 2007 9:41 pm

ข้าแต่พระเยซูเจ้า พระทรงเป็นแพทย์ที่ยิ่งใหญ่ ทรงเป็นจากความตาย ทรงให้ผู้ตาบอดกลับมองเห็น ผู้ที่ตายแล้วกลับฟื้นคืน ผู้เจ็บป่วยได้รับการรักษา  โปรดประทานสารธารแห่งพระเมตตาไม่มีสิ้นสุดมายังคุณพ่อด้วยเถิด
:+:Regina Pacis:+:
.
.

อังคาร ก.ย. 04, 2007 2:15 am

ขอพระเป็นเจ้าเมตตาข้ารับใช้ของพระองค์ด้วยเทอญ
ขอให้ทุกอย่างเป็นไปตามน้ำพระทัยพระองค์ อาแมน  :angel:
Batholomew
~@

อังคาร ก.ย. 04, 2007 10:46 am

ยังสวดสายประคำให้พ่อเขียวทุกคืนนะครับ :smiley:
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

อังคาร ก.ย. 04, 2007 4:24 pm

วันนี้อาการพ่อก็ยังคงทรงตัวค่ะ
ชีพจร 86
ความดันโลหิต 115/70 หมอยังให้ยาควบคุมความดันโลหิตอยู่ค่ะ...

วันนี้นู๋รี่กะเจนไปสวดทำวัตรเช้าให้พ่อมาค่ะ...เพราะเห็นพ่อไม่ได้สวดทำวัตรมาหลายวันแย้วววว..
และก็ไปร้องเพลงกรอกหูให้พ่อฟังค่ะ...หวังว่าพ่อคงจะสะดุ้งแล้วตื่นขึ้นมาตบหัวนุ๋รี่เพราะว่าร้องเพลงที่พ่อแต่งเพี๊ยน
ถ้าพ่ออยู่คงหัวเราะคิกคักน่าดูเลย เพราะพ่อเขียวท่านเป็นคนฮาๆขำๆ ชอบแซวคนนู้นคนนี้ไปทั่ว
ตอนนี้พ่อแซวนุ๋ไม่ได้แล้ว นุ๋เลยไปแซวพ่อที่ข้างกระจกทุกวันเยย...อิอิ..หุหุ
Prod Pran

อังคาร ก.ย. 04, 2007 5:22 pm

~KaThaRoS~ เขียน: วันนี้อาการพ่อก็ยังคงทรงตัวค่ะ
ชีพจร 86
ความดันโลหิต 115/70 หมอยังให้ยาควบคุมความดันโลหิตอยู่ค่ะ...
ขอบคุณมากค่ะ ที่ช่วย update ให้ทราบ จะได้ภาวนาวิงวอนต่อไปค่ะ :cheesy:
wardenship
ติดต่อ:

อังคาร ก.ย. 04, 2007 5:25 pm

ยังภาวนาให้เสมอครับ

ขอบคุณสำหรับการ updated นะครับ

อังคาร ก.ย. 04, 2007 8:46 pm

~KaThaRoS~ เขียน: วันนี้อาการพ่อก็ยังคงทรงตัวค่ะ
ชีพจร 86

วันนี้นู๋รี่กะเจนไปสวดทำวัตรเช้าให้พ่อมาค่ะ...เพราะเห็นพ่อไม่ได้สวดทำวัตรมาหลายวันแย้วววว..
และก็ไปร้องเพลงกรอกหูให้พ่อฟังค่ะ...หวังว่าพ่อคงจะสะดุ้งแล้วตื่นขึ้นมาตบหัวนุ๋รี่เพราะว่าร้องเพลงที่พ่อแต่งเพี๊ยน
ถ้าพ่ออยู่คงหัวเราะคิกคักน่าดูเลย เพราะพ่อเขียวท่านเป็นคนฮาๆขำๆ ชอบแซวคนนู้นคนนี้ไปทั่ว
ตอนนี้พ่อแซวนุ๋ไม่ได้แล้ว นุ๋เลยไปแซวพ่อที่ข้างกระจกทุกวันเยย...อิอิ..หุหุ
หนึ่งในการเเซวก็คือ บอกพ่อว่า ไม่ต้องให้หมอให้อาหารพ่อหรอก เพราะว่าพ่อสังเคราะห์เเสงเองได้ หิหิหิหิ (สีเขียว-คลอโรฟีล-สังเคราะห์เเสงได้)

ป.ล. พระวาจาของพระเจ้าในหนังสือทำวัตรวันอังคารเช้า ก็ช่างโดนใจเหลือเกินเจ้าค่ะ

บัดนี้ ถึงเวลาเเล้วที่จะต้องตื่นขึ้นจากความหลับ กลางคืนล่วงเลยไปมากเเล้ว กลางวันก็ใกล้จะมาถึง ดังนั้น เราจงละทิ้งกิจการของความมืดมนเสีย
เเล้วสวมเกราะของความสว่าง เราจงดำเนินชีวิตอย่างมีเกียรติเหมือนกับเวลากลางวัน (รม 13:11ข,12-13ก)
(เลยต้องเน้นประโยคเเรก "ถึงเวลาเเล้วที่จะต้องตื่นจากความหลับ")   

ป.ล. พ่อนอนกรนด้วยเเฮะ คิกคิก :grin:
แก้ไขล่าสุดโดย Ecclēsia เมื่อ อังคาร ก.ย. 04, 2007 10:33 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ScapeGoat

อังคาร ก.ย. 04, 2007 9:08 pm

May our pray is answered with our Lord greatest love and mercy.
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อังคาร ก.ย. 04, 2007 11:47 pm

~KaThaRoS~ เขียน:
ทราบว่าพ่อเขียว ชอบสีเขียวมาก 
ของใช้ทุกอย่างในบ้านจะเขียว  ไม่ว่าจะถ้วย แก้ว จาน ชาม
พ่อชอบใส่เสื้อยืดสีเขียว  พ่อเคยพูดให้สัตบุรุษฟังบ่อย ๆ ว่า
ถ้าพ่อเป้นอะไรไป  ให้ใส่ชุดเขียวนะ  ดำไม่เอา

แต่พอได้ยินว่าปัสสาวะเป็นสีชมพู  ได้ฟังแล้ว...
ถ้าไม่นึกถึงว่าพ่อกำลังป่วยหนัก....LL ฟังแล้วเหมือนคุณพ่อแอบหวานเล็กน้อย 
สีชมพูให้ความรู้สึกละมุนเชียว

ขอพระเจ้าทรงมอบสิ่งที่ดีที่สุด ตามน้ำพระทัยของพระองค์ ให้กับข้ารับใช้ของพระองค์เทอญ
Buddy

พุธ ก.ย. 05, 2007 12:36 am

Ecclesia เขียน: ป.ล. พ่อนอนกรนด้วยเเฮะ คิกคิก :grin:
::001:: 
ดีจัง  ::001::
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

พุธ ก.ย. 05, 2007 12:16 pm

~@Little lamb@~ เขียน:
ทราบว่าพ่อเขียว ชอบสีเขียวมาก 
ของใช้ทุกอย่างในบ้านจะเขียว  ไม่ว่าจะถ้วย แก้ว จาน ชาม
พ่อชอบใส่เสื้อยืดสีเขียว   พ่อเคยพูดให้สัตบุรุษฟังบ่อย ๆ ว่า
ถ้าพ่อเป้นอะไรไป  ให้ใส่ชุดเขียวนะ  ดำไม่เอา

แต่พอได้ยินว่าปัสสาวะเป็นสีชมพู   ได้ฟังแล้ว...
ถ้าไม่นึกถึงว่าพ่อกำลังป่วยหนัก....LL ฟังแล้วเหมือนคุณพ่อแอบหวานเล็กน้อย 
สีชมพูให้ความรู้สึกละมุนเชียว

ขอพระเจ้าทรงมอบสิ่งที่ดีที่สุด ตามน้ำพระทัยของพระองค์ ให้กับข้ารับใช้ของพระองค์เทอญ
555+  หลายคนก็พูดแบบนี้นะ คุณโฮลี่  ซาตาน บอกว่า อ้าวว พ่อเขียว ทำไมไม่ปัสสาวะเป็นสีเขียวอ่า  เป็นสีชมพู ก็ต้องชื่อว่าพ่อชมพูจิ
พ่อรี่ บอกวว่า  สีชมพุ...สีสวยดีนะ...แต่ละคน...จิตตกกันป่ะเนี่ยยย...555+
แต่สีสวยจิงๆง่ะ  แต่ตอนนี้เป็นสีส้มเข้มค่ะ....
ไว้ตอนเย็นเลิกเรียนนู๋รี่จาแหวะขึ้นไปดูแล้วมาอัพเดรตข่าวให้พี่น้องนะค่ะ
Jeab Agape
~@

พุธ ก.ย. 05, 2007 4:23 pm

555+  หลายคนก็พูดแบบนี้นะ คุณโฮลี่  ซาตาน บอกว่า อ้าวว พ่อเขียว ทำไมไม่ปัสสาวะเป็นสีเขียวอ่า  เป็นสีชมพู ก็ต้องชื่อว่าพ่อชมพูจิ
พ่อรี่ บอกวว่า  สีชมพุ...สีสวยดีนะ...แต่ละคน...จิตตกกันป่ะเนี่ยยย...555+
แต่สีสวยจิงๆง่ะ  แต่ตอนนี้เป็นสีส้มเข้มค่ะ....
ไว้ตอนเย็นเลิกเรียนนู๋รี่จาแหวะขึ้นไปดูแล้วมาอัพเดรตข่าวให้พี่น้องนะค่ะ
555 เรื่องฉี่พ่อเขียว เป็นประเด็นคุยกันแล้วเหรอ  ถ้าฉี่สีม่วงดิ เป็นปัญหา อิอิ :afro:

จะฉี่สีอะไร เราต้องภาวนา วิงวอนต่อไปคร้าบ :grin:
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พุธ ก.ย. 05, 2007 5:16 pm

ตอนแรก็ว่าจะแซวเรื่องฉี่เขียวเหมืแนหัน
แต่เกรงว่าจะไม่เหมาะสม  เหะ เหะ  เลยเตะไปเรื่องแซวอันดับ 2 แทน
Little Puppet

พุธ ก.ย. 05, 2007 9:28 pm

ร่วมภาวนาด้วยครับ..
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

พุธ ก.ย. 05, 2007 10:12 pm

อาการพ่อเขียววันนี้นะค่ะ
ชีพจร 81
ความดันโลหิต 120/70
ยังให้ยาควบคุมความดันค่ะ
สมองรับออกซิเจน 98 แต่ยังไม่รับรู้อะไรค่ะ..
...วันนี้หน้าตาพ่อขาวผ่องสดใส อิ่มเอิบ..อ้วน..เอ่ยไม่ใช่..หน้าอิ่มเอิบค่ะแต่ว่าตัวพ่อผอมลง พุงคงลดลงด้วยอ่ะค่ะ..
.. สภาพทั่วไปตอนนี้ปกติทุกอย่างแล้วค่ะ

เหลือเพียงอย่างเดียวคือ...พ่อหลับไม่ยอมตื่นซะที  พ่อเขียวขี้เซาจิงๆ
วันนี้พี่พยาบาลเปิดเพลงเดอะ อีเกิ้ล ให้พ่อฟัง นู๋รี่แอบเห็นขาพ่อกระดิกตามจังหวะเพลงอ่า
วันนี้มีพระสังฆราชไปเยี่ยมพ่อ 6องค์ค่ะ...ร่วมสวดให้พ่อกัน..
แก้ไขล่าสุดโดย ~KaThaRoS~ เมื่อ พุธ ก.ย. 05, 2007 10:18 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

พุธ ก.ย. 05, 2007 10:24 pm

~KaThaRoS~ เขียน: วันนี้พี่พยาบาลเปิดเพลงเดอะ อีเกิ้ล ให้พ่อฟัง นู๋รี่แอบเห็นขาพ่อกระดิกตามจังหวะเพลงอ่า
วันนี้มีพระสังฆราชไปเยี่ยมพ่อ 6องค์ค่ะ...ร่วมสวดให้พ่อกัน..
พ่อพยายามจะบอกว่า เปลี่ยนเพลงเฮ้ออออออ เบื่อเเย้ว หรือเปล่า? ๕๕๕ :grin:
(วันนี้มาเซอร์มารีที่อารามคาเเมลยังไปเยี่ยมเลย)

ป.ล. ทำไม่พ่อความดันดีกว่าพี่รี่อีก?
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

พุธ ก.ย. 05, 2007 10:28 pm

Ecclesia เขียน:

ป.ล. ทำไม่พ่อความดันดีกว่าพี่รี่อีก?
นั่นจิ ของพี่รี่ ชีพจร 120
ความดัน140/70 เออ พ่อดีกว่านู๋รี่อีกอ่ะ ก็คนมันป่วยนี่ค่ะ...เป็นโรคหัวใจกำเริบเลิฟ..เลิฟๆเบิร์ด....555+
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. ก.ย. 06, 2007 8:56 am

ดีใจด้วยที่พ่อเขียว ดี ขึ้น มาก และคงจะนอนพักผ่อน ในส่วนบกพร่องของร่างกาย พระเจ้ากำลัง ก่อร่าง สร้างท่านขึ้นมาใหม่ เพื่อจะได้ใช้ท่านอีกสัก 200 ปี

ผู้ศักดิ์สิทธิ์ ทั้งหลายได้ไปภาวนาให้แล้ว ....ส่วนบรรดาผู้เชื่อ ทั้งหลาย คือผู้ชอบธรรม พระเจ้าทรงฟัง และทำให้สัมฤทธิ์ผลตามที่ขอ อาเมน :cheesy:
Andreas
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ย. 06, 2007 6:43 pm

ถ้าผมยังทำงานกับคุณพ่อเขียว ผมคงไปเยี่ยมท่านทุกวัน แต่คุณพ่อคงไม่เฝ้าทั้งวัน ท่านคงจะไล่ให้ไปทำงาน เพราะยังมีงานด้านพิธีกรรมอีกมากมายที่ต้องทำ
ที่ผมทำได้เวลานี้ก็คือสวดภาวนาให้ท่าน ในเวลาที่สวดทำวัตรเช้า-เย็น และหลังจากรับศีล ผมเชื่อว่าพระเจ้าทรงฟังคำภาวนาของพวกเรา ถึงให้คุณพ่อยังอยู่กับพวกเราจนถึงวันนี้
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ย. 06, 2007 7:53 pm

อาการพ่อวันนี้นะค่ะ
ชีพจร 74
ความดันโลหิต 100/60
ต่ำหน่อยแต่ก็ยังอยู่ในระดับปกติค่ะ
อาการอื่นๆก็เหมือนเดิมค่ะ...

พฤหัสฯ. ก.ย. 06, 2007 8:47 pm

รูปภาพ

Domine Deus meus,
clamavi ad te,
et sanasti me.

ข้าเเต่พระยาเวห์พระเจ้าของข้าพเจ้า
ข้าพเจ้าร้องขอความช่วยเหลือจากพระองค์
พระองค์ก็ทรงเยียวยารักษาข้าพเจ้า

O Lord my God,
I cried unto thee,
and thou hast healed me.
ตอบกลับโพส