รวมกระทู้ เมื่อบูเป็นโรคจิต/ อยากฆ่าตัวตาย/ยังเหมือนเดิม/เบื่อ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
Maria Magdalena

จันทร์ ก.พ. 04, 2008 11:01 am

taiyo เขียน: บูครับ ขอถามหน่อยนะครับ เวลาพบเจอเรื่องบางเรื่องเนี่ย บูจะมีความรู้สึกที่แบบว่ารุนแรงในความสึกนึกคิด ทำให้รู้สึกเจ็บลึกๆในจิตใจ บ้างไหม เหมือนกับว่า โลกนี้ไม่น่าอยู่เอาซะเลย
บูเจ็บจนไม่รู้ว่าจะเจ็บยังไงแล้ว โลกนี้มันโหดร้ายกับบูมากเหลือเกิน
taiyo

จันทร์ ก.พ. 04, 2008 11:06 am

และขอถามว่า บูเคยพยายามทำให้ตัวเองมีความเย็นชาไม่แยแส โดยคิดว่ามันจะบรรเทาความเจ็บปวดลงได้บ้าง แต่ใจของบู้ก็ไม่ได้เย็นชา กลับอ่อนไหว และเจ็บยิ่งกว่าเดิม ใช่ไหม

จันทร์ ก.พ. 04, 2008 11:09 am

ใช่ ถึงข้างนอกบูจะดูเสแสร้ง เย็นชาในบางครั้งเพื่อปืดบังความเจ็บปวดในใจ

แต่ข้างในบูอ่อนไหวและใส่ใจคนรอบข้างมาก...บูกลับอ่อนแอ่ข้างใน อ่อนแอ่มากด้วย
taiyo

จันทร์ ก.พ. 04, 2008 11:17 am

บูครับ บูไม่ได้ป่วยอะไรหรอกนะครับ จิตแพทย์ยังไม่เข้าใจคนแบบนี้หรอกครับ จะมีเข้าใจไม่กี่คน(หายากด้วย) บูแค่มีจิตใจที่อ่อนโยน และอ่อนไหวได้ง่ายมากๆเลย (ผมทายเลยว่า บูเคยเจอะเจอเรื่องที่แย่ๆ ถึงแม้จะเกิดกับคนอื่น ไม่ได้เกี่ยวข้องกับตัวเองโดยตรง บูก็รู้สึกเจ็บปวดและทรมานมากด้วย)
taiyo

จันทร์ ก.พ. 04, 2008 11:19 am

และเพราะความรู้สึกแบบนี้เอง ทั้งความเจ็บปวด ความปวดร้าวในจิตใจ เพราะบูเจอะเจออะไรก็รู้สึกเจ็บปวด  บูไม่อยากจะรู้สึกเจ็บแบบนี้ตลอดไป บูก็เลยคิดจฆ่าตัวตายใช่ปะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย taiyo เมื่อ จันทร์ ก.พ. 04, 2008 11:22 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
taiyo

จันทร์ ก.พ. 04, 2008 11:27 am

ดังนั้น เรื่องสอบ เรื่องเอ็นเนี่ย จริงๆแล้ว ไม่ค่อยได้มีส่วนในเรื่องที่บูอยากฆ่าตัวตายเท่าไร แต่เป็นเรื่องที่บูบอกตอนหลังๆมากกว่าใช่ไหมครับ
taiyo

จันทร์ ก.พ. 04, 2008 11:45 am

.......... สงสัยจะไม่ว่างซะแล้ว เดี๋ยวมาคุยกันต่อนะ

จันทร์ ก.พ. 04, 2008 3:49 pm

เหอะๆ คือคาบคอมมันหมดแล้วไง

ทุกเรื่องแหละ หมอบอกว่าบูอ่อนไหวง่าย ก้อจริง แต่ทุกเรื่องมีส่วนทำให้บูเครียด พอบูเครียด บูก้อรู้สึกแย่

บางครั้งก้อเบื่อ เหนื่อย ความคิดเซ็งๆ แย่ๆ ทั้งหลาย ทำให้บูอยากตาย

บูแบบว่า เอาไงดีล่ะ เบื่อโลกนี้เต็มทน เบื่อตัวเอง เบื่อคนรอบข้าง เบื่อชีวิต....

ความเบื่อโลกนี้แหละ ทำให้บูอยากจะตายๆไปซะ
Akira

จันทร์ ก.พ. 04, 2008 8:07 pm

ซักวันนึงบูจะต้องหาย และเอาประสบการณ์ที่ผ่านมานี้ไปช่วยเหลือคนอื่น เราคิดว่านี่คงเป็นพระประสงค์ของพระเจ้านะ

ตอนใดที่รู้สึกเบื่อ ลองหันมาจับลมหายใจตัวเองก็ได้นะ หายใจเข้าหายใจออก ซักนาที

ถ้าคิดแต่เรื่องเบื่อๆ เซ็งๆ มันก็ไม่หายเซ็งหรอกจริงมั๊ย ทันทีที่รู้สึกว่าเบื่อ ถ้าคิดไม่ออกว่าจะหาอะไรสนุกทำ ก็ลองทำใจให้ว่างไม่ต้องคิดถึงมันก่อนก็ได้

เราเคยมีประสบการณ์ประมาณว่าอยากจะมีใครมาเข้าใจเราซักคน รู้ว่าเราคิดยังไง แต่ว่าเราก็ไม่เคยเปิดตัวเองให้คนอื่นว่าเราเป็นยังไง เพราะด้วยความกลัวอะไรต่างๆ นาๆ แต่ว่าถ้าเราไม่เปิดก็จะไม่มีคนเข้าใจเราเหมือนกัน

เราก็ไม่รู้หรอกนะว่าบูจะมีเรื่องอะไรที่ฝังใจที่ไม่อยากบอกคนอื่นหรือเปล่า แต่ยังไงก็ตามก็ขอให้ลองเชื่อพระจิตเจ้าที่ทำงานอยู่ในตัวคนรอบๆ บูนะ ทั้งพ่อโจ้ที่บูไปปรึกษา ทั้งคุณหมอ

แม้ว่าบูจะรู้สึกว่าไม่เคยสัมผัสความรัก แต่ก็ยังมีคนนึงที่รอคอยความรักจากบูอยู่นะ

นั่นก็คือตัวของบูเอง

มีข้อความดีๆ อยากจะให้อ่านกัน

-----------------------------------------------

ทำชีวิตตัวเองให้เป็นดั่งของขวัญ จงจำไว้เสมอว่า ตัวเธอนั่นละคือของขวัญ!
จงเป็นของขวัญแด่ทุกคนที่ผ่านเข้ามาในชีวิตและทุกคนที่เธอเข้าไปในชีวิตเขา

-----------------------------------------------

สำหรับบูเราแค่ก็อยากจะให้บูมอบขวัญดีๆ ให้กับตัวเองซักชิ้น

อังคาร ก.พ. 05, 2008 6:03 pm

บูพยายามที่จะมีความสุขกับชีวิตของตัวเอง แต่บูยังทำไม่ได้

บูไม่รู้ทำไมบูถึงอยากตาย ด้วยซ้ำ

บูพยายามที่จะเปิดใจ แต่การที่จะพุดความรู้สึกของตัวเองออกมาทั้งหมดนั้น มีนยากเหลือเกิน

เหมือนคำพูดมันจุกอยู่ที่ปาก บูพูดออกไม่ได้

คนรอบข้างคิดว่าบูดีขึ้น แต่...บูไม่รู้สิ บูไม่รู้สึกอย่างนั้น

บูไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้นกับตัวเองตอนนี้
CitiGirl

อังคาร ก.พ. 05, 2008 6:55 pm

ขอโทษ...
อ่านแล้ว ไม่น่าจาใช่เรื่องจริง
Alphonse

อังคาร ก.พ. 05, 2008 10:59 pm

CitiGirl เขียน: ขอโทษ...
อ่านแล้ว ไม่น่าจาใช่เรื่องจริง

ในนามของเคาท์เมอร์ลิน ข้าขอ....ท่าน
::016::
Dis volentibus

อังคาร ก.พ. 05, 2008 11:18 pm

คุณไม่ได้เป็นเขา...คุณย่อมไม่ทราบค่ะ
เรื่องบางเรื่องอาจเหมือนนิยาย เเต่นิยายล้วนมีพื้นฐานมาจากเรื่องจริง
บรรเทาใจดีกว่าจับผิด...เยอะ ค่ะ :wink:

ขอพระอวยพร :angel:
ภาพประจำตัวสมาชิก
BloodSweatAndTearz
ติดต่อ:

พุธ ก.พ. 06, 2008 2:43 pm

อืมนั้นสิน้องเจนพูดถูก จะโพสต์เพื่อรายอ่า-*-  ว่าแต่ ทำใจสบายๆครับบู ผมว่าอะไรที่ผิดหวังเสียใจก็ให้ทิ้งมันไปครับ  พรุ่งเราทุกคน  (ย้ำว่าทุกคน) ก็ต้องเจอเรื่องราวที่เจ็บปวดและโหดร้ายอีกเยอะครับถ้าเราไม่ทิ้งของเมื่อวานไป  มันจะกลายเป็น  เมื่อวานทุกข์  วันนี้ก็ทุกข์  พรุ่งนี้จะแย่เอาครับ  เคยได้ยินวลีนี้มะครับ"ทุกข์ของวันพรุ่งนี้ก็เป็นของวันพรุ่งนั้เถอะ  เพราะวันนี้ก้อทุกข์ อยู่แล้ว"  ประมาณเนี่ยมั่ง  สรุปว่าลองทำตัวเป็นคนที่"เกิดใหม่ทุกวัน"ดูครับ  วิธีนี่เจ๋งนะผมเคยลองแล้ว  ผมก็เคยทุกข์ เคนเครียด  ผมเชื่อว่าทุกคนก้อเคย  สู้ๆครับ  ดูกำลังใจคุณบูสิครับมีเป็นร้อยๆ น่จะดีใจนะครับ ::013::

พุธ ก.พ. 06, 2008 3:44 pm

เหรอ ลองมาเป็นบูดูซักวันนึงมั้ย แล้วคุณจะรู้ว่าที่พูดมาทั้งหมดมันเป็นเรื่องจริง
แผลฆ่าตัวตาย อยากจะดูมั้ย จะโพสรูปลงมาให้
คุณไม่รู้หรอกว่าการเป็นบู ข้างนอกมันอาจจะดูง่าย แต่ข้างในบูสับสนเหลือเกิน
คุณไม่รู้หรอกว่ามันเป็นยังไง เวลาเบื่อ จนอยากจะตาย เวลาที่ต้องทำตัวเป็นปกติ ทั้งๆที่ข้างในบูแทบระเบิด
สรุปนะ คุณไม่รู้หรอกว่ามันเป็นยังไง ที่ต้องมาเป็นบู ที่มีปัญหาทางจิตอย่างเนี้ย

คือคนปกติธรรมดาเขาไม่อยากตายกันทุกวันหรอก
เขาไม่อยากกรีดตัวเอง เหมือนบูทำด้วย

คุณเป็นใครเหรอ ถึงมาตัดสินว่าทั้งหมดมันไม่ใช่เรื่องจริง

ถามทุกคนที่นี่ดูซิ

พุธ ก.พ. 06, 2008 3:52 pm

พอตื่นมาทุกวันตอนเช้า บูคิดว่าวันนี้มันจะต่างอะไรจากเมื่อวาน
บูไปรร พยายามทำตัวมีความสุข ไปเรียนๆ กลับบ้านมา นั่งเบื่อ คิดอยากจะตาย อยากกรีดตัวเอง
พอค่ำแล้วก้ออ่านหนังสือ และก้อเข้านอน
ชีวิตบูคงมีอยู่แค่นี้

บูตั้งคำถามว่า คนเราอยู่ไปเพื่ออะไร
จริงอยู่ บางทีตายอาจจะไม่ดีเท่าอยู่ แต่การตายไป มันเป็นทางเลือกเดียวที่บูมีที่จะหนีปัญหาทั้งหมดที่บูมี

บางครั้งบูไม่อยากมีชีวิตอยู่ต่อไปจริงๆนะ
บูบอกกับพระเจ้า ถ้าบูแลกชีวิตกับคนใกล้ตายที่อยากจะอยู่ต่อได้ บูจะแลก
มันไม่สำคัญ ชีวิตบูน่ะ

ตอนนี้บูนั่งอยู่ที่ห้องทำงานพ่อ ชั้นยี่สิบเอ็ด บูอยากจะโดดลงไปเหลือเกิน
คิดว่าคราวเนี่ย บูได้ตายสมใจแน่
บูพยายามมาห้าครั้ง มันไม่สำเร็จ
บูพยายามมีชีวิตอยู่ต่อไป ถึงแม้มันจะแย่
ตอนนี้บูยังพอทนไหว แต่เมื่อไรที่ไม่ไหว ก้อคือบูจะพยายามฆ่าตัวตายอีก
มันไม่มีเหตุผล มันเป็นความรู้สึกที่แย่ แย่มาก แย่มากซะจนบูไม่อยากอยู่

บูพยายามทำตายที่ทุกคนบอก แต่มันไม่ง่ายเลย
แต่บูจะพยายามเท่าที่ทำได้

ขอบคุณนะคะทุกคน ที่ยังอยู่กับบู
Jacqueline

พุธ ก.พ. 06, 2008 8:46 pm

ขอเป็นกำลังใจให้บูนะ  จงมีชีวิตอยู่รอวันที่หายจากความโศกเศร้า  พระบิดาอาจจะทดลองบู  เพื่อสักวันหนึ่งจะได้ไปรับมงกุฏแห่งชีวิตในสวรรค์เป็นรางวัล  บูอาจจะได้อะไรพิเศษกว่าคนอื่น ๆ ที่เขาไม่ได้ (อาจจะพิเศษมาก ๆ เพราะคนอื่นเขาไม่ได้รู้สึกแบบนี้นิใช่ป่าว) 
แต่ถ้าฆ่าตัวตายก็จบ  มันไม่คุ้มนะ  ซาตานมันอิจฉาไง  มันอยากให้บูตายไว ๆ จะได้ไปอยู่กับมัน  คิดนะถ้าตายอาจจะทรมานกว่านี้ก็ได้ 
แล้วนรกเป็นนิรันดร์นะจ๊ะ  ไม่มีวันหลุดพ้นได้  แต่บนโลกเนีย  เราเชื่อว่าสักวันต้องหาย  แน่นอน  ไปรับศีลมหาสนิทบ่อย ๆ สิ ให้พระเยซูเจ้าช่วยรักษาให้เรา  ตัวเราทำอะไรไม่ได้  ก็ฝากพระองค์จัดการให้  เดี๋ยวจะช่วยภาวนาให้  มีอะไรก็มาระบายในกระทู้  เราทุกคนจะช่วยกัน  และเป็นกำลังใจให้ 
คิดจะฆ่าได้  แต่อย่าทำ  สวัสดี 
Akira

พฤหัสฯ. ก.พ. 07, 2008 12:22 am

อืม.. สำหรับเรามีความคิดที่ว่าทุกวันนี้มันก็มีความทุกข์จากสิ่งรอบตัวโถมมาใส่เราอยู่แล้ว ฉะนั้นเราก็อย่าคิดอะไรที่เป็นทุกข์ไปซ้ำเติมมันอีกเลย เราทุกคนก็อยากมีความสุขกันทั้งนั้นแล้วทำไมจะต้องคิดอะไรให้เป็นทุกข์มาใส่ตัวอีก

ดังนั้นก็เลยกลับไปยังที่บอกแต่แรกว่าถ้าเริ่มรู้สึกที่จะคิดในแง่ลบอีก ก็ให้รีบเลิกคิด อาจจะหาอะไรทำดูการ์ตูนตลกตลก

เราเชื่อว่าคุณค่าของเรานั้นไม่ได้อยู่ว่าคนอื่นจะให้ค่าเราเท่าไหร่ แต่อยู่ที่ตัวเราจะให้ค่าเราเท่าไหร่ ยังไงซะ ก็อยากให้มองเห็นว่าตัวเองยังมีคุณค่าอยู่ วันพรุ่งนี้ต้องดีกว่าวันนี้แน่นอน

ลองหาเวลาซักวันไปเลี้ยงเด็กกำพร้าก็ดีนะ
Nicha

พฤหัสฯ. ก.พ. 07, 2008 10:02 am

:+: La BouQueT :+: เขียน: พอตื่นมาทุกวันตอนเช้า บูคิดว่าวันนี้มันจะต่างอะไรจากเมื่อวาน
บูไปรร พยายามทำตัวมีความสุข ไปเรียนๆ กลับบ้านมา นั่งเบื่อ คิดอยากจะตาย อยากกรีดตัวเอง
พอค่ำแล้วก้ออ่านหนังสือ และก้อเข้านอน
ชีวิตบูคงมีอยู่แค่นี้
พอตื่นมาทุกวันตอนเช้า บูได้แบ่งเวลา คุยกับพระเยซู กับแม่พระบ้างมั๊ยคะ  และก้อก่อนเข้านอนด้วย
บูบอกว่า ... กลับบ้านมา นั่งเบื่อ คิดอยากจะตาย อยากกรีดตัวเอง
และถ้ากลับบ้านมาแล้ว มีอะไรที่ต้องทำ ไม่มีเวลานั่งเบื่อ จะยังมีความคิดนั้นมั๊ยคะ
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. ก.พ. 07, 2008 9:20 pm

ตื่นเช้าขึ้นมา เจี๊ยบ ทูลพระเจ้าว่า "ขอบคุณพระเจ้า ที่ทรงปกป้องคุ้มครองให้ลุกหลับสบาย และวันนี้โปรดเมตตา อย่าให้ลูกหลงไปจากพระองค์..อาเมน"

บูจ๊ะ เราอยากจะมีอายุยืน เป็นหมื่นปีเลย ชีวิตตน่ารื่นรมณ์ และตื่นเต้นจริงๆ เพราะชีวิต เป็นของประทาน (gift ) จากพระเจ้า

ลอกไปใช้ไม่สงวนครับท่าน :grin:

พฤหัสฯ. ก.พ. 07, 2008 9:55 pm

บูลอง อย่ากลับบ้านเลยสิๆๆๆ ไม่รู้ทำได้หรือเปล่านะ
ยิ่งมหาพรตด้วย ไปวัดมิสซาเย็นดูไหมๆๆๆๆ แก้เซ็ง
หรือไปอารามคาเเมลก็ได้ ไปสวดซักพักบรรยากาศร่มรื่น เชื่อว่าอาจจะทำให้จิตใจผ่อนคลายมากขึ้นนะ

ตอนนี้เราก็เซ็งๆเหมือนกัน กลับมาอยู่บ้านก็เครียดขั้นเทพ เพราะใกล้จะสอบ
เเต่ว่า ถ้าไปวัดก่อนเเล้วค่อยกลับบ้าน สำหรับเราเเล้ว มันช่วยได้เยอะเลยนะ

ปกติโรงเรียนเราก็อยู่เเถวๆจุฬา เเล้วพอเลิกเรียนก็ชิ่งไปวัดอัสสัมชัญหรืออาราม ได้ชิวๆ
Nicha

ศุกร์ ก.พ. 08, 2008 9:28 am

บู ลองทำตามที่  +เอคเคลเซีย+ และ Jeab Agape แนะนำซิคะ
ชีวิตน่าจะ happy ขึ้นนะคะ

เอาใจช่วยค่ะ
Nicha

ศุกร์ ก.พ. 08, 2008 10:13 am

Jeab Agape เขียน:
ตื่นเช้าขึ้นมา เจี๊ยบ ทูลพระเจ้าว่า "ขอบคุณพระเจ้า ที่ทรงปกป้องคุ้มครองให้ลุกหลับสบาย และวันนี้โปรดเมตตา อย่าให้ลูกหลงไปจากพระองค์..อาเมน"

บูจ๊ะ เราอยากจะมีอายุยืน เป็นหมื่นปีเลย ชีวิตตน่ารื่นรมณ์ และตื่นเต้นจริงๆ เพราะชีวิต เป็นของประทาน (gift ) จากพระเจ้า

ลอกไปใช้ไม่สงวนครับท่าน :grin:
ลอกไปแล้วค่ะ ..

ศุกร์ ก.พ. 08, 2008 12:32 pm

บูจะลองทำดู

เดี๋ยวจะไปหาหมอทำ terephy แบบใหม่ ก้อลองดูละกัน

บูลองคุยกับพระองค์ แม่พระดู ไม่รู้พวกท่านได้ยินบูมั้ย

แต่บูก้อจะพยายามสู้ต่อไปนะ

ขอบคุณคะนะทุกคน

ศุกร์ ก.พ. 08, 2008 12:32 pm

+เอคเคลเซีย+ เขียน: ปกติโรงเรียนเราก็อยู่เเถวๆจุฬา เเล้วพอเลิกเรียนก็ชิ่งไปวัดอัสสัมชัญหรืออาราม ได้ชิวๆ
อยู่รร.ไหนอ่ะ เตรียมหรือป่าว
Nicha

ศุกร์ ก.พ. 08, 2008 1:21 pm

:+: La BouQueT :+: เขียน: บูจะลองทำดู

เดี๋ยวจะไปหาหมอทำ terephy แบบใหม่ ก้อลองดูละกัน

บูลองคุยกับพระองค์ แม่พระดู ไม่รู้พวกท่านได้ยินบูมั้ย

แต่บูก้อจะพยายามสู้ต่อไปนะ

ขอบคุณคะนะทุกคน
ดีค่ะ บู พวกเราเป็นกำลังใจ ให้นะคะ

ศุกร์ ก.พ. 08, 2008 3:20 pm

ขอบคุณค่ะ

วันนี้บูดีขึ้น แต่ง่วงนอนมาก แต่บูก้ออารมณ์ดีใช้ได้ล่ะมั้ง

ไม่รู้สิ การไปหาหมอเมื่อวานวันอาจทำให้บูดีขึ้นพักนึง..

บูไม่รู้ รู้แต่เหนื่อยเหลือเกิน

และบูก้อคิดว่าพระบิดาอยู่ไหน ช่วยบูด้วย บูเหนื่อยเหลือเกิน

หรือเพราะบูศรัทธาไม่พอ บูเลยไม่ได้ยินพระองค์
Nicha

ศุกร์ ก.พ. 08, 2008 4:28 pm

ถือเป็นข่าวดีนะคะ บู

ศุกร์ ก.พ. 08, 2008 7:15 pm

ต้องรอดูต่อไป ::003::

ศุกร์ ก.พ. 08, 2008 7:54 pm

:+: La BouQueT :+: เขียน:
+เอคเคลเซีย+ เขียน: ปกติโรงเรียนเราก็อยู่เเถวๆจุฬา เเล้วพอเลิกเรียนก็ชิ่งไปวัดอัสสัมชัญหรืออาราม ได้ชิวๆ
อยู่รร.ไหนอ่ะ เตรียมหรือป่าว
สาธิตจุฬาอ่ะ... :grin:
ตอบกลับโพส