ขอคำภาวนาด้วยค่ะ เรียนจบมาสักพักแล้ว แต่หางานไม่ได้เลย

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mminnano
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ค. 17, 2009 8:55 pm

ขอบคุณพี่ P มากๆนะคะ  ขอบคุณที่ตอบให้แทนมุกด้วยนะคะ

ขอบคุณคุณ Yan Agape  ด้วยค่ะ

และขอบคุณสำหรับคำแนะนำของคุณ APaladin  ด้วยนะคะ

แต่พออ่านแล้วยิ่งรู้สึกท้อใจ อยากร้องไห้มากขึ้นอีก

คือจริงๆตอนนี้มุกมีปัญหามากมายมากกว่านั้น ไม่ใช่แค่ไม่มีงานทำ

แต่คุณแม่ป่วยหนักจริงๆ พี่ชายก็ป่วยหนักด้วย

ต้องดูแลทั้งคุณแม่และพี่ชาย

ถามว่าทำงานอะไรก็ได้หรือเปล่าก็อยากตอบว่า

ก็ทำนะ ถ้าทำได้ และไม่เป็นสิ่งที่ผิด

แต่สมัครแล้ว เค้าไม่เรียกจะให้ทำยังไงคะ

แล้วถามว่า ต้องดูแลคนที่ป่วยหนักสองคน

อยากได้เงินมากๆหน่อยไหม

ก็คงต้องตอบว่าใช่ ถ้ามีงานที่ดีก็อยากได้ที่เงินดีด้วย

เพราะเงินเก็บ และเงินของคุณแม่ก็ใช้ไปเยอะมากแล้ว

แต่ก็รู้ตัวว่าเป็นคนที่ไม่เก่ง ไม่ได้ฉลาดอะไร

แต่อันไหนพอทำได้ก็สมัครไปหมด

แต่เค้าไม่เรียกค่ะ เค้าไม่เรียกเข้าใจไหมคะ เค้าไม่เรียกค่ะ

จะให้ทำยังไงคะ จะให้ทำยังไง จะให้ทำยังไง

ช่วยตอบด้วยค่ะ จะให้ทำยังไง

หรือต้องให้เข้าไปในตลาดเข็นผักอะไรพวกนั้นเลยไหมคะ
แก้ไขล่าสุดโดย Mminnano เมื่อ อาทิตย์ พ.ค. 17, 2009 9:24 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
P
.
.

อาทิตย์ พ.ค. 17, 2009 10:49 pm

ทำใจให้สบายนะครับ ตั้งมั่นในความเชื่อเข้าไว้ อ่านบทความของคุณอา Yan เรียกกำลังใจบ่อยๆ

อย่าเพิ่งท้อถอยนะครับ

: emo027 :
APaladin

อาทิตย์ พ.ค. 17, 2009 11:10 pm

เข้าใจแล้วครับ โทดทีที่พูดแรงไป ยังงัยก็สวดอ้วนวอนให้มากๆนะครับ ทูลขอการนำทางจากพระบิดา อย่าท้อเพราะคำพูดของผมเลยครับ
ถ้าจะท้อแท้และร้องให้ก็ร้องเถอะครับ ร้องให้ทูลขอและสวดอ้อนวอนกับพระบิดา เพราะพระคริสต์เวลาที่ทุกข์แสนสาหัสก็สวดอ้อนวอนและทูลขอกับพระบิดา พระคริสเป็นตัวอย่างที่ดีให้เราและแสดงให้เห็นแล้วว่าพระบิดารู้ถึงความทุขใจของเราเพียงไร  : xemo026 :
APaladin

อาทิตย์ พ.ค. 17, 2009 11:18 pm

ถ้าไม่ใหวจริงๆ ก็ลองปรึกษากับอธิการโบถหรือบาทหลวงหรือผู้นำในโบถดูนะครับ เขามีความสามาถช่วยเหลือสมาชิกของเขาได้ทั้งเรื่องทางวิญญาณ และเรื่องทางโลก บางทีท่านเหล่านั้นอาจให้ทางเลือกใหม่ๆที่ตรงใจก็ได้ครับ ลองทำหลายๆทางดูครับ
แก้ไขล่าสุดโดย APaladin เมื่อ จันทร์ พ.ค. 18, 2009 9:34 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Buddy

จันทร์ พ.ค. 18, 2009 7:10 am

APaladin เขียน: ถ้าไม่ใหวจริงๆ ก็ลองปรึกษากับอธิการโบถหรือบาทหลวงหรือผู้นำในโบถน้องดูนะครับ เขามีความสามาถช่วยเหลือสมาชิกของเขาได้ทั้งเรื่องทางวิญญาณ และเรื่องทางโลก บางทีท่านเหล่านั้นอาจให้ทางเลือกใหม่ๆที่ตรงใจน้องก็ได้ครับ ลองทำหลายๆทางดูครับ
อายุเท่ากันค่ะ
Mminnano
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 18, 2009 10:07 am

P เขียน: ทำใจให้สบายนะครับ ตั้งมั่นในความเชื่อเข้าไว้ อ่านบทความของคุณอา Yan เรียกกำลังใจบ่อยๆ

อย่าเพิ่งท้อถอยนะครับ

: emo027 :
ขอบคุณง้าบบบ อ่านแล้วก็นั่งน้ำตาไหล ฮ่าๆๆๆ หัวเราะทั้งน้ำตา แต่สู้ๆไม่ถอยค่ะ
APaladin เขียน: เข้าใจแล้วครับ โทดทีที่พูดแรงไป ยังงัยก็สวดอ้วนวอนให้มากๆนะครับ ทูลขอการนำทางจากพระบิดา อย่าท้อเพราะคำพูดของผมเลยครับ
ถ้าจะท้อแท้และร้องให้ก็ร้องเถอะครับ ร้องให้ทูลขอและสวดอ้อนวอนกับพระบิดา เพราะพระคริสต์เวลาที่ทุกข์แสนสาหัสก็สวดอ้อนวอนและทูลขอกับพระบิดา พระคริสเป็นตัวอย่างที่ดีให้เราและแสดงให้เห็นแล้วว่าพระบิดารู้ถึงความทุขใจของเราเพียงไร  : xemo026 :
ขอบคุณค่ะ
Buddy เขียน:
APaladin เขียน: ถ้าไม่ใหวจริงๆ ก็ลองปรึกษากับอธิการโบถหรือบาทหลวงหรือผู้นำในโบถน้องดูนะครับ เขามีความสามาถช่วยเหลือสมาชิกของเขาได้ทั้งเรื่องทางวิญญาณ และเรื่องทางโลก บางทีท่านเหล่านั้นอาจให้ทางเลือกใหม่ๆที่ตรงใจน้องก็ได้ครับ ลองทำหลายๆทางดูครับ
อายุเท่ากันค่ะ
ช่ายยยยย อายุเท่ากันเยยยยย ฮ่าๆๆๆ
Yan Agape

จันทร์ พ.ค. 18, 2009 5:01 pm

Mminnano,

Hold on to your faith!  I can feel your pain, been there too.

Make an appointment to see one of the Redemptorist Fathers at Holy Redeemer Church, 123/19 Soi Ruamrudee 5, Wittayu Rd., Bangkok. Tel. 0-2256-6076. Tell them everything you told us.  Ask them for help looking for a job for you. They have connections! 

There is a small statue of a Thai Mother Mary holding baby Jesus in the hallway in front of the receptionist desk, say hello to her on the way to see the priest. 

Good luck!
Mminnano
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 18, 2009 9:18 pm

Yan Agape เขียน: Mminnano,

Hold on to your faith!  I can feel your pain, been there too.

Make an appointment to see one of the Redemptorist Fathers at Holy Redeemer Church, 123/19 Soi Ruamrudee 5, Wittayu Rd., Bangkok. Tel. 0-2256-6076. Tell them everything you told us.  Ask them for help looking for a job for you. They have connections! 

There is a small statue of a Thai Mother Mary holding baby Jesus in the hallway in front of the receptionist desk, say hello to her on the way to see the priest. 

Good luck!
Thank you for your kind suggestion.
APaladin

จันทร์ พ.ค. 18, 2009 9:32 pm

อืม..ขอให้ผ่่านพ้นไปได้นะครับ : xemo026 : รู้สึกผิดในใจเลยไม่อยากแสดงความคิดเห็นมากไป จะแก้ให้ครับเรื่องที่ผิดพลาด
แก้ไขล่าสุดโดย APaladin เมื่อ จันทร์ พ.ค. 18, 2009 9:36 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
APaladin

จันทร์ พ.ค. 18, 2009 10:26 pm

แก้ไขให้แล้วจ๊ะ  : xemo026 : ถ้าอันใหนไม่ถูกก็จะแก้ให้นะครับ ถ้าโพสใหนไม่เกิดประโยชน์ก็จะลบออกให้ครับ
Mminnano
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 20, 2009 4:17 pm

APaladin เขียน: แก้ไขให้แล้วจ๊ะ  : xemo026 : ถ้าอันใหนไม่ถูกก็จะแก้ให้นะครับ ถ้าโพสใหนไม่เกิดประโยชน์ก็จะลบออกให้ครับ
ฮ่าๆๆๆ ไม่เป็นไรหรอกคร้าาาาาา พอผ่านไป ก็ไม่คิดอะไรมากมายค่ะ ขอบคุณที่เข้ามาแนะนำนะคร้า ขอพระเจ้าอวยพรคุณนะคะ
ตอบกลับโพส