4 ปีมาแล้วเจอแต่ความผิดหวัง

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ดา

พฤหัสฯ. ก.พ. 26, 2009 3:22 pm

วันนี้มีเรื่องอยาก จะปรึกษา พี่น้อง นิวมานา คะ  เราเป็น คริสเตียนมา 5-6 ปีแล้ว  มีเรื่องที่ว่า ชีวติตตอนหลังรับ บัพติสมา แล้ว รู้สึกเหมือน โดนทดลองอย่างหนัก จากที่ เคยทำงาน ได้เงินเดือน สูงๆกลับไม่เหลืออะไร เลย แถมมีหนี้สินรุงรังอีก  โดนแฟน ทิ้ง  ทั้งๆที่เราก็พยายามดีมาตลอด  เวลาที่ดูเหมือนจะได้อะไรมาก็ดูยากเย็นเหลือเกิน  และผิดหวังเรื่อยมา  เรารู้สึกดหนื่อยแล้วจริงๆนะคะ
จนบางครั่งไม่อยากมีชีวติอยู่ อีกต่อไป คอย อธิฐาน กลับ พระเจ้า ตลอดเวลาที่เคยคิดสั่น..................    อยากให้ความทุกครั้งนี้ผ่านไป และพบแสงสว่างเสียที

สุดท้าย ขอพี่น้อง อธิฐาน-ภาวนา ให้ด้วยนะคะ  รักที่น้องนิวมานาทุกคน  ขอพระอวยพร
ภาพประจำตัวสมาชิก
+L.O.V.E-->>JeSuS+

พฤหัสฯ. ก.พ. 26, 2009 3:39 pm

พระเจ้าเป็นผู้เดียวครับที่รู้แผนการในชีวิตเรา

ทุกย่างก้าวของเรา พระเจ้าได้ทรงบอกเราเสมอว่า ลูกของพระองค์จะต้อง

เดินบนทางที่โรยด้วยหนามกุหลาบ ไม่ใช้กลีบกุหลาบครับ

เพราะพระองค์อยากจะให้เราโตทางด้านจิตรวิญญาณของเราครับ

ไม่ใช่เพียงร่างกาย

โอมเคยนะครับที่คิดแบบพี่ ว่าทำไมเจอแต่เรื่องที่ไม่ดี

และแล้วสิ่งที่โอมค้นพบคือ

๑. โอมกลับมาถามตัวอย่างว่าเรามีอะไรที่เป็นบาปอยู่หรือไม่ ถ้ามีก้อให้รีบสารภาพ และไม่ทำอีก
๒. สิ่งที่เราเจออยู่นั้น เป็นสิ่งที่พระเจ้าเคยทดลองให้เราผ่านมันไปหรือไม่ เพราะบางครั้งการทดลองนั้นก็เหมือนข้อสอบที่เมื่อเราไม่ผ่าน
    พระองค์ก็จะพยายามให้เราผ่านมันไปให้ได้
ถ้าเราลองมองกลับมาที่ตัวเองและอธิษฐานขอให้พระองค์บอกในสิ่งที่เป็นเหตุให้เราเป็นทุกข์ เราสามารถถามพระองค์ได้นะครับ และที่สำคัญ เราสามารถที่จะอธิษฐานให้พระองค์ไม่นำเราสู่การทดลองได้
      แต่อย่างไรก็ดี โอมอยากให้พี่นึกถึงพระเยซุในยามที่พระองค์เคยทุกข์แสนสาหัสนะครับ และมองกลับมาที่เรา เราจะรู้เลยว่าความทุกข์ของเรานั้น เมื่อเทียบกับพระองค์มันชั่งน้อยนิด อย่างไรก็ดี ถ้าเราผ่านมันไปได้ เราย่อมจะเจอกับชีวิตนิรันดร์อย่างที่พระองค์สัญญาไว้แน่นอนครับ

ของให่พระเจ้าคุ้มครองพี่นะครับ
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ก.พ. 26, 2009 3:41 pm

เป็นกำลังใจให้นะครับ ขอให้กลับมาเข้มแข็งมั่นคง เดินเคียงข้างกับพระองค์ตลอดไปนะครับ ::001::
:+: seraphim :+:
~@

พฤหัสฯ. ก.พ. 26, 2009 3:49 pm

::001:: มองความทุกข์ยากให้เป็นพระพรนะคะ ลองสังเกตดูจะมีสิ่งดีดีในนั้นคะ
Stephen

พฤหัสฯ. ก.พ. 26, 2009 4:48 pm

ผมเคยโดนมาคล้ายๆกันหรืออาจจะมากกว่าครับ ลองอ่านโยบดูครับ ตอนนั้นที่ผมมีทุกอย่างแต่กลับหนีพระแต่พอตอนมีปัญหาผมก็เลยอาศัยความเงียบ=การภาวนา ความไม่มียากจน=การถือความยากจน ความลำบาก=การพลีกรรม ชดเชยบาปของตนเอง ฟังพระ แะเดินตามพระทุกอย่างก็ดีขึ้นมาเรื่อยๆครับ อยากให้อดทนนะครับ  ::017::
**TeRes**

พฤหัสฯ. ก.พ. 26, 2009 5:20 pm

กางเขนของพระไม่หนักเกินกำลังของเราหรอกค่ะ

พระองค์ไม่เคยให้อะไรกับใครที่มากเกินไป

พระองค์อยู่ข้างๆ เราและคอยมองดูเราอยู่ตลอดเวลา

เพียงแต่ว่าเรามองไม่เห็นพระองค์เท่านั้น เวลาที่เรามีความทุกข์

อย่าท้อแท้และหมดหวังง่ายๆ อย่างนั้นซิคะ

ลุกขึ้นค่ะ  และก้าวเดินต่อไปด้วยใจที่มั่นคง

มองดูคนที่แย่กว่าเราซิคะ หรือมองดูแม้แต่นกในอากาศ

พระยังไม่ทอดทิ้งแลย และเรา  เราเป็นลูกของพระ

พระองค์จะไม่เหลียวแลได้อย่างไร

เพียงแต่ยังไม่ถึงเวลาที่พระองค์จะก้มลงมาพยุงเรา

เมื่อถึงเวลา พระองค์จะไม่แค่ช่วยพยุงนะคะ

แต่พระองค์จะช่วยเราแบกกางเขนของเรา

ไปจนถึงจุดหมายปลายทาง

มั่นใจในพระ วางใจในพระองค์

แล้วทุกอย่างจะเปลี่ยนจากร้ายกลายเป็นดี

จากหนักก็จะเบาลง และที่เบาก็จะสูญหายไป

อย่าขาดความเชื่อและอย่าขาดความไว้ใจในพระ

อย่าท้อแท้  อย่าเหนื่อยหน่ายกับชีวิต

ไม่มีอะไรที่จะได้มาง่ายๆ นะคะ

ถ้าเราไม่ออกแรงที่จะไปไขว่คว้ามา

เป็นกำลังใจให้ค่ะ  ลุกขึ้นมาสู้อีกครั้ง

ด้วยความมั่นใจ และด้วยความสุภาพ

ยอมรับน้ำพระทัยของพระและก้าวไปด้วยใจที่มั่นคง

จะสวดขอพลกำลังและความเข้มแข็งให้ค่ะ

เอาใจช่วยนะคะ
Nura

พฤหัสฯ. ก.พ. 26, 2009 5:31 pm

"What shall we then say to these things? If God is for us, who can be against us? He that didn't spare his own Son, but delivered him up for us all, will he not also give us, with him, all things freely? Who shall bring an accusation against the elect of God? It is God who justifies. Who is he that condemns? It is Christ who died, but, more than that, is risen again, who is even at the right hand of God, who also intercedes for us. Who shall separate us from the love of Christ? Shall tribulation, or distress, or persecution, or famine, or nakedness, or peril, or sword? It is written, 'For your sake we are killed all the day long, we are accounted as sheep for the slaughter.' But in all these things we more than overcome through him who loved us. For I am persuaded that neither death, nor life, nor angels, nor principalities, nor powers, nor things present, nor things to be, nor height, nor depth, nor any other created thing will be able to separate us from the love of God, which is in Christ Jesus our Lord."
Romans 8:31-39 

สู้ๆ นะคะ ขอพระเจ้าอวยพระพรค่ะ
ignatius
.
.

พฤหัสฯ. ก.พ. 26, 2009 5:52 pm

FeNt เขียน: กางเขนของพระไม่หนักเกินกำลังของเราหรอกค่ะ

พระองค์ไม่เคยให้อะไรกับใครที่มากเกินไป

พระองค์อยู่ข้างๆ เราและคอยมองดูเราอยู่ตลอดเวลา

เพียงแต่ว่าเรามองไม่เห็นพระองค์เท่านั้น เวลาที่เรามีความทุกข์

อย่าท้อแท้และหมดหวังง่ายๆ อย่างนั้นซิคะ

ลุกขึ้นค่ะ  และก้าวเดินต่อไปด้วยใจที่มั่นคง

มองดูคนที่แย่กว่าเราซิคะ หรือมองดูแม้แต่นกในอากาศ

พระยังไม่ทอดทิ้งแลย และเรา  เราเป็นลูกของพระ

พระองค์จะไม่เหลียวแลได้อย่างไร

เพียงแต่ยังไม่ถึงเวลาที่พระองค์จะก้มลงมาพยุงเรา

เมื่อถึงเวลา พระองค์จะไม่แค่ช่วยพยุงนะคะ

แต่พระองค์จะช่วยเราแบกกางเขนของเรา

แล้วทุกอย่างจะเปลี่ยนจากร้ายกลายเป็นดี

จากหนักก็จะเบาลง และที่เบาก็จะสูญหายไป

อย่าขาดความเชื่อและอย่าขาดความไว้ใจในพระ

อย่าท้อแท้  อย่าเหนื่อยหน่ายกับชีวิต

ถ้าเราไม่ออกแรงที่จะไปไขว่คว้ามา

เป็นกำลังใจให้ค่ะ  ลุกขึ้นมาสู้อีกครั้ง

ด้วยความมั่นใจ และด้วยความสุภาพ

ยอมรับน้ำพระทัยของพระและก้าวไปด้วยใจที่มั่นคง

จะสวดขอพลกำลังและความเข้มแข็งให้ค่ะ

ขอบคุณมากสำหรับคำพูดให้กำลังใจนะคะ
แม้ไม่ใช่เจ้าของกระทู้...แต่ได้อ่านแล้วรู้สึกดีมากๆเลยคะ  : emo038 :
Dis volentibus

พฤหัสฯ. ก.พ. 26, 2009 5:54 pm

เเนะนำให้อ่านโยบเหมือนกันค่ะ

ขอพระเจ้าเสริมกำลังนะคะ
:+: seraphim :+:
~@

พฤหัสฯ. ก.พ. 26, 2009 5:56 pm

FeNt เขียน: กางเขนของพระไม่หนักเกินกำลังของเราหรอกค่ะ

::001:: อาแมนคะพี่สาว เข้ามาบ่อยๆ นะคะ
Nicolas.Not
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.พ. 26, 2009 8:29 pm

เชื่อเถอะครับ ความลำบากทุกอย่างเราผ่านไปได้แน่นอน เรื่องความรักผมเคยเจอมาจนเกือบตายมาแล้วครั้งนึง ก็ผ่านมาได้ ชีวิตคนที่ติดตามพระเยซูเจ้าไม่ได้สบายเหมือนที่หลายๆคนคิด

บางคนคิดว่าเชื่อพระเยซูก็ดี ทำผิดจะได้ไปล้างบาป

หรือไม่ก็ถ้าเชื่อแล้วจะได้ขึ้นสวรรค์แน่ๆ เพราะพรองค์สัญญาไว้แบบนั้น

แต่ความจริงไม่ใช่เลยครับ พระเยซูทรมานอย่างไร เราต้องนึกว่ากำลังร่วมทรมานกับพระองค์ตอนที่พระองค์ทรมาน แบบนี้ครับคือชีวิต คนที่เชื่อพระเจ้าจริงๆ ยิ่งถูกทรมาน หรือโดนต่อต้าน พบปัญหาและการทดลองมากเท่าไร สวรรค์ยิ่งอยู่ใกล้มากขึ้น

ยังไงผมเป็นกำลังใจให้นะครับ และผมเชื่อว่าทุกอย่างที่พี่ทนลำบากมากจะไม่เสียเปล่า พระองค์รักลูกมาก็จะยิ่งทำให้ทรมานมาก หรือได้รับความลำบาก ผมไม่รู้เหมือนกันว่าทำไมต้องเป็นแบบนี้ แต่นี่ดูเหมือนจะเป็นวิถีทางของพระบิดาครับ

ทุกคนที่ได้เป็นนักบุญหรือมีความเชื่อในพระเจ้ามากๆ สังเกตได้ง่ายๆเลยว่ามักไม่ค่อยได้ตายอย่างสบายกาย ต้องโดนทารุนต่างๆ แต่พวกเขาก็สบายใจเพราะรู้ว่าสิ่งที่พวกเขาได้รับ มาจากน้ำพระทัยพระเจ้า

เป็นกำลังใจให้นะครับ
อันตน
~@

พฤหัสฯ. ก.พ. 26, 2009 8:35 pm

อ่านหนังสือโยบเยอะๆครับ

ผมชอบตอนหนึ่งที่โยบตัดพ้อกับพระเจ้าๆจึงบอกแก่โยบว่า "ตอนเราสร้างโลกเจ้าอยู่ที่ไหน" เราไม่รู้หรอกว่าพระองค์ทรงมีแผนการณ์ใดๆสำหรับเรา ตอนที่พระองค์สร้างโลกเรายังไม่มีตัวตนเลยมิใช่หรือเราจะไปทราบน้ำพระทัยพระองค์ได้อย่างไร เพียงแต่วางใจเถิดว่าพระองค์ทรงเป็นองค์ความรัก ความดี บิดามารดาคนใดเล่าจะเอางูพิษให้ลูกเล่น ถ้าคุณมุ่งหาพระองค์ไม่เหลียวซ้ายไม่แลขวา รับรองพระองค์จะได้สิ่งดีๆจากพระองค์แน่ครับ
Dark Life

อาทิตย์ มี.ค. 01, 2009 7:58 pm

สี่ปี อย่าเพิ่งท้อเลย พระเจ้าท่านมีแผนการของท่านเสมอ  ชีวิตเราเองก็เหมือนชื่อเรามากกว่าสี่ปีแต่อย่าไปรู้เลยว่ามันจะนานสักแค่ไหน แต่เราก็ยังคิดที่จะฝ่าฟันมันต่อไป พระเจ้าไม่ทิ้งลูกของท่านหรอกหากแต่ความช่วยเหลือของพระองค์อาจจะยังไม่ได้มาถึงคุณเวลาอย่างที่คุณต้องการ พระองค์รู้ว่าเวลาไหนที่จะเหมาะสำหรับคุณ  เราเองก็ยังแบกกางเขนจนทุกวันนี้ พระท่านไม่ให้ลูกของท่านแบกกางเขนที่เราแบกไม่ไหวหรอก เราเอาใจช่วยและสวดให้นะ
dark-kanita

จันทร์ มี.ค. 02, 2009 1:36 pm

: xemo033 :เฮ้ยย!!!!    อย่างเพิ่งท้อจน ไม่อยากมีชีวิตอยู่สิคะ(จะ....  ใจเย็นไว้อย่าคิดสั้นนะ) เกิดเป็นคนมันก็ต้องเจอปัญหาบ้างเช่นนี้ละคะ  ช่วงนี้เศรธกิจโลกมันยี่งแย่ หนี้สินเป็นกระจุก  ส่งผลให้เกิดความเครียส เกิดการอย่าร้าง  เงินเดือนลด  หว่า...นี่ก้เป็นส่วนหนึ่งที่คนหลายคนในโลกใบนี้ต้องเจอเหมือนกัน    ขอพระเจ้าคุ้มครองให้รอดพ้นอุปสรรค์นะคะ
ตอบกลับโพส