ขอคำภาวนาเรื่องงานและเรียนครับ (เยอะมากมาย)

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Immanuel (MichaelPaul)
~@

ศุกร์ มี.ค. 13, 2009 12:13 am

1. ขอให้ผลสอบ ภาค ข. ของศาลปกครองของผมออกแล้วผมผ่านด้วยเถอะครับ หวังไว้มากกับตำแหน่งนี้
2. ตอนนี้ผมต้องเริ่มทำ IS แล้ว จึงขอคำภาวนาให้ หัวข้อการทำ IS ผมผ่านแล้วก้สามารถที่จะหาข้อมูลมาทำได้
3. สืบเนื่องจาก IS คือว่าใกล้จะจบแล้วแต่เกรดไม่ดีเท่าไหร่ขอคำภาวนาให้ เกรดอีก 3 วิชาออกมาได้ A หรือ A- ก็ยังดีครับ
4. เดือนเมษาจะต้องสอบใบอนุญาตว่าความภาคปฏิบัติแล้ว ขอให้ผมมีความตั้งใจในการอ่านหนังสือและสอบผ่านด้วยค้าบ
5. เดือนเมษเช่นกันมีสอบภาค ข. ของทาง ก.พ. ขอให้ผมมีความตั้งในอ่านหนังสือและสอบผ่านด้วยครับ
6. (แถมหน่อย) ขอให้ผมมีความตั้งใจที่จะละเว้นบาปให้ได้ด้วยเถอะครับ

ปล. ผมผิดสัญญากับพระองค์ว่าจะไม่ทำบาปนั้นๆอีกแต่ผมก็ทำมันอีกจนได้ หากผมจะสวดสายประคำพระเมตตาในวันศุกร์ตอนเย็นๆ จะพอชดเชยได้ไหมครับ (ผมไม่สามารถไปแก้บาปที่โบสถ์ในวันเสารือาทิตย์ได้ครับ)

ขอบคุณพี่น้องทุกคนค้าบบ
Slave of God

ศุกร์ มี.ค. 13, 2009 12:25 am

ขอพระเจ้าอวยพรในทุกกิจการของคุณครับ

ศุกร์ มี.ค. 13, 2009 12:26 am

สวดให้ผมด้วย สำหรับผลการสอบ ตั๋วทนายภาคทฤษฎีครับ
Viridian

ศุกร์ มี.ค. 13, 2009 12:34 am

ขอพระจิตเจ้าทรงนำค่ะ ::017::
Batholomew
~@

ศุกร์ มี.ค. 13, 2009 8:32 pm

ขอพระเจ้าอวยพร ผมช่วยสวดให้อีกแรงครับ

ปล.ถึงเราไม่สามารถไปแก้บาปกับพระสงฆ์ได้ แต่เราก็สามารถแก้กับพระตรง ๆ ได้นะครับ และทำกิจใช้โทษบาปอื่น ๆ แทน ::001::
siriya

เสาร์ มี.ค. 14, 2009 9:23 am

ขอให้เป็นไปตามน้ำพระทัยของพระเจ้านะ

ปล.ถึงเราไม่สามารถไปแก้บาปกับพระสงฆ์ได้ แต่เราก็สามารถแก้กับพระตรง ๆ ได้นะครับ และทำกิจใช้โทษบาปอื่น ๆ แทน ::001::
[/quote]

อันนี้มีด้วยหรือแก้บาปกับพระได้ด้วยหรือ  เคยได้ยินแต่แก้บาปกับพระสงฆ์ที่เป็นตัวแทนของพระ  หรือศาสนบริกร
antoinetty*

เสาร์ มี.ค. 14, 2009 9:51 am

siriya เขียน: ขอให้เป็นไปตามน้ำพระทัยของพระเจ้านะ

อันนี้มีด้วยหรือแก้บาปกับพระได้ด้วยหรือ  เคยได้ยินแต่แก้บาปกับพระสงฆ์ที่เป็นตัวแทนของพระ  หรือศาสนบริกร
[/quote]

เข้าใจว่า เป็นการสำนึกถึงบาป ,, แล้วพูดกับพระ ,,

เหมือนถ้าอยากรับศีล แต่ทำบาปเบา ๆ มาบ้าง ,, ทำอย่างนี้ ก็รับศีลได้นะ ,,

เคยเรียนตอนยังเป็นวัยละอ่อนอยู่ = =
Batholomew
~@

เสาร์ มี.ค. 14, 2009 9:51 am

siriya เขียน: ขอให้เป็นไปตามน้ำพระทัยของพระเจ้านะ

คือว่า ในกรณีที่ผมไม่สามารถไปแก้บาปกับพ่อทันเวลาอ่ะครับ

เล่าเลยดีกว่า เมื่อวานน้องเท็นก็ถาม...

คือว่า
ผมเป็นคนดูแลนักขับบนชั้นลอยของวัด
แล้วก่อนหน้านั้น ไม่มีเวลาไปแก้บาป เพราะว่าผมต้องประชุมพลมารี
กว่าจะออกมา ก็เลิกมิสซา 9 โมงแล้ว
แล้วเราก็ต้องเตรียมเพลงเพื่อมิสซารอบต่อไป ซึ่งเป็นรอบที่ผมต้องรับผิดชอบ
ดังนั้น ผมจะไม่ได้แก้บาปกับพะสงฆ์เลย

แต่ว่าที่วัดผม จะแจกศีลมหาสนิทให้กับนักขับร้องหลังมิสซาเลิก
ซึ่งพ่อหลายคนก็จะออกไปแล้ว
ผมก็ไม่ได้แก้บาป รู้ตัวว่าบาป แต่ก็อยากรับศีลมหาสนิท
ผมก็สวดขอโทษพระองค์หน้าตู้ศีล พิจารณาบาป ขอโทษพระองค์ในบาปนั้น
และสัญญากับพระองค์ว่า จะหมั่นพลีกรรมให้มากขึ้น จนกว่าจะได้แก้บาปกับพระสงฆ์ในครั้งต่อไป
และบาปที่ผมสารภาพต่อพระองค์ในวันนี้ ผมจะต้องบอกบาปนี้กับพระสงฆ์ด้วย

ผมถึงจะออกไปรับศีลมหาสนิท คือว่า สบายใจแล้ว ที่ได้สารภาพกับพระก่อน
เพราะเราไม่มีโอกาสแก้กับพ่อจริง ๆ

เข้าใจหรือเปล่าครับ? ::001::
แก้ไขล่าสุดโดย Batholomew เมื่อ เสาร์ มี.ค. 14, 2009 9:53 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
siriya

เสาร์ มี.ค. 14, 2009 10:37 am

ถึงบางอ้อแล้วค่ะ

ถ้าประเด็นที่เล่ามาดีค่ะ  ขอโทษนะค่ะที่เข้าใจประเด็นผิดไป

ขออภัยไว้นะที่นี้ด้วย
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

เสาร์ มี.ค. 14, 2009 7:32 pm

สู้ๆนะค่ะพี่เอก...ดูน่าปวดหัวน่าดูเเลย
หุหุๆ เป็นบุญที่ย้ายคณะด่วน
เพราะรี่คงเรียนกกหมายไม่ไหวจิงๆ
ฟังพี่เอกเล่ามา
ช่วงนี้มีความสุขกับจิตวิทยา หุหุๆๆ
ใกล้จาสอบของเอกละ ก็ต้องมานั่งอ่านหนังสือ
ยังไงก็ขอคำภาวนาพี่น้องอีกแรงนึง
ขอให้นุ๋ร้อนรนที่จะอ่านหนังสือ..และท่องจำได้ขึ้นใจ
ตอนนี้นั่งท่องศัพท์เทคนิค ซึ่งเป็นศัพท์ทางการแพทย์ล้วนๆ ชื่อโรคต่างๆ
ชื่อเส้นประสาท ชื่อสารสื่อประสาท ..อ๊ากกกกก  : emo080 : : emo080 :
ยังไงก็ช่วยสวดให้นุ๋ด้วยนะค่ะ ใกล้จาจบแล้วอีกปีกว่าๆเองงงงง  : emo045 : : emo045 :

**ส่วนที่แก้บาปกะพระโดยตรงเราก็ทำนะ เพราะเรารู้ว่าพระฟังเราเสมอ ให้อภัยเราเสมอ
และเค้าก็ไม่มีเวลาไปแก้บาปด้วยง่า มาวัดก็เกือบจะเข้าวัดแระ แถวแก้บาปก็ยาวเหลือเกิน
และก็ต้องมานั่งเตรียมเพลง เตรียมใจ เราก็เลยต้องสวดขอพระก่อน ให้สบายใจนิสนึงง : emo045 :
Immanuel (MichaelPaul)
~@

อาทิตย์ มี.ค. 15, 2009 1:23 pm

ข้า-พระ-เจ้า เขียน: สวดให้ผมด้วย สำหรับผลการสอบ ตั๋วทนายภาคทฤษฎีครับ
ภาคทฤษฎีรุ่นที่เท่าไหร่แล้วอ่ะครับ ผมได้ตอนรุ่น 30 นี่เมษาสอบปฏิบัติ

จันทร์ มี.ค. 16, 2009 12:07 am

Immanuel (MichaelPaul) เขียน:
ข้า-พระ-เจ้า เขียน: สวดให้ผมด้วย สำหรับผลการสอบ ตั๋วทนายภาคทฤษฎีครับ
ภาคทฤษฎีรุ่นที่เท่าไหร่แล้วอ่ะครับ ผมได้ตอนรุ่น 30 นี่เมษาสอบปฏิบัติ
32 ครับ ล่าสุดเลยเนี้ย ไม่รู้จะผ่านไหม สวดให้ด้วยนะครับ
a♠oOll3eAROo♠a™ 【†】พระเจ้าคือความรัก 【†】

อังคาร มี.ค. 17, 2009 8:46 pm

ขอคำภาวนาด้วยเหมือนกันครับ

กลัวติดๆๆๆ ขอให้สอบผ่านที
Florian

ศุกร์ มี.ค. 20, 2009 10:32 am

-AnToiNetty- เขียน:

เข้าใจว่า เป็นการสำนึกถึงบาป ,, แล้วพูดกับพระ ,,

เหมือนถ้าอยากรับศีล แต่ทำบาปเบา ๆ มาบ้าง ,, ทำอย่างนี้ ก็รับศีลได้นะ ,,

เคยเรียนตอนยังเป็นวัยละอ่อนอยู่ = =
ตอนนี้ "เฒ่า" แล้วเหรอ  ::011::  ::010::  ::012::
THe PLug RAndolph

พุธ เม.ย. 22, 2009 5:08 pm

การแก้บาปไม่จำเป็นที่ต้องไปแก้กับพระสงฆ์หรอกครับการแก้บาปหรือการขอการยกโทษหรือการขอให้พระเจ้าชำระบาปที่เราทำลงไป เพียงแค่คุณอธิษฐานกับพระเยซูโดยตรงสารภาพบาปของคุณอ้อนวอนต่อพระองค์และพระองค์ผู้ทรงสัตย์ซื่อและเที่ยงธรรมก็จะทรงโปรดยกบาปของเราและจะทรงชำระเราให้พ้นจากการอธรรมทั้งสิ้น อยู่ในพระธรรม 1 ยอห์น 1:9 พระสงฆ์เป็นแค่ตัวแทนของพระเจ้าเหมือนกับปุโรหิตที่เป็นตัวกลางระหว่างพระเจ้ากับมนุษย์ คุณลองอ่านพระคัมภีร์ดูสิ ตอนที่พระเยซูคริสต์ได้ตายบนไม้กางเขนเกิดอะไรขึ้นบ้าง 1 ความมืดปกคุลม 2 แผ่นดินไหว 3 ม่านในพระวิหารฉีกขาด และเหตุการณ์ม่านฉีกขาดนั้นก้คือมนุษย์มาหาพระเจ้าได้โดยไม่ต้องผ่านตัวกลางใดๆ
เพิ่มเติมหน่อย พระวิหารจะแบ่งเป็น 3 ขั้น ขั้นแรกจะเป็นของคนธรรมดา ขั้นที่สองจะเป็นของปุโรหิต ชั้นในสุดจะเป็นของพระเจ้า ซึ่งจะมีม่านกั้นไว้ทุกๆปีปุโรหิตจะเอาเครื่องบูชาไปถวายแด่พระเจ้าเครื่องบูชาจะเป็นเครื่องหอม
มีอาไรจะถามหรือให้ความเห็นก็เชิญนะครับ ที่ plug-sonic@hotmail.com
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ เม.ย. 22, 2009 5:41 pm

THe PLug RAndolph เขียน: การแก้บาปไม่จำเป็นที่ต้องไปแก้กับพระสงฆ์หรอกครับการแก้บาปหรือการขอการยกโทษหรือการขอให้พระเจ้าชำระบาปที่เราทำลงไป เพียงแค่คุณอธิษฐานกับพระเยซูโดยตรงสารภาพบาปของคุณอ้อนวอนต่อพระองค์และพระองค์ผู้ทรงสัตย์ซื่อและเที่ยงธรรมก็จะทรงโปรดยกบาปของเราและจะทรงชำระเราให้พ้นจากการอธรรมทั้งสิ้น อยู่ในพระธรรม 1 ยอห์น 1:9 พระสงฆ์เป็นแค่ตัวแทนของพระเจ้าเหมือนกับปุโรหิตที่เป็นตัวกลางระหว่างพระเจ้ากับมนุษย์ คุณลองอ่านพระคัมภีร์ดูสิ ตอนที่พระเยซูคริสต์ได้ตายบนไม้กางเขนเกิดอะไรขึ้นบ้าง 1 ความมืดปกคุลม 2 แผ่นดินไหว 3 ม่านในพระวิหารฉีกขาด และเหตุการณ์ม่านฉีกขาดนั้นก้คือมนุษย์มาหาพระเจ้าได้โดยไม่ต้องผ่านตัวกลางใดๆ
เพิ่มเติมหน่อย พระวิหารจะแบ่งเป็น 3 ขั้น ขั้นแรกจะเป็นของคนธรรมดา ขั้นที่สองจะเป็นของปุโรหิต ชั้นในสุดจะเป็นของพระเจ้า ซึ่งจะมีม่านกั้นไว้ทุกๆปีปุโรหิตจะเอาเครื่องบูชาไปถวายแด่พระเจ้าเครื่องบูชาจะเป็นเครื่องหอม
มีอาไรจะถามหรือให้ความเห็นก็เชิญนะครับ ที่ plug-sonic@hotmail.com
พิธีมิสซาวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ในพระวรสาร(พระกิตติคุณ)
ก็พูดถึงเงื่อนไขการแก้บาปกับ บาทหลวง ผู้สืบทอดจาก อัครสาวกผู้แทนของพระเยซูแล้วครับ ::002::

พระวรสารนักบุญยอห์น                                                                  ยน 20:19-31

ค่ำ วันนั้นซึ่งเป็นวันต้นสัปดาห์    ประตูห้องที่บรรดาศิษย์กำลังชุมนุมกันปิดอยู่เพราะกลัวชาวยิว  พระเยซูเจ้าเสด็จเข้ามาประทับยืนอยู่ตรงกลาง ตรัสกับเขาทั้งหลายว่า “สันติสุขจงสถิตอยู่กับท่านทั้งหลายเถิด” ตรัสดังนี้แล้ว    พระองค์ทรงสำแดงพระหัตถ์และด้านข้างพระวรกายแก่บรรดาศิษย์ เมื่อเขาเหล่านั้นเห็นองค์พระผู้เป็นเจ้า ก็มีความยินดี      พระองค์ตรัสกับเขาอีกว่า “สันติสุขจงสถิตอยู่กับท่านทั้งหลายเถิด พระบิดาทรงส่งเรามาฉันใด เราก็ส่งท่านทั้งหลายไปฉันนั้น”

ตรัส ดังนี้แล้ว พระองค์ทรงเป่าลมเหนือเขาทั้งหลาย ตรัสว่า “จงรับพระจิตเจ้าเถิด ท่านทั้งหลายอภัยบาปของผู้ใด  บาปของผู้นั้นก็ได้รับการอภัย ท่านทั้งหลายไม่อภัยบาปของผู้ใด บาปของผู้นั้นก็ไม่ได้รับการอภัยด้วย”โทมัส ซึ่งเรียกกันว่า“ฝาแฝด” เป็นคนหนึ่งในบรรดาอัครสาวกทั้งสิบสองคน ไม่ได้อยู่กับอัครสาวกคนอื่นๆ  เมื่อพระเยซูเจ้าเสด็จมา  ศิษย์คนอื่นบอกเขาว่า “พวกเราได้เห็นองค์พระผู้เป็นเจ้าแล้ว” แต่เขาตอบว่า “ถ้าข้าพเจ้าไม่ได้เห็นรอยตะปูที่พระหัตถ์  และไม่ได้เอานิ้วแยงเข้าไปที่รอยตะปู และไม่ได้เอามือคลำที่ด้านข้างพระวรกายของพระองค์ ข้าพเจ้าจะไม่เชื่อเป็นอันขาด” แปดวันต่อมา    บรรดาศิษย์อยู่ด้วยกันในบ้านนั้นอีก โทมัสก็อยู่กับเขาด้วย ทั้งๆที่ประตูปิดอยู่พระเยซูเจ้าเสด็จเข้ามาประทับยืนอยู่ตรงกลาง  ตรัสกับเขาทั้งหลายว่า “สันติสุขจงสถิตอยู่กับท่านทั้งหลายเถิด” แล้วตรัสกับโทมัสว่า “จงเอานิ้วมาที่นี่ และดูมือของเราเถิด  จงเอามือมาที่นี่ คลำที่สีข้างของเราเถิด อย่าสงสัยอีกต่อไป แต่จงเชื่อเถิด” โทมัสทูลพระองค์ว่า “องค์พระผู้เป็นเจ้าของข้าพเจ้า  และพระเจ้าของข้าพเจ้า!” พระเยซูเจ้าตรัสกับเขาว่า “ท่านเชื่อเพราะว่าได้เห็นเรา ผู้ที่เชื่อ แม้ไม่ได้เห็น ก็เป็นสุข”

พระ เยซูเจ้ายังทรงกระทำเครื่องหมายอัศจรรย์อื่นอีกหลายประการให้บรรดาศิษย์เห็น แต่ไม่ได้บันทึกไว้ในหนังสือเล่มนี้ เรื่องราวเหล่านี้ถูกบันทึกไว้เพื่อท่านทั้งหลายจะได้เชื่อว่าพระเยซูเจ้า ทรงเป็นพระคริสตเจ้า  พระบุตรของพระเจ้า    และเมื่อมีความเชื่อนี้แล้ว ท่านทั้งหลายก็จะมีชีวิตเดชะพระนามของพระองค์

การแก้บาปกับบาทหลวง/พระสงฆ์ เป็น "ทางเลือก"ที่พระเยซูได้มอบไว้เพื่อเราครับผม ::001::

ยากอบ 5:16
ดังนั้น จงสารภาพบาปแก่กัน และจงอธิษฐานให้กันเพื่อท่านจะหายจากโรค คำอ้อนวอนของผู้ชอบธรรมมีพลังทำให้เกิดผลมากมาย
Batholomew
~@

ศุกร์ เม.ย. 24, 2009 4:39 pm

ยศิยล:ผู้แสวงหาพระเจ้า เขียน:
THe PLug RAndolph เขียน: การแก้บาปไม่จำเป็นที่ต้องไปแก้กับพระสงฆ์หรอกครับการแก้บาปหรือการขอการยกโทษหรือการขอให้พระเจ้าชำระบาปที่เราทำลงไป เพียงแค่คุณอธิษฐานกับพระเยซูโดยตรงสารภาพบาปของคุณอ้อนวอนต่อพระองค์และพระองค์ผู้ทรงสัตย์ซื่อและเที่ยงธรรมก็จะทรงโปรดยกบาปของเราและจะทรงชำระเราให้พ้นจากการอธรรมทั้งสิ้น อยู่ในพระธรรม 1 ยอห์น 1:9 พระสงฆ์เป็นแค่ตัวแทนของพระเจ้าเหมือนกับปุโรหิตที่เป็นตัวกลางระหว่างพระเจ้ากับมนุษย์ คุณลองอ่านพระคัมภีร์ดูสิ ตอนที่พระเยซูคริสต์ได้ตายบนไม้กางเขนเกิดอะไรขึ้นบ้าง 1 ความมืดปกคุลม 2 แผ่นดินไหว 3 ม่านในพระวิหารฉีกขาด และเหตุการณ์ม่านฉีกขาดนั้นก้คือมนุษย์มาหาพระเจ้าได้โดยไม่ต้องผ่านตัวกลางใดๆ
พิธีมิสซาวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ในพระวรสาร(พระกิตติคุณ)
ก็พูดถึงเงื่อนไขการแก้บาปกับ บาทหลวง ผู้สืบทอดจาก อัครสาวกผู้แทนของพระเยซูแล้วครับ ::002::

พระวรสารนักบุญยอห์น                                                                  ยน 20:19-31

ค่ำ วันนั้นซึ่งเป็นวันต้นสัปดาห์    ประตูห้องที่บรรดาศิษย์กำลังชุมนุมกันปิดอยู่เพราะกลัวชาวยิว   พระเยซูเจ้าเสด็จเข้ามาประทับยืนอยู่ตรงกลาง ตรัสกับเขาทั้งหลายว่า
ตอบกลับโพส