อีกแล้ว ซวยอีกแล้ว เบื่อที่บ้าน อยากออกมาอยู่ข้างนอกคนเดียว

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
kanommha
ติดต่อ:

ศุกร์ เม.ย. 24, 2009 3:05 pm

หลังจากที่เคยเขียนเรื่องราวว่ามีปันหากันรายวัน ยังไงดีอ่า ต้นไม่กล้าที่จะใช้คำที่ พ่อแม่เค้าพูดกับต้นมาโพสในนี้ กลัวคนหาว่าแรง
ก็เหมือนเดิมอ่าใครจะด่า จะว่า โดนเคี่ยน ทุบตี เค้าหาว่าไปเชื่อ อะไรบ้าๆพระมีเต็มบ้าน mung ยังจะไปเชื่อพระอื่นอีกหรอ กับอีแค่คนไร้สาระ mung ไปกราบไหว้พวกมันทำไม วันอาทิดเหมือนกัน mung ไปดีนัก ไปละ mung ได้อะไรบ้าง เค้าให้มึง deark น้ำสักอย่างใช่ไหม  ทั้งที่มันไม่ใช่การโดนของทางไสยเวทย์เลย มันคือความเชื่อความศรัทธาของเรา แต่ก็ไม่ไหวจะพูดอ่า เค้าไม่ให้สู้นิ่ โดนฟาด โดนมักก็ต้องทนต่อๆไป มันคำพูดแบบ ให้เลือก ท่าmung อยู่กะที่บ้าน Mung ต้องเลิกเชื่อในสิ่งที่ Mung เชื่อได้ไหม ถึงขั้นนี้แล้วนะ ไม่ไหวเลยจิงๆ ท่ามีที่อยู่ข้างนอก จะไม่อยู่บ้านแล้วจิงๆ เซ็งชีวิตมาก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ เม.ย. 24, 2009 4:10 pm

พระเยซูเจ้าทอดพระเนตรเห็นประชาชนมากมาย จึงเสด็จขึ้นบนภูเขา เมื่อประทับนั่งแล้วบรรดาศิษย์เข้ามาห้อมล้อมพระองค์
พระองค์ทรงเริ่มตรัสสอนเขาว่า

ผู้มีใจยากจนย่อมเป็นสุข เพราะอาณาจักรสวรรค์เป็นของเขา
ผู้เป็นทุกข์โศกเศร้า ย่อมเป็นสุข เพราะเขาจะได้รับการปลอบโยน
ผู้มีใจอ่อนโยน ย่อมเป็นสุข เพราะเขาจะได้รับแผ่นดินเป็นมรดก
ผู้หิวกระหายความยุติธรรม ย่อมเป็นสุข เพราะเขาจะอิ่ม
ผู้มีใจเมตตา ย่อมเป็นสุข เพราะเขาจะได้รับพระเมตตา
ผู้มีใจบริสุทธิ์ ย่อมเป็นสุข เพราะเขาจะได้เห็นพระเจ้า
ผู้สร้างสันติ ย่อมเป็นสุข เพราะเขาจะได้ชื่อเป็นบุตรของพระเจ้า
ผู้ถูกเบียดเบียนข่มเหงเพราะความซื่อสัตย์ต่อพระเจ้า ย่อมเป็นสุข เพราะอาณาจักรสวรรค์เป็นของเขา
"ท่านทั้งหลายย่อมเป็นสุข เมื่อถูกเขาดูหมิ่น ข่มเหงและใส่ร้ายต่างๆนานาเพราะเรา
จงชื่นชมยินดีเถิด เพราะบำเหน็จรางวัลของท่านในสวรรค์นั้นยิ่งใหญ่นัก เขาได้เบียดเบียนบรรดาประกาศกที่อยู่ก่อนท่านดังนี้ด้วยเช่นเดียวกัน

มัทธิว 5:1-12

คำด่าไม่อยากพูดที่นี่ก็ไม่เป็นไรนะ

ถวายทุกๆคำพูด ทุกๆคำด่าที่เราได้รับให้พระองค์นะ

พระองค์จูบมหากางเขน ด้วยรู้ว่า มันจะผ่านพ้นไป

รูปภาพ

วางใจในพระองค์นะ ภาวนามากๆ จะภาวนาเผื่อให้ ::004::
^_^Matthew^_^
ที่อยู่: 125 ม.7 ถ.ชัยภูมิ-สีคิ้ว ต.หนองนาแซง อ.เมือง จ.ชัยภูมิ 36000
ติดต่อ:

ศุกร์ เม.ย. 24, 2009 4:13 pm

ขอพระเจ้าประทานสันติสุขให้กับครอบครัวครับ
การข่มเหงเป็นธรรมดา เพียงแต่เรายืนหยัดในความเชื่อ

(มธ. 12 : 12-13)
12   ความรักของคนส่วนมากจะเยือกเย็นลง เพราะความอธรรมแผ่กว้างออกไป
13   แต่ผู้ใดทนได้จนถึงที่สุดผู้นั้นจะรอด
Batholomew
~@

ศุกร์ เม.ย. 24, 2009 4:18 pm

อดทนและเข้มแข็งไว้ครับ อย่าไปโต้เถียง
สวดภาวนา ถวายแด่พระครับ ::001::
takarakitten

ศุกร์ เม.ย. 24, 2009 11:48 pm

ลูกวอนขอพระเป็นเจ้า
ขอให้พลังใจอันเข้มแข็ง อยู่กับคุณ
ขอความเข้าใจของคนที่บ้าน มากขึ้นๆๆ
ขอให้สันติสุขอยู่กับคุณ ให้คุณสามารถให้อภัย ทุกคำพูด ทุกการกระทำของคนที่บ้านนะครับ
เพื่อความรอดของที่บ้าน ผ่านทางคุณ

สวดให้นะครับ
Dark Life

อาทิตย์ เม.ย. 26, 2009 2:12 am

การเป็นศิษย์ของพระเยซูเจ้า ก็ต้องแบกกางเขนตามพระองค์ไป คำพูดร้ายก็ถือเป็นกางเขนเหมือนกันนะ อดทนฟังคำไม่ดีเพื่อถวายแด่พระเยซูเจ้า แล้วก็สวดให้กับคนที่เค้าไม่เข้า แล้วคุณจะผ่านไปได้ ขอพระเจ้าอวยพร เราก็จะสวดให้คุณด้วย
Buddy

อาทิตย์ เม.ย. 26, 2009 2:43 am

kanommha เขียน: หลังจากที่เคยเขียนเรื่องราวว่ามีปันหากันรายวัน ยังไงดีอ่า ต้นไม่กล้าที่จะใช้คำที่ พ่อแม่เค้าพูดกับต้นมาโพสในนี้ กลัวคนหาว่าแรง
ก็เหมือนเดิมอ่าใครจะด่า จะว่า โดนเคี่ยน ทุบตี เค้าหาว่าไปเชื่อ อะไรบ้าๆพระมีเต็มบ้าน mung ยังจะไปเชื่อพระอื่นอีกหรอ กับอีแค่คนไร้สาระ mung ไปกราบไหว้พวกมันทำไม วันอาทิดเหมือนกัน mung ไปดีนัก ไปละ mung ได้อะไรบ้าง เค้าให้มึง deark น้ำสักอย่างใช่ไหม  ทั้งที่มันไม่ใช่การโดนของทางไสยเวทย์เลย มันคือความเชื่อความศรัทธาของเรา แต่ก็ไม่ไหวจะพูดอ่า เค้าไม่ให้สู้นิ่ โดนฟาด โดนมักก็ต้องทนต่อๆไป มันคำพูดแบบ ให้เลือก ท่าmung อยู่กะที่บ้าน Mung ต้องเลิกเชื่อในสิ่งที่ Mung เชื่อได้ไหม ถึงขั้นนี้แล้วนะ ไม่ไหวเลยจิงๆ ท่ามีที่อยู่ข้างนอก จะไม่อยู่บ้านแล้วจิงๆ เซ็งชีวิตมาก
อย่าโต้ตอบความรุนแรงด้วยความรุนแรงนะคะ

และถ้าใครเป็นศิษย์พระเยซูเจ้า ใครมาตบแก้มข้างนึงของเรา ให้เราหันอีกข้างให้เค้าตบ

กรณีนี้ก็คือ โต้ตอบทำนองนี้นะคะ
เค้าหาว่าไปเชื่อ อะไรบ้าๆพระมีเต็มบ้าน mung ยังจะไปเชื่อพระอื่นอีกหรอ
(ก้มหน้าเงียบ)
กับอีแค่คนไร้สาระ mung ไปกราบไหว้พวกมันทำไม
วันอาทิดเหมือนกัน mung ไปดีนัก

ไปละ mung ได้อะไรบ้าง
เค้าให้มึง deark น้ำสักอย่างใช่ไหม
ให้เลือก ท่าmung อยู่กะที่บ้าน Mung ต้องเลิกเชื่อในสิ่งที่ Mung เชื่อได้ไหม
(ก้มหน้าเงียบ...  แล้วตอบแบบเรียบๆว่า)  พ่อกับแม่รักหนูมั้ย  (ตอบแล้วนิ่งนะคะ  รอฟังอย่างเดียว  ถ้าไม่ตอบ ก็ถามซ้ำด้วยน้ำเสียงเรียบๆแบบนี้ต่อไป  จนกว่าเค้าจะตอบว่า รัก ...  และรอจนเค้าเงียบ  การหันแก้มอีกข้างให้เค้าตบ เค้าจะเงียบ)  ที่โบสถ์ เค้าบอกว่า พระเจ้ารักหนู  หนูเลยชอบที่จะไปหาพระเจ้า น้ำที่เค้าให้ดื่ม ก็คือเลือดของพระเป็นเจ้า ที่พระองค์รักเรามากจนตายแทนเราได้ และเค้าบอกว่า พระเจ้าอ่อนโยน หนูก็เลยชอบที่จะไปหาพระองค์  ถ้าไม่ให้หนูไปโบสถ์  หนูขอความรัก ความอ่อนโยนจากพ่อแม่เป็นการแลกเปลี่ยนได้มั้ยคะ...  ถ้าเค้าบอกว่า ไร้สาระ ใครมันจะไปรักขนาดนั้น (คือบางที ลึกๆเค้าอยากให้ลูกเห็นความรักของเค้า และรักเค้ามากกว่าคนอื่น  ถ้าเราไปสนใจคนอื่นมากกว่าพ่อแม่เรา บางทีเค้าก็จะพาลแบบนี้โดยไม่รู้ตัว อ้างโน่นนี่ ทั้งๆที่สิ่งที่เค้าต้องการจริงๆคือ แค่ให้ลูกสนใจเค้า มีเวลาให้กับเค้า เท่านั้นเอง แต่เค้าไม่รู้ตัว และไม่กล้าพูดออกมา) ก็บอกพ่อกับแม่ไปว่า  แล้วใครที่รักที่สุด  และความรักเป็นยังไง คืออะไร .... 

ถ้าถูกตี ก็ขอให้ทนนะคะ  ขอให้หันแก้มอีกข้างให้เค้าตบ ทำด้วยความเชื่อ เพราะพระเจ้าไม่เคยโกหกเรา สิ่งใดที่พระองค์บอกแล้วเราทำตาม จะเป็นสิ่งดีทั้งนั้น  ขอให้ทำตามที่พระองค์บอกนะคะ  เมื่อเราหันอีกข้างให้เค้าตบ พ่อกับแม่เราจะได้พระพรไปด้วย และเค้าจะลดความรุนแรงได้ .... 

ความรุนแรงในโลกนี้ โดยเฉพาะที่บ้าน เกิดจากการขาดความรัก ขาดการแสดงออกซึ่งความรัก และหลายครั้ง เกิดเพราะไม่กล้าแสดง ไม่กล้ารัก เพราะกลัวเจ็บ ก็เลยเน้นรุนแรงเข้าว่า

จงโต้ตอบกับความรุนแรงด้วยความอ่อนโยนนะคะ  ::001::

พระอวยพรค่ะ
Buddy

อาทิตย์ เม.ย. 26, 2009 2:44 am

อย่าออกจากบ้านเป็นอันขาดนะคะ  ขอให้ทนนะคะ  และทำตามที่พระเยซูเจ้าสอนเราค่ะ  ::001::

Message of April 25, 2009 "Dear children! Today I call you all to pray for peace and to witness it in your families so that peace may become the highest treasure on this peaceless earth. I am your Queen of Peace and your mother. I desire to lead you on the way of peace, which comes only from God. Therefore, pray, pray, pray. Thank you for having responded to my call."

สาร 25 เมษายน 2009 "ลูกที่รัก วันนี้แม่ขอให้ลูกได้ภาวนาเพื่อสันติภาพ และเป็นพยานเรื่องนี้ในครอบครัวของลูกเอง เพื่อที่ว่า สันติภาพจะได้เป็นสมบัติอันล้ำค่าที่สุดในโลกที่ไร้สันติใบนี้  แม่คือราชินีแห่งสันติภาพและคือแม่ของลูก แม่ปรารถนาที่จะนำลูกไปสู่ทางแห่งสันติ ซึ่งมาจากพระเป็นเจ้าเท่านั้น ดังนั้น จงภาวนา ภาวนา ภาวนา ขอบคุณลูกที่ตอบสนองเสียงเรียกของแม่"

http://www.medjugorje.org/

จะบอกว่า เพิ่งได้อ่านสารแม่พระเมดจูกอเรจ์  ไม่รู้น้องเป็นคาทอลิกรึเปล่า ถ้าไม่เป็นก็ไม่เป็นไรค่ะ คิดซะว่า พี่ทำตามความเชื่อของพี่ละกันนะคะ  แม่พระพูดเรื่องสันติภาพในบ้าน ในครอบครัว พี่ก็นึกถึง peace rosary ขึ้นมาได้ พี่กำลังจะไปแก้บาปที่วัด แล้วจะเฝ้าศีลต่อ ยังไงจะสวดให้เป็นพิเศษนะคะ

ถ้าใครสนใจจะช่วยน้องเค้าสวด peace rosary ก็ได้นะคะ  ขอเชิญชวนค่ะ ตามนี้ค่ะ  http://prayers.pray-with-the-heart.org/peace_rosary

พระอวยพรค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Buddy เมื่อ อาทิตย์ เม.ย. 26, 2009 3:32 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Buddy

อาทิตย์ เม.ย. 26, 2009 7:54 pm

ยังสวดให้อย่างต่อเนื่องนะคะ  และสวดเผื่อไปถึงความรุนแรงในครอบครัวอื่นๆด้วย
Dis volentibus

อาทิตย์ เม.ย. 26, 2009 8:29 pm

เป็นกำลังใจให้ต้นค่ะ ทำอย่างพี่บั๊ดดี้บอกนะ

คุณพ่อคุณเเม่จะได้รู้ไงว่า วันอาทิตย์ที่คุณมาเรียนคำสอน คุณได้อะไรไปบ้าง...พระสอนอะไรคุณบ้าง ความอดทน, ความรัก
ทำตนให้เป็นประจักษ์พยาน พากเพียรจนถึงที่สุด  เเล้ววันนึงคุณจะภูมิใจว่าพระช่วยคุณให้ผ่านพ้นมาได้ พร้อมกับประสบการณ์เต็มเปี่่ยม

ขอพระพรขององค์พระเยซู ความรักขององค์พระบิดา เเละความสัมพันธ์ขององค์พระจิต สถิตกับท่านเสมอ
ignatius
.
.

อาทิตย์ เม.ย. 26, 2009 8:44 pm

ให้กำลังใจ และจะสวดภาวนาช่วยกันอีกแรง..
ขอพระจิตเจ้านำทางคุณนะ  ::001::
siriya

จันทร์ เม.ย. 27, 2009 11:25 am

เป็นกำลังใจ  เข้มแข็ง  อดทน  เป็นบุญของผู้ที่กระหายความยุติธรรมเหตุว่าเมืองสวรรค์จะเป็นของท่าน

พระเจ้านำทางท่านเสมอ  เชื่อและไว้วางใจในพระองค์เถิด
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ เม.ย. 27, 2009 12:24 pm

เป็นกำลังใจให้นะคะ

ขอแนะนำเหมือนกัน  ว่าอย่าเพิ่งออกจากบ้าน
เราะท่าออกมาตอนนี้  พ่อแม่จะโทษทันทีว่าเป็นเพราะพระเจ้า
ที่สอนให้คุณหนีออกจากบ้าน

สวดอธิษฐาน  ขอกำลังจากพระเจ้า
ให้ประทานความเข็มแข็งให้คุร

แล้วยกความทรมาน  การถูกเบียดเบียนในครั้งนี้
ถวายแด่พระเจ้า  เพื่อใช้โทษบาปของคุณ ของพ่อแม่ และ ของคนที่ไม่รู้จักพระเจ้า

อย่าให้ความทรมานของคุณสูญเปล่าค่ะ 
เปลี่ยนความทุกข์ทรมาน ให้กลายเป็นพระพรที่ยิ่งใหญ่นะคะ

ขอพระเจ้าอวยพรคุณ ร้อยเท่าพันทวี
Lefstien

พุธ เม.ย. 29, 2009 11:07 am

อธิษฐานเผื่อ และเป็นกำลังใจให้นะคะ พระเจ้าอยู่กับเราเสมอ
Cecilia_PEAR
ที่อยู่: 1506/504 ซ.7/ม.สราลี เทพารักษ์ สป. // อาสนวิหาอัสสัมชัญ
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ต.ค. 15, 2009 10:58 pm

เฮ้อ เราโดนมาแล้วต้นเอ๋ยยย  : emo031 :

สู้ๆต่อไป

พระเยซูโดนมามากมายกว่าเราๆอีกอ่า

ถ้าให้แลกกับการที่วิญญาณเราจะได้เปนอิสระจากบาปในสักวันหนึ่งอันใกล้

ก็ทนๆไปก่อนเถอะ  : emo102 :

สวดเยอะๆเด๋วมานก็ดีขึ้นจ้า

สู้ๆ

ป.ล. มาขุดเจอกระทู้เก่าก้อเหอะนะ ตอนนี้ดีขึ้นยังล่ะ มีไรปรึกษาได้  : emo027 :
กรอกสมบูรณ์

ศุกร์ ต.ค. 16, 2009 10:57 am

ร่วมสวดภาวนาให้ด้วยอีกคนค่ะ  ::022::
Immanuel (MichaelPaul)
~@

ศุกร์ ต.ค. 16, 2009 4:17 pm

ณ ปัจจุบันนี้ เป็นยังไงมั่งครับ แบ่งปันให้ฟังหน่อย

(ใช่คนที่ไปสวดสายประคำที่บ้านพี่ปอป่าวหว่า เจ้าของกระทู้คนนี้
Love God

จันทร์ ต.ค. 19, 2009 1:59 pm

เป็นเหมือนกันเลยคับ ที่บ้านผมเขาก็ทำเหมือนจะเข้าใจนะ แต่ก็มีหลายๆครั้งที่เขาเอาพระเยซูมาด่าว่าเสียๆหายๆ
บางทีร้องไห้ก็มี แต่ยังใงเราก็รู้สึกอบอุ่นเพราะผมชอบนั้งอ่านพระวาจา Bible ของพระเจ้า เราก็ได้ความอบอุ่นขึ้นมา
เอาเป็นว่า ถ้าทุกสิ่งทุกอย่างนั้นเป็นพระประสงค์ของพระเจ้า เราก็จงนอมรับเถอะคับ
สวดภาวนามากๆน่ะคับ ขอให้สัติสุขจงบังเกิด กับท่านคับ
พระอวยพรคับ
Ministry Of Men

จันทร์ ต.ค. 19, 2009 2:30 pm

เงียบสยบมารพ่อ มารแม่
สวดปัดเป่าวิญญาณมารพ่อ มารแม่
ไม่นานจะเหลือแต่ ตัว พ่อ และ แม่ เองครับ

การแยกออกมาอยู่คนเดียว พึ่งตนเอง เป็นอีกทางเลือกหนึ่งที่แนะนำ (แต่ไม่ใช่การหนีออกจากบ้านนะ คนละแบบ)
mew

จันทร์ ต.ค. 19, 2009 2:43 pm

พระพุทธเจ้าตรัสว่า " บิดามารดาเป็นพรหมของบุตร บิดามารดาเป็นมิตรในเรือนตน "

พ่อแม่ย่อมมีความรักความห่วงใยต่อลูกเสมอ ที่ท่านทำไปเพราะท่านรัก ท่านปรารถนาดีต่อเรา

อย่าโกรธท่านเลยนะครับ  : emo045 :

มิวเป็นกำลังใจให้ครับ  : emo038 :
sinner

จันทร์ ต.ค. 19, 2009 3:38 pm

ค่าใช้จ่ายของการออกมาอยู่นอกบ้าน

1. ค่าเช่าหอ  อย่างต่ำ  2,000 บาท

2. ค่าน้ำค่าไฟ                500 บาท

3. ค่าอาหาร 3 มื้อ        วันละ100*3 = 3,000 บาท

4. ค่าสบู่ ยาสระผม โฟมล้างหน้า              300 บาท

5. ค่าเสื้อผ้า                                ราคาตามรสนิยม

สรุปออกมาอยู่นอกบ้านค่าใช้จ่าย หนึ่งเดือนตก 6,000 บาท อัพ

จะต้องมีรายได้เกิน 6,000 บาท ถึงจะมีชีวิตรอดจ้า

อยู่บ้านฟรีทุกอย่างจ้า : emo045 :
Ministry Of Men

จันทร์ ต.ค. 19, 2009 3:44 pm

sinner เขียน: ค่าใช้จ่ายของการออกมาอยู่นอกบ้าน

1. ค่าเช่าหอ  อย่างต่ำ  2,000 บาท

2. ค่าน้ำค่าไฟ                500 บาท

3. ค่าอาหาร 3 มื้อ        วันละ100*3 = 3,000 บาท

4. ค่าสบู่ ยาสระผม โฟมล้างหน้า              300 บาท

5. ค่าเสื้อผ้า                                ราคาตามรสนิยม

สรุปออกมาอยู่นอกบ้านค่าใช้จ่าย หนึ่งเดือนตก 6,000 บาท อัพ

จะต้องมีรายได้เกิน 6,000 บาท ถึงจะมีชีวิตรอดจ้า

อยู่บ้านฟรีทุกอย่างจ้า : emo045 :
เป็นผู้ชาย ห้องเดือนละพันบาท ก็มี น้ำ 100 ไฟ 200
ห้องน้ำรวม เผลอๆ อาจโดนขึงได้
แต่คุณภาพชีวิตจะต่ำมากเลย

ถ้ายังเรียนอยู่ อยู่บ้านแหละดีแล้ว
ยกเว้นจะทำงานนะ ^ ^
Cecilia_PEAR
ที่อยู่: 1506/504 ซ.7/ม.สราลี เทพารักษ์ สป. // อาสนวิหาอัสสัมชัญ
ติดต่อ:

อังคาร ต.ค. 20, 2009 3:00 am

Immanuel (MichaelPaul) เขียน: ณ ปัจจุบันนี้ เป็นยังไงมั่งครับ แบ่งปันให้ฟังหน่อย

(ใช่คนที่ไปสวดสายประคำที่บ้านพี่ปอป่าวหว่า เจ้าของกระทู้คนนี้
ใช่เลยคนนั้นล่ะค่ะ ที่มากับแพรแหละ ว่าแต่ จำแพรได้ป่าวหว่า? 555555  : emo102 :
Holy Bible

อังคาร ต.ค. 20, 2009 12:02 pm

คนละคนแล้วครับ เขียน:
sinner เขียน: ค่าใช้จ่ายของการออกมาอยู่นอกบ้าน

เป็นผู้ชาย ห้องเดือนละพันบาท ก็มี น้ำ 100 ไฟ 200

ถ้ายังเรียนอยู่ อยู่บ้านแหละดีแล้ว
น่ากลัวเนาำำะ  : emo036 : อยู่บ้านเหมือนอยู่ในวังเพราะมีคนตามใจ : xemo026 :
joanna
ที่อยู่: 125 ม.7 ถ.ชัยภูมิ-สีคิ้ว ต.หนองนาแซง อ.เมือง จ.ชัยภูมิ 36000

อังคาร ต.ค. 20, 2009 9:14 pm

น่ากลัวจัง คนของพระเจ้าก็โดนดูเหยียดหยามเป็นธรรมดา เชื่อว่าพระเจ้าก็ทรงมีพระเมตตากับผู้เชื่อทุกคนนะคะ
Jesus loves You

อังคาร ต.ค. 20, 2009 10:14 pm

เป็นเหมือนผมแหละครับ
ตอนนี้ครอบครัวผมก็ดีขึ้น
ลองอธิษฐานหรือสวดภาวนา เพื่อครอบครัวเยอะๆ ครับ
::022::
Alphonse

อังคาร ต.ค. 20, 2009 10:24 pm

คนละคนแล้วครับ เขียน:

ผู้ชายครับ
ตอนนี้อยู่ที่มหาวิทยาัลัย
ค่าหอเดือนละ ๖๐๐๐ บาท
ค่าน้ำไฟ เดือนละ ๒๐๐๐ บาท
ค่าอุปกรณ์อาบน้ำ สบู่ โฟม ล้างหน้า ยาสระผม ครีมโกนหนวด ฯลฯ เดือนละ ๑๐๐๐ บาท
ค่าของใช้เบ็ดเตล็ด เช่น ครีมทากันยุง ค่าสเปรย์ปรับอากาศ ฯลฯ ประมาณเดือนละ ๕๐๐ บาท
ค่าอาหาร ตั้งแต่วันละ ๑๐๐ บาท จนถึงวันละ ห้าร้อยบาท หรือมากกว่านั้น เฉลี่ยเดือนละประมาณ ๔๐๐๐ บาท
ค่าจิปาถะ ที่อาจต้องใช้ ควรมีติดกระเป๋าส่วนเกินอย่างน้อยเดือนละ ๒๐๐๐ บาท อาจจะเป็นค่าเดินทาง หรือค่าใช้จ่ายเบ็ดเตล็ด
ไม่ีรวมค่าหนังสือที่อยากได้ ค่าของกินเล่น ค่าขนมหรือฟาสฟูดเวลาดูบอล ค่า....ของฟุ่มเฟือย หรือของอบายมุข
ไม่รวมค่าเสื้อผ้าตามรสนิยม

สรุป...ถ้าไม่จำเป็นอยู่บ้านดีกว่าครับ แล้วเอาเงินส่วนนี้ไปใช้อย่างอื่นครับ คุ้มกว่าเยอะ
เลย์
ติดต่อ:

อังคาร ต.ค. 20, 2009 10:27 pm

เลย์ก็อยู่หอ  แม่ให้ตังมาแต่ละเดือนแทบไม่พอใช้  : emo018 :
Holy Bible

พุธ ต.ค. 21, 2009 12:03 pm

เลย์ เขียน: เลย์ก็อยู่หอ  แม่ให้ตังมาแต่ละเดือนแทบไม่พอใช้  : emo018 :
แม่เขาก็เคยบอกผมเหมือนกันว่าทำงานมีเงินใช้แล้วไม่ต้องมาขอนะ จะได้รู้จักค่าของเงิน แม่เราโหดจริง : xemo017 :
Alphonse

พุธ ต.ค. 21, 2009 2:35 pm

เลย์ เขียน: เลย์ก็อยู่หอ  แม่ให้ตังมาแต่ละเดือนแทบไม่พอใช้  : emo018 :
เราเดือนชนเดือนเลยอ่ะเลย์ บางเดือนไม่ชนด้วย ไม่ไหวจะเจรจากับกระเป๋าตังค์
เฮ้อ...
ตอบกลับโพส