เคยรู้สึกแบบนี้กันบ้างมั้ยครับ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
13PM.

อาทิตย์ พ.ค. 10, 2009 2:43 pm

ผมเป็นคนหนึ่งที่ไปวัดวันอาทิตย์เป็นประจำ แต่พอมีอาทิตย์ใหนที่จำเป็นต้องขาดวัดผมรู้สึกไม่ดีเลยครับรู้สึกเหมือนเราหักหลังพระองค์ยังไงไม่รู้ แบบว่ารู้สึกแย่อ่ะเอาง่าย ตั้งแต่ต้นปีมาขาดมา 3 ครั้งแล้วยังไม่ได้แก้บาปซักครั้งเลย ทุกท่านคิดว่าผมเลวรึป่าวครับ บางครั้งเหตุผลก็ไม่สมควรขาดด้วย เฮ้อ.....
Phulasso

อาทิตย์ พ.ค. 10, 2009 7:37 pm

13PM. เขียน: ผมเป็นคนหนึ่งที่ไปวัดวันอาทิตย์เป็นประจำ แต่พอมีอาทิตย์ใหนที่จำเป็นต้องขาดวัดผมรู้สึกไม่ดีเลยครับรู้สึกเหมือนเราหักหลังพระองค์ยังไงไม่รู้ แบบว่ารู้สึกแย่อ่ะเอาง่าย ตั้งแต่ต้นปีมาขาดมา 3 ครั้งแล้วยังไม่ได้แก้บาปซักครั้งเลย ทุกท่านคิดว่าผมเลวรึป่าวครับ บางครั้งเหตุผลก็ไม่สมควรขาดด้วย เฮ้อ.....
คำว่าเลว ไม่ใช่ใช้กับใครได้ทั่วไปนะ
ขณะนี้เรากำลังพิสูจน์ว่าเรารักพระแค่ไหน
ถ้าเรารักใคร เราก็อยากอยู่ใกล้คนนั้น
ตรรกง่ายๆ อย่าให้ความรักพระจืดจางนะน้อง 
: emo027 :
วอ

อาทิตย์ พ.ค. 10, 2009 8:14 pm

เคย แต่ไม่แรงขนาดนี้ ::042:: ไม่เลวหรอกครับ คนคาทอลิกขากมิสซาเยอะแยะออกจะมีเกลื่อนกลาด
Holy
Defender of lawS

อาทิตย์ พ.ค. 10, 2009 8:53 pm

รู้สึกผิด และรู้สึกบาป

แต่ไม่คิดว่าคุณเลวครับ เราทุกคนเป็นคนบาป ทำผิดพลาดกันได้หลายเรื่อง
Buddy

อาทิตย์ พ.ค. 10, 2009 9:38 pm

อาจจะไม่ร้อนรนน่ะค่ะ  คิดว่า ก็คงเป็นธรรมดาของเรื่องความรัก ความสัมพันธ์นะคะ ที่อาจมีช่วงที่เย็นชากันบ้าง ขอให้เราได้ขอบคุณพระที่ให้ได้รู้ตัว และไม่ปล่อยไป และให้เราหาทางจัดการกับตัวเองให้ได้ ให้เราสามารถกลับมาไปวัดอย่างร้อนรน สดชื่น และมีความสุขได้ทุกอาทิตย์ค่ะ

พระอวยพรนะคะ
Slimsafanext

จันทร์ พ.ค. 11, 2009 8:44 am

พระอวยพรนะคับ
takarakitten

ศุกร์ พ.ค. 15, 2009 10:46 am

เรามีแนวโน้มที่จะทำผิดอยู่เสมอ หากไม่ระมัดระวัง
คนที่รู้ตัวว่า ทำผิดพลาด ผมคิดว่าคนๆ นั้น เป็นคนดีแหละครับ
และก็โชคดีกว่าหลายๆ คน ที่ทำผิดพลาด แล้วก็ยังไม่รู้ ไม่เข้าใจ ว่าตนทำผิดพลาดอยู่นะ

ขาดวัดไปแล้ว ก็ปล่อยมันผ่านไปเถอะครับ (ถ้ายังไม่ได้แก้บาป ก็ไปแก้คราวที่จะถึงก็ได้นี่ครับ)
ให้ตั้งใจ ไปวัดอย่างดี ในครั้งต่อๆ ไปละกันครับ

สับสนได้ รู้สึกผิดได้ แล้วก็ตั้งใจใหม่ ทำใหม่ครับ
พระอวยพรครับ

ศุกร์ พ.ค. 15, 2009 6:10 pm

รู้สึกผิดเหมือนกันค่ะ ยิ่งวันอาทิตย์นี้เข้าเวรเช้า เลยไม่ได้ไป แย่จัง : xemo031 :

พระเจ้าอวยพรค่ะ
Holy

ศุกร์ พ.ค. 15, 2009 6:25 pm

photo เขียน: รู้สึกผิดเหมือนกันค่ะ ยิ่งวันอาทิตย์นี้เข้าเวรเช้า เลยไม่ได้ไป แย่จัง : xemo031 :

พระเจ้าอวยพรค่ะ
หลายวัดมีวัดเย็นนะครับ
APaladin

เสาร์ พ.ค. 16, 2009 3:15 pm

ผมไม่เข้าโบถมา10กว่าปี เลวใหม?? สิ่งที่รู้คือเราไม่ไปโบถเราก็อดได้รับพร สำหรับวันนั้น สิ่งที่ตามมาคือดำดิ่งสู่บาปสู่ความละอายและความเสียใจ
ผมรู้แน่ชัดได้ว่าเราจะกลับไปนั้นจะยากขึ้น และยากขึ้น หรือมันไม่จริงละ?? มันจริงที่เราจะกลับไปหาพระเจ้านั้นยากมาก ทางที่ปลอดภัยกว่าคืออย่าทดลองศรัทธาของท่าน จงแนบชิดอยู่กับพระผู้ช่วยให้รอดของท่าน และทำงานของท่านต่อไปท่านจะได้รับการเลี้ยงดูตามงานของท่านและเติบโต
อย่าคิดทดลองว่าท่านนั่นเข็มแข็งและจะสามารถกลับไปหาพระคริสต์และเป็นฝูงแกะของพระองได้อีกครั้ง เพราะผมรู้ว่ามันยากที่จะกลับและผมก็เป็นอยู่อย่าละทิ้งทางที่ท่านยึด ยึดพระคริสและเดินต่อไปเพื่อว่าท่านจะไม่ระหกระเหินไปและหลงไปในความมืดเช่นผม
แก้ไขล่าสุดโดย APaladin เมื่อ เสาร์ พ.ค. 16, 2009 3:19 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
@~ToopKungZa~@

อังคาร พ.ค. 19, 2009 6:03 pm

เรื่องการขาดโบสถ์นี้

ถ้ามีเหตุผลที่เราไปไม่ได้จริงๆ พระเจ้าจะทรงยกโทดให้นะครับ

แต่ถ้าไม่อยากไปเพราะ ขี้เกีจ ก้ออยากให้คุณรู้ว่า การเป็นโบสถ์นั้น

ไปเพื่อรรักพระพร และการเรียนรู้ที่จะใช้ชิวิตให้หนทางของพระเจ้านะครับ

พระเจ้าอยากให้เรามีความยินชมยินดี และสรรเสริญพระเจ้าอยู่ตลอดเวลา

เพราะฉนั้น การขาดโบสถ์เป็นเรื่องที่ใหญ่พอสมควร

เพราะวันอาทิตย์เป็นวันสะบาโต เป็นวันที่พระเจ้าทรงหยุดการในทุกสิ่งที่พระองค์ทรงทำ และพระเจ้าอยากเราใช้วันนี้เพื่อสรรเสริญพระเจ้านะครับ

ยังไงก็ ผมเป็นกำลังใจให้ และจะอธิฐานเผื่อนะครับ

แล้วยังไงก็ วันอาทิตย์นี้ ก้อเข้าโบสถ์ล้างบาปนะครับ

แล้วอธิฐานกับพระเจ้า และเราจะรู็สึกดีขึ้นมา และจะทำให้เรารู้สึกไม่อยากขาดโบสถ์เลย

ยังไงก้อ สู้ๆๆ นะครับ

เป็นกำลังใจให้ครับผม

สำหรับ Protestant (คาทอลิคด้วยๆแต่เน้นให้เข้าใจสำหรับโปรนะครับ)

(ปล... สำหรับคนที่พึ่งมารับเชื่อ (ผมไม่ทราบว่าคาทอลิคเค้าใช้คำว่าอะไรนะครับ) หลายคนอาจจะไม่ชินกับการมาโบถที่เราต้องมาทุกๆอาทิตย์(อย่างเช่นผม...ในเมื่อก่อน  : emo045 :) แต่การมาโบสถ์ถือเป็นสิ่งสำคัญนะครับ เพราะ เราได้เรียนรู็พระคำของพระเจ้าผ่านโบสถ์ ทำให้เราได้เติบโตทางฝ่ายวิญญาณมากขึ้นและ ทำให้เราอยากที่จะรับใช้พระเจ้ามากขึ้น ผมเคยมีเพื่อนคนหนึ่ง มารับเชื่อเหมือนกับผม แต่ไม่เคยเข้าโบสถ์เลย ข้าก้อนานๆทีไปครั้ง ผมชวนก้อบอกว่า เดี๋ยวขอคิดดูก่อน (ซึ่งมันก้อไม่เคยโทรมาบอกผมว่าจะไป) และเท่าที่ผมดู มันก้อยังใช้ชิวิตเหมือนกับผู้ที่ไม่เชื่อ  : xemo031 : เฮ้อๆ เพราะฉนั้น เรื่องเข้าโบสถ์นี้ อยากให้ทุกคนจัดเป็นรายการสำคัญสำหรับวันอาทิตย์เลยนะครับ เพราะว่า สำคัญจิงๆ สำหรับ Protestant และคาทอลิค นะครับ)

ยังไงก้อจะเป็นกำลังใจให้นะครับ

สู้ๆๆนะครับ พระเจ้อวยพรค๊าบผม
แก้ไขล่าสุดโดย @~ToopKungZa~@ เมื่อ อังคาร พ.ค. 19, 2009 6:07 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส