เราเป็นอะไรหรอ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
†"l3lack-life"†

เสาร์ พ.ค. 23, 2009 4:37 pm

เอ่อ คือ เรามีคนรักคนนึงค่ะเค้าก้รักเราแต่พอขึ้นม.ปลาย

ก็ต้องแยกห้องกันเลยไม่ค่อยได้คุยกันหรือไปไหนมาไหนด้วยกันเหมือนตอนม.ต้น

แล้วทีนี้เพื่อนในห้องของเค้ามาขอให้เค้าเป็นพี่ชายให้ อ่ะโอเคไม่ว่ากันเป็นแค่พี่ชาย

แต่เค้าไปบอกเพื่อนสนิทให้ห้องว่า กินแห้วเธอไม่ชอบเค้าอะไรประมานนั้น

เค้าบอกเพื่อนว่าเริ่มชอบเธอคนนั้นขึ้นมานิดๆ แต่โอเคจะตัดใจ

เพราะเธอคนนั้นเหมือนจะมีคนที่ชอบอยู่แล้ว

แต่เราไม่ค่อยเชื่อใจเค้าเลยค่ะ ถ้ารักกันก็ต้องเชื่อใช่มั้ยค่ะ

แต่ทำไมเราทำไม่ได้ล่ะ เราร้องไห้ทุกวันเลย ทีเห็นเค้าอยู่กับเธอคนนั้น โทรหาเธอ แต่ไม่โทรหาเรา

ตอนนี้เรา เจ็บน่าอกมากๆ อ้วก นอนไม่หลับ ข้าวก็กินไม่ลง ร้องไห้ตลอดเมื่อนึกถึงเรื่องของเค้า

เราควนทำยังไงดี ทำไมเราถึงไม่เชื่อใจเค้าซักที ทั้งๆที่เค้าบอกเราว่า เค้าเชื่อใจเรามากที่สุด

เราควรทำยังไงดี
My Hope
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ค. 23, 2009 4:52 pm

เอ่อ คือ เรามีคนรักคนนึงค่ะเค้าก้รักเราแต่พอขึ้นม.ปลาย

ก็ต้องแยกห้องกันเลยไม่ค่อยได้คุยกันหรือไปไหนมาไหนด้วยกันเหมือนตอนม.ต้น

แล้วทีนี้เพื่อนในห้องของเค้ามาขอให้เค้าเป็นพี่ชายให้ อ่ะโอเคไม่ว่ากันเป็นแค่พี่ชาย

แต่เค้าไปบอกเพื่อนสนิทให้ห้องว่า กินแห้วเธอไม่ชอบเค้าอะไรประมานนั้น

เค้าบอกเพื่อนว่าเริ่มชอบเธอคนนั้นขึ้นมานิดๆ แต่โอเคจะตัดใจ

เพราะเธอคนนั้นเหมือนจะมีคนที่ชอบอยู่แล้ว

แต่เราไม่ค่อยเชื่อใจเค้าเลยค่ะ ถ้ารักกันก็ต้องเชื่อใช่มั้ยค่ะ

แต่ทำไมเราทำไม่ได้ล่ะ เราร้องไห้ทุกวันเลย ทีเห็นเค้าอยู่กับเธอคนนั้น โทรหาเธอ แต่ไม่โทรหาเรา

ตอนนี้เรา เจ็บน่าอกมากๆ อ้วก นอนไม่หลับ ข้าวก็กินไม่ลง ร้องไห้ตลอดเมื่อนึกถึงเรื่องของเค้า

เราควนทำยังไงดี ทำไมเราถึงไม่เชื่อใจเค้าซักที ทั้งๆที่เค้าบอกเราว่า เค้าเชื่อใจเรามากที่สุด

เราควรทำยังไงดี
ขอพระเจ้าอวยพรครับ จะเป็นกำลังใจให้นะครับ บางทีพระเจ้าอาจจะทดสอบอะไรบางอย่างกับเราอยู่ก็ได้ครับ  (ตามความคิดของผมนะครับ) ผมว่าควรตัดใจไปซะ ถ้าคิดถึงเรื่องเค้าแล้วเครียด ขนาดนี้ หยุดครับ!!!! มันจะเป็นการบั่นทอนสุขภาพกายและสุขภาพจิตของเราเปล่าๆครับและมันอาจจะทำให้เราเสียการเรียนด้วย  ขอพระจิตเจ้านำทางครับ
Isolation

เสาร์ พ.ค. 23, 2009 5:17 pm

ในส่วนตัวผมนะ ครับ ความรักเป็นเพียงชั่วขณะหนึ่งเท่านั้นเอง
เมื่อเรามีความรักมันจะมีความสุขครับ... : xemo023 :

เสาร์ พ.ค. 23, 2009 5:48 pm

เด็กสร้างบ้าน เขียน: ขอพระเจ้าอวยพรครับ จะเป็นกำลังใจให้นะครับ บางทีพระเจ้าอาจจะทดสอบอะไรบางอย่างกับเราอยู่ก็ได้ครับ  (ตามความคิดของผมนะครับ)
ก็อาจจะใช่ค่ะ พระองค์อาจจะกำลังทดสอบอะไรเราอยู่ก็เป็นได้ค่ะ
แต่ถ้าจะให้ตัดใจไป มันยากมากเลยค่ะ เราไม่เคยคิดที่จะตัดใจด้วยล่ะค่ะ
APaladin

เสาร์ พ.ค. 23, 2009 8:39 pm

สิ่งเหล่านี้ที่คุณเจอ ความรักแบบนี้ มีอีกมากที่ต้องพบเจอ ต้องบอกกับตัวเองให้ได้ว่าเราจะต้องผ่านพ้นไปให้ได้ อายุ15เรื่องแบบนี้กำลังเข้ามาในชีวิต
เป็นธรรมดาที่ทุกคนต้องเจอและมีที่สุขใจและก็มีที่ทุกข์เจียนตายด้วยเช่นกัน และมีอีกมากที่ผ่านพ้นไปไม่ได้ต้องสูญเสียอนาคตหรือชีวิตไปก็มีอีกมากครับ ต้องตะหนักสิ่งนี้ให้มากและทำใจให้เข้มแข็งสวดอ้วนวอนขอการนำทางในเรื่องนี้ ถ้ายังไม่ดีขึ้นให้ทำสิ่งเหล่านี้ร่วมไปกับการอดอาหารและอ่านพระคำภีร์ควบคู่ไปด้วย แล้วเราจะผ่านพ้นเรื่องนี้ไปได้แน่นอนครับขอให้เชื่อและศรัทธา เพราะปันหาที่คุนเจอกำลังหล่อหลอมความเป็นผู้ใหญ่ที่ดีในวันข้างหน้า ถ้าเราเข้าใจบทบาทของเราดีแล้วเราจะเข้าใจครับว่าปันหามีไว้ให้เราแก้ไขและเพื่อความเติบโตในจิตวิญญาณของเรา
  เข้มแข็งและก้าวต่อไปด้วยศรัทธาและพลังแห่งการสร้างสรรคนี่เป็นพรจากพระเจ้าที่ให้มนุษย์ที่เป็นวัยรุ่น
takarakitten

เสาร์ พ.ค. 23, 2009 9:08 pm

ความรู้สึก เจ็บที่หน้าอก ที่หัวใจ แทบทุกคนที่เจ็บปวดกับความรัก
โดนโคตรๆ เพราะตอนที่ผมเจ็บ ก็ขอเป็นพี่เป็นน้องแบบนี้ก่อนเหมือนกัน แล้วแฟนเราก็เลือกอีกคน
ร้องไห้ หลายวัน ร้องไห้บ่อยๆ เวลาที่เห็นทั้งสองคนอยู่ด้วยกัน
ผมภูมิใจที่ผ่านจุดนั้นมาได้ โดยที่ไม่มีความเสียหายในเรื่องอื่นเกิดขึ้น นอกจากตอนนั้นก็แค่เสียใจ  : xemo023 :

ตอนนี้...พอมองย้อนกลับไปช่วงเวลานั้น
ที่เราเจ็บปวดเพราะรัก หรือเราเจ็บปวดเพราะยึดถือเชื่อมั่นว่า เค้าจะต้องอยู่กับเราตลอดไป หรือมั้งสองอย่าง  : emo073 :
มาถึงจุดนี้แล้ว ผมรู้สึกขอบคุณประสบการณ์ครั้งนั้น ที่ทำให้เข้มแข็งขึ้น
ผมเชื่อมั่นว่าคุณ †"l3lack-life"† ก็จะผ่านพ้นมันได้ เช่นกัน

ค่อยๆ ดูไปครับว่า ที่เค้าคุยกัน แค่คุยธรรมดารึเปล่า
แต่ถ้ามันไม่ใช่คุยกันธรรมดาจริงๆ ผมว่า ก็ให้ความเป็นเพื่อน คงอยู่แทนละกันครับ
เป็นกำลังใจให้นะครับ

ปล. พยายามอย่าอยู่คนเดียวครับ / หาอะไรสนุกๆ ทำ / หาเพลงเพราะๆ ฟัง / กินอาหารอร่อยๆ / เที่ยวกับที่บ้าน + เพื่อนๆ
      ดียิ่งกว่านั้นคือ หมั่นสวดภาวนาเสมอ ยิ่งเวลาแบบนี้ยิ่งต้องสวดเลยครับ
P
.
.

เสาร์ พ.ค. 23, 2009 10:29 pm

คุณ: เห็นเธอคบกับเค้าแล้วเราอดคิดมากไม่ได้
เขา: เชื่อใจเราเถอะ ไม่มีอะไรหรอก เราเชื่อใจเธอมากที่สุดเลยน้าาาาาา

--

คุณ: เห็นเธอคบกับเค้าแล้วเราอดคิดมากไม่ได้
เขา: เธอไม่ชอบเหรอ ก็ได้ งั้นเราจะห่างๆเขาออกมานะ เราจะไม่ยุ่งกับเขาให้เธอคิดมากอีก

--

"เขา"กรณีไหน มีค่าควรได้รับความรักจากคุณมากกว่ากัน

เสาร์ พ.ค. 23, 2009 10:33 pm

เอ่อ ... ไอ้ที่เราเจ็บน่าอกนั้นน่ะ เราไม่รุ้ว่าเพราะเจ็บที่เห็นเค้าอยู่กับเธอหรือเป็นเพราะโรคที่เราเป็นอยู่
เรื่องโรคเรายังไม่แน่ใจเท่าไหร่เลย

เสาร์ พ.ค. 23, 2009 10:34 pm

P เขียน: คุณ: เห็นเธอคบกับเค้าแล้วเราอดคิดมากไม่ได้
เขา: เชื่อใจเราเถอะ ไม่มีอะไรหรอก เราเชื่อใจเธอมากที่สุดเลยน้าาาาาา

--

เขา: เธอไม่ชอบเหรอ ก็ได้ งั้นเราจะห่างๆเขาออกมานะ เราจะไม่ยุ่งกับเขาให้เธอคิดมากอีก

--

"เขา"กรณีไหน มีค่าควรได้รับความรักจากคุณมากกว่ากัน

หมายความว่ายังไงค่ะ ไม่เข้าใจอ่ะ
P
.
.

เสาร์ พ.ค. 23, 2009 10:42 pm

ถ้าคุณบอกความรู้สึกเขาตรงๆ แล้วเขายังไม่ใส่ใจความรู้สึกของคุณ กลับบอกให้คุณเป็นคนทำใจหรือเปลี่ยนแปลงความรู้สึก แทนที่เขาเองจะเป็นคนเปลี่ยนแปลงเพื่อให้คุณสบายใจขึ้น

ผมว่า.. เขาก็ไม่ควรค่าความรักของคุณหรอก

คนดีๆยังมีอีกเยอะครับ ไม่ต้องรีบร้อนมอบหัวใจให้ใครหมดทั้งดวง

เก็บความรักอันมีค่า ไว้มอบให้กับคนที่ควรค่าแก่ความรักนั้นดีกว่า

เชื่อผมเหอะ

::004::
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ พ.ค. 23, 2009 11:00 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Buddy

เสาร์ พ.ค. 23, 2009 10:44 pm

[quote="†"l3lack-life"†"]
P เขียน: คุณ: เห็นเธอคบกับเค้าแล้วเราอดคิดมากไม่ได้

--

--

หมายความว่ายังไงค่ะ ไม่เข้าใจอ่ะ

[/quote]

ก็ลองคิดตามน่ะค่ะ

คือคนที่รักกันจริง น่าจะ เป็นแบบไหน แบบแรก หรือ แบบหลัง

คุณ: †"l3lack-life"†

เขา: อีกคน
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ค. 23, 2009 10:58 pm

ก็พูดกับเขาตรง ๆ เลยค่ะ
ว่าน้องคิดยังงัย  บอกไปเลยว่า

เราไม่สบายใจ  ที่เขาสนิทกับเธอคนนั้น
จะได้ฐานะอะไรก็แล้วแต่  ไม่เกี่ยวกับเชื่อใจ ไม่เชื่อใจ
เราเชื่อใจเธอ  แต่เราไม่เชื่อใจเธอคนนั้น

ยังงัยก็ขอให้ห่าง ๆ กันหน่อย  ถ้ายังรักเราอยู่ ก็ขอให้ทำตามที่เราขอร้อง

ระวังนะคะ  รักแท้ แพ้ใกล้ชิด
ยังงัยก็บอกให้เขาห่างออกมาค่ะ  ถ้าเขายังรักเราอยู่  ก็จะทำตาม
ถ้าเขาคิดปันใจ  หรือ ติดใจการเอาอกเอาใจของคนใหม่  เขาจะไม่ยอมค่ะ 

ลองดู
APaladin

พุธ พ.ค. 27, 2009 11:11 am

อาการเจ็บหน้าอกแบบแปล็บๆที่หัวใจ อาจเกิดจากการผิดหวังจากคนที่รักกันมาทำให้เราผิดหวัง แบบมีดกรีดใจหรือเข็มแทงใจ มันจะเจ็บแปล๊บๆที่หัวใจทุกครั้งที่คิดเรื่องที่เขาทำให้เราเสียใจ เพราะเราเผลอใจรักเขามากและเชื่อเขามาก ไม่มีคำแนะนำใดๆอีกแล้วครับนอกจากเวลาจะช่วยเยียวยา
และพยายามอย่าคิดถึงเรื่องนี้ น่าเห็นใจจริงๆเลยผมก็เคยเป็นช่วงเลิกกับคนรักด้วยเหตุผลรักสามเส้า อาการตอนเลิกกับเขาก็ประมาณแบบนี้ละครับ555 แต่จะทำไงได้คิดจะคบ2คนพร้อมกันนั้นอย่าหวังไม่ยอมตัดสินใจเลือกใครสักทีงั้นตูไปเองก็ได้ขอให้คบกันนานๆนะบายๆ555
tan
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 27, 2009 11:18 am

ใจเย็นๆๆน่าจ้า  มีรักก็ย่อมีหวัง  แต่รักษาคุณค่าตัวเองด้วย  รักษาสุขภาพตัวเองด้วยนะ พระเจ้าอวยพระพร
ตอบกลับโพส