พระบอกว่า จงขอแล้วจะได้ จริงหรือ?

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mminnano
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 26, 2009 5:36 pm

จำได้ว่า เคยอ่านแล้วพระเยซูตรัสว่า จงขอแล้วจะได้ จงหาแล้วจะพบ จงเคาะแล้วจะเปิดให้ และพระเยซูไม่เคยหลอกลวง แล้วขอพระองค์ พระองค์จะให้จริงๆหรอ แล้วทำไมยังมีคนลำบากจนวันตาย ทำไมยังมีคนทุกข์มากมายทั้งๆที่เชื่อในพระองค์ เห็นบางคนทุกข์ทรมานเยอะมาก เศร้ามาก มีปัญหามาก เหมือนกับบางคนบอกว่า พระองค์ลองใจ แต่พระเคยบอกว่า เราคือลูกของพระองค์ พระองค์รักเรา แต่ทำไมพระองค์ต้องลองใจเราแร้งแรงด้วยอ่ะคะ คือ ถ้าเป็นมนุษย์ คุณพ่อ คุณแม่ สุขใจหรือที่ลูกทุกข์ขนาดนั้น คุณพ่อ คุณแม่จะลองใจลูกแล้วทนดูลูกทุกข์ จนบางครั้งเดินทางผิดเลยหรอ

จริงๆ ยังเชื่อในพระเจ้านะคะ แต่อยากได้ความสว่างตรงนี้เพิ่มหน่ะค่ะ เพราะบางครั้งปัญหาเยอะๆ ก็ท้อเหมือนกันค่ะ แต่ก็ยังคงรักพระนะคะ ยังไงก็ขอคำภาวนาให้ด้วยนะคะ ตอนนี้เริ่มมีปัญหาเข้ามามากๆอีกแล้ว ยิ่งสวดมากๆ ยิ่งเจอเลยค่ะ สงสัยปีศาจแรง ฮ่าๆๆๆๆ
:+: seraphim :+:
~@

อังคาร พ.ค. 26, 2009 6:08 pm

พระจะจัดให้เราในสิ่งที่เหมาะสมคะ ไอ้ที่ขอแล้วไม่ได้ มันก็แปลว่า ไม่ใช้น้ำพระทัยของพระอ่ะคะ
APaladin

อังคาร พ.ค. 26, 2009 6:18 pm

Mminnano เขียน: จำได้ว่า เคยอ่านแล้วพระเยซูตรัสว่า จงขอแล้วจะได้ จงหาแล้วจะพบ จงเคาะแล้วจะเปิดให้ และพระเยซูไม่เคยหลอกลวง แล้วขอพระองค์ พระองค์จะให้จริงๆหรอ แล้วทำไมยังมีคนลำบากจนวันตาย ทำไมยังมีคนทุกข์มากมายทั้งๆที่เชื่อในพระองค์ เห็นบางคนทุกข์ทรมานเยอะมาก เศร้ามาก มีปัญหามาก เหมือนกับบางคนบอกว่า พระองค์ลองใจ แต่พระเคยบอกว่า เราคือลูกของพระองค์ พระองค์รักเรา แต่ทำไมพระองค์ต้องลองใจเราแร้งแรงด้วยอ่ะคะ คือ ถ้าเป็นมนุษย์ คุณพ่อ คุณแม่ สุขใจหรือที่ลูกทุกข์ขนาดนั้น คุณพ่อ คุณแม่จะลองใจลูกแล้วทนดูลูกทุกข์ จนบางครั้งเดินทางผิดเลยหรอ

จริงๆ ยังเชื่อในพระเจ้านะคะ แต่อยากได้ความสว่างตรงนี้เพิ่มหน่ะค่ะ เพราะบางครั้งปัญหาเยอะๆ ก็ท้อเหมือนกันค่ะ แต่ก็ยังคงรักพระนะคะ ยังไงก็ขอคำภาวนาให้ด้วยนะคะ ตอนนี้เริ่มมีปัญหาเข้ามามากๆอีกแล้ว ยิ่งสวดมากๆ ยิ่งเจอเลยค่ะ สงสัยปีศาจแรง ฮ่าๆๆๆๆ
  หลายครั้งเราเดินทางผิด ไม่ใช่พระเจ้าไม่ใส่ใจเรา เราเดินผิดเพราะเราไม่เข้าใจทางและไม่ฟังคำตักเตือน และไม่แสวงหาความจริงของพระเจ้าอย่างจิงจังทำให้ความรู้ของเราไม่ถึงที่จะเข้าใจว่าเหตุใดต้องมีปัญหากับเรา ความยากลำบากเป็นเหมือนเครื่องออกกำลังชั้นดี ที่เราจะได้รู้จักความเหน็ดเหนื่อยและความทุข หากเราผ่านสิ่งเหล่านี้ไปได้ย่อมนำมาซึ่งความสุขใจและภูมิใจและเกียรติจิตวิญญาณก็เติบโตขึ้นตามลำดับความเหนื่อยยาก เราได้รับความทุขยากมากผลตอบแทนที่จะได้รับหากผ่านมันไปได้ก็มากตามงานของเราที่เราได้อดทนและฝ่าฟัน พระเจ้าเตือนให้เราจดจำคำของพระองค์เพื่อเราจะรู้ว่าจุดหมายในชีวิตอยู่ตรงใหน และหาคนหนุนใจปลอบใจและห่วงใยได้จากที่ใหน ถ้าเราทำงานของเราต่อไปบนความทุขยากและสวดกับพระเจ้าและอดทนจนถึงที่สุดแล้ว งานของเราย่อมอยู่กับพระเจ้า และพระองค์จะตอบแทนงานดีชิ้นนี้อย่างสมน้ำสมเนื้อแน่นอน
ความจริงคือเราจะไม่รู้จักศรัทธาของเราอย่างจริงจังหากไม่ใช่เพราะความยากลำบากเหล่านี้ที่เราต้องเจอ เรารู้ว่ามนุษยมักหันหนีจากพระเจ้ายามที่เขาทุขยากและเหน็ดเหนื่อยและเริ่มบ่นว่าทำใมพระค์องถึงทำกับฉันเช่นนี้ ยอมรับเถอะว่าศรัทธาของเรานั้นน้อยนิดพระเจ้ารู้จักเราทุกคนจึงยอมให้มีความทุขยากในโลกเพื่อให้เราตระหนักถึงตัวเราเองว่าเรามีศรัทธาเพียงน้อยนิด และอาจรอดไม่ได้
Mminnano
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 26, 2009 7:53 pm

:+: seraphim :+: เขียน: พระจะจัดให้เราในสิ่งที่เหมาะสมคะ ไอ้ที่ขอแล้วไม่ได้ มันก็แปลว่า ไม่ใช้น้ำพระทัยของพระอ่ะคะ
ฮ่าๆๆๆ ครือ จงขอแล้วจะได้ (ได้เฉพาะตามน้ำพระทัยของพระเจ้า) ช่ายม๊าาาา ฮ่าๆๆๆๆๆ
Batholomew
~@

อังคาร พ.ค. 26, 2009 7:54 pm

Mminnano เขียน:
:+: seraphim :+: เขียน: พระจะจัดให้เราในสิ่งที่เหมาะสมคะ ไอ้ที่ขอแล้วไม่ได้ มันก็แปลว่า ไม่ใช้น้ำพระทัยของพระอ่ะคะ
ฮ่าๆๆๆ ครือ จงขอแล้วจะได้ (ได้เฉพาะตามน้ำพระทัยของพระเจ้า) ช่ายม๊าาาา ฮ่าๆๆๆๆๆ
จะว่าแบบนั้นก็ได้ครับ เพราะน้ำพระทัยสำคัญกว่า : emo038 :
Mminnano
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 26, 2009 7:55 pm

APaladin เขียน:
Mminnano เขียน: จำได้ว่า เคยอ่านแล้วพระเยซูตรัสว่า จงขอแล้วจะได้ จงหาแล้วจะพบ จงเคาะแล้วจะเปิดให้ และพระเยซูไม่เคยหลอกลวง แล้วขอพระองค์ พระองค์จะให้จริงๆหรอ แล้วทำไมยังมีคนลำบากจนวันตาย ทำไมยังมีคนทุกข์มากมายทั้งๆที่เชื่อในพระองค์ เห็นบางคนทุกข์ทรมานเยอะมาก เศร้ามาก มีปัญหามาก เหมือนกับบางคนบอกว่า พระองค์ลองใจ แต่พระเคยบอกว่า เราคือลูกของพระองค์ พระองค์รักเรา แต่ทำไมพระองค์ต้องลองใจเราแร้งแรงด้วยอ่ะคะ คือ ถ้าเป็นมนุษย์ คุณพ่อ คุณแม่ สุขใจหรือที่ลูกทุกข์ขนาดนั้น คุณพ่อ คุณแม่จะลองใจลูกแล้วทนดูลูกทุกข์ จนบางครั้งเดินทางผิดเลยหรอ

หลายครั้งเราเดินทางผิด ไม่ใช่พระเจ้าไม่ใส่ใจเรา เราเดินผิดเพราะเราไม่เข้าใจทางและไม่ฟังคำตักเตือน และไม่แสวงหาความจริงของพระเจ้าอย่างจิงจังทำให้ความรู้ของเราไม่ถึงที่จะเข้าใจว่าเหตุใดต้องมีปัญหากับเรา ความยากลำบากเป็นเหมือนเครื่องออกกำลังชั้นดี ที่เราจะได้รู้จักความเหน็ดเหนื่อยและความทุข หากเราผ่านสิ่งเหล่านี้ไปได้ย่อมนำมาซึ่งความสุขใจและภูมิใจและเกียรติจิตวิญญาณก็เติบโตขึ้นตามลำดับความเหนื่อยยาก เราได้รับความทุขยากมากผลตอบแทนที่จะได้รับหากผ่านมันไปได้ก็มากตามงานของเราที่เราได้อดทนและฝ่าฟัน พระเจ้าเตือนให้เราจดจำคำของพระองค์เพื่อเราจะรู้ว่าจุดหมายในชีวิตอยู่ตรงใหน และหาคนหนุนใจปลอบใจและห่วงใยได้จากที่ใหน ถ้าเราทำงานของเราต่อไปบนความทุขยากและสวดกับพระเจ้าและอดทนจนถึงที่สุดแล้ว งานของเราย่อมอยู่กับพระเจ้า และพระองค์จะตอบแทนงานดีชิ้นนี้อย่างสมน้ำสมเนื้อแน่นอน
ความจริงคือเราจะไม่รู้จักศรัทธาของเราอย่างจริงจังหากไม่ใช่เพราะความยากลำบากเหล่านี้ที่เราต้องเจอ เรารู้ว่ามนุษยมักหันหนีจากพระเจ้ายามที่เขาทุขยากและเหน็ดเหนื่อยและเริ่มบ่นว่าทำใมพระค์องถึงทำกับฉันเช่นนี้ ยอมรับเถอะว่าศรัทธาของเรานั้นน้อยนิดพระเจ้ารู้จักเราทุกคนจึงยอมให้มีความทุขยากในโลกเพื่อให้เราตระหนักถึงตัวเราเองว่าเรามีศรัทธาเพียงน้อยนิด และอาจรอดไม่ได้
ฮ่าๆๆๆ บางคนก็ทน รอ ความภูมิใจ จนวันตาย ก็ยังลำบาก ฮ่าๆๆๆๆๆ
Lumen

อังคาร พ.ค. 26, 2009 8:00 pm

Mminnano เขียน: ฮ่าๆๆๆ บางคนก็ทน รอ ความภูมิใจ จนวันตาย ก็ยังลำบาก ฮ่าๆๆๆๆๆ
คนนั้นก็คือพระเยซูนั่นเอง จนวันตายก็ยังลำบาก เเต่ กลับคืนพระชนม์ชีพ,ได้รับพระสิริรุ่งโรจน์หลังจากนั้น

การเชื่อฟังน้ำพระทัยพระเจ้า อาจจะทำให้เราไม่มีความสุขในช่วงหนึ่ง(เพราะสิ่งเร้ารอบๆเป็นน้ำใจมาร)
เเต่สิ่งที่ดีกว่า จะเกิดหลังจากนั้น เเน่นอน!

ขอหนุนใจด้วยพระคัมภีร์ข้อนี้

"ข้าพเ้จ้าคิดว่า ความทุกข์ทรมานในปัจจุบัน เปรียบไม่ได้เลยกับพระสิริรุ่งโรจน์ที่จะทรงบันดาลให้ปรากฎแก่เรา" (โรม 8:18)
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร พ.ค. 26, 2009 8:17 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
APaladin

อังคาร พ.ค. 26, 2009 8:42 pm

ฮ่าๆๆๆ บางคนก็ทน รอ ความภูมิใจ จนวันตาย ก็ยังลำบาก ฮ่าๆๆๆๆๆ
  ถ้ากลัวลำบากก็นอนเฉยๆ ถ้าอยากสนุกก็เที่ยวไปวันๆ ถ้าอยากได้เงินต้องทำงาน ถ้าอยากได้งานต้องพิสูจว่ามีความสามารถ ถ้าอยากรวยทางลัดมีอีกร้อยแปดพันเก้าที่จะได้มันมา ถ้าหมดปันญาก็ต้องตายแบบหมาจนตรอก ถ้าอยากรอดต้องดิ้นรน มันคือโลกไม่ใช่นิยายน้ำเน่าตามทีวี
อันตน
~@

อังคาร พ.ค. 26, 2009 8:47 pm

นึกถึงรางวัลในสวรรค์เข้าไว้ครับ ชีวิตเนรเทศนี้สั้นนัก
Mminnano
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 26, 2009 8:56 pm

APaladin เขียน:   หลายครั้งเราเดินทางผิด ไม่ใช่พระเจ้าไม่ใส่ใจเรา เราเดินผิดเพราะเราไม่เข้าใจทางและไม่ฟังคำตักเตือน และไม่แสวงหาความจริงของพระเจ้าอย่างจิงจังทำให้ความรู้ของเราไม่ถึงที่จะเข้าใจว่าเหตุใดต้องมีปัญหากับเรา ความยากลำบากเป็นเหมือนเครื่องออกกำลังชั้นดี ที่เราจะได้รู้จักความเหน็ดเหนื่อยและความทุข หากเราผ่านสิ่งเหล่านี้ไปได้ย่อมนำมาซึ่งความสุขใจและภูมิใจและเกียรติจิตวิญญาณก็เติบโตขึ้นตามลำดับความเหนื่อยยาก เราได้รับความทุขยากมากผลตอบแทนที่จะได้รับหากผ่านมันไปได้ก็มากตามงานของเราที่เราได้อดทนและฝ่าฟัน พระเจ้าเตือนให้เราจดจำคำของพระองค์เพื่อเราจะรู้ว่าจุดหมายในชีวิตอยู่ตรงใหน และหาคนหนุนใจปลอบใจและห่วงใยได้จากที่ใหน ถ้าเราทำงานของเราต่อไปบนความทุขยากและสวดกับพระเจ้าและอดทนจนถึงที่สุดแล้ว งานของเราย่อมอยู่กับพระเจ้า และพระองค์จะตอบแทนงานดีชิ้นนี้อย่างสมน้ำสมเนื้อแน่นอน
   ถ้ากลัวลำบากก็นอนเฉยๆ ถ้าอยากสนุกก็เที่ยวไปวันๆ ถ้าอยากได้เงินต้องทำงาน ถ้าอยากได้งานต้องพิสูจว่ามีความสามารถ ถ้าอยากรวยทางลัดมีอีกร้อยแปดพันเก้าที่จะได้มันมา ถ้าหมดปันญาก็ต้องตายแบบหมาจนตรอก ถ้าอยากรอดต้องดิ้นรน มันคือโลกไม่ใช่นิยายน้ำเน่าตามทีวี

ฮ่าๆๆๆ ถ้าหมดปัญญาก็ต้องตายแบบหมาจนตรอก ฮ่าๆๆๆ งั้นทุกข์มากๆหาทางแก้ปัญหาไม่ได้ก็ไปตายซะงั้นหรอ ฮ่าๆๆๆ แล้วนอนเฉยๆ ไม่ลำบากจริงหรอ แน่ใจหรอ

Lumen เขียน:
Mminnano เขียน: ฮ่าๆๆๆ บางคนก็ทน รอ ความภูมิใจ จนวันตาย ก็ยังลำบาก ฮ่าๆๆๆๆๆ
คนนั้นก็คือพระเยซูนั่นเอง จนวันตายก็ยังลำบาก เเต่ กลับคืนพระชนม์ชีพ,ได้รับพระสิริรุ่งโรจน์หลังจากนั้น

การเชื่อฟังน้ำพระทัยพระเจ้า อาจจะทำให้เราไม่มีความสุขในช่วงหนึ่ง(เพราะสิ่งเร้ารอบๆเป็นน้ำใจมาร)
เเต่สิ่งที่ดีกว่า จะเกิดหลังจากนั้น เเน่นอน!

ขอหนุนใจด้วยพระคัมภีร์ข้อนี้

"ข้าพเ้จ้าคิดว่า ความทุกข์ทรมานในปัจจุบัน เปรียบไม่ได้เลยกับพระสิริรุ่งโรจน์ที่จะทรงบันดาลให้ปรากฎแก่เรา" (โรม 8:18)
อันตน เขียน: นึกถึงรางวัลในสวรรค์เข้าไว้ครับ ชีวิตเนรเทศนี้สั้นนัก

ขอบคุณนะคะ ยังคงเชื่อพระนะคะ แต่บางทีมันท้อออออออค่ะ ขอคำภาวนาด้วยนะคะ
แก้ไขล่าสุดโดย Mminnano เมื่อ อังคาร พ.ค. 26, 2009 9:09 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
APaladin

อังคาร พ.ค. 26, 2009 9:23 pm

ทุขไม่ทุขส่วนใหญ่อยู่ที่ใจถ้าเราหมกมุ่นกับมันมากๆเราก็ยิ่งคิดมากปวดหัววุ้ย อาทิตก่อนผมยังรู้สึกสับสนเซงกับชีวิตมากมาย แต่2วันนี้กับรู้สึกโล่งเฉยๆไม่ทุกไม่ร้อน
ทั้งๆที่ปัญหาก็ยังคงอยู่ไม่ได้แก้ไขแต่ประการใดเลย  ??????? : emo102 : แค่หาไรทำจาได้ไม่คิดถึงมัน
Mminnano
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 26, 2009 9:25 pm

APaladin เขียน: ทุขไม่ทุขส่วนใหญ่อยู่ที่ใจถ้าเราหมกมุ่นกับมันมากๆเราก็ยิ่งคิดมากปวดหัววุ้ย อาทิตก่อนผมยังรู้สึกสับสนเซงกับชีวิตมากมาย แต่2วันนี้กับรู้สึกโล่งเฉยๆไม่ทุกไม่ร้อน
ทั้งๆที่ปัญหาก็ยังคงอยู่ไม่ได้แก้ไขแต่ประการใดเลย  ??????? : emo102 : แค่หาไรทำจาได้ไม่คิดถึงมัน
ฮ่าๆๆๆ ขอบคุณนะคะ ยังไงก็ขอคำภาวนาด้วยแล้วกันค่ะ ปัญหามันเข้ามามากๆ ยิ่งสวดขอ ปัญหายิ่งเข้ามามาก ฮ่าๆๆๆ ปีศาจมันคงแกล้ง ฮ่าๆๆๆ
Cho

อังคาร พ.ค. 26, 2009 9:26 pm

จริงครับผม พระวาจาของพระเป็นเจ้าเป็นจริงเสมอครับ พระองค์ไม่เคยโกหกและไม่เคยหลอกลวง
เพราะพระองค์ทรงเป็นองค์ความรักและเป็นองค์ความจริง

ผมขอแนะนำว่า ให้ภาวนาวอนขอด้วยความไว้วางใจและอย่างพากเพียรครับ บางทีอาจจะยังไม่ถึงเวลาที่เหมาะสมก็ได้
้เพราะพระองค์ทรงทราบดีว่า สิ่งใดที่ดีที่สุดสำหรับเราอยู่แล้วครับ พระองค์จัดเตรียมสิ่งดีที่สุดรอเราไว้อยู่
ซึ่งเราอาจจะต้องผ่านช่วงเวลาแห่งความทุกข์ยากนี้ไปก่อนให้ได้ครับ เฉกเช่นเดียวกับพระเยซูเจ้าและพระแม่
ที่ต้องผ่านความทุกข์ทรมานก่อน จึงจะได้รับสิริมงคลในสวรรค์...

และบางทีสิ่งที่เราขออาจจะไปมีผลกระทบกับคนอื่นก็ได้ครับ?  ตัวอย่างเช่น สมมติผมไปสมัครงานที่ๆ หนึ่ง ซึ่งผมขอพระ
ว่าให้ผมได้ทำงานที่นี่ แต่บริษัทนั้นกลับรับผู้สมัครคนอื่นทำงานแทน  ผมก็คงท้อแท้ น้อยใจว่าทำไมพระองค์ไม่ให้ผมได้งาน
แต่จริงๆ ผมไม่รู้เลยว่า ผู้สมัครคนนั้น เค้าอาจจะเดือดร้อนกว่าผมก็ได้ เค้าอาจจะลำบากกว่าผมก็ได้ พระองค์เลยประทานงานให้
ผู้สมัครคนนั้นก่อน

ขอเป็นกำลังใจให้ครับ และจะสวดภาวนาให้ด้วยนะครับ  ทุกคนที่เกิดมาย่อมมีความทุกข์ มีปัญหา มีไม้กางเขนติดตัวกันมา
ทุกคนทั้งนั้น และบางคนทุกข์ทรมานกว่าเราก็มีครับ  ให้เราลองถวายความทุกข์ที่เรามี ร่วมกับพระเยซูเจ้าสิครับ เพื่อจะได้เป็นโอกาสใน
การแสดงความรักที่แท้จริงต่อพระ และจะได้ชำระจิตใจเราให้บริสุทธิ์ด้วยครับ

การยอมรับความทุกข์ด้วยความยินดีและถ่อมตนเป็นฤทธิ์กุศลอย่างหนึ่งนะครับ
ถ้าพระเยซูเจ้าไม่ยอมรับความทุกข์ทรมานและความตาย พวกเราก็คงไม่ได้ไปสวรรค์ครับ

สุดท้ายนี้ ขอยืมสโลแกนของทีม Liverpool มาเอื้อนเอ่ยหน่อยนะครับ

You will never walk alone. คุณไม่มีวันเดิืน (แบกกางเขน) เดียวดาย

ขอพระเป็นเจ้าอวยพระพรครับผม

สู้ๆ  : xemo017 :
แก้ไขล่าสุดโดย Cho เมื่อ อังคาร พ.ค. 26, 2009 9:32 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
APaladin

อังคาร พ.ค. 26, 2009 9:31 pm

APaladin เขียน: ทุขไม่ทุขส่วนใหญ่อยู่ที่ใจถ้าเราหมกมุ่นกับมันมากๆเราก็ยิ่งคิดมากปวดหัววุ้ย อาทิตก่อนผมยังรู้สึกสับสนเซงกับชีวิตมากมาย แต่2วันนี้กับรู้สึกโล่งเฉยๆไม่ทุกไม่ร้อน
ฮ่าๆๆๆ ขอบคุณนะคะ ยังไงก็ขอคำภาวนาด้วยแล้วกันค่ะ ปัญหามันเข้ามามากๆ ยิ่งสวดขอ ปัญหายิ่งเข้ามามาก ฮ่าๆๆๆ ปีศาจมันคงแกล้ง ฮ่าๆๆๆ
    ให้ผมสวดให้เด่วปีศาจมันก็ยิ่งจามาแกล้งเพิ่มอีกสิ..T_T : emo102 :เหอๆ
Lumen

อังคาร พ.ค. 26, 2009 9:32 pm

สวดให้คุณเเน่นอนจ้า
ขอพระเจ้าเสริมกำลังนะ  : xemo026 :
Zion
~@
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 26, 2009 9:43 pm

มีคนหนึ่งในบอร์ดนี้เคยกล่าวว่า

"ในความทุกข์ ::008::ข้าพเจ้าเรียนรู้ที่จะทำตามน้ำพระทัยพระอง : xemo026 :ค์"

และในพระวรสารก็กล่าวว่า

ถ้าท่านทั้งหลายดำรงอยู่ในเรา
และวาจาของเราดำรงอยู่ในท่าน
ท่านอยากได้สิ่งใด ก็จงขอเถิด
และท่านจะได้รับ
ยอห์น 15:7

นักบุญเทเรซาแห่งพระกุมารเยซูเคยกล่าวว่า
"พระเยซูไม่ปฎิเสธสิ่งที่ฉันวอนขอพระองค์

เพราะฉันไม่ปฎิเสธสิ่งพระองค์วอนขอฉัน"

จะสวดเผื่อนะครับ วางใจพระองค์มากๆ

พระองค์อาจจะไม่ตามใจเรา

แต่พระองค์จะประทานสิ่งที่เราต้องการจริงๆอย่างแน่นอนครับ : emo045 :
Buddy

อังคาร พ.ค. 26, 2009 9:48 pm

เราว่า พระองค์ไม่ได้ลองใจเราหรอกนะ  แต่พระองค์เชื่อเรามากกว่าว่า เราทำได้ เราจะผ่านมันไปได้  : emo045 :

เราไม่รู้หรอกว่า ทำไม พระจึงให้เราต้องลำบากแบบนี้ แต่สิ่งนึงที่รู้คือ ทุกอย่างที่พระให้มา "ดี" ทั้งนั้น

เราเคยนะ ขอพระแล้วไม่ได้ตามที่ขอ แต่เราก็ไปขอบคุณพระนะ ในสิ่งที่เจ็บปวดที่พระให้มา ต่อหน้าศีลมหาสนิท ก็บอกพระนะว่า มันเจ็บและผิดหวัง แต่ลูกก็เชื่อว่า สิ่งนี้ เป็นสิ่งดีจริงๆ ที่พระองค์ให้มา และก็ขอบคุณพระองค์ ที่ให้มา ลูกขอรับทุกอย่าง  ซึ่งตรงนั้น ไม่รู้เราคิดไปเองรึเปล่านะ แต่เรารู้สึกว่า พระก็ร้องไห้ไปกับเราเหมือนกัน  เหมือนพระองค์ก็เจ็บปวดเหมือนกัน แต่มันมีเหตุผลบางอย่าง ที่เหนือกว่านั้น ที่พระองค์จำเป็นต้องทำแบบนี้  เหมือนตอนพระถูกตรึงกางเขนอ่ะ พระบิดาก็ร้องไห้นะ ทั้งสวรรค์ก็ร้องไห้ แต่ด้วยความจำเป็น ที่ต้องทำแบบนั้น ก็ต้องเป็นแบบนั้น และทุกอย่างก็กลับ "ดี" ในที่สุด

เล่าต่อนะ ... ต่อมา เหตุการณ์นั้น มันกลายเป็นเรื่องต่อเนื่อง ให้ได้พบสิ่งที่ดีกว่าจริงๆ เพราะถ้าเราได้ตรงนั้นไป เราจะไม่เจอตรงนี้  : emo027 :

พระมีแผนของพระองค์เสมอนะคะ ขอให้เชื่อว่า พระรักเรามาก และให้สิ่งที่ดีที่สุดกับเราจริงๆ ขออย่างเดียว ให้เราได้รักพระเสมอ และให้สิ่งที่ดีที่สุดกับเราเสมอ  พระองค์ไม่ได้อยากให้สิ่งที่เราไม่ชอบ แต่หลายครั้ง มันจำเป็นต้องเป็นแบบนั้น

พระอวยพรนะคะ
Mminnano
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 26, 2009 9:53 pm

Cho เขียน: จริงครับผม พระวาจาของพระเป็นเจ้าเป็นจริงเสมอครับ พระองค์ไม่เคยโกหกและไม่เคยหลอกลวง
เพราะพระองค์ทรงเป็นองค์ความรักและเป็นองค์ความจริง

ผมขอแนะนำว่า ให้ภาวนาวอนขอด้วยความไว้วางใจและอย่างพากเพียรครับ บางทีอาจจะยังไม่ถึงเวลาที่เหมาะสมก็ได้
้เพราะพระองค์ทรงทราบดีว่า สิ่งใดที่ดีที่สุดสำหรับเราอยู่แล้วครับ พระองค์จัดเตรียมสิ่งดีที่สุดรอเราไว้อยู่
ซึ่งเราอาจจะต้องผ่านช่วงเวลาแห่งความทุกข์ยากนี้ไปก่อนให้ได้ครับ เฉกเช่นเดียวกับพระเยซูเจ้าและพระแม่
ที่ต้องผ่านความทุกข์ทรมานก่อน จึงจะได้รับสิริมงคลในสวรรค์...

และบางทีสิ่งที่เราขออาจจะไปมีผลกระทบกับคนอื่นก็ได้ครับ?  ตัวอย่างเช่น สมมติผมไปสมัครงานที่ๆ หนึ่ง ซึ่งผมขอพระ
ว่าให้ผมได้ทำงานที่นี่ แต่บริษัทนั้นกลับรับผู้สมัครคนอื่นทำงานแทน  ผมก็คงท้อแท้ น้อยใจว่าทำไมพระองค์ไม่ให้ผมได้งาน
แต่จริงๆ ผมไม่รู้เลยว่า ผู้สมัครคนนั้น เค้าอาจจะเดือดร้อนกว่าผมก็ได้ เค้าอาจจะลำบากกว่าผมก็ได้ พระองค์เลยประทานงานให้
ผู้สมัครคนนั้นก่อน

ขอเป็นกำลังใจให้ครับ และจะสวดภาวนาให้ด้วยนะครับ  ทุกคนที่เกิดมาย่อมมีความทุกข์ มีปัญหา มีไม้กางเขนติดตัวกันมา
ทุกคนทั้งนั้น และบางคนทุกข์ทรมานกว่าเราก็มีครับ  ให้เราลองถวายความทุกข์ที่เรามี ร่วมกับพระเยซูเจ้าสิครับ เพื่อจะได้เป็นโอกาสใน
การแสดงความรักที่แท้จริงต่อพระ และจะได้ชำระจิตใจเราให้บริสุทธิ์ด้วยครับ

การยอมรับความทุกข์ด้วยความยินดีและถ่อมตนเป็นฤทธิ์กุศลอย่างหนึ่งนะครับ
ถ้าพระเยซูเจ้าไม่ยอมรับความทุกข์ทรมานและความตาย พวกเราก็คงไม่ได้ไปสวรรค์ครับ

สุดท้ายนี้ ขอยืมสโลแกนของทีม Liverpool มาเอื้อนเอ่ยหน่อยนะครับ

You will never walk alone. คุณไม่มีวันเดิืน (แบกกางเขน) เดียวดาย

ขอพระเป็นเจ้าอวยพระพรครับผม

สู้ๆ  : xemo017 :

ขอบคุณมากๆนะคะ

ให้ผมสวดให้เด่วปีศาจมันก็ยิ่งจามาแกล้งเพิ่มอีกสิ..T_T : emo102 :เหอๆ
ฮ่าๆๆๆๆๆ

Lumen เขียน: สวดให้คุณเเน่นอนจ้า
ขอพระเจ้าเสริมกำลังนะ  : xemo026 :
ยศิยล:ผู้แสวงหาพระเจ้า เขียน: มีคนหนึ่งในบอร์ดนี้เคยกล่าวว่า

"ในความทุกข์ ::008::ข้าพเจ้าเรียนรู้ที่จะทำตามน้ำพระทัยพระอง : xemo026 :ค์"

และในพระวรสารก็กล่าวว่า

ถ้าท่านทั้งหลายดำรงอยู่ในเรา
และวาจาของเราดำรงอยู่ในท่าน
ท่านอยากได้สิ่งใด ก็จงขอเถิด
และท่านจะได้รับ
ยอห์น 15:7

นักบุญเทเรซาแห่งพระกุมารเยซูเคยกล่าวว่า
"พระเยซูไม่ปฎิเสธสิ่งที่ฉันวอนขอพระองค์

เพราะฉันไม่ปฎิเสธสิ่งพระองค์วอนขอฉัน"

จะสวดเผื่อนะครับ วางใจพระองค์มากๆ

พระองค์อาจจะไม่ตามใจเรา

แต่พระองค์จะประทานสิ่งที่เราต้องการจริงๆอย่างแน่นอนครับ : emo045 :
Buddy เขียน: เราว่า พระองค์ไม่ได้ลองใจเราหรอกนะ  แต่พระองค์เชื่อเรามากกว่าว่า เราทำได้ เราจะผ่านมันไปได้   : emo045 :

เราไม่รู้หรอกว่า ทำไม พระจึงให้เราต้องลำบากแบบนี้ แต่สิ่งนึงที่รู้คือ ทุกอย่างที่พระให้มา "ดี" ทั้งนั้น

เราเคยนะ ขอพระแล้วไม่ได้ตามที่ขอ แต่เราก็ไปขอบคุณพระนะ ในสิ่งที่เจ็บปวดที่พระให้มา ต่อหน้าศีลมหาสนิท ก็บอกพระนะว่า มันเจ็บและผิดหวัง แต่ลูกก็เชื่อว่า สิ่งนี้ เป็นสิ่งดีจริงๆ ที่พระองค์ให้มา และก็ขอบคุณพระองค์ ที่ให้มา ลูกขอรับทุกอย่าง  ซึ่งตรงนั้น ไม่รู้เราคิดไปเองรึเปล่านะ แต่เรารู้สึกว่า พระก็ร้องไห้ไปกับเราเหมือนกัน  เหมือนพระองค์ก็เจ็บปวดเหมือนกัน แต่มันมีเหตุผลบางอย่าง ที่เหนือกว่านั้น ที่พระองค์จำเป็นต้องทำแบบนี้  เหมือนตอนพระถูกตรึงกางเขนอ่ะ พระบิดาก็ร้องไห้นะ ทั้งสวรรค์ก็ร้องไห้ แต่ด้วยความจำเป็น ที่ต้องทำแบบนั้น ก็ต้องเป็นแบบนั้น และทุกอย่างก็กลับ "ดี" ในที่สุด

เล่าต่อนะ ... ต่อมา เหตุการณ์นั้น มันกลายเป็นเรื่องต่อเนื่อง ให้ได้พบสิ่งที่ดีกว่าจริงๆ เพราะถ้าเราได้ตรงนั้นไป เราจะไม่เจอตรงนี้   : emo027 :

พระมีแผนของพระองค์เสมอนะคะ ขอให้เชื่อว่า พระรักเรามาก และให้สิ่งที่ดีที่สุดกับเราจริงๆ ขออย่างเดียว ให้เราได้รักพระเสมอ และให้สิ่งที่ดีที่สุดกับเราเสมอ  พระองค์ไม่ได้อยากให้สิ่งที่เราไม่ชอบ แต่หลายครั้ง มันจำเป็นต้องเป็นแบบนั้น

พระอวยพรนะคะ
ขอบคุณนะคะทุกคน ขอบคุณนะคะส้ม อิอิ
Viridian

อังคาร พ.ค. 26, 2009 10:07 pm

จริงหรอที่ความทุกข์เป็นสิ่งไม่ดีน่ะค่ะ??
หนูจะลองบอกข้อดีของความทุกข์ให้ฟังนะคะ...

1.ดาบจะดี ต้องถูกตี ถูกเผา ฉันใด เราเองก็ต้องถูกตีถูกเผาฉันนั้น หากดาบไม่ถูกตีถูกเผา มันก็เป็นเพียงก้อนเหล็กธรรมดาๆ ที่ไม่มีคุณค่าอะไร ที่ไม่ได้ใช้ทำประโยชน์ เราเองหากไม่ผ่านความทุกข์ เราก็จะไม่เติบโต โดยเฉพาะการเติบโตฝ่ายจิต...

2.การมีความทุกข์ ทำให้เราอยู่ใกล้ชิดกับพระองค์มากขึ้น เวลาที่เรามีความสุข เรามักจะลืมนึกถึงพระองค์ แต่เวลาที่เรามีความทุกข์ เราได้ใช้เวลาภาวนา (คุย/บ่น/ตัดพ้อ) กับพระองค์มากขึ้น

3.คุณแม่เทเรซาแห่งกัลกัตตาเคยกล่าวไว้ (ประมาณ) ว่า พระองค์ทรงรักและไว้ใจเรามากในฐานะมิตรสหายของพระองค์ ถึงกับดึงเราเข้าไปใกล้ชิดพระอุระของพระองค์เช่นนักบุญยอห์น แล้วแบ่งปันความทุกข์ในพระหฤทัยอันศักดิ์สิทธิ์ของพระองค์มาให้กับเรา ให้เราได้บรรเทาใจของพระองค์ ที่ต้องเจ็บปวดกับการทำบาปของมนุษย์ จึงนับได้ว่า นอกจากเราได้ช่วยบรรเทาใจพระองค์แล้ว ยังถือเป็นการพลีกรรมอีกด้วย

พระองค์ทรงให้ดีที่สุดสำหรับเราเสมอ แม้แต่ความทุกข์ก็ถือเป็นของประทานที่ล้ำค่าจากพระองค์ จากเหตุผลข้างต้น ความทุกข์ไม่ใช่สิ่งที่เลวร้ายเลย แต่กลับเป็นสิ่งที่ดีสำหรับเรา...
ณ ปัจจุบันนี้ เราอาจจะยังไม่ได้สิ่งที่ต้องการ (หรือไม่ได้เลย) แต่ไม่เป็นไร อดทนรอเวลาอีกหน่อย พระองค์ส่งมีสิ่งที่ดีกว่าเตรียมไว้รอเราอยู่แล้ว...

พระองค์ไม่เคยให้ใครแบกกางเขนเกินตัวนะคะ จงมั่นใจว่าเราผ่านมันไปได้แน่นอน อาศัยความไว้ใจที่เรามีต่อพระองค์...
แล้วเมื่อเราผ่านมาได้แล้ว แล้วลองมองย้อนกลับไปดู ความรู้สึกในใจที่ได้กลับมา จะเป็นร้อยเท่าทวีคูณ...
Mminnano เขียน: ถ้าเป็นมนุษย์ คุณพ่อ คุณแม่ สุขใจหรือที่ลูกทุกข์ขนาดนั้น คุณพ่อ คุณแม่จะลองใจลูกแล้วทนดูลูกทุกข์ จนบางครั้งเดินทางผิดเลยหรอ
หนูจะลองยกตัวอย่างเรื่องหนึ่งให้ฟังนะคะ...

หากลูกจะหัดขี่จักรยาน ถ้าพ่อแม่ประคองจักรยานของลูกไม่ให้ล้มตลอด ลูกก็จะไม่มีวันขี้จักรยานเป็นใช่ไหมคะ...
ดังนั้น สิ่งที่พ่อแม่จะทำได้คือ ให้ลูกหัดขี่จักรยานด้วยตัวเอง และตัวเองก็เป็นกำลังใจให้ลูกอยู่ห่างๆ พ่อแม่ทำได้เพียงเท่านั้น...
สุดท้าย...ตัวลูกนั้น แม้จะล้มลุกคลุกคลาน เจ็บตัวบ้าง แต่สุดท้ายก็หัดขี่จักรยานได้สำเร็จ...

พอเข้าใจไหมคะ...

พระอวยพรค่ะ ขอพระจิตเจ้าประทานความเข้มแข็งให้ค่ะ
takarakitten

พุธ พ.ค. 27, 2009 1:30 pm

เมื่อวันก่อน เพิ่งไปวัดมาแล้วคุณพ่อเทศน์หัวข้อใกล้เคียงอันนี้เลยครับ

หนทางของเราในโลกนี้นั้นลำบาก
และพระเยซู ก็เป็นตัวอย่าง ของการผ่านความลำบาก เอาชนะโลก และกลับไปหาพระบิดา

คุณพ่อเทศน์ว่า เอาชนะโลกในที่นี้ หมายถึง มุมมองของเราต่อทุกสิ่งที่เกิดขึ้น
ผมเชื่อว่า มีตัวอย่างพบได้มากมาย ว่า หลายคนที่ดูจะมี ทรัพย์สมบัติ รูปสมบัติ ความสามารถด้อยกว่าคนอื่น
แต่เขาเหล่านั้น มีความสุข มากกว่าหลายๆ คน สงบสุข ได้มากกว่าหลายๆ คน

คุณพ่อท้าทายพวกเราว่า ให้มองปัญหา เป็นของขวัญแห่งความเชื่อ และความรักต่อพระ
ว่าเราจะตอบแทนพระ ด้วยความรักของเราได้ดีแค่ไหน

ความทุกข์ เป็นทางผ่านไปสู่การเติบโต ความทุกข์ทำให้เราซาบซึ้งกับความสุข ความสำเร็จได้มากยิ่งขึ้น

ส่วนเรื่องการขอเนี่ย อย่างน้อยที่สุดผมมั่นใจว่า ถ้าไม่ขอ ก็จะไม่ได้
แต่ขอแล้ว ได้ อย่าง ที่ เรา คาดหวัง ว่าจะต้องได้รึเปล่า อันนี้เป็นอีกประเด็น
ขอชื่นชม ในความรักพระ ของคุณ แม้ยามมีปัญหาเยอะนะครับ
Mminnano
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 27, 2009 3:13 pm

ขอบคุณนะคะ น้อง Viridian อาจจะเพราะทุกขฺ์มากมั้งคะ เลยออกจะหาเรื่องพระนิดหน่อย ยังไงก็ภาวนาให้พี่ด้วยนะคะ

และขอบคุณคุณ takarakitten ด้วยนะคะ อยากบอกว่าไม่อยากได้ของขวัญแบบนี้อ่ะ ฮ่าๆๆๆ ขอบคุณนะคะ
siriya

พุธ พ.ค. 27, 2009 3:35 pm

ขอเถอะแล้วจะได้ตามน้ำพระทัยของพระนะ
Mminnano
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 27, 2009 5:49 pm

siriya เขียน: ขอเถอะแล้วจะได้ตามน้ำพระทัยของพระนะ
ค่ะ ขอบคุณนะคะ ยังคงขออยู่ และยังรอน้ำพระทัยจากพระเช่นกัน
Jeab Agape
~@

พุธ พ.ค. 27, 2009 7:49 pm

อันตน เขียน: นึกถึงรางวัลในสวรรค์เข้าไว้ครับ ชีวิตเนรเทศนี้สั้นนัก
เจี๊ยบคิดถึงรางวัลบนโลกด้วยคร้าบ ::039::

"จงขอแล้วจะได้ จงหาแล้วจะพบ จงเคาะแล้วจะเปิด" เป็นพระคำที่ศักดิ์สิทธิ์ครับ

จงเชื่อและวางใจ แต่เป็นเวลาของพระองค์เสมอครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Jeab Agape เมื่อ พุธ พ.ค. 27, 2009 7:53 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
อันตน
~@

พุธ พ.ค. 27, 2009 9:36 pm

Jeab Agape เขียน:
เจี๊ยบคิดถึงรางวัลบนโลกด้วยคร้าบ ::039::

"จงขอแล้วจะได้ จงหาแล้วจะพบ จงเคาะแล้วจะเปิด" เป็นพระคำที่ศักดิ์สิทธิ์ครับ

จงเชื่อและวางใจ แต่เป็นเวลาของพระองค์เสมอครับ
แน่นอน แต่ที่พูดไปอย่างนั้นเพื่อกันความเข้าใจผิดว่าพระเจ้าคือบางสิ่งบางอย่างชนิด มีกูไว้ไม่มีจน หรืออะไร ฯลฯ บางทีพระก็ไม่ได้ให้เราบนโลกเสมอไป
Mminnano
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 27, 2009 9:55 pm

อันตน เขียน:
Jeab Agape เขียน:

แน่นอน แต่ที่พูดไปอย่างนั้นเพื่อกันความเข้าใจผิดว่าพระเจ้าคือบางสิ่งบางอย่างชนิด มีกูไว้ไม่มีจน หรืออะไร ฯลฯ บางทีพระก็ไม่ได้ให้เราบนโลกเสมอไป
ฮ่าๆๆๆๆ แต่บางทีก็หวังให้ช่วยในโลกนี้ด้วยนะคะ แบบว่าช่วงนี้จิตตกอย่างแรง ฮ่าๆๆๆ
อันตน
~@

พุธ พ.ค. 27, 2009 10:19 pm

อันตน เขียน:
Jeab Agape เขียน: เจี๊ยบคิดถึงรางวัลบนโลกด้วยคร้าบ ::039::

ฮ่าๆๆๆๆ แต่บางทีก็หวังให้ช่วยในโลกนี้ด้วยนะคะ แบบว่าช่วงนี้จิตตกอย่างแรง ฮ่าๆๆๆ
อย่าเพิ่งหมดหวังแล้วกัน
Yan Agape

พฤหัสฯ. พ.ค. 28, 2009 3:39 am

Hold on to your faith. Continue to search for jobs and increase your skills.  Lord God and Mother Mary love to help those who have tried their best. 

สารการประจักษ์แม่พระที่ลำไทร (Mother Mary's Message for Sunday, May 17, 2009), forwarded to me by Buddy

แม่อยู่เคียงข้างกับลูกเสมอ

วันอาทิตย์ที่ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2009  เวลา 03:35-04:25 น.
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พฤหัสฯ. พ.ค. 28, 2009 4:41 am

เหมือนแม่พระทรงทราบล่วงหน้าเลยนะครับ ตรัสปลอบใจลูกๆไว้ก่อนตั้ง9วัน

พฤหัสฯ. พ.ค. 28, 2009 11:41 am

ที่ผ่านมาก็เจอปัญหาเยอะแยะมากมายค่ะ
แต่พอได้อ่านหนังสือเรื่อง "สนามรบในความคิด วิธีเอาชนะสงครามในความคิด"
รู้สึกดีมากๆ เลย โดยเฉพาะ หน้าที่ 87 มีเนื้อหาว่า

"พระเยซูไม่ได้เสด็จมาเพื่อขจัดความยากลำบากทุกอย่างออกไปจากชีวิตของเรา
แต่มาเพื่อประทานวิธีการใหม่ในการรับมือกับพายุชีวิต"

เป็นการเปลี่ยนแปลงการคิดในแง่ลบของตัวเองได้ดีทีเดียว
เป็นกำลังใจให้นะค่ะ
พระเจ้าอวยพรค่ะ ::022::
ตอบกลับโพส