ขอคำภาวนาให้ผมด้วยครับ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
เอก

อังคาร มิ.ย. 02, 2009 9:38 pm

: xemo023 : สวัสดีครับผมชื่อเอก ผมเป็นคริสตังใหม่ครับ รับศีลล้างบาปเมื่อเดือนเมษายน 2551 ตอนนี้ผมมีความวิตกกังวลอยู่ 2 เรื่อง คือ
    เรื่องที่1 เป็นเรื่องเกี่ยวกับการเรียนและอนาคตของผม ตอนนี้ผมอายุ25ปีแล้วแต่ยังเรียนไม่จบปริญญาตรีเพราะว่าผมติดทหาร 2 ปีปลดจากทหารก็มาเรียนต่อ ตอนนี้ผมเรียนอยู่ที่ม.ศรีปทุม ผมเป็นคนเรียนไม่เก่ง ติดFเกือบทุกเทอม ผมพยายามแล้วแต่มันก็เหมือนเดิมครับ ทางบ้านผมเขาก็บ่นว่าเมื่อไรผมจะเรียนจบสักที ผมก็บอกว่ายังไม่จบหรอกเหลืออีกหลายวิชา ทางบ้านเขาก็ตำหนิผมว่า "อายุป่านนี้แล้วทำไมยังไม่จบอีก เพื่อนๆรุ่นเดียวกันเขาเรียนจบจนทำงานมีรถขับแล้ว มึงยังเรียนอยู่เลย"ฯลฯ ผมได้ยินทางบ้านพูดแบบนี้ผมก็น้อยใจตัวเองรู้สึกว่าตัวเองไม่เอาถ่านผานเงินพ่อแม่ อีกอย่างปลายปีนี้ผมจะไปสมัครสอบเข้านายสิบ แต่ผมกลัวว่าผมจะเรียนจบไม่ทันเพราะผมยังเหลืออีกหลายวิชา ผมกลัวผมวิตกกังวล เรื่องเรียนเรื่องอนาคตของผมจังครับ
    เรื่องที่2 ผมน้อยใจเรื่องแม่ของผม แม่ของผมชอบด่าผมต่างๆนาๆ ว่า "มึงทำตัวอย่างนี้มึงเอาตัวไม่รอดหรอก อนาคตอดตาย""โง่ๆอย่างนี้ต่อไปจะทำมาหากินอะไร"ฯลฯ ทั้งๆที่ผมว่าผมทำตัวดีที่สุดแล้ว ไม่เที่ยวกลางคืน ไม่กินเหล้าเมายา ช่วยทำงานบ้านทุกอย่าง แต่แม่ของผมก็ยังไม่พอใจ ยังว่ายังแช่งให้ผมโง่อยู่เหมือนเดิม บางครั้งจนผมน้อยใจว่าเราทำดีกับแม่แล้วแต่ก็ไม่ได้ดี(นิสัยส่วนตัวผมเป็นคนขี้น้อยใจ)ผมแอบร้องไห้คนเดียว เวลาสวดก็สวดบอกกับพระว่าทำไมผมถึงเป็นแบบนี้ หรือบางทีผมก็คิดผูกคอตาย ผมอยากให้แม่ผมพูดคำที่ดีๆเป็นมงคลกับผมบ้าง อย่างน้อยมันก็ทำให้ผมมีกำลังใจในการดำเนินชิวิต แต่ในใจของผม ผมยังรักแม่เหมือนเดิม ผมตั้งใจว่าผมเรียนจบมีงานทำที่มั่นคง ผมจะเลี้ยงดูแลพ่อแม่ให้อยู่สุขสบาย ให้สมกับที่พ่อแม่เลี้ยงผมมาจนโต
  ผมขอคำภาวนาจากพี่น้องคริสตัง คริสเตียนด้วยนะครับ  ขอบคุณครับ
Viridian

อังคาร มิ.ย. 02, 2009 9:59 pm

สู้ต่อไป เป็นกำลังใจให้นะคะ : emo045 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ecclēsia
ติดต่อ:

อังคาร มิ.ย. 02, 2009 10:03 pm

สวดให้ค่ะ    ต้องพยายามพิสูจน์ให้คุณเเม่เห็นว่าเราทำได้จริงๆ ซึ่งถ้าคุณพยายามเเล้วพระเจ้าจะทรงช่วยเหลือเเน่นอน

ไม่มีอะไรยิ่งใหญ่กว่าการกระทำสิ่งต่างๆด้วยความอดทน

"ข้าพเจ้ายังมุ่งหน้าวิ่งต่อไป เพื่อจะช่วงชิงรางวัลให้ได้
ดังที่พระคริสตเยซูทรงช่วงชิงข้าพเจ้าไว้ได้เเล้ว" (ฟป 3:12)

ท่านจะไม่เป็นผู้เเพ้ ถ้าท่านไม่หยุดความพยายาม

"ท่านต้องมีความพากเพียรในการทำตามพระประสงค์ของพระเจ้า
เพื่อจะได้รับบำเหน็จตามพระสัญญา" (ฮบ 10:36)

อย่าลืมสวดให้คุณเเม่ด้วยนะคะ : xemo026 :

ป.ล. เเล้วจำไว้เสมอว่า ผ่านทางศีลล้างบาปคุณก็เป็นอิสระจากคำสาปเเช่ง
Buddy

อังคาร มิ.ย. 02, 2009 10:36 pm

พ่อแม่หลายคนมีความเชื่อที่ว่า ด่าลูกเยอะๆแล้วจะได้ดี  คือถ้าเด็กฮึดสู้ก็ดีไป แต่ถ้าเด็กอ่อนแอมากๆ ก็เสียกำลังใจเหมือนกัน

ก่อนอื่นต้องอย่าถือสาแม่เค้านะคะ เค้าอยากเราได้ดีนะ อยากให้เราเรียนจบ แต่เค้าไม่รู้วิธีพูดกับเรา  และอีกทีก็คือ ถ้าย้อนไปอีก เค้าก็ถูกเลี้ยงมาแบบนั้นเหมือนกัน เป็นปรัชญาแบบไทยโบราณที่ว่า ด่ามากๆแล้วจะได้ดี เค้าไม่อยากด่านะคะ แต่เค้าคิดว่า อันนี้คือ วิธีเลี้ยงลูกให้ได้ดี

ตอนนี้เรามีพระแล้วนะคะ และคนเราต้องการกำลังใจ  พระบิดาเองก็คอยพูดให้กำลังใจพระเยซูเจ้าเป็นระยะๆ อย่างที่เห็นในพระคัมภีร์  ในเมื่อเราไม่สามารถหากำลังใจได้จากที่บ้าน ก็ลองมาหาที่วัดนะคะ ดีที่สุดคือ การคุยกับพระสงฆ์  คุยกับพระเจ้า ในการเรียนหรือทำอะไรให้สำเร็จ ไม่ใช่เรื่องง่าย ต้องการกำลังกาย กำลังสมอง กำลังใจเป็นอย่างมาก  ถ้าขาดทุกอย่าง สิ่งแรกที่อยากให้หาคือ กำลังใจ เพราะถ้าไม่มีแล้ว มันจะท้อไปหมด เก่งแค่ไหนก็ไม่สำเร็จ ถ้าขาดกำลังใจ ตรงกันข้าม ถ้ากำลังใจดี ไม่เก่งแค่ไหน ก็สำเร็จ

เรามาเป็นลูกพระแล้ว  ขอให้เชื่อนะคะว่า พระจะเปลี่ยนเราได้ พระให้กำลังใจ และความหวังกับเราได้  และพระจะไม่ได้เปลี่ยนแค่เรานะคะ พระจะเปลี่ยนคนที่อยู่รอบๆเราด้วย

สวดให้นะคะ

พระอวยพรนะคะ
P
.
.

พุธ มิ.ย. 03, 2009 1:06 am

เอก เขียน: : xemo023 : บางครั้งจนผมน้อยใจว่าเราทำดีกับแม่แล้วแต่ก็ไม่ได้ดี(นิสัยส่วนตัวผมเป็นคนขี้น้อยใจ)ผมแอบร้องไห้คนเดียว ...(ตัด)... ผมอยากให้แม่ผมพูดคำที่ดีๆเป็นมงคลกับผมบ้าง อย่างน้อยมันก็ทำให้ผมมีกำลังใจในการดำเนินชิวิต แต่ในใจของผม ผมยังรักแม่เหมือนเดิม ผมตั้งใจว่าผมเรียนจบมีงานทำที่มั่นคง ผมจะเลี้ยงดูแลพ่อแม่ให้อยู่สุขสบาย ให้สมกับที่พ่อแม่เลี้ยงผมมาจนโต
เอาอันนี้ ไปบอกกับแม่ อย่างที่เขียนนี่เลย
Mminnano
ติดต่อ:

พุธ มิ.ย. 03, 2009 8:32 am

จะภาวนาให้นะคะ แต่คนเป็นแม่นะคะ ก็จะห่วงลูกมาก และก็เตือนตลอด แต่ที่บ่นว่าทุกอย่างก็เพราะรักคุณนะคะ ถ้าเป็นคนอื่นเรียนไม่จบคุณแม่คุณคงไม่สนใจหรอกน๊าาาา  สู้ๆนะคะ ทำให้คุณแม่ท่านภูมิใจนะคะ
Batholomew
~@

พุธ มิ.ย. 03, 2009 1:21 pm

ช่วยสวดให้นะครับ : emo045 :
**TeRes**

พุธ มิ.ย. 03, 2009 3:56 pm

น้องเอกคะ..

ไม่ต้องวิตกกังวลกับเรื่องราวต่างๆ ที่พระมอบให้ค่ะ  พระอยู่ข้างๆ น้องตลอดเวลา ทุกปัญหาและทุกความวิตกกังวล

ฝากไว้กับพระนะคะ  มอบทุกอย่างไว้กับพระองค์และมีความเชื่อพร้อมทั้งความมั่นใจว่า พระจะไม่ทอดทิ้งน้องให้อยู๋

ตามลำพังอย่างแน่นอน  พี่เข้าใจปัญหาทั้ง 2 ข้อของน้องค่ะ  พี่อยากคุยกับน้องในฐานะที่พี่เป็นแม่นะคะ  แม่ทุกคน

ย่อมหวังอยากจะให้ลูกประสบความสำเร็จในชีวิต ด้วยความเป็นแม่ บางครั้งแม่อาจจะทำงานหนัก อาจจะมีเรื่องให้

ต้องคิดตั้งมากมาย ทำให้ไม่มีเวลาพิจารณากับสิ่งรอบๆ ข้างตัวเอง  พี่คิดว่าแม่ของน้องคงเหนื่อยมากทีเดียวกับชีวิต

และอาจจะคาดหวังกับน้องมากเกินไป  แม่คงลืมมองไปว่าน้องเสียเวลากับการเป็นทหารไป 2 ปี จึงทำให้เรียนช้า

กว่าคนทั่วๆ ไป และแม่ก็คงลืมไปอีกว่าน้องไม่ได้เป็นคนที่หัวสมองเก่งมากๆ เหมือนคนอื่นๆ  หรือบางครั้งแม่อาจจะ

ไปมองที่ลูกของคนอื่นมากเกินไป  เมื่อเอามาเปรียบเทียบกับน้อง เลยคิดว่าน้องน่าจะจบและทำงานเหมือนลูกคนอื่น

ได้แล้วเพราะอายุก็ถึงเวลาทำงานแล้ว  ไม่เป็นไรนะคะ  อย่าไปน้อยอกน้อยใจแม่เลยค่ะ  แม่น่ะก็แค่บ่นไปเท่านั้นเอง

แต่ในใจลึกๆ แล้วแม่มีความเป็นห่วงกังวลในตัวน้องมากกว่าค่ะ  อยากเห็นน้องประสบความสำเร็จมีงานทำ มีชีวิตวาม

เป็นอยู่ที่ดี  พี่คิดว่าน้องต้องทำตัวให้แม่เห็นค่ะว่า ตัวเองน้องก็มีความตั้งใจดีที่จะดำเนินชีวิตอยู่แล้ว  อย่าเอาคำพูดของ

แม่มาทำให้ตัวเองน้อยใจเลยค่ะ  สู้ลุกขึ้นมาแล้วพยายามทำตัวเองให้ดีน่าจะดีกว่า  การที่จะทำตัวเองให้ดีให้เป็นที่ยอม

รับของแม่นั้น ต้องเริ่มที่กำลังใจของตัวน้องเองก่อน  ตัดทุกอย่าง ทุกความคิดที่ไม่ดีออกไป เลิกน้อยใจ เลิกคิดมาก

แล้วลุกขึ้นมาตั้งใจเรียน  การที่เราห้วไม่ดี ไม่ได้หมายความว่า เราจะเรียนสู้คนอื่นไม่ได้  สมองเราอาจช้า อาจไม่เก่ง

เท่าคนอื่น แต่เรามีความพยายามได้นะคะ  ตั้งแต่อ่านหนังสือ ทำความเข้าใจกับบทเรียนที่เรียน อ่านบ่อยๆ ค่ะ มันต้อง

เข้าไปในหัวของเราจนได้  ตอนที่พี่เรียนอยู่นะคะ มีน้องคนนึงสมองช้ามาก บางคนว่าเค้าเป็นคนที่สมาธิสั้นเหมือนกับ

เป็นพวกไม่ค่อยเต็มเท่าไหร่  พี่พยายามชวนเค้าอ่านหนังสือทุกวัน  เค้าก็อ่านนะคะ ไม่เคยจำได้เลย พี่ก็ต้องพยายาม

คุยให้เค้าอ่านทั้งๆ ที่จำไม่ได้ เค้าอ่านจนเค้าเองก็เบื่อ แต่เค้าไม่ท้อและก็ไม่ถอยงัยคะ  ที่สุดเค้าก็ชนะเค้าสามารถ

สอบได้ทุกวิชาค่ะ อาจจะไม่ถึงกับดีเด่น แต่เค้าก็สามารถจบพร้อมพวกเราได้ น้องล่ะคะ เป็นอย่างเพื่อนพี่รึป่าว สมอง

ช้าเหมือนกับเค้ารึป่าว  พี่ว่าถ้าน้องพยายามที่จะอ่านหนังสือสม่ำเสมอ ต่อให้สมองช้ายังงัย มันก็ต้องเข้าไปในสมองอยู่ดี

อย่ามัวแต่น้อยใจหรือท้อแท้ใจเลยค่ะ  ลุกขึ้นมาเริ่มต้นกันใหม่ดีกว่ามั้ยคะ  ไหนๆ แม่เค้าก็บ่นว่าเป็นประจำอยู่แล้ว ทน

ฟังให้แม่บ่นอีกสักหน่อย  พี่ว่าน่าจะดีกว่าค่ะ แล้วน้องก็ลุกขึ้นมาเอาจริงเอาจังกับตัวเอง พี่เชื่อค่ะว่าน้องจะสามารถเอาชนะ

ได้ พี่เป็นกำลังใจให้ค่ะ และเอาใจช่วยให้น้องสามารถเอาชนะความวิตกกังวลต่างๆ เอาชนะความคิดและจิตใจของตัวเอง

พี่จะสวดให้ จะขอความสว่างจากพระให้นำทางน้องไปสู่จุดหมายที่ตั้งใจ และขอพระพรสำหรับแม่ของน้องด้วย ให้ท่านเข้าใจ

ในตัวน้องมากขึ้น  พี่เชื่อค่ะว่า น้องจะสามารถผ่านทุกอย่างไปได้และต้องนำความชื่นชมยินดี และความภาคภูมิใจมาสู้ครอบ

ครัวของน้องได้อย่างแน่นอน  เข้มแข็งนะคะ  สู้..สู้..ค่ะ
เอก

พุธ มิ.ย. 03, 2009 11:29 pm

: xemo023 :ผมเอกนะครับ เป็นเจ้าของกระทู้ ผมขอขอบพระคุณอย่างสูงครับ ที่ทุกๆท่านให้คำแนะนำให้กำลังใจผม ผมได้อ่านทุกข้อความแล้วครับผมรู้สึกดีขึ้นมีกำลังใจมากขึ้น ทำให้ผมเข้าใจแม่และรักแม่มากขึ้น ผมขอขอบคุณทุกๆท่านจริงๆครับ ขอพระเป็นเจ้าทรงตอบแทนความมีน้ำใจดีของทุกๆท่านนะครับ ผมจะอดทนจะเข็มแข็งให้มากขึ้นไม่อ่อนแอไม่ขี้น้อยใจอีกต่อไป ผมจะทำความฝันของผมให้เป็นจริงให้ได้ครับ ผมขอขอบคุณอีกครั้งครับ  : emo027 :
  พระเยซูครับ ขอพระองค์ทรงอวยพรแด่ทุกๆท่านที่ส่งข้อความให้คำแนะนำ ให้กำลังใจผม สวดภาวนาให้กับผม ขอพระองค์ทรงตอบแทนความมีน้ำใจดีของทุกๆท่านเป็นร้อยเท่าพันเท่าด้วยนะครับ อาแมน.
  แม่พระครับ ขอพระแม่ช่วยวิงวอนให้กับทุกๆท่านด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ
                             เยราร์ด มาแยลลา  เอก
**TeRes**

พฤหัสฯ. มิ.ย. 04, 2009 1:01 pm

ขอบคุณพระนะคะ  ที่ทำให้น้องเอกรู้สึกดีขึ้น  พี่จะเป็นกำลังใจให้และจะคอยสวดภาวนาให้น้องเสมอ

มีอะไรที่รู้สึกไม่สบายใจอย่าเก็บไว้คนเดียวนะคะ  เอาออกมาเล่า มาบอกให้พี่ๆ ได้รับรู้ จะได้ช่วยกัน

จำไว้นะคะน้องเอก น้องไม่ได้อยู่คนเดียวตามลำพัง  มีพี่ๆ ที่อยู่เคียงข้างน้องและมีพระที่อยู่ข้างหลัง

น้องเสมอค่ะ  เราเป็นพี่น้องกันค่ะ  เราจะช่วยเหลือกันตลอดไป..

ขอพระอวยพรน้องและประทานพลกำลังที่เข้มแข็งให้น้องสามารถยืนหยัดต่อสู้กับทุกสิ่งนะคะ

ขอเป็นกำลังใจเล็กๆ ให้น้องตลอดไปค่ะ..
วอ

พฤหัสฯ. มิ.ย. 04, 2009 6:32 pm

จะภาวนาให้ครับ  ::055::
Yan Agape

อาทิตย์ มิ.ย. 07, 2009 2:40 am

เยราร์ด มาแยลลา  เอก

Ask your patron saint, เยราร์ด มาแยลลา, to pray for you.  I will pray for you too.

: xemo026 :

พี่ตาล

อังคาร มิ.ย. 09, 2009 5:53 pm

น้องค่ะ

ไม่ทราบว่าเรียนคณะอะไรค่ะ  วิชาที่ตกมีวิชาบัญชีด้วยหรือเปล่าค่ะ ถ้าเป็นวิชาบัญชีพี่พอจะช่วยแนะนําให้ได้ค่ะ
เราต้องสู้ต่อไปนะค่ะ  อย่าไปคิดมากกับสิ่งที่คุณพ่อคุณแม่ท่านบ่น  สิ่งที่ท่านบ่นเป็นพรอันประเสริฐ  มาจากจิตที่บริสุทธ์ของคุณพ่อคุณแม่ค่ะ
~_~Katty~_~
ติดต่อ:

พุธ มิ.ย. 10, 2009 1:52 am

สู้ต่อไปค่ะ  หนูก็เป็นคนนึงที่กำลังเรียนอยู่ปีสุดท้่ายแล้ว  กำลังคิดเรื่องโปรเจคจบอยู่

ก็ภาวนาขอให้แม่พระ  และพระเจ้าอยู่เสมอ  ขอให้พระองค์ช่วยเป็นแรงพลักดันให้

สำเร็จลุล่วงค่ะ  วันนี้ก็คิดได้ 1-2 หัวข้อแล้วก็คงเป็นเพราะพี่ๆทางบอร์ดด้วยที่ช่วยภาวนา

แล้วก็พระองค์ทรงรักเราและช่วยเหลือทุกเรื่อง  ทำให้ตัวหนูเองไม่คิดที่จะท้อและไม่คิดว่าอยู่ตัวคนเดียว

เพราะพระองค์ทรงไปกับเราทุกที่ ขอภาวนาเผื่อนะค่ะ
เลย์
ติดต่อ:

ศุกร์ ส.ค. 28, 2009 1:40 am

สู้สู้ครับ....เลย์เป็นกำลังใจให้ครับ  : emo045 :

อย่าท้อถอยนะครับ ต้องสู้ ถึงจะชนะครับ...............
วสสสสสสส
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ ส.ค. 28, 2009 4:59 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
dark-kanita

ศุกร์ ส.ค. 28, 2009 10:28 am

: xemo017 :พยายามเข้านะคะ จะเป็นกำลังใจให้  คนเราทุกคนไม่มีไครโง่หรอกะคะ แต่สติปัญญาของเราต้องมีด้านใดด้านหนึ่งที่เก่งและไม่เก่งเหมือนกัน  และให้มั่นใจไว้ว่าพระเจ้าคือความรู้  ลองอธิฐานดูสิคะ จะเกิดสิ่งมหัศจรรย์ที่ยิ่งใหญ่

แค่ติด F หนูยังเคยติดตั้งเยอะ555      : xemo031 :
Buondi

ศุกร์ ส.ค. 28, 2009 1:00 pm

น้องเอกครับ  พี่เคยมีเพื่อนๆที่เขาซิ่วมาจากสถาบันอื่นแล้วก็เลยต้องมาเริ่มต้นเรียนใหม่กับเพื่อนๆที่อายุน้อยกว่า  พวกเขาก็จะพบปัญหาอย่างเดียวกันคือเรียนอ่อน และติด F แต่ทุกคนก็พยายามกันเต็มที่นะ
เพื่อให้ได้ปริญญามา  น้องลองปรึกษาอาจารย์ที่ปรึกษาหรือยังครับ ถ้าวิชาไหนที่น้องอ่อนมากๆ ลองไปคุยกับอาจารย์เจ้าของวิชานะว่า ท่านสามารถแนะนำอะไรได้บ้าง แน่นอนว่าน้องต้องเข้าเรียนสมำเสมอ
บางทีท่านอาจสามารถหาใครมาติวให้น้องได้ ตัวพี่เองเคยตกวิชา แคลคูลัส มา 2 ครั้งนะ แต่ก็คุยกับอาจารย์ที่ปรึกษาและอาจารย์ประจำวิชา (ทั้งน้ำตา) ว่าพี่ไม่ถนัดจริงๆ ไอ้เจ้า ดิฟ ดิฟ ไซน์ ไซน์ เนี่ย
สุดท้ายอาจารย์ที่ปรึกษาก็หารุ่นน้องที่เก่งวิชานี้มาติวให้จนได้ แล้วอาจารย์ประจำวิชาก็ช่วยพี่โดย ท่านแอบเน้นว่าจะออกสอบตรงไหน ปรากฏว่าพี่ก็ผ่านแบบเส้นยาแดงผ่าแปด จนถึงทุกวันนี้ยังรู้สึกขอบพระคุณอาจารย์มาก ลองดูนะ ไม่เสียหายอะไรหรอก อาจารย์ทุกท่านย่อมมีเมตตาต่อเด็กอยู่แล้ว เพียงแต่เราก็ต้องเปิดใจให้ท่านด้วย เมื่อที่เราเปิดใจต่อพระเยซู
  สำหรับคุณแม่ ท่านคงเครียดน่ะ ท่านก็อยากเห็นเราได้ดี แม่พี่ก็ประมาณนี้แหละ ไม่ค่อยให้คำชม จะต่อว่าซะมากกว่าเพื่อให้เราฮึด พี่ก็เป็นเหมือนเอกนะ คือเราต้องการคำปลอบใจมากกว่าคำต่อว่า  แต่อย่าลืมว่า
คุณแม่ท่านเป็นแบบนี้ เราไม่สามารถเปลี่ยนท่านได้ ลองคุยกับท่านบ้างดีไหมว่า เรามีปัญหาอะไรบ้างในการเรียน แต่เราก็พยายามแก้ปัญหาอยู่ ไม่ได้นิ่งนอนใจเลย
  สู้ ๆ นะ พี่รู้ว่าใบปริญญาก็คือกระดาษหนึ่งแผ่น แต่ว่าด้วยกระดาษแผ่นนี้สามารถเป็นสะพานให้น้องได้ในชีวิต อดทนอีกนิดนะ รับรองวันรับปริญญา น้องเอกจะเห็นรอยยิ้มของคุณแม่ที่จะเป้นภาพที่น้องไม่ลืมเลยจ้ะ

พี่จะสวดให้นะ เป็นกำลังใจให้อีกแรง
ตอบกลับโพส