ความทุกข์กัดกินจิตใจ....

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

ศุกร์ ก.ค. 03, 2009 7:29 pm

ช่วงนี้ไม่รู้เป็นอะไรอ่ะคับ รู้สึกเหนื่อยสายตัวแทบขาด ทั้งๆที่ไม่ได้ทำอะไรที่หนักหนา แต่รู้สึกเหนื่อยกาย เหนื่อยใจ เหนื่อยจนอยากจะหลับในที่ๆ ไกลๆ ไกลจนไม่มีใครรู้จัก อยากอยู่ตัวคนเดียว เพราะแทบทุกวันที่ไปเรียนเหมือนต้องใส่หน้ากาก แสร้งทุกอย่าง จนบางครั้งก็เหนื่อยที่จะทำ แต่เราจะหยุดทำก็ไม่ได้ ยังไม่พร้อมที่จะให้ใครมาเห็นความอ่อนแอ ตอนนี้ผมเหนื่อยเหลือเกิน ปัญหาทุกๆอย่างไม่เคยมีใครมารับฟัง ผมรู้สึกอยู่อย่างโดดเดี่ยว โดดเดี่ยวจนอยากจะหายไปจากจุดๆนี้สักที่........
Jeab Agape
~@

ศุกร์ ก.ค. 03, 2009 7:52 pm

พระเยซูเจ้าตรัสว่า "บรรดาผู้ลำบาก และเหน็ดเหนื่อย จงมาหาเรา เราจะให้เจ้าหายเหนื่อยและเป็นสุข"

หยุดพักพระองค์เถิด เช่น หาเวลา ไปเข้าเงียบ ฟื้นฟูจิตวิญญาณ ครับ : xemo026 :
Batholomew
~@

ศุกร์ ก.ค. 03, 2009 9:43 pm

สวดขอพละกำลังจากพระนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

ศุกร์ ก.ค. 03, 2009 10:42 pm

ไปเข้าเงียบ ช่วยได้
sinner

เสาร์ ก.ค. 04, 2009 9:03 am

อ่าน "การพบกับความสงบจากการยอมรับ" อ่ะ

แปลโดย พระคุณเจ้า ยอร์ช ยอด พิมพิสาร

อันนี้ก็ช่วยให้เราผ่านช่วงที่ยากลำบากมาได้

มีคำแนะนำดี ๆ เยอะเลย

เล่มละ 30 บาทเอง

หามุมสงบ ๆ ในสวน นั่งอ่าน

จะช่วยภาวนาให้อีกแรงนะ

สู้ สู้จ๊ะ

: xemo026 : : xemo026 : : xemo026 :
**TeRes**

จันทร์ ก.ค. 06, 2009 10:23 am

บททดสอบที่พระเจ้าให้เราแต่ละคนไม่เหมือนกัน

แต่เนื้อหาของโจทย์เหมือนๆ กัน ขึ้นอยู่ที่ว่าเราแต่ละคนจะตีโจทย์ออกมาอย่างรัย

ทุกคนได้รับความทุกข์เหมือนกันหมดค่ะ แต่การจัดการกับความทุกข์ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน

สิ่งที่น้องกำลังได้รับอยู่ในขณะนี้ไม่ใช่เรื่องแปลกค่ะ  ให้กำลังใจกับตัวเองมากๆ

เลิกสนใจกับคนรอบข้าง มองที่ตัวเราคนเดียว ลุกขึ้นค่ะ เดินหน้าต่อไปด้วยใจเข้มแข็ง

เลิกค้นหาความเข้าใจ ความจริงใจจากคนรอบข้าง ไม่ต้องแก้ต่างกับใคร ใดๆ ทั้งสิ้น

เพียงเรารู้ว่าสิ่งที่เราทำอยู่นี้ เราทำทุกอย่างด้วยความถูกต้อง ด้วยเจตนาดี ด้วยเจตนาที่บริสุทธิ์

เราสามารถตอบคำถามของพระได้ เราไม่ต้องให้การใดๆ ต่อหน้าพระ ก็เพียงพอแล้วนะคะ

เลิกสนใจ เลิกกังวลกับคนข้างรอบ หาให้ตายก็ไม่อาจเจอคนที่เข้าใจเราอย่างแท้จริง

ไม่จำเป็นต้องฝืน ไม่จำเป็นต้องใส่หน้ากากอีกต่อไปค่ะ  เป็นตัวตนที่แท้จริงของเรา

ถ้าเราคิดว่าสิ่งที่เราทำเราไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน แรกๆ อาจจะอึดอัด ไม่มีความสุข

แต่ทำเป็นประจำ เรื่อยๆ มันก็จะเป็นธรรมชาติ หาความสุขให้กับตัวเองดีกว่ามั้ยคะ

คุยกับพระให้มากขึ้น เข้ามาหาพระองค์ให้บ่อยขึ้น คิดอยู่ตลอดเวลาว่าวันนี้เป็นวันสุดท้ายของชีวิต

ถ้าเราจะต้องไปเฝ้าพระองค์พรุ่งนี้ วันนี้เราอยากทำอะไรมากที่สุด ไม่ต้องสนใจใดๆ แล้วค่ะ

รีบทำสิ่งที่เราอยากทำ เพื่อว่าพรุ่งนี้เมื่อเราอยู่ต่อหน้าพระองค์ เราจะได้มีอะไรไปรายงานบ้าง

ไม่ใช่ไปมือเปล่า เราจะได้มีอะไรให้ตัวเองภาคภูมิใจบ้าง  ไม่ดีหรอค่ะ

"มนุษย์อาจทอดทิ้งเรา  แต่พระเจ้าไม่เพียงแต่ไม่ทอดทิ้งเรา แต่พระองค์อยู๋ข้างๆ เราเสมอ"

พี่เป็นกำลังใจเล็กๆ ให้ค่ะ สู้ต่อไป อย่าท้อแท้ อย่าหมดหวังนะคะ  สวดให้ค่ะ
Domonic

จันทร์ ก.ค. 06, 2009 11:41 am

ลองฟังเพลงรอยเท่าบนผืนทรายดูนะครับ ดี จริง ๆ
กรอกสมบูรณ์

จันทร์ ก.ค. 06, 2009 6:55 pm

เป็นตัวของเราเอง ... ยอมรับในสิ่งที่เราเป็น

ไม่ต้องใส่หน้ากาก หรือแสร้งทำในสิ่งที่เราไม่ชอบ และไม่เป็นตัวของตัวเอง

แล้วจะเห็นว่าใครบ้างที่เป็นเพื่อนแท้ของเรา ... ที่ยอมรับในข้อดีและข้อเสียของเราได้

จะสวดภาวนาให้นะคะ ... ขอพระอวยพรและคุ้มครอง คุณ*-มู๋ผัดกระเพรา-* ให้เข้มแข็งขึ้นนะคะ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ก.ค. 07, 2009 10:30 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Mminnano
ติดต่อ:

พุธ ก.ค. 08, 2009 2:17 pm

เป็นเหมือนเจ้าของกระทู้เรย รู้สึกเหมือนกันเลยค่ะ แต่ไม่ท้อ เชื่อ เชื่อ เชื่อ แล้วก็ ภาวนา ภาวนา แล้วก็ภาวนา และหวังว่า ทุกอย่างจะดีขึ้น  ยังไงก็จะภาวนาให้นะคะ แล้วพี่ส่งการ์ดสวดไปให้แร้วนะจ๊ะ ถ้าอยากได้เพิ่มบอกพี่นะคะ
My Hope
ติดต่อ:

พุธ ก.ค. 08, 2009 4:54 pm

ท้อได้แต่อย่าถอยครับ สู้ๆ สักวันมันก็ต้องเป็นวันของเรา ไม่ต้องไปแสร้งแกล้งทำในสิ่งที่เราไม่ชอบ เป็นตัวของตัวเอง จะเป็นกำลังใจให้ เหนื่อยก็พัก แล้วสู้ต่อ สู้ๆ จะสวดภาวนาให้

ขอแม่พระคุ้มครอง

พุธ ก.ค. 08, 2009 5:27 pm

Mminnano เขียน: เป็นเหมือนเจ้าของกระทู้เรย รู้สึกเหมือนกันเลยค่ะ แต่ไม่ท้อ เชื่อ เชื่อ เชื่อ แล้วก็ ภาวนา ภาวนา แล้วก็ภาวนา และหวังว่า ทุกอย่างจะดีขึ้น  ยังไงก็จะภาวนาให้นะคะ แล้วพี่ส่งการ์ดสวดไปให้แร้วนะจ๊ะ ถ้าอยากได้เพิ่มบอกพี่นะคะ

ขอบพระคุณมากนะคร๊าฟฟฟ เดี่ยวการ์ดจะช่วยแจกนะคับ>_< ต้องหาคนเอาก่อน ไม่กล้าขอมาดองไว้ ยังไงก็ขอบคุณนะคร๊าฟฟฟ
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พุธ ก.ค. 08, 2009 7:44 pm

พระเจ้ารักเราในสิ่งที่เราเป็นนะครับ ไม่ต้องสร้างหน้ากากมาปิดบังใว้หรอก    พระเจ้าสร้างเรามาแบบไหนพระสิริพระเจ้าก็อยู่ในนั้นอย่าปิดบังใว้เลยครับ

พฤหัสฯ. ก.ค. 09, 2009 6:58 pm

พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ เขียน: พระเจ้ารักเราในสิ่งที่เราเป็นนะครับ ไม่ต้องสร้างหน้ากากมาปิดบังใว้หรอก    พระเจ้าสร้างเรามาแบบไหนพระสิริพระเจ้าก็อยู่ในนั้นอย่าปิดบังใว้เลยครับ
ใช่คับ พระรักในสิ่งที่เราเป็น แต่ว่า สภาแวดล้อมในการดำรงชีวิตประจำวัน มันจำเป็นนิคับ เพราะหากอยู่ร.ร. ผมไม่ใส่หน้ากาก ผมก็อยู่ในสังคมยาก บางครั้ง หน้ากาก ผมก็ใส่เพื่อปกป้องตัวเอง จากปัญหาต่างๆนคับ
ตอบกลับโพส