วันเกิดที่ผ่านมา

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
วอ

เสาร์ ก.ค. 18, 2009 2:58 pm

วันเกิดของวอ วันที่ 17 ก.ค. ปีที่ 16 เป็นวันเกิดของวอที่วอประสบความโชคร้ายที่สุด และได้ของขวัญวันเกิดมากที่สุด ในวันนี้ คนชื่อยอด (นามสมมติ) แกล้งวอต้อนรับวันเกิด วันนี้ยอดได้ทำการดูถูกศาสนาของวอ และครูท่านอื่นๆ ที่เป็นคาทอลิก วอโกรธมันอยู่มากและชกมันไป 1 หมัด และภายหลัง จึงบอกกับพระเจ้าให้ลงโทษหรือไม่ลงโทษตามน้ำพระทัยของพระองค์ ไม่ขอรับผิดชอบในสิ่งที่มันทำลงไป ยอดเคยสัญญาไว้สิ่งต่างๆ มากมาย แต่ไม่เคยทำอะไรไว้เลย เห็นทีวอต้องบอกคนทั่วไปว่าวอเป็นพุทธ และจะไม่บอกว่าวออยากเป็นคริสต์เลย มีอยู่ทางเดียว ที่จะแก้ปัญหานี้ได้คือ ต้องรับศีลล้างบาป และทะเบียนต้องไม่ใช่พุทธ ในตอนเย็น วอได้ไปมิสซาที่วัดกาลหว่าร์ ถนนเจริญกรุงรถติด สายไปประมาณ 10 นาที ที่นั่นมีมิสซาเปิดทั้งวัด คนก็มีเยอะอยู่ น่าร่วมมิสซาวันปกติ เวลารับศีลก็มีร้องเพลง มีวัยรุ่นอยู่ด้วย น่าร่วมมิสซาทุกวัน แต่ก็เลิกดึก ทางบ้านครอบครัวของวอไม่ชอบคริสต์นะครับ ดังนั้นการรับศีลล้างบาปจึงเป็นเรื่องยากมาก วอจึงขอแม่พระก่อนนอนและสัญญาบางอย่างไว้ 2 ข้อต่อแม่พระถ้าหากวอได้รับศีลล้างบาปอย่างไร้อุปสรรคก่อนจบ ม.ปลาย ในวันเกิดวอร้องไห้เพราะว่าวอไม่สามารถเปลี่ยนเป็นคริสตชนได้อย่างสมบูรณ์ได้ วอต้องดิ้นรนการเป็นคริสตชนอย่างสมบูรณ์อย่างยากลำบาก และเป็นเรื่องที่โอกาสเป็นไปไม่ได้สูง วอมีญาติเป็นโปรเตสแตนท์แต่ว่า เขา ได้รับการเกลียดชังเพราะเป็นโปรเตสแตนท์ วออยากร้องเพลงสรรเสริญพระเจ้าในวันเกิดแต่ร้องก็ยิ่งร้องไห้เพราะว่า วอร้องไปก็ไม่สามารถเปลี่ยนเป็นคริสตชนได้อย่างสมบูรณ์ วอจึงได้พูดว่า
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ค. 18, 2009 3:45 pm

เปโตรไปพบนายร้อยชาวโรมัน

ที่เมืองซีซารียา ชายคนหนึ่งชื่อโครเนลิอัส เป็นนายร้อยในกองทหารที่เรียกว่า “กองร้อยอิตาเลียน” 
เขาและทุกคนในครอบครัวเคารพรักและยำเกรงพระเจ้าbเขาเคยให้ทานจำนวนมากแก่ประชาชนชาวยิวและอธิษฐานภาวนาต่อพระเจ้าอยู่เสมอ
วันหนึ่ง เวลาประมาณบ่ายสามโมง เขาเห็นในนิมิตอย่างชัดเจน คือเห็นทูตสวรรค์องค์หนึ่งขององค์พระผู้เป็นเจ้าเข้ามาหา เรียกชื่อเขาว่า “โครเนลิอัสเอ๋ย” 
เขาจ้องมองทูตสวรรค์ด้วยความกลัว ถามว่า “มีธุระอะไรพระเจ้าข้า”
ทูตสวรรค์ตอบว่า “คำอธิษฐานภาวนาและการทำทานของท่านเป็นเหมือนเครื่องบูชาที่พอพระทัยเฉพาะพระพักตร์ของ  พระเจ้าแล้ว”

(กจ 10:1-4)
tan
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ค. 18, 2009 4:25 pm

อืม
อดทนนะคราฟ
ไม่มีอะไรได้มาง่ายๆๆๆ
ผมเองก้แลกมากะนําตา และ เกือบถึงกับทะเละกะที่บ้าน
หากเรายังยึดมั่ยต่อไป อาจจะนาน แต่มันจะไปด้วยดี : xemo017 :
My Hope
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ค. 18, 2009 6:31 pm

อืม เื่รื่องแบบนี้ก็ต้องอดทนอะครับ สักวันนึงเมื่อเราได้เป็นคริตสชนแล้ว เราจะภูมิใจมากครับ เพราะเราได้ผ่านอะไรมามากมาย และเราก็จะมีความเชื่อที่มั่นคงไม่สั่นคลอยครับ
ขอแม่พระอวยพรในวันเกิดปีนี้นะครับ
sinner

เสาร์ ก.ค. 18, 2009 7:16 pm

อดทนนะน้องวอ สวดขอพระให้ผ่านอุปสรรคให้ได้

พี่เชื่อว่าถ้าน้องวอ อ้อนวอนอธิฐานอยู่เสมอ

แล้ววันนั้นก็จะมาถึงนะจ๊ะ เป็นกำลังใจให้อีกคน

แล้วพี่จะสวดเผื่อนะ  : emo027 :
P
.
.

อาทิตย์ ก.ค. 19, 2009 1:22 pm

ใจ เป็นอะไรที่บังคับไม่ได้

และใจ คือเสรีภาพที่ทุกคนมี โดยไม่มีใครก้าวล่วงเข้ามาได้

ที่บ้าน เพื่อนๆ อยากให้ทำ"ตัว" ยังไงก็ทำไปเถอะครับ ส่วนเรื่องใน"ใจ"เรา เขาไม่รู้ และเรามีอิสระเต็มที่ ที่จะโลดแล่นดังปรารถนา "ในใจ" ของเราเอง

: xemo026 :
PEACEABLE

อังคาร ก.ค. 21, 2009 5:29 pm

วอสู้สู้.วอสู้ตาย

อดทนไว้นะครับ หมั่นสวดขอพระเป็นเจ้า

และแม่พระนะครับ.....ขอให้วางใจในพระมากๆ

มอบทุกอย่างไว้กับพระองค์....เมื่อถึงเวลาที่เหมาะสมพระจะเรียกเอง

ขอพระเจ้าสถิตกับน้องวอครับ และพบกันใหม่ในคำภาวนา
stitchii

พุธ ก.ค. 22, 2009 9:52 am

สู้ ๆ  อดทนไว้นะคับ

สักวันจะเป็นวันของเรา

พระเจ้าอยู่เคียงข้างเราเสมอ

พระเจ้าอวยพรคับ : xemo028 :
patty

พุธ ก.ค. 29, 2009 6:21 pm

สู้ๆๆต่อไป

ชีวิตต้องมีพรุ่งนี้เสมอ
takarakitten

พุธ ก.ค. 29, 2009 11:50 pm

สู้ๆ นะครับ

แต่ความคิดผม ถึงแม้ว่า เราอาจจะยังไม่ได้รับศีลล้าง เป็นคริสตชนอย่างสมบูรณ์
หากเราดำเนินชีวิต ด้วยความรัก ตามแบบอย่างของพระเยซูเจ้า ของแม่พระ (และท่านนักบุญอื่นๆ) อย่างจริงจัง
ผมเชื่อว่า เราก็เป็นคริสตชนที่ดี เป็นลูกที่น่ารัก ของพระแล้วครับ
ตอบกลับโพส