+ รู้สึกอึดอัดทรมาณกับคนที่มองเราผิด และไม่ให้อภัยเราครับ +

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

ศุกร์ ต.ค. 09, 2009 1:05 am

เรื่องของเรื่องคือผมมีคนกลุ่มนึงที่เคยทำงานด้วยกันแล้วออกไป  ซึ่งเกิดจากความผิดของเราด้วยและของเค้าด้วย

ทางผมก็ได้ขอโทษและให้อภัยและเลิกคุยถึงเค้าอีก พยายามที่จะคืนดีคุยกันให้รู้เรื่อง แต่ทางฝ่ายนั้นกลับปฏิเสธและปิดกั้นโอกาสในการอธิบายทุกอย่าง และเริ่มจับกลุ่มกันเองนินทา (จริงๆเค้าก็ไม่ได้นิสัยเลวร้ายอะไรก็เข้าใจว่าเค้าคงโกรธแล้วก็ยังเด็กคิดกันแบบเด็กๆด้วยครับ)

ก็เข้าใจว่าเป็นแค่เคสตีกับเด็กแต่ก็อึดอัดใจไม่สบายใจเพราะผมค่อนข้างเป็นคนเซ้นซิทีฟมากๆครับ ขอคำภาวนาและก็คำแนะนำด้วยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

ศุกร์ ต.ค. 09, 2009 4:23 am

พระเยซูเจ้าตรัสว่า...

เจ้าเป็นใคร?  ทำไมไปกลัวมนุษย์ผู้รู้ตาย?  (อสย  ๕๑:๑๒)  วันนี้เขาอยู่  แต่พรุ่งนี้เขาจะหาไม่แล้ว.  (๑  มคบ  ๒:๖๓)  จงกลัวพระเป็นเจ้าเถิด  แล้วลูกจะไม่หวาดหวั่นกลัวมนุษย์.

มนุษย์จะใช้คำพูด  หรือคำให้ร้ายทำอะไรลูกได้?  เขาทำอัตรายต่อตัวเขาเองมากกว่าไม่ใช่หรือ?  เขาจะเป็นใครก็ตาม  จะหนีการพิพากษาของพระเป็นเจ้าพ้นหรือ?  (๒  มคบ  ๗:๓๕)

ดูเถิด ลูกมีพระเจ้าอยู่ต่อหน้าต่อตาแล้ว  อย่ามีคำโต้แย้งหรือบ่นเลย  (๒  ทธ  ๒:๑๔)  เอาเถอะ  แม้ขณะนี้ปรากฏว่าลูกพ่ายแพ้  ต้องอับอายอย่างที่ไม่ควรจะได้รับ  แม้กระนั้นก็อย่าน้อยใจ  อย่าหมดความอดทน  ซึ่งจะเป็นเหตุให้มงกุฎของลูกเสื่อมค่าไป.  ตรงข้าม  จงยกตาขึ้นมองเราในสวรรค์เถิด  เรามีฤทธิ์อำนาจที่จะช่วยลูกให้พ้นความอับอายและความอยุติธรรมทุกอย่า่ง  และเราจะตอบแทนทุกคนตามกิจการของเขา  (มธ  ๑๖:๒๗)

ผู้หว่าน / แปล.  จำลองแบบพระคริสต์ MY  IMITATION  OF  CHRIST  หน้าที่  369.  กรุงเทพฯ:  โรงพิมพ์อัสสัมชัญ,
dark-kanita

ศุกร์ ต.ค. 09, 2009 3:34 pm

: emo045 :ก็ปล่อยเขาไปก่อนนะคะ  เรื่องพุดซุบซิบนินทา  เด๊ยวมันก็หยุดไปเอง 
ถึงแม้ว่าเราจะพยายามคืนดียังไง แต่เขาก็ไม่ให้อภัย  เรื่องนี้มันก็เป็นสิทธิของเขา  เราจะไปโวยวายเรียกร้องไปมันก็ไม่ได้ประโยชน์อะไรขึ้นมา 

ว้า  ทางที่ดีตัวเราเองก็ควรทำสิ่งที่ดีต่อไป  พยายามอย่าไปทำผิดต่อใครอีก แค่นี้ก็พอแล้วคะ

จะเป็นกำลังใจให้นะคะ
~@

เสาร์ ต.ค. 10, 2009 12:25 am

ขอบคุณพระเจ้า และทุกๆท่านมากครับหนุนใจได้มากมายจริงๆ ขอให้ทุกสิ่งเป็นไปตามน้ำพระทัย
Léon
ติดต่อ:

เสาร์ ต.ค. 10, 2009 3:56 am

เคยโดนบ้างคะ เรื่องแบบนี้ ปากคนคะ สักวันความดีก็เป็นความดีคะ ยึดมั่นในการทำดี
เรื่องพลาดก็จำเอาไว้เป็นสิ่งเตือนใจ อย่าคิดว่าใครเป็นศัตรูของเราจะดีคะ
แต่บางทีศัตรูก็เป็นยาชูกำลังนะคะ อิอิ ไม่ได้ยุนะ
sinner

เสาร์ ต.ค. 10, 2009 7:00 pm

เคยเป็นเหมือนกันค่ะ  ช่วงนั้นจะรู้สึกทรมาณมากเป็นพิเศษ : xemo023 :

ผ่านไป 5 ปี  ได้เยียวยาความรู้สึกตัวเอง จนได้เจอเพื่อนอีก

ก็ได้เคลียร์ความรู้สึกกัน ต่างก็ขอโทษกันและให้อภัยกันและกัน

ตอนนี้กลับกลายเป็นเพื่อนที่ดีที่สุดไปได้ : xemo026 :

สวดให้นะคะ ::022::  ขอให้ผ่านไปได้เร็วๆ  อย่าเก็บไว้นานแบบเราเลย
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

จันทร์ ต.ค. 12, 2009 6:10 pm

sinner เขียน: เคยเป็นเหมือนกันค่ะ  ช่วงนั้นจะรู้สึกทรมาณมากเป็นพิเศษ : xemo023 :

ผ่านไป 5 ปี  ได้เยียวยาความรู้สึกตัวเอง จนได้เจอเพื่อนอีก

ก็ได้เคลียร์ความรู้สึกกัน ต่างก็ขอโทษกันและให้อภัยกันและกัน

ตอนนี้กลับกลายเป็นเพื่อนที่ดีที่สุดไปได้ : xemo026 :

สวดให้นะคะ ::022::  ขอให้ผ่านไปได้เร็วๆ  อย่าเก็บไว้นานแบบเราเลย

ถ้าเราโคตรจะอยากปรับความเข้าใจ แต่ว่าเพื่อนเราไม่ยอมอ่ะคับ- -;
Memory

จันทร์ ต.ค. 12, 2009 7:35 pm

~ฮิปโปฟันหลอหน้าโง่~ เขียน:
sinner เขียน: เคยเป็นเหมือนกันค่ะ  ช่วงนั้นจะรู้สึกทรมาณมากเป็นพิเศษ : xemo023 :

ถ้าเราโคตรจะอยากปรับความเข้าใจ แต่ว่าเพื่อนเราไม่ยอมอ่ะคับ- -;
ของแบบนี้ต้องใช้เวลาครับ ไม่นานหรอกครับเข้าคงจะใจอ่อน ถ้าลองได้สนิทกัน รักกันมาก่อน ใจแข็งไปได้ไม่นานหรอกครับ เว้นเสียแต่เรื่องมันร้ายแรงจริงๆ

เอาใจช่วยครับ พระเจ้าอวยพร
APaladin

พุธ พ.ย. 11, 2009 7:20 pm

เรื่องในที่ทำงานเป็นเรื่องของคนหมู่มาก ต่างวิสัยทัศน์ ต่างความรู้ แต่ละคนก็คิดแบบของตัวเองแตกต่างกันออกไปตามพื้นฐานของแต่ละคน
  ยากที่จะจูนเข้ากันได้ ทางที่สบายใจที่สุดก็คือทำงานให้ดีนั่นละครับเน้นที่งาน และถ้ายืดหยุ่นได้ก็ยืดหยุ่นให้เขาไป อันใหนไม่ได้ก็บอกเหตุผลตามจริงเขาไป ถ้าการนินทาก็ฟังหูซ้ายทะลุหูขวาไปครับอย่าเก็บมาใส่ใจ ถ้ามีคนมาถามเรา ก็ค่อยอธิบายให้แต่คนที่มาถามฟัง เราทำตัวให้ดีและถูกต้องไม่ว่ายังไงซักวันความจริงมันก็ย่อมปรากฎชัดในใจเขาสักวัน แนะนำให้มองที่ตัวเราเองก่อนและทำส่วนของเราให้ดีที่สุด ส่วนของเขานั้นเขาต้องแก้ด้วยตัวเขาเองก่อน ถ้าเขาไม่มองตัวเขาถึงเราไปบอกก็ไร้ค่าครับ ไม่เกิดผลดีนอกจากถูกด่ากลับมาไม่ก็เชิดใส่ เราจะไม่รู้สึกอึดอัดถ้าเรามุ่งที่ตัวงานเป็นหลัก แต่ถ้ามุ่งที่คนจะเครียดมากครับ ยากมากที่จะให้ได้ดั่งใจ ทำดีต่อไปทำงานต่อไปเอาสมองและความทุ่มเทมามุ่งที่งานจะสบายใจกว่าเวลางานลุล่วง ส่วนเรื่องคนนั้นก็ร้อยพ่อพันแม่นานาจิตใจ เราแค่ไม่เกลียดใครก็พอแล้วครับมีใจเป็นกลางดีกับทุกคนและให้อภัยความไม่รู้ของเขา แล้วเราจะเจอทางออกที่ดีกว่าในวันต่อไปแน่นอนนครับ ลองปลงๆดูครับทำตัวเราให้ดีไว้ก่อนคิดดีทำดี มันจะได้ผลที่ยั่งยืนและได้มิตรแท้ที่ยาวนาน เพราะเราเปลี่ยนเขาไม่ได้ นอกจากเราจะเปลี่ยนตัวเอง เป็นกำลังใจให้นะผ่านมาแล้วปัจจุบันก็เริ่มมีคนเข้าใจเรามากขึ้นต้องใช้เวลานะ ทำดีต่อไปครับ
แก้ไขล่าสุดโดย APaladin เมื่อ พุธ พ.ย. 11, 2009 7:23 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
A Sheep

พุธ พ.ย. 11, 2009 7:39 pm

เคยเจอเหมือนกันค่ะ เพิ่งเกิดเมื่อไม่กี่วันนี้ด้วยค่ะ

แต่ของเราแบบเป็นเพื่อนมัธยมด้วยกัน พอเรามีประโยชน์เขาก็เข้าหา

แต่พอเราหมดประโยชน์เขาก็มองเราเป็นส่วนเกิน แล้วก็พูดจาทำร้ายจิตใจ

แต่พอตัวเองเดือดร้อนก็เข้ามาขอความช่วยเหลือ

จนตอนนี้เนี่ย เลิกกินข้่าวกลางวันกับเพื่อนในห้อง

หันมาเอาข้าวกลางวันไปกินคนเดียวในห้อง พวกเพื่อนก็เอาไปซุบซิบนินทากัน

แต่เราก็ไม่สนใจ พยายามคิดในแง่ดีกว่า ข้าวเราน่ากิน เขาคงอยากกินบ้าง ^^

หรือบางครั้งยืนรอรถเมลล์อยู่ที่ป้ายหน้าโรงเรียน เพื่อนก็เดินกันมากลุ่มใหญ่

มันก็ชี้ๆแล้วก็ซุบซิบกันไปมา (มันเป็นผู้ชายนะเนี่ย =_='') ไอ้เราก็ไม่สนใจ

หาหนังสือหรือการ์ตูนขึ้นมาอ่านค่ะเสมอค่ะ :D 

และจากที่พี่บอกว่า "จริงๆเค้าก็ไม่ได้นิสัยเลวร้ายอะไรก็เข้าใจว่าเค้าคงโกรธแล้วก็ยังเด็กคิดกันแบบเด็กๆด้วยครับ"

หนูคิดว่า จริงๆพี่ก็เข้าใจเขาแล้วแหละ แล้วถ้าเขายังอยากจะนินทา พี่ก็ปล่อยเขาไปเถอะค่ะ

ถ้าเขาทำแบบนั้นแล้วสบายใจ ก็ปล่อยให้เขาทำไปเถอะค่ะ เราห้ามเขาไม่ให้ทำไม่ได้ แต่เราอภัยให้เขาได้ค่ะ

แล้วเท่าที่อ่านอีก หนูว่า พี่เองก็คงอยากจะคืนดีกับเพื่อนพี่ ซึ่งหนูึคิดว่า ตอนนี้ยังไม่เหมาะค่ะ

หนูว่า น่าจะรออีกสักระยะนึงดีกว่าค่ะ เวลาน่าจะช่วยเยียวยาให้เขาดีขึ้นได้ค่ะ

เป็นกำลังใจให้พี่นะค่ะ :D จะช่วยสวดให้ด้วยค่ะ
munbinkun

เสาร์ ธ.ค. 19, 2009 11:08 pm

ปัญหาคล้ายๆกันเลยค่ะ
อยากคืนดีด้วยแต่เพื่อนเหมือนไม่อยากคืนดี แต่พอคุยกันผ่านตัวอักษรกลับคุยกันได้แต่พอเจอหน้าก็เป็นอีกคนไป ก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน..TT  เป็นกำลังใจให้ค่ะ
Man of Macedonia
ติดต่อ:

อาทิตย์ ธ.ค. 20, 2009 2:37 pm

พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ เขียน: เรื่องของเรื่องคือผมมีคนกลุ่มนึงที่เคยทำงานด้วยกันแล้วออกไป  ซึ่งเกิดจากความผิดของเราด้วยและของเค้าด้วย

ทางผมก็ได้ขอโทษและให้อภัยและเลิกคุยถึงเค้าอีก พยายามที่จะคืนดีคุยกันให้รู้เรื่อง แต่ทางฝ่ายนั้นกลับปฏิเสธและปิดกั้นโอกาสในการอธิบายทุกอย่าง และเริ่มจับกลุ่มกันเองนินทา (จริงๆเค้าก็ไม่ได้นิสัยเลวร้ายอะไรก็เข้าใจว่าเค้าคงโกรธแล้วก็ยังเด็กคิดกันแบบเด็กๆด้วยครับ)

ก็เข้าใจว่าเป็นแค่เคสตีกับเด็กแต่ก็อึดอัดใจไม่สบายใจเพราะผมค่อนข้างเป็นคนเซ้นซิทีฟมากๆครับ ขอคำภาวนาและก็คำแนะนำด้วยครับ
สวดสายประคำเป็นพิเศษสำหรับเหตุการณ์นี้ และปล่อยให้มันเป็นไป "โปรดให้ลูกสามารถทนรับทุกอย่างด้วยความรักและความอดทน"
ความรู้สึกไม่สบายที่คุณมี จะหายไป เมื่อคุณมอบความไว้วางใจ แด่พระเจ้าอาศัยคำเสนอวิงวอนของแม่พระครับ

ภาวนาให้ 1 สายครับ
~@

อาทิตย์ ธ.ค. 20, 2009 10:03 pm

จะมาบอกว่าคำภาวนาของทุกท่านพระเจ้าทรงรับรู้และทรงตอบแล้วครับ  ทรงประทานสันติสุข ความรัก การเปิดใจ และการให้อภัย

เริ่มเปิดใจคุยกันและให้อภัยกันแล้วครับ

ขอพระเจ้าตอบแทนพี่น้องทุกท่านร้อยเท่าพันทวี
Ministry Of Men

อาทิตย์ ธ.ค. 20, 2009 10:06 pm

ขอบคุณพระเจ้า ยินดีด้วยนะครับ
ขอพระเจ้าประทานความรักเพิ่มขึ้นทุกๆวันนะครับ
Man of Macedonia
ติดต่อ:

อาทิตย์ ธ.ค. 20, 2009 11:08 pm

พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ เขียน: จะมาบอกว่าคำภาวนาของทุกท่านพระเจ้าทรงรับรู้และทรงตอบแล้วครับ  ทรงประทานสันติสุข ความรัก การเปิดใจ และการให้อภัย

เริ่มเปิดใจคุยกันและให้อภัยกันแล้วครับ

ขอพระเจ้าตอบแทนพี่น้องทุกท่านร้อยเท่าพันทวี
: xemo033 : : xemo033 : : xemo033 : : xemo033 :

: xemo016 : : xemo016 : : xemo016 : : xemo016 :
sinner

จันทร์ ธ.ค. 21, 2009 7:26 am

ดีใจด้วยนะคะ ที่ได้ความชื่นชมยินดี ความรัก ได้กลับมา ::031::
†tonklakubpom†

จันทร์ ธ.ค. 21, 2009 9:11 am

ดีใจด้วยน้าคร้าบบบบ : xemo026 : : xemo026 :  เข้ามาเนียนอีกแล้ว
~@

จันทร์ ธ.ค. 21, 2009 2:23 pm

คือทุกอย่างยังไม่กลับมาเป็นเหมือนเดิมแต่ผมว่าแบบนี้แหละดีแล้วต่างคนต่างมีเส้นทางของตัวเองแต่ว่าไม่ให้มีความบาดหมางกันในจิตใจ และทุกอย่างเป็นไปในทางที่ดีแบบไม่น่าเชื่อครับ 

เป็นการช่วยเหลือของพระองค์อย่างชัดเจนครับ
dark-kanita

พุธ ธ.ค. 23, 2009 11:01 am

: emo045 :เห็นมั้ยละคะ  ก็บอกแล้วอิอิ
ขอบคุณพระเจ้า
+L.O.V.E-->>JeSuS+

ศุกร์ ธ.ค. 25, 2009 8:49 pm

ปล่อยวางดีที่สุดครับ

พระเจ้าบอกว่า เราไม่สามารถจะคาดหวังกับสิ่งใดได้นอกจากพระเจ้า

โดยเแพาะมนุษย์ซึ่งเป็นสิ่งที่เราคาดเดาไม่ได้เลย
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 6:02 am

รักศัตรูเหมือนรักตัวเองค่ะ
ตอบกลับโพส