ครอบครัวผมกำลังย่ำแย่...มากเลย

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nicolas.Not
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 26, 2009 9:48 pm

พี่น้องครับ คงจำกันได้ ผมคนที่เคยขอคำภาวนาเผื่อป้าของผมที่เคยป่วย จนตอนนี้ป้าผมจากไปแล้ว ตอนนี้สามีของป้าแกกำลังแผงฤทธิ์โดยการมีเมียใหม่ ความจริงลุงผมคนนี้แกมีเมียใหม่ตั้งแต่ป้าผมยังไม่ตายด้วยซ้ำ ที่เลวกว่านั้นอีกก็คือไปโกหกเมียน้อยว่าเมียแกตายแล้ว

อีกประมาณเดือนนึง ก็จะครบ 100 วันที่ป้าผมตาย จากนั้นลุงแกก็จะย้ายไปอยู่กับเมียใหม่ แต่แย่ตรงที่แกไม่ไปดีๆอะครับ แกพยายามสร้างภาพให้ลูกชายแกที่เกิดจากป้าผมเข้าใจว่าคนที่บ้าน(ผมและญาติๆฝั่งป้า) ไล่แกไปอยู่ที่อื่น

ซึ่งตลอดเวลาผมและคนในบ้านที่เหลือ( แม่ ตา ยาย) ต่างก็ระวังตัวเพื่อที่จะไม่ตกเป็นเครื่องมือในการอ้างสาเหตุน่าทุเรศ แต่สุดท้าย ยายผมก็พลาดครับ ไปว่าแกเรื่องไก่ชน ลุงผมคนนี้ชอบตีไก่ชน และบ้าไก่เอามากๆ วันเมียตายยังไปตีไก่เลย ปล่อยใหญ่ญาติจัดงานศพ แล้วเย็นก็มานั่งฟังสวด

ลุงแกชอบเลี้ยงไก้ซะจนเอาไก่มาเลี้ยงเต็มบ้านไปหมด ตอนนี้มีประมาณ 8-10 ตัวได้ แล้วคิดดูเถิดพี่น้อง บ้านผม เนื้อที่ 50 ตารางวา ปลูกบ้าน 2 หลัง มันจะเหลือเนื้อที่แค่ไหนกันเชียว ยังอุส่าห์เอาไก่มาเลี้ยงอีก น่าเกลียดที่สุดคือรับฝากไก่คนอื่นให้มาอยู่ในบ้านอีกด้วย ดังนั้นบ้านผมจึงมีผู้คนเดินเข้าออกเป็นว่าเล่นเลย เพราะมันอ้างว่ามาเอาไก่ที่ฝากไว้ ซึ่งตอนทีมันมาบ้านผมก็มีแค่ตาอายุ 80 กับยายอายุ 75 อยู่ 2 คนเท่านั้นเอง ผมกับแม่ไปทำงานลุงบ้านี่ก็ด้วย

แล้วนึกตอนเวลาไก่มันขันหรือตกใจกระเติกพร้อมกันดูซิครับ จะน่ารำคานมากขนาดไหน บ้านผมอยู่ในกรุงเทพ ซ้ายขวาหน้าหลังมีเพื่อนบ้านล้อมอยู่หมด สงสารเค้าเหลือเกิน แต่นับถือน้ำใจเค้าจริงๆที่ไม่ฟ้องร้อง สงสัยคงเห็นแก่ป้าที่ตาย แล้วก็ยายกับตาผมที่แก่มากแล้ว

สุดท้ายยายผมก็บ่นตามประสาคนแก่อะครับเรื่องไก้กระเติกทั้งวัน ลุงผมเลยเอาคำพูดยายคำนี้มาอ้างว่าเป็นคำไล่ ลุงผมพูดกับยายว่า "ไม่ต้องไล่นักหรอก เดี๋ยวครบ 100 วันก็จะไปแล้ว"

นี่แหละครับ เรื่องที่ผมอยากแบ่งบันกับพี่น้อง คนเรามันเป็นอย่างนี้กันจริงๆ ไม่ได้มีแต่ในละครหรือนิยาย คนเลวก็เลวได้ซะใจ คนดีๆก็ถูกด่าว่าปานเหยีบหน้า ขอคำภาวนาด้วยนะครับ ผมเองมีพระเจ้าอยู่ในใจเสมอ อะไรจะเกิดขึ้นผมวางใจในพระ เลวร้ายที่สุดผมก็แค่ตาย แต่ผมเป็นห่วงคนอื่นๆครับ แม่ผม ตา ยาย สามคนี่แหละครับที่อยากวอนพี่น้องช่วยภาวนาต่อพระเจ้า โปรดทรงทอดพระเนตรลงมาและช่วยเหลือคนต่างศาสนาเหล่านี้ด้วยเทอญ ผมเองพยายามจะให้ทุกคนเชื่อพระ แต่เค้าก็แก่ๆกันแล้ว ไม่เชื่ออะๆรเลยแม้จะมีเหตุผลแค่ไหน ยึดแต่แค่ว่า บรรพบุรุษไม่เคยนับถือ

ยังไงฝากด้วยนะครับพี่น้องครับ
ขอพระเจ้าอวยพรครับ
Memory

จันทร์ ต.ค. 26, 2009 10:01 pm

ครอบครัวแบบนี้มีในสังคมไทยเยอะแยะครับ  : emo031 :

รู้สึกเห็นใจน่ะครับสำหรับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ผมก็ไม่เข้าใจน่ะว่าลุงของคุณคิดอะไรอยู่ แต่ก็อยากสวดให้เค้าคิดได้สักทีกับ สิ่งที่เค้าได้ทำไป อยากให้เค้าเจอเหตุการณ์ใด เหตุการณ์หนึ่งให้เค้าคิดได้

พระเจ้าอวยพรครับ
Andreas
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 26, 2009 10:04 pm

ถ้าคุณลุงย้ายออกไป แกก็ต้องเอาไก่ของแกไปด้วยแน่นอนครับ ยังไงความสงบก็คงจะกลับบ้านที่บ้านของน้องแน่นอนครับ ส่วนความจริงเป็นอย่างไร มันก็คือความจริงครับ ไม่ต้องกังวลหรอกครับ คนเค้าต้องการจะไปอยู่แล้ว ก็ขอให้แกไปดีก็พอครับ
Jesus loves You

จันทร์ ต.ค. 26, 2009 10:27 pm

โหย แย่ มากๆ เรย
ขอให้พระเจ้าอวยพรครอบครัว  คุณมากๆ นะ ครับ  ::031:: ::022::
Nicolas.Not
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 26, 2009 10:33 pm

ขอบคุณพี่น้องมากๆครับ ผมก็หวังว่าคนบาปจะกลับใจได้ ในเวลาที่ทุกอย่างมันไม่สายเกินไป

ขอบคุณอีกครั้งครับ ขอบพระเจ้าอวยพรครับ
Cecilia_PEAR
ที่อยู่: 1506/504 ซ.7/ม.สราลี เทพารักษ์ สป. // อาสนวิหาอัสสัมชัญ
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 26, 2009 10:54 pm

นี่ล่ะชีวิตมนุษย์โลก ก็เป็นไปแตกต่างกันไปเนอะ

เราทำอะไรไม่ได้นอกจากยอมรับแล้วล่ะมั้ง สวดขอพระให้เข้มแข็งเข้าไว้นะคะ

จะช่วยสวดอีกแรงค่ะ  : emo038 :
Ministry Of Men

อังคาร ต.ค. 27, 2009 5:37 am

เป็นกำลังใจให้นะครับ
สวดให้ครับ วางใจในพระเจ้านะ
sinner

อังคาร ต.ค. 27, 2009 8:06 am

คนที่ทำคนอื่นเดือดร้อนมักไม่ยอมรับว่าตัวเองผิด...ดูจะเป็นเรื่องปกติไปแล้ว : emo080 :

ช่างเค้าเถอะเค้าจะหาเหตุอะไรก็ช่างเค้า..สัจธรรมแท้มีจริง..เดี๋ยวคนเค้าก็รู้กันเอง

อีกอย่างเค้าก็จะไปแล้ว...อดทนอีกนิดละกัน..ทุกอย่างพระเจ้าจะจัดการให้เราเอง

จะช่วยสวดให้นะจ๊ะ..มีกำลังใจที่ดีนะ...สู้ สู้ จ๊ะ : emo045 :
Buondi

อังคาร ต.ค. 27, 2009 10:09 am

น้องต้องใจเย็นครับ แล้วร้องเพลงนี้ในใจ  ::054:: "ไปแล้วอย่ากลับมา ไปหาคนอื่นเขา ตรงนี้ไม่มีแล้ว พอแล้วความปวดร้าว...." ::032::
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พุธ ต.ค. 28, 2009 2:47 am

ทำไมคุณเป็นคนดีจัง

เป็นผมนะ....
Ministry Of Men

พุธ ต.ค. 28, 2009 6:58 pm

พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ เขียน: ทำไมคุณเป็นคนดีจัง

เป็นผมนะ....
เป็นคนดีจริงๆครับ

ถ้าเป็นผมนะ....  (เหมือนกัน) เหอๆ
ตอบกลับโพส