เมื่อผมเตะบอลโดนศาลพระภูมิ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
Holy Bible

พุธ พ.ย. 18, 2009 4:33 pm

เมื่อหลายวันก่อนผมเล่นบอลกับเพื่อนครับ แล้วที่สนามก็มีศาลพระภูิมิตั้งอยู่ เล่นไปเล่นมาก็ไปเตะลูกบอลโดนใส่ แต่ดีที่ไม่มีอะไรเสียหาย ผมไม่รู้ว่าจะต้องทำยังไง คือไม่อยากยกมือไหว้พระอื่นนอกจากพระบิดา ผมอยากถามพี่ๆว่าถ้าพี่ๆเจอเหตุการ์ณแบบผมจะทำัยังไงครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ministry Of Men

พุธ พ.ย. 18, 2009 4:38 pm

จริงๆ เรื่องนี้ โบราณสอนกันว่า ไปฉี่ใส่เขา ไปรบกวนเขา เขาจะมาก่อกวน แก้แค้นทำร้าย.... แต่อันที่จริงศักดิเทพ วิญญาณสัญจรในอากาศจะเป็นอย่างไรก็ตาม นั่นไม่สำคัญ

แต่เมื่อเจอเหตุการณ์ สวดขอการคุ้มครองจากพระบิดาครับ
ผมเคยเหมือนกัน เคสคล้ายๆนี้ อธิษฐานเวอร์ชั่นเพนเทคอสไปครับ "ขอพระโลหิตศักดิ์สิทธิ์ปกคลุมตัวลูกให้พ้นจากวิญญาณชั่วที่จะมารบกวน"

อย่างหนึ่งคือ "รูปเคารพมีตาก็มองไม่เห็น มีจมูกก็ไม่ได้กิน มีขาก็เดินไม่ได้ น้ำท่วมคนก็ต้องแบกหนีไป" พระคัมภีร์เขียนในพันธสัญญาเดิมประมาณนี้แหละ จำไม่ได้ล่ะครับ

สรุปคือไม่ต้องกังวลไป แต่หากไม่สบายใจ ฝากจิตวิญญาณและร่างกายไว้ในการดูแลจากพระเจ้า  : xemo026 :
เลย์
ติดต่อ:

พุธ พ.ย. 18, 2009 5:45 pm

ถ้าเราไม่ได้ตั้งใจ ศาลพระภูมิท่านคงจะเข้าใจ  : xemo017 :

ถ้าไม่สบายใจก็สวดขอความคุ้มครองจากพระเป็นเจ้าครับ เพราะพระองค์ทรงยิ่งใหญ่ที่สุดแล้ว  : emo045 :
Jesus loves You

พุธ พ.ย. 18, 2009 9:59 pm

BoYz - The Series เขียน: จริงๆ เรื่องนี้ โบราณสอนกันว่า ไปฉี่ใส่เขา ไปรบกวนเขา เขาจะมาก่อกวน แก้แค้นทำร้าย.... แต่อันที่จริงศักดิเทพ วิญญาณสัญจรในอากาศจะเป็นอย่างไรก็ตาม นั่นไม่สำคัญ

แต่เมื่อเจอเหตุการณ์ สวดขอการคุ้มครองจากพระบิดาครับ
ผมเคยเหมือนกัน เคสคล้ายๆนี้ อธิษฐานเวอร์ชั่นเพนเทคอสไปครับ "ขอพระโลหิตศักดิ์สิทธิ์ปกคลุมตัวลูกให้พ้นจากวิญญาณชั่วที่จะมารบกวน"

อย่างหนึ่งคือ "รูปเคารพมีตาก็มองไม่เห็น มีจมูกก็ไม่ได้กิน มีขาก็เดินไม่ได้ น้ำท่วมคนก็ต้องแบกหนีไป" พระคัมภีร์เขียนในพันธสัญญาเดิมประมาณนี้แหละ จำไม่ได้ล่ะครับ

สรุปคือไม่ต้องกังวลไป แต่หากไม่สบายใจ ฝากจิตวิญญาณและร่างกายไว้ในการดูแลจากพระเจ้า  : xemo026 :
เอเมน ฤทธิ์เดชจากพระเยซูคริสต์ เหนือกว่านามทั้งปวง
Ecclēsia
ติดต่อ:

พุธ พ.ย. 18, 2009 10:38 pm

อย่าปายส่ายจาย...จบ

ขอโทษเจ้าของศาลพระภูมิก็เเล้วกันค่ะ ถ้าไม่มีอะไรเสียหายก็เเล้วไป
Jeanne d'Arc

พุธ พ.ย. 18, 2009 10:57 pm

ผมจะพึ่งพระเจ้าครับ : emo038 :

สิ่งใดเล่าจะเป็นใหญ่กว่าพระองค์ : xemo026 :
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

พุธ พ.ย. 18, 2009 10:58 pm

อ่า...เหมือน หอ แต๋ว แตก 2 เลย...

เตะบอลถล่มศาลพระภูมิ....   : emo102 :

ก็ถ้าไม่สบายใจมาก

ก็ตั้งจิต  ขอโทษเขาไปค่ะ  ก็ไม่ตั้งใจ  มันเป็นอุบัติเหตุ  
เป็นถึงจิตที่มีคนเคารพ กราบไหว้  พี่ว่าเขาคงไม่ใจร้าย ใจคับแคบ
กับอุบัติเหตุ และ ถือสาหาความกับเด็กหรอกค่ะ  

ก็บอกเขาไปด้วยว่า ไม่ยกมือไหว้ เพราะอะไร
และก็ไม่ได้มีใจจะลบหลู่เสียหน่อย  

จบแล้วถ้ายังไม่สบายใจ  ก็สวดขอพระบิดาทรงปกป้องคุ้มครอง

แล้วก็วางใจ   : xemo026 :
Edwardius

พุธ พ.ย. 18, 2009 11:00 pm

อย่าคิดมากครับ

ปล่อยมันผ่านไป

เล่นบอลต่อ แต่ระวัีงอย่าเตะไปโดนอีก

ถ้ามันเสียหายคนที่เค้าเคารพจะรำคาญ
Deo Gratias

พุธ พ.ย. 18, 2009 11:19 pm

Jesus loves You เขียน:
BoYz - The Series เขียน: จริงๆ เรื่องนี้ โบราณสอนกันว่า ไปฉี่ใส่เขา ไปรบกวนเขา เขาจะมาก่อกวน แก้แค้นทำร้าย.... แต่อันที่จริงศักดิเทพ วิญญาณสัญจรในอากาศจะเป็นอย่างไรก็ตาม นั่นไม่สำคัญ

เอเมน ฤทธิ์เดชจากพระเยซูคริสต์ เหนือกว่านามทั้งปวง
อาเมนด้วยคน ฤทธิ์เดชของพระเจ้าอยู่กับท่าน  : emo045 :

ปล. 1 เคยมีอาจารย์เล่าให้ฟังว่าลูกมิชชันนารีมาอยู่เมืองไทยใหม่ๆ ไปเจอศาลพระภูมิ ก็เข้าไปหยิบเล่น
คิดว่าเป็นบ้านตุ๊กตา แต่สิ่งเหล่านั้นก็ทำอะไรลูกพระเจ้าไม่ได้  : emo056 :

ปล. 2 แหม~ "ขอพระโลหิตศักดิ์สิทธิ์ปกคลุมตัวลูกให้พ้นจากวิญญาณชั่วที่จะมารบกวน" ไม่ได้เป็นเวอร์ชั่นเฉพาะของคณะไหนหรอกจ้า
ทุกคณะที่เชื่อพระเยซูเป็นพระเจ้าก็สนับสนุนให้ผู้เชื่อใช้สิทธิอำนาจนี้ทั้งนั้น  : emo038 :
A Sheep

พุธ พ.ย. 18, 2009 11:22 pm

สำหรับศาสนาพุทธเขาวัดเวรกรรมกันด้วย "เจตนา" (ไม่แน่ใจนะค่ะ เหมือนเคยได้ยินอ.คาบพระพุทธฯพูดหน้าห้อง)

ถ้าวัดด้วยเจตนาจริง ก็คงไม่เป็นอะไรหรอกค่ะ เพราะว่า พี่เองก็ไม่ได้เจตนาที่จะเตะบอลใส่เนอะ

แต่ถ้าพี่ไม่สบายก็แนะนำวิธีพี่ LL ค่ะ  : emo027 : : emo027 :

พฤหัสฯ. พ.ย. 19, 2009 5:26 pm

~@Little lamb@~ เขียน: อ่า...เหมือน หอ แต๋ว แตก 2 เลย...
เตะบอลถล่มศาลพระภูมิ....   : emo102 :
ก็ถ้าไม่สบายใจมาก
ก็ตั้งจิต  ขอโทษเขาไปค่ะ  ก็ไม่ตั้งใจ  มันเป็นอุบัติเหตุ 
เป็นถึงจิตที่มีคนเคารพ กราบไหว้  พี่ว่าเขาคงไม่ใจร้าย ใจคับแคบ
กับอุบัติเหตุ และ ถือสาหาความกับเด็กหรอกค่ะ 
ก็บอกเขาไปด้วยว่า ไม่ยกมือไหว้ เพราะอะไร
และก็ไม่ได้มีใจจะลบหลู่เสียหน่อย   

จบแล้วถ้ายังไม่สบายใจ  ก็สวดขอพระบิดาทรงปกป้องคุ้มครอง
แล้วก็วางใจ   : xemo026 :
A Sheep เขียน: สำหรับศาสนาพุทธเขาวัดเวรกรรมกันด้วย "เจตนา" (ไม่แน่ใจนะค่ะ เหมือนเคยได้ยินอ.คาบพระพุทธฯพูดหน้าห้อง)
ถ้าวัดด้วยเจตนาจริง ก็คงไม่เป็นอะไรหรอกค่ะ เพราะว่า พี่เองก็ไม่ได้เจตนาที่จะเตะบอลใส่เนอะ
แต่ถ้าพี่ไม่สบายก็แนะนำวิธีพี่ LL ค่ะ  : emo027 : : emo027 :
คิดว่า คงไม่จำเป็นต้องทำถึงขนาดนั้นครับ
เราไม่ได้ปฏิเสธการมีอยู่จริง หรือไม่มีอยู่จริง ของวิญญาณหรือศักดิเทพที่ครอบครองศาลพระภูมินั้น
ถ้าเราจะขอโทษ เราควรจะขอโทษผู้ศรัทธา หากนั่นทำให้ผู้ศรัทธานั้นรู้สึกไม่ดีกับสิ่งที่เราไม่ได้ตั้งใจทำ

อยากให้มองไปที่ เรื่องของ อาหารที่ถวายแก่รูปเคารพครับ
เคสคล้ายๆกัน นำมาใช้กันได้

ถ้าไม่เข้าใจที่ผมแนะนำ
อ่านต่อไปนี้ครับ
กาลาเทีย บทที่ 4:8-20
ทิโมธี บทที่ 1:3-11
1เปโตร บทที่ 5:7
สุภาษิต 18:10 "พระนามของพระเจ้าเป็นป้อมเข้มแข็ง คนชอบธรรมวิ่งเข้าไปในนั้นและปลอดภัย"

ถ้าขี้เกียจอ่าน แค่จะสรุป จากพระธรรมสดุดี
นั่นก็คือ ทุกสิ่งล้วนเป็นสิ่งที่พระบิดาทรงสร้างขึ้น ทรงอยู่ใต้พระบิดาทั้งสิ้น ไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าพระบิดาเลย
"ความกระวนกระวายทุกอย่าง ความกลัว ฝากไว้กับพระบิดา ฝากไว้ในการคุ้มครอง"

ขอเน้นย้ำอีกที "จงวางใจพระเจ้าเถิด"
Slave of God

ศุกร์ พ.ย. 20, 2009 11:18 am

อยาได้แคร์ครับ
ต้นไม้แห่งเจสซี
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ย. 20, 2009 12:51 pm

ไม่เป็นอะไรหรอกครับ สบายใจได้  : xemo016 :
mew

ศุกร์ พ.ย. 20, 2009 9:26 pm

เราไม่มีเจตนา ท่านไม่ถือโกรธครับ  : emo045 :
Cho

อาทิตย์ พ.ย. 22, 2009 12:29 pm

ถ้าไม่ได้ตั้งใจก็คงไม่เป็นไรครับ และถ้ารู้สึกไม่สบายใจก็ขอโทษเค้าละกันครับ

ก็เหมือนเราเตะบอลไปถูกคน เรายังต้องขอโทษเค้าเลยใช่ไหมล่ะครับ

ลูกของพระเจ้าอย่างเรา ต้องมีความสุภาพ อ่อนหวาน ถ่อมตน เหมือนองค์พระเยซูเจ้า

ถ้าผู้ปกครองศาลพระภูมิ เป็นจิตฝ่ายดี ท่านก็คงให้อภัยเรา

แต่ถ้าเป็นจิตชั่วร้าย เราก็ร้องเรียกหา พระบิดาผู้พระทัยดี ปกป้องเราครับ...  : emo045 :
EZRA
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ย. 22, 2009 9:59 pm

ไม่เข้าใจว่าทำไมบางคนถึงแนะนำว่าไม่ต้องไปใส่ใจคะ? ถ้าคุณเตะบอลอัดหัวคนคุณต้องขอโทษไม๊.. แล้วศาลก็เป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์อย่างหนึ่งที่มีคนเคารพให้ความสำคัญ  เราว่ากรณีแบบนี้มันเป็นอุบัติเหตุ เราไม่ได้อยากเตะบอลไปโดนศาล ก็อธิษฐานขอโทษสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่คนอื่นเขาเคารพ ไม่ถึงกับต้องไหว้ ก็น่าจะโอเคแล้วล่ะค่ะ ไม่เห็นถึงกับต้องอธิษฐานให้พระเจ้าคุ้มครองเราจากสิ่งชั่วร้ายอะไรนั่นเลย เราว่ามันเป็นการตีตนไปก่อนไข้แล้วล่ะ ดีไม่ดีจะทำให้เพื่อนชาวพุทธมองว่าเราทำอะไรก็ได้ยังไงพระเจ้าก็คุ้มครอง เรื่องนี้คิดให้ดีดีนะคะ ทำผิดก็แค่ยอมรับผิด ทุกศาสนาสอนเหมือนกันหมดแหละค่ะ
Ecclēsia
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ย. 22, 2009 10:50 pm

ข้าพเจ้าเเนะนำว่าอย่าไปใส่ใจ...เพราะ (ไม่อยากจะพิมพ์ เเต่ตอนนี้ก็คงต้องพิมพ์เเล้วเเหล่ะ)

ไม่เชื่อตั้งเเต่เเรกเเล้วว่าศาลเป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์ เเต่เป็นสิ่งที่พี่น้องต่างศาสนาสร้างขึ้นเพื่อนมัสการสิ่งศักดิ์สิทธิ์ตามความเชื่อของเขา
ดังนั้นถ้าเราจะขอโทษ ก็ต้องขอโทษเจ้าของศาลเเล้วเเหล่ะ หรืออย่างน้อยบอกกับเพื่อนๆว่าไม่ได้ตั้งใจ

อันนี้ ถ้าเปรียบศาลเหมือนรูปวัวทองคำในสมัยของโมเสส...เป็นเพียงสิ่งที่มนุษย์สร้างขึ้น
Jesus loves You

อาทิตย์ พ.ย. 22, 2009 11:34 pm

Ecclesia เขียน: ข้าพเจ้าเเนะนำว่าอย่าไปใส่ใจ...เพราะ (ไม่อยากจะพิมพ์ เเต่ตอนนี้ก็คงต้องพิมพ์เเล้วเเหล่ะ)

ไม่เชื่อตั้งเเต่เเรกเเล้วว่าศาลเป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์ เเต่เป็นสิ่งที่พี่น้องต่างศาสนาสร้างขึ้นเพื่อนมัสการสิ่งศักดิ์สิทธิ์ตามความเชื่อของเขา
ดังนั้นถ้าเราจะขอโทษ ก็ต้องขอโทษเจ้าของศาลเเล้วเเหล่ะ หรืออย่างน้อยบอกกับเพื่อนๆว่าไม่ได้ตั้งใจ

อันนี้ ถ้าเปรียบศาลเหมือนรูปวัวทองคำในสมัยของโมเสส...เป็นเพียงสิ่งที่มนุษย์สร้างขึ้น
เหนด้วยเลยครับ ฮาเลลูย่า
EZRA เขียน: ไม่เข้าใจว่าทำไมบางคนถึงแนะนำว่าไม่ต้องไปใส่ใจคะ? ถ้าคุณเตะบอลอัดหัวคนคุณต้องขอโทษไม๊.. แล้วศาลก็เป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์อย่างหนึ่งที่มีคนเคารพให้ความสำคัญ  เราว่ากรณีแบบนี้มันเป็นอุบัติเหตุ เราไม่ได้อยากเตะบอลไปโดนศาล ก็อธิษฐานขอโทษสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่คนอื่นเขาเคารพ ไม่ถึงกับต้องไหว้ ก็น่าจะโอเคแล้วล่ะค่ะ ไม่เห็นถึงกับต้องอธิษฐานให้พระเจ้าคุ้มครองเราจากสิ่งชั่วร้ายอะไรนั่นเลย เราว่ามันเป็นการตีตนไปก่อนไข้แล้วล่ะ ดีไม่ดีจะทำให้เพื่อนชาวพุทธมองว่าเราทำอะไรก็ได้ยังไงพระเจ้าก็คุ้มครอง เรื่องนี้คิดให้ดีดีนะคะ ทำผิดก็แค่ยอมรับผิด ทุกศาสนาสอนเหมือนกันหมดแหละค่ะ

ไม่เป็นจะต้องไปขอโทษเลยนิครับ ผม ไม่ได้อยู่ใต้อำนาจของศาลนั่น
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ พ.ย. 22, 2009 11:38 pm

ให้รู้สึกเสียใจ เมื่อเตะถูกของ เช่น พวกเราเคยเตะบอลถูกกระจกบ้านอาจารย์แตก "เพล้ง" ไม่ได้ตั้งใจ ของเสียหาย
ก็ไปติดต่อ อาจารย์ แสดงความรับผิดชอบ เก็บตังค์กัน ไปซื้อใช้ ใส่กลับที่เดิม และเตือนกันว่าระวังๆๆๆ

อีกหลายครั้ง เราเล่นบอล เราเตะไปกระเด็นไปที่หลังคา ฝาผนัง ไม่มีใครเห็น เราเห็น เรารู้สึกเสียใจ
และตั้งใจว่าจะไม่ทำอย่างนั้นอีก โดยพยายามระวัง

กลับไปที่เรื่องของคุณ ก็ประยุกต์คล้ายๆกันครับ : emo027 :
Little Boy

อาทิตย์ พ.ย. 22, 2009 11:40 pm

อย่าขัดแย้งกันเลย สิ่งศักดิ์สิทธิ์ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
ผมเคยนับถือพุทธ
แล้วก็ไม่นับถืออะไรเลย
แล้วจึงมานับถือคริสต์
ผมพอจะเข้าใจ

คนเชื่อพระพุทธเจ้าก็รักษาศีล ทำสมาธิ ทำใจให้บริสุทธิ์
คนเชื่อพระคริสต์ก็รับศีลระลึก(มหาสนิท) รักษาบัญญัติ
คนเชื่อมูฮัมหมัดก็ละหมาด

ให้ทุกคนทำตามสิทธิเสรีของตนเถอะครับ

และศาลพระภูมินั่นก็เป็นความเชื่อของพราหมณ์นะครับ

อาทิตย์ พ.ย. 22, 2009 11:52 pm

Ecclesia เขียน: ข้าพเจ้าเเนะนำว่าอย่าไปใส่ใจ...เพราะ (ไม่อยากจะพิมพ์ เเต่ตอนนี้ก็คงต้องพิมพ์เเล้วเเหล่ะ)

EZRA เขียน: ไม่เข้าใจว่าทำไมบางคนถึงแนะนำว่าไม่ต้องไปใส่ใจคะ? ถ้าคุณเตะบอลอัดหัวคนคุณต้องขอโทษไม๊.. แล้วศาลก็เป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์อย่างหนึ่งที่มีคนเคารพให้ความสำคัญ  เราว่ากรณีแบบนี้มันเป็นอุบัติเหตุ เราไม่ได้อยากเตะบอลไปโดนศาล ก็อธิษฐานขอโทษสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่คนอื่นเขาเคารพ ไม่ถึงกับต้องไหว้ ก็น่าจะโอเคแล้วล่ะค่ะ ไม่เห็นถึงกับต้องอธิษฐานให้พระเจ้าคุ้มครองเราจากสิ่งชั่วร้ายอะไรนั่นเลย เราว่ามันเป็นการตีตนไปก่อนไข้แล้วล่ะ ดีไม่ดีจะทำให้เพื่อนชาวพุทธมองว่าเราทำอะไรก็ได้ยังไงพระเจ้าก็คุ้มครอง เรื่องนี้คิดให้ดีดีนะคะ ทำผิดก็แค่ยอมรับผิด ทุกศาสนาสอนเหมือนกันหมดแหละค่ะ

ไม่เป็นจะต้องไปขอโทษเลยนิครับ ผม ไม่ได้อยู่ใต้อำนาจของศาลนั่น
ตามนั้นครับ อาแมน

ฮูลา ฮูลา มาก  ที่จะไปขอโทษ....  (แปลว่าไรหว่า)
ถ้าคุณเตะบอลโดนหน้าคนถึงขอโทษครับ
เตะบอลโดนหมา โดนแมว ไม่ต้องไปกราบมันหรอกครับ ลูกชิ้นสักไม้..ปลอบใจมันหน่อยก็โอเค
ยิ่งถ้าเป็น อิฐ หิน ดิน ทราย ...  ชดใช้แก่ผู้คนที่เป็นเจ้าของครับ แต่ถ้าไม่เสียหายก็ปล่อยผ่านต่อไปก็ระวัง

พระคัมภีร์มีเรื่องเหล่านี้เป็นตับเลย ... ดังนั้นไม่ขอพิมพ์ อ่านกันเองได้อยู่แล้ว
Deo Gratias

จันทร์ พ.ย. 23, 2009 1:39 am

BoYz - The Series เขียน:

ตามนั้นครับ อาแมน

ฮูลา ฮูลา มาก  ที่จะไปขอโทษ....  (แปลว่าไรหว่า)
ถ้าคุณเตะบอลโดนหน้าคนถึงขอโทษครับ
เตะบอลโดนหมา โดนแมว ไม่ต้องไปกราบมันหรอกครับ ลูกชิ้นสักไม้..ปลอบใจมันหน่อยก็โอเค
ยิ่งถ้าเป็น อิฐ หิน ดิน ทราย ...  ชดใช้แก่ผู้คนที่เป็นเจ้าของครับ แต่ถ้าไม่เสียหายก็ปล่อยผ่านต่อไปก็ระวัง

พระคัมภีร์มีเรื่องเหล่านี้เป็นตับเลย ... ดังนั้นไม่ขอพิมพ์ อ่านกันเองได้อยู่แล้ว
จริงค่ะ พระคัมภีร์กล่าวถึงเรื่องพวกนี้ชัดเจนมากๆๆ แล้ว อยู่ที่อ่านรึเปล่า อ่านแล้วเชื่อฟังรึเปล่า
หรือพระคัมภีร์บอกซ้าย แต่ฉันคิดดูดีแล้วว่ามันควรขวาก็ต้องขวาสิ
คิดให้ดีๆ เรากำลังฟังเสียงพระเจ้าหรือฟังเสียงความคิด ความรู้สึกกลัวของตัวเราเอง

ตัวอย่างจาก ปฐก.3:1-7
ในบรรดาสัตว์ป่าที่พระเจ้าทรงสร้างนั้น งูฉลาดกว่าหมด มันถามหญิงนั้นว่า
ตอบกลับโพส