รวมบทสวดลาติน

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
I Love Jesus

พฤหัสฯ. มิ.ย. 23, 2005 11:51 am

เนื่องจากผมอยากให้ทุกคนได้สวกภาวนาเป็นภาษาลาตินเป็น
และตอบแทนที่พวกพี่ๆ อุตสาห์หาบทสวดให้ครับ

บทภาวนาของท่านนักบุญ ฟรังซิส อัสซีซี ก่อนท่านจะมรณภาพ
อะดอรามุส เต ซังติสสิเม ดอมินี เยซู คริสเต ฮิค แอต อัต ออมแนส แอคเคล ซีอัส ตูอัส เคว ซุนต อิน โตโต
มุนดอ แอต เบเนดิชิมุส ตีบี ควิอา แปร ซังตัม ครูแชม ตูอัม เรเดมิสตี มุนดุม อาแมน
ข้าแต่พระเยซูคริสตเจ้า องค์พระผู้เป็นเจ้าผู้ศักดิ์สิทธิ์ ลูกขอเทิดทูนบูชาพระองค์ ณ ที่นี้และในโบสถ์ทุกแห่งหนทั่วโลก ลูกขอถวายพระพรแด่พระองค์ เหตุด้วยพระองค์ได้ทรงไถ่โลกด้วยไม้กางเขนอันศักดิ์สิทธิ์ อาแมน

บทสวดอานิมา คริสเต พระวิญญาณของพระคริสตเจ้า
อานิมา คริสเต ซังติฟิคา เม
พระวิญญาณของพระคริสตเจ้าโปรดทำให้ข้าพเจ้าศักดิ์สิทธิ์
คอร์ปุส คริสตี ซาลวา เม
พระกายของพระคริสตเจ้า โปรดช่วยข้าพเจ้าให้รอด
ซังจูอิส คริสตี อินเอบรีอา เม
พระโลหิตของพระคริสตเจ้า โปรดทำให้ข้าพเจ้าเบิกบาน
อะควา ลาแตริส คริสตี ลาวา เม
น้ำจากสีข้างของพระคริสตเจ้า โปรดชำระข้าพเจ้า
ปัสซิโอ คริสตี คอนฟอร์ตา เม
พระมหาทรมานของพระคริสตเจ้า โปรดเสริมกำลังข้าพเจ้า
โอ บอเน เยซู แอกเซาดี เม
โอ้พระเยซู ผู้ประเสริฐ โปรดสดับฟังข้าพเจ้า
อินตรา ตูอา วุลเนรา อับซกอนเด เม
โปรดซ่อนข้าพเจ้าไว้ในรอยบาดแผลของพระองค์
เน แปรมิทตาส เม เซปารารี อา เต
โปรดอย่าให้ข้าพเจ้าพรากจากพระองค์เลย
อัต ฮอสเต มาลิงโญ เดแฟนเด เม
โปรดปกป้องข้าพเจ้าจากศัตรูผู้มุ่งทำลาย
อินโฮรา มอร์ติส เมเอ วอกา เม
โปรทรงเรียกข้าพเจ้า ในเวลาข้าพเจ้าจะมรณา
แอต ยูบี เม เวนีเร อัต เต
โปรดเชื้อเชิญข้าพเจ้าให้เข้ามาหาพระองค์
อุต กุม ซังติส ตูอิส เลาแดม เต อิน เซกุลา เซกูโลรุม อาแมน
เพื่อข้าพเจ้าจะสรรเสริญพระองค์ ร่วมกับบรรดานักบุญทั้งหลาย ตลอดนิรันดร อาแมน

พฤหัสฯ. มิ.ย. 23, 2005 11:56 am

บทเชิญพระจิต

Ant.: Veni ,San'cte Spi'-ri-tus, re'ple tu-o'rum co'rda fide'-li-um, et tu'-i amo'-ris in e'-is i'gnem acc'ende:
เวนี ซัง'เต สปิ'ริ-ตุส เร'เปล ตูโอ'รุม กอร์'ดา ฟีเด'ลิอุม เอ็ต ตู'อี อะมอ'ริส อิน เอ' อิส อิ'เญ็ม แอก'เซนเด
qui per diversi-ta'-tem lingua'rum cuncta'rum, ge'ntes in ini-ta'-te fi'de-i congresa'sti
กวี แปร์ ดิเวอร์ซีตา'เตม ลิงกุอา'รุม กุงตา'รุม เญ็'นเตส อิน อินีตา'เต ฟิ'เดอิ กอนเกรซา'สติ

V. Emi'tte Spi'ritum tu'um et creabu'ntur;
เอมิ'ตเต สปิ'ริตุม ตู'อุม เอ็ต เกรอาบุ'นตูร์

R. Et renova'bis fa'ciem te'rrae.
เอ็ต เรโนวา'บิส ฟา'ซิเอ็ม แต'ร์เร
Oremus:
โอเรมุส
Deus, qui corda fide'lium Sancti Spi'ritus illustrati'one docui'sti; da nobis in eo'dem
เดอุส กวี กอร์ดา ฟิเด'ลิอุม ซังตี สปิ'ริตุส อิลลุสตราซิ'โอเน โดกุอิ'สติ ดา โนบิส อิน เอโอ'เด็ม
Spi'ritu recta sa'pere, et de eius semper consolatio'ne gaude're. Per Christum Do'minum nostrum.
สปิ'ริตู เร็กตา ซา'เปเร เอ็ต เด เอยุส แซมแปร์ กอนโซลาซีโอ'เน เกาเด'เร แปร์ กริสตุม โด'มินุม นอสตรุม
R. Amen.
อาแมน

;D ;D ;D ;D ;D
บทข้าแต่พระบิดา ---- ปาแตร์ นอสแตร์

ปาแตร์ นอสแตร์ กวี เอส อิน เชลิส,
ซังติฟิเชตูร์ นอเมน ตูอุม.
อัตเวนิอัต เรญุม ตูอุม.
ฟิอัต โวลุนตัส ตูอา ซีกุต อิน เชโล เอต อิน แตร์รา.
ปาเนม นอสตรุม โกวติดิอานุม ดา นอบิส ฮอดิเอ.
เอต ดิมิตเต นอบิส เดบิตา นอสตรา,
ซีกุต เอต นอส ดิมิตติมุส เดบิตอริบุส นอสตริส,
เอต เน นอส อินดูกัส อิน เตนตาซีโอเนม:
เซด ลิเบรา นอส อา มาโล, อาเมน

8) 8) 8)
บทวันทามารีอา

AVE Maria,gratia plena,Dominus tecum.
อาเวมารีอา,กราซีอา เปรนา, ดอมีนุส เตกุม.
Benedicta tu in mulieribus,et benedictus Fructus ventris tui Jesus. เบเนดิกตา ตุม อิน มูลีเอรีบุส, เอ เบเนดิกตุม ฟรูตุส เวนตริส ตูอิ เยซู.
Sancta Maria,Mater Dei,orapro nobis peccatoribus,
ซางตา มารีอา, มาแตร์ เดอี, โอราโปร นอบีส เปกกาตอริบุส,
nunc,et in hora mortis nostrae.Aman.
นูค, เอ อิน โฮรา มอร์ติส นอสเตร. อาเมน

;) ;) ;)
บทสิริพึงมี

สิริพึงมี ---- โกลรีอา
โกลรีอา ปาตรี แอต ฟีลีโอ แอตสปรีตูอี ซังโต
ซีกุต เอรัต อินปรินซีบีโอ แอต นุงก์ แอตเซมเปร์
แอต อินเซกุลา เซกูโลรุม อาเมน

::) ::) ::)
บทเทวทูตถือสาร
V. Angelus Domini nuntiavit Mariae.
ก่อ อังเจลุส ดอมินี นุนซีอาวิท มารีเอ
R. Et concepit de Spiritu Sancto.
รับ แอต คอนเชปิต เด สปีรีตู ซางโต
Ave Maria, gratia plena; Dominus tecum: benedicta tu in mulieribus, et benedictus fructus ventris tui Iesus. *
อาเว มารีอา กราซีอา เพลนา ดอมินุส เตกุม เบเนดิกตา ตู อินมูลิเอริบุส แอต เบเนดิกตุส ฟรุกตุส แวนตริส ตูอี เยซูส
Sancta Maria, Mater Dei ora pro nobis peccatoribus, nunc et in hora mortis nostrae. Amen.
ซางตามารีอา มาแตร์ เดอี โอรา โปร โนบิส เปกกาตอรีบุส นุง แอต อิน ฮอรามอร์ติส นอสเตร อาแมน
V. Ecce ancilla Domini,
ก่อ เอคเช อังชิลลา ดอมินี
R. Fiat mihi secundum verbum tuum.
รับ ฟีอัต มีฮี เซกุนดุม แวร์บุม ตูอุม
Ave Maria, gratia plena; ๅลๅ
V. Et Verbum caro factum est,
ก่อ แอต แวร์บุม คาโร ฟัคตุม แอสต์
R. Et habitavit in nobis.
รับ แอต ฮาบิตาวิท อิน โนบิส
Ave Maria, gratia plena ๅลๅ
V. Ora pro nobis, sancta Dei Genetrix,
ก่อ โอรา โปร โนบิส ซางตา เดอี เยเนตริกส์
R. Ut digni efficiamur promissionibus Christi.
รับ อุต ดิกนี แอฟฟิชีอามูร์ โปรมิสซิโอมีบุส คริสตี * เราจงภาวนา*
Oremus. Gratiam tuam, quaesumus, Domine, mentibus nostris infunde; ut qui, Angelo nuntiante, Christi Filii tui
โอเรามุส กราซีอัม ตูอัม เกวซูมุส ดอมิเน แมนติบุสนอสตริส อินฟุนเด อุต กวี อังเจโล นุนซีอานเต คริสตี ฟีลีอี ตูอี
incarnationem cognovimus, per passionem eius et crucem ad resurrectionis gloriam perducamur. Per eumdem Christum Dominum nostrum. R. Amen.
อินคาร์นาซิโอแนม โคโญวีมุส แปร ปาสสิโอแนม อีอุส แอต กรูแชม แอด เรซูร์เรคซีโอนีส กลอรีอัม แปรดูคามูร์ แปร เออุมแดมคริสตุม ดอมินุม นอสตุม อาแมน
แก้ไขล่าสุดโดย I Love Jesus เมื่อ พฤหัสฯ. มิ.ย. 23, 2005 12:14 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

พฤหัสฯ. มิ.ย. 23, 2005 12:02 pm

บทข้าพเจ้าเชื่อถึงพระเจ้า ----------- เกรโด เกรโด อิน อูนุม เดอุม

1. ปาเตรม โอมนีโปเตนเตม ฟักโตเรม เชลี เอต เตร์เร วีซีบีลีอุม โอมนีอุม เอต อินวิซีบีลีอุม.
2. เอต อิน อุนุม โดมีนุม เยซุม คริสตุม ฟีลิอุม เดอี อูนีเยนีตุม.
3. เอต เอกซ์ ปาเตร นาตุม อันเต โอมนีอา เซกูลา.
4. เดอุม เด เดโอ ลูเมน เด ลูมีเน เดอุม เวรุม เด เดโอ เวโร.
5. เยนีตุม โนน ฟักตุม โกนซุบซ์ตันซีอาเลม ปาตรี เปร์ เกวม โอมนีอา ฟักตา ซุนต์.
6. กวี โปรปเตร์ โนส โฮมีเนส เอต โปรปเตร์ โนสตรำ ซาลูเตม เด สเชนดิส เด เชลิส.
7. เอต อินการ์นาตูส เอสต์ เด ซปิรีตู ซังโต เอกซ์ มารีอา วีร์ยีเน เอต โฮโม ฟักตุส เอสต์.
8. กรูซีฟิกซูส เอซีอำ โปร โนบิส ซุบ โปนซีโอ ปีลาโต ปาสซุส เอต เซปุลตูส เอสต์.
9. เอต เรซูร์เรกซิต เตร์ซีอา ดีเอ เซกุนดุม ซกริปตูราส.
10. เอต อาสเชนดิต อิน เซลุม เซเดต อัด เดกซ์เตรำ ปาตรีส.
11. เอต อีเตรุม เวนตูรุส เอสต์ กุม โกลรีอา ยูดีกาเร วีโวส เอต โมร์ตูโอส กูยูส เรกนี โนน เอริต ฟีนีส.
12. เอต อิน ซปีรีตุม ซุงตุม โดมีนุม เอต วีวิฟีกันเตม กวี เอกซ์ ปาเตร ฟิลิโอเกว โปรเชดิต.
13. กวี กุม ปาเตร เอต ฟิลีโอ ซีมุล อาโดราตูร์ เอต โกนโกลรีฟีกาตูร์ กวี โลกูตูส เอสต์ เปร์ โปรเฟตาส.
14. เอต อูนำ ซังตำ กาโทลีกำ เอต อาโปสโตลีกำ เอกเกลซีอำ.
15. โกนฟีเตโอร์ อูนุม บาปตีสมา อิน เรมิสซีโอเนม เปกกาโตรุม.
16. เอต เอกซ์เปกโต เรซูร์เรกซีโอเนม โมร์ตูโอรุม.
17. เอต วีตำ เวนตูรี เซกูลี.
อาเมน.
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 23, 2005 4:38 pm

*omg *? *sob *yawn *huhu สวกมะเป็ง มะมีที่สวก ฮับ 8)
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 23, 2005 5:54 pm

ขอตัวพิมพ์อังกฤษหน่อยครับ ;)
โดย เฉพาะคำภาวนา ของท่าน ฟรังซิส :D
holy holy holy

อังคาร เม.ย. 08, 2008 6:12 pm

ทำไมมันยากจัง
Man of Macedonia
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 08, 2008 8:08 pm

ของนักบุญฟรังซิส
Adoramus Te, sanctissime Domine Iesu Christe, hic et ad omnes Ecclesias tuas, quae sunt in toto mundo, et benedicimus tibi; quia per sanctam Crucem tuam redemisti mundum.
My Hope
ติดต่อ:

ศุกร์ มี.ค. 26, 2010 5:49 pm

ขออนุญาติดันกระทู้นี้ขึ้นนะครับ ผมคิดว่ามันน่าจะมีประโยชน์มากกับหลายๆคน รวมทั้งตัวผมเองด้วย : emo045 :
Petervich

เสาร์ มี.ค. 27, 2010 9:15 am

: xemo026 : : emo031 :    ผมเป็นเณรเก่าเตรียมเป็นพระสงฆ์ เรียนที่บ้านเณรปีนังต้องเรียนเป็นภาษาลาติน สวดเป็นลาติน ฟังมิสซาลาตินและขับร้องเพลงเกรกอเรียนภาษาลาติน  เสียดายไปไม่ถึงดวงดาวเพราะนิสัยเสียของผม คือเป็นคนมักจะหาเหตุผลไม่ว่าเรื่องอะไร เขาเลยไม่ยอมรับให้ผมเรียนต่อ  ก็ออกมาช่วยพระศาสนจักรข้างนอกแบบนี้แหละ  พวกคุณน่ารักทุกคน  บรรยากาศภาษาลาตินทำให้ผมหวนคิดถึงบรรยากาศเก่าๆ  ภาษาลาตินเป็นภาษาราชการของคาทอลิกเรา ซึ่งชี้ว่าพวกเราเป็นหนึ่งเดียว(มีเอกภาพ) ไปไหนตามวัดต่างๆทั่วโลก เข้าวัดเข้าโบสถ์ได้ยินเสียงสวดภาวนาและออร์แกนเคล้าเพลงลาติน  ก็รู้ทันทีว่านั่นคริสตังแน่นอน

ผมยังอยากขอร้องให้กลุ่มพวกเราหันมาสนใจเพื่อยืนหยัดในภาษาลาติน เหมือนชาวพุทธที่ยืนหยัดในภาษาบาลีของเขา  ทั้งๆที่พระสันตะปาปาเบเนดิกที่ 16 ออกสมณสาร Motu Proprio ให้พระสังฆราช(Bishop)ทั่วโลกจัดให้วัดใดวัดหนึ่งทำมิสซาเป็นภาษาลาติน  ไม่ทราบเหมือนกันว่าสภาพระสังฆราชคาทอลิกไทยตกลงกันอย่างไร  ปัจจุบันนี้อาจจะมีบางวัด นานๆทีทำมิสซาลาติน  แต่น่าจะไม่ตรงกับวัตถุประสงค์ขององค์พระสันตะปาปา  เฮ้อ (ถอนหายใจนะ) ผมอายุมากเกินกว่าจะรอต่อไปกระมัง  คงไม่เห็นและไม่ได้ยิน ไม่ได้ชื่นชมมิสซาลาตินอีก  - ครับ

Ad  Majorem  Dei  Gloriam    ----    Alan  Petervich
:+: seraphim :+:
~@

เสาร์ มี.ค. 27, 2010 10:37 am

เรียนที่บ้านเณรปีนัง คุณพี่รุ่นเก๋าเลยหรือคะเนี่ย รุ่นพระคุณเจ้าไหนคะ : emo027 :
Petervich

เสาร์ มี.ค. 27, 2010 1:21 pm

: xemo026 :    คุณ seraphim ผมขอบคุณที่สนใจอยากทราบข้อมูลเล็กๆน้อยๆเกี่ยวกับผม  เอาเป็นว่าผมเป็นเณรเก่าปีนังจริง 100%  แต่ก่อนจะไปเรียนที่บ้านเณรปีนัง ก็ต้องผ่านบ้านเณรในประเทศไทยก่อน  ผมเข้าบ้านเณรบางช้างตรงข้ามบางนกแขวก สมัยสงครามโลกครั้งที่สองกำลังดำเนินไปอย่างดุเดือด  บาทหลวงฝรั่งเศสตอนนั้นไม่มีเหลือในเมืองไทย มีแต่บาทหลวงอิตาเลียนคณะซาเลเซียน ที่ได้รับหน้าที่มอบหมายให้ดูแลบ้านเณรบางช้างเท่านั้น  เณรเล็กใหญ่ทั่วไทยจึงมารวมกันที่นั่น  ผมเป็นรุ่นน้องพระคาร์ดินัลไมเกิล มีชัย กิจบุญชู (สมัยโน้นเรียกพี่ฮั่วเซี้ยง) เพื่อนรุ่นเดียวกันบางคนก็แยกไปเรียนกรุงโรม ส่วนที่เหลือถูกส่งไปปีนัง  เรียนเป็นภาษาลาติน หนังสือปรัชญาและเทววิทยาเป็นภาษาลาตินทั้งหมด  พิธีกรรมทางศาสนาทุกชนิดเป็นภาษาลาตินทั้งนั้น  เพื่อนร่วมชั้นหรือรุ่นพี่รุ่นน้องที่จบและบวชเป็นบาทหลวง ต่างเลื่อนขั้นและได้รับแต่งตั้งในระดับสูงเป็นส่วนใหญ่  เช่น พระคาร์ดินัลไมเกิล มีชัย กิจบุญชู พระอัครสังฆราชคายน์ แสนพลอ่อน  พระสังฆราชประพนธ์ ชัยเจริญ  พระสังฆราชเอก ทับปิง  พระสังฆราชรัตน์ บำรุงตระกูล  พระสังฆราชบุญเลื่อน หมั้นทรัพย์  นอกนั้นก็มีพระสงฆ์สูงอายุต่างๆ เช่น คุณพ่อศวง ศุระสรางค์ คุณพ่อ ฯลฯ  เหนื่อยเลยถ้าจะเอ่ยชื่อให้คุณทราบตรงนี้  เอาเป็นว่าพระสังฆราชใหม่ๆนอกนั้นเป็นรุ่นน้องหรือ"รุ่นลูก"ก้แล้วกัน  ตายจริง ผมว่า"รุ่นลูก"ก็แปลว่าผมแต่งงานแล้ว  ใช่  เมื่อกระแสเรียกเป็นพระสงฆ์มอดลง  ก็มีกระแสเรียกให้สร้างครอบครัวคาทอลิกตามมา  จนถึงปัจจุบัน  ผมยังไม่ลืมพระคุณของพระศาสนจักรที่ออกค่าเรียนในบ้านเณรให้ผม  ผมจึงต้องชดใช้บุญคุณของพระศาสนจักรจนถึงทุกวันนี้  สวัสดีครับ.

AMDG    -----  Alan  Petervich   
Holy Bible

เสาร์ มี.ค. 27, 2010 2:03 pm

แล้วเมื่อทางนั้นเค้าไม่ให้เรียนต่อ แล้วเราสามารถไปสมัครอีกครั้งได้รึเปล่าครับ? อันนี้ผมไม่มีความรู้เรื่องการบวชเป็นพระสงฆ์เลยครับ
~@

เสาร์ มี.ค. 27, 2010 4:04 pm

สงสัยคุณพี่ลืม พระคุณเจ้าเทียนชัย อีกท่านหรือเปล่า น่าจะรุ่นราวใกล้เคียงกัน  : emo027 : เคยได้ยินมาว่า หัวดีส่งไปโรม รองลงมาไปปีนัง ถูกหรือผิดเจ้าคะ
My Hope
ติดต่อ:

เสาร์ มี.ค. 27, 2010 4:28 pm

จริงๆแล้วตอนนี้ผมก็พยายามสวดบทต่างๆให้เป็นภาษาละตินนะครับ รวมทั้งการสวดสายประคำด้วย แต่มันค่อนข้างยากครับ ก็เลยสวดเป็นภาษาอังกฤษแทน : xemo023 :
Mobster
ติดต่อ:

เสาร์ มี.ค. 27, 2010 4:56 pm

ชาว(คอกติก)ออร์โธด๊อกซ์ สวด3ภาษา(ปนๆกัน)

-อังกฤษ
-คอปติก
-ภาษาท้องถิ่น(ทั่วไปคืออาหรับ แต่สำหรับผมคือไทย)

^_^ แต่พ่อมักจะเตือนเสมอ ว่าหากสวดโดยไม่รู้ความหมาย ก็ไร้ค่า
ดังนั้น เอามาเป็นตัวเสริมเพื่อเพิ่มศรัทธาในการสวดจะดีกว่านะ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ มี.ค. 27, 2010 8:23 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~@

เสาร์ มี.ค. 27, 2010 5:36 pm

†Deo Vindice เขียน: จริงๆแล้วตอนนี้ผมก็พยายามสวดบทต่างๆให้เป็นภาษาละตินนะครับ รวมทั้งการสวดสายประคำด้วย แต่มันค่อนข้างยากครับ ก็เลยสวดเป็นภาษาอังกฤษแทน : xemo023 :

ภาษาไทยแบบตั้งใจก็โอเคแล้วจ้า....
Petervich

เสาร์ มี.ค. 27, 2010 10:33 pm

: xemo026 : : emo038 : คุณ Holy Bible กับคุณ seraphim ยื่นไมค์มาจ่อปากผม ให้ผมตอบอะไรบางอย่าง ต่อไปคุณทั้งสองคงเข็ดไปนาน อย่าเปิดโอกาศแบบนี้ เพราะผมเตรียมพร้อมที่จะพรูพรั่งข้อมูลสารพัดออกมาให้คุณฟังอยู่แล้ว  อย่างเช่นที่คุณ Holy Bible ถามว่าแล้วทำไมไม่ขอกลับไปเรียนต่อ  ก่อนอื่นขอบอก พระสังฆราชมิสซังของผมตอนนั้นเป็นฝรั่งเศส ไม่ชอบนิสัยผมเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว เพราะผมแสดงตนเป็นคนไทยเสรีชน ไม่เหมือนคนเอเซียหลายประเทศที่เป็นเมืองขึ้นของฝรั่งเศส เขาเดินเซื่อมๆท่าทางหงอๆ แต่ผมเดินอาดๆท่าทางไม่กลัวมนุษย์มนา ท่านพระสังฆราชจึงไม่ชอบผม(ขอสมาลาโทษครับ พระยกท่านไปสวรรค์นานนมกาเลแล้ว)  พูดดุดันว่า ไม่ต้องเรียนเป็นเณรอีกแล้ว  ออกไปซะ!  ความจริงไม่มีบ้านเณรที่ไหนอีกดอกครับคุณ เพราะตอนสงครามมหาเอเซียบูรพานั้น  ประเทศต่างๆก็รวบรวมส่งเณรชาติตนมารวมกันที่ปีนังเท่านั้น  จีน ญวน ลาว เขมร พม่า มอญ อินโดเนเซีย สิงคโปร์ มลายู แมนจูเรีย ต่างมาอัดกันที่บ้านเณรปีนังนี่แหละ  ถ้าจะไปต่อจริงๆก็ต้องไปโรมสถานเดียว  ผมจะไปยังไง  ตั้งแต่เด็กเข้าบ้านเณรจนถึงชั้นปรัชญาและเทววิทยาที่ปีนัง  มิสซังออกเงินให้ทั้งหมด  แล้วจะเอาเงินที่ไหนเดินทางไปโรม ไปแล้วเขาก็คงเรียกดูใบรับรองจากพระสังฆราชมิสซังเรา  เป็นปัญหาโลกแตกนะครับ  ผมเอาเสื้อหล่อดำห้อยไว้ข้างที่นอนรอเขาเรียกกลับเข้าบ้านเณร  รอประมาณ 20 ปี หางานทำไปพลางๆเพื่อเลี้ยงตัวเองและครอบครัว  ที่สุดก็เลยตามเลย ไม่บวชแล้ว เพราะคิดว่าคงไม่มีกระแสเรียกทางนี้ - ครับ

ส่วนกรณีที่ผมว่าสองมาตรฐานนั้น ลองสังเกตุซิครับ  หลักเกณฑ์ที่จะบรรพชาบวชและได้รับแต่งตั้งเป็นพระสังฆราชนั้น  พระสังฆราชที่จะเกษียณต้องเสนอรายชื่อผู้ที่จะเป็นสังฆราชแทนไปยังสันตะสำนัก  ส่วนใหญ่จะเลือกท่านที่เคยเรียนกรุงโรมหรือเมืองนอก  สันตะสำนักพิจารณาแล้วก็เห็นด้วยในทุกกรณี  เป็นพระสังฆราชกันไป  ใครจบปีนังก็ปิ๋วไปนอกจากจะไปศึกษาหรืออบรมต่อที่กรุงโรม หรือเมืองนอกที่สันตะสำนักเห็นว่าจะเป็นผู้ยึดมั่นและทำงานได้  เดี๋ยวนี้คุณพ่อบาทหลวงจึงพยายามไปเรียนต่อขั้นปริญญาโทหรือปริญญาเอกที่สถานศึกษาในโรม  และพยายาม(อีก)แสดงผลงานให้วาติกันเห็นความรู้ความสามารถ  ผิดกับพระสงฆ์ที่ถ่อมตนเป็นพระสงฆ์ที่น่ารักของสัตบุรุษ ที่เป็นลูกคนจนไม่มีรถใช้ทำงานก็ใช้รถพระเจ้าเหาของวัดเท่านั้น  เสื้อผ้าเครื่องใช้ไม้สอยก็พื้นๆ สภาพพออยู่พอเลี้ยงคนของวัด  ก็อาศัยเพียงเงินทำบุญจากสัตบุรุษ  วัดไหนที่ลูกวัดรวยก็ดีไป  กินอยู่สบายไปแปดอย่าง  แต่เจอวัดลูกวัดชาวนาชาวสวนยากจน เงินทำบุญวันอาทิตย์ได้ไม่กี่ตัง แถมเงินขอมิสซาก็จำนวนซองละยี่สิบสามสิบบาท  ฯลฯ  ผมว่าดีแล้วที่ไม่ได้บวช  ทำงานแบบที่ทำอยู่ตอนนี้ก็ช่วยพระเป็นเจ้าได้ จริงไหมครับ - คุณ

AMDG    ----    Alan  Petervich
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

อาทิตย์ มี.ค. 28, 2010 2:26 pm

: emo073 : ยากจังจะกัดลิ้นหลายรอบ
ตอบกลับโพส