รวมกระทู้น้องValkyrie_Chan

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 12, 2010 6:44 pm

อย่างน้อยการให้ความปราถนาดีแก่ผู้อื่น
ก็ลบล้างความเกลียดชังในใจเราได้ครับ : emo045 :

สู้ๆ
Jesus loves You

พุธ ม.ค. 13, 2010 2:26 pm

Holy เขียน: ก่อนจะประเมิน เจ้านายเรา

ประเมินตัวเราเองก่อนว่า เป็นผู้รับใช้ที่ดีพอแล้วหรือยัง ก่อนจะดีกว่าครับ เพราะเจ้านายเขาไม่มีเราเขาก็อยู่ของเขาได้ แต่ถ้าเราไม่มีเขา ก็นรกชัดๆ

เอเมน
Little Boy

พุธ ม.ค. 13, 2010 2:49 pm

สำหรับ จขกท. ผมว่าการทดลองมีเพื่อทดสอบเรานะ ว่าเราซื่อสัตย์ต่อพระเจ้าแค่ใหน
ขอเพียงศรัทธา และรู้จุดประสงค์ของชีวิตเรา อดทน และยืนหยัด ก็จะไปถึงสิ่งที่มีค่าควรครับ

$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$

ต่อไปนี้เป็นการเสนอความเชื่อที่แตกต่าง จากทางมอรมอนนะจ๊ะ
ดังนั้นโปรดใช้วิจารณญาณ อย่ายิงกันเด้อ

เราเชื่อว่าพระเจ้ารวมถึงทูตสวรรค์ มีเพศ!!!
พระบิดา เป็นชาย
พระเยซู เป็นชาย
ซาตาน เป็นชาย
ทูตสวรรค์ต่าง ๆ ที่พระองค์ทรงใช้มาเป็นชาย
ศาสดาพยากรณ์แต่โบราณทุกคน เป็นชาย (แอดัม โมเสส โนอาร์ เอบราแฮม ฯลฯ)

แล้วผู้หญิงไปอยู่ที่ใหน???

แต่แรกเริ่มเดิมที
พระเจ้าสร้างผู้ชายก่อน
จากนั้นจึงสร้างผู้หญิง
สร้างผู้หญิงมาเพื่อ "เคียงคู่กับผู้ชาย"

ผู้ชายมีพละกำลัง เข้มแข็ง เด็ดเดี่ยว ตัดสินใจเฉียบขาด เหมาะกับเป็นผู้นำ ดังนั้นชายทุกคนจึงต้องรับฐานะปุโรหิตอันศักดิ์สิทธิ์
แต่ผู้หญิงก็ไม่น้อยหน้า ผู้หญิงมีประสาทสัมผัสที่ดีกว่าผู้ชาย ผู้หญิงละเอียดอ่อนและรอบคอบกว่าผู้ชาย ดังนั้นผู้หญิงจึงเหมาะกับงานที่ละเอียดอ่อน
และด้วยการที่ประสาทสัมผัสผู้หญิงดีกว่าผู้ชาย จึงเหมือนกับว่าผู้หญิงจะถูกล่อลวงง่ายกว่าผู้ชาย เพศที่เหมาะกับการเป็นผู้นำจึงเป็นชาย
แต่ถึงยังไงสิ่งมีชีวิตที่สวยงามที่สุดในบรรดาสรรพสิ่งในโลกก็คือ "ผู้หญิง" (ใครเถียงเดี๋ยวให้ป้าเกรซมาเคลียร์)

บนสวรรค์หรือชีวิตหลังความตาย จะไม่มีการแต่งงาน หรือการยกให้กันอีก
นั่นคือเรื่องการแต่งงานนั้น ต้องทำให้เสร็จตั้งแต่บนโลกมนุษย์
โดยที่ผู้ที่แต่งงานโดยมีพระเจ้าเป็นพยานในการแต่งงาน และมีผู้ดำเนินพิธีที่เป็นมหาปุโรหิต
เขาและเธอนั้นจะอยู่ด้วยกันชั่วนิจนิรันดร์ในชีวิตหน้า และเขาจะเพิ่มทวีอีกด้วย
นี่คือเหตุที่ว่า "ชายก็ต้องพึงหญิง และหญิงก็ต้องพึงชาย"
แก้ไขล่าสุดโดย Little Boy เมื่อ พุธ ม.ค. 13, 2010 2:54 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Valkyrie Zero Number

พุธ ม.ค. 13, 2010 6:14 pm

Little Boy เขียน: สำหรับ จขกท. ผมว่าการทดลองมีเพื่อทดสอบเรานะ ว่าเราซื่อสัตย์ต่อพระเจ้าแค่ใหน
ขอเพียงศรัทธา และรู้จุดประสงค์ของชีวิตเรา อดทน และยืนหยัด ก็จะไปถึงสิ่งที่มีค่าควรครับ

$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$

ต่อไปนี้เป็นการเสนอความเชื่อที่แตกต่าง จากทางมอรมอนนะจ๊ะ
ดังนั้นโปรดใช้วิจารณญาณ อย่ายิงกันเด้อ

เราเชื่อว่าพระเจ้ารวมถึงทูตสวรรค์ มีเพศ!!!
พระบิดา เป็นชาย
พระเยซู เป็นชาย
ซาตาน เป็นชาย
ทูตสวรรค์ต่าง ๆ ที่พระองค์ทรงใช้มาเป็นชาย
ศาสดาพยากรณ์แต่โบราณทุกคน เป็นชาย (แอดัม โมเสส โนอาร์ เอบราแฮม ฯลฯ)

แล้วผู้หญิงไปอยู่ที่ใหน???

แต่แรกเริ่มเดิมที
พระเจ้าสร้างผู้ชายก่อน
จากนั้นจึงสร้างผู้หญิง
สร้างผู้หญิงมาเพื่อ "เคียงคู่กับผู้ชาย"

ผู้ชายมีพละกำลัง เข้มแข็ง เด็ดเดี่ยว ตัดสินใจเฉียบขาด เหมาะกับเป็นผู้นำ ดังนั้นชายทุกคนจึงต้องรับฐานะปุโรหิตอันศักดิ์สิทธิ์
แต่ผู้หญิงก็ไม่น้อยหน้า ผู้หญิงมีประสาทสัมผัสที่ดีกว่าผู้ชาย ผู้หญิงละเอียดอ่อนและรอบคอบกว่าผู้ชาย ดังนั้นผู้หญิงจึงเหมาะกับงานที่ละเอียดอ่อน
และด้วยการที่ประสาทสัมผัสผู้หญิงดีกว่าผู้ชาย จึงเหมือนกับว่าผู้หญิงจะถูกล่อลวงง่ายกว่าผู้ชาย เพศที่เหมาะกับการเป็นผู้นำจึงเป็นชาย
แต่ถึงยังไงสิ่งมีชีวิตที่สวยงามที่สุดในบรรดาสรรพสิ่งในโลกก็คือ "ผู้หญิง" (ใครเถียงเดี๋ยวให้ป้าเกรซมาเคลียร์)

บนสวรรค์หรือชีวิตหลังความตาย จะไม่มีการแต่งงาน หรือการยกให้กันอีก
นั่นคือเรื่องการแต่งงานนั้น ต้องทำให้เสร็จตั้งแต่บนโลกมนุษย์
โดยที่ผู้ที่แต่งงานโดยมีพระเจ้าเป็นพยานในการแต่งงาน และมีผู้ดำเนินพิธีที่เป็นมหาปุโรหิต
เขาและเธอนั้นจะอยู่ด้วยกันชั่วนิจนิรันดร์ในชีวิตหน้า และเขาจะเพิ่มทวีอีกด้วย
นี่คือเหตุที่ว่า "ชายก็ต้องพึงหญิง และหญิงก็ต้องพึงชาย"
เชื่อต่างกับเราสินะ แต่ก็เอาเถอะ

ยังพออยู่พอคุยด้วยกันได้ acceptable! : emo045 :
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พฤหัสฯ. ม.ค. 14, 2010 5:15 pm

ยชว 24:14

ใน ครั้งนั้น โยชูวากล่าวแก่ประชาชน(ชาวอิสราเอล)ทั้งปวงว่า ‘บัดนี้จงเกรงกลัวพระยาห์เวห์  และรับใช้พระองค์อย่างแท้จริงและด้วยความจริงใจ  จงกำจัดพระเจ้าทั้งหลายซึ่งบรรพบุรุษของพวกท่านได้รับใช้เมื่ออยู่บริเวณ เหนือแม่น้ำและในอียิปต์ และหันมารับใช้พระยาห์เวห์ แต่ถ้าการรับใช้พระยาห์เวห์ดูเป็นเรื่องย่ำแย่สำหรับพวกท่าน วันนี้ พวกท่านจะต้องตัดสินใจว่าพวกท่านต้องการรับใช้พระเจ้าองค์ใด จะรับใช้พระเจ้าทั้งหลายซึ่งบรรพบุรุษของพวกท่านได้รับใช้เมื่ออยู่เหนือ บริเวณแม่น้ำ   หรือพระเจ้าทั้งหลายของคนอาโมไรต์ซึ่งพวกท่านอาศัยอยู่ในประเทศของพวกเขา  ส่วนสำหรับครอบครัวของข้าพเจ้าและข้าพเจ้า เอง เราจะรับใช้พระยาห์เวห์

ประชาชน ตอบว่า ‘ไม่มีทางที่เราจะละทิ้งพระยาห์เวห์ และหันไปรับใช้พระเจ้าอื่น! พระยาห์เวห์ พระเจ้าของเราคือผู้ทรงนำพวกเราและบรรพบุรุษของเราที่นี่ออกมาจากประเทศ อียิปต์จากสถานที่ที่เราต้องเป็นทาสแรงงาน และทรงกระทำสิ่งอัศจรรย์ยิ่งใหญ่เหล่านั้นต่อหน้าต่อตาเราและทรงรักษาเราให้ ปลอดภัยตลอดเส้นทางที่เราเดินและเมื่ออยู่ท่ามกลางประชาชาติทั้งหลายที่เรา ผ่าน และพระยาห์เวห์ได้ทรงขับไล่ชนชาติทั้งหมดออกไปเพื่อพวกเรา รวมทั้งชาวอาโมไรต์ซึ่งเคยอยู่ในประเทศ     เราจะรับใช้พระยาห์เวห์ด้วยเช่นกัน เพราะพระองค์คือพระเจ้าของพวกเรา’

โย ชูวาจึงกล่าวกับประชาชนว่า ‘พวกท่านจะไม่สามารถรับใช้พระยาห์เวห์ได้ เนื่องจากพระองค์เป็นพระผู้ศักดิ์สิทธิ์ ทรง เป็นพระเจ้าผู้ทรงหวงแหน และจะไม่ทรงยอมผ่อนปรนต่อความประพฤติมิชอบหรือบาปของพวกท่าน   ถ้าพวกท่านละทิ้งพระยาห์ เวห์และหันไปรับใช้พระเจ้าของคนต่างชาติ พระองค์จะทรงหันกลับและกระทำทารุณกรรมกับพวกท่านอีกครั้งหนึ่ง   และแม้ว่าจะได้ทรงดีต่อพวกท่านมาในอดีตมากสักเพียงใด แต่พระองค์จะทรงทำลายพวกท่าน’ ประชาชนกล่าวตอบโยชูวาว่า ‘ไม่!  พระยาห์เวห์คือพระผู้ซึ่งเราต้องการจะรับใช้’ โยชูวาจึงตอบว่า ‘พวกท่านเป็นพยานให้ตัวเองว่า พวกท่านได้เลือกพระยาห์เวห์   เพื่อรับใช้พระองค์’ พวกเขาตอบว่า ‘เราเป็นพยาน’ ‘ถ้าเช่นนั้น จงกำจัดพระเจ้าของคนต่างชาติซึ่งพวกท่านมีอยู่กับพวกท่าน และจงถวายความจงรักภักดีต่อพระยาห์เวห์ พระเจ้าของอิสราเอล!’ ประชาชนกล่าวตอบโยชูวาว่า ‘พระยาห์เวห์ พระเจ้าของเรา คือ  ผู้ที่เราจะรับใช้ เราจะฟังเสียงของพระองค์’
dark-kanita

ศุกร์ ม.ค. 15, 2010 3:33 pm

: emo036 :เป็นฝันที่น่าตื่นเต้นดีจังเลยคะ
อิอิ เหมือนเกม RPG ชอบมากๆเลยละคะ

เราก้เคยอธิฐานให้ ลูจังคืนดีกับพระนะคะ  แต่ว่าผลตอบรับกลับมามันร้ายน่าดู
พี่แกเล่นตอบกลับเร็วกว่าเล่น เอ็ม ซะอีก  : emo036 :
Valkyrie Zero Number

พุธ ม.ค. 20, 2010 1:56 pm

วันนี้นัดคนไข้ใหม่อีกคนที่เพิ่งได้มาไม่นาน มารักษารากฟัน (เป็นเคสที่สอง ทางคณะกำหนดสำหรับปี 4 ว่าจะได้เลื่อนชั้น ต้องทำเสร็จอย่างน้อย 2 รายตั้งแต่ต้นจนจบ ตอนนี้คนแรกได้ครึ่งทางแล้วค่ะ) เริ่มต้นจากนัดมากรอโพรงฟัน

แต่ทว่า วันนี้เป็นวันที่เราได้ลองอะไรใหม่ ๆ หลายอย่างที่ไม่ได้พบในผู้ป่วยรายแรก นั่นคือต้องกรอเปิดโพรงฟันเอง (รายที่แล้วกรอไม่มากเพราะคนไข้เปิดมาก่อนแล้ว เนื่องจากทำครอบฟันมา และพี่ ป.โท กรอเปิด + ล้างหนองจำนวนหนึ่งออกให้) ไหนจะเรื่องการต้องหายืมอุปกรณ์มาใช้แทน เพราะอุปกรณ์ชุดเก่าหลายอันส่งไปฆ่าเชื้อยังไม่ได้กลับมาเลย

ตอนแรกนึกว่าจะไปได้ดี ต่างจากทฤษฎีไปบ้างคงไม่เป็นอะไรมาก แต่ทว่าเราไม่รู้ตัวเลยจนกระทั่งอาจารย์มาดู

เรากรอผิดแนว ทะลุไปนอกฟันซะงั้น ส่วนโพรงจริงอาจารย์เปิดเจอให้ค่ะ
(การกรอทะลุในฟันรากตรง ไม่ควรจะเกิดขึ้น ถ้าเป็นในรากโค้ง ๆ ยังพอว่า)

งานเข้าเลย งานนี้ได้อาจารย์มาช่วยเยอะ ทั้งอุดชั่วคราว และส่งให้พี่ ป.โท รักษาแก้ตรงที่ทะลุให้ก่อน

ดีว่าคนไข้ยังไม่แสดงท่าทีโกรธหรือเอาเรื่อง และอาจารย์ก็ยังให้โอกาสว่าอุดซ่อมตรงนั้นเสร็จให้ทำขั้นต่อไปได้

แต่การที่คนอื่นยังดีกับเรานี่สิ มันยิ่งทำให้เรารู้สึกผิด และเกลียดตัวเองมากขึ้นหลายเท่า

ใจจริงก็คิดมาตลอดอยู่หรอก ว่าอย่างเราน่ะทำอาชีพนี้ไปไม่รอด แต่ตอนปี 2 ไม่มีใครยอมฟัง พ่อเราก็เอาแต่ตามที่ตัวเองต้องการให้เป็น ทำทุกอย่างให้เรายอมจำนนและเรียนต่อไปให้ได้

นี่ผ่านมาสามปี(สองชั้นปี) สิ่งที่เรากลัวก็เกิดขึ้นจริงจนได้ แถมเป็นไปโดยไม่ทันรู้ตัวซะอีก (จริง ๆ เรื่องแย่ ๆ อย่างอื่นก็มีเพียบ รวมถึงเรื่องความซวยส่วนบุคคล เช่น ได้ชีทที่หน้าขาดหายไปหน้านึงตลอดบ้าง ยุงกวนทีเดียวเผลอทำพังบ้าง หรือหัวกรอหงิกงอเมื่อไหร่ไม่รู้บ้าง แต่ไอ้คุณพ่อมันก็เอาแต่ให้พยายามต่อไป โดยที่ไม่เคยมาเห็นเลยว่าเราลำบากแค่ไหน เราทำได้ชม เราทำแย่ด่า) (ไม่เหมือนอาจารย์ที่ยังมาดูนักศึกษา โดนคนที่รู้เรื่องว่าด้วยเหตุผล ยังดีกว่าคนที่ไม่รู้อะไรมาว่าด้วยอีโก้ตัวเองเป็นไหน ๆ )

จริง ๆ เราทำใจแล้วล่ะว่าปีนี้ไม่ซ้ำชั้นก็ซิ่วชัวร์ แต่สิ่งที่เกิดกับนไข้มันอ้างด้วยเรื่องแค่นี้ได้ซะที่ไหน

วันนี้คนไข้ตอนบ่ายโทรมาเลื่อนนัดอีก วันนี้ตอนบ่ายจะได้คนไข้ฉุกเฉินไหมไม่รู้ แต่อย่างเราแบบนี้ ยังมีหน้าไปหาเรื่องเดือดร้อนให้ผู้มาใช้บริการอีกกี่คนถึงจะพอ

........พูดง่ายๆ  ยิ่งทำงานและเรียนคณะนี้ต่อไป ก็มีแต่จะยิ่งเพิ่มตราบาปและสูญเสียศักดิ์ศรีความเป็นคนไปเท่านั้น เป็นได้แค่คนที่เดินตามทางของผู้ชายเอาแต่ได้คนเดียว(พ่อชั้นน่ะแหละ)

..........ถึงจะฝากตัวเป็นศิษย์ขององค์พระผู้เป็นเจ้าเที่ยงแท้แล้ว แต่สภาพแวดล้อมในชีวิตที่แย่ก็ไม่มีอะไรเปลี่ยน สิ่งดี ๆ ที่ได้มา ก็มีคนที่ทำตัวเป็นพระเจ้าเสียเองพร้อมจะช่วงชิงไปเสมอหากเจ้าตัวพาล (แน่นอนว่าหมายถึงไอ้พ่อที่เป็นมนุษย์คนเดิม) แถมบาปในอดีตก็ยังไม่สามารถลบล้างได้ (การได้รับการไถ่บาปมันก็ดีอยู่หรอก แต่เราอยากให้มันไม่เคยเกิดขึ้นเลยมากกว่า) แถมตราบที่ยังมีชีวิต บาปก็ยิ่งเพิ่มเป็นเท่าตัว

แต่เนื่องจากชีวิตของเราไม่เป็นของเราแล้ว จะฆ่าตัวตายก็ทำไม่ได้ ทำได้แค่รอ "เจ้านายแท้" จะเห็นใจและจัดการเราเมื่อไหร่เท่านั้น

ถึงจะยังมีอะไรที่อยากทำในฐานะคนมีชีวิตบนโลกอยู่ก็เถอะ ทั้งการตอบแทน ความแค้น เกียรติและศักดิ์ศรี ความเป็นตัวของตัวเองที่ตัวเองจะยินดีได้ แต่ไหน ๆ มันก็ไม่มีทางเป็นจริงได้อยู่แล้ว จะอยู่ไปทำไม

อยากถามพระองค์มากว่า ทำไมพระองค์ยังต้องให้เราอยู่ในโลกนี้อีก ทั้งในสภาพที่อยู่ไปก็มีแต่จะแย่ลง(ตั้งแต่เพศยันความสามารถ)

คนที่น่าจะโดนลงโทษเพราะผิดยิ่งกว่าเรา อย่างพ่อบนโลก

เอาเถอะ เราไม่ใช่ลูกรักนี่หว่า พ่อ(พระบิดา)ที่ไหนจะมารักลูกที่เอาแต่ขอในสิ่งที่เป็นไปไม่ได้หรือชอบขัดใจพ่อกันล่ะ

เราเป็นอะไรไป แค่บอกว่าเราทำตัวเราเองมันก็สมเหตุสมผลแล้ว พระบิดาเจ้าก็ไม่ได้สะกิดอะไรสักนิดนี่

ชั้นไม่มีอำนาจที่จะแก้ไขประวัติศาสตร์ แต่ผู้ที่ทำได้ไม่ทำเพราะไม่เป็นไปตามใจชอบของท่าน จะให้ชั้นพูดอะไรได้อีก
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ พฤหัสฯ. ม.ค. 21, 2010 1:10 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
francisco xavier

พุธ ม.ค. 20, 2010 3:46 pm

ไม่มีพ่อที่ไหนไม่รักลูกหรอกครับ แต่การแสดงความรักของพ่อแต่ละคนนั้นไม่เหมือนกัน การที่ท่านบังคับเราก็เพราะว่าท่านใส่ใจเรามากต่างหาก หัวอกคนเป็นพ่อแม่ ยังไงก็อยากให้ลูกได้ดีครับ
เรื่องความผิดพลาดในอดีต มันเป็นสิ่งที่เกิดขึ้นได้ครับ สิ่งที่สำคัญคือ เราจะทำอย่างไรเพื่อไม่ให้มันเกิดขึ้นซ้ำอีก อันนี้ครับเป็นข้อสำคัญ
การที่เราติดอยู่กับความผิดบาปในอดีต จนกลายเป็นรากขมขื่น นั่นแสดงว่าเราไม่มั่นใจในฤทธิ์อำนาจในการยกบาปของพระคริสต์ เราไม่ศรัทธาต่อพระหรรษทานที่ได้รับผ่านทางศีลอภัยบาป เพราะในพระคัมภีร์บอกชัดเจนว่า ถ้าเราสารภาพบาปของเรา พระองค์ทรงสัตย์ซื่อและเที่ยงตรง  ก็จะยกบาปของเราและจะทรงชำระเราให้พ้นจากการอธรรมทั้งสิ้น
เรื่องการอธิษฐานทูลขอพระบิดา มันไม่ผิดหรอกครับที่เราจะทูลขอสิ่งต่าง ๆ เพื่อตัวเรา แต่เราก็ต้องเข้าใจด้วยว่าไม่ว่าคำตอบของพระเป็นเจ้าจะเป็นแบบใด เราก็ควรที่จะเชื่อฟังและทำตาม การที่พระเจ้าไม่ให้ตามที่เราขอก็ไม่ได้หมายความว่าพระองค์ไม่รักเรา แต่แสดงว่าพระองค์ทรงรู้จักเราดีจนรู้ว่าอะไรที่เหมาะหรือไม่เหมาะสำหรับเรา
ชีวิตคนเรามันไม่ง่ายกันหรอกครับ คนกวาดถนนก็มีทุกข์ของคนกวาดถนน ประธานบริษัทก็มีทุกข์ของประธานบริษัท พนักงานก็มีทุกข์ของพนักงาน ไม่ว่าชีวิตจะดำเนินไปในรูปแบบใด มันก็มีอุปสรรคความทุกข์ยากด้วยกันทั้งนั้นแหละครับ สิ่งสำคัญไม่ใช่การแสวงหาชีวิตที่ไม่มีอุปสรรคหรือความทุกข์ แต่การแสวงว่าพระเป็นเจ้าและเชื่อพึ่งในพระองค์ในทุกทางที่เราดำเนินต่างหาก คือ สิ่งที่สำคัญ
ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ
ระลึกถึงเสมอในคำภาวนา
Ministry Of Men

พุธ ม.ค. 20, 2010 3:49 pm

คุณนางฟ้าน่ารักครับ (เรียกได้ไม่เต็มปากเต็มคำ จะเรียกเทวดาก็เกร็งใจ อิอิ )

จริงๆ จะมีกี่คนที่ใส่ใจหัวใจของตัวเอง จริงปะ ผมว่าแบบนี้ก็โอเคแหละ

แต่ก็..อย่าท้ออะ สู้ต่อไป
† † † Hiruma Ryuichi † † †
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 20, 2010 3:54 pm

ขอให้กำลังใจนะฮะเจ๊

อย่าหมดศรัทธาในพระเจ้า อย่าหมดศรัทธาในพ่อแม่ อย่าหมดศรัทธาในตัวเองนะฮะ ^ ^
I AM NOT PERFECT MAN

พุธ ม.ค. 20, 2010 3:56 pm

สู้ๆฮับ
Cho

พุธ ม.ค. 20, 2010 4:02 pm

ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ อย่าเพิ่งยอมแพ้ และที่สำคัญ อย่าไปคิดว่า พระองค์ไม่รักคุณนะครับ

องค์พระเป็นเจ้าของเราทรงทราบและเข้าใจเราเป็นอย่างดีว่า เรามนุษย์อ่อนแอแค่ไหน

ทุกคนต่างเป็นคนบาปทั้งสิ้น ไม่สำคัญว่า จะเป็นเพศไหน

ทุกวันนี้ พวกผู้ชายนี่แหละตัวดี เป็นตัวการทำบาปร้ายแรงมากกว่าผู้หญิงเสียอีก

เพราะเหตุนี้ พระบิดาจึงทรงส่งพระเยซูเจ้ามาให้เราทุกคน

ฉะนั้นทุกครั้งที่เราทำผิดไป ก็แค่ขอโทษพระองค์ ขอโทษพ่อผู้พระทัยดี และพ่อก็พร้อมอภัยให้เสมอ

ขอให้อดทน และไว้วางใจในพระเจ้าต่อไปเถิดครับ มีอะไรก็มาระบายให้พี่น้องในบอร์ดฟังแบบนี้แหละครับ

พวกเราพร้อมจะช่วยกันสวดภาวนาให้ครับ

และก็โปรดให้อภัยคุณพ่อเถอะนะครับ ท่านคงหวังดีแต่อาจจะไม่เข้าใจคุณ

สุดท้ายนี้ ขอให้สู้ๆ ต่อไปนะครับ คุณไม่ได้เดินเดียวดาย บนหนทางแห่งกางเขนนี้

แต่คุณยังมีเพื่อน ๆ พี่น้องคริสตชน ที่เดินแบกไปพร้อมๆ กัน ให้กำลังใจกัน

เราทุกคนต่างต้องแบกไม้กางเขน (ความทุกข์ยาก) ของตน ตามองค์พระเยซูเจ้าไปเหมือนกัน

สู้ๆ ครับ  : xemo017 :
sinner

พุธ ม.ค. 20, 2010 8:05 pm

ให้อภัยตัวเองนะคะ คุณนางฟ้า แล้วเริ่มใหม่ รูปภาพ

พระเจ้ารักคุณนางฟ้าออกค่ะ จะสวดให้คุณนางฟ้านะคะ  รูปภาพ  ::022::

สู้ สู้ นะคะ  ::047::
Jesus loves You

พฤหัสฯ. ม.ค. 21, 2010 1:47 pm

Ministry Of Men เขียน: คุณนางฟ้าน่ารักครับ (เรียกได้ไม่เต็มปากเต็มคำ จะเรียกเทวดาก็เกร็งใจ อิอิ )

จริงๆ จะมีกี่คนที่ใส่ใจหัวใจของตัวเอง จริงปะ ผมว่าแบบนี้ก็โอเคแหละ

แต่ก็..อย่าท้ออะ สู้ต่อไป
55+ แอบแซว

เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ หรือจะยอมแพ้ๆ

พระเจ้าเสริมกำลังครับ
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

ศุกร์ ม.ค. 22, 2010 6:22 am

อ่ะ สู้นะค่ะ

ปล.กลัวหมอฟันจับจิตอะค่ะ : emo018 :
กรอกสมบูรณ์

ศุกร์ ม.ค. 22, 2010 12:21 pm

เคยคิดบ้างมั้ย ว่าเราเลือกนายถูกแล้วรึเปล่า

ไม่เคยค่ะ เพราะรักเดียวใจเดียวค่ะ

เคยคิดบ้างมั๊ยว่า ... ถ้าเราจะเข้าไปนั่งนอนอาศัยอยู่ในบ้านของใครสักคน เราจะต้องรู้จักสนิทสนมกับเจ้าของบ้านเขามากเป็นพิเศษ ชนิดรักเหมือนลูกเหมือนหลานเลย ประมาณนั้น

แล้ว ... ถ้าเราอยากเข้าไปนั่งนอนอาศัยอยู่ในสวรรค์ เราต้องทำความรู้จักสนิทสนมกับใคร ที่เค้าเป็นเจ้าของสวรรค์หน่ะ

แล้ว ... พระองค์มาบอกรักเรา อยากให้เราเป็นบุตรของพระองค์ แล้วเรายังจะต้องมานั่งคิดกันอีกหรือ?
กรอกสมบูรณ์

ศุกร์ ม.ค. 22, 2010 12:23 pm

ทุกสิ่งล้วนเปลี่ยนแปลงอยู่ตลอดเวลาค่ะ มีขึ้น เดี๋ยวก้อ มีลง ... มีลง เดี๋ยวมันก้อ มีขึ้น ค่ะ อย่าไปคิดมาก สวดภาวนาไว้เสมอๆ นะคะ
กรอกสมบูรณ์

ศุกร์ ม.ค. 22, 2010 12:24 pm

จิตตก ก้อเก็บซิค่ะ อย่าท้อถอย สู้ๆๆๆๆๆค่ะ  ::047::

อุปสรรค มีไว้ให้เราได้พิสูจน์ความสามารถและความพยายามค่ะ ขอพระอวยพรนะคะ
guzz

ศุกร์ ม.ค. 22, 2010 3:03 pm

เผ็นกำลังใจให้นะคะ

ขอพระอวยพรค่ะ
guzz

ศุกร์ ม.ค. 22, 2010 3:05 pm

อย่าคิดมาก

เป็นกำลังใจให้นะคะ
guzz

ศุกร์ ม.ค. 22, 2010 3:10 pm

เป็นกำลังใจให้นะคะ
กรอกสมบูรณ์

ศุกร์ ม.ค. 22, 2010 4:32 pm

Valkyrie_chan เขียน:
ส่วนเรื่องพระเยซูลงมาบังเกิดเป็นชาย "ถึงยังไงพระองค์ก็เป็นพระเจ้า แม้มีสภาพมนุษย์ยังไงก็ยังเป็นพระเจ้า จะเอาลงมานับกับมนุษย์บาปหนาได้ยังไง"
::022:: แล้วพระองค์บังเกิดมาจากครรภ์ของใครหล่ะค่ะ ... ไม่ใช่เกิดจากครรภ์ของ หญิง พรมจารีย์มารีอาหรอกหรือ?

ทำไมต้องไปคิดแบ่งหญิง แบ่งชาย กันด้วยหล่ะค่ะ  ไม่ว่าจะ หญิง หรือ ชาย ล้วนต้องกำเนิดมาจากครรภ์มารดาทั้งนั้น

ผู้ชายให้เข้มแข็ง ยิ่งใหญ่ อย่างไร ก็ไหลออกมาจากมดลูกของแม่ด้วยกันทุกคนค่ะ

ค่อยๆ คิดตรองดูนะคะ อย่าใช้อารมณ์ ให้ใช้วิจารณญาณดีๆ ค่ะ และสวดภาวนาเสมอๆ โดยเฉพาะเวลาที่เกิดความสงสัยไม่แน่ใจ

สงสัยได้ค่ะ แต่ในความสงสัยไม่แน่ใจนั้น ให้มีคำภาวนาอยู่ด้วยเสมอ เพื่อไล่จิตชั่วร้าย และฟังสิ่งที่พระเป็นเจ้ากำลังทรงกระซิบบอกกับเราค่ะ
Jeanne d'Arc

ศุกร์ ม.ค. 22, 2010 8:48 pm

เราไม่ได้เลือกพระเจ้า พระเจ้าเลือกเราครับ

พระเจ้ารู้ดีที่สุด ว่าเราต้องการอะไร และน้ำพระทัยของพระองค์ใหญ่ยิ่งนัก

Don't Let an Evil control ur thinking  : emo057 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ ม.ค. 22, 2010 9:38 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส