ทะเลาะกับเพื่อนถึงขั้นแตกแยก

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
munbinkun

เสาร์ ธ.ค. 19, 2009 10:58 pm

มีเรื่องอยากจะมาระบายให้ฟังค่ะ เก็บเรื่องนี้ไว้คนเดียวแล้วมันอึดอัดมากๆเลยอ่ะค่ะ

คือเรื่องมันมีอยู่ว่า...

วันนึงเรากับเพื่อนๆที่อยู่กลุ่มเดียวกันไปทำงานกันอ่ะค่ะ แล้ววันนั้นเราไม่สบายแต่ไม่ค่อยหนักมากเท่าไรอ่ะค่ะเลยไป ตอนแรกเพื่อนมันนัดเราเก้าโมง เราก็รอโทรศัพท์ว่าเมื่อไรมันจะโทรมาเพราะว่าทุกทีมันจะมารับเราที่บ้านอ่ะค่ะ แต่ก็ผ่านไปสองชั่วโมงเราก็เลยโทรไปหามัน มันบอกว่าอยู่ที่...แล้ว เราก็เลยบอก เออๆๆ เดี๋ยวไป แล้วเราก็ขี่รถไปเอง พอถึงที่เราก็นึกว่าจะทำงานกันเลยเพราะว่ามันสายมากแล้วอ่ะค่ะ ทำงานถ่ายเอ็มวีกันอ่ะค่ะ เราก็เลยนั่งรอว่าเมื่อไรพวกมันจะทำงานกัน จนผ่านไปเกือบชั่วโมงแบบแดดร้อนแล้วมึนหัวด้วย เราก็เลยถามเพื่อนว่าเมื่อไรจะถ่ายกันเนี่ย ไม่ทำไรซักอย่างงานมันจะเส็ดป่ะ มันก็บอกว่า มึงก้อถาม...ดิว่าเมื่อไรจะทำ  เราก็เลยปล่อย ช่างมัน อยากถ่ายเมื่อไรก็มาเรียกล่ะกัน แล้วคราวนี้มันก็ได้ฤกษ์เริ่มถ่ายกัน เรากับเพื่อนๆก็แยกกันเป็นสองกลุ่ม คือเพื่อนรวมเราด้วยก็แปดคนแล้วครูเค้าให้แยกเป็นกลุ่มละสี่คนอ่ะค่ะ แล้วเราก็ไปถ่ายกัน 

แล้วพอเวลาผ่านไปเอ็มวีของเราก็ยังถ่ายกันไม่เสร็จแต่เพื่อนอีกกลุ่มถ่ายเสร็จกันแล้ว  เราก็เลยบอกเพื่อนที่อยู่กลุ่มเดียวกับเราว่า เออ งั้นไว้ถ่ายพรุ่งนี้ล่ะกัน เพราะมันเหลือแค่เก็บรายละเอียดอีกนิดหน่อย แล้วเราก็กลับไปที่จุดนัดกัน แล้วพวกเพื่อนๆมันก็คุยกันว่าจะไปไหนกันต่อ เพื่อนคนนึงมันก็บอกว่าไป...กัน แล้วเพื่อนอีกคนมันก็บอกว่าเย็นนี้ไปกินหมูกะทะกันแล้วมันก็คุยๆอะไรกันก็ไม่รู้ซักพักก็บอกว่าไม่ไปและ กลับบ้าน เราก็ยืนมองพวกเพื่อนมันเถียงกัน แล้วแบบอยู่ดีๆก็มึนหัวเหมือนไข้มันจะกลับแล้วก็แรงกว่าเดิม เราก็เห็นมันเถียงๆไรกันอยู่เราก็เลยเดินไปที่รถเตรียมจะกลับบ้านเพื่อนคนนึงมันก็บอกว่า เฮ้ย เจอกันที่...นะ เราก็แค่พยักหน้าเพราะว่ามันเริ่มไม่ไหว แล้วเราก็เลยขี่รถกลับบ้านโดยไม่ได้บอกอะไรพวกเพื่อนๆเลยซักนิด 

พอเรากลับบ้านเราก็กินข้าวกินยานอนเลย ตื่นมาอีกทีมันก็เย็นๆค่ำๆ พอดึกนิดๆเราออนเอ็มอยู่ๆเพื่อนมันก็ขึ้นชื่อเอ็มประมาณว่าเหมือนผิดหวังหรือโกรธอะไรเราประมาณนั้นอ่ะ ซึ่งถ้าเป็นเรื่องที่อยู่ดีๆก็กลับบ้านอ่ะเรารู้ตัวเลยว่าเรื่องนี้เราผิด เราก็เลยแบบ ไว้เจอหน้าค่อยขอโทษพวกมันล่ะกันเพราะว่าพวกเพื่อนๆเรามันไม่ชอบคุยทาง MSN กับ hi5 เกี่ยวกับเรื่องเครียดๆป่ะมาณนี้อ่ะค่ะ แล้วพออีกวันมันก็ขึ้นชื่อเอ็มอีกว่า อย่าดูถูกคำว่าเพื่อน เราก็เลยงง ประมาณว่ากุไปทำอะไรอีกวะ
แล้วมันก็ไปเม้นในไฮกลุ่มอ่ะค่ะ ประมาณว่าเราไปโกหกมันเพราะตอนนี้มันเหลือความเชื่อใจเราแค่ครึ่งเดียว จนกว่าเราจะพิสูจน์ให้มันเห็นว่าเราพูดความจริงเราก็ยิ่งงงเข้าไปใหญ่ว่าไปโกหกอะไรมันอีก แล้วพอเปิดเรียนมา คราวนี้กลายเป็นว่าไอเพื่อนคนที่บอกเชื่อใจเราแค่ครึ่งอ่ะค่ะทำแบบเหมือนโกรธเราจนแบบไม่อยากจะมองหน้าเลยอะไรอย่างงี้อ่ะค่ะแล้วเพื่อนคนนี้มันก็เป็นเหมือนหัวโจกกลุ่มอ่ะค่ะ เลยกลายเป็นว่าทั้งกลุ่มไม่มีใครคุยกับเราเลยซักคน พอเราชวนเพื่อนที่ไม่ใช่หัวโจกนี่คุยอ่ะค่ะ มันก็ไม่คุยกับเราเหมือนเดิม คือเหมือนมันไม่สนิทใจกันแล้ว เราก็เลยแบบไม่รุ้จะทำไง แล้วโดยรวมนิสัยเราก็แย่ด้วยอ่ะค่ะคือว่า เออ มึงไม่คุยกับกุกุก็ไม่ง้อ แต่นี้เพื่อนในกลุ่มเราก็พยายามแล้วก็เหมือนเดิมค่ะ เหมือนมีคำว่าทิฐิ โกรธ ผิดหวัง หรืออะไรมากมายมาขั้นไว้

แล้วคราวนี้มีวันนึงเราไม่ได้ไปกินข้าวกับเพื่อนๆอ่ะค่ะ คือเราเดินแยกออกมาเพราะเราจะไปคุยกับเพื่อนในห้องเรื่องเรียนอ่ะ แล้วเรื่องที่เราคุยมันยาวเราเลยไม่ได้ไปกินข้าวกับพวกเพื่อนๆในกลุ่ม พอตกเย็นไปดูไฮกลุ่มเพื่อนมันก็เอาเราออกจากกลุ่มเฉย เราก็งงแต่พอมานั่งคิดพวกมันคงโกรธที่เราไม่ได้ไปนั่งกินข้าวด้วย ประมาณว่าพวกกุโกรธมึงแต่มึงก็ต้องมานั่งกินข้าวกับพวกกุเพราะยังไงพวกกุก็เพื่อนมึงมึงก็เพื่อนกุ แล้วแบบเราก็กลุ้มมากๆ เราก็ปรึกษาพี่ พี่เค้าก็ว่ามึงอ่ะแหละผิดต้องไปขอโทษ เราก็กะว่าพรุ่งนี้จะไปขอโทษ  แต่พอมาจริงๆเราก็ไม่ได้พูดเพราะสถานการณ์แย่ยิ่งกว่าเดิมเยอะ จากเพื่อนเราที่คบกันตั้งแต่ประถมอ่ะค่ะยังไม่คุยกับเราเลย เราก็เลย เออช่างเถอะ
เราก็คุยเอ็มกับเพื่อนในกลุ่ม(คือเพื่อนคนนี้เปนกลางพอควรอ่ะค่ะ)เราก็เลยถามมันว่ามึงโกดกุป่ะ(หมายถึงเรื่องที่ไม่ได้ไปกินข้าวกลางวันด้วยอ่ะค่ะ)มันบอกว่าไม่ได้โกรธแต่ผิดหวังมากกว่า แล้ว
มันก็บอกว่าชื่อเอ็มมึงดูสบายใจดีหนิ เราก็บอกว่าสบายตรงไหน เราก็เคยบอกมันแล้วว่าชื่อเอ็มเราอ่ะมันเพ้อไปเรื่องๆเพราะเราเจออะไรเราก็เอาขึ้นแล้วมันมีปัญหาในกลุ่มพวกเพื่อนมันก็คิดว่าที่เราเอาขึ้นทำเหมือนไม่แคร์พวกมัน มันก็ถามว่ามึงรักเพื่อนมั่งมั้ย เราก็บอกว่ารักเพราะเราอยู่กับพวกมันแล้วมีความสุข เพราะมีปัญหาอะไรเราก็ช่วยเหลือกันตลอดไม่เคยทิ้งกัน

ปล้วปัญหามันก็บานปลายยิ่งขึ้น เราก็นั่งนับวันที่ทะเลาะกันอยู่ตอนนี้ก็ได้เก้าวันแล้ว เราอยากจะระบายเรื่องนี้มาหลายวันแล้วแต่ไม่มีเวลาเพราะมีแต่งานเข้า จนววันนี้มีโอกาส

ยังไงก็ขอบคุณนะคะที่รับฟัง เพราะตอนนี้ไม่ไหวแล้วค่ะ TT

ยาวไปนิดนะค่ะ แหะๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ministry Of Men

เสาร์ ธ.ค. 19, 2009 11:05 pm

อื่ม อธิบายสักครั้งให้เค้าเข้าใจ ว่าอะไรทำไม

ถ้าไม่รู้เรื่องก็ปล่อยไป ฝากไว้กับพระแล้วกัน

ปล.ปัญหาที่ไม่น่าเป็นปัญหา
sinner

เสาร์ ธ.ค. 19, 2009 11:09 pm

สวดให้นะคะ ::022::

อย่าเพิ่งท้อใจไปเลยนะคะ เข้มแข็งเข้าไว้ค่ะ

เป็นเรื่องธรรมดาในโลกที่จะมีการเข้าใจผิดกันอยู่เรื่อยๆ

อย่างนึงที่จะทำให้ไม่เรื่องบานปลาย คือ พยายามมองเหตุการณ์ในแง่บวก

แม้มันจะยาก และเจ็บที่เพื่อนไม่เข้าใจ ให้โอกาสเค้า ไม่โต้ตอบด้วยความรุนแรง

พยายามสวดให้เค้า นึกถึงสิ่งดีๆ ที่เคยมีให้กัน แม้เค้าจะมองเราในแง่ร้ายอย่างไร

วันนึงพระเจ้าก็จะเผยแสดงค่ะ เชื่อมั่นนะคะ เอาใจช่วยค่ะ : emo045 : : xemo026 :
A Sheep

อาทิตย์ ธ.ค. 20, 2009 9:25 am

ควรจะหันมาคุยกันค่ะ

เราก็เคยทะเลาะกับเพื่อสนิทจนถึงขึ้นแตกหัก (แบบสนิืทกันเว่อร์ๆอ่ะ)

จนปัจจุบันก็ดีกันแล้วค่ะ (6 เดือนได้มั้ง) แต่ไม่ได้กลับมาเป็นเพื่อนสนิืทกันเหมือนเดิม

เป็นแค่เพื่อร่วมห้องกันธรรมดาเหมือนก่อนสนิทอ่ะค่ะ

แต่แอบงงนิดนึงอ่า...ทำไมแค่ไม่ไปนั่งกินข้าวเที่ยงด้วย ถึงกับต้องผิดหวังเลยเหรอ?

-0-'' ขอโทษนะค่ะ มันดูโอเว่อร์ไปรึเปล่าอ่า??

หรือว่ามีปัญหาอื่นนอกจากปัญหานี้ด้วย??

หากเข้าใจผิดก็ขอโทษด้วยนะค่ะ  : emo073 :

จะสวดให้นะค่ะ เป็นกำลังใจให้นะค่ะ
munbinkun

อาทิตย์ ธ.ค. 20, 2009 2:42 pm

A Sheep เขียน:
แต่แอบงงนิดนึงอ่า...ทำไมแค่ไม่ไปนั่งกินข้าวเที่ยงด้วย ถึงกับต้องผิดหวังเลยเหรอ?

คือก็ไม่รู้ว่าพวกมันคิดอะไรกันอ่ะค่ะ เพราะวันนั้นตอนเย็นเราก็ถามเพื่อนคนที่มันเป็นกลางอ่ะค่ะว่า เออมึงโกดกุป่ะ มันบอกว่าไม่โกรธแต่ผิดหวัง เราก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าพวกมันคิดอะไรกัน
naitamcm

จันทร์ ธ.ค. 21, 2009 10:51 am

อ่านมาจนจบ .. เหมือนว่า ไม่ได้ถามเพื่อนเป็นจริง เป็นจังเลยว่า ตกลงโกรธกันเรื่องอะไรอะครับ .. นี่ก็ผ่านมาเก้าวันแล้ว สาเหตุน่าจะรู้ได้แล้วนะครับแล้วก็เพื่อนที่เป็นกลาง ก็ได้คุยกันแล้ว เขาไม่ได้บอกสาเหตุเลยเหรอคับ .. งง นิดหน่อย
Edwardius

จันทร์ ธ.ค. 21, 2009 2:17 pm

คุยกันสิครับ

ย้อนกลับไปคุยกันแต่แรกว่า คำว่า "ไว้ใจ" "สนิทใจ" "เป็นเพื่อน"

ที่ขึ้นใน M ใน Hi5 คืออะไร

แล้วทำไมถึงโกรธ โกรธเพราะอะไร

อยากบอกว่า "อย่าคิดว่าตัวเองโตแล้ว จนไม่ต้องพูดก็ควรจะคิดเองได้ เพราะผู้ใหญ่ก็ทะเลาะกันเพราะไม่คุยกันเหมือนกัน"

พูดครับ ดีที่สุด ไม่ว่าจะถูกใจ ไม่ถูกใจ มันก็คือความจริงที่คนที่เราต้องการให้รู้ควรจะรู้

จะได้ไม่เกิดอาการ "คิดเอง เออเอง" ไปซะก่อน
munbinkun

จันทร์ ธ.ค. 21, 2009 4:51 pm

นายแทม ณ เชียงใหม่ เขียน: อ่านมาจนจบ .. เหมือนว่า ไม่ได้ถามเพื่อนเป็นจริง เป็นจังเลยว่า ตกลงโกรธกันเรื่องอะไรอะครับ .. นี่ก็ผ่านมาเก้าวันแล้ว สาเหตุน่าจะรู้ได้แล้วนะครับแล้วก็เพื่อนที่เป็นกลาง ก็ได้คุยกันแล้ว เขาไม่ได้บอกสาเหตุเลยเหรอคับ .. งง นิดหน่อย
เคยถามแล้วค่ะ แต่ก็ไม่ได้คำตอบ มันบอกว่ามึงทำมึงก็น่าจะรู้ตัวนะ  แล้วตอนนี้จากแบบคุยกับเพื่อนในกลุ่มได้บางคนกลายเป็นว่าคุยไม่ได้เลยซักคนเดียว ตอนนี้ก็เหมือนว่าจะโดนเพื่อนมันพูดแขวะกันตลอดหรือเราคิดมากไปเองก็ไม่รุ้เหมือนกัน 

ยังไงก็ขอบคุณทุกคนที่รับฟังนะคะ
sinner

จันทร์ ธ.ค. 21, 2009 5:27 pm

เอามาฝากให้ดูจ๊ะ ลองดึงประเด็นเอาเองนะว่าได้อะไรจากเรื่องนี้ : emo045 : : xemo026 :

http://video.sanook.com/%E0%B8%A7%E0%B8 ... layer.html
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

จันทร์ ธ.ค. 21, 2009 5:36 pm

อ่านๆดูแล้วเหมือนจะมีอะไรลึ้กซึ้งกว่านี้อะครับ
A Sheep

จันทร์ ธ.ค. 21, 2009 8:42 pm

munbinkun เขียน:
A Sheep เขียน:

คือก็ไม่รู้ว่าพวกมันคิดอะไรกันอ่ะค่ะ เพราะวันนั้นตอนเย็นเราก็ถามเพื่อนคนที่มันเป็นกลางอ่ะค่ะว่า เออมึงโกดกุป่ะ มันบอกว่าไม่โกรธแต่ผิดหวัง เราก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าพวกมันคิดอะไรกัน

ขอพูดตรงๆเลยนะค่ะ

ถ้าคุณแคร์เค้ามาก และอยากจะปรับความเข้าใจกัน

คุณก็ควรจะนั่งจับเข่าคุยกันทั้งกลุ่มเลยค่ะ

แบบให้เขามานั่งพูดกันเลยว่าคุณทำอะไรให้เขาไม่พอใจ

เพราะเท่าที่อ่านๆมาแล้ว มันคงไม่ใช่แค่เรื่องปัญหาที่คุณไม่ไปเที่ยว+ไม่ไปกินข้าวด้วยอ่ะ

คือจริงๆมันอาจจะไม่ได้ใหญ่โตอะไร แต่อาจจะมีคนในกลุ่มไม่ชอบคุณอยู่แล้ว

แล้วพอคุณปฏิเสธที่จะไปเที่ยวด้วย คนนึงในนั้นอาจจะพยายามเอาเรื่องนี้ขึ้นมาเป็นประเด็น

เพื่อที่จะหาทางไล่คุณออกจากกลุ่มก็เป็นได้ (ถ้าตรงไปก็ขอโทษนะค่ะ)

ดังนั้น สิ่งหนึ่งที่ควรทำคือ นั่งจับเข่าคุยกับเขาเลยค่ะ แล้วยอมให้เขาพูดสิ่งที่เราไม่ชอบเราทั้งหมด

ก่อนที่เราจะค่อยๆอธิบายด้วยความประนีประนอมให้เขาฟัง

ส่วนกรณีที่ 2 ถ้าคุณคิดว่า คุณพยายามทำเต็มที่แล้วแต่มันไม่มีอะไรดีขึ้น

ก็ลองถอยออกมาดู มาลองยืนดูพวกเขาจากภายนอก มาลองตั้งหลักใหม่

ให้เวลาช่วยเยียวยาจิตใจของพวกเขาค่ะ (แต่กรณีอาจจะกลับไปเป็นเพื่อนสนิทยากนะค่ะ)

เป็นกำลังใจให้ค่ะ  : xemo026 :

ถ้าเครียดมากจะแอดมาคุยก็ได้นะค่ะ pearlpearlpearlpearl@hotmail.com

(รับปรึกษาทุกเรื่องยกเว้นเรื่องเงิน อิอิ (หมุนไม่ทันเหมือนกัน 555))
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ ธ.ค. 21, 2009 8:43 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
sinner

จันทร์ ธ.ค. 21, 2009 9:58 pm

^

^

^

กลัวจะเครียดกว่าเดิมอ่ะ : xemo016 : ::042::
A Sheep

จันทร์ ธ.ค. 21, 2009 10:27 pm

sinner เขียน:    ^

^

^

กลัวจะเครียดกว่าเดิมอ่ะ : xemo016 : ::042::

คุยกับเอิงเรียบร้อยแล้วค่ะพี่หน่อย

เอิงโอเคขึ้นแล้วค่ะ

ปล.อายุเท่ากันด้วยอะ

(เจ็บนิ้วกลางมือซ้าย โดนคัทเตอร์บาด)
Jesus loves You

อังคาร ธ.ค. 22, 2009 5:07 pm

Edwardius เขียน: คุยกันสิครับ

ย้อนกลับไปคุยกันแต่แรกว่า คำว่า "ไว้ใจ" "สนิทใจ" "เป็นเพื่อน"

ที่ขึ้นใน M ใน Hi5 คืออะไร

แล้วทำไมถึงโกรธ โกรธเพราะอะไร

อยากบอกว่า "อย่าคิดว่าตัวเองโตแล้ว จนไม่ต้องพูดก็ควรจะคิดเองได้ เพราะผู้ใหญ่ก็ทะเลาะกันเพราะไม่คุยกันเหมือนกัน"

พูดครับ ดีที่สุด ไม่ว่าจะถูกใจ ไม่ถูกใจ มันก็คือความจริงที่คนที่เราต้องการให้รู้ควรจะรู้

จะได้ไม่เกิดอาการ "คิดเอง เออเอง" ไปซะก่อน
เห็นด้วยครับ
+L.O.V.E-->>JeSuS+

ศุกร์ ธ.ค. 25, 2009 8:56 pm

ให้อถัยกพอครับ

เรารักเค้าให้สุดใจ

เพียงแค่เรายอมผ่อน

ก็จะดีเองคับ
A Sheep

อาทิตย์ ธ.ค. 27, 2009 7:37 pm

เอิงตั้งใจอ่านหนังสือน้า เป็นกำลังใจให้จ้า  : emo045 :
munbinkun

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 10:30 pm

ขอบคุณทุกคนมากๆนะคะ
คือตอนนี้เราถอยแล้วแหละค่ะ เพราะพวกเพื่อนๆเราเหมือนจะไม่ให้อภัย เราก็เลยถอยให้ต่างฝ่ายก็ต่างอารมณ์เย็นลง ตอนนี้ก็เหลือแต่คำประชดประชันแดกดันจากพวกเพื่อนๆนี้แหละค่ะ เราก็เฉยเพราะไม่อยากจะทะเลาะกันไปมากกว่านี้แล้ว  ตอนนี้ก็เรียนกับเรียนอย่างเดียว
ยังไงก็ขอบคุณทุกๆคนมากนะคะ
ปล.ขอบคุณเพิร์ลที่รับฟังปัญหาตลอด ตั้งใจอ่านหนังสือเหมือนกันนะ
Ministry Of Men

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 10:31 pm

munbinkun เขียน: ขอบคุณทุกคนมากๆนะคะ
คือตอนนี้เราถอยแล้วแหละค่ะ เพราะพวกเพื่อนๆเราเหมือนจะไม่ให้อภัย เราก็เลยถอยให้ต่างฝ่ายก็ต่างอารมณ์เย็นลง ตอนนี้ก็เหลือแต่คำประชดประชันแดกดันจากพวกเพื่อนๆนี้แหละค่ะ เราก็เฉยเพราะไม่อยากจะทะเลาะกันไปมากกว่านี้แล้ว  ตอนนี้ก็เรียนกับเรียนอย่างเดียว
ยังไงก็ขอบคุณทุกๆคนมากนะคะ
ปล.ขอบคุณเพิร์ลที่รับฟังปัญหาตลอด ตั้งใจอ่านหนังสือเหมือนกันนะ
เข้มแข็งนะครับ แล้วมันจะผ่านไป เหมือนกับสิ่งที่เคยผ่านมา  : xemo026 :
ตอบกลับโพส