รวมกระทู้

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
sinner

พฤหัสฯ. ม.ค. 21, 2010 6:18 pm

มาต่อนะหมิง การร้องไห้ รูปภาพ ไม่ได้เป็นเรื่องเลวร้ายนะหมิง

ขณะที่เราร้องไห้ รูปภาพ พระเป็นเจ้ากำลังชำระจิตใจของเราให้อ่อนโยน

ร้องไห้เถอะ ถ้าอยากร้อง อย่าเก็บไว้เลย

ลูกผู้ชายก็ร้องไห้ได้นะ เป็นการเยียวยาจากพระเจ้าอย่างนึง

ร้องเหอะ ร้องออกมาให้สุดๆๆๆๆ ไปเลย

ปล. ซบฟ่าแล้วร้องก็ได้นะ อาจจะดีขึ้น รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
เลย์
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 21, 2010 6:34 pm

sinner เขียน: หมิงจ๊ะ พี่แบ่งปันนะอันนี้ เป็นบทเทศน์ของคุณพ่อ วัลลภ จำหน่ายผล เจ้าอาวาสวัดนักบุญโทมัส อไควนัส มีนบุรี

ในการทำนพวารเมื่อวันพุธที่แล้ว พ่อบอกว่า "ถ้าเราวอนขอต่อพระเป็นเจ้า แม่พระ เหล่าเทวดา และนักบุญทั้งหลาย

เราจะต้องอดทน เพียรอธิษฐานภาวนา แล้วก็ต้องรอคอย และอดทนด้วยความเชื่อและความหวังนะ

ถ้าเราขอแล้วได้ในทันที นั่นคือ เราสั่ง พระเจ้า แม่พระ เหล่าเทวดา และนักบุญทั้งหลายนะ เหมือนสั่งอาหารตามร้านอาหารตามสั่งที่ต้องได้ในทันที

การอ้อนวอนขอเราต้องถ่อมใจของเราลงมา นอบน้อมต่อพระองค์ แล้วถ้าสิ่งที่เราวอนขอสอดคล้องกับพระประสงค์ เราถึงจะได้

ท่านจะรู้ว่าจะสมควรให้อะไรเราเมื่อไหร่ เวลาไหน เราไม่มีสิทธิที่จะไปสั่งให้ได้ดังใจนะ  พระเจ้าไม่ใช่พ่อค้าที่จะตอบสนองเราทันที

เพราะพระองค์ทรงรักเรา ทรงเห็นเราเป็นบุตรของพระองค์ พระเจ้าจะเมตตาแน่ๆ เมื่อพระองค์เห็นว่าเราพร้อมที่จะได้รับ"
  ::022::

5ถ้าผู้ใดในพวกท่านขาดสติปัญญา   ก็ให้ผู้นั้นทูลขอจากพระเจ้า   ผู้ทรงโปรดประทานให้แก่คนทั้งปวงด้วยพระกรุณาและมิได้ทรงตำหนิ   แล้วผู้นั้นก็จะได้รับสิ่งที่ทูลขอ

6แต่จงให้ผู้นั้นทูลขอด้วยความเชื่อ   อย่าสงสัยเลย   เพราะว่าผู้ที่สงสัยเป็นเหมือนคลื่นในทะเลซึ่งถูกลมพัดซัดไปมา

7ผู้นั้นจงอย่าคิดว่าจะได้รับสิ่งใดจากพระเจ้าเลย

8เขาเป็นคนสองใจไม่มั่นคงในบรรดาทางที่ตนประพฤตินั้น 

ยากอบ 1:5-8

อดทนให้มากๆ นะหมิงงงง
Amen. ครับ รูปภาพ
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

พฤหัสฯ. ม.ค. 21, 2010 6:37 pm

sinner เขียน: มาต่อนะหมิง การร้องไห้ รูปภาพ ไม่ได้เป็นเรื่องเลวร้ายนะหมิง

ขณะที่เราร้องไห้ รูปภาพ พระเป็นเจ้ากำลังชำระจิตใจของเราให้อ่อนโยน

ร้องไห้เถอะ ถ้าอยากร้อง อย่าเก็บไว้เลย

ลูกผู้ชายก็ร้องไห้ได้นะ เป็นการเยียวยาจากพระเจ้าอย่างนึง

ร้องเหอะ ร้องออกมาให้สุดๆๆๆๆ ไปเลย

ปล. ซบฟ่าแล้วร้องก็ได้นะ อาจจะดีขึ้น รูปภาพ
สงวนไว้ให้พี่คนหนึ่งเท่านั้นเห๊อะ5555+

เห็นด้วยนะว่า การร้องไห้ไม่ใช่เรื่องเลวร้าย การร้องไห้ไม่ได้หมายความว่าเราอ่อนแอนะ แต่ว่าการร้องไห้บางครั้ง มันบ่งบอกถึงความเข้มแข็งนะ

เข้มแข้งว่า เราสามารถยอมรับตัวเราได้ว่าเรารู้สึกยังไงนะ^^  ความผิดหวังเป็นเรื่องธรรมดาของคนเรานะ^^

อนทนนะเฟ้ยเพื่อนเลิฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟ
I AM NOT PERFECT MAN

พฤหัสฯ. ม.ค. 21, 2010 7:06 pm

sinner เขียน: มาต่อนะหมิง การร้องไห้ รูปภาพ ไม่ได้เป็นเรื่องเลวร้ายนะหมิง

555555555555555
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~ เขียน: คือ =3= ข้าพเจ้าก็อายุเท่าทั่น พูดออกไปก็คงไม่ฟัง แต่พูดนิดนึงละกัน คือว่า

บางครั้งอ่ะนะพวกความรนู้สึกต่างๆอ่ะที่มานั่งพูดกันว่า ฉันไม่รู้ว่ามันคืออะไรอ่ะ จิงๆแล้ว คนเราทุกคนอ่ะและ รู้ว่ามันคืออะไรแต่ว่า เราเลือกที่จะ"ไม่ยอมรับมัน"เลยหาเหตุผล10008มาอ้าง ปัญหาในชีวิตคนเราอ่ะ คนเราทุกคนรู้ดีแก่ใจและว่า มันคืออะไร และครวทำยังไง แต่ว่าคนส่วนใหญ่ำไม่ค่อยยอมรับมันอ่ะ

ความรู้สึกพวกนี้อ่ะ คนทุกคนเคยเจอกับมัน แต่ว่ามันมีไม่กี่คนหรอกนะที่จะกล้าเผชิญแล้วเอาปัญหามาเป็น กำลังให้กับตัวเอง เอาความผิดพลาดในอดีตมาพัฒนาตัวเองอ่ะ^^

สำหรับปัญหาต่างๆอ่ะ ลองฝากไว้กับพระสิ มนุษย์อยู่ได้เพราะความหวังนะ บางทีก็เหมือนที่แกเคยพูดว่า สับสนไม่รู้ว่าตอนนี้ตัวเองเชื่อในสิ่งที่มองไม่เห็นเป็นไง ก็ลองดูสิ ฝากความหวังไว้กับสิ่งที่มองไม่เห็นดู บางที การที่เราต้องรอคอย ให้มันเกิด มันอาจจะเป็นวิธีทางให้เราเข้มแข้งขึ้นนะ คนเราพอร้องไห้ออกมาแล้ว คนเราจะมีความเข้มแข็งขึ้นมาตลอดและ ไม่มีใครหรอกนะที่ว่า ร้องไห้แล้ว จะอ่อนแอลง เมื่อใดก็ตามที่ยอมเสียน้ำตา แล้วเรียนรู้มันซะ เมื่อนั้น แกอ่ะ จะเข้มแข้งขึ้นมาเองและ V^^

เปงกำลังใจให้ๆ  : xemo026 : : xemo026 : : xemo026 :

Ps. มีพระวาจาตอนนึงว่า "หากปราศจากพระองค์แล้วข้าพเจ้าก็กระทำการใดมิได้เลย" ลองฝากอะไรหลายๆอย่างไว้กับพระสิ

เพราะพระเจ้าคือพระเจ้า พระเจ้าไม่ใช่มนุษย์ เพราะชะนั้นพระองค์สามารถทำได้ทุกอย่าง^^ และที่สำคัญ พระองค์ทรงพระทัยดีใจเสมอและ : xemo026 : : xemo026 :

อือๆ^^
Ma~Ri~A เขียน: เราเองก็เคยเป็นนะอาการแบบนี้ เหมือนอยากตายแต่ไม่ตาย

วิธีแก้ของเราคือ การสวดภาวนา (เราสวดไปด้วย ร้องไห้ไปด้วย เหมือนได้ระบายน่ะ)
พยายามไปวัดบ่อยๆ หรือเปลี่ยนวัดก้อได้
เพื่อจะได้พบกับพระและเจอหน้าผู้คนที่แปลกๆ แตกต่างไปจากที่เราเคยเจอ

พระเป็นเจ้าจะไม่นำสิ่งที่ยากเกินความสามารถของเรา มาสู่เรา ท่องไว้นะคะ
เมื่อเวลาผ่านไปทุกอย่างจะดีขึ้นเอง ขอพระเป็นเจ้าอวยพรค่ะ
ขอบคุณครับ : xemo026 :
> บุ ต ร แ ห่ ง อ ดั ม  แ ล ะ  เ อ ว า < เขียน: เวลาเรา เสียใจ พระเจ้าก็เสียใจยิ่งกว่า เพราะลูกของพระองค์ เสียใจ...

พยายาม คิดในแง่ดีดีกว่าคับ  ยิ้ม ๆ ๆ ๆ

เพื่อ พระเจ้า จะได้ สบายใจ*
ครับ
† † †  Ʀƴʉʉϊƈƕ  † † † เขียน: มีเรื่องอะไรก้อระบายๆเรยนะฮะหมิงหมิง

ปรึกษากับใครก้อได้

ชื่อหมิงหมิงความหมายดีนะ

เป็นแสงสว่าง

อย่ายอมให้ความมืดมาทำลายแสงสว่างของเราดิ

ถ้าเซงๆเครียดๆมากก้อเล่นเกมหรือดูหนังที่เราแนะนำก้อได้นะ 555+ (แต่อย่าไปทำกับคนจิงๆเด๋วเจอคุก 55+)

แน่นอนพี่5555
Valkyrie_chan เขียน: เราเองก็เป็นนะ เรียกว่าตอนนี้อะไรที่ตัวเองเป็นในปัจจุบันไม่เหลือความน่าภูมิใจเท่าเมื่อก่อนอีกต่อไปแล้ว

แต่เพราะมีพระผู้เป็นเจ้าที่รักเราอยู่ และเพื่อขอความช่วยเหลือจากพระองค์ เราจึงต้องอยู่ต่อไป จนกว่าจะได้เห็นแสงแห่งความหวังที่ปลายทาง ถึงมันจะริบหรี่หรือมืดมิดขนาดไหนก็ตาม

อย่างน้อย.....การระบายออกมา ก็ยังดีกว่าทำให้มันอัดแน่นจนระเบิด

บางครั้ง การได้รู้สึกโศกเศร้าเสียใจ ก็ยังแสดงให้เห็นว่าเรายังเป็น "มนุษย์" ลูกของพระองค์อยู่เช่นกัน

แม้แต่พระเยซูเจ้า เจ้านายของพวกเรา ความเจ็บปวดที่พระองค์ได้รับทั้งกายและใจมีมากขนาดไหน ขนาดให้เราจินตนาการก็ยังแทบไม่ได้เลย

ครับผม
Ecclēsia เขียน: เเม้เเต่พระเยซูก็เคยเสียน้ำตามาเเล้ว ต่อหน้าคนอื่นเราอาจจะไม่อยากเเสดงออก
เเต่ต่อหน้าพระ จะเก็บไว้ทำไม เอารูปพระวางข้างหน้า เเล้วก็ร้องไห้ออกมาเลย พูดออกมาเลย ระบายออกมาเลย

ขอพระจิตเจ้านำทาง  : xemo026 : : xemo026 : : xemo026 :
ครับพี่

พฤหัสฯ. ม.ค. 21, 2010 7:07 pm

พุ้งนี้ก้อต้องไป รร อีกแล้วไม่รู้ว่าจะเจอเรื่องแย่ๆอะไรอีกรึเปล่า
Ministry Of Men

พฤหัสฯ. ม.ค. 21, 2010 7:14 pm

หัวใจสีดำ เขียน: พุ้งนี้ก้อต้องไป รร อีกแล้วไม่รู้ว่าจะเจอเรื่องแย่ๆอะไรอีกรึเปล่า
ไม่มีอะไรแย่ เท่าเอาเพื่อนขี้โม้คนนั้นมานอนเตียงเดียวกันในห้องแล้วละ 55+

พฤหัสฯ. ม.ค. 21, 2010 7:17 pm

Ministry Of Men เขียน:
หัวใจสีดำ เขียน: พุ้งนี้ก้อต้องไป รร อีกแล้วไม่รู้ว่าจะเจอเรื่องแย่ๆอะไรอีกรึเปล่า
ไม่มีอะไรแย่ เท่าเอาเพื่อนขี้โม้คนนั้นมานอนเตียงเดียวกันในห้องแล้วละ 55+
5555
godlike

พฤหัสฯ. ม.ค. 21, 2010 8:22 pm

อย่างที่คุยกัน มีอะไรอึดอัดใจก็ระบายกับพี่ได้เน้อ มีเรื่องอะไรไม่สบายใจก็มาคุยกันได้ พี่ๆทุกคนยินดีรับฟัง    ที่สำคัญบอกพระเจ้า พระองค์รับฟังทุกปัญหาของลูกๆอยู่แล้ว ส่วนพระองค์จะตอบสนองการวิงวอนหรือไม่นั้น ก็ขึ้นกับน้ำพระทัยของพระองค์ พระเป็นเจ้ามีแผนการให้เราทุกคน เชื่อและรักพระองค์ แล้วหมิงจะได้เห็นพระเจ้า  อย่าตัดพ้อพระองค์ อย่าท้าทายพระองค์ หลายๆคนก็เป็นนะ ในเวลาที่ท้อแท้ แต่ให้รู้อยู่เสมอ ว่าไม่มีพ่อคนไหนจะทิ้งลูกได้หรอก ยิ่งเป็นพ่อที่มอบวิญญาณให้ยิ่งไม่มีทาง
แก้ไขล่าสุดโดย godlike เมื่อ พฤหัสฯ. ม.ค. 21, 2010 8:27 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

พฤหัสฯ. ม.ค. 21, 2010 11:00 pm

ครับพี่นัท^^~
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

ศุกร์ ม.ค. 22, 2010 6:20 am

ถึงจะเจอปัญหา แปดด้าน

พระเจ้าจะมีทางออกให้สำหรับด้านที่เก้าเสมอค่ะ
กรอกสมบูรณ์

ศุกร์ ม.ค. 22, 2010 2:58 pm

ถึง คุณ หัวใจสีดำ ด้วยรักและเป็นห่วงนะคะ เลยเอามาฝากค่ะ  : xemo023 :

รูปภาพ
ภาพ Animation แสดงการผ่าตัดทำทางเบี่ยง เรียก Bypass

สีแดง...แสดงหลอดเลือดหัวใจ, สีดำ...เป็นจุดที่หลอดเลือดตีบ

ศัลยแพทย์นำเอาหลอดเลือดจากบริเวณอื่น (สีขาว) เชื่อมจากหลอดเลือดแดงใหญ่

มายังหลอดเลือดหัวใจ (สีแดง) ใต้ต่อจุดที่ตีบ ทำให้กล้ามเนื้อหัวใจส่วนที่ใต้ต่อจุดนั้นมีเลือดไปเลี้ยงได้

ปลอดภัยสูง อัตราเสี่ยงต่อการเสียชีวิต ส่วนใหญ่น้อยกว่าร้อยละ 5 ต้องผ่าตัดและวางยาสลบ

สามารถทำในผู้ป่วยที่มีโรคอื่นร่วมด้วย แต่หากมีโรค ประจำตัวมาก ก็จะมีอัตราเสี่ยงเพิ่มขึ้น โรคเบาหวาน ไม่ใช่ข้อห้ามในการผ่าตัด

ทำทางเบี่ยงโดยใช้หลอดเลือดดำจากขา และ บางราย ใช้หลอดเลือดแดงจากผนังหน้าอกร่วมด้วย

แผลผ่าตัดยาวจากหน้าอกถึงเหนือสะดือ และ แผลยาวที่น่อง

บางรายมีหลอดเลือดเล็กมาก ไม่สามารถต่อได้

อยู่รพ.ประมาณ 7-10 วัน หลังผ่าตัด 4-6 สัปดาห์ จึงกลับ ไปทำงาน

ประมาณ 10 ปี หลอดเลือดดำที่ต่อไว้อาจตันหมด ส่วนหลอดเลือดแดงอาจอยู่ได้นานกว่านั้น การผ่าตัด ครั้งที่สองมีความเสี่ยงสูงขึ้น ยังสามารถขยายหลอด เลือดที่ต่อไว้ด้วยลูกโป่งได้

หลังทำแล้วจะใช้ยาในการรักษาหัวใจน้อยลง และ มีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น

ควบคุมปัจจัยเสี่ยงอย่างเคร่งครัด เพื่อป้องกันการตีบซ้ำ รับประทานยาสม่ำเสมอ

สามารถ ทำได้ในสถาบันโรคหัวใจทั้งรัฐบาลและเอกชน ค่าใช้จ่ายในรพ.รัฐบาลจะราคาถูกกว่าเอกชน ราคาในรพ. เอกชนปัจจุบัน เฉลี่ยประมาณ 300,000-500,000 บาท

: xemo023 : จามีตังจ่ายหวายม๊ายเนี่ย?   เปลี่ยนเป็น  : xemo026 :  เหอะ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ ม.ค. 22, 2010 3:02 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

ศุกร์ ม.ค. 22, 2010 11:44 pm

(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙) เขียน: ถึงจะเจอปัญหา แปดด้าน

พระเจ้าจะมีทางออกให้สำหรับด้านที่เก้าเสมอค่ะ
ครับพี่

กรอกสมบูรณ์ เขียน: ถึง คุณ หัวใจสีดำ ด้วยรักและเป็นห่วงนะคะ เลยเอามาฝากค่ะ  : xemo023 :

รูปภาพ
ภาพ Animation แสดงการผ่าตัดทำทางเบี่ยง เรียก Bypass

สีแดง...แสดงหลอดเลือดหัวใจ, สีดำ...เป็นจุดที่หลอดเลือดตีบ

ศัลยแพทย์นำเอาหลอดเลือดจากบริเวณอื่น (สีขาว) เชื่อมจากหลอดเลือดแดงใหญ่

มายังหลอดเลือดหัวใจ (สีแดง) ใต้ต่อจุดที่ตีบ ทำให้กล้ามเนื้อหัวใจส่วนที่ใต้ต่อจุดนั้นมีเลือดไปเลี้ยงได้

ปลอดภัยสูง อัตราเสี่ยงต่อการเสียชีวิต ส่วนใหญ่น้อยกว่าร้อยละ 5 ต้องผ่าตัดและวางยาสลบ

สามารถทำในผู้ป่วยที่มีโรคอื่นร่วมด้วย แต่หากมีโรค ประจำตัวมาก ก็จะมีอัตราเสี่ยงเพิ่มขึ้น โรคเบาหวาน ไม่ใช่ข้อห้ามในการผ่าตัด

ทำทางเบี่ยงโดยใช้หลอดเลือดดำจากขา และ บางราย ใช้หลอดเลือดแดงจากผนังหน้าอกร่วมด้วย

แผลผ่าตัดยาวจากหน้าอกถึงเหนือสะดือ และ แผลยาวที่น่อง

บางรายมีหลอดเลือดเล็กมาก ไม่สามารถต่อได้

อยู่รพ.ประมาณ 7-10 วัน หลังผ่าตัด 4-6 สัปดาห์ จึงกลับ ไปทำงาน

ประมาณ 10 ปี หลอดเลือดดำที่ต่อไว้อาจตันหมด ส่วนหลอดเลือดแดงอาจอยู่ได้นานกว่านั้น การผ่าตัด ครั้งที่สองมีความเสี่ยงสูงขึ้น ยังสามารถขยายหลอด เลือดที่ต่อไว้ด้วยลูกโป่งได้

หลังทำแล้วจะใช้ยาในการรักษาหัวใจน้อยลง และ มีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น

ควบคุมปัจจัยเสี่ยงอย่างเคร่งครัด เพื่อป้องกันการตีบซ้ำ รับประทานยาสม่ำเสมอ

สามารถ ทำได้ในสถาบันโรคหัวใจทั้งรัฐบาลและเอกชน ค่าใช้จ่ายในรพ.รัฐบาลจะราคาถูกกว่าเอกชน ราคาในรพ. เอกชนปัจจุบัน เฉลี่ยประมาณ 300,000-500,000 บาท

: xemo023 : จามีตังจ่ายหวายม๊ายเนี่ย?  เปลี่ยนเป็น  : xemo026 :  เหอะ

55555555

เดวไห้พี่ออก
กรอกสมบูรณ์

เสาร์ ม.ค. 23, 2010 3:40 pm

หัวใจสีดำ เขียน:
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙) เขียน: ถึงจะเจอปัญหา แปดด้าน

ครับพี่

กรอกสมบูรณ์ เขียน: ถึง คุณ หัวใจสีดำ ด้วยรักและเป็นห่วงนะคะ เลยเอามาฝากค่ะ  : xemo023 :

รูปภาพ

: xemo023 : จามีตังจ่ายหวายม๊ายเนี่ย?   เปลี่ยนเป็น  : xemo026 :  เหอะ

55555555

เดวไห้พี่ออก
: xemo033 : : xemo033 : : xemo033 :
† † † Hiruma Ryuichi † † †
ติดต่อ:

อาทิตย์ ม.ค. 24, 2010 3:19 am

เริ่มเข้าใจความรู้สึกหมิงหมิง

หัวใจเราก้อเริ่มมีสีดำกินเข้ามาบ้างแล้วเหมือนกัน  : xemo031 :
ตอบกลับโพส