เมื่อไรผมจะพบพระประสงค์ของพระองค์

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Andreas
~@
ติดต่อ:

พุธ ก.พ. 02, 2005 11:05 am

ตั้งแต่เดือนตุลาคมปีที่แล้วที่ผมกลับมาจากสิงคโปร์ ผมรู้สึกอัดอั้นตันใจเป็นอย่างยิ่ง เพราะเมื่อผมอยู่ที่สิงคโปร์ ผมได้มีเวลาไตร่ตรองชีวิตของคนเองมากพอสมควร แล้วก็พบว่าตัวผมไม่มีคุณสมบัติใด ๆ ที่จะเหมาะสมเป็นพระสงฆ์หรือนักบวชเลย ถ้ามีบ้างก็น้อยมากไม่น่าจะเพียงพอ แต่ผมก็ฉงนใจว่าทำไมผมจึงรู้สึกว่าพระองค์เรียกผม มาก่อนหน้านี้แล้ว จนผมไปเข้าบ้านเณรมาอีก 1 ปีและก็ได้ออกจากบ้านเณรด้วยเหตุผลที่ผู้ใหญ่ของคณะบอกว่า"ผมไม่เหมาะสม"

สิ่งนี้ทำให้ผมาไตร่ตรองใถึงคุณสมบัติต่าง ๆ ที่ผมมี และผมก็เห็นว่าจริง จนบัดนี้ผมก็ยังรู้สึกว่าผมไม่เหมาะสมจะเป็นนักบวชอยู่เช่นเดิม ผมไม่ทราบว่านี้เป็นการทรงนำของพระองค์หรือเป็นการทดลองกันแน่ เพราะแต่ก่อนนี้ผมรู้สึกแต่ว่า อยากเป็นพระสงฆ์ เวลาสวดขอความสว่าง การนำจากพระ และสุ่มเปิดพระวาสารก็จะได้บทเกี่ยวกับ "จงมาทำงานในสวนองุ่นของเราเถิด" หลายครั้ง จนบัดนี้ผมก็ต้องทำงานในสวนผักผลไม้ที่มีอยู่แล้ว ซึ่งผมมองว่าผมไม่สามารถใช้ความสามารถที่มีอยู่ได้เต็มที่เลย

ผมแปลกใจมากว่าทำไมพระองค์ถึงเล่นตลกกับผม นำผมไปเรียนในสถาบันการศึกษาที่ดีเลิศ ที่หลาย ๆ คนไขว่คว้าแต่ไปไม่ถึง ซึ่งผมก็ตั้งใจเรียนอย่างดี ผลการเรียนออกมาเป็นที่น่าพอใจ แล้วเมื่อผมเรียนจบ พระองค์ก็พาผมเข้าบ้านเณร แต่หลังจากนั้น 1 ปี บ้านเณรก็ผลักผมออกมา แล้วผมก็มาอยู่บ้านเกือบ 1 ปี จนบัดนี้ผมยังเป็นคนว่างงาน ไม่มีที่บริษัทในสายที่ผมเรียนมาไหนสนใจผมเลย ผมเองก็สวดขอพระองค์ได้โปรดช่วยให้ผมมีงานทำ แต่ก็ยังไม่ได้งานจนบัดนี้ จนเมื่อคืนผมก็สวดขออีกด้วยความทุกข์ใจ และอึดอัดใจยิ่งนัก จนน้ำตาไหลพรากออกมา หลายครั้งผมรู้สึกว่าตัวผมมีค่าแค่นี้หรือ คือแค่เล่นดนตรีที่วัดและช่วยงานบ้าน ผมเรียนจบมาขนาดนี้ พระองค์ให้ผมทำงานแค่นี้หรือผมรู้สึกอึดอัดที่ต้องขอเงินคุณพ่อคุณแม่ใช้ นาน ๆ ผมจึงขอท่าน เพื่อเป็นค่าใช้จ่ายส่วนตัว เล็ก ๆ น้อย ๆ ซึ่งท่านก็ไม่ได้กังวลเท่าไรนัก แต่ผมคิดว่าผมควรจะพึ่งตนเองได้แล้ว

ผมแย่จังเลยที่มาระบายเรื่องแบบนี้ให้ทุกคนต้องมารับรู้ รับทราบ แต่ผมคิดมากจนนอนไม่ค่อยหลับ
ผมได้รับทั้งพระพร และการทดลองที่เจ็บปวดในเวลาเดียวกัน ซึ่งเวลานี้การทดลองนี้ดูจะหนักกว่า จนผมรู้สึกเหมือนใจจะสลาย ผมอยากรู้นักว่าพระองค์มีพระประสงค์ใดในชีวิตของผม
Batholomew
~@

พุธ ก.พ. 02, 2005 11:17 am

พระองค์ทรงมีแผนการณ์เพื่อลูกของพระองค์ทุกคนเสมอ
พระองค์กำลังรอเวลาและโอกาสที่เหมาะสมที่จะทรงประทานของขวัญที่ล้ำค่ามากที่สุดให้คุณครับ
ขอเพียงคุณมีความเชื่อและไว้วางใจในพระองค์
สวดขอพระองค์มาก ๆ นะครับ พระองค์ทรงเข้าพระทัยในความทุกข์ยากของคุณ
อย่าให้ความเชื่อและความไว้วางใจของคุณหวั่นไหวครับ

ผมขอภาวนาให้คุณได้เจอแต่สิ่งที่สมหวัง แต่ทั้งนี้ขอให้ทุกสิ่งเป็นไปตามน้ำพระทัยของพระองค์
อาแมน
spirit

พุธ ก.พ. 02, 2005 11:24 am

บางเวลาเราก็จะพบความเจ็บปวด เพราะการที่เรารู้สึกหวาดกลัว เหงา นั่นแสดงว่า บราเดอร์มีความกลัว กลัวเนื่องจากขาดความเชื่อ
ในชีวิตของดิฉันเอง ทุกวันก็ขอการทรงนำ การเปลี่ยนแปลง เบื่อที่ต้อไปไหว้ศาลเจ้าแทนแม่ หรืออะไรหลายๆสิ่งที่รู้ว่ามันไม่ใช่ ทั้งๆที่ตนเองไม่ชอบ แต่ไม่ทำไม่ได้ อยากสอบใบผู้ประกาศผ่านก็ไม่ผ่าน เกรดเทอมที่ผ่านมาก็ตกทั้งๆๆที่ตอนสอบเสร็จทุกวิชาหวังA แต่ผลที่ได้กลับไม่มี เอซักตัว แถมมีวิชาหนึ่งได้ B ทั้งที่วิชานั้นตั้งใจสอบและทำรายงานมากที่สุด อีกทั้งช่วงนั้นคำอธิษฐานทุกข้อที่ฝากไว้ทุกข้อผิดหวังหมด เมื่อ2เดือนที่ผ่านมาร้องไห้ เสียใจ ทำให้ NJ คุณพี คุณพีพีไม่สบายใจ แต่ความเชื่อ เพียงตัวเดียวที่ดิฉันรักษาไว้ ตอนนั้นอาศัย พระคำภีร์และ การอธิษฐาน และเพลงนมัสการ จึงอยากให้บราเดอร์ สวดอธิษฐาน เข้าหาพระเยซูเจ้ามากขึ้น มอบชีวิตให้มากขึ้น แล้วสันติสุขและคำตอบ คงจะมาจากพระเจ้าสูงสุด
spirit

พุธ ก.พ. 02, 2005 11:31 am

~@Little lamb@~ เขียน: เอามาฝาก เพราะเห็นว่าดี

ข้าแต่พระเจ้า บางครั้ง.....

พระองค์ยอมให้เกิดการแตกหัก
เพื่อพระองค์จะได้สร้างใหม่

พระองค์ยอมให้เกิดบาดแผล
เพื่อพระองค์จะได้รักษา

พระองค์ยอมให้ลูกเดินในที่มืด
เพื่อลูกจะได้เห็นแสงสว่างของพระองค์

พระองค์ยอมให้ลูกเกิดฉงนสงสัย
เพื่อลูกจะได้แสวงหาความจริง

พระองค์ยอมให้ลูกว่างเปล่า
เพื่อพระองค์จะได้เติมเต็ม

พระองค์ยอมให้ลูกเดียวดาย
เพื่อลูกจะได้ตระหนักถึงมิตรภาพของพระองค์

พระองค์ยอมให้ลูกเรียนรู้ความยากลำบาก
เพื่อลูกจะได้เป็นครูที่อ่อนหวาน

พระองค์ยอมให้เกิดความรู้สึกอ้างว้าง
เพื่อลูกจะได้เรียนรู้ที่จะเดินในความเชื่อ

พระองค์ยอมให้ลูกทนทรมานจากความเจ็บปวด
เพื่อลูกจะได้เข้าใจ และเห็นใจถึงความเจ็บปวดของคนอื่นด้วย
Andreas
~@
ติดต่อ:

พุธ ก.พ. 02, 2005 11:32 am

ไม่ต้องเรียกผมว่า "บราเดอร์" ก็ได้ครับ ผมคงไม่มีโอกาสใช้คำนำหน้าคำนี้แล้ว
ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ ผมก็รอวันด้วยความเชื่อว่าคงมีสักวันที่พระองค์จะทรงประทานสิ่งที่ผมทูลขอ โดยเฉพาะเรื่องาน ที่จริงตำแหน่งงานต่าง ๆ ที่เขาประกาศรับอยู่ก็มีมากมาย แต่จะให้ผมไปเป็นกระเป๋ารถเมล์ คนกวาดถนน คนเฝ้าร้านเน็ต มันก็ดูไม่เหมาะสมกับความรู้ที่เรียนมา
ผมก็รองานที่เหมาะสมอยู่ด้วย
Batholomew
~@

พุธ ก.พ. 02, 2005 11:37 am

ผมว่านะครับ
เข้าวัดสิครับ เข้าไปฟังพระวาจาของพระองค์ทุก ๆ วัน
อย่างน้อย ๆ เราจะได้ไม่คิดฟุ้งซ่านนะครับ
ผมเชื่อว่าเข้าวัดทุกวัน คงช่วยให้คุณใจสงบขึ้นนะ
(ผมก็เคยทำ) *no1 *no1 *no1
Jeab Agape
~@

พุธ ก.พ. 02, 2005 5:13 pm

โอ้ พระเจ้าตรีเอกภาพ โปรดเมตตา พี่เพชรเทอญ ( 20 ครั้ง )

พี่กั๊บ พระเจ้ารักพี่ เท่าชีวิตพระบุตรฮะ

ยามตะวันลับขอบฟ้า เจี๊ยบจาภาวนาอธิษฐานให้เป็นพิเศษฮับ ;D
spirit

พุธ ก.พ. 02, 2005 5:28 pm

Jeab Agape เขียน:
โอ้ พระเจ้าตรีเอกภาพ โปรดเมตตา พี่เพชรเทอญ ( 20 ครั้ง )

พี่กั๊บ พระเจ้ารักพี่ เท่าชีวิตพระบุตรฮะ

เจี๊ยบพูดีจัง ซึ้งใจ :'(เป็นทู้ที่3
Andreas
~@
ติดต่อ:

พุธ ก.พ. 02, 2005 6:10 pm

น้องเจี๊ยบ :'( ทราบซึ้งมากเลยครับประโยคนี้ "พระเจ้ารักพี่ เท่าชีวิตพระบุตรฮะ"

แต่ตราบใดที่ผมยังไม่ได้รับคำตอบ ผมก็ยังคงมีความทุกข์ใจอยู่ แล้วมันก็เครียดจนแทบจะทำให้ปวดศีรษะ
ทำไมผมต้องรอคำตอบนานขนาดนี้ เพื่อน ๆ รุ่นเดียวกันเขาทำงานไป 3 -4 ปีแล้ว แต่ผมยังไม่ได้เริ่มนับ 1 เลย เมื่อคืนอธิษฐานไปน้ำตาไหลไป แต่ก็ไม่รู้สึกดีขึ้นเลย อารมณ์มันไม่เหมือนกับการอธิษฐานขอการอภัยบาป เพราะเมื่อได้ร้องไห้เสียใจในบาป สันติสุขของพระเจ้าจะเข้ามาในจิตใจ แต่คราวนี้มันไม่ใช่ เพราะความทุกข์ความหนักใจยังคงอยู
B^o^w

พุธ ก.พ. 02, 2005 6:31 pm

ทุกคนคงเคยรู้สึกแบบคุณแหละค่ะ
แต่เชื่อว่าอีกไม่นานอะไรมันจะดีขึ้นเองแหละ
เรื่องที่เราทุกข์ใจ
มันคงไม่เท่ากับตอนที่
พระเยซูเจ้ารู้ตัวว่าจะโดนนำไปตรึงกางเขนหรอกค่ะ
รู้ว่าตัวเองกำลังจะตาย
เมื่อไหร่ที่โบร์รุสึกแบบคุณAndreas
โบร์จะนึกถึงพระเยซูเจ้าค่ะ

จะสวดให้ค่ะ (ถ้าไม่ลืมซะก่อน)
Prod Pran
Defender of lawS

พุธ ก.พ. 02, 2005 7:01 pm

น้องเพชรน่าจะศึกษา วิธีการภาวนา แบบ จิตภาวนา ดูนะคะ เผื่อจะได้คำตอบ
ที่ลึกซึ้งฝ่ายจิตวิญญาณค่ะ ...ซึ่งคาทอลิกมีหนังสือหลายเล่มด้วยกันค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Prod Pran เมื่อ พฤหัสฯ. ก.พ. 03, 2005 5:23 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy

พฤหัสฯ. ก.พ. 03, 2005 12:52 am

Prod Pran เขียน: น้องเพชรน่าจะศึกษา วิธีการภาวนา แบบ จิตภาวนา ดูนะคะ เผื่อจะได้คำตอบ
ที่ลึกซึ้งฝ่ายจิตวิญญาณค่ะ ...ซึ่งคาทอลิกมี หนังสือหลายเล่มด้วยกันค่ะ
เห็นด้วยกับคำตอบนี้ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Prod Pran เมื่อ พฤหัสฯ. ก.พ. 03, 2005 5:22 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Ot@
~@

พฤหัสฯ. ก.พ. 03, 2005 4:43 pm

:'( เข้าใจเช่นกันครับ
ผมคงจะชวยอะไรพี่ไม่ได้มากไปนอกจากอธิฐานให้นะครับ
ขอให้ทุกอย่างเป็นไปตามพระประสงค์ของพระเป็นเจ้าครับ
Andreas
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.พ. 04, 2005 5:22 pm

"จิตภาวนา" ใช่แบบในหนังสือ การจาริกของคนจร ของสำนักมหาไถ่หรือเปล่าครับ ผมก็ได้อ่านช่วงที่ไปสิงคโปร์ และได้ฝึกดู ที่ให้ภาวนาว่า "พระเยซูเจ้าข้าโปรดเมตตาลูกคนบาปด้วยเทอญ"
Prod Pran

เสาร์ ก.พ. 05, 2005 4:32 pm

Andreas เขียน: "จิตภาวนา" ใช่แบบในหนังสือ การจาริกของคนจร ของสำนักมหาไถ่หรือเปล่าครับ ผมก็ได้อ่านช่วงที่ไปสิงคโปร์ และได้ฝึกดู ที่ให้ภาวนาว่า "พระเยซูเจ้าข้าโปรดเมตตาลูกคนบาปด้วยเทอญ"
นั่น ก็หนึ่งล่ะ ทางจาริก เป็นสไตล์ของ ออเทอร์ด๊อกซ์ นี่ และของคริสตังมีหลายเล่มนะ
ลองอ่านดั่งเมฆา ที่ คุณพ่อไพบูลย์ แปล ด้วยสิ ( หนังสือเจ๊หายไปไหนแล้วไม่ทราบ
แต่ ที่บอร์ดบทความของ อิสระมีนะคะ ) ;D
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.พ. 06, 2005 12:10 am

ที่ศูนย์มหาไถ่ไม่มีขายเหรอคะ
Takiang

ศุกร์ ก.พ. 25, 2005 6:34 pm

ถ้าเปนตะเกียงนะคะ ตะเกียงจะนั่งทบทวน ค้นหาสิ่งที่ตัวเองอยากทำและพอทำได้ แล้วก้ออกไปทำสิ่งนั้นค่ะ ไม่ว่าจะเปนงานที่อาจจะไม่มีราคาค่าจ้าง หรือต้องใช้ความรู้อะไรมากมาย แต่ถ้าเราทำแล้วเปนสุข ทำแล้วเปนประโยชน์แก่ผู้อื่น ถึงแม้จะเล็กน้อยในสายตาคนทั่วไป แต่สำหรับพระเปนเจ้าแล้วพระองค์มองดูที่ใจค่ะ คุณAndreasยังมีโอกาสอีกมากมายนะคะ ยังมีเท้าทั้งสองข้างที่สามารถคุณพาออกไปเรียนรู้โลกภายนอกได้ ในขณะที่บางคนเขาได้แต่รอความช่วยเหลือ ไม่มีโอกาสแม้แต่จะได้ออกมาเจอโลกภายนอก

บางทีพระเป็นเจ้าอยากช่วยเราค่ะ แต่นั่นคือเราต้องแก้ปมในใจของตัวเองก่อนนะคะ

"เราไม่สามารถทำสิ่งที่ยิ่งใหญ่ได้ แต่เราสามารถทำสิ่งเล็กๆ ด้วยความรักที่ยิ่งใหญ่ได้" (แม่ชีเทเรซ่า)
แก้ไขล่าสุดโดย Takiang เมื่อ ศุกร์ ก.พ. 25, 2005 6:38 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Andreas
~@
ติดต่อ:

เสาร์ ก.พ. 26, 2005 11:25 am

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำหนุนไจ ตอนนี้ผมเพิ่งไปสมัครงานที่คณะกรรมการคาทอลิกเพื่อพิธีกรรม ซึ่งเขาเปิดรับสมัครพนักงาน เขาจะให้มาช่วยพิมพ์หนังสือบทอ่านที่ใช้ในมิสซาใหม่ทั้งชุด ให้สอดคล้องกับพระคัมภีร์ที่แปลเรียบเรียงใหม่ครับ ก็ต้องช่วยลุ้นด้วยนะครับ ว่าจะผมได้ทำงานนี้หรือไม่ ผมเองอยากทำงานรับใช้พระศาสนจักรครับ ไม่อยากทำงานกับองค์กรธุรกิจเลย แม้เงินเดือนจะไม่มาก แต่ก็ดูน่าจะมีความสุขครับ
Andreas
~@
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 23, 2005 11:37 am

ข่าวดีครับ

ผมจะได้ทำงานแล้วครับ เริ่มงานเดือนเมษายนนี้ครับ
Ot@
~@

พุธ มี.ค. 23, 2005 12:33 pm

Andreas เขียน: ข่าวดีครับ

ผมจะได้ทำงานแล้วครับ เริ่มงานเดือนเมษายนนี้ครับ

Thank God!!!
I'm so happy with u! ;D

great job krab P'Andreas :D
นางมารกลับใจ

พุธ มี.ค. 23, 2005 2:44 pm

เฮ้อ อ่านแล้วลุ้น

ยินดีด้วยนะคะ
Andreas
~@
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 23, 2005 4:06 pm

ในที่สุดความฝันผมก็ใกล้เข้าไปอีกนิดที่ได้จะงานทำ คงต้องเรียนรู้ และเผชิญกับอีกหลายบททดสอบครับ
Ot@
~@

พุธ มี.ค. 23, 2005 5:31 pm

Andreas เขียน: ในที่สุดความฝันผมก็ใกล้เข้าไปอีกนิดที่ได้จะงานทำ คงต้องเรียนรู้ และเผชิญกับอีกหลายบททดสอบครับ
I'll pray for you na krub ;D
hope u'll pass through very thing with Lord's grace na hub :D
spirit

พุธ มี.ค. 23, 2005 5:41 pm

ดีใจด้วยค่ะ ขอบคุณพระเจ้า ;)
kyrie
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 24, 2005 12:16 am

ดิฉันเองก็เคยเป็นคล้ายกับคุณเพียงแต่ยังไม่เข้าไปอยู่อารามเท่านั้นเอง ดิฉันก็เป็นคนหนึ่งที่เฝ้าทูลถามพระองค์ถึงกระแสเรียกของดิฉัน ดิฉันอยากเป็นชีลับมาก แต่พอเวลาผ่านไป ดิฉันพบว่าดิฉันไม่มีคุณสมบัติที่จะเป็นนักบวชตามที่พระสงฆ์บางท่านแนะนำ หลังจากนั้นดิฉันก็ยังคงสวดต่อไปนะคะว่า พระเจ้าทรงประสงค์สิ่งใด และเมื่อไม่นาน ดิฉันก็พบคำตอบ พระองค์ทรงส่งดิฉันไปเป็นครูที่โรงเรียนแห่งหนึ่ง แม้นเงินเดือนไม่มากเท่าไหร่แต่ก็มีความสุขมาก สุขที่ได้เรียนรู้ที่จะทำหน้าที่ที่พระองค์มอบหมายให้ทำโดยการเป็นครูที่ดีของนักเรียน เรียนรู้ที่ได้ฝึกหัดตัวเองในการปฏิบัติตามจิตตารมณ์ของพระเยซูเจ้าในการอยู่ร่วมกับพี่น้องต่างนิกาย และต่างศาสนา ซึ่งในมุมมองของดิฉัน คิดว่าสิ่งเหล่านี้ก็ใกล้เคียงกับชีวิตนักบวชที่ฉันใฝ่ฝัน เพราะดิฉันได้ดูแลเด็กๆ ช่วยเพื่อนที่มีปัญหา ทุกวันก็สวดภาวนาเพื่อพวกเขา ดูๆแล้วเหมือนชีวิตนักบวชเลยคะ เพียงแต่ไม่อยู่ในอารามเท่านั้นเอง ที่เล่ามาทั้งหมดนี้ ก็อยากจะให้คุณเชื่อและไว้ใจในพระเจ้า ไม่มีพ่อแม่ที่ไหนจะหยิบสิ่งไม่ดีให้ลูกหรอกคะ ภาวนาต่อไปนะคะดิฉันเชื่อว่าวันหนึ่งจะพบหนทาง เวลาของพระกับมนุษย์ไม่เหมือนกัน ดิฉันใช้เวลาเกือบทั้งชีวิตกว่าเข้าใจ แล้วดิฉันจะสวดให้นะคะ อย่าท้อใจ พระเจ้าทรงอยู่เคียงข้างคุณเสมอ ขอคุณจงมั้นใจในพระองค์นะคะ
ขอพระเยซูเจ้าและพระมารดามารีย์ อวยพรคะ ;D
kyrie
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 24, 2005 12:19 am

ดีใจด้วยคะที่พบหนทาง 8)
Holy

พฤหัสฯ. มี.ค. 24, 2005 1:07 am

ขอบคุณพระเจ้าครับ :D
Nihil
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 24, 2005 1:49 pm

ดีใจด้วยนะครับที่พบหนทางความสุขในพระองค์ :D
superjan
.
.

พฤหัสฯ. มี.ค. 24, 2005 2:47 pm

พี่เพชร แจนขอแสดงความยินดีด้วย และก็ขอขอบคุณพระเจ้าด้วยค่ะ

:D :D :D :) :) :) ;D ;D ;D
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 24, 2005 10:48 pm

*no1

ยินดีด้วยนะตาเพชร
ตอบกลับโพส