ไม่รู้ว่านี่คือการทดลองของปีศาจหรือพระเจ้าครับ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nicolas.Not
ติดต่อ:

เสาร์ มี.ค. 20, 2010 1:25 am

หวาดดีครับ อยากถามพี่ๆน้องๆว่า สิ่งที่ผมกำลังเจออยู่นี้คือพระเจ้าหรือปีศาจครับ

ผมอายุยี่สิบสองปี ได้งานทำแล้ว เงินก็โอนะครับ แต่งานเยอะ หลังๆมานี้งานเยอะมาก ผมได้รับตำแหน่งใหม่ที่ท้ายายมาก แต่ก็ยังได้เงินเท่าเดิม ผมเองก็ไม่เกี่ยงอะไร แต่เมื่อทำงานไม่ถูกใจเจ้านาย มันโดนเรียกไปด่าบ่อยเหนื่อยใจ ไม่กี่วันนี้ผมรู้สึกว่าตัดใจแล้ว ลาออกดีกว่า แม้งานใหม่ยังไม่มาแต่ก็ไม่อยากทนกับคำพูดรุนแรง สีหน้าเก็นแล้วเหนื่อยใจอบบนั้นอีก

ผมเลยว่าจะลาออก

อยากถามว่านี่เปนแผนของปีศาจที่จะทำให้ผมทนต่อความทุขไม่ได้หรือเปล่า
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

เสาร์ มี.ค. 20, 2010 1:27 am

ยก 1:12-15  การถูกทดลอง
ผู้ที่มีมานะอดทนต่อการถูกทดลองย่อมเป็นสุข เพราะเมื่อเขาผ่านการทดลองนั้น เขาจะได้รับมงกุฎแห่งชีวิตซึ่งองค์พระผู้เป็นเจ้าทรงสัญญาจะประทานให้ผู้ที่รักพระองค์  อย่าให้ผู้ใดที่ถูกทดลองพูดว่า “ข้าพเจ้าถูกพระเจ้าทดลอง” เพราะความชั่วไม่อาจทดลองพระเจ้าได้ และพระองค์ไม่ทรงทดลองผู้ใด แต่เราทุกคนถูกกิเลสตัณหาทดลอง ดึงดูด และหลอกลวง  กิเลสตัณหาทำให้เกิดบาปและเมื่อมีบาปมาก บาปก็จะทำให้เกิดความตาย
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

เสาร์ มี.ค. 20, 2010 4:30 am

สู้ๆนะค่ะ อดทน งานหายากนะค่ะ
Holy Bible

เสาร์ มี.ค. 20, 2010 9:20 am

เป็นกำลังใจให้ครับ
My Hope
ติดต่อ:

เสาร์ มี.ค. 20, 2010 9:29 am

เป็นกำลังใจให้้เช่นกันครับ : xemo026 :
Chulakorn

เสาร์ มี.ค. 20, 2010 2:57 pm

ถึง จขกท.นะคับ ตอนนี้ผมก็รู้สึกคล้ายๆคุณอยู่เหมือนกัน ไม่รู้ว่านี่คือการทดลองของปีศาจหรือพระเจ้า รึเปล่า
จริงอยู่งานที่ผมทำอยู่นั้น อาจจะดูสบายๆ ง่ายๆ ก็จริง (เป็นลูกจ้างคุมร้าน game & internet)

เป็นงานสบายๆ วันก็แค่คิดเงินลูกค้า ซ่อมคอมพ์ บ้างเป็นครั้งคราไป

(ที่ผมมาเลือกงานนี้ *เพราะงานที่จังหวัดผมอยู่นั้น ตำแหน่งงานมันค่อนข้างน้อย)

ตอนนี้ ผมทำมาได้เกือบๆ 3ปีแล้ว

จากเมื่อก่อนในร้านนี้ มี พนักงานทั้งหมด3คน (1ในนั้นเป็นหลานของเจ้าของร้านจบมาไม่งานทำเหมือนกัน เป็น ญ)

จนเพื่อนร่วมงานคนนึงได้งานใหม่ที่มั่นคงกว่า

เลยทำให้ตอนนี้ เหลือแค่2คนเอง โดยที่เข้างานตั้งแต่ 11:00-22:00 พักทานเข้าเที่ยงช่วง 13:00 กับช่วง 18:00น.

จากเมื่อก่อน มี 2 กะ มีเช้า 9:00-18:00 กะ บ่าย 13:00-22:00

สลับกะกัน คนละอาทิตย์    โดยมีวันหยุด วันพฤหัส-กับวันอาทิตย์  *เดี๋ยวนี้หยุดวันอาทิตย์วันเดียว

ตั้งแต่มีผู้ร่วมงานน้อยลง ปัญหาจึงเริ่มเกิด เวลาส่วนตัวน้อยลง

มีโรคภัยเข้ามาแทรกแซงสุขภาพแย่มาก บางครั้งต้องการไปทำธุระสำคัญก็ต้องรีบทำให้เสร็จก่อน11:00โมง

ส่วนเรื่องค่าตอบแทนเพิ่มขึ้น 5xx จากเดิมได้ 5xxx บ แต่ดูเหมือนว่า ที่ได้เพิ่มมาทีหลังกลายเป็นค่ารักษาพยาบาลซะอย่างงั้น

แต่ที่สำคัญ หลาน สาวเค้าแทบไม่มีวันหยุดเลย เคยร้องไห้ บ่นเหนื่อยตั้งหลายครั้ง.................

แต่ทางเจ้าของร้านก็ไม่ได้จัดหาบุคลากรเพิ่มแต่อย่างใด ซึ่งเราก็เคยคุยเรื่องนี้กันหลายครั้งเรื่องที่พวกเรากำลังประสบอยู่มันเช่นไร

ไว้มาเล่าเพิ่มอีกนะคับ งานเข้า
Chulakorn

เสาร์ มี.ค. 20, 2010 3:47 pm

จนเริ่ม ที่อยากจะหางานใหม่เหมือนกัน แต่ด้วยวุฒิการศึกษาที่น้อยจบ ปวส. ช่างคอมพ์ (จะอายุ 25 ปีนี้ละ )

(ไม่ได้เรียนต่อเนื่องจากฐานะที่บ้านไม่ค่อยดี  จนเพื่อน จบๆ กันไปหมด เป็นฝั่งเป็นฝากันไปบ้างเฮอๆ)

ยิ่งช่วงนี้งานก็หายาก เงินเดือนก็น้อยลง น้อยลง

แล้วยาก.......ที่จะปลีกตัวไปหางานที่ใหม่อีกด้วย  (เพราะการลา ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้าก่อน) เพราะบุคลากรในร้านไม่เพียงพอ ทำให้boss

จัดคิวงานให้ไม่สะดวกพอ เชื่อมะผมจะไปเยี่ยมแม่ที่ต่างจังหวัด ต้องแจ้งล่วงหน้า เกือบๆ 2อาทิตย์ ได้หยุดแค่3วันเองเง้อ

จะทำอะไรก็ต้องรีบร้อนอูย......จนตอนนี้ โรคภัยรุมเร้าเหลือเกิน เป็นทั้งโรคกระเพาะ+ กรดไหลย้อนเป็นมาเกือบๆ2ปี หลังจากได้ทำงานช่วงเวลา

ใหม่ ที่กล่าวไปในครั้งแรก  ทำอะไรรีบเร่งไปหมด โดยส่วนตัวแล้วเป็นโรค ภูมิแพ้ ฝุ่นตั้งแต่เด็ก พึ่ง มารักษาอย่างจริงจังเมื่อ2-3ปี

ที่ผ่านมานี่เอง เครียดบ้างเป็น บางเวลา เนื่องจากห่วงทั้งคุณพ่อ คุณแม่ ที่แก่แล้ว มีโรคจุกจิกๆ อีก

เครียดจริงๆ ไปทำงานไกล ต่างจังหวัดก็ไม่ได้

พูดง่ายๆ จะ ก้าว ขา ไปซ้าย ไปขวา  ก็ไม่ได้  ติดห่วงไปหมด จนปัจจุบันผมเครียดจน ผมที่อยู่บนหัวเริ่มบางลง  (จะล้านแง้ว) ยิ่งเครียดหนัก

เข้าไปอีก

แต่ก็ยังดีที่มีพระเป็นเจ้า ที่ทำให้มีกำลังใจบ้าง จากนั้นก็กำลังใจจากคนในครอบครัว ทำให้อยากจะสู้ชีวิตต่อไป อย่างน้อยก็ไม่มีแค่เราที่ลำบาก

มีคนที่ลำบากกว่าเรา อีก............................ ระบายซะยาว เลย.................หวังว่าชีวิตของเราจะต้องดีขึ้น โดยมีพระเป็นเจ้าเคียงข้าง

เสมอ
Nicolas.Not
ติดต่อ:

อาทิตย์ มี.ค. 21, 2010 10:14 pm

ขอบคุณทุกท่านนะครับ โดยเฉพาะพี่จุฬากร ผมมีกำลังใจขึ้นเยอะเลย ก่อนหน้าที่ผมจะเขียนกระทู้ผมหยุดงานบ่อยมาก เพราะป่วยและเบื่อ(อาการคล้ายๆเปนโรคซึมเศร้าอ่าครับ)

ตอนนี้ดีขึ้นแล้วครับ แต่ก็มามีปัญหาหนักอกให้กลุ้มอีกเรื่องพ่อผม ตอนนี้พ่อผมป่วย เปนหลายโรคมากๆ โรคทั้งหมดที่เปนส่งผลมาจากการดื่นเหล้ามาก

วันเสร์ที่ผ่านมา(เมื่อวาน) ผมต้องรีบพาพ่อไปส่งโรงบาลแต่เช้า เนื่องจากแกหายใจไม่ออก ทั้งบ้าน มีผมไปอยู่คนเดียว พ่อผมมีพี่น้องอยู่สามคน แต่เหมือนจะไม่มีใครเอาพ่อผมแล้วอ่า เพราะพ่อนิสัยค่อนข้างแย่ถึงแย่มากที่สุด ผมเลยต้องดูจนเย็น แต่ก็ได้ชวนเพื่อนมาด้วยอะคับ ผมบอกผมว่าพ่อร่างกายแย่มากๆแล้ว ออกซิเจนในเลือดน้อย โซเดียมในร่างกายต่ำเนื่องจากน้ำท่วมปอด และความสามารถการเต้นของหัวใจเหลือแค่ ยี่สิบเปอร์เซ็นต์ของคนปรกติ

หอมจึงอยากให้พ่อนอนที่โรงบาล แต่ก็เกิดเรื่ิิองขึ้นจนได้ เมื่อพ่อดันไปด่าหมอ แบบหยาบๆ จนเค้าต้องประกาศเรียนผมเข้าไปต่อว่า ฮือๆๆ และหมอก็แนะนำให้อยู่ดูอาการอีกหนึ่งคืน แต่พ่อไม่ยอมอยู่ แถมด่าอีก เลยต้องเอาแกกลับบ้าน ถึงขนาดกับว่าทางโรงบาลต้องให้เซ็นต์รับผู้ป่วยกลับเน่องจากผู้ป่วยไม่ยอมอยู่ เพราะพ่อสามารถตายได้ตลอดเวลา(ตอนนี้ยังมะตายนะคับ)

อีกเรื่องเกี่ยวกับพ่อที่ผมเครียดคือ พ่อไม่ให้ความร่วมมือใดๆในการรักษาเลย ทั้งที่โรงบาลและที่บ้าน คือไม่ทานยาเวลาอยู่บ้าน ใครมาเคี่ยวเข็นให้แกกินก็เป้นอันโดนด่าทุกรายไป

จากที่เล่ามาอย่างยาว น่าจะพอให้เดาๆความร้ายกาจและดื้อดึงของพ่อให้มากทีเดียว นั้นคือเหตุผลที่ญาติๆทิ้ง เหลือผมที่ต้องดูแลแต่ปัญหาอยู่ตรงที่

: emo034 :ผมไม่ได้อยู่กับพ่อ เพราะพ่อแม่เลิกกัน ตอนนี้ผมอยู่กับแม่ ซึ่งมีแค่แม่ ตา ยาย และผม (คนแก่ทั้งนั้นครับ)

: emo034 :ผมไม่ได้มีความผูกพันธ์ใดๆกับพ่อเลย เพราะพ่อไม่ได้เลี้ยงผมมา เลยมองไม่ออกว่าความรักของพ่ออยู่ตรงไหน

: xemo029 :ผมทำงานทุกวัน แล้วก็เลิกงานดึก เปนไปได้ยากมาที่จะต้องนั่งรถถึงสามที่จากบ้านไปทำงาน และจากที่ทำงานไปหาพ่อ แล้วก็ย้อนกลับมาบ้าน เพราะยังไงผมก็ต้องกลับมาหาแม่ เพราะผมอยู่กับแม่และยายมาตั้งแต่ห้าเดือนจนป่านนี้อะคับ

: xemo016 :ผมไม่ชอบครอบครัวของพ่อเลย

อยากขอคำภาวนาครับ วอนขอพระให้ผมสามารถผ่านปัญหาเหล่านี้ไปได้ด้วยพระเมตตาของพระองค์ ในสมองและจิตใจของผมอยากเข้าคณะและบวชมานานแล้ว แต่ทำไม่ได้เพราะติดเรื่องครอบครัว เชื่อมั้ยครับ ตั้งแต่นั้นมา ผมก็เหน่อยใจกับเร่องครอบครัวมาตลอด จนทำให้การตัดสินใจที่จะออกจากบ้านเข้าขณะ ใกล้เข้ามาทุกทีๆ
อันตน
~@

อาทิตย์ มี.ค. 21, 2010 11:52 pm

ผมไม่ชอบครอบครัวของพ่อเลย
มาจากความขมขื่นในอดีตนะครับ

ถ้าอยากจะแก้ให้ได้แบบฉับพลันทันใด มีอยู่ทางเดียวคือเป็นทุกข์ถึงบาปแบบยิ่งยวดครับ ปัญหาคือตรงนี้แหละว่าจะทำอย่างไร เรื่องแบบนี้แต่ละคนไม่เหมือนกัน อยากให้ภาวนากับพระให้จงหนักครับ เพราะยังไงเสีย พระบัญญัติข้อที่ว่าจงนับถือบิดามารดาก็ยังค้ำคอเราอยู่ ถ้าท่านยังเชื่อว่าพระเจ้าทรงเป็นความดีงาม และทุกสิ่งที่มาจากพระองค์เป็นความดีงาม พระบัญญัติข้อนี้ก็คือความดีงามที่เราต้องทำ สำหรับความอภิอัครขมขื่นฝังใจนั้นเป็นเรื่องที่ต้องขอกำลังจากพระในการแก้ไขครับ

วันนี้(21 มีนาคม 2010) ไปวัดมาหรือเปล่าละครับ พระวรสารวันนี้เรื่องพระเยซูทรงตัดสินเรื่องหญิงงามเมือง ประเด็นอยู่ที่ว่า

"ใครไม่มีบาปก็ให้เอาหินขว้างก่อน"

ลองคิดดูนะครับ

ขอพระอวยพร
Chulakorn

จันทร์ มี.ค. 22, 2010 12:32 pm

กลับมาอีกครั้ง ขอบคุณกันอีกครั้ง สำหรับน้อง.. จขกท (ชื่อไรคับ จะได้เรียกง่ายๆ : emo027 :)

หลังที่ พี่ปอง  ได้เห็นปัญหาของน้องแล้ว พี่ก็ได้คิดว่า ทุกวันนี้ ชีวิตครอบครัวจะต้องประสบ แบบนี้กันหมดเหรอ

ครอบครัวแตกแยก อะไร ประมานนี้ 

แต่ตอนนี้ พี่มี ข่าวเด็ด มาเล่าสู่กันฟัง มันเป้นเรื่อง ที่ทำงาน ที่พี่อยู่นี่แหละ

เมื่อเช้าตกใจเลยว่า boss พี่ ต้องเข้าโรงพยาบาล อันเนื่องจาก การพักผ่อนน้อย

แต่พี่ก็ได้คุยกับเพื่อน ร่วมงานแล้วนะ ว่าเค้าทำงานหนัก เกินไป......

......เวลาพักผ่อน ก็น้อย มีลูกวัย กำลังซนอีก เหนื่อย หลาย10เท่าตัว

พี่ก็ได้ แต่สวดภาวนา ให้ เค้าหายไวๆ แล้วคิดได้ ว่า การมีผู ร่วมงานที่เยอะนั้นจะ สามารถ แบ่งเบาภาระ ของตนเองได้

หากพี่ ท่านยังคง ประหยัด ท่านก็จะต้องหาหมอเช่นนี้.................. สู้ ต่อไปครับ พี่ก็พยายามอยู่ มากมายเลย อิอิ
Nicolas.Not
ติดต่อ:

จันทร์ มี.ค. 22, 2010 10:18 pm

อันตน เขียน:
ผมไม่ชอบครอบครัวของพ่อเลย
มาจากความขมขื่นในอดีตนะครับ

ถ้าอยากจะแก้ให้ได้แบบฉับพลันทันใด มีอยู่ทางเดียวคือเป็นทุกข์ถึงบาปแบบยิ่งยวดครับ ปัญหาคือตรงนี้แหละว่าจะทำอย่างไร เรื่องแบบนี้แต่ละคนไม่เหมือนกัน อยากให้ภาวนากับพระให้จงหนักครับ เพราะยังไงเสีย พระบัญญัติข้อที่ว่าจงนับถือบิดามารดาก็ยังค้ำคอเราอยู่ ถ้าท่านยังเชื่อว่าพระเจ้าทรงเป็นความดีงาม และทุกสิ่งที่มาจากพระองค์เป็นความดีงาม พระบัญญัติข้อนี้ก็คือความดีงามที่เราต้องทำ สำหรับความอภิอัครขมขื่นฝังใจนั้นเป็นเรื่องที่ต้องขอกำลังจากพระในการแก้ไขครับ

วันนี้(21 มีนาคม 2010) ไปวัดมาหรือเปล่าละครับ พระวรสารวันนี้เรื่องพระเยซูทรงตัดสินเรื่องหญิงงามเมือง ประเด็นอยู่ที่ว่า

"ใครไม่มีบาปก็ให้เอาหินขว้างก่อน"

ลองคิดดูนะครับ

ขอพระอวยพร

ขอบคุณพี่อันตนมากครับ ชื่อพี่เนี่ย เป็นนักบุญแบบอย่างของผมเลย ผมอยากเข้าคณะเดียวกับท่านด้วยอะครับ ติดต่อบราเดอร์ไว้แล้ว แต่อย่างว่าอะครับ อยากให้พระเป็นที่หนึ่งจริงๆ แต่ก็ไม่อยากเห็นคนทางบ้านเดือนร้อนพระไม่มีใครดูแลกันและกัน

เรื่องที่ว่าผมไม่ชอบครอบครัวพ่อ อยากขยายความนิดนึงครับ ผมไม่ชอบตรงที่เค้าดูหยิ่งกันเกินไป ต่างคนต่างคิดถึงแต่ตัวเอง ทำให้ทุกวันต้องมีเรื่องด่ากันในบ้านไม่หยุด แต่ผมก็ไม่ได้เกลยีดนะครับ แค่ไม่ชอบเฉยๆ เพราะมันเปรียบเทียบได้งายมากเลยระหว่างบ้านพ่อและบ้านแม่ครับ ตอนนี้ผมก็ยังไปบ้านพ่อตลอด ยิ่งพ่อป่วยก็ติดต่อบ้านพ่อมากขึ้นครับ ผมยังรักและเคารพทุกคนเช่นเดิมครับ ด้วยเหตุผลสองอย่างคือ อย่างที่พี่อันตนบอกอะครับ บัญญัติข้อสี่ กับผมรักและเปนห่วงครอบครัวนี้เหมือนกัน
Nicolas.Not
ติดต่อ:

จันทร์ มี.ค. 22, 2010 10:19 pm

Chulakorn เขียน: กลับมาอีกครั้ง ขอบคุณกันอีกครั้ง สำหรับน้อง.. จขกท (ชื่อไรคับ จะได้เรียกง่ายๆ : emo027 :)

หลังที่ พี่ปอง  ได้เห็นปัญหาของน้องแล้ว พี่ก็ได้คิดว่า ทุกวันนี้ ชีวิตครอบครัวจะต้องประสบ แบบนี้กันหมดเหรอ

ครอบครัวแตกแยก อะไร ประมานนี้ 

แต่ตอนนี้ พี่มี ข่าวเด็ด มาเล่าสู่กันฟัง มันเป้นเรื่อง ที่ทำงาน ที่พี่อยู่นี่แหละ

เมื่อเช้าตกใจเลยว่า boss พี่ ต้องเข้าโรงพยาบาล อันเนื่องจาก การพักผ่อนน้อย

แต่พี่ก็ได้คุยกับเพื่อน ร่วมงานแล้วนะ ว่าเค้าทำงานหนัก เกินไป......

......เวลาพักผ่อน ก็น้อย มีลูกวัย กำลังซนอีก เหนื่อย หลาย10เท่าตัว

พี่ก็ได้ แต่สวดภาวนา ให้ เค้าหายไวๆ แล้วคิดได้ ว่า การมีผู ร่วมงานที่เยอะนั้นจะ สามารถ แบ่งเบาภาระ ของตนเองได้

หากพี่ ท่านยังคง ประหยัด ท่านก็จะต้องหาหมอเช่นนี้.................. สู้ ต่อไปครับ พี่ก็พยายามอยู่ มากมายเลย อิอิ

แบบนี้แหละพี่ คนเราลืมนึกไปว่ามนุษย์มีขีดจำกัด ทำไม่ได้ทุกอย่าง บางครั้งเราต้องอาศัยพระพรจากพระด้วย ยังไงขอให้นายพี่หายเร็วๆนะครับ
Valkyrie Zero Number

จันทร์ มี.ค. 22, 2010 10:25 pm

มารซาตานเป็นคนทดลอง แต่พระเจ้าปล่อยให้ทดลองแทนที่จะขวาง

มนุษย์ควรเอาไง
Zion
~@
ติดต่อ:

อังคาร มี.ค. 23, 2010 11:14 am

Valkyrie Zero Number เขียน: มารซาตานเป็นคนทดลอง แต่พระเจ้าปล่อยให้ทดลองแทนที่จะขวาง

ท่านทั้งหลายไม่เคยเผชิญกับการทดลองใด ๆ ที่เกินกำลังมนุษย์
พระเจ้าทรงซื่อสัตย์ พระองค์จะไม่ทรงอนุญาตให้ท่านถูกทดลองเกินกำลังของท่าน
แต่เมื่อถูกทดลอง พระองค์จะประทานความสามารถให้ท่านยืนหยัดมั่นคงและหาทางออกได้
1 โครินธ์ 10:13
อันตน
~@

อังคาร มี.ค. 23, 2010 1:17 pm

Valkyrie Zero Number เขียน: มารซาตานเป็นคนทดลอง แต่พระเจ้าปล่อยให้ทดลองแทนที่จะขวาง

ปล่อยใจตามมารไปเสียดีไหม ถ้ามัวแต่กล่าวหาพระ
อันตน
~@

อังคาร มี.ค. 23, 2010 1:19 pm

อย่างที่บอกอะครับ บัญญัติข้อสี่ กับผมรักและเปนห่วงครอบครัวนี้เหมือนกัน
แล้วพระก็จะประทานกำลังให้ครับ สู้ๆ
Batholomew
~@

อังคาร มี.ค. 23, 2010 10:15 pm

ก็ลองคิดดูซิครับหรือว่าคิดเองไม่ได้ : emo057 :
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พุธ มี.ค. 24, 2010 1:12 am

ตอบ คุณเจ้าของกระทู้ และ คุณ valkyrie (ถ้าอยากรู้)

การที่มารจะมาทดลองเรานั้นมีสาเหตุเดียวที่มันต้องการคือ

"เพื่อพิสูจน์ว่าคนนี้ไม่คู่ควรกับอาณาจักรสวรรค์"

เช่น

"มารอาจขอให้เกิดอุบัติเหตุกับนาย A และทำให้เขาตกอับลำบากทั้งๆที่นาย A เข้าโบสถ์บ่อยเป็นคนศรัทธา   เพื่อที่มันจะพิสูจน์ว่านาย A นั้นไม่ได้รักพระเจ้าจริงแต่แค่ให้พระเจ้าคุ้มครองเค้าให้ปลอดภัยและให้รวยเท่านั้น"

แต่พระเจ้านั้นใว้ใจเรา(แม้จะรู้ว่าเราชอบหักหลังพระองค์)ก็เลยต้องอนุญาติให้สิ่งนี้เกิดขึ้นเพื่อที่จะพิสูจน์ว่านาย A นั้นไม่ได้เป็นอย่างที่มารพูด    ทั้งนี้พระองค์ทรงเล็งเห็นแล้วว่าการทดลองนี้จะเกิดประโยชน์คือ

1. นาย A เมื่อลำบากจะหันมาพึ่งพระเจ้ามากขึ้น
2. นาย A จะลดความจองหองลงจากอำนาจที่เคยมี
3. นาย A จะได้รักพระเจ้าแบบบริสุทธ์โดยที่ไม่หวังว่าพระเจ้าจะตอบแทนอะไรเขา เพราะชีวิตนี้เราเป็นหนี้พระเจ้าทุกอย่าง
4. นาย A จะได้คู่ควรกับอาณาจักรสวรรค์ เพราะถ้าไม่ทดสอบเราก็จะไม่รู้ว่าธาตุแท้นาย A เป็นคนอย่างไร  เคยได้ยินมั้ยครับว่าเวลาลำบากคนเราจะเผยธาตุแท้ออกมา

ทั้งหมดนี้คือสิ่งที่พระเจ้าเล็งเห็นในการทดลองที่มารมาเสนอ  เรียกได้ว่าพระองค์ทรงแปรเปลี่ยนยาพิษเล่ห์อุบายที่มารจะมาฆ่าเราให้กลับกลายเป็นบำเน็จในสรรรค์อันประเมิณค่ามิได้     และไม่แปลกที่มนุษย์น้อยคนจะคิดได้เพราะมนุษย์นั้นมองเห็นแต่ตัวเองอยู่ในโลกใบนี้ซึ่งท้ายสุดคือความตายแต่พระเจ้ามองเห็นตัวเราในสวรรค์อันไม่มีที่สิ้นสุดซึ่งเป็นนิรันดร์

มัทธิว 16:23 - 27

"พระองค์จึงหันพระพักตร์ตรัสกับเปโตรว่าอ้ายซาตานจงไปให้พ้นเจ้าเป็นเครื่องกีดขวางเราเพราะเจ้าคิดอย่างคนมิได้คิดอย่างพระเจ้า" ณะนั้นพระเยซูจึงตรัสกับเหล่าสาวกของพระองค์ว่าถ้าผู้ใดใคร่ตามเรามาให้ผู้นั้นเอาชนะตัวเองและรับกางเขนของตนแบกและตามเรามา เพราะว่าผู้ใดใคร่จะเอาชีวิตรอดผู้นั้นจะเสียชีวิตแต่ผู้ใดจะเสียชีวิตเพราะเห็นแก่เราผู้นั้นจะได้ชีวิตรอด เพราะถ้าผู้ใดจะได้สิ่งของสิ้นทั้งโลกแต่ต้องเสียชีวิตของตนผู้นั้นจะได้ประโยชน์อะไรหรือผู้นั้นจะนำอะไรไปแลกเอาชีวิตของตนกลับคืนมา เหตุว่าเมื่อบุตรมนุษย์จะเสด็จมาด้วยพระสิริแห่งพระบิดาและพร้อมด้วยทูตสวรรค์ของพระองค์เมื่อนั้นจะประทานบำเหน็จให้ทุกคนตามการกระทำของตน..

พระองค์บอกชัดครับว่าแบกกางเขนและตามเรามา พระองค์ชวนมาลำบากร่วมกับพระองค์ครับไม่ได้ชวนมาใช้ชีวิตสบายๆครับ  ถ้าคุณ valkyrie อยากสบายให้ทุกอย่างเป็นไปตามใจตัวเองคุณต้องหาเจ้านายอื่นแล้วละครับ

แต่ไม่ต้องห่วงครับคำขอของมารบางอย่างก็ไม่ได้รับอณุญาติถ้าไม่เกิดผลดีต่อวิญญาณคุณ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ มี.ค. 24, 2010 1:15 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส