ร้องไห้มาจะสองเดือนแล้ว

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
weewie

ศุกร์ พ.ค. 28, 2010 10:09 pm

ตั้งแต่เกิดมาไม่เคยคิดอยากมีแฟน คิดแต่จะบวช มาวันนึงสมัยเรียนปี 3 เราได้เจอคนที่เรารักมากที่สุด ดีที่สุดในชีวิต วันที่ตัดสินใจว่าจะคบ พาเค้าไปโบสถ์แล้วบอกพระแม่ว่า "แม่ขาหนูรักคนๆนี้ เค้าเป็นคนรักคนแรก และขอให้เป็นตลอดไป ร่างกายหนูและหัวใจหนูจะเป็นของเค้าคนเดียว ขอบคุณที่ประทานคนๆนี้มาในชีวิตหนูนะคะ หนูสัญญา ชีวิตนี้ หนูให้เค้าคนเดียว" คบกันมาเกือบ 5 ปี เค้าก็ดีกับเรามาตลอดจริงๆ ดีมากๆด้วย ทำให้เราได้ใจ ไม่พอใจนิดหน่อยก็ขอเลิก เพราะเดี๋ยวเค้าก็มาง้อ จนถึงวันที่เค้าไม่ง้อแล้ว เค้าบอกว่าเค้าเหนื่อย คนที่ง้อกลับกลายเป็นเราเอง เพิ่งรู้ว่าการถูกบอกเลิกมันเจ็บปวดแบบนี้นี่เอง เราอธิษฐานวอนขอกับพระบิดามาตลอดเลย บอกตามตรงนะคะ เรารักใครไม่ได้อีกแล้ว ที่สำคัญ เราสัญญากับพระแม่ไปแล้วด้วย ว่าจะมีเค้าคนเดียว มีคนเข้าหาเรามากมาย แต่ก็ไม่มีทางจะรักใครได้อีก ในใจตอนนี้ อยากได้เค้ากลับมา แล้วจะบอกว่า ขอโทษสำหรับทุกอย่างเรามาเริ่มต้นกันใหม่ได้มั้ย..................................มันจะสายไปมั้ยคะ

ยุ้ยขอโทษ
ยุ้ยรักเอ้

ขอพระเจ้าอวยพรเราทั้งสองคนด้วย
ภาพประจำตัวสมาชิก
Valkyrie Zero Number

ศุกร์ พ.ค. 28, 2010 10:41 pm

ขอให้คืนดีกับแฟนได้ไว ๆ นะคะ

พระเจ้าอวยพรค่ะ
poloplow

เสาร์ พ.ค. 29, 2010 1:53 pm

ถือซะว่าเป็นความผิดพลาดเพื่อที่จะไม่พลาดอีก

ขอให้คืนดีกับแฟนเร็ว ๆ นะ
Jeab Agape
~@

เสาร์ พ.ค. 29, 2010 3:47 pm

ทำไมร้องไห้นานจัง คุณต้องก้าวข้ามให้ได้ ถ้าเป็นคนที่พระเจ้าจัดเตรียมให้เขาไม่ไปไหนหรอก : emo038 :

ถ้าไม่ใช่พระเจ้าคงจัดเตรียมสิ่งที่ดีให้คุณเสมอ ตอนนี้ม่านน้ำตาของคุณกำลังบังตา และกั้นหัวใจครับ

กาลเวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ ฮะ ดังโบราณว่า "ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์คน"

เราอธิษฐานให้ก็แล้วกัน : xemo026 :
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 31, 2010 3:33 pm

ก็ลองไปคุยกันดูค่ะ ถ้าเขายังเราอยู่ก็พอมีลุ้น
แตุ่ถ้าเขาหมดรักเราแล้ว ก็ต้องทำใจค่ะ เพราะ
มันไม่มีประโยชน์อะไร ที่ได้คนที่ไม่รักเราแล้วกลับมา

แต่เรื่องนี้ ก็เป็นบทเรียน ราคาแพงของเรา
ว่าต่อแต่นี้ เราจะรู้จักทะนุถนอมน้ำใจคนรอบข้างของเรา
ไม่จำเป็นต้องว่าเฉพาะแฟน แต่ทุกคน รวมทั้งพ่อแม่ของเราด้วย

ขอพระเจ้าอวยพร ประทานความเข้มแข็งให้นะคะ
n-n@คนบ้าคลั่ง_ศาสนภัณฑ์@n-n

จันทร์ พ.ค. 31, 2010 5:50 pm

พระองค์ทดลองคุณอยู่ เดี๋ยวถ้าพระประสงค์ของพระองค์อยากให้กลับมาคืนดีเดี๋ยวเขาก็มาเองแหละ : xemo023 : : xemo031 : : emo045 :
Batholomew
~@

จันทร์ พ.ค. 31, 2010 10:32 pm

จงยึดมั่นในองค์พระเจ้าเท่านั้นครับสวดภาวนามาก ๆ และวางใจพระองค์ครับ
mop62mop

พุธ มิ.ย. 02, 2010 1:01 am

ความรักไม่มีวันตาย จงเชื่อและวางใจในพระเจ้า
ทุกอย่างจะเป็นไปตามน้ำพระทัยของพระเจ้า ทุกอย่างขึ้นอยู่กับพระองค์
และอย่างเสียใจติดอยู่กับอดีต เอาเวลาไปสวดภาวนาขอพระองค์ทุกๆวันดีกว่า
คุณยังดีกว่าผมที่คุณยังเคยมีคนรักและเขาให้ความรักคุณ แต่ผมรักเขาข้างเดียวและเขาไม่รู้ตัวด้วย
มันแย่กว่าคุณมากซะอีกที่คนเรารักเขาไม่รับรู้อะไร ได้แต่บ้าบอรักเขาไปวันๆแต่ยังดีที่ผมรู้จักความรัก
เพราะพระองค์เป็นความรักที่ดีงาม ไปละครับคงยาวไปหน่อยนะแต่จะสวดให้ สวดให้ผมด้วยนะ
ขอให้สมหวังกับความรัก อย่างเสียใจนะเพราะความรักคือพระเจ้า
เอาละขออีกเรื่องอย่างลืมสวดพระเมตตาด้วยละโลกกำลังร้อนเป็นไฟในตอนนี้
อีกไม่นานคุณจะสิ่งที่ดีเอง วางใจในพระเจ้า วางใจในพระเจ้า วางใจในพระเจ้า และพระเจ้าจะไม่ทอดทิ้งคุณ
dark-kanita

พฤหัสฯ. มิ.ย. 03, 2010 8:59 am

: xemo031 : ขอให้คืนดีไวๆนะคะ
คราวนี้รู้แล้วยังละคะว่าอย่างทำให้ไครเจ็บปวด
อย่าล้อเล่นกับจิตใจมนุษย์
แล้วหนูจะสวดให้ค่า อิอิ ขอให้มีความสุขจ้าพี่สาว : emo038 :
Aeyu

พฤหัสฯ. มิ.ย. 03, 2010 10:47 pm

สวดสายประคำให้เค้า ลองเข้าไปหาเค้าแบบนิ่งๆ แบบไม่ต้องร้องห่มร้องไห้ฟูมฟาย พูดแบบนิ่งๆเหมือนจะทำใจได้ บอกว่า เรายังรักอยู่นะ ขอโทษที่ทำให้เหนื่อย ถ้ายังรักเราอยู่บ้างก็ขอให้ลองกลับมาคบกันใหม่ ขอโทษที่ทำให้เจ็บปวดหลายครั้ง บลาบลาๆๆๆๆ

แหะๆ เราก็ไม่รู้รายละเอียดมากนักหรอก แต่ก็เข้าใจ เมื่อก่อนเรางอนก็ขู่เลิกหลายครั้ง พอเค้าบอกว่า โอเค ก็ได้ เรางี้อึ้งเลย เลยเข้าใจอารมณ์ ณ ตรงนั้นว่า เฮ้ยยยยยยย ม่ายยยยยยยย เราเลยรีบบอกว่า รักนะ เธอเป็นคนสำคัญที่สุด คอยดูแลเอาใจใส่อย่างดี เป็น Hero เป็นนู่นนี่นั่น แบบ ยอไป บอกรักไป แล้วบอกว่า เดี๋ยวจะทำกับข้าวให้กิน จะคอยนู่นนี่นั่นให้ จนเค้าใจอ่อน จากนั้นเลยสัญญากับตัวเองเลยว่า จะไม่บอกเลิกอีกเด็ดขาด เพราะเราขาดเค้าไม่ได้จริงๆ
ยังงัยก็สวดมากๆ สายประคำ สลับ สายประคำพระเมตตา หรือบางที่ไปสรภาพบาปกับพ่อ ว่าเราบอกเลิกกับแฟน ทำให้แฟนเสียใจ ก็ได้ ลองหลายๆทาง เป็นกะลังจายยให้นะ
The Ploy

เสาร์ มิ.ย. 19, 2010 10:20 am

เข้าใจความรู้สึกนะคะ เราเองก็เคยเป็นและร้องไห้นานกว่าคุณ เราจำเหตุการณ์ได้ และเราไม่นำมันกลับมาคิด พอเวลาผ่านไปทุกสิ่งก็ดีขึ้นเองค่ะ และเพราะเหตุการณ์นี้ด้วยแหละ จึงได้เข้าหาพระมากขึ้น และมีส่วนให้เราเข้าเปนคาทอลิก และจนถึงวันนี้เรากับแฟนคนนั้นก็เปนเพื่อนที่ดีต่อกัน ผ่านมา5ปีแล้ว ... เราจะช่วยสวดภาวนาและเป็นกำลังใจให้คุณรู้สึกดีจึ้นนะคะ ลืมเหตุการณ์ร้ายๆไปได้โดยเร็ว ขอให้ดำเนินชีวิตต่อไป ได้พบเจอสิ่งใหม่ๆในอนาคตที่คุณต้องเจอต่อไป พระเจ้าอาจทำให้เราเจอคนที่ไม่ใช่ก่อน เมื่อถึงเวลาที่คุณเจอคนที่ใช่จริงๆสำหรัคุณ คุณจะรู้สึกคุณค่าว่าความรักนั้นมีจริง แต่เหนือสิ่งอื่นใด คุณอย่าลืมรักพระนะคะ คิดถึงพระไว้ตลอดเวลาเลยนะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ
กุญแจซอล

อาทิตย์ มิ.ย. 20, 2010 1:55 pm

เราไม่เคยมีแฟนมาก่อนค่ะ
เลยขอno comment กันเรื่องนี้นะ
จะช่วยอธิษฐานให้นะคะ
ตอบกลับโพส