ช่วยปรับทุกข์ให้ด้วยครับผม

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
Bestterio

จันทร์ มิ.ย. 07, 2010 8:15 pm

ก็ช่วงนี้ผมก็มีเรื่องกลุ้มใจบ้างเป็นเรื่องใหญ่บ้าง เล็กบ้าง เพราะผมสัญญากับ พระบิดาว่า ผมจะขอช่วยดวงวิญญาณในไฟชำระ และ ทุกๆคนให้พ้นจากปวงกรรมทั้งมวล เท่าที่ผมจะมีกำลังเพียงพอ ผมสัญญากับพระองค์เมื่อคืน พอตื่นเช้ามา ผมถูกทดสอบจิตใจ ผมเป็นหัวหน้านะครับ ไม่รู้เพราะอะไรถูกคนรุมด่า รุมว่า กันใหญ่เลย แถมจะมีการยุบสภา เลือกตั้งใหม่ **เหตุเพราะ แต่งกายในห้องไม่เหมือนกัน บางคนชุดพละ บางคนชุดนักเรียน ก็วันนี้ไม่มีวิชาพละ แล้วจะใส่ชุดพละมาทำไม ผมก็ไม่เข้าใจ พอครูรู้เข้าก็ ปรับเปลี่ยนให้ใส่ชุดพละ สัปดาห์ละ 1 ครั้ง แต่ห้องผมไม่ยอมจะใส่ ชุดพละ 2วัน ต่อสัปดาห์ เอาละสิ ทุกคนมองมาทางหัวหน้า รุมด่ากันใหญ่เลย ด้วยความเชื่อมั่นในพระองค์ พระองค์ดลใจให้เราพูดไป....พอผมพูดเสร็จเรื่องก็เริ่มเงียบ และ พระองค์ทรงดลใจให้ผมอยู่เฉยๆกับเรื่องนี้ ผมไม่ได้คิดว่าลงโทษนะครับ แต่..ผมคิดว่าเป็นการทดสอบ เพราะ ผมไม่มีความผิดใดๆเลย ผมพูดความจริง แต่ถูกเพื่อนๆใส่ร้าย ก็เชื่อมั่นในพระองค์ ผมวางใจในพระองค์ แล้วเรื่องนี้จะผ่านไปด้วยดี

แต่....ถ้าพี่ๆน้องๆชาวคาทอลิกประสบปัญหาแบบผม พอจะมีวิธีบ้างไหมครับ ถ้าพรุ้งนี้ต้องไปรร. และเราจะต้องทำตัวยังไงดีครับ หรือ เฉยๆตามที่พระองค์ทรงให้ผมทำ???

พระทรงอวยพรครับผม......
weewie

จันทร์ มิ.ย. 07, 2010 9:47 pm

เคยเป็นแต่รองหัวหน้า
แล้วคุณหัวหน้าก็บอกแต่ว่า "แล้วแต่จะตัดสินใจเลยท่านรอง!!!!!"
เราก็เลยเหมือนเป็นหัวหน้าซะเอง

คนนู้นเอาแบบนี้คนนี้เอาแบบนั้น

ลองแบบนี้ดู เคยใช้มาแระ

ทำแบบสอบถามเลย แล้วประกาศเลยว่า ผลที่ออกมาถือเป็นมติขั้นเด็ดขาด!!! : emo107 :
ห้ามบ่น ห้ามว่า ไม่งั้น จะไปบอกครู เอชา......

ใช้อำนาจซะบ้าง แต่ในทางที่ถูกนะ ::018::
supernova

จันทร์ มิ.ย. 07, 2010 9:55 pm

ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ หัวหน้าคือคนที่ต้องเสียสละ อดทนอยู่แล้ว ขอพระเจ้าอวยพระพรนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nicolas.Not
ติดต่อ:

อังคาร มิ.ย. 08, 2010 4:18 pm

น้องครับ พี่อยากให้กำลังใจนะ พี่เองตอนเรียนอยู่ม.ปลายก็เป็นหัวหน้าห้องอ่า เป็นต้อกัน 3 ปี ยอมรับนะ ว่าเป็นหน้าที่ที่หนัก และเหนื่อยมาก โดยเฉพาะเหนื่อยใจกับเพื่อนๆในห้องที่เอาแต่ใจตัวเอง

ทีนี้วิธีการจัดการกับเพื่อนในห้องที่ไม่ค่อยฟังเรา ง่ายที่สุดก็คือการเช็คชื่อ ไม่ว่ามีกิจกรรมใดๆก็ตามการเช็คชื่อเป้นข้อผูกมันที่ดีที่สุด สำหรับเพื่อนทำกับเพื่อนแล้วละครับ จากนั้นก็ค่อยส่งรายชื่อให้อาจารย์

อีกในกรณีนึงที่มีการประกาศนัดหมายให้มีการแต่งกายร่วมกันอย่างในกรณีของน้อง น้องจะต้องบอกเพื่อน และติดประกาศหน้าห้อง พร้อมทั้งระบุบโทษของการไม่ทำตามระเบียบไว้ด้วย เพราะทั้งนี้ผู้ที่สั่งน้องมาอีกทีก็คืออาจารย์ หากเพื่อนคนไหนไม่ทำตามก็คงต้องโดนอาจารย์ลงโทษไป ตามที่น้องเองก็ไม่ต้องรู้สึกผิดอะไรด้วย

อีกในกรณีนึงก็คือ ในคาบโฮมรูม ขออนุญาตอาจารย์ประกาศข่าวเพื่อให้ทราบทั่วกันทั้งอาจารย์และเพื่อนๆ

นี่เป้นวิธีที่พี่จัดการกับเพื่อนๆในห้องอะคับ พอจาแนะนำได้ประมาณนี้นะคับ

อ้อ....อีกอย่างนึง เวลาที่เราเปนหัวหน้าห้อง เพื่อนมักมองว่าเราชอบอวดอ้างสิทธิ์อะไรต่างๆนานา แม้ว่าใจจริงเราไม่ได้คิดเลยด้วยซ้ำ แต่ยังไงเราก็ห้ามความคิดใครไม่ได้หรอกคับ ทางทีดีที่สุดคือเป้นกับเองกับเพื่อนให้มาก เล่นละคุยกับเพื่อนทุกคน แต่เราก็ควรจะมีกลุ่มที่สนิทที่สุดของเรา ที่จะช่วยเราในการทำงานด้วยนะคับ
****+****

ส่วนเรื่องการสวดให้กับวิญญาณในไฟชำระนั้น อันนี้พี่ขอชมเชยนะว่าน้องมีจิตใจที่ดี และอยากช่วยให้ผู้อื่นพบกับความสุข แต่วิญญาณบางดวง หากเค้ายังมีความชั่วร้ายอยู่มาก หรือขนาดตายแล้วยังคิดร้ายอยู่ ไม่ฟังพระ อันนี้น้ำพระทัยของพระก็ย่อมพาวิญญาณเหล่านั้นไปตามทางที่สมควรจะได้รับครับ

ยังไงก็ขอพระอวยพรในทุกกิจการที่น้องทำนะคับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

อังคาร มิ.ย. 08, 2010 6:34 pm

ทำตัวตามปรกติ มั่นคงหนักแน่น เชื่อมั่นว่าพระเจ้าอยู่ด้วยเสมอ

ฮบ 13:5
พระเจ้าตรัสว่า “เราจะไม่ละเลยหรือทอดทิ้งเจ้า” โดยเหตุนี้ เราจึงพูดด้วยความมั่นใจได้ว่า “พระเจ้าทรงเป็นผู้ช่วยเหลือข้าพเจ้า ข้าพเจ้าจะไม่กลัว มนุษย์จะทำอะไรข้าพเจ้าได้”
tyransiam
ติดต่อ:

อังคาร มิ.ย. 08, 2010 7:34 pm

ในโรงเรียนผมก็ไม่ได้เจอสิ่งที่ดีสักเท่าไหร่เลย เพื่อนในห้องแย่มากเลย
ผมอยู๋โครงการห้องเรียนพิเศษวิทยาศาสตร์ มีแต่เด็กเก่งแล้งน้ำใจทั้งนั้นเลย
francisco xavier

พุธ มิ.ย. 09, 2010 10:55 am

ให้เรามอบถวายความทุกข์ที่เราได้รับ ร่วมกับพระมหาทรามานของพระเยซูเจ้า เพื่อชดเชยบาปของเราและประโยชน์ของวิญญาณทั้งหลายครับ นีคือกางเขนที่เราต้องแบก จงชื่นชมยินดีครับ พระเจ้าทรงตอบคำภาวนาของน้อง ด้วยการมอบกางเขนนี้ครับ
Bestterio

พุธ มิ.ย. 09, 2010 8:06 pm

ครับผม....ผมเจ็บ ปวดใจทรมานมาก รู้สึกถึงความทรมานที่ถูกใส่ร้าย เสมือนความเจ็บปวดที่พระเยซูเจ้าได้ถูกใส่ร้าย ผมจึงพูดว่า"ข้าแต่พระบิดาเจ้า ลูกขอถวายความทุกข์ทรมานนี้ เพื่อช่วยเหลือเหล่าวิญญาณทั้งมวล" สักพักรู้สึกสบายใจขึ้นมาก วันต่อมาคือ..วันนี้แหละครับ9/6/53 พระองค์ทรงช่วยให้เรื่องทั้งหมดกลับกลายเป็นแค่เศษทราย ปัดเป่าก็หายหมด แล้วกลับกลายเป็นทางบวก สภาพห้องเรียนที่กดดัน ตอนนี้ก็สามัคคีขึ้นแล้วครับผม เมื่อวานผมก็ไปคุยกะคุณครูที่ปรึกษา(ผมเรียกว่าคุณแม่) คุณแม่บอกว่า"จงภูมิใจเถอะลูก...ลูกทดสอบผ่านแล้ว การเป็นหัวหน้าของผมนั้นผ่านแล้วลูก จงอดทนแล้วสู้ต่อไปนะลูกนะ" ผมได้ยินคำนี้ละตื้นตันใจ ผมนั้นได้ลึกซึ้งในพระองค์มากจนไม่อาจบรรยายเป็นคำพูดได้ ผมบอกได้ว่า"ผมรักพระองค์"

ขอคุณทุกท่านที่ให้ความช่วยเหลือครับ พระทรงอวยพรครับ....
tyransiam
ติดต่อ:

พุธ มิ.ย. 09, 2010 9:23 pm

ดีใจด้วยนะครับ...ก็ขอให้สู้ต่อไปนะครับ

ผมนี่โดนเพื่อนในห้องแอนตี้ ทั้งๆที่ไม่เคยทำอะไรให้เขาเลย แต่ผมยังมีพระและแม่พระครับ ...ผมจะช่วยเป็นกำลังใจให้คุณอีกด้านนึงนะครับ
Domonic

อาทิตย์ มิ.ย. 13, 2010 3:53 pm

จะสวดให้นะครับ ผมก็เป็นหัวหน้า ครับ แต่ที่ทำงาน ก็โดนเหมือนกัน แต่เรานิ่งกว่าเพราะเรามีพระคร้บ
Bestterio

พุธ มิ.ย. 16, 2010 7:46 pm

ขอบคุณทุกๆคนมากนะครับผม ตอนนี้ผมกำลังพยายามใกล้ชิดพระองค์ให้มากที่สุด ศรัทธาสุดหัวใจ รักสุดหัวใจ จนสุดปัญญาของมนุษย์ที่จะมีได้ ผมวางใจในพระองค์ "ผมรักพระองค์" จนไม่อาจบรรยายได้

พระอวยพรทุกๆคนครับผม : emo027 :
ตอบกลับโพส