ขอคำภาวนาเพื่อความศรัทธาครับ...

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
tyransiam
ติดต่อ:

พุธ มิ.ย. 09, 2010 6:47 pm

คือว่าผมศรัทธาในพระเยซูเจ้ามากครับ...แต่พอไปอ่านบทความต่างศาสนาจะเกิดความสับสนทุกทีแล้วมันก็กังวลมากเลย กว่าจะกู่กลับก็เป็นวัน ผมอยากเป็นคนที่มีศรัทธาอย่างมั่นคงตลอดเวลาและอยากที่จะไม่คิดสงสัยในพระเจ้า แต่บางทีก็เกิดคลางแคลงขึ้นมาโดยไม่มีเหตุผล

ผมขอคำภาวนาด้วยนะครับ...ขอบคุณครับ ผมอยากมีศรัทธาอย่างมั่นคง
ภาพประจำตัวสมาชิก
fr_Tony

พุธ มิ.ย. 09, 2010 7:31 pm

การที่เรามีความสงสัยก์ไม่ถึอว่าเป็นสิ่งที่ไม่ดีนะครับ เราทุกคนจะต้องผ่านช่วงเวลาต่างๆ ที่เรารู้สึกว่าความเชื่อของตัวเองยังไม่มั่นคงเท่าที่ควร ก็เป็นเรื่องปกติ แต่นี่จะเป็นโอกาสให้เราสวดภาวนามากยิ่งขึ้น และพยายามค้นหาความรู้มากขึ้น เพื่อที่จะได้คำตอบสำหรับข้อสงสัยที่มีนั้น เพราะฉะนั้นความสงสัยก็เป็นสิ่งที่ดีเพื่อให้ความเชื่อของตนเองได้พัฒนาให้เข้มแข็งขึ้น เหมือนทองที่ต้องพ่านการเผานั้นเอง

ในพระวรสาร Thomas เป็นอัครสาวกที่สงสัยเกี่ยวกับการกลับคืนชีพของพระเยซูเจ้า แต่เมื่อท่านได้มีความเชื่อแล้ว ความเชื่อนั้นได้กลายเป็นความเชื่อที่มั่นคงมากๆ ท่านได้ไปประกาศข่าวดีในหลายประเทศ และเป็นอัครสาวกองค์แรกที่ได้หลั่งเลือดเพื่อข่าวดีของพระองค์

สรุปก็คือ ไม่ต้องกลัวความสงสัย สิ่งที่สำคัญคือเมื่อมี่ความสงสัยคุณจะทำอย่างไร
tyransiam
ติดต่อ:

พุธ มิ.ย. 09, 2010 7:53 pm

อ่อ...ขอบคุณครับ
แก้ไขล่าสุดโดย tyransiam เมื่อ พุธ มิ.ย. 09, 2010 8:05 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
tyransiam
ติดต่อ:

พุธ มิ.ย. 09, 2010 8:04 pm

ในช่วงนี้ผมเริ่มหันเข้าหาศาสนาคริสต์ พบรู็สึกว่าเจออุปสรรคอะไรหลายเยอะจังเลยครับ อยู่ๆปัญหาที่โรงเรียนก็มีเพิ่มขึ้นมาเต็มไปหมดเลย ผ่านมาแค่ 3 วันเอง...

อยากได้คำแนะนำอ่ะครับ...ไม่รู้ว่า เป็นการทดสอบศรัทธาของพระรึเปล่าครับ?
fr_Tony

พุธ มิ.ย. 09, 2010 8:59 pm

พระเยซูเจ้าไม่เคยสัญญาว่าติคตามพระองค์จะสบายๆ (พระองค์บอกว่า ผู้ใดไม่แบกกางเขนของตนและติดตามเรา ผู้นั้นเป็นศิษย์ของเราไม่ได้เช่นเดียวกัน -ลูกา 14:27)

แต่สิ่งที่พระองค์สัญญาคือพระองค์จะอยู่กับเราทุกวันเพื่อเป็นกำลังใจใหแก่เราในการดำเนินชีวิต โดยเฉพาะในยามที่เราเป็นทุกข์และลำบาก

และถ้าเราแบกกางเขนของตัวเองอย่างศรัทธาในชีวิตนี้ เราก็จะได้รับรางวัลอันยิ่งใหญ่ในชีวิตหน้า ก็คือชีวิตนิรันดรบนสวรรค์นั่นเอง

Fr. Tony
tyransiam
ติดต่อ:

พุธ มิ.ย. 09, 2010 9:20 pm

ครับ...เจอปัญหา นึกถึงพระ นึถึงแม่พระ นึกถึงพระเยซู เราก็มีกำลังใจ ...พร้อมทั้งจากพ่อแม่ และคุณอาซึ่งคุณอาสามารถคุยเรื่องนี้ได้ดีที่สุดเพราะอาเป็นคาทอลิก

ผมคิดว่า ความศรัทธาสร้างกำลังใจขึ้นเยอะเลย ...จากการที่ผมถูกเพื่อนๆในห้องแอนตี้ (ห้องคิงแล้งน้ำใจกันมากๆเลย...เพื่อนผมที่ไปอยู่มหิดลฯเขาบอกว่าโดนเหมือนกัน) เพื่อนที่สนิท(ในห้อง)ก็ไม่จริงใจ แต่ผมก็คิดว่าผมยังมีพระและแม่พระคอยชี้ทางที่ถูกต้องครับ

ท่านเป็นกำลังใจให้ผมตลอด

ขอพระเจ้าอำนวยพรทุกท่านครับ
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

พุธ มิ.ย. 09, 2010 10:07 pm

พระเจ้าไม่ได้บอกว่า มาเชื่อพระเจ้าแล้วทุกอย่างจะราบรื่น
อุปสรรคต่าง ๆ เรื่องดีและร้ายก็ยังคงผ่านเข้ามาในชีวิต
แต่สิ่งที่สำคัญที่สุดคือ เราไม่ได้ฝ่าฟันเพียงลำพัง
แต่เรามีพระเจ้าทรงเดินไป ร่วมแรงร่วมใจไปกับเราด้วย
francisco xavier

อังคาร มิ.ย. 15, 2010 11:12 am

คือ ถ้ารู้ว่าศรัทธา ไม่แข็งแรง ก็ควรหลีกเลี่ยงการโต้เถียงเกี่ยวกับความเชื่อครับ เพราะเราจะกลายเป็นเหยื่อของผู้ที่จ้องจะทำลายความเชื่อของเรา ทางที่ดีควรจะศึกษาให้รู้มาก ๆ สงสัยอะไรถามผู้รู้ หาหนังสือเสริมศรัทธาอ่านเยอะ ๆ ครับ
Bestterio

พุธ มิ.ย. 16, 2010 7:52 pm

ขอพระอวยพรครับผมน้องภู.....

พี่จะพยายามตอบกลับทางเมล์ให้ได้มากที่สุดนะครับ
เพราะ พี่เรียนสายวิทย์เรียนหนักมากก็กลัวไม่มีเวลาให้ศาสนาเหมือนกัน
พี่พยายามหาเวลาให้มากที่สุดเพื่อเพิ่มศรัทธาให้แก่ตนเองทุกๆวัน
เเละพยายามช่วยเหลือพี่น้องมนุษย์ลูกหลานอาดัมให้มากที่สุด
ทั้งกายและใจขอมอบถวายแด่พระผู้เป็นเจ้าด้วยเถิด...อาเมน
กุญแจซอล

อาทิตย์ มิ.ย. 20, 2010 2:59 pm

ตอนนี้เราเป็นพุทธอยู่ค่ะ กำลังศึกษาศาสนาคริสต์อยู่
เรื่องศรัทธาเราก็มีปัญหาอยู่เหมือนกันค่ะ
มีข้อสงสัยนู่นนี่ เพราะเราเกิดมาในครอบครัวชาวพุทธ
จากที่เคยถูกสอนมาเรื่อง ชาติหน้า บุญไม่สามารถลบล้างบาปได้
ก็ไม่ใช่ว่าอยู่ๆจะเปลี่ยนความคิดเดิมได้เลยนะ
ถึงแม้ว่าเราจะสงสัยเรื่องอื่นๆ ยังไม่เข้าใจ สับสน เราว่ายังไม่เป็นไรเท่าไหร่นะ
แต่เราต้องไม่สงสัยในพระเจ้า
ในยามที่เราเป็นทุกข์ แล้วเราไม่สามารถปรึกษาใครได้ ไม่มีใครให้กำลังใจ
พระเจ้าให้กำลังใจเรา เรารู้สึกได้ว่าอบอุ่น มั่นใจ ความกลัวหายไป

เรื่องอื่นๆก็ต้องหาอ่าน เพื่อเสริมศรัทธา(โดยเฉพาะอย่างยิ่งตอนที่เรายุ่งๆไม่มีเวลา)

ส่วนเรื่องเพื่อน สังคมในโรงเรียน
เราก็เพิ่งมีประสบการณ์มาเอง
เราอยู่มหาลัยปี2 เราจะออกจากรุ่น(คนเดียว) เรามีเหตุผลเรื่องต้องดูแลอาม่า บ้านก็อยู่ไกล เดินทางมาไกล
แต่รุ่นพี่ไม่เข้าใจ ชอบข่ม ไหว้ก็ไม่รับ เพื่อนคนอื่นนั่งที่โต๊ะของเอกได้เราก็ไม่มีสิทธิ์ที่จะนั่ง
เมื่อวันศุกร์ รุ่นพี่ก็เรียกประชุมเรื่องที่เราจะออกจากรุ่น เราก็หวั่นๆนะ กลัว
ก่อนพี่เรียก เราขอกำลังใจจากพระเจ้าให้ลูกไม่กลัว ให้ลูกรู้ทันว่าเค้าพยายามจะทำอะไร
รุ่นพี่ก็ยืนล้อมวงเราหมดเลย แล้วรุมถามว่าทำไมต้องออก
ดราม่าใส่ด้วย บางคนบีบน้ำตา บางคนร้องไห้จริงๆ พี่เค้าพยายามจะกดดันเรา แต่เราไม่รู้สึกอะไรเลย สบายๆ
เราเกือบร้องไห้ออกไปแล้วด้วย เพราะปัญหาครอบครัวเราจริงๆ แต่อยู่ๆเราก็รู้ทันว่าเค้าพยายามดราม่าใส่
ถ้าเราร้องไห้ก็จะเข้าทางพี่เค้า สุดท้ายพี่เค้าก็ทำอะไรเราไม่ได้

สู้ๆนะคะ วางใจพระเจ้าแล้วทุกอย่างจะดีเองค่ะ
ลองอ่านดูนะคะ เสริมศรัทธา
http://atcloud.com/stories/77677
ตอบกลับโพส