รู้สึกห่างกับพระอีกแล้ว

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
Holy Bible

อังคาร ก.ค. 20, 2010 3:33 pm

เดี๋ยวนี้ผมรู้สึกว่าผมไม่มีเวลาให้พระเลยครับ ต้องอ่านหนังสือทบทวนบทเรียนและเรียนพิเศษอีกด้วย เมื่อก่อนผมอ่านพระคัมภีร์ทุกวันเลย แล้วก็สวดสายประคำวันละ1สาย แต่ตอนนี้ทำได้มากสุดคือสวดสายประคำแค่1ทศ สวดภาวนาก่อนนอนทุกวัน และก็อ่านไบเบิ้ลไดอารี่ได้บางครั้ง ผมรู้สึกแย่มากๆที่ไม่มีเวลาให้พระเหมือนเมื่อก่อน

อยากขอบคุณพระเจ้าที่พระองค์ทรงทำงานหนักเพื่อผมสำหรับการเตรียมหนทางในการรับศีลล้างบาป ตอนนี้พ่อแม่ผมรู้สึกว่าจะชินกับเรื่องพระเจ้าแล้ว พี่สาวของผมอยู่โรงเรียนคาืทอลิก ต้องเรียนคริสตศาสตร์ก็เลยต้องมีพระคัมภีร์ จากที่พ่อแม่ผมซึ่งชอบยึดพระคัมภีร์ผมไปก็เห็นพี่สาวอ่านพระคัมภีร์ทุกๆวัน บางวันก็ฝึกท่องบทภาวนาต่างๆใกล้ๆพ่อกับแม่ผมบ้างล่ะ เหมือนว่าสิ่งที่พ่อแม่ไม่อยากเห็นก็ต้องมาเห็นจนชินตาไป แล้วตอนนี้เค้าก็เลิกยึดพระคัมภีร์ของผมแล้วครับ

พระองค์เตรียมหนทางไว้ให้ผมซะดิบดี แต่ผมกลับทำตัวไม่เหมาะสมกับทางที่พระเตรียมไว้ให้ผมเลย รู้สึกว่าทำไมเรามันเลวอย่างนี้ พระอุตส่าห์ช่วยเราแต่เรากลับทำให้พระองค์เสียใจ

ขอคำภาวนาให้ผมด้วยนะครับ
sansrepos

อังคาร ก.ค. 20, 2010 4:01 pm

พยายามสวดทุกวันครับ การภาวนาไม่จำเป็นต้องมากหากเวลามีน้อยก็เอาสั้นๆ พระเจ้าท่านไม่ได้เน้นปริมาณอยู่แล้วครับ นอกนั้นก็อ่าน bible diary ทุกวัน จะได้ข้อคิดดีๆที่พระเจ้าจะทรงบอกหรือเตือนรวมถึงให้กำลังใจเรานะครับ
Jeab Agape
~@

อังคาร ก.ค. 20, 2010 4:26 pm

เมื่อคุณมีสำนึก พระเจ้าทรงทอดพระเนตรในจิตใจของคุณแน่นอน ครับ

ขอพระเจ้าทรงอวยพรมากๆ :s002:
กรอกสมบูรณ์

อังคาร ก.ค. 20, 2010 5:40 pm

งั้นก็ทำทุกอย่างพร้อมกับพระองค์เลยซิค่ะ บอกกับพระองค์ว่า โปรดอ่านหนังสือเพื่อทบทวนบทเรียนพร้อมกับผมด้วยนะครับ เวลาที่ไปเรียนพิเศษ ก็บอกกับพระองค์ว่า โปรดทรงเรียนพิเศษพร้อมกับผมด้วยนะครับ

ขอให้ทุกสิ่งที่ผมทำ เป็นการทำเพื่อพระองค์ และได้ทำร่วมกับพระองค์เสมอ ให้เวลาในชีวิตของผมเป็นของพระองค์ เพื่อพระองค์ตลอดไป

ขอพระอวยพรค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
fr_Tony

อังคาร ก.ค. 20, 2010 6:36 pm

ในชีวิตประจำวันของเรา งานทุกอย่างที่เราต้องทำนั้นสามารถจัดได้ว่ามีสองอย่าง งานที่เร่งด่วนและงานที่สำคัญจริงๆ ส่วนใหญ่เราจะเลือกทำงานที่เร่งด่วนก่อนและเอางานที่สัมคัญไว้สำหรับทีหลัง แม้เราจะมีงานเร่งด่วนมากมาย แต่้อย่าลืมทำงานที่สำคัญบ้าง นั่นคือการอยู่กับพระองค์สักพักหนึ่งทุกๆ วัน ไม่จำเป็นต้องนานครับ แต่ขอให้เวลาที่ใช้กับพระองค์นั้นมีคุณภาพก็แล้วกัน

Fr. Tony
ภาพประจำตัวสมาชิก
dark-kanita

พุธ ก.ค. 21, 2010 10:53 am

เห็นด้วยกับทุกๆคนค่า

ปกติหนูเองก็อ่านหนังสือทบทวนจนไม่ค่อยมีเวลาเหมือนกัน
แต่ว่ามันจะมีเรื่องให้คุยกับพระตลอดเลยคะเช่น

"โฮกกกกกกกกก พระเจ้าคะ สูตรเวรพวกนี้(พวกสูตร ฟิสิกส์คะ)อ่านเท่าไรหนูก็จำไม่ได้แน่ๆทำยังไงดีคะ"

ก็ประมาณนี้ละคะ
ทุกสิ่งทุกอย่างเราสามารถคุยกับพระได้เสมอคะ
กรอกสมบูรณ์

พุธ ก.ค. 21, 2010 3:15 pm

^
^
^
:s013: :s013: :s013: ชอบความเห็น ของ คุณdark-kanita ค่ะ ถูกใจมั่กๆ
Holy Bible

พุธ ก.ค. 21, 2010 3:50 pm

ขอบคุณ ค.พ.โทนี่และทุกๆคนนะครับที่ให้ข้อคิดและกำลังใจกับผม :s008:
ตอบกลับโพส