นิสัยมองโลกในแง่ร้ายนี่มัน ไม่มีทางแก้แล้วสินะ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Valkyrie Zero Number

อาทิตย์ ก.ย. 26, 2010 6:57 am

ยิ่งเวลาผ่านไป ยิ่งไม่อาจสลัดความกังวล และความคาดหวังบางอย่างไปได้ ทั้งที่ใจหนึ่งอาจจะรู้อยู่แล้วว่าไม่มีทาง

และยิ่งสายตามักจะใฝ่หาแต่อะไรแย่ ๆ มาเข้าตา ราวกับจะลากตัวเองเข้าสู่สงคราม

........ตอนนี้ รู้สึกว่าความสามารถในการมองโลกในแง่ดีหายไปเรื่อย ๆ จนแทบไม่เหลือ

คิดอะไรก็เป็นไปในแง่ร้ายไปซะหมด

จุดจบคงใกล้เข้ามาแล้วสินะ
Starry Night

อาทิตย์ ก.ย. 26, 2010 3:09 pm

ใจเย็นๆนะค่ะ
เราก้เป็นคนมองโลกในแง่ร้ายเหมือนกันอ่ะ

ลองหาคนที่เค้าเข้าใจเราแล้วพูดคุยกันดูนะ
แบบลองคุยปรึกษากับเพื่อนสนิทเราดูอ่ะ

อ่านพระคัมภีร์+สวดสายประคำเยอะๆค่ะ

สู้ๆนะค่ะ ^^
Batholomew
~@

อังคาร ก.ย. 28, 2010 4:45 pm

ลองมองทุกอย่างให้เป็นเรื่องของพระพร และหยุดตั้งคำถามหน่ะครับ
dark-kanita

พุธ ก.ย. 29, 2010 3:07 pm

รู้สึกว่าแต่ละกระทู้ของท่านเนี่ย อุอุ มีแต่ความทุกข์เนอะ

ใจเย็นๆคะ จะว่าไปแล้ว การไปตัดสินโลกนี้ หรือคนอื่นอะ ไม่ดีนะ ยิ่งคิดว่า มันเลว ชั่ว อย่างนั้นอย่างนี้ ยิ่งแย่เลยละคะ

เราจะยิ่งทุกข์เข้าทุกวัน เซ็ง .... คะ แม้ว่าความเป็นจริงมันจะเป็นอย่างนั้นละ
โลกนี้เต็มไปด้วยพวกชอบเอารัดเอาเปรียบ ไม่มีความเป็นธรรมเลยอะ

แต่ที่แน่ๆ การที่เราเจอเรื่องพวกนี้ทุกวัน ทำให้เข้าใจในความทุกข์เหล่านี้
ตัวของเราก็จะต้องทำตัวให้ดีไม่พยายามเป็นแบบคนพวกนั้น

เพิ่งเข้าใจคะ ว่าที่พระทำให้หนูเจอเรื่องซวยๆ บ่อยๆ ก็เพราะต้องการสั่งสอน

ส่วนนายท่านก็ไม่ต้องคิดอะไรมากนะคะ มองให้เห็นสิ่งที่ดี ในความชั่วร้ายนั้นให้เจอ

ทุกอย่างอยู่ที่ห้วงคิดจ้า :s013:
ว่าแล้วเผ่น................
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

ศุกร์ ต.ค. 08, 2010 10:39 am

ส่วนผมมองโลกในแง่ดี มองตัวเองในแง่ร้าย 5555
littleseal

ศุกร์ ต.ค. 08, 2010 1:57 pm

เป็นเหมือนคุณ พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ ค่ะ
ตอนนี้มองโลกแง่ดีแต่มองตัวเองไม่ค่อยจะดีสักที ^^"

พระเยซูเจ้าจึงตรัสว่า "เอาดาบใส่ฝักเสีย เพราะทุกคนที่ใช้ดาบ
ก็จะต้องพินาศด้วยดาบ..." (มธ 26:52)

อย่าใช้ความรุนแรงเอาชนะความชั่ว ใช้ความรักและให้อภัยเถอะ

ขอให้พระเป็นเจ้าทรงคุ้มครองและอวยพรคุณ
:s002:
Pinongnoi

ศุกร์ ต.ค. 15, 2010 8:30 pm

ดีคับ คือการคาดหวังสิ่งต่างๆๆ ผมเชื่อว่าพระเจ้าจะประทานให้ในสิ่งที่เหมาะสม
ที่สุดกับคุณในเวลาที่เหมาะสมด้วยเช่นกัน พระเจ้าไม่เคยสายครับ ขอให้ยึดมั่น
ในพระสัญญาของพระเจ้าน่ะครับ อ่านพระคำเยอะๆๆ เพราะเป็นอาหารฝ่ายวิญญาณครับ
เมื่อวิญญาณเข้มแข็ง สิ่งดีๆๆ และพระพรจะมาหาคุณอย่างมากมาย แต่คุณต้อง
แสวงหาความชอบธรรมของพระเจ้าก่อนครับ
Jeab Agape
~@

ศุกร์ ต.ค. 15, 2010 10:24 pm

สำหรับเจี๊ยบ ตื่นขึ้นมาขอบคุณพระเจ้าเสมอ และเชื่อว่าพระเจ้าทรงสร้างโลกแล้วตรัสว่าดี
และเมื่อสร้างมนุษย์เสร็จ ตรัสว่าดีนัก (ดูปฐมกาล บทที่ 1)

สำหรับมองดูตัวเอง แล้วดี ฮะ แต่มีการแก้ไข ฝึกฝนละทิ้งนิสัย แย่ๆ จ้า :s007:
Valkyrie Zero Number

อาทิตย์ ต.ค. 17, 2010 5:12 pm

Jeab Agape เขียน:สำหรับเจี๊ยบ ตื่นขึ้นมาขอบคุณพระเจ้าเสมอ และเชื่อว่าพระเจ้าทรงสร้างโลกแล้วตรัสว่าดี
และเมื่อสร้างมนุษย์เสร็จ ตรัสว่าดีนัก (ดูปฐมกาล บทที่ 1)

สำหรับมองดูตัวเอง แล้วดี ฮะ แต่มีการแก้ไข ฝึกฝนละทิ้งนิสัย แย่ๆ จ้า :s007:
น่าอิจฉาเจี้ยบนะ

เรามายืนอยู่ในจุดที่....เอ่อ รักน่ะรักได้ นับถือน่ะนับถือได้ แต่ถ้าพูดว่า "ดี" ในบางอย่างล่ะก็ ยังเชื่ออยู่ว่าดีและไม่ผิดพลาด(สำหรับคนอื่น..... ส่วนตัวเราไม่ใช่ลูกรัก จงเป็นข้อยกเว้น)

ถ้าพูดถึงตัวเองล่ะก็ อยากรู้เสียจริง ที่พระองค์จัดเตรียมให้เราว่า "ดี" นี่มันดีแบบไหนกัน
KOMG76

จันทร์ ธ.ค. 06, 2010 3:27 pm

ทุกอย่างมันมีสองด้าน
การมองในแง่ร้ายบางครั้งก็ทำให้ตัวผมเล็ดลอดจาก
สถานการณ์เลวร้ายออกมาได้
หลายครั้งการมองในแง่ร้ายก็ช่วยให้ผมปลอดภัยได้
ไม่ผิดที่จะมองในแง่ร้าย
ไม่ถูกเสมอไปที่จะมองทุกอย่างดีไปหมด
เลือกที่จะมองซิครับ
นิสัยแก้ได้คร้าบบบบบ
Jeab Agape
~@

พุธ ธ.ค. 08, 2010 11:17 pm

การมองโลกในแง่ร้าย เราคือผู้รับทุกข์จากการกระทำเช่นนั้น :s015:

แล้วทำไมเราต้องทำร้ายตัวเองล่ะ ::002::
มะนาวหวาน

อาทิตย์ ธ.ค. 12, 2010 2:25 pm

:s021:
เหรียญมักจะมีสองด้านเสมอนะคับ....ผมเชื่อว่า เหตุการณ์ต่าง ๆ ที่พระองค์อนุญาตให้เกิดขึ้น มันน่าจะต้องมีสองด้านเช่นกันคับ
ไม่น่าเลยที่อาดัม กับเอวาได้ทำบาป ทำให้เราลำบาก............ ก็จริงคับ แต่เราได้พระเป็นเจ้า พระเยซูเจ้า มาเป็นพี่ชายของเรานี่นา
ทำไมแฟนต้องทิ้งผมด้วย อยากฆ่าตัวตายจัง.......โอ๊ะ ๆ เดี๋ยวก่อน... เขาเปิดทางให้เราเป็นอิสระ ไปหาใหม่ได้ตะหาก
อิ...อิ... อย่าว่าผมบ้าเลยนะคับ
GuBuaYz

เสาร์ ก.พ. 05, 2011 7:13 pm

ขอยืนยันว่าการมองโลกในแง่ร้ายเปลี่ยนแปลงได้ค่ะ
เราเคยเป็นคนมองโลกในแง่ร้ายแบบว่า อคติไปหมดเลย
ไม่ยิ้ม ไม่คุยกับใครเลย อคติไปหมด
ไปๆมาๆกลายเป็นโรคซึมเศร้าไปเลย

แต่การมองโลกในแง่ร้ายเปลี่ยนได้ค่ะ
คือเปลี่ยนมุมมองความคิด
มันอาจจะยากและต้องใช้เวลา
บางทีอาจต้องเปลี่ยนสภาพแวดล้อมด้วย
แล้วแต่กรณีค่ะ

ความคิดเปลี่ยน ชีวิตเปลี่ยนนะคะ :)
salvation7
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

เสาร์ ก.พ. 05, 2011 8:52 pm

สิ่งที่เราพบประสบในแต่ละวัน ไม่ว่าจะเป็นเรื่องดี ไม่ดี ดูแล้วไม่ดีในสายตาคนอื่น แต่สำหรับในสายตาพระองค์ต้องการจะให้เรารู้จักเรียนรู้ วางใจในพระองค์ พระองค์ทำให้เราเข้มแข็ง ไม่ให้เราประมาท เหมือนเราเป็นเล็ก ๆๆ เราล้มกี่ครั้ง เรียนหนังสือสมัยอนุบาลเขียนหนังสือเป็นไก่เขี่ย เปรียบเทียบสมัยนี้ ก็คงจะเขียนต่างกัน สิ่งที่เป็นเนื้อหนังภายนอกทำอะไร ไม่มีคุณค่า เจอเรื่องไม่ดี ต่าง ๆๆ เราก็ต้องมองข้ามมันไป อย่าให้จิตเรา นำไปฝึก ๆ บ่อย ๆ เลิกได้ นิ่ง ๆ ดูสักระยะ แล้วจะดี
ตอบกลับโพส