ควรทำอย่างไร?

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
pray & pray

พฤหัสฯ. ก.ย. 30, 2010 11:28 pm

เมื่อประมาณสิบกว่าปีมาแล้ว ผมได้เริ่มไปทำการค้าที่ Vietnam ไปแต่ละครั้งค่าใช้จ่ายก็มากโข
ไปเดือนละ 2-3 ครั้ง หลายเดือนแล้วก็ยังไม่สามารถหาลูกค้าได้ ทุกครั้งที่ไปแฟนผม (เป็นพุทธ)
จะสั่งให้ลูกน้องพาผมและเธอไปโบสถ์ (คริสต์) ทุกครั้ง มีอยู่ครั้งหนึ่งได้ไปที่โบสถ์แห่งหนึ่ง เมื่อ
เข้าไปสวดภายในโบสถ์เสร็จแล้ว ก็เดินไปไหว้ขอพร พระเยซู แม่พระและนักบุญหลายองค์
แฟนผมเห็นรูปหินอ่อนแกะสลักของพระเยซูสวยงามและใหญ่ ( ฐานประมาณ 2 เมตร พระเยซูประมาณ
2.5 เมตร ) ส่วนแม่พระและนักบุญทั้งหลาย มีขนาดประมาณ 1 เมตร แฟนผมจึงบอกผมว่าเธอ
อยากให้ผมสร้างรูปแม่พระรูปหนึ่งขนาดใกล้เคียงกับรูปของพระเยซู เธอจึงให้ลูกน้องไปเชิญ
พ่อเจ้าวัดมาปรึกษา พ่อบอกว่ารูปแกะสลักแม่พระขนาดเท่ารูปแกะสลักของพระเยซูราคาจะตก
ประมาณ 5,000 US$ แต่เราไม่มีเงินเป็นก้อนขนาดนั้น พ่อบอกว่าค่อยๆให้ก็ได้
หลายอาทิตย์ต่อมาเราได้กลับไปที่โบสถ์นี้อีกครั้ง นำเงินไปให้กับพ่อ 2,000 US$ และ
บอกว่าเราจะทยอยนำเงินมาให้พ่อจนครบ 5,000 US$ ซึ่งพ่อก็บอกว่าพ่อจะสั่งให้ช่างค่อยๆทำ
ไปเรื่อยๆ
แต่จากวันนั้นจนถึงวันนี้ผมไม่เคยได้ไปที่โบสถ์นี้อีกเลย แฟนผมเป็นมะเร็งเสียชีวิตไปแล้ว
ส่วนตัวผมก็ยังคงเดินทางไป Vietnam อยู่แต่ไม่บ่อยเหมือนเดิม
ผมควรจะทำอย่างไรดี ?

ขอพระเจ้าอวยพรทุกๆคน
ข้า-พระ-เจ้า

ศุกร์ ต.ค. 01, 2010 12:32 am

แฟนคุณเปิดประตูสวรรค์ให้คุณและเธอแล้ว คุณน่าจะลองเดินเข้าไปดูนะครับ ค่อยๆเดินครับ รีบไปเดี๋ยวหกล้ม ครับ

พระอวยพรคุณและวิญญาณของแฟนคุณนะครับ
sansrepos

ศุกร์ ต.ค. 01, 2010 10:05 am

คุณ จขกท นับถือคาทอลิกหรือเปล่าครับ
pray & pray

อาทิตย์ ต.ค. 03, 2010 8:30 am

sansrepos เขียน:คุณ จขกท นับถือคาทอลิกหรือเปล่าครับ
ใช่ครับผมเป็นคาทอลิก แต่ขอถามนิด ทำไมคุณถึงเรียกผมว่า จขกท ? งงจัง

ขอพระเจ้าอวยพรครับ
pray & pray

อาทิตย์ ต.ค. 03, 2010 8:37 am

ข้า-พระ-เจ้า เขียน:แฟนคุณเปิดประตูสวรรค์ให้คุณและเธอแล้ว คุณน่าจะลองเดินเข้าไปดูนะครับ ค่อยๆเดินครับ รีบไปเดี๋ยวหกล้ม ครับ

พระอวยพรคุณและวิญญาณของแฟนคุณนะครับ
ขอบคุณ คุณ"ข้า-พระ-เจ้า" สำหรับคำแนะนำ
แต่ก็ยังนึกไม่ออกว่าจะทำอย่างไร?
ขอพระเจ้าทรงให้คำตอบแก่ลูกด้วย

Cho

อาทิตย์ ต.ค. 03, 2010 10:19 am

pray & pray เขียน:
sansrepos เขียน:คุณ จขกท นับถือคาทอลิกหรือเปล่าครับ
ใช่ครับผมเป็นคาทอลิก แต่ขอถามนิด ทำไมคุณถึงเรียกผมว่า จขกท ? งงจัง

จขกท เป็นคำย่อมาจาก เจ้าของกระทู้ ครับผม

ขอพระเป็นเจ้าประทานหนทางครับ ผมเชื่อว่างานนี้เป็นงานของพระองค์ พระองค์ทรงสานต่อให้เสร็จเองครับ เรามาช่วยสวดภาวนาด้วยความวางใจกันต่อไปนะครับ พระองค์ทรงรู้จักเราดีว่าเรามีกำลังแค่ไหน

ขอพระแม่โปรดช่วยวิงวอนเทอญ
ข้า-พระ-เจ้า

อาทิตย์ ต.ค. 03, 2010 11:11 am

pray & pray เขียน:
ข้า-พระ-เจ้า เขียน:แฟนคุณเปิดประตูสวรรค์ให้คุณและเธอแล้ว คุณน่าจะลองเดินเข้าไปดูนะครับ ค่อยๆเดินครับ รีบไปเดี๋ยวหกล้ม ครับ

ขอบคุณ คุณ"ข้า-พระ-เจ้า" สำหรับคำแนะนำ
แต่ก็ยังนึกไม่ออกว่าจะทำอย่างไร?
ขอพระเจ้าทรงให้คำตอบแก่ลูกด้วย

ลองเปลี่ยนจากนึก มาเป็นสวดภาวนาพูดกับพระดูครับ

ผมเชื่อว่าอะไรต้องดีขึ้นแน่นอนครับ แล้วไม่แน่นะครับป่านนรี้รูปปั้นอาจเสร็จแล้วก็ได้

เพราะบางครั้งพระไม่ได้ต้องการให้เราทำทั้งหมด

แต่พระองค์อาจต้องการให้เราเริ่มเพื่อเปิดโอกาสให้คนอื่นร่วมกันทำก็ได้ ครับ

ทั้งนี้ไม่มีใครรู้ดีไปกว่าพระองค์ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

อาทิตย์ ต.ค. 03, 2010 10:32 pm

ส่งเมลไปหาแล้วนะคะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
fr_Tony

จันทร์ ต.ค. 04, 2010 10:55 pm

จะพยายามช่วยในการติดต่อกับคุณพ่อที่เกี่ยวข้องครับ หวังว่า่เขายังไม่ลืมเรา
pray & pray

อังคาร ต.ค. 05, 2010 2:27 pm

fr_Tony เขียน:จะพยายามช่วยในการติดต่อกับคุณพ่อที่เกี่ยวข้องครับ หวังว่า่เขายังไม่ลืมเรา
ขอขอบคุณ คุณพ่อแอนโทนี่ และพี่น้องทุกๆคนที่ให้ความช่วยเหลือครับ

ขอพระเจ้าทรงอวยพรทุกๆคน
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. ต.ค. 07, 2010 1:46 pm

ขอให้พระเจ้าทรงนำในสิ่งที่ดีเสมอครับ
ตอบกลับโพส