ขอคำภาวนาให้ที่ทำงานกับหมู่บ้านของผมและผู้ประสบภัยด้วยครับ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
sansrepos

จันทร์ ต.ค. 18, 2010 10:32 pm

จากเหตุการณ์น้ำท่วมโคราชช่วงนี้ตอนนี้ที่ทำงานผม รพ.เซนต์เมรี่ ถูกน้ำท่วมชั้นล่างไปเรียบร้อยแล้วครับ ทั้งวัดมารีย์สมภพ บ้านมาเซอร์ หอพักหลังรพ.และบ้านเณรกลาง ถูกน้ำท่วมหมดเลยครับ รถยนต์เป็นร้อยคันจมอยู่ใต้บาดาล

เมื่อวานเย็นผมไปอยู่เวรตรวจผู้ป่วยนอกพอดี อุตส่าห์เอารถไปจอดไว้ด้านหน้ารพ.แล้วเพราะเห็นรร.อัสสัมชัญโคราชท่วมตั้งแต่ช่วงกลางวัน (ตอน 9 โมงเช้ายังไม่ท่วม) พอเที่ยงน้ำเอ่อขึ้นมาแล้ว ก็เห็นจนท.รพ.ช่วยกันก่อกระสอบทรายกั้นประตูด้านข้างรพ.

แต่พอตกเย็นปรากฏว่ากำแพงรพ.ซึ่งคงจะเก่าแล้วเกิดแตกน้ำไหลเข้ารพ.เหมือนเขื่อนระเบิด ผมวิ่งจากตรงที่ทำงานไปที่รถกะจะย้ายหนีขึ้นไปจอดบนถนนมิตรภาพแต่ก็ไม่ทัน เลยต้องร่วมชะตากรรมกะเขาด้วย กลับบ้านก็ไม่ได้ เพราะเส้นทางถูกน้ำท่วมสูงเป็นเมตรหลายตำแหน่ง ห่วงเมียกะแม่ยายเหมือนกันแต่ไม่รู้จะทำไง รพ.ก็แทบไม่มีหมอเหลืออยู่ ทางผู้ใหญ่ก็เลยตัดสินใจให้ย้ายผู้ป่วยไปรักษาต่อที่รพ.อื่นทั้งหมด
sansrepos

จันทร์ ต.ค. 18, 2010 10:36 pm

ไหนๆก็กลับบ้านไม่ได้เมื่อคืนผมก็เลยนั่งเรือพายกลับเข้าไปในรพ. หมอเวรเขาเลยขอให้ไปช่วยเขียนใบส่งตัวคนไข้ไปรพ.อื่นๆที่พอจะช่วยเราได้ก็มีรพ.ป.แพทย์ รพ.ค่ายสุรนารี และรพ.กรุงเทพราชสีมา ที่ทำงานเก่าผมเอง ราวๆตีสองกว่าก็มีพี่จนท.ขึ้นไปแจ้งว่าไฟฟ้าสำรองของรพ.กำลังจะดับ เราก็เลยต้องส่งคนไข้ไปพร้อมกับ charge ไม่มีเวลามานั่งสรุปแล้ว พระเจ้าช่วยเราสามารถส่งคนไขขึ้นเรือพายออกไปได้หมดก่อนไฟดับอย่างเฉียดฉิวสุดๆ จากนั้นจนท.รพ.ก็อยู่กันท่ามกลางความมืด ดีที่อากาศค่อนข้างเย็น ผมก็เลยไปหาที่นอนเอาแรงก่อน พี่ๆจนท.ที่รพ.พูดกันว่าแม่พระช่วยไว้เราเลยส่งคนไข้ออกไปหมดได้ทันก่อนไฟสำรองจะดับเพราะน้ำมันที่ใช้ปั่นไฟหมด

ตอนเช้าวันนี้ทางจนท.รพ.ช่วยกันขนผู้สูงอายุที่มาพักอาศัยในแผนกบริบาล (แผนกดูแลผู้สูงอายุหรือทุพพลภาพซึ่งญาติดูแลเองที่บ้านไม่ไหว) ลงเรือกันต่อ ช่วงบ่ายผมเห็นว่ายังไม่น่ามีอะไรที่ผมจะช่วยเค้าไหวตอนนี้เลยขอกลับบ้านซึ่งก็ยังไม่รู้เหมือนกันว่าจะกลับไปยังไง ผมโดยสารเรือท้องแบนซึ่งเป็นเรือพายออกไปหน้ารพ.พร้อมกับจนท.บางส่วน มาถึงถนนมิตรภาพปรากฏว่าน้ำท่วมสูงเกือบถึงเอวเหมือนกัน สรุปว่าถึงเอารถมาจอดนอกรพ.ก็คงพังอยู่ดี

มีจนท.ทั้งระดับผู้ใหญ่ผู้น้อยเอาเสบียงมาส่งให้พวกเราที่เหลือที่ยังต้องช่วยกันเฝ้ารพ. พระคุณเจ้าพระสังฆราชชูศักดิ์ก็มาตั้งแต่เมื่อคืนแล้ว

ผมพยายามจะขอขึ้นเรือติดเครื่องที่จะเข้าไปในซอยข้างรร.อัสสัมฯเผื่อจะไปให้ใกล้บ้านก็ยังดีแล้วเดินต่อ แต่ไม่สำเร็จเพราะเทศบาลจัดเรือมาให้ได้ไม่กี่ลำและเค้าต้องเอาไปช่วยคนที่ลำบากกว่าเรา ผมเลยตัดสินใจโบกรถบรรทุกของพวกมูลนิธิฯแล้วไปทางแยกพีกาซัสแทน จากนั้นต้องรอขึ้นรถบรรทุกอีกคันซึ่งก็ไปไม่ถึงบ้านอยู่ดีคราวนี้เขาปล่อยผมกลางน้ำเลย ผมเอาเครื่อง Notebook กับรองเท้าหนังใส่เป็แบกไว้ก็กลัวเป้ฉีก สุดท้ายไปขอยืมกาละมังมาได้ใบหนึ่งก็เอาใส่แล้วเดินลุยน้ำครึ่งท่อน กระแสน้ำแรงมากทีเดียวก้าวขาแทบไม่ออก
sansrepos

จันทร์ ต.ค. 18, 2010 10:37 pm

ระหว่างทางที่ผมเดินลุยน้ำไปก็เจอชาวบ้านแถบย่านนั้นเอาแหมาทอดหาปลากันเยอะมาก เห็นบางบ้านเอาเตาย่างบาร์บีคิวมาตั้งหน้าบ้านปิ้งปลากินกันมีทั้งปลาดุก ปลาช่อนตัวโต ปลาหมอ มีคนหนึ่งจับได้เต่านาตัวใหญ่มากยังเอาส่องหาเลขกันอีก ระหว่างที่ผมเดินทางกลับบ้านก็มีเพื่อนสมาชิกสยามนาฬิกาหลักๆเป็นแกงค์โคราชโทรมาสอบถามให้กำลังใจกันหลายท่าน ต้องขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยครับ สงสัยผมต้องเอานาฬิกามาจำนำหลายเรือนเลยมั้งเนี่ย เพราะมีคนจ้องอยู่ทั้ง Superocean ทั้ง ExII

นึกว่าต้องเดินถ่อสังขารไปจนสุดทางแต่สุดท้ายมาถึงตรงที่น้ำแห้งหน่อยก็มาเจอรถกระบะคันหนึ่งผ่านมาเขาก็ให้เราโดยสารไปเกือบถึงบ้าน ผมก็เดินลุยน้ำเข้าไปอีกราวๆ 400 ม.

สมัยที่ผมยังหนุ่มกว่านี้และผอมกว่านี้เคยไปเที่ยวเดินป่า ล่องแพมาบ้าง ยังไม่เคยตื่นเต้นเท่าครั้งนี้เลยจริงๆครับ

มาถึงบ้านพบว่าหมู่บ้านที่ผมเพิ่งย้ายเข้ามาอยู่ยังปลอดภัยก็โล่งอก แล้วเค้าก็เปิดกระแสไฟฟ้าให้เราใช้ตอนที่ผมกลับมาถึงบ้านพอดี คนที่บ้านปลอดภัยแค่นี้ก็ขอบคุณพระเจ้ามากๆแล้วครับ ภาวนาอย่าให้บ้านโดนท่วมไปด้วยเลย คืนนี้เขาว่าน้ำจะมาลงมาอีกนะเนี่ย

ตอนนี้ก็เหมือนติดเกาะ หมู่บ้านที่ผมอยู่ถมที่ไว้ค่อนข้างสูงตอนนี้ก็ล้อมรอบด้วยน้ำถ้าจะเดินลุยออกไปก็ท่วมเกือบถึงเอวเหมือนกัน

ถ้าพรุ่งนี้อาหารที่บ้านหมดผมกะเมียคงต้องไปขอปลาเค้ากินเหมือนกัน ผมทอดแหไม่เป็นนี่ครับ
sansrepos

จันทร์ ต.ค. 18, 2010 10:46 pm

คุณพ่อคุณแม่ผมก็โทรมาสอบถามด้วยความเป็นห่วง คุณพ่อผมบอกว่าเราต้องมีความเชื่อมั่นคง เรื่องเสียของเรื่องเล็กที่สำคัญทุกคนปลอดภัย ช่วยใครได้ก็ให้รีบช่วยให้ทำตัวให้เป็นประโยชน์ คุณแม่ผมก็บอกว่าให้ช่วยคนที่เดือดร้อนกว่าเราก่อน ถ้าไม่มีตังค์ซ่อมรถก็มาขอแม่ได้

ตอนนี้ที่ทำงานผมกำลังเผชิญความลำบาก หมู่บ้านของผมตอนนี้ก็ยังอยู่ในภาวะเสี่ยงเพราะน้ำยังท่วมรอบหมู่บ้าน หมู่บ้านนี้ชื่อ Mary Villa เป็นหมู่บ้านของแม่พระ คนในหมู่บ้านโดยเฉพาะที่เป็นคาทอลิกเชื่อว่าแม่พระดูแลพวกเราอยู่แต่เราก็สวดภาวนากันและเฝ้าระวังด้วยความไม่ประมาท

ผมขอเป็นตัวแทนขอคำภาวนาให้กับพวกเราที่กำลังเผชิญกับความเสียหายฝ่ายกายขอให้ทุกคนอยู่รอดปลอดภัยและอย่าให้ความเสียหายเหล่านี้ลามมาถึงฝ่ายวิญญาณด้วยครับ รวมทั้งผู้ประสบภัยอื่นๆในขณะนี้ด้วยครับ
Prod Pran
Defender of lawS
Defender of lawS

จันทร์ ต.ค. 18, 2010 11:14 pm

ดีใจที่ได้ข่าวของน้องค่ะ เพราะตั้งแต่ได้ยินข่าวน้ำท่วม รพ.เซนต์แมรี่ย์ ก็คิดถึงหมอเป็นคนแรก เพราะเป็นเมมเบอร์ของบอร์ดนิวมานา ดีใจที่ได้ทราบข่าว และจะภาวนาให้ต่อไปค่ะ
ขอพึ่งพระเมตตาขององค์พระผู้เป็นเจ้า

และคิดถึงท่านชูศักดิ์ เชื่อว่าท่านคงสบายดีนะคะ หรือลูกแกะในเขตปกครองเดือดร้อน
ท่านต้องประสานงานการช่วยเหลือต่อไปค่ะ

พี่จะอธิษฐานให้น้อง และภรรยา ที่กำลังตั้งครรภ์ ต่อไปค่ะ
sansrepos

จันทร์ ต.ค. 18, 2010 11:54 pm

Prod Pran เขียน:ดีใจที่ได้ข่าวของน้องค่ะ เพราะตั้งแต่ได้ยินข่าวน้ำท่วม รพ.เซนต์แมรี่ย์ ก็คิดถึงหมอเป็นคนแรก เพราะเป็นเมมเบอร์ของบอร์ดนิวมานา ดีใจที่ได้ทราบข่าว และจะภาวนาให้ต่อไปค่ะ
ขอพึ่งพระเมตตาขององค์พระผู้เป็นเจ้า

และคิดถึงท่านชูศักดิ์ เชื่อว่าท่านคงสบายดีนะคะ หรือลูกแกะในเขตปกครองเดือดร้อน
ท่านต้องประสานงานการช่วยเหลือต่อไปค่ะ

พี่จะอธิษฐานให้น้อง และภรรยา ที่กำลังตั้งครรภ์ ต่อไปค่ะ
ขอบคุณครับ

ตอนนี้เค้ายังไม่ตัดไฟที่บ้านอีกรอบแต่ก็ยังไม่ทราบว่าจะโดนตัดเมื่อไหร่อีกเหมือนกันครับ น้ำประปาก็ปิดอีก เพราะประปาท้องถิ่นก็โดนน้ำท่วม แม้ไม่มีน้ำท่วมเพิ่มพรุ่งนี้ผมคงออกไปข้างนอกได้ยาก แต่จะเปิดโทรศัพท์มือถือไว้เผื่อทางรพ.หรือที่ไหนเขาเรียกให้ไปช่วย แต่คงต้องอาศัยรถกระบะล้อโตของคนในหมู่บ้าน Mary Villa แล้วออกไปต่อเรืออีกทีครับ
Jeab Agape
~@

อังคาร ต.ค. 26, 2010 12:19 am

ยังภาวนาให้พี่หมอนะครับ วันนี้ดูข่าว หมอคนหนึ่งรถป้ายแดงราคากว่าล้าน นอนแช่น้ำ
ไม่ทราบว่าหมอคนนั้นคือพี่หรือเปล่า :s004:
weewie

อังคาร ต.ค. 26, 2010 12:37 am

บ้านเราอยู่ชัยภูมิ เพิ่งไปโคราชมาเมื่อวาน ขับรถอ้อมแบบไกลโค ตะ ระ เลย ว่าจะแวะไป
โบส์ถแม่ก็ไปไม่ได้ ชัยภูมิก็หนักมากแต่ดีที่แถวบ้านไม่ท่วม ตั้งแต่เรียนที่โคราชแล้วก็ทำงานที่โคราชมาตลอด เพิ่งเคยเห็นท่วมก็ปีนี้แหละ แต่ชัยภูมิน่ะท่วมทุกปี ตอนนี้กลับมารองานใหม่ที่บ้าน เลยเหมือนโชคดีไป ขอบคุณพระแม่จริงๆ เราเองก็เป็นคนไข้ประจำของโรงพยาบาลนี้นะ แบบว่าขี้โรค ฮ่ะ ฮ่ะ

ก่อนจะช่วยภาวนาเรื่องน้ำท่วม ขอเล่าประสบการ์ณจริงจากเพื่อนคนหนึ่งที่ได้รับการช่วยเหลือจากพระแม่แบบคาดไม่ถึง ที่โรงพยาบาลเซนต์เมรี่นะคะ
แก้ไขล่าสุดโดย weewie เมื่อ อังคาร ต.ค. 26, 2010 12:59 am, แก้ไขไปแล้ว 2 ครั้ง.
weewie

อังคาร ต.ค. 26, 2010 12:56 am

ประสบการณ์จากเพื่อนคนหนึ่งที่ได้รับการช่วยเหลือจากพระแม่ ที่โรงพยาบาลเซนต์เมรี่

เพื่อนคนนี้เป็นคนชัยภูมิเหมือนกัน มาเรียนที่โคราชเหมือนกันแต่อยู่คนละมหาลัย มารู้จักกันตอนเริ่มทำงานเมื่อ 3 ปีที่แล้ว ครอบครัวนับถือพุทธ ไม่มีใครสักคนรู้จักทั้งพระและพระแม่ ตอนนั้นเรียนอยู่ปี 2 น้องชายที่อยู่บ้านประสบอุบัติเหตุขาขาด โรงพยาบาลที่บ้านรักษาไม่ไหวเลยส่งมาที่เซนต์เมรี่ น้องคนนี้เลือดกรุ๊ปโอ แล้วโรงพยาบาลไม่มีเลือดกรุ๊ปนี้เหลือเลย แม่กรุ๊บเอส่วนพ่อนั้นไม่แข็งแรง เพื่อนเราผอมมากน้ำหนักไม่ถึงไม่สามารถให้เลือดได้ ตอนนั้นเป็นเวลาประมาณตี2 เพื่อนเราก็ติดต่อเพื่อนๆไม่ได้เลยเพราะมันดึกมาก น้องก็แบบว่าไม่ไหวแล้วคุณหมอบอกว่าให้ทำใจเพราะคงไม่รอด ตอนนั้นเองมีซิสเตอร์ท่านหนึ่งมาเห็น จึงชวนให้ไปสวดขอพระแม่ ทุกคนก็ไปกันหมดที่รูปปั้นแม่ตรงประตูทางเข้า ไม่มีใครรู้จักแม่ซักคน แต่พวกเค้าก็ขอว่า "ท่านนางฟ้า ไม่รู้ว่าท่านเป็นใคร แต่ช่วยลูกของพวกเราด้วยนะคะ" เท่านั้นแหละคุณหมอวิ่งมาบอกว่ามีเลือดส่งมาให้แล้ว แล้วน้องก็กลับมีแรงขึ้นมาเฉยๆ บอกว่า ไหวแม่ ผมทนได้ ทั้งที่สติหลุดไปแล้ว แล้วบรรดาเพื่อนๆของเพื่อนเราก็พากันติดต่อเข้ามาทั้งที่ตอนแรกติดต่อไม่ได้เลย แล้วก็พาเพื่อนผู้ชายที่เลือดกรุ๊ปโอมากันเพรียบ และในที่สุดน้องเค้าก็รอด ทุกวันนี้น้องแข็งแรงดี ใส่ขาเทียม และก็ไม่ได้รู้สึกว่าตัวเองมีปมด้อยแต่อย่างใด

ทุกวันนี้ครอบครัวเพื่อนเราก็ยังเป็นพุทธ แต่เป็นพุทธที่รักพระแม่ พวกเค้ายังคง ขอบคุณนางฟ้าองค์นั้นอยู่เสมอ

แต่เพื่อนเรานั้น มาทางคาทอลิก 80 % แล้ว เดี๋ยวรอล้างบาปพร้อมกัน รอให้เค้าเชื่ออย่างสุดใจก่อน

งั้น ขอให้ที่ทำงาน ที่บ้าน และเมืองโคราชกลับสู่สภาวะปรกติโดยเร็วนะคะ ขอพระเยซูเจ้าและพระแม่อวยพระ อาแมน
Jeab Agape
~@

พุธ ต.ค. 27, 2010 7:39 pm

ภาวนาให้เพื่อนต่อไป พระอาณาจักรของพระเจ้าอยู่ใกล้แล้ว
Batholomew
~@

อังคาร พ.ย. 02, 2010 2:45 pm

ขอบคุณพระเจ้าและแม่พระครับ
ตอบกลับโพส