ช่วยตอบคำถามหน่อยค่ะ เราไม่รู้ว่าเราคิดไปเองหรือตาเราฝาดไป

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
The Ploy

อาทิตย์ เม.ย. 17, 2011 11:44 pm

วันนี้เราว่างค่ะ เลยไปฟาแฟนไปเดินเล่นแถวปากน้ำ แล้วพอดีรู้ว่าแถวนั้นมีวัดราฟาแอลค่ะ ก็เลยว่าจะเดินไปชมวิวที่วัดราฟาแอลตอนช่วงบ่ายๆ

พอเราชมวิวและแวะไปไหว้พระเสร็จ ก่อนกลับเราปวดห้องน้ำ แต่หาห้องน้ำไม่เจอ ก็มีคนแนะนำให้ไปเข้าห้องน้ำใต้ถุนวัด

แล้วบังเอิญเราเห็นว่า ใต้ถุนวัดกำลังจัดงานศพพอดี ก็เลยไม่กล้าเข้าไปค่ะ วนหาห้องน้ำอยู่นานจนต้องยอมเดินเข้าไปในสถานที่จัดงานศพ

ระหว่างที่เดินเข้าไป เราสังเกตเห็นที่หน้าต่างบริเวณหลังเวทีที่มีการตั้งศพมีคนนั่งอยู่ แล้วหันมามองเรากับแฟน ก็เป็นผู้หญิงที่อายุมากแล้วค่ะ ใส่ชุดผ้าไหมสีฟ้า เราก็รู้สึกเกรงใจ แล้วเดินผ่านไปเข้าห้องน้ำ

พอออกมาเราสังเกตรูปที่ตั้งหน้าศพ มองไปก็ถามแฟนไปว่า ก่อนจะมาเข้าห้องน้ำเธอเห็นผู้หญิงอายุมากใส่เสื้อสีฟ้ามองพวกเรารึเปล่า .. แล้วเค้าก็บอกว่าเห็น

พอพูดเสร็จ เราก็บอกให้เค้าดูรูปที่ตั้งหน้าศพ เพราะเราคิดว่ารูปที่ตั้งหน้าศพกับผู้หญิงที่หันมามองเรา คือคนคนเดียวกัน ..เราก็ถามแฟนเราว่าใช้คนๆเดียวกันไหม

แล้วเค้าก็ตอบอย่างไม่คิดเลยว่า ทำไมเหมือนกันอย่างนั้นล่ะ

จากนั้นก็รีบเดินออกจากวัดกันแทบไม่ทัน..

...

เราก็ไม่มั่นใจนะคะว่าตาฝาดหรือเปล่า แต่เราเห็นจริงๆ

เราไม่รู้ว่ามันผิดต่อหลักความเชื่อไหม เกี่ยวกับเรื่องวิญญาณ เพราะเราก็ชอบคิดอยู่เสมอว่ามี

--

ปล.ค่ะ ถ้าใครเป็นสัตบุรุษที่ราฟาแอลปากน้ำช่วยตอบคำถามหน่อยได้ไหมคะว่า หลังเวทีที่อยู่ใต้ถุนวัดปกติเป็นที่ๆมีคนเข้าไปตามปกติหรือเปล่า เพราะแฟนเราก็ตั้งข้อสังเกตในแง่ดีว่า สภาอภิบาลหรือพลมารีย์อาวุโสอาจจะเข้าไปประชุมในนั้นก็ได้ เราก็เลยสงสัยค่ะ

เผื่อว่าอาจจะเป็นแค่เรื่องตาฝาด เราจะได้หากวิตกกังวลไปได้
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ เม.ย. 18, 2011 1:05 am

วิญญาณมีอยู่แล้วค่ะ ไม่งั้นเวลาตาย แล้วอะไรจะกลับไปหาพระเจ้าล่ะค่ะ
ก็วิญญาณเรางัย....

ถ้าเห้นก็ไม่เป็นไรนิคะ ก็สวดให้เขาไป เขาไม่ได้จะมาหลอกเราเสียหน่อย
ถ้าเขายังต้องการคำภาวนา เราสวดให้เขา เขาจะไม่ลืมความช่วยเหลือของเรา
แต่ถ้าเขาไม่ต้องการแล้ว เขาจะได้ไปสวรรค์แล้ว เขาก็จะสวดภาวนาให้แกเรากลับ

ขอบคุณพระเจ้าที่คุณได้เห็นค่ะ
ญาติของเขา อยากเห็น แต่ไม่สามารถทำได้แล้ว
สวดให้เขาเลยค่ะ
littleseal

จันทร์ เม.ย. 18, 2011 2:59 am

อย่ากลัววิญญาณผู้ตายเลยค่ะ สวดภาวนาให้เขา ให้เขาได้รับพระเมตตา

แต่กลัววิญญาณของปีศาจร้ายที่อยู่ในร่างคนเป็นดีกว่า สิ่งชั่วร้ายเหล่านั้น
น่ากลัวกว่าคนตายอีกและสามารถเข้ามาอยู่ในตัวเราให้ชั่วร้ายตามมันได้ด้วย

ขอให้พระเจ้าทรงอวยพรพวกคุณค่ะ
ตอบกลับโพส