ผมกำลังเผชิญการต่อสู้อยู่ครับ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
tiskas00

เสาร์ ก.ค. 23, 2011 11:07 am

ตอนนี้ ผมกำลังถูกผจญด้วยบาปครับ อันดับเเรกเลยคือบาปลามก ผมหนีมันยากมากครับ มันชอบมาตอนอยู่คนเดียว ขอคำภาวนาด้วยครับ เป็นทุกข์มากครับ
littleseal

เสาร์ ก.ค. 23, 2011 9:42 pm

อ่านบทความนี้ก่อน
viewtopic.php?f=2&t=16802

รำพึงพระมหาทรมานพร้อมกับนึกภาพตามข้อรำพึง
viewtopic.php?p=17082#p17082
จากนั้นไตร่ตรองว่าเราอยากเป็นหนึ่งในสิ่งที่สร้างความเจ็บปวดให้พระองค์หรือไม่

ข้าแต่พระเป็นเจ้าโปรดทรงมอบอำนาจและพลังให้กับเทวดาประจำตัวคุณ tiskas00
โปรดช่วยวิงวอนให้คุณสามารถเอาชนะบาปได้

ข้าแต่พระเป็นเจ้าโปรดทรงเป็นหลักชัยอันมั่นคงให้คุณ tiskas00 เดินตามเส้นทาง
ที่บริสุทธิ์ของพระองค์ด้วยเทอญ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Cherval

อังคาร ก.ค. 26, 2011 6:44 pm

มีอีกวิธีที่ผมมักใช้บ่อยๆคือ
หาหนังสือเสริมศรัทธามาอ่าน
หรือไม่ก็ฟังเพลงพระ (ผมโหลดไว้ในโทรศัพท์)
หรือไม่ก็ไปข้างนอกและเดินเล่นจนอาการบาปหายไป
และให้เรานึกถึงนักบุญอุปถัมภ์ของเรา เมื่อท่านเป็นองค์อุปถัมภ์เราแล้ว
เราก็ทำให้ได้อย่างท่าน ศักดิ์สิทธิ์ให้ได้อย่างท่าน และนึกมโนภาพตาม

ของผมมักนึกถึงดอมินิกบ่อยๆเวลาอยากทำบาป ไม่ว่าบาปอย่างไรก็แล้วแต่
ผมมักนึกถึงท่านและคำของท่าน "ยอมตายดีกว่าทำบาป"
rosa-lee

ศุกร์ ก.ค. 29, 2011 4:46 pm

อย่าหมกมุ่น อย่าอยู่ว่างเปล่า ไปออกกำลังกาย น้องเป็นเด็กแข็งแรง ไปฝึกเล่นกีฬา
อ่านพระคัมภีร์เสมอ ปีศาจมันชอบแหย่ให้เราคิด เมื่อรู้ตัวเราก็หยุด ไปทำอย่างอื่น
พยายามอย่าคิดต่อสนุกสนานไปกับมัน จะตกหลุมพราง วัยรุ่นส่วนมากจะเป็นแบบนี้
...มีนักบุญฟรังซีส เวลาท่านถูกผจญมากๆ ท่านก็โดดไปในพุ่มกุหลาบกลิ้งไปมาให้หนาม
กุหลาบตำ ท่านพลีกรรมมากๆ เวลานี้กอต้นกุหลาบนั้นยังอยู่แต่ไม่มีหนาม ติดตัวท่านไปหมดตอนนั้น
ตั้งแต่นั้นมากอกุหลาบกอนั้นไม่มีหนาม หนามหายหมด เราได้ไปแสวงบุญ ที่นั่นมาไกค์ได้อธิบายและ
เล่าเรื่องให้ฟัง และชี้ให้ดูกอกุหลาบไร้หนามนั้น อยู่ในวิหารนักบุญฟรังซิส เมืองอัสซีซี
ประเทศอิตาลี่.........
ไปดูมา 2 ครั้งแล้วค่ะ ......... :s012: .........
.........ป.ล.น้องไม่ต้องทำแบบนักบุญนะคะ แค่แบ่งปันเท่านั้นค่ะ :s022:
Cherval

ศุกร์ ก.ค. 29, 2011 5:31 pm

rosa-lee เขียน:อย่าหมกมุ่น อย่าอยู่ว่างเปล่า ไปออกกำลังกาย น้องเป็นเด็กแข็งแรง ไปฝึกเล่นกีฬา
อ่านพระคัมภีร์เสมอ ปีศาจมันชอบแหย่ให้เราคิด เมื่อรู้ตัวเราก็หยุด ไปทำอย่างอื่น
พยายามอย่าคิดต่อสนุกสนานไปกับมัน จะตกหลุมพราง วัยรุ่นส่วนมากจะเป็นแบบนี้
...มีนักบุญฟรังซีส เวลาท่านถูกผจญมากๆ ท่านก็โดดไปในพุ่มกุหลาบกลิ้งไปมาให้หนาม
กุหลาบตำ ท่านพลีกรรมมากๆ เวลานี้กอต้นกุหลาบนั้นยังอยู่แต่ไม่มีหนาม ติดตัวท่านไปหมดตอนนั้น
ตั้งแต่นั้นมากอกุหลาบไม่มีหนามหายหมด เราได้ไปแสวงบุญ ที่นั่นมาไกค์ได้อธิบายและ
เล่าเรื่องให้ฟัง และชี้ให้ดูกอกุหลาบไร้หนามนั้น อยู่ในวิหารนักบุญฟรังซิส เมืองอัสซีซี
ประเทศอิตาลี่.........
ไปดูมา 2 ครั้งแล้วค่ะ ......... :s012: .........
.........ป.ล.น้องไม่ต้องทำแบบนักบุญนะคะ แค่แบ่งปันเท่านั้นค่ะ :s022:
เอิ่ม ภ้าทำได้ก็สุดยอดแล้วครับ
เคยมีครั้งหนึ่ง ผมวอกแวกกับการสวดเลยเอาหมัดโป้กหัวตัวเองเต็มแรง เจ็บมากครับ
tiskas00

พุธ ส.ค. 10, 2011 5:10 pm

ขอบคุณสำหรับคำเเนะนำมากๆครับ :s002:
truelove_name

อังคาร ส.ค. 16, 2011 10:04 pm

ผมก็กำลังเผชิญอยู่เหมือนกันครับ แต่ก็ยังพลาดอยู่บ่อยมาก
แต่ผมก็พยายามอยู่เสมอ อธิษฐานบ่อยๆครับ (ผมยังไม่ได้รับศีลล้าง)
พระบิดาเจ้า จะต้องช่วยแน่ๆครับ พยายามนึกถึงพระให้มากๆนะครับ
tiskas00

ศุกร์ ส.ค. 19, 2011 10:36 pm

ผมพลาดให้มันอีกแล้วครับ ผมคงต้องสวดภาวนาให้มากกว่านี้ คงต้องไว้วางใจในพระองค์ให้มากขึ้น รู้สึกเศร้ามากครับ :s008: บาปนี้อยู่กับผมมานานมาก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

เสาร์ ส.ค. 20, 2011 3:22 am

tiskas00 เขียน:ผมพลาดให้มันอีกแล้วครับ ผมคงต้องสวดภาวนาให้มากกว่านี้ คงต้องไว้วางใจในพระองค์ให้มากขึ้น รู้สึกเศร้ามากครับ :s008: บาปนี้อยู่กับผมมานานมาก
บาปจะอยู่กับเราไปตลอดชีวิตครับ เพราะเราคือมนุษย์คนบาป นอนเฉยๆไม่ทำอะไรก็บาปได้(บาปขี้เกียจ)

ดังนั้น อย่าจมจ่อมในความทุกข์ว่าล้มในบาปอย่างเดียว แต่จงแปรเปลี่ยนเป็นความยินดีที่ได้กลับใจและลุกขึ้นใหม่ในองค์พระคริสต์ทุกครั้ง

ขอพระเจ้าอวยพระพรครับ
tiskas00

ศุกร์ ส.ค. 26, 2011 8:56 pm

ขอบคุนมากคับ ผมจะสู้ต่อครับ :s007:
rosa-lee

เสาร์ ก.ย. 03, 2011 11:33 am

น้องลองหาหนังสีอ เสริมศรัทธามาอ่านซิคะ เช่นหนังสือประวัตินักบุญต่างๆ
บทความหนุนใจดีๆมากมาย และที่ดีมากๆคือพระคัมภีร์ และไม่ต้องคิดมาก
ยิ่งคิดยิ่งกลุ้ม สู้ๆๆๆๆๆๆขอให้รู้ว่าพระรักคุณเสมอ ไม่ว่าคุณจะเป็นอะไร....
..................... ::037:: ::023:: ::024::
tiskas00

ศุกร์ ก.ย. 16, 2011 11:03 pm

ขอบคุนมากคับ
ตอนนี้ก็ยังไม่ชนะเลยครับ T^T กำลังปีศาจเยอะมาก
แต่ก็จะไม่คิดมากครับ เพราะผมมีพระเยซุอยู่เคียงข้างเสมอ
littleseal

เสาร์ ก.ย. 17, 2011 12:56 pm

บางครั้งเป็นไปตามวัย ตามฮอร์โมน
บางครั้งเป็นไปเพราะสถานะทางกายภาพการเห็นสื่อ
แต่ทุกครั้งที่พลาดขอโทษพระจากใจจริง
และขัดเกลาตนเองอย่าให้พลาดอีก

พิมพ์(พูด)ง่ายเน้อะ ตัวเองก็ทำไม่ได้อย่างที่พิมพ์(พูด)เลย
ขอพระเจ้าทรงคุ้มครอง

:s008:
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อาทิตย์ ก.ย. 18, 2011 5:43 pm

ผมก็ทำไม่ได้ครับ

แต่สิ่งหนึ่งที่ทำได้ก็คือ จะกลับมาขออภัยทุกครั้ง(เมื่อพระองค์ให้อภัย เราก็ต้องอภัยให้ตัวเองด้วย) เชื่อว่าสักวันจะชนะด้วยความช่วยเหลือจากพระเจ้าที่ทรงช่วยอยู่ตลอดครับ ::001::

สู้ไปด้วยกันครับพระเจ้าอวยพร
s.gabriel

อังคาร ก.ย. 20, 2011 2:02 pm

สู้ๆครับ พี่ๆในนิวมานาบอกมาเยอะแยะ ไม่รู้จะแนะนำอะไรอีก เพราะตัวเองก็ยังตกอยู่ในบาปนี้เหมือนกัน ลองดูวิธีนี้อีกวิธีละกันครับ พยายามอย่าอยู่ในสถานที่ ที่ก่อให้เกิดบาปครับ เห็นคนที่แต่งตัวล่อแหลมก็อย่ามองครับ หนังสือหรือสื่อลามกต้องนำไปทิ้งให้หมดครับ อย่าให้มีในบ้านไม่ต้องเสียดายครับ เพราะปีศาจมันจะล่อลวงให้คุณไปหยิบขึ้นมาอ่านมาดูอีกครับ ต้องมองว่าคนเราตายก็เหมือนซากศพเน่า น่าขยะขแยงครับ ให้มองทุกคนว่ากายเนื้อนั้น เดี๋ยวก็เน่าเปลื่อยไปครับ ให้สาวน่าตาสวยขนาดไหนเวลาตายก็ไม่ได้แตกต่าง จากหมาข้างถนนที่โดนรถเหยียบ เน่าแมลงวันตรอมหนอนไช อย่าไปหลงกับกายเนื้อครับ มันจะทำให้คุณตัดจากอารมณ์นั้นได้ ถ้าลองใช้วิธีคิดแบบนี้ครับ
พูดเหมือนง่ายครับแต่ก็ปฎิบัติจริงได้ยากเหมือนกัน ต้องใจแข็งครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
rosa-lee

พุธ พ.ย. 02, 2011 2:02 pm

S. gabriel....การ์เบียล....
.....น่ากลัว...ขนลุก กับซากหมาเน่า...อะ ::022::
Spectator

จันทร์ พ.ย. 07, 2011 10:26 pm

ผมเองก็ประสบกับปัญหานี้เช่นกัน คือการควบคุมใจตนเอง

จากประสบการณ์ของผม อำนาจดึงดูดของบาปชนิดนี้มีกำลังมากเป็นอันดับต้นๆ
ซึ่งมีลักษณะคล้ายการเสพติด คือยิ่งเสพยิ่งติด และยิ่งเลิกก็ยิ่งยาก

ผมเองก็เคยติดอยู่ในห้วงนี้มานานพอสมควร โดยวิธีแรกๆที่ใช้คือ การพยายามห้ามใจตนเอง
คือด้วยการอดทนต่อความอยาก อดทนต่อธรรมชาติบางอย่างที่เป็นเนื้อหนัง
แต่ไม่ว่าพยายามเท่าใดก็ตามก็ไม่อาจหลุดได้สักที ฝืนทนก็แล้ว นึกถึงพระก็แล้ว อะไรก็แล้ว
แต่ที่สุดก็ไม่อาจยับยั้งมันได้

ผมเริ่มมองอย่างจริงจังว่าอะไรคือตัวการ อะไรเป็น key ของสิ่งๆนี้
ผมเริ่มใช้วิธีการพิจารณาอย่างเป็นเหตุผล โดยการมองเนื้อหนังและร่างกายเป็นวัตถุ
เป็นสิ่งที่ประกอบด้วยนั่นนี่ โน่น ซึ่งเมื่อผมนึกได้ มันก็สามารถลดความกำหนัดลงได้บ้าง
แต่ก็นั่นแหละ ถึงมองแบบนั้นแบบนี้ อำนาจของบาปชนิดนี้ก็ยังคงไม่หลุดออก

จนกระทั่งเมื่อไม่นานมานี้ หลังจากที่ผมไปมิสซาฉลองนักบุญทั้งหลาย ผมก็คิดนั่นนี่ไปเรื่อย
แต่แล้วจู่ๆก็พบว่าสิ่งที่เป็นสาเหตุของกามารมณ์ทั้งหลาย คือ "อารมณ์เพลิดเพลิน"

แน่นอนว่าความเพลิดเพลินคือสิ่งที่ธรรมชาติของมนุษย์ต้องการ เพื่อผ่อนคลาย หรือเพื่อแก้เซ็ง
มันเป็นปัจจัยที่ถูกสร้างมาพร้อมกับเราอยู่แล้ว

แต่แน่นอนว่าหากมันมีมากเกินธรรมชาติ มีจนเราเริ่มรู้สึกว่ากำลังทำให้เราต่ำลง ก็คงไม่มีอะไรมากไปกว่าการล่อลวงของปิศาจ ที่ไปเพิ่มเติมปรุงแต่งให้เกิดรสชาติ ให้น่าหลงใหล

มีวิธีเดียวสำหรับผม ที่จะสามารถนำไปทั้งกำจัด ระงับ แบบถอนรากถอนโคน
คือการ มองหาความเพลินเพลินให้เจอ พอเจอก็ดับมันลงเลย
(ซึ่งความเพลิดเพลิน ผมว่าหาไม่ยาก คุณเริ่มเคลิ้มก็นั่นแหละ)
ทีนี้เมื่อความเพลิดเพลินนั้นหมดลง หรือคุณสามารถหามันเจอแบบผมได้
สิ่งที่คุณจะเห็น คือร่างกายมนุษย์เก้อๆ ไม่ต่างอะไรกับฟิกเกอร์เพื่อการศึกษา

เพราะหากคุณไม่เพลินกับมัน มันก็ไม่มีอะไรจะให้คุณ มันก็ไม่มีอะไรให้คุณต้องไปสนใจ

ป ล. การอดทนต่อธรรมชาติบางอย่างของมนุษย์ สามารถถวายให้แม่พระเพื่อนำไปช่วยวิญญาณในไฟชำระได้นะครับ (เป็นโปรโมชั่นอย่างหนึ่ง)
garuda

อังคาร พ.ย. 15, 2011 1:17 am

เป็นเหมือนกัน ตามประสาวัยรุ่น ยิ่งผมเป็นเด็กที่ติดการ์ตูนY(yaoiคิดว่าบางคนอาจจะรู้จัก) โหลดการ์ตูนพวกนี้มาดูบ่อยมาก แต่แล้วแม่พระก็เล่นงานตั้งแต่แขวนเหรียญแม่พระอัศจรรย์วันแรก ::006:: ไม่สามารถเข้าเว็บดาวโหลดได้ แต่พอถามคนอื่นคนอื่นเข้าได้ไม่เป็นอะไร งงเลย ::007:: อยากตัดใจ แต่ลึกๆเสียดาย(เพราะรูปมันน่ารักดี+อยากรู้อยากเห็น) ::010::
ตอบกลับโพส