ตอนนี้รู้สึกผิดหวังกับพระเจ้ามาก

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
Holy Bible

อังคาร ต.ค. 18, 2011 8:44 am

ในทุกๆครั้งเลยที่ผมมีปัญหา ผมก็จะสวดภาวนาขอพระทุกครั้ง แล้วพระก็ช่วยผมทุกครั้ง แต่เมื่อวานผมสวดภาวนาขอพระให้ช่วยผมเรื่องนึงที่มันสำคัญกับผมมาก ผมทั้งสวดขอพระแล้วก็สวดสายประคำด้วย แต่ปรากฎว่า... พระไม่ได้ช่วยในสิ่งที่ผมขอเลย มันเลยทำให้ผมรู้สึกผิดหวังมาก รู้สึกโกรธพระ จนไม่ยอมสวดก่อนนอนหรือสวดสายประคำเลยตั้งแต่เมื่อวาน คือผมก็พยายามมองโลกในแง่ดีว่าพระองค์คงจะประทานสิ่งที่ดีกว่าให้ผม แต่มันก็ช่วยอะไรได้ไม่มากนัก เมื่อเช้าเลยลองสวดขอกำลังใจจากพระองค์ แต่ก็เหมือนไม่มีอะไรดีขึ้น อีกใจหนึ่งก็อยากจะทิ้งพระแล้ว แต่ก็คิดไปคิดว่ามา ถ้าเราทิ้งพระ เราจะไปอยู่้กับใคร คงไม่มีใครดีกว่าพระแล้ว

ตอนนี้ผมเครียดมากเลย ไม่รู้จะทำยังไงดี ::002:: ผมยอมรับนะว่าผมเหมือนลูกที่เอาแต่ใจตัวเองมาก เพราะเคยชินกับ"การขอ"แล้ว"ได้รับ"ทุกครั้ง แต่พอไม่ได้รับมันก็ทำให้ผมรู้สึกไม่ดีกับพระองค์ ผมก็หวังว่าพระองค์จะทรงดลใจให้ผู้ที่มาตอบโพสต์ของผมตอบตามที่พระองค์ต้องการจะพูดกับผม

รักพระเสมอ ทั้งๆที่ตอนนี้รู้สึกโกรธพระองค์มาก
เมจิ

อังคาร ต.ค. 18, 2011 12:34 pm

อย่าท้อแท้ค่ะสวดต่อไป :s022: พระไม่ทอดทิ้งคุณเเน่เเค่คุณวางใจในพระองค์ คุณคิดถูกเเล้วค่ะที่คิดไม่ทิ้งพระเชื่อเถอะไม่มีใครดีกว่าพระ ::004:: สุดท้ายนี้ขอบอกว่าพระจะประทานสิ่งที่ดีเเก่คุณ เป็น กำลังใจให้อย่าท้อเเท้ค่ะ ::050::
ภาพประจำตัวสมาชิก
Kichinto
ติดต่อ:

อังคาร ต.ค. 18, 2011 6:33 pm

อุปสรรคต่างๆที่เกิดขึ้นในชีวิต เป็นเครื่องมือชิ้นดีที่พระเป็นเจ้าประทานเพื่อทดสอบ ความมั่นคงต่อความรักของพระองค์ ดั่งที่พระองค์มั่นคงต่อเรา เพราะเราทรยศต่อพระองค์โดยทำบาปบ่อยครั้ง พระองค์ก็ยังรอคอยอย่างอดทน อดทน และก็อดทน อย่างมีความหวัง

LambOfGod

พุธ ต.ค. 19, 2011 9:07 am

เราก็เคยท้อนะ
ทุกวันนี้ก็กำลังแย่ เจอแต่เรื่องตลอด
แต่ยังคงเชื่อเสมอ ว่าพระเจ้าไม่มีทางทอดทิ้ง
มารและซาตานพยายามดึงเราไปจากพระองค์
ขอให้เชื่อและมั่นคงในความรัก
ทุกอย่างจะดีขึ้นแน่นอน
salvation7
Defender of lawS
ติดต่อ:

พุธ ต.ค. 19, 2011 9:46 am

ขอตอนนี้อาจจะไม่ได้ พระองค์อาจให้สิ่งที่ดีกว่านี้ .... เราก็ต้องรอ
เมจิ

พุธ ต.ค. 19, 2011 3:02 pm

:s027: :s027:
Valkyrie Zero Number

พุธ ต.ค. 19, 2011 10:11 pm

ก็เข้าใจความรู้สึก แต่..........อยากเป็นแบบเราก็ตามใจนะ
s.gabriel

พฤหัสฯ. ต.ค. 20, 2011 1:51 pm

คุณต้องรู้จักความผิดหวังบ้างครับ วันข้างหน้าอาจจะมีสิ่งที่ผิดหวังมากกว่านี้เกิดขึ้น คุณจะได้มีกำลังเพียงพอที่จะสู้ต่อไปครับ ผมเองก็เคยผิดหวังกับการขอมาเยอะครับ แต่เวลาไม่ได้ก็อย่าไปเป็นทุกข์กับมันครับ ครั้งไหนขอแล้วได้ก็ขอบคุณพระ ไม่ได้ก็เฉยๆครับ ขอเป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆครับ
Holy Bible

พฤหัสฯ. ต.ค. 20, 2011 7:19 pm

ตอนนี้ผมก็รู้สึกแบบประมาณว่า วันหลังจะไม่ขอแล้ว พระอยากจะให้อะไรมาก็ให้เถอะ เพราะมันขึ้นอยู่กับพระองค์นี่ อยากได้อะไรก็จะไม่ขอแล้ว
Zion
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ต.ค. 21, 2011 7:02 am

Holy Bible เขียน:ตอนนี้ผมก็รู้สึกแบบประมาณว่า วันหลังจะไม่ขอแล้ว พระอยากจะให้อะไรมาก็ให้เถอะ เพราะมันขึ้นอยู่กับพระองค์นี่ อยากได้อะไรก็จะไม่ขอแล้ว
ถ้าต้องการอะไรก็ลองขอดูเถอะครับ

จะไม่ขออะไรเลยนี่ มันเหมือน "ลูกงอนพ่อ แล้วไม่ยอมคุยด้วย" ::010::
พ่อเสียใจแย่เลย ::008::

พระเจ้าตอบคำอธิษฐานของเราเสมอครับ
แต่บางครั้งพระองค์จะตอบสั้นๆว่า "ไม่" ::006::
ซึ่งบางครั้งก็อาจจะหมายถึงว่า"ไม่"จริงๆ หรือ "ไม่ถึงเวลา" ::014::

(พระเยซูเองยังปฎิเสธแม่พระในครั้งแรก ตอนงานแต่งงานที่เมืองคานาเลย :s023: (ยอห์น 2))

"จงขอบพระคุณพระเจ้าในทุกกรณี
เพราะพระองค์ทรงปรารถนาให้ท่านทำสิ่งเหล่านี้ในพระคริสตเยซู"
1 ธส 5:18

supatra

เสาร์ ต.ค. 22, 2011 12:51 am

คุณรู้ไหมคะ ว่าพระเจ้ารักคุณขนาดไหน ดิฉันอยากให้คุณมองถึงพระมหาทรมานของพระองค์
มองไปที่ความรักของพระองค์ มากกว่าจะมองว่าพระองค์ตามใจคุณมากแคไหน แต่ก็เป็นความจริงอีกว่า พระเจ้าจะประทานสิ่งที่ดีสุดสำหรับเราเสมอแม้ว่า ช่วงเวลานี้เราอาจไม่เข้าใจ แต่เชื่อเถอะค่ะ พระองค์ให้สิ่งที่ดีสุดกับเราจริงจริง แม้บางครั้งสิ่งที่พระองค์ประทานมา อาจมาพร้อมความทุกข์ แต่ก็เป็นสิ่งที่ดีสุดสำหรับวิญญาณของเรา ซึ่งสักวันหนึ่งเราจะเข้าใจ ดิฉันจะร่วมสวดภาวนากับคุณด้วยนะค่ะ
rosa-lee

เสาร์ ต.ค. 29, 2011 10:33 am

...........บางครั้งการขอของเรายังไม่ถึงเวลาที่พระจะให้ พระองค์ให้เราผิดหวังบ้าง เจ็บปวดบ้าง
เพื่อเราจะได้เข้มแข็ง เมื่อมีเหตุการณ์ต่างๆผ่านมา เราจะได้แข็งแกร่ง เป็นตัวอย่าง สามารถ
ให้กำลังใจ แบ่งปังกับผู้ที่เคยผิดหวัง คุณจะเป็นเครื่องมือเล็กๆที่ดีของพระองค์
...........พระองค์รักคุณ พระองค์รู้ความต้องการของคุณทุกอย่าง แต่บางอย่างที่คุณขออาจ
ไม่เหมาะสมในการดำเนินชีวิตกับเราภายหน้า พระองค์ตระเตรียมสิ่งต่างๆมากมายไว้ให้คุณ
ขอให้คุณมีความวางใจพระองค์ และสวดขอต่อไปโอกาสดีๆมีมากมาย พระองค์ใจดีเสมอ
และขอบคุณพระองค์เสมอๆ ในทุกกรณี......
....ขอเรื่องเล่าตัวอย่างมีหลายเรื่อง ขอแบ่งปันเรื่องเดียวก่อน
มีเพื่อนเป็นมาสเซอร์เขาจะเล่าและแบ่งปันเสมอ เขามีลูกชาย2คน เรียนเก่งๆทั้งนั้น อยู่ ร.ร.ดัง
แถวบางรักอยากให้ลูกๆเป็นหมอ เขาศรัทธาสวดขอพระเสมอให้ลูกได้เป็นหมอ เขาติวเข้ม
เรียนพิเศษทุกอย่าง คนที่1เอ็นฯแต่ไม่ติดหมอ ติดคณะบริหารฯเขาก็เสียใจ ต่อมาคนที่2
เขาคราดหวังไว้มาก สวดขอพระ แม่พระนักบุญต่างๆ ติวเข็มยิ่งกว่าคนแรก ไปสอบเอ็นฯแต่
ไม่ติดหมอ ติดคณะวิศวะฯ เขาเสียใจมากๆ เขาบอกเขาร้องไห้ ต่อว่าพระมากมาย เขาเป็นคุณครู
ที่ดี เป็นคริสตชนที่ดี ดูแลรับผิดชอบครอบครัว เหล้าไม่กินบุรี่ไม่สูบทำบุญช่วยเหลือคนจน
ช่วยงาน ร.ร. งานของวัด ทำไมขอให้ลูกได้เป็นหมอไม่ได้ แต่เมื่อทำใจได้แล้วเขายอมรับแล้ว
แต่น้ำพระทัย ปัญจุบันลูกชายคนโตเป็นนักบริหาร เงินเดือนเดือนละหลายแสนไปต่างประเทศดู
งานบ้างประชุมบ้างพาครอบครัวเที่ยวบ้างปีละหลายครั้ง มีลูก3คนได้เป็นคุณหมอทั้ง3คน คนโต
เป็นคุณหมออยู่ ร.พ.พระมงกุฎได้ยศทหารด้วย คนที่2เป็นสัตวแพตย์ เพราะเธอเป็นคนรักสัตว์
คนที่3กำลังเรียนหมออยู่ศิริราช ส่วนลูกชายคนที่2เป็นวิศวกรเงินเดือนเป็นแสน
มีลูกกำลังเรียนเอ็นฯอยู่
......มาสเซ่อร์แบ่งปันให้ฟังพระองค์ฟังคำภาวนาเราเสมอ รุ่นลูกไม่ได้มาได้รุ่นหลาน
เป็นครอบครัวที่ศรัทธาอยู่ในศิลในพร ขอบคุณพระองค์ เสมอๆ
......เมื่อเวลาผ่านไปหันกลับไปมองข้างหลัง เราจะขอบคุณพระองค์ทั้งน้ำตาว่าเราได้ผ่านพ้น
เหตุการณ์ต่างๆมาได้อย่างไร เราอยู่ในอ้อมแขนพระองค์ตลอดเวลา และอย่าใจร้อนกระโจนออกมา
เท่านั้น.......... :s002: :s005: :s007:
แก้ไขล่าสุดโดย rosa-lee เมื่อ พฤหัสฯ. ธ.ค. 29, 2011 1:42 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy

พุธ พ.ย. 09, 2011 8:14 am

ถ้าเราวางใจในพระองค์ว่าในหลายๆครั้ง มีสิ่งที่พระองค์ทรงรู้แต่เราไม่รู้ และนั่นรวมถึงสิ่งที่เราต้องการด้วย บางครั้งเราคิดว่าเราอยากได้สิ่งที่ดีแล้ว แต่พระองค์ทรงมองเห็นและทรงทราบว่าสิ่งที่ดีที่จริงคืออะไร
billa-bong
~@

พฤหัสฯ. พ.ย. 10, 2011 7:46 pm

ประสบการณ์ตรงกับผมมากเลยครับ พึ่งจะผ่านไปสดๆร้อนๆ ไม่กี่วัน ผมคิดว่าถ้าเราผ่านไปได้เราจะได้เรียนรู้แล้วก็อดทนขึ้นมากด้วยนะครับ

เรื่องของผมเนี่ยประมานว่าผมหางานอยู่แล้วผมก็ได้งานที่หนึ่งซึ่งผมอยากได้งานนี้มาก ผมสวดขอพระ พลีกรรม ผมทุ่มเทพยายามเตรียมตัวอย่างดีในทางโลกด้วย แล้วผมก็ได้รับการคัดเลือกเข้าทำงานที่นั้น เป็นพนักงานในจำนวน 200 กว่าคน จากคนที่มาสมัครเกือบ 1000 คน ผมรู้สึกดีใจมาก หัวหน้าแผนกก็ดูเป็นคนที่ดี เพื่อนร่วมงานก็น่ารัก เดินทางไปทำงานก็สะดวก สถานที่ทำงานก็ถือว่าสวยเลยทีเดียว แถมยังยังมีสวัสดิการที่เรียกได้ว่าดีมาก แต่หลังจากที่ทำงานไปได้สามวัน ก็มีเหตุทำให้ผมต้องออกจากงานที่ว่านี้ ผมรู้สึกเสียใจมาก ผมร้องไห้ แบบที่ไม่คิดว่าตัวเองจะร้องได้มากแบบนั้น นานมากแล้วที่ผมไม่ได้ร้องไห้เลย ผมน้อยใจกับพระมาก ว่าทำไมผมถึงไม่ได้ทำงานที่นั้น ผมก็ขอและผมเชื่อจริงๆ ว่าจะได้เพราะสิ่งที่ผมขอมันไม่ได้ชั่วร้าย ไม่ได้ทำร้ายใคร มันทำให้ผมเริ่มคิดว่าทำไมผมทำดีทุกอย่าง ผมขอแค่เรื่องงานทำไมถึงไม่ได้ อะไรแบบนี้อ่ะครับ ปีศาจมันจะทำทุกอย่างให้เราแยกจากพระ เพราะมันรู้ว่าพระรักเรามากขนาดไหน ตอนนั้นผมคิดเลยนะครับว่า ไม่อยากสวด ไม่อยากทำอะไรแล้ว แต่ผมก็รู้ว่าถ้าผมทำแบบนั้น ผมจะยิ่งถูกทำให้ออกห่างจากพระองค์ คนในครอบครัว ก็ให้กำลังใจผมมากๆ แต่ผมก็แบบว่า ผมก็ยังดราม่าอยู่ ในวันนั้นผมพยายามลากสังขารตัวเองไปสวดสายประคำ

วันนั้นสวดสายประคำวันนั้นนึกถึงที่แม่พระได้รับการแจ้งสาร แม่พระไปเยี่ยมนางอลิซาเบท แม่พระได้คลอดพระเยซู แม่พระถวายพระเยซูในพระวิหาร แม่พระพบพระเยซูในพระวิหาร ดูแล้วก็เหมือนๆ ที่สวดทุกวัน แต่พระเจ้าทำให้ผมเห็นหน้าที่ของแม่พระ ว่าลำบากมาก อดทนมาก เป็นผู้หญิงที่น่ารักจริงๆ เพราะพอผมเอาเรื่องของผมเปรีบยเทียบกับแม่พระ แล้วรู้สึกว่าตัวเองกล้าดียังไงที่จะโกรธ หรือน้อยใจพระเจ้า แม่พระได้รับเลือกเป็นพระมารดาของพระเจ้าเจ้า แต่แม่ก็ไม่เคยถือเอาอภิสิทธินั้นเลย แม่ตั้งใจว่าจะถือพรมจรรย์ พระเจ้าบอกว่าเธอจะมีบุตรชาย ในขณะที่ตัวเองตั้งครรถ์ ไม่รู้ว่าสามี และสังคมจะทำยังไงกับเธอที่มาท้องแบบนี้ ยังไม่สนใจเรื่องตัวเอง รีบไปเยี่ยมนางอลิซาเบท ช่วยนางเพราะรู้ว่าคนท้องใกล้คลอดลำบาก พอถึงคราวตัวเองท้องแก่แล้ว ยังต้องเดินทางตากแดดลม ไปลงทะเบียนสัมมะโนครัว เจ็บท้องใกล้คลอด พอไปถึงที่หมายกลับไม่มีห้องพักแรมอีก ต้องไปอยู่คอกสัตว์เหม็น สกปรก ก็ต่องคลอดพระบุตรที่นั้น คลอดเสร็จแล้วก็ยังต้องรีบหนีไปอียิปห์อีก แค่นี้ผมก็คิดแล้วว่าแม่พระโครตจะลำบาก แม่ก็ยังอดทนเพื่อแผนการของพระเจ้าจะได้สำเร็จไป ความตั้งใจของแม่ที่จะถือพรมจรรย์ ก็ไม่ได้ทำอย่างที่ตั้งใจ ต้องมาท้องแถมโครตจะลำบากแม่ยังยอมให้ทุกสิ่งเป็นไปตามน้ำพระทัยของพระผู้เป็นเจ้าโดยไม่ได้คำนึงถึงเรื่องของตัวเองเลย พอย้อนมามองเรื่องของตัวเอง ทำให้ผมละอายใจ และคิดได้ว่า แค่เราไม่ได้สมหวังอย่างที่เราคิด คิดว่าพระเจ้าใจร้าย โดยที่ไม่คิดว่าจริงๆ แล้วพระองค์อาจจะมีแผนการที่ดีกว่าให้เราเสมอ

ขอพระเจ้าอวยพรนะครับ ยังไงพระองค์ก็อยู่กับพี่เสมอ แม่พระก็ด้วยครับ สู้ๆ :s021:
Kichinto
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ย. 10, 2011 8:15 pm

คิดมุมกลับ พระเจ้ารู้สึกผิดหวังกับเราบ่อยๆ พระองค์ก็ยังทรงรักเราเหมือนเดิม
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พุธ พ.ย. 16, 2011 1:34 pm

ขอเล่าเรื่องของผมมั่ง ผมพยายามสอบราชการมาหลายปี เวลาอ่านหนังสือ เวลาสอบผมสวดขอพระทุกครั้ง แต่หลาย ๆ ครั้งก็สอบไม่ผ่าน เป็นอย่างนี้หลายปี จนผมท้อ แต่ก็ยังไม่ทิ้งความเชื่อ จนกระทั่งปีนี้ 2554 ผมสอบผ่านข้อเขียนและสัมภาษณ์ 3 แห่ง รอบรรจุ แต่... ก็ยังไม่ได้เรียกบรรจุเสียที ถามว่าท้อไหม เบื่อไหมกับการเป็นลูกจ้างเหมาบริการในหน่วยงานราชการ บอกตรง ๆ ว่าเหนื่อยครับ ท้อครับ แต่ยังหวังใจในพระเจ้าเสมอ และเหมือนพระองค์จัดเตรียมทางไว้ให้เพราะตอนนี้
ผมกำลังทดลองงานอยุ่บริษัท CP All (7-eleven) เป็นเจ้าหน้าที่ประสานงานราชการครับ แม้จะไม่ตรงสายที่เรียนมา แต่ผมเชื่อว่าพระจัดเตรียมไว้ให้ เพราะ วันที่เจ้าหน้าที่โทรมานัดเพื่อเริ่มงานเป็นวันที่ 3 ตุลาคม ซึ่งสัญญาของผมกับที่ทำงานเดิมหมดในวันที่ 30 กันยายน ซึ่งผมไม่ต้องผิดสัญญากับที่ทำงานเดิมและสามารถเริ่มงานใหม่ได้ทันที
และผมจะฝากชีวิตของผมไว้กับพระต่อไป
Nura

พุธ พ.ย. 16, 2011 9:35 pm

"ใจของมนุษย์กะแผนงานทางของเขา แต่พระเจ้าทรงนำย่างของเท้า" สุภาษิต 16:9
"We can make our plans, but the Lord determines our steps." Proverbs 16:9, NLT

เราเข้าใจว่าที่ไม่ได้รับคำตอบอย่างที่หวังไว้ มันทำใจยาก แต่ว่าจงเชื่อใจในพระเจ้า เพราะ

"จงดูนกในอากาศ มันมิได้หว่าน มิได้เกี่ยว มิได้ส่ำสมไว้ในยุ้งฉาง แต่พระบิดาของท่านทั้งหลาย ผู้ทรงสถิตในสวรรค์ทรงเลี้ยงนกไว้ ท่านทั้้งหลายมิประเสริฐกว่าหรือ" มัธธิว 6:26
"Look at the birds of the air; they do not sow or reap or store away in barns, and yet your heavenly Father feeds them. Are you not much more valuable than they?" Matthew 6:26, NIV

ขอพระเจ้าอวยพระพรค่ะ
garuda

พฤหัสฯ. พ.ย. 17, 2011 10:38 pm

ตอนนี้พระแม่ทางฮินดูผมก็อยู่ช่วงเงียบกริบเช่นกัน รู้สึกว่าพระแม่ท่านจะเงียบๆมาหลายเดือนแล้ว วอนอะไรไม่ค่อยจะได้ พอมาขอพึ่งแม่พระแทน ลองอธิฐานขอกับแม่พระ พระพรเหมือนลำธาร ไหลมาๆ แต่ถ้าบางสิ่งไม่ถึงเวลา แม่พระก็หยุดไว้ก่อน แต่ก็จะทรงปล่อยมาเรื่อยๆ(แต่ทั้ง2พระองค์ไม่เคยจะให้สิ่งที่เละเทะเกินกำลังกับเหล่าลูกๆต่างจากพวกผีป่านางไม้ที่ขออะไรก็ให้หมดปล่อยหมด บางคนขอซึ่งพรที่ได้มันหนักเกินกำลังวิญญาณชะตาชีวิต สุดท้ายก็เหมือนทองหล่นทับตายคาที่)

แต่อย่าน้อยใจพระเจ้าเลย ผมคิดว่า บางสิ่งบางอย่างพระองค์อาจจะไม่ต้องการให้เร็วๆนี้ แต่อาจจะทรงรอเวลาอันเหมาะสมก็ได้ ผมเคยได้ยินมาว่า "พระเป็นเจ้านั้นจะทรงมอบสิ่งที่ดีให้กับมนุษย์เสมอ"
Jeab Agape
~@

ศุกร์ พ.ย. 18, 2011 7:51 am

Holy Bible เขียน:ตอนนี้ผมก็รู้สึกแบบประมาณว่า วันหลังจะไม่ขอแล้ว พระอยากจะให้อะไรมาก็ให้เถอะ เพราะมันขึ้นอยู่กับพระองค์นี่ อยากได้อะไรก็จะไม่ขอแล้ว
นี่คือ อาการ "งอนพระเจ้า" ครับ
ohmmiez

จันทร์ พ.ย. 21, 2011 10:29 am

ตอนโอมเป็นผู้เชื่อใหม่ มีพี่คนหนึ่งเคยบอกว่า การที่เราเป็นลูกของพระองค์ พระองค์ก็จะเลี้นงดูเรา เช่นเดียวกับพ่อแม่เลี้ยงลูก ในช่วงแรกๆนั้น เราอาจจะได้พระพรอย่างเต็มเปี่ยม แต่เมื่อเราโตขึ้น พระองค์ก็จะสอนให้เราอดทน ให้เรารอ และให้เราเรียนรู้มากขึ้น เพราะบ้างครั้ง สิ่งที่เราอยากได้อาจจะเป็นสิ่งที่มนุษย์พึ่งอยาก แต่ไม่ใช่สิ่งที่ดีที่สุดสำหรับเรา พระองค์จึงไม่ให้ในสิ่งนั้น ขอเป็นกำลังใจครับ พระเจ้ารักเราเสมอ พระองค์รู้จักเราทุกสิ่งในตัวเรา ขอให้เรานึกเสมอว่า พระองค์ไม่เคยปล่อยมือออกจากเรา ถึงเราจะปล่อยมือจากพระองค์ ขอพระเจ้าเสริมกำลัง พระเจ้าอวยพรครับ :s002:
aqua-alta

จันทร์ พ.ย. 21, 2011 8:08 pm

(มธ 7 : 9-11)"ในพวกท่านมีคนใดถ้าบุตรขอขนมปังจะเอาก้อนหินให้บุตรหรือ?
ถ้าบุตรขอปลาจะเอางูให้หรือ? เหตุฉะนั้นถ้าท่านเองผู้เป็นคนบาป ยังรู้จักให้ของดีแก่บุตรของตน ยิ่งกว่านั้นสักเท่าใด พระบิดาของท่านผู้อยู่ในสวรรค์จะประทานของดีแก่ผู้ที่ขอต่อพระองค์ "

อยากให้คุณ Holy Bible อ่านข้อพระคัมภีร์ดังกล่าวซักสองสามรอบนะครับ เผื่อจะดีขึ้น
และขออนุญาตเพิ่มเติมจากท่านอื่นๆนะครับ

จากประสบการณ์ส่วนตัว หลายครั้งผมก็มักจะของู ขอก้อนหินกับพระเจ้าอยู่เรื่อยโดยไม่รู้ตัว ซึ่งถ้ารู้ตัวภายหลังก็จะขอบคุณและสรรเสริญพระเจ้ามากๆ ไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้น พระองค์ทรงเป็นพระบิดาของเราทั้งหลาย ย่อมทรงทราบดีที่สุด ว่าสิ่งใดเหมาะสมกับเรา ในเวลาใด ในสถานการณ์ใด

และจากประสบการณ์ส่วนตัวเช่นกัน หากเราเริ่มมีชีวิตฝ่ายวิญญาณเจริญเติบโต ติดสนิทกับพระเจ้ายิ่งๆขึ้น เราก็จะขอโน่นขอนี่น้อยลง เราก็จะภาวนาเผื่อคนอื่น เผื่อส่วนรวมมากยิ่งๆขึ้น เริ่มไม่เรียกร้องโน่นนี่กับพระบิดาเจ้า แต่จะเริ่มรู้จักอุทิศตัว ทำในสิ่งที่พระเจ้าพอพระทัยมากขึ้น รู้จักขอในสิ่งที่พระเจ้าทรงชอบพระทัย แม้แต่ขอ ก็ยังเป็นการขอเพื่อพระเจ้าไม่ใช่เพื่อตัวเอง
ก็เช่นกันกับชีวิตฝ่ายกายเนื้อหนัง เกิดมาใหม่ๆก็กินเป็นแต่อาหารอ่อน โดนอะไรกระทบหน่อยก็ร้องไห้ วันๆเอาแต่ขอโน่นขอนี่ตามประสาเด็กเล็ก แต่พอโตขึ้นก็เริ่มกินอาหารแข็ง รู้จักช่วยแบ่งเบาภาระพ่อแม่ ยังรู้จักช่วยเลี่ยงคนอื่นที่ยังเด็กกว่าเราด้วย นี่เป็นเรื่องปกติครับ

ปล.อีกประการ อย่าลืมนะครับ พระเจ้าทรงพระชนม์อยู่ จริงอยู่พระองค์ทรงเปี่ยมความรัก แต่ก็อย่าลืมนะครับ พระองค์ผู้ทรงมหิทธิฤทธิ์ทุกประการก็ทรงน่ายำเกรงมากๆเช่นกัน เที่ยวไปงอน เที่ยวไปโกรธพระเจ้า เอาเล่นอย่างนี้ น่ากลัวนะครับ ขอพระเจ้าเมตตาคุณ อิมมานูเอล
Valkyrie Zero Number

อังคาร ธ.ค. 06, 2011 3:08 pm

ช่วยไม่ได้นี่นะ พวกผู้มีอำนาจส่วนใหญ่ มักจะคิดว่าตัวเองถูก ดีกว่าผู้อยู่เบื้องล่างอยู่แล้ว และชอบทำเหมือนกับว่า ผู้อยู่ใต้อำนาจไม่มีสิทธิ์ผิดหวังหรือไม่ชอบใจตัวเอง อยู่เสมอ ๆ ไม่ว่าจะยุคสมัยใด มิติสูงต่ำแค่ไหน ศาสนาอะไร
Pinongnoi

พุธ ธ.ค. 07, 2011 9:47 am

:s002: :s002:
ต้องรอครับเพราะพระองค์มีแผนการที่ดีสำหรับพี่น้องทุกๆๆ คนครับ
บางครั้งการขอต้องใช้เวลาเพื่อให้ได้สิ่งที่ดีที่สุดครับ และต้องเป็นไป
ตามน้ำพระทัยครับ พระองค์รู้ทุกๆๆ อย่าง เป็นเบื้องต้นและเบื้องปลายครับ

ขอให้อดทนรอน่ะครับ พระองค์ไม่เคยทอดทิ้งใครครับ พระเจ้าอวยพร ครับ :s012:
tuztiz

จันทร์ เม.ย. 09, 2012 2:07 pm

[quote(มธ 7 : 9-11)"ในพวกท่านมีคนใดถ้าบุตรขอขนมปังจะเอาก้อนหินให้บุตรหรือ?
ถ้าบุตรขอปลาจะเอางูให้หรือ? เหตุฉะนั้นถ้าท่านเองผู้เป็นคนบาป ยังรู้จักให้ของดีแก่บุตรของตน ยิ่งกว่านั้นสักเท่าใด พระบิดาของท่านผู้อยู่ในสวรรค์จะประทานของดีแก่ผู้ที่ขอต่อพระองค์ "][/quote]

ชอบบทนี้เหมือนกัน อ่านแล้วได้กำลังใจขึ้นอีกเยอะเลย :s002:
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พุธ เม.ย. 11, 2012 8:46 am

Immanuel (MichaelPaul) เขียน:ขอเล่าเรื่องของผมมั่ง ผมพยายามสอบราชการมาหลายปี เวลาอ่านหนังสือ เวลาสอบผมสวดขอพระทุกครั้ง แต่หลาย ๆ ครั้งก็สอบไม่ผ่าน เป็นอย่างนี้หลายปี จนผมท้อ แต่ก็ยังไม่ทิ้งความเชื่อ จนกระทั่งปีนี้ 2554 ผมสอบผ่านข้อเขียนและสัมภาษณ์ 3 แห่ง รอบรรจุ แต่... ก็ยังไม่ได้เรียกบรรจุเสียที ถามว่าท้อไหม เบื่อไหมกับการเป็นลูกจ้างเหมาบริการในหน่วยงานราชการ บอกตรง ๆ ว่าเหนื่อยครับ ท้อครับ แต่ยังหวังใจในพระเจ้าเสมอ และเหมือนพระองค์จัดเตรียมทางไว้ให้เพราะตอนนี้
ผมกำลังทดลองงานอยุ่บริษัท CP All (7-eleven) เป็นเจ้าหน้าที่ประสานงานราชการครับ แม้จะไม่ตรงสายที่เรียนมา แต่ผมเชื่อว่าพระจัดเตรียมไว้ให้ เพราะ วันที่เจ้าหน้าที่โทรมานัดเพื่อเริ่มงานเป็นวันที่ 3 ตุลาคม ซึ่งสัญญาของผมกับที่ทำงานเดิมหมดในวันที่ 30 กันยายน ซึ่งผมไม่ต้องผิดสัญญากับที่ทำงานเดิมและสามารถเริ่มงานใหม่ได้ทันที
และผมจะฝากชีวิตของผมไว้กับพระต่อไป
ขออนุญาตขุดนะครับ
จากเดิมที่พระเจ้าทรงเมตตาให้ผมได้ทำงานในบ. CP All ในตอนนี้พระองค์ได้ตอบภาวนาของผมแล้ว
ตอนนี้ผมได้บรรจุในหน่วยงานราชการ ระดับปริญญาโท ในส่วนงานที่ได้ชื่อว่างานเยอะและหนัก แต่พี่น้องครับ พระเจ้าได้เตรียมผมไว้ให้ไปทำงานใน บ. CP All ที่งาน "ยุ่ง" มาก ๆ แทบไม่มีเวลาของตัวเองทำงาน08.30-18.00 แต่พอมาทำงานที่ตรงนี้ทำให้รู้สึกว่าที่เขาบอกว่าส่วนงานที่ผมทำอยู่นั้นหนักกลายเป็นเรื่องธรรมดา ๆ ไำปเลยครับ
ตอนนี้อยู่ระหว่างทดลองงาน ขอคำภาวนาด้วยนะครับ
เลย์
ติดต่อ:

จันทร์ เม.ย. 16, 2012 2:21 am

เข้าใจความรู้สึกเจ้าของกระทู้ครับ เลย์ก็เคยโกรธพระเรื่องสวดขอเเล้วไม่ได้เหมือนกัน : xemo017 :
ขอยกสารของแม่พระผู้เห็นอกเห็นใจ ให้เจ้าของกระทู้ได้อ่านนะครับ เผื่อจะบรรเทาใจเเละยอมรับในน้ำพระทัยของพระ :s015:

แม่อยู่เคียงข้างกับลูกเสมอ
วันอาทิตย์ที่ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2009 เวลา 03:35-04:25 น.

“ลูกที่รักทั้งหลาย มิว่าอะไรจักเกิดขึ้นกับชีวิตของลูกในขณะนี้นั้น จงน้อมรับไว้ด้วยความชื่นชมยินดีเถิด

สิ่งใดที่ทำให้ลูกเป็นสุข นั่นก็คือผลตอบแทนที่ลูกได้เพียรสร้างสมเป็นอย่างดีมาโดยตลอด นี่เป็นเพียงรางวัลเล็กๆน้อยๆที่ลูกจักได้รับในโลกนี้เท่านั้น ความสุขในที่นี้มิได้หมายถึงชื่อเสียง ทรัพย์สินเงินทองทั้งหลาย แต่เป็นสันติสุขในจิตใจที่มิอาจซื้อหาหรือแลกเปลี่ยนมาได้ด้วยวิธีใดๆ จงทำวันนี้ของลูกให้ถึงพร้อมไว้อยู่เสมอเถิด และด้วยความไว้วางใจที่ลูกมีต่อพระบิดาเจ้าสวรรค์นั้น จักทำให้ลูกดำรงชีวิตอย่างสงบสุขในน้ำพระทัยของพระองค์

สำหรับลูกๆที่ประสบปัญหาพบกับความยากลำบากในชีวิตหรือแม้กระทั่งเจ็บป่วยนั้น มิได้หมายความว่าพระองค์มิได้รักลูกเท่าเทียมกับผู้อื่นดอกนะ ในความยากลำบากนี้กำลังสอนอะไรแก่ลูกอยู่? จงอย่าตีโพยตีพายหรือสิ้นหวัง ข้าวเม็ดงามที่อยู่ต่อหน้าลูกก็ต้องผ่านการตัดด้วยของมีคม ผ่านการขีดสี ผ่านการต้มหรือนึ่งเสียก่อน มิมีสิ่งใดที่ลูกจักได้มาโดยมิต้องออกแรงดอกลูก อะไรที่ได้มาง่ายๆก็มักจะไร้ค่าในสายตาของมนุษย์ทั้ง หลายมิใช่หรือ?

หากลูกยอมอดทนและวางใจในน้ำพระทัยของพระองค์อย่าสิ้นสุดจิตใจแล้ว มีหรือที่พระองค์จะมิเมตตาประทานสิ่งที่ดีกว่าที่พระองค์จัดเตรียมไว้ให้ลูก จงอย่าละทิ้งความเชื่อของลูก จงอย่าโกรธและกล่าวโทษพระองค์ จงนบนอบและรักพระองค์ให้มากขึ้น ด้วยว่าเมื่อการชำระนี้ได้ผ่านพ้นสิ้นไปลูกจักเหมือนหนอนผีเสื้อที่น่าชัง กลายสภาพมาเป็นผีเสื้อที่สวยงามเป็นที่ต้องตาต้องใจของผู้คนทั้งหลาย

ในช่วงเวลาแห่งความยากลำบากของลูกนี้ ยังมีแม่ที่พร้อมเสมอที่จะร่วมทุกข์ร่วมบรรเทาใจให้ลูกอยู่เสมอ ในความทุกข์ยากของลูกจักมีแม่อยู่เคียงข้างกับลูกเสมอ ขอเพียงแต่หัวใจของลูกเรียกหาแม่เท่านั้น “วันทา มารีอา” แม้เพียงลูกกล่าวขานเท่านั้น แม่ก็พร้อมที่จักบรรเทาใจให้ลูก อยู่ร่วมกับลูกและเป็นกำลังใจให้ลูกเพื่อให้ทุกสิ่งเป็นไปตามน้ำพระทัยของพระบิดาเจ้าสวรรค์ องค์แห่งความรักหนึ่งเดียวของลูกนั่นเอง ขอสันติสุข จงเป็นของลูกที่รักทั้งหลาย

จากแม่
มารดาผู้เห็นอกเห็นใจของลูกๆ ทุกคน” ::017::
rosa-lee

พุธ เม.ย. 18, 2012 10:53 am

ขอบพระคุณแม่ที่รักยิ่งของลูก ตอนนี้ลูกคิดถึงแม่ที่สุดๆๆๆๆ...... :s005:
y1961

อังคาร พ.ค. 01, 2012 10:11 am

ถ้าพระบอกว่า ตอนนี้รู้สึกผิดหวังกับคุณมาก คุณจะว่าอย่างไร
Cecilia_PEAR
ที่อยู่: 1506/504 ซ.7/ม.สราลี เทพารักษ์ สป. // อาสนวิหาอัสสัมชัญ
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ค. 12, 2012 1:02 pm

Holy เขียน:ถ้าเราวางใจในพระองค์ว่าในหลายๆครั้ง มีสิ่งที่พระองค์ทรงรู้แต่เราไม่รู้ และนั่นรวมถึงสิ่งที่เราต้องการด้วย บางครั้งเราคิดว่าเราอยากได้สิ่งที่ดีแล้ว แต่พระองค์ทรงมองเห็นและทรงทราบว่าสิ่งที่ดีที่จริงคืออะไร

<3
tuztiz

พุธ พ.ค. 23, 2012 10:24 am

salvation7 เขียน:ขอตอนนี้อาจจะไม่ได้ พระองค์อาจให้สิ่งที่ดีกว่านี้ .... เราก็ต้องรอ
:s005:
ตอบกลับโพส