สังสัยค่ะ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
เมจิ

อังคาร ธ.ค. 13, 2011 5:21 pm

คือหนูสังสัยว่าถ้าหนูรักพระเยซูตั้งใจจะเป็นคริสตเเละอยากจะเป็นซิสเตอร์ด้วย เเต่คงไม่ได้เป็น ถ้าหนูตายไปจะได้อยู่กับพระไหมค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
garuda

อังคาร ธ.ค. 13, 2011 9:58 pm

คำถามเดียวกัน ยังไม่ได้เป็นคริสต์(ไม่มีทางที่จะไปเป็นได้) แต่สวดสายประคำทุกวัน รักในพระเป็นเจ้ามาก ตายไปจะได้ไปไหม
Andreas
~@
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 14, 2011 10:05 am

ไม่มีอะไรที่เป็นไปไม่ได้สำหรับผู้ที่พระเจ้าทรงรักและเรียกให้มาเป็นลูกของพระองค์ สำหรับเด็ก ๆ เวลานี้อาจจะดูเหมือนเป็นไปไม่ได้ แต่เมื่อโตขึ้นเป็นผู้ใหญ่ เชื่อว่าคุณพ่อคุณแม่จะให้อิสระในการตัดสินใจครับ เวลานั้น หากน้องยังปรารถนาจะเป็นคริสตชนก็ยังไม่สายครับ ส่วนเวลานี้ก็พยายามแสดงความรักต่อพระเจ้าตามวิธีที่สามารถทำได้
เมจิ

พุธ ธ.ค. 14, 2011 4:32 pm

:s012: สรุปหน่อยจ้า
HOLY DANCE

จันทร์ ธ.ค. 19, 2011 9:22 pm

ได้ไปแน่นอนครับ*-*
aqua-alta

จันทร์ ธ.ค. 19, 2011 9:23 pm

คือก่อนอื่น ควรจะต้องทราบก่อนนะครับ ว่าการเป็นคริสตชนของคนเรานั้นเริ่มตอนไหน

"(โรม 10:9) คือว่าถ้าท่านจะรับด้วยปากของท่านว่าพระเยซูทรงเป็นองค์พระผู้เป็นเจ้า และเชื่อในจิตใจว่าพระเจ้าได้ทรงบันดาลให้พระองค์ให้เป็นขึ้นมาจากความตายท่านจะรอด"
"(กิจการ 16:31)เปาโลกับซีลาจึงกล่าวว่า "จงเชื่อวางใจในพระเยซูคริสต์เจ้า และท่านจะรอดได้ทั้งครอบครัวของท่านด้วย."
"(เอเฟซัส 3:12)ในพระองค์นั้นเราจึงมีใจกล้า และมีโอกาสจะเข้าไปถึงพระองค์ได้โดยความไว้ใจเพราะความศรัทธาในพระองค์. "
"(เอเฟซัส 2:8-9) ด้วยว่าซึ่งท่านทั้งหลายรอดนั้นก็รอดโดยพระคุณเพราะความเชื่อ และมิใช่โดยตัวท่าน ทั้งหลายกระทำเอง แต่พระเจ้าทรงประทานให้ ความรอดนั้นจะเนื่องด้วยการกระทำก็หามิได้ เพื่อมิให้ คนหนึ่งคนใดอวดได้"

จากพระวจนะข้างต้นและอีกหลายๆข้อที่ยังไม่ได้ยกมา คงพอจะได้เห็นแล้วว่า เราเริ่มเป็นผู้ได้รับความรอดโดยความเชื่อ ไม่ใช่ต้องเข้าพิธีโน่นนี่นั่นก่อน จึงจะรอด อีกตัวอย่างหนึ่งที่เห็นชัดมากๆคือ เมื่อพระเยซูเจ้าทรงตรึงกางเขน มีโจรคนหนึ่งเชื่อในพระองค์ โจรคนนั้นก็ได้รับความรอด พระเยซูเจ้าไม่ได้บอกว่า ต้องลงมารับศีลล้างบาปก่อนซะหน่อย^^

หากว่าไม่สามารถรับศีลได้จริงๆโดยเหตุผลอันหนักหนาสาหัส ก็ขอให้สบายใจเถอะครับ พระเจ้าดูเราที่ใจ ไม่ใช่การกระทำเพียงไม่กี่นาที เพราะที่เรารอดก็โดยพระโลหิตพระเยซูเจ้า ไม่ใช่โดยน้ำในพิธีศีลล้างบาป(บัพติสมา)
กระนั้นก็ดี ผมไม่ได้หมายความว่า ศีลล้างบาปไม่จำเป็นนะครับ(อย่าเข้าใจผิด) ศีลล้างบาป(บัพติสมา)เป็นสิ่งที่สำคัญและจำเป็นมากๆ เพราะคือการเป็นพยานแสดงต่อพระเจ้า ทูตสวรรค์ มนุษย์ และมาร ว่าเราได้ตัดขาดจากอำนาจมาร ย้ายมาอยู่ในอาณาจักรของพระเจ้าแล้ว อำนาจของพญามารไม่อยู่เหนือเราอีกต่อไป
ทั้งยังได้มีส่วนในพระกายของพระองค์ ได้รับพระวิญญาณบริสุทธิ์(พระจิต) ซึ่งคือตัวพระเจ้าเอง เป็นชีวิตใหม่ในตัวเรา มีสิทธิอำนาจจากพระวิญญาณบริสุทธิ์ มีส่วนในศีลมหาสนิทอันเป็นแหล่งพระพรมหาศาล ฯลฯ ซึ่งถ้าขาดไปก็น่าเสียดายมาก ถือว่าเป็นคริสตชนเพียงแค่ 20% เท่านั้น เป็นการสูญเสียอย่างใหญ่หลวงนัก
อย่างไรก็ดี หากคุณมีใจปรารถนา และเฝ้าวิงวอน สิ่งที่เป็นไปไม่ได้ ล้วนเป็นไปได้ในพระเจ้านะครับ
ขอพระเป็นเจ้าทรงอวยพระพรทุกคนครับ ^^
อิมมานูเอล
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ ธ.ค. 19, 2011 10:46 pm

ในทางคาทอลิก เราเชื่อว่า เรามีการล้างบาป 3 แบบค่ะ
1. ล้างด้วยน้ำ คือ เข้าพิธีล้างตามปกติ
2. ล้างด้วยเลือด เช่นบรรดามรณะสักขี
3. ล้างด้วยความปรารถนา คือ บรรดาคนที่ไม่ได้ผ่านพิธี
แต่มีความเชื่อความศรัทธาในพระเจ้า เชื่อว่าพระเยซูเป็นพระผู้ไถ่
แม้เขาจะตายก่อนได้เข้าพิธีอย่างเป็นทางการ แต่ด้วยพระเมตตาของพระเจ้า
เขาก็ได้ชื่อว่าเป็นคริสตชนค่ะ
garuda

อังคาร ธ.ค. 20, 2011 10:13 am

ทางบ้านผมไม่ค่อยจะสนับสนุนนักครับ แต่ผมเชื่อในพระคริสต์และแม่พระเต็ม100 ตอนนี้กำลังเฝ้าหาโอกาสเหมาะๆ
เมจิ

อังคาร ธ.ค. 20, 2011 4:48 pm

เหมือนกันค่ะ คิดว่าวันคริสตมัตนี้จะเเอบไปร่วมมิสซาทีโบสถ์ด้วยเเต่ไม่รู้จะได้ไปรึปล่าวนะ :s008:
HOLY DANCE

อังคาร ธ.ค. 20, 2011 8:10 pm

เดี๋ยวจะภาวนาให้คุณเมจิได้ไปมิสซาคริสตมาสนะครับ*-* คริสตชนเก่าผู้มีใจเย็นเฉยจะรู้มั้ยนะ ว่าในขณะที่เขาสามารถไปร่วมมิสซาคริสตมาสได้อย่างเต็มที่แต่กลับไม่ไปเนี่ย ยังมีผู้ที่ยังไม่ได้เป็นคริสตชนกระตือรือร้นในการเทิดพระเกียรติวันรับพระกายเป็นมนุษย์ของพระองค์
เมจิ

ศุกร์ ธ.ค. 23, 2011 3:10 pm

ขอบคุณค่ะทุกคนเลย :s002: ขอเเม่เเล้วสุดท้ายโดนจับเข้าวัด เเล้วก็ขออีก ขออีก ๆ ๆ โดนจับเข้าวัดอีก ขออีกสุดท้ายเเม่รำคารเลยให้ไปได้เเต่ไม่นาน (สุดยอดจอมตื้อ :s013: )
หนูอยากรู้ว่าถ้ารับศีลไม่ได้สามารถสร้างบุญได้โดยวิธีไหนบ้างค่ะ :s030: วันนี้จัดคริสตมัตที่โรงเรียนเลยซื้อดอกไม้ไปถวายพระกุมาร :s023: เเล้วมีมิสซาที่โรงเรียนอิจฉาเด็กคริสตมากได้รับศีลด้วย ::002:: สุขสันต์วันคริตรมัตเเละปีใหม่นะค่ะ ::050:: ขอพระเจ้าสถิตกับทุกคนท่าน
เมจิ

อาทิตย์ ธ.ค. 25, 2011 7:18 pm

ไปมิสซามาเเล้วค่ะ :s021: เกือบไม่ทันเลยมิซสาที่โรงเรียนซะเลยพอดีจัดงานคิดว่าจะไปทุกวันอาทิตย์ด้วย :s015: ขอบคุณทุกคำภวานานะค่ะ ::014:: ขอพระกุมารประทานพระพรเเก่ทุกคน
littleseal

จันทร์ ธ.ค. 26, 2011 7:22 pm

เมจิ เขียน: หนูอยากรู้ว่าถ้ารับศีลไม่ได้สามารถสร้างบุญได้โดยวิธีไหนบ้างค่ะ
การรับศีลมหาสนิทของคาทอลิกไม่เหมือนการทำบุญใส่บาตร
แล้วจะได้บุญสะสมเพิ่มในตัวเองหรอกค่ะ

การรับศีลมหาสนิทคือการรับพระเป็นเจ้ามาสู่วิญญาณและหัวใจของเรา
เพื่ออะไร เพื่อให้เราตระหนักถึงความรักของพระองค์

สำหรับคริสตชนแล้วเราไม่มีบุญบารมีอะไรให้สะสมทั้งนั้น
ผู้เป็นนักบุญไม่ใช่ผู้ที่ได้ฌานระดับนู้นระดับนั้น บรรลุขั้นนู้นขั้นนั้น
ไม่เหมือนเล่นเกมเก็บเลเวลแน่นอน

ผู้เป็นนักบุญคือผู้ที่เข้าใจความรักขององค์พระผู้ยิ่งใหญ่ พระผู้ทรงเป็นความรัก

ทุกอย่างของเราคือทุกอย่างที่พระเป็นเจ้าทรงประทานให้ทั้งหมด
ไม่ว่าจะวิญญาณ ร่างกาย ชีวิตความเป็นอยู่ พระองค์ทรงจัดเตรียมเพื่อเรา
เราไม่มีอะไรเลย

ถ้าเราจะมี สิ่งที่เป็นของเราจริง ๆ ก็คือ "บาป" ค่ะ
เรามีแต่บาปที่จะเอาไปแสดงให้พระเจ้าทรงเห็นในวันที่เราตายเท่านั้นล่ะค่ะ

อาจจะยากไปนิดสำหรับอายุน้อง แต่พี่วอนขอพระเมตตาให้พระเป็นเ้จ้า
ทรงมอบพระพรให้น้องเข้าใจในวันข้างหน้าค่ะ

ดังนั้นคำว่า "สร้างบุญ" ในความคิดของน้อง (ตามที่ช่วยพุทธเชื่อ) พี่จะแนะนำว่า
ทำในสิ่งที่ดีและสมควรทำที่สุดในเวลานี้ในเต็มที่ค่ะ

เป็นลูกที่ดีของพ่อแม่ เป็นนักเรียนที่ดี ตั้งใจเรียน ไม่เกเร ไม่เกียจคร้าน ไม่ทำความชั่ว
มีความรักให้กับเพื่อน ๆ มีน้ำใจ ช่วยเหลือในทางที่ถูก ไม่ใช่ช่วยปิดบังให้เพื่อนทำชั่ว
เป็นคริสตชนตัวน้อย ๆ ที่ตั้งใจ แน่วแน่และศึกษาในคำสอนของพระเยซู
(แม้จะยังไม่ได้เรียนคำสอน หรือ ล้างบาป แต่น้องสามารถเป็นคริสตชนได้นะคะ
จากความตั้งใจที่เรียนรู้และปฏิบัติตนตามคำสอนของพระเยซู)

รักพระเป็นเจ้าให้มาก ๆ ค่ะ คุยกับพระองค์บ่อย ๆ

ขอให้พระเจ้าโปรดทรงอวยพรและทรงประทานพระพรต่าง ๆ มากมายให้กับน้องค่ะ
เมจิ

จันทร์ ธ.ค. 26, 2011 7:44 pm

ขอบคุณค่ะเข้าใจอย่างลึกชึ้ง เรื่องเรียนคำสอนหนุขอครุสอนวิชาคริสตเเล้วคุรบอกว่าเอาไว้ป6อีก1ปีเพราะยังเด็กอยุ่่ อยากทราบว่า(อีกเเล้ว ::042:: ) การรับเชื่อคืออะไรเเล้วถ้าจะรับต้องทำอย่างไรค่ะ :s015: :s007: :s012:
ตอบกลับโพส