ชอบบทภาวนา บทไหนที่สุด หรือว่า สวดบทไหนบ่อยที่สุดกันค่ะ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
tuztiz

อังคาร ก.พ. 07, 2012 12:42 pm

ได้รับหนังสือมาจาก พี่คนหนึ่งในโบสถ์ เลยได้พบกับ บทภาวนาที่หลากหลายมาก มายไปหมด
แถมได้ต่อยอด มาหาเพิ่มเติมถึงความเป็นมาของแต่ละบท ในเวปนี้ ด้วยเสียเลย

ตอนนี้ เลยได้รู้จักมากกว่าบท พื้นๆ ที่เราใช้สวดกันเป็นประจำ

โดยส่วนตัวตอนนี้ นอกจากสายประคำ ปกติแล้ว

ก็จะสวด สายประคำแม่พระมหาทุกข์ ด้วย อาทิตย์แรกที่ อ่านบทรำพึง น้ำตาไหลรินไปตามบทรำพึง เข้าใจถึงหัวอกของคนเป็น"แม่" เศร้าเสียใจไปด้วยกับแม่พระ :s008:

แล้วอีกบท คือ บทภาวนา 15 บท ตั้งใจว่าจะ ให้ลูกๆ สวดด้วยเพราะว่า ไม่อยากไปคนเดียว แหะๆ อยากเอาลูกไปด้วย และเอาคนที่เรารัก ไปด้วย ไม่ใช่พอสิ้นใจไป เธอไปทางโน้น ชั้นไปทางนี้ คงจะเป็นความเจ็บปวดที่แก้ไม่ได้ :s008:

วันนั้น เล่าให้คุณแม่ฟังถึงบท ภาวนาบทนี้ แม่บอกว่า แม่รู้จัก ..แม่บอกอีกว่า ... 1 ปี ห้ามขาดเลยซักวันนะ ถ้าขาดไปก็ต้องเริ่มต้นใหม่.. ทำไม่ได้หรอก ... :s030: ( อืมม์ แม่ค๊ะ แม่ ช่วยให้กำลังใจกันนิสนึงก็ได้นะเจ้าคะ) คุณแม่เล่นเสียงแข็งอย่างนี้ ความมุ มานะยิ่ง ทวีคูณ เราก็เลยบอกไปว่า หนูนี่หล่ะ จะทำให้ได้ จะทำให้ดู .. :s024:

วันแรกๆ อ่านภาวนาไป ไม่เข้าใจว่าทำไม ถึงต้องพูดย้ำ ในบทภาวนาถึงความเจ็บทรมาน ของพระองค์มากมาย อารมณ์เราประมาณ พูดเยอะๆ ย้ำๆ มันก็เจ็บ ซ้ำๆ ซ้อน อารมคนเป็นมนุษย์ ก็เจ็บนะ แต่พออ่านไป หลายๆ วันเข้า เริ่มเข้าใจว่า ที่ภาวนานี้ บทนี้มีไว้เพื่ออะไร

เมื่อคืน บอกกับลูกๆ ว่า เนี่ย .. แม่จะสวดบทนี้ให้ครบ 1 ปี และพระสัญญาที่พระองค์จะให้กับผู้ที่สวด แม่เชื่อว่า วันนึงเมื่อวันนั้นมาถึง แม่จะไปอย่างสงบ :s002:

ลูกๆ มองหน้าทำตาปริบๆว่า เอิมม แม่อารมไหน แต่ก็ไม่ได้บอกว่า ไม่แม่อย่าเพิ่งตาย เหมือนเคยๆ เวลาที่เราพูดกันถึงความตาย หรือว่า ความแก่ชราของตัวเรา คราวนี้ สองสาวก็ได้แต่รับฟัง ประมาณว่า แม่เรา รักพระขนาดนั้น :s030:

โดยส่วนตัว คือ เรารู้สึก พร้อม รู้สึกเหมือนกับว่า ล้างใจ หัวใจเราเปิดกว้างรับ ในข้อความที่เราภาวนาตามบทภาวนา และรอที่จะให้วันนั้นมาถึงได้อย่างไม่หวาดกลัว :s002:

แล้วบทสวดของพวกคุณหล่ะค่ะ ??

ขอพระเจ้าอวยพรค่ะ
:s002:
s.gabriel

อาทิตย์ ก.พ. 26, 2012 1:16 pm

ขอเป็นกำลังใจให้คุณสวดให้ครบตามที่ตั้งใจนะครับ ส่วนผมก็เป็นบทข้าแต่พระบิดา เวลาทุกข์ใจหรือเกิดปัญหาไรอยากให้พระช่วยก็จะสวดบทนี้ในชีวิตประจำวันเป็นประจำครับ ถ้าสวดประจำวันก่อนนอนก็บทสวดพระเมตตาครับ :s012:
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ก.พ. 27, 2012 6:37 am

ข้าแต่พระบิดา กับ วันทามารีย์ครับ
(มีที่สวดเปล่าๆ หรืออาจจะร้อยเรียงเป็นสายประคำต่างๆก็ว่ากันไปครับ)

ข้าแต่พระบิดา จะสวดทุกครั้งที่รู้สึกต้องการพละกำลังจากพระองค์
(บางทีก็อาจจะสวดช้าๆ เพื่อรำพึงไตร่ตรองในแต่ละประโยค)

และเมื่อรู้สึกเราเป็นคนบาปที่ต่ำต้อย ก็จะขอแม่พระช่วยวิงวอน ผ่านบทวันทามารีย์ครับ
rosa-lee

จันทร์ ก.พ. 27, 2012 10:04 pm

เหมือนกับ คุณzion ค่ะ
และบางครั้งพูดกับพระองค์ในใจเสมอๆ และเรียกพระองค์ หรือแม่พระให้ช่วยลูกด้วย
ขอพระองค์ฟังคำวิงวอนของลูกด้วย... :s002:
tuztiz

พฤหัสฯ. มี.ค. 08, 2012 2:19 pm

ค่ะ ขอบคุณค่ะ แต่ว่า :s008: หลุดไปแล้ววันนึง ต้องเริ่มใหม่ เสียใจมาก แต่ก็จะไม่ทิ้งความตั้งใจค่ะ

เชื่อไหมคะว่า มี sign มาบอก คือว่ามีคนเข้าชมในนี้ที่เรา โพสไว้เรือ่ง บทภาวนา 15 บท เปิดดู แต่ลืมไปว่าตัวเองจะต้องสวด ตอนนั้นก้อ ประมาณ ห้าทุ่มได้ โดยปกติจะ สวด แต่เช้าไงคะ เลย หลงลืม

ด้วยความตั้งใจ ใหม่จะ ต้องทำให้ได้ สู้ๆๆ :s012:
sdjakapong

พฤหัสฯ. มี.ค. 08, 2012 9:19 pm

ผมเริ่มสวดบทภาวนา 15 บทมาตั้งแต่ประมาณวันอาทิตย์ที่ผ่านมาจนถึงวันนี้ แต่ผมกลับรู้สึกแปลก คือว่า ผมฝันในสิ่งที่ทำให้ผมไม่พอใจ ประมาณว่า มีคนมาทำให้ผมโกรธในฝัน ผมฝันแบบนี้สองครั้งแล้วครับ นับตั้งแต่วันอาทิตย์ที่เริ่มสวด มันแปลกจริงๆทั้งที่ผมก็ไม่ค่อยได้ฝันแบบนี้เท่าไร เราก็มานั่งคิดว่าทำไมเป็นแบบนี้ พระเจ้าจำลองเหตุการณ์ให้เราเพื่อให้เราฝึกจิตฝึกใจหรือเปล่า หรือเป็นการผจญของบรรดาจิตไม่ดี อันนี้เดาไม่ออกจริงๆ แต่ที่ผมรู้ลึกๆอยู่ภายในคือผมรู้สึกได้ว่าผมได้รับการคุ้มครองจากพระองค์จริงๆหลังจากที่ได้สวดไป ซึ่งถ้าเป็นแต่ก่อนพอเจออะไรเย้ายวนเข้าหน่อย นอกลู่นอกทางประจำ แต่ช่วงที่ผ่านมา แม้มีอะไรมาเย้ายวนบ้างผมกลับรู้สึกว่าผมได้รับการช่วยให้เอาชนะมันได้ ซึ่งผมก็แปลกใจ เพราะถ้าเป็นเมื่อก่อนโดนเย้ายวนขนาดนี้ เสร็จมันไปนานแล้ว
tuztiz

อังคาร มี.ค. 20, 2012 11:04 am

บทสวดภาวนา 15 บท

ให้ความรู้สึกว่า (ความเห็นส่วนตัวนะ) ว่า ถ้าจะต้องตายก็พร้อมละ แต่ขอให้สวดครบก่อนนะ ประมาณนี้

ขอให้ คุณ sdjakapong ทำให้ได้สำเร็จ ครบปี นะคะ

อย่างบางทีเจอบทความเหมือนกันว่า พอสวด ก็จะมีอะไรแปลกๆ มาให้ไม่ได้ทำ หรือว่าเกิดความ
ทุกข์ นั่นอาจจะเป็นการขัดขวาง ให้เราเลิกทำ เราอ่านเจอเราไม่รู้สึกกลัวหรือว่าจะเลิก เรากลับ
รู้สึกอบอุ่นว่าจะสวดต่อไป เพราะว่า แม่พระจะปกป้องแล้วฟังคำภาวนาจากเรา

ครั้งนึง ตอนที่รู้สึกท้อเหลือเกินทำไม สวดแล้ว แม้จะผ่านอะไร ๆ ไปได้แต่ว่า สิ่งที่รอยังไม่ได้ซะที
มีคนที่เจอๆ กันในวัด มาบอก ว่า "สวดนะน้อง สวดไปเรื่อยๆ สวดมากๆ แม่พระให้จริงๆนะ"
"สวดนะคะน้อง สวดไม่ใช่เอาแต่ปัญหาตัวเอง ให้สวดใ้ห้คนรอบข้างด้วย"
ในขณะที่มีคำถามอีกนานแค่ไหน ละนี่
คำตอบผ่านปากคนนึงมาบอกอีกตรงตัวเลยว่า "ต้องสวดนาน (นานแค่ไหน) บางคน ทั้งชีวิต แล้วถึงจะได้ก็มีนะ" อืมม์ ฟังอย่างนี้ ไม่รู้สึกท้อแต่จะพยายามรอต่อไป :s024:

พอค้นๆ ตามชั้นตามโต๊ะ ทำงาน สุดจะเหลือเชื่อ เรามี บทสวดสายประคำพระเมตตา และหนังสือสวดสายประคำ อีกทั้งหนังสือภาวนา สามเล่มอยู่ไม่ไกลจากตัวเลย เพียงแต่ เราปล่อย วาง ทิ้ง และ ละเลย พระองค์ อยู่ ใกล้ๆ เราเสมอ เพียงเรายัง "มองข้าม" ไป

มาตอนนี้ได้แต่ ขอบคุณพระว่า ขอบคุณที่พระองค์รักเรา ให้โอกาสเรา ได้ใช้เวลาที่มีอยู่ สำนึกและกลับใจ

:s002:
rosa-lee

อังคาร มี.ค. 20, 2012 11:50 pm

เมื่อหลายเดือนมาแล้วได้คุยกับน้องชายคนหนึ่งเรื่อง การสวดภาวนา15บท และไม่กี่วันมานี้
ก็เจอน้องคนนี้ได้คุยกันถึงการสวดบทภาวนา15บทอีก เขาเล่าว่าเมื่อปี2000 เขาได้เริ่มสวดภาวนา
15บทจนครบ 1ปี หลังจากนั้นประมาณ 3 วันเขานอนและฝันว่าได้พบพระบิดาหนุ่มเหมือนพระเยซูเขาดีใจ
มากวิ่งเข้าไปหา แต่พระองค์ได้ชี้ให้ไปหาอีกคนหนึ่ง คนนั้นก็เหมือนพระบิดามากคือพระเยซูนั่นเอง
น้องชายบอกเขาเข้าไปกอดพระองค์ เขาดีใจมาก แล้วพระองค์พาเขาเดินดู สถานที่ต่างๆถนนบ้านเมือง
ประสาทราชวังเป็นทองหมดเลย และบอกว่านี่บ้านของเธอ แล้วเขาก็ตื่น จำติดหูติดตาได้แค่นี้.....
เวลานี้เขาก็กำลังสวดภาวนา15บทใหม่อีก ได้หลายเดือนแล้ว และชวนให้คนอื่นๆมาสวดด้วย
เราก็สวดจบครบ1ปีแล้ว แต่ก็ไม่ได้ฝันอะไร ดีใจที่ได้สวดจนครบ ผ่านมา2-3 ปีแล้ว
ตอนนี้ก็เริ่มสวดใหม่มาเดือนกว่าๆแล้วค่ะ.....
..... :s021: ....
tach

พฤหัสฯ. มี.ค. 22, 2012 11:22 am

วันทามารีย์
สวดพระเมตตาของพระเยซูเจ้า
สวดสายประคำ
เลย์
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 22, 2012 9:40 pm

กิจศรัทธาส่วนตัวนะครับ ที่สวดหลักๆก็มี
ข้าเเต่พระบิดา , วันทามารีอา ( เเบบเก่า ), สิริพึงมี ( แบบเก่า ) , บทเเสดงความเชื่อ ความไว้ใจ ความรัก ความทุกข์ ( แบบเก่า ) , เยซู มารีอา ยอเเซฟ ( แบบเก่า ), ข้าเเต่อารักขเทวดา ( เเบบเก่า ) , สายประคำพระเมตตา , สายประคำแม่พระ, บทสวดพระแม่ผู้เห็นอกเห็นใจ, บทสวดนักบุญยอเเซฟ นักบุญเยราร์ด ,บทสวดถวายพระพรในหลวง ,บทสวดถวายประเทศไทยเเด่แม่พระ บทสวดอุทิศให้กับผู้ล่วงลับเเละก็สวดตามคำพูดของเราเอง ทุกวันศุกร์ก็เดินรูป 14 ภาคครับ .. ::003::
tuztiz

ศุกร์ มี.ค. 23, 2012 10:26 am

ได้อ่านที่ คุณ rosa-lee เล่ามาน่ายินดีนะคะ ที่เค้าได้ประสบแบบนั้น
ของเรา ตอนที่เราสวด และทุกข์ใจหนักๆ เราได้ยินเสียงในขณะที่เคลิ้มเวลาใกล้จะตื่น
เป็นเสียงของผู้หญิงที่ฟังอบอุ่นมาก พูดมาว่า "เราได้ยินปัญหาของเจ้าแล้ว" :s015:
ไมีมีคำบรรยาจริงๆ ค่ะ เสียงนี้เราเคยได้ยินเมื่อห้า หกปีที่แล้ว
ตอนนั้นกำลัง หมด กำลัง สุดๆ เสียงอบอุ่นอย่างนี้หล่ะ เรียกชื่อเรา :s002:

ส่วนคุณเลย์ เยอะจริงๆ พอๆ กันเลย บทภาวนา ยิ่งเห็น ยิ่งอ่านพบ ยิ่งอยากสวด
ตอนนี้ เรานอกจาพื้นฐานบทภาวนา 15 บท ก็ไม่ยิ่งหย่อนกับคุณเลย หุหุ

ที่กำลังจะสวดเพิ่มแต่คลาด พลาด ไปสองอาฺ แล้วคือ นพวารพระเมตตา นี่เข้าวันที่ห้าแล้ว
พอเจอเสาร์ อา. จะหลุด หลง ลืม ซะทุกที แต่ก็จะพยายามค่ะ

ขอพระเจ้าอวยพรค่ะ
chancpk

พฤหัสฯ. เม.ย. 19, 2012 10:56 pm

บทภาวนา15บทมีอะไรบ้าง คือเป็นคริตชนใหม่ ยังต้องศึกษาอีกมาก ถ้ายังงัยแนะนำด้วยนะ
rosa-lee

ศุกร์ เม.ย. 20, 2012 12:05 pm

น้อง chancpk ...
ลองคลิกเข้าไปใน หัวข้อ "ห้องรับแขก" มีกระทู้เห็นกำลังแจกหนังสือภาวนา15บทอยู่
กระทู้ "สายประคำสันติภาพ และหนังสือแจกค่ะ" คลิกเข้าไปขอได้เลยค่ะ........
.... :s012: ....
ตอบกลับโพส