สรุปว่า เราคงเป็นโรคกลัวผู้มีอำนาจหรือเก่งกว่าตัวเอง

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Valkyrie Zero Number

จันทร์ มี.ค. 26, 2012 8:46 am

ตามนั้น นั่นเป็นเหตุผลว่าทำไมเราเก็บกดจนแสดงออกมาได้ขนาดนี้เท่าที่เห็นกัน

........เพราะคนที่ชนะเราแม้เรื่องเล็กน้อย แต่คำว่า "ชนะ" กับ "แพ้" นี่แม้จะไม่ส่งผลโดยตรง แ่ต่มันจะตัดสินเราอ้อม ๆ ไม่มากก็น้อย

ยิ่งกว่านั้น ผู้ที่มีอำนาจมากกว่า ไม่ว่าโลกนี้ สวรรค์ หรือนรก เท่าที่เราเข้าใจ ก็มีสิทธิ์ทำอะไรผู้ที่ด้อยกว่าได้อยู่เสมอ

เราจึงเกลียด ใช่ เกลียด โกรธ แค้น ที่ตัวเองต่ำต้อย + ดวงไม่ดี + ทำผิดพลาดเองตลอดศก + บางทีพยายามแล้วก็ยังพลาด เพราะนั่นทำให้คุณค่าเราตกต่ำจนทำอะไรไม่ได้เลย

นั่นทำให้เราอคติกับใครก็ตามที่ทำได้ดีกว่า โดยเฉพาะอย่างยิ่งถ้าทำได้แต่กลับไม่ยอมทำให้เต็มที่แล้วอ้างแต่เหตุผลที่น่าจะรู้ว่าเราไม่เข้าใจ หรือเราไม่ชอบใจก็ยังจะแกล้ง จะทำ จะรังแก ไม่ว่าจะรู้ตัวหรือไม่ก็ตาม

...........นี่เป็นบาปของเราเองใช่ไหม.... คงใช่ บาปคือความผิด อะไรกรูก็ผิด เพราะเป็นแค่ผลงานผิดพลาดที่ชั้นต่ำถึงต้องผิดตลอด และไม่สามารถทำอะไรให้ถูกใจใครได้เลยสินะ...... สินะ......
Batholomew
~@

จันทร์ มี.ค. 26, 2012 4:05 pm

ลองพยายามปรับทัศนคติตัวเองไม่ได้หรอครับ? ::004::

ไม่มีคำว่า "ชนะ" หรือ "แพ้" มีแต่ "ความรักมั่นคงของพระเจ้า"
ไม่มีคำว่า "โกรธ" หรือ "เกลียด" มีแต่ "ความรักมั่นคงของพระเจ้า"
ไม่มี "การน้อยใจ" หรือ "การประชดประชัน" มีแต่ความรักของพระเจ้าเท่านั้น

การแสวงหาพระ ไม่ใช่ การประชดประชัน ไม่ใช่การด่าว่า
คนที่พบพระเจ้าแล้ว สันติสุขจะเกิดขึ้นในใจแม้ว่าเหตุการณ์นั้นยากที่จะเข้าใจ
"พระเจ้า" คือ พระเจ้า และทรงแสดงพระองค์อย่างลับ ๆ
พระองค์ไม่ทรงเปิดเผยพระองค์อย่างอัศจรรย์ เพื่อให้มนุษย์เชื่อ
พระองค์ทรงเป็น ในทุกเหตุการณ์

ถ้าปรับตรงนี้ไม่ได้ ความทุกข์ทั้งหมดก็อยู่กับตัวเราเอง
ยิ่งเรากระหน่ำซ้ำเติมตัวเอง และ ทุรนทุรายเพราะความทุกข์นั้น
ความทุกข์จะทวีกำลังมากขึ้น ๆ จนเจอแต่เรื่องราวเลวร้าย
เหมือนว่ายในอ่างน้ำ ไม่มีวันหลุดออกมาได้เลย

ขอพระเจ้าทรงนำทางและส่องสว่างนะครับ
จากที่เห็นมาหลาย ๆ กระทู้ คุณน่าสงสารมากทีเดียว ::005::
ตอบกลับโพส