เราจะรู้ได้อย่างไรว่าสิ่งไหนที่พระเจ้าต้องการเกิด

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
chancpk

พฤหัสฯ. เม.ย. 19, 2012 4:28 pm

เราจะรู้ได้อย่างไรว่าสิ่งไหนมาจากพระเจ้า สิ่งไหนมาจากเราเอง เราชักจะสับสนแล้ว คือเราก็มีปัญหาการเงินนะ (ถ้าใครเคยได้อ่านโพสต์ที่ขอคำภาวนาของเราก็จะพอเข้าใจว่าเรามีปัญหาไม่จบซักที) เราก็ดิ้นรนขายของ ขายไปขายมาก็ไม่มีเงิน งงเหมือนกัน คือขายได้แรกๆ พอซักพักการขายเริ่มฝืด ขายไม่ได้ต้องจ่ายค่าที่ ค่าน้ำมัน ทุนหมด ไม่มีรถ คือทุนสำรองไม่มี พอเริ่มสมัครงาน ได้งานก็ทำได้ซักอาทิตย์ เงินค่าเดินทางไม่มี แฟนบอกให้พักเลี้ยงลูกก่อนจะได้ไม่ต้องจ้างเค้าเลี้ยง ให้เค้าทำงานให้อยู่ตัวก่อน คือแฟนก็เพิ่งได้งานทำ เราก็ต้องเลิกทำงาน คือเราไม่รู้ว่า แต่ละอย่างมาจากพระเจ้าหรือเราดิ้นรนหาเรื่องเอง คือทุกสิ่งเราจะภาวนาขอพระเจ้า อย่างสมัครงานเราก็ขอพระเจ้า พอได้ก็มีปัญหา คือวันนั้นจะไปทำงานมีตังค์อยู่ 200 แฟนก็ต้องไปทำงาน ข้าวก็ต้องซื้อให้ลูก เราก็เลยขอลาเค้าแบบไม่มีกำหนด แต่ก็โกหกไปว่าไม่มีคนเลี้ยงลูก (แต่ช่วงนั้นก็ไม่มีคนเลี้ยงลูกจริงๆเพราะเค้าหยุดไปทำบุญช่วงสงกรานต์พอดีด้วย) ไม่รู้จะหาเงินจากไหนไปทำงาน ทางที่ทำงานก็บอกให้ทำเรื่องออกก่อน แล้วค่อยสมัครใหม่ ก็เลยคิดว่าสิ่งที่เกิดต่างๆนั้นจริงๆแล้วมาจากความดันทุรังของเราเองรึเปล่า พล่ามมาเยอะมากคือตอนนี้สับสนมากร้องไห้กับพระเจ้าทุกวันว่าเกิดอะไรขึ้นกับชีวิตลูก คือไม่เคยไม่มีเงินขนาดนี้ เกิดมาไม่เคยรู้สึกว่าตัวเองไร้ค่าขนาดนี้ ไม่รู้ว่าจะขอคำภาวนาว่าอะไรดี เข้ามาถูกห้องรึเปล่าเหมือนมาระบายความทุกข์เลย เพื่อนๆที่ได้่อานโปรดแนะนำด้วย จริงๆก็มีเรื่องอื่นๆอยากเล่าให้ฟังด้วย เช่นทำไมถึงมาเชื่อพระเจ้า ควรจะไปโพสต์ลงที่ไหนดี แต่ชีวิตเราก็มีอัศจรรย์ที่ได้จากพระเจ้ามากเหมือนกันนะ แต่เป็นคนอธิบายไม่เก่ง ถ้าอ่านแล้วสับสนขอโทษด้วย เพราะตอนนี้ตัวเราเองยังสับสนเลย เหมือนกำลังค้นหาตัวเองหรือรออะไรอยู่ก็ไม่รู้
ภาพประจำตัวสมาชิก
tuztiz

พฤหัสฯ. เม.ย. 19, 2012 5:55 pm

จะสวดภาวนาเผื่อให้นะคะ

พระองค์ทรงมีแผนการณ์ ให้กับลูก ๆ เสมอค่ะ มีทั้งที่สมหวังและผิดหวัง
แต่ขอให้ ไว้ใจในพระองค์นะคะ ถวายความทุกข์ ไว้กับพระองค์
และขอให้ คุณยังคงเชื่อว่า พระองค์จะช่วย
เชื่อเถอะค่ะว่า พระองค์จะมองดูเรา ลูกๆ ของพระองค์ รวมทั้งคุณเสมอ

เราก็เคยผ่านอารมแบบคุณ ไม่เข้าใจ และสับสน แต่อย่าทิ้งพระนะคะ
นอกจากจะสวดเผื่อแล้วจะแบ่งปัน บทภาวนาให้ด้วยนะคะ ช่วยได้มากจริงๆค่ะ
เราเองก็มีปัญหา ใครๆ ก็มีปัญหานะคะ ยังไม่รู้ว่าทางออกจะเป็นยังไง แต่ก็เพราะบทสวด
และการสวดนี่หล่ะที่ทำให้เรา อุ่นใจอย่างบอกไม่ถูก จริงๆ นะ

เอาบทภาวนาที่เราสวดทุกวัน รวมๆ มาฝาก บางบทเป็นนพวารนะ สวดต่อเนื่อง 9 วัน

แล้วขอให้คุณได้พบ สันติสุข ภายในใจ ในเร็ววันนะคะ

http://www.tempf.com/getfile.php?id=124 ... fed260a242

** ตัวอาจจะเล็กหน่อย แหะๆ จัดหน้าให้เรียบร้อยแล้วนะค่ะ พิมพ์ออกมาเป็นหน้าหลังได้เลยย
จะได้ประหยัดกระดาษด้วย **

ขอพระเจ้าอวยพรคุณค่ะ :s002:
rosa-lee

ศุกร์ เม.ย. 20, 2012 12:39 pm

เห็นใจน้องนะคะ ทุกครอบครัวก็มีปํญหามากบ้างน้อยบ้าง ขอให้อดทน
สวดเสมอ วางใจในพระองค์ ค่อยๆแก้ปํญหา อย่ากลัว อย่าท้อแท้
อย่าละทิ้งพระองค์ สิ่งต่างๆจะค่อยๆดีขึ้น เข้มแข็งนะคะ จะร่วมสวดให้ค่ะ.... :s005:
salvation7
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

อาทิตย์ เม.ย. 22, 2012 4:02 pm

rosa-lee เขียน:เห็นใจน้องนะคะ ทุกครอบครัวก็มีปํญหามากบ้างน้อยบ้าง ขอให้อดทน
สวดเสมอ วางใจในพระองค์ ค่อยๆแก้ปํญหา อย่ากลัว อย่าท้อแท้
อย่าละทิ้งพระองค์ สิ่งต่างๆจะค่อยๆดีขึ้น เข้มแข็งนะคะ จะร่วมสวดให้ค่ะ.... :s005:
เห็นด้วยค่ะ

ทุกครอบครัวมีปัญหา ไม่ว่าจะค่าอะไร ค่าครองชีพสูงขึ้น ดังนั้นอะไรที่สมควรซื้อ ไม่สมควรซื้อ ก็ต้องประหยัด ใช้จ่ายให้มีระบบ.... ไม่ใช่ฟุ่มเฟือย ไร้สาระ เสียของ...
chancpk

พุธ เม.ย. 25, 2012 7:38 pm

เมื่อวันซืนนี้ไฟที่บ้านโดนตัด เมื่อวานนี้เจ้าหน้าที่กรมบังคับคดีมายึดทรัพย์ที่บ้านสืบเนื่องมาจากการทำธุรกิจแล้วล้ม แต่เรากลับไม่เศร้าเลย เราขอบคุณพระเจ้า และคิดงว่าพระเจ้ากำลังเตรียมหนทางที่ดีสำหรับครอบครัวเรา ขอบคุณพระเจ้าถึงแม้จะลำบากแต่ก็รู้สึกอบอุ่นที่มีพระเจ้าอยู่ใกล้ๆ
s.gabriel

พุธ เม.ย. 25, 2012 9:59 pm

สู้ๆครับทุกคนที่กำลังเผชิญปัญหาครับ เข็มแข็งอดทน ถวายความทุกข์ยากลำบากในชีวิตกับพระครับ
ตัวผมเองทุกวันนี้ ค้าขายไม่ค่อยดี มีรายได้พอเลี้ยงครอบครัวกินไปวันๆ
ก็ขอบคุณพระที่ยังให้เรามีข้าวกิน มีบ้านให้ซุกหัวนอนครับมีครอบครัวที่อบอุ่นครับ มีร้านขายของให้ทำมาหากินครับ ชีวิตคนเรามีช่วงที่ขึ้นและลงครับ เดี๋ยวก็คงจะดีขึ้นกันทุกคนครับ คืนนี้พวกคุณจะอยู่ในคำภาวนาของผมครับขอพระเจ้าอวยพรครับ :s012: :s012: :s012: :s012:
ตอบกลับโพส