ชื่อของคนที่เคียดแค้น หลอนอยู่ในหัว

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Valkyrie Zero Number

ศุกร์ พ.ค. 04, 2012 12:41 am

มีบุคคลหนึ่งที่ได้กระทำเสียหายกับเรามากในช่วงเวลาหนึ่ง และทำให้เราโกรธแค้นเรื้อรังมาจนตอนนี้ แม้ว่ามันจะไปจากชีวิตเราแล้ว (แต่ครั้งล่าสุดงานเลี้ยงรวมบริษัท มันก็ไม่หยุด)

.........เราจดจำเรื่องเหรี้ย ๆ ทุกอย่างที่มันทำกับเรา และเราจะไม่ยอมให้อภัยเขาเลยตลอดไป

โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ชื่อของมันชอบแทรกเข้ามาในหัว แย่งชิงและทำลายความสุขในชีวิตของเราไม่ยอมหยุดอยู่เรื่อย ๆ

..........เมื่อไหร่จะลืมมันลงซะทีวะ!!!!!!!!!!

ถ้าขอได้ สิ่งที่อยากให้เป็นที่สุดคือ ให้มันหายไปไม่มีตัวตนแม้ในอดีต ปัจจุบัน อนาคตซะ เพื่อเราจะได้ไม่ต้องนึกหน้ามัน ไม่ต้องจดจำมัน และไม่ต้องให้อภัยมันให้เสียเวลา เสียอารมณ์ และรู้สึกพ่ายแพ้มัน

ถ้าไม่ใช่เพราะตำแหน่งการงานในช่วงเวลานั้นล่ะก็ ฆ่ามันแน่ เจอกันอีกทีคงไม่เอาไว้แล้วล่ะ ขอให้มันได้ลงนรกเป็นพอ

HE MADE ME DEVIL.
rosa-lee

เสาร์ พ.ค. 05, 2012 11:38 am

ถ่านร้อนๆ ถ้าเราจับมันไว้ก็ร้อน มือพอง เจ็บตัวเปล่าๆ วางมันลง ทิ้งมันไป
เราก็จะสบายขึ้น
ของเหม็นๆ จับหรือกำเอาไว้ มีแต่ทำให้มือสกปรกเหม็นเน่า ทิ้งมันไปล้างมือให้สะอาด
ก็ทำให้จิตใจสดชื่น ไม่ต้องทนดมกลิ่นเหม็นๆ
ความโกรธ ความโมโห กลายเป็นความเกลียด ทำให้เรากลัดกลุ้ม เครียดแค้น มันทำลาย
สุขภาพเรา และทำให้หน้าตาไม่สวย สดใสนะจ๊ะ อารมย์ไม่ดี ต้องให้อภัยและให้อภัย
ใครทำอะไรไม่ดี ก็เรื่องของเขา สักวันหนึ่งเขาก็ต้องรับผิดชอบที่เขากระทำ...(สวรรค์มีตา)
.... :s015: ....
nerine

อาทิตย์ พ.ค. 13, 2012 9:47 pm

ตอบกลับคุณ Valkyrie Zero Number

เขา ไม่ได้ทำให้คุณกลายเป็นปิศาจหรอกค่ะ คุณเองนั่นแหละ ที่ทำตัว ตัวเอง

เป็นที่รู้กันว่า ยากจริงๆที่จะให้อภัยคนๆหนึ่ง ที่เคยทำร้ายเรา

เรื่องแบบนี้ต้องใช้เวลาค่ะ อธิษฐานให้เขาเยอะๆ รวมทั้งคุณด้วยนะคะ

ขอพระเมตตา ความรัก ของพระเจ้า หลั่งไหล่เข้าสู่ ตัวคุณค่ะ

He makes you like an angel. ^^

จันทร์ พ.ค. 14, 2012 4:35 pm

nerine เขียน:ตอบกลับคุณ Valkyrie Zero Number

เขา ไม่ได้ทำให้คุณกลายเป็นปิศาจหรอกค่ะ คุณเองนั่นแหละ ที่ทำตัว ตัวเอง

เป็นที่รู้กันว่า ยากจริงๆที่จะให้อภัยคนๆหนึ่ง ที่เคยทำร้ายเรา

เรื่องแบบนี้ต้องใช้เวลาค่ะ อธิษฐานให้เขาเยอะๆ รวมทั้งคุณด้วยนะคะ

ขอพระเมตตา ความรัก ของพระเจ้า หลั่งไหล่เข้าสู่ ตัวคุณค่ะ

He makes you like an angel. ^^
No , if I be angel by him , meaning that he did right.

But it WRONG!

คงไม่อธิษฐานให้หมอนั่นหรอก....... อย่างน้อยก็ทำใจไม่ได้หรอกนะ
COLUMBUS

อังคาร พ.ค. 22, 2012 1:23 pm

ขอพระเจ้าทรงสถิตกับคุณ ขอให้ผ่านเรื่องร้ายๆไปด้วยพระเมตตาของพระองค์ ::001:: ::001:: ::001:: ::001:: ::001::
เมจิ

อังคาร พ.ค. 22, 2012 7:05 pm

Valkyrie Zero Number เขียน:มีบุคคลหนึ่งที่ได้กระทำเสียหายกับเรามากในช่วงเวลาหนึ่ง และทำให้เราโกรธแค้นเรื้อรังมาจนตอนนี้ แม้ว่ามันจะไปจากชีวิตเราแล้ว (แต่ครั้งล่าสุดงานเลี้ยงรวมบริษัท มันก็ไม่หยุด)

.........เราจดจำเรื่องเหรี้ย ๆ ทุกอย่างที่มันทำกับเรา และเราจะไม่ยอมให้อภัยเขาเลยตลอดไป

โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ชื่อของมันชอบแทรกเข้ามาในหัว แย่งชิงและทำลายความสุขในชีวิตของเราไม่ยอมหยุดอยู่เรื่อย ๆ

..........เมื่อไหร่จะลืมมันลงซะทีวะ!!!!!!!!!!

ถ้าขอได้ สิ่งที่อยากให้เป็นที่สุดคือ ให้มันหายไปไม่มีตัวตนแม้ในอดีต ปัจจุบัน อนาคตซะ เพื่อเราจะได้ไม่ต้องนึกหน้ามัน ไม่ต้องจดจำมัน และไม่ต้องให้อภัยมันให้เสียเวลา เสียอารมณ์ และรู้สึกพ่ายแพ้มัน

ถ้าไม่ใช่เพราะตำแหน่งการงานในช่วงเวลานั้นล่ะก็ ฆ่ามันแน่ เจอกันอีกทีคงไม่เอาไว้แล้วล่ะ ขอให้มันได้ลงนรกเป็นพอ

. เฮ้อ ::044:: ::044:: พี่นี่ก็ อภัยให้เค้าไปเถอะ ::004:: เเค้นไปทามไม กินก็ไม่ได้ :s013:
littleseal

อังคาร พ.ค. 22, 2012 8:30 pm

มีคนที่เกลียดจนเรียกได้ว่า "สามารถฆ่าได้โดยที่ตัวเองไม่รู้สึกผิด"

ทุกวันนี้ก็ยังไม่สามารถทำตามคำสอนของพระเยซูให้ "รักและอภัย" คน ๆ นั้นได้
ทำได้แต่วอนขอให้พระเจ้ารักและให้อภัยคน ๆ นั้นแทนตัวเอง

ขอพระเจ้าทรงอวยพรค่ะ
tuztiz

พุธ พ.ค. 23, 2012 9:01 am

เข้าใจนะว่า การให้อภัยคนมันยาก แต่ถ้าคุณลด ละ ความแค้น ใจคุณจะสงบและเกิดสันตินะคะ
คุณยังดีกว่าเราุถมไป คนที่ทำคุณก็แค่คนอื่นไม่ได้ร่วมชายคาบ้าน ไม่ได้เป็นญาติโกโหติกา
แค่ผ่านมาเจอกัน บางคนทำดีแทบตาย ความดีก็ไม่ได้ส่งเสริมเค้าให้ดีไปกว่าที่เป็น
แต่คนชั่วๆ บางคน ไหงได้ดีเอาๆ เราก็เคยเคียดแค้น แต่คนที่ร้อนใจ ทุกข์ใจ กลับไม่ใช่เค้าเลย
ความร้อนอะไรต่างๆ กลับเข้าหาคุณเองนะคะ ด้านจิตใจ อารมณ์และอื่นๆ อีกทั้งจะพาลทำให้คุณขาดสติ
อยากให้คุณมองผ่านๆ ไป อย่าไปใส่ใจในสิ่งที่เค้าทำกับคุณ เคยทำกับคุณ ให้มันเป็นเรื่องของอดีต
หมดทางเจอกัน ก็จากกันไป แต่ถ้าเจอกัน เค้าทำให้คุณอารมเสีย ความ "สะใจ" อาจจะอยู่ที่เค้า และคุณ
ดูเป็น ตัวตลก นางมาร หรือว่าคนร้าย คนที่ไม่รู้จักปล่อยวางในสายตาคนรอบข้างนะคะ

เมื่อวันนึง จิตใจคุณละวาง จากความแค้นที่เค้า "เคย" ทำให้คุณแล้ว คุณจะพบกับความสงบค่ะ
คุณพ่อท่านนึงได้เทศน์ไว้ ว่า "พระทรงมีพระยุติธรรมเสมอ" เรามักไม่เข้าใจพระหรอกค่ะว่า
ทำไม ถึงเป็นอย่างนี้ อย่างนั้น ทำไมเราเจอเรื่องอย่างนี้ คนอย่างนี้ โทษเค้า โทษตัวเอง และที่สุด
อาจจะโทษพระ และอื่นๆ แต่คุณลองทบทวนนึกดูซิคะ คนที่ร้อนใช่ เค้าไหม ไม่เลย คนที่จิตตก ใช่เค้าไหม ไม่ใช่อีก กลับกลายเป็นตัวคุณเอง

คำเด็ดที่เตือนเรา เวลาเราเจอใครทำไม่ดีกับเรา คืิอ "ยกให้พระ" สิ่งที่พบเจอความลำบาก คนไม่ดีถือว่า เป็นการ "พลีกรรม ใช้โทษบาป" ไป

หวังว่าคุณจะพบ กับ สันติสุขในใจได้ในเร็ววันค่ะ ในคำภาวนาจะคิดถึงคุณเสมอ :s002:

ขอพระเจ้าอวยพร
sunisa

เสาร์ พ.ค. 26, 2012 5:38 pm

เคยเป็น และเคยผ่านมาก่อน นะจ๊ะ แต่ทุกวันนี้ ให้อภัยได้แล้วจริงๆ จากหัวใจ

อธิษฐานขอพระเจ้า ขอน้ำพระทัยของพระองค์มาดับไฟอารมณ์ของเรา

ขอให้เราสามารถให้อภัยเขาได้ อาจจะต้องใช้เวลา แต่พอถึงวันที่เราสามารถให้อภัยได้เราจะรู้สึกโล่งมากๆเลย ของพี่ ประมาณ สี่ปี จ๊ะ

ถ้าเรารักแต่คนที่เขารักเรา เท่ากับเรานั้นทำบุญ เสมอตัว
แต่ถ้าเรา รักคนที่เขาเกลียดเรา เท่ากับเป็นการ ต่อ ยอด

พี่เคยอ่านวิญญาณในไฟชำระ ความทรมาร ในไฟ ชำระนั้น มี 7 ระดับ
ระดับที่ทรมานที่สุด คือ ระดับที่เจ็ด และบาปที่อยู่ในระดับที่เจ็ด คือ บาป เกลียดชัง และไม่ยอมให้อภัย ใช้เวลาชำระนานสุด

ขอพระเจ้าประทานพรแห่งการให้อภัยนะค่ะ เป็นกำลังใจให้ :s012:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 07, 2012 11:34 am

sunisa เขียน:เคยเป็น และเคยผ่านมาก่อน นะจ๊ะ แต่ทุกวันนี้ ให้อภัยได้แล้วจริงๆ จากหัวใจ

อธิษฐานขอพระเจ้า ขอน้ำพระทัยของพระองค์มาดับไฟอารมณ์ของเรา

ขอให้เราสามารถให้อภัยเขาได้ อาจจะต้องใช้เวลา แต่พอถึงวันที่เราสามารถให้อภัยได้เราจะรู้สึกโล่งมากๆเลย ของพี่ ประมาณ สี่ปี จ๊ะ

ถ้าเรารักแต่คนที่เขารักเรา เท่ากับเรานั้นทำบุญ เสมอตัว
แต่ถ้าเรา รักคนที่เขาเกลียดเรา เท่ากับเป็นการ ต่อ ยอด

พี่เคยอ่านวิญญาณในไฟชำระ ความทรมาร ในไฟ ชำระนั้น มี 7 ระดับ
ระดับที่ทรมานที่สุด คือ ระดับที่เจ็ด และบาปที่อยู่ในระดับที่เจ็ด คือ บาป เกลียดชัง และไม่ยอมให้อภัย ใช้เวลาชำระนานสุด

ขอพระเจ้าประทานพรแห่งการให้อภัยนะค่ะ เป็นกำลังใจให้ :s012:
ฟังเรื่องไฟชำระแล้ว รู้สึกเหมือนถูก "บังคับจิตใจทางอ้อม" ว่าต้องให้อภัยยังไงก็ไม่รู้

เป็นคนอื่นยังพอว่า แต่ถ้าต้องเป็นมันล่ะก็ ถือเป็นอะไรที่โหดร้ายกับเรามาก
เมจิ

พฤหัสฯ. มิ.ย. 07, 2012 4:05 pm

เเหมฯ ให้อภัยเค้าเถอะค่ะถือพลีกรรมให้วิญญาณในไฟชำระด้วย :s013: รู้ไหมค่ะวิญญาณมาบอกว่าพี่มีความโกรธเกียจเเค้นอยู่ในตัว พี่ภาวานาให้เค้าก็ไม่ได้มีมารติดตัวพี่ด้วย :s023: เพราะฉะนั้นก็อถภัยให้ค่านะ :s012:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 07, 2012 9:00 pm

เมจิ เขียน:เเหมฯ ให้อภัยเค้าเถอะค่ะถือพลีกรรมให้วิญญาณในไฟชำระด้วย :s013: รู้ไหมค่ะวิญญาณมาบอกว่าพี่มีความโกรธเกียจเเค้นอยู่ในตัว พี่ภาวานาให้เค้าก็ไม่ได้มีมารติดตัวพี่ด้วย :s023: เพราะฉะนั้นก็อถภัยให้ค่านะ :s012:
หมายความว่า ที่เราสวดให้เค้าไม่ได้ผลเลยรึ (ใช่วิญญาณผู้หญิงคนนั้นรึเปล่า?)
เมจิ

พฤหัสฯ. มิ.ย. 07, 2012 9:03 pm

Valkyrie Zero Number เขียน:
เมจิ เขียน:เเหมฯ ให้อภัยเค้าเถอะค่ะถือพลีกรรมให้วิญญาณในไฟชำระด้วย :s013: รู้ไหมค่ะวิญญาณมาบอกว่าพี่มีความโกรธเกียจเเค้นอยู่ในตัว พี่ภาวานาให้เค้าก็ไม่ได้มีมารติดตัวพี่ด้วย :s023: เพราะฉะนั้นก็อถภัยให้ค่านะ :s012:
หมายความว่า ที่เราสวดให้เค้าไม่ได้ผลเลยรึ (ใช่วิญญาณผู้หญิงคนนั้นรึเปล่า?)
. ก็ไม่ถึงกับว่าไม่ได้อ่าน่าค่า :s030: เเต่เค้าได้รับไม่เต็มที่ :s013:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 07, 2012 9:14 pm

เมจิ เขียน:
Valkyrie Zero Number เขียน:
. ก็ไม่ถึงกับว่าไม่ได้อ่าน่าค่า :s030: เเต่เค้าได้รับไม่เต็มที่ :s013:
โทษทีนะ เมจิมีเฟซหรือมีเมล์ msn รึเปล่า พี่อยากคุยเป็นการส่วนตัวนิดนึงเรื่องนี้
เมจิ

พฤหัสฯ. มิ.ย. 07, 2012 9:22 pm

:s030: เมจิไม่รู้จักอาไร เฟสอาไรmsn :s030:
King Zadin
ติดต่อ:

ศุกร์ มิ.ย. 08, 2012 8:49 pm

ใจเย็นๆนะครับ

ผมว่าเราทุกคนในที่นี้ก็คงจะเห็นเหมือนกันว่า การให้อภัย คือสิ่งที่ยิ่งใหญ่และสวยงามมาก....แต่

มันก็ไม่ใช่เรื่องง่ายเช่นเดียวกัน ส่วนตัวผมคิดว่ามันต้องใช้เวลาและความอดทนของตัวเราเอง ตลอดจนการช่วยเหลือจากการสวดภาวนา เพราะอย่างน้อยที่สุดการสวดภาวนาระลึกถึงพระเจ้า แม่พระ ซ้ำไปซ้ำมาคำสอนและวิถีปฏิบัติของพระองค์ก็จะซึมซาบลงไป กล่อมเกลาจิตใจของเราให้อ่อนโยนและเย็นลง

เป็นกำลังใจให้นะครับ
takarakitten

พฤหัสฯ. มิ.ย. 14, 2012 6:40 am

หุหุ เข้าใจเลยคับ
เคยแค้นฝังหุ่นคน เป็นปีๆ เหมือนกัน ::010::

อยากแบ่งปันว่า ถ้าเราให้อภัยเค้าได้แล้ว
เราจะรู้สึกยินดีอย่างยิ่ง ในใจ
เหมือนเราได้แสดงออกซึ่งความรักของเราต่อพระ ได้มากขึ้นอีกระดับนึงด้วย

แต่ก็.....ขอให้อภัยเค้าได้ในเร็ววันนะครับ
johny

พฤหัสฯ. ส.ค. 23, 2012 10:30 pm

มารมันใส่ความคิดเข้ามาครับ มันจะโจมตีจุดอ่อนของเราเสมอๆ
มีสติ อธิษฐานเยอะ ๆ ครับ ใคร่ครวญถึงพระวาจาเรื่องของความรักและการให้อภัย
ครับ เราเองก็เป็นคนบาป พระอภัยให้เราเสมอ เหมือนที่เราอภัยให้กับผู้อื่น

:s002: :s002: :s002:
sunofgod

ศุกร์ ส.ค. 24, 2012 6:18 am

:s002:
ตอบกลับโพส