อยากระบายเฉยๆค่ะ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
superjan
.
.

อาทิตย์ ส.ค. 28, 2005 2:21 pm

แจนไม่ได้เข้าเว็บนี้มาระยะนึงแล้ว เดือนที่ผ่านมาเป็นเดือนที่แจนค่อนข้างเครียด เพราะแจนต้องทำงานโรงเรียน และ แจนต้องจัดงานสำหรับเด็ก ม 6 แจนรู้สึกท้อมากเกี่ยวกับการทำงานนี้ มันไม่ราบรื่นเหมือนที่คิด แต่มันก็ไม่แย่ บางทีคนที่แจนทำงานด้วยเค้าคงหวังไว้สูงกว่านี้ สิ่งที่เค้าพูดกับแจนทำให้แจนเห็นข้อบกพร่องของตัวเอง ซึ่งมันทำให้แจนรู้สึกแย่หน่อย แต่ยังไง แจนก็ต้องยอมรับและปรับปรุงตัวเองให้ได้ ความจริงแจนรู้สึกว่า ความผิดพลาดมันเป็นของทุกคน แต่ทุกคนกลับโทษแค่บางคน ซึ่งมันก็ทำให้แจนรู้สึกแย่อีกเช่นกัน อย่างไรก็ดี ตอนนี้แจนพยายามไม่คิดมาก ช่วงนี้แจนสวดน้อยลง แต่ความเชื่อของแจนในองค์พระเจ้ายังมีอยู่เท่าเดิม ตอนนี้แจนขอให้ทุดสิ่งทุกอย่างที่แจนรับผิดชอบอยู่นี้ราบรื่น และดีขึ้นเรื่อยๆด้วยเทอญ บางครี้งแจนเหนื่อยจนรู้สึกท้อ แต่ถ้าแจนเลิกกลางครัน แจนก็ไม่อยากให้คนหาว่าเป็นคนไม่สู้ ตอนนี้แจนอยากได้กำลังใจมากๆ แจนอยากได้ความกล้าและเชื่อมั่นในตัวเองมากกว่านี้ แจนควรทำไงดีคะ
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อาทิตย์ ส.ค. 28, 2005 2:38 pm

เป็นผมผมดีใจมากนะครับที่รู้ว่าตัวเองผิดพลาดอะไรจะได้แก้ใข ;D อาการโทษกันของคนนั่นก็เปนเรื่องปกติอยู่แล้วนี่ครับดังนั้นก็อย่าไปเครียดเลยครับแค่มองก็ "เอ้อ..มนุษย์หนอมนุษย์"

พี่แจนครับการสวดเนี๊ยะไม่ได้มีเฉพาะตอนก่อนนอนหรือในโบสถ์เท่านั้นนะครับพี่แจนสามารถสวดได้ทุกที่ทุกเวลา สอนๆอยู่ก็ "พระบิดาเจ้า โปรดทรงประทานสติปัญญาของพระองค์ให้เด็กๆที่กำลังเรียนอยู่ด้วยเถิด ทั้งนี้เป็นไปตามพระประสงค์ของพระองค์" นี่ก็ภาวนาแล้วนะครับ เดินๆอยู่ก็ภาวนาได้ กินน้ำก็ภาวนาได้ ..แล้วพี่แจนจะชิดสนิทกับพระเป็นเจ้าทุกวันๆและมีใจสงบนิ่งไม่มีใจร้อนรนต่อปัญหาใดๆก็ตามในชีวิตครับ(ไม่ร้อนรน ไม่ใช่ไม่ใยดีนะครับ) และความไม่ร้อนรนนั้นเราสามารถแก้ปัญหาได้ดีและสุขุมกว่าตอนที่จิตใจกระวนกระวายนะครับพี่แจน ;D ไม่มีใครในสากลจักวาลที่เราสามารถวางใจได้เท่าพระเป็นเจ้า และแม่พระของเรา

ขอสันติสุขของพระเป็นเจ้าสถิตย์กับพี่แจนครับ :D
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ ส.ค. 28, 2005 9:01 pm

พี่แจนจ๋า พระเจ้าเท่านั้นที่ไม่เคยผิดพลาด

Come on ลุกขึ้น สงบใจ ต่อเบื้องพระพักตร์ ระบายความในใจ
รับรองได้รับสันติสุข และก้าวต่อไป

โอ้พระเจ้า ตรีเอกภาพ โปรดเมตตา พี่แจนลูกสาวที่รักของพระองค์เทอญ อาเมน

ปล. คืนนี้ก่อนนอนจะระลึกถึงพี่ในคำภาวนา ฮับ 8)
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

อาทิตย์ ส.ค. 28, 2005 9:59 pm

แจนอย่าคิดว่าจะพยายามทำอะไรให้ได้ดี เพราะถ้าแจนทำแบบนั้น แจนจะเหนื่อยและไม่สำเร็จซะที แต่จงมาพักผ่อนในพระองค์ และปล่อยวางความสำเร็จให้เป็นตามพระประสงค์ แล้วชีวิตแจนจึงจะเดินไปในหนทางแห่งสันติสุขจริงๆนะ
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อาทิตย์ ส.ค. 28, 2005 10:05 pm

Holy เขียน: แจนอย่าคิดว่าจะพยายามทำอะไรให้ได้ดี เพราะถ้าแจนทำแบบนั้น แจนจะเหนื่อยและไม่สำเร็จซะที แต่จงมาพักผ่อนในพระองค์ และปล่อยวางความสำเร็จให้เป็นตามพระประสงค์ แล้วชีวิตแจนจึงจะเดินไปในหนทางแห่งสันติสุขจริงๆนะ
เป็นพยานว่าจริงครับ :D
จอมนางกระบี่เดี่ยว

พุธ ส.ค. 31, 2005 6:06 pm

การทำงานกับคนหมู่มากก็เงี้ยแหละ น้องเอ๋ย ปัญหาเป็นอย่างไร ก็เล่า ๆสรุปมาก็ได้นี่ คงมีคนช่วยคิดเยอะ
B^o^w

พุธ ส.ค. 31, 2005 6:56 pm

ถ้าเครียดมากๆ ก็ไปนอนค่ะ
จิงๆนะ การนอนช่วยได้ ตื่นมาแล้วเราจะสดชื่นกว่าเดิมเยอะเลย
ช่วงนี้โบร์ก้อมีเรื่องให้คิดเหมือนกัน
[ก้อเรื่องเรียนนั่นแหละ :-\ หึหึ คิดมากด้วยสิ :'(]
ถ้าจะล้มก็ล้มได้ค่ะ แต่เค้าบอกว่าอย่าล้มนาน ถ้าล้มแล้วให้รีบลุกให้เร็วที่สุด
ส่วนไอ้เรื่องที่ผ่านมาแล้วก้อให้มันผ่านไป

อย่าเพิ่งยอมเเพ้ถ้ายังไม่ได้พยายามนะคะ
เฮ้ๆๆ...ความสำเร็จอยู่ไหนออกมาซะดีๆ ตอนนี้ความพยายามล้อมไว้หมดแล้ว
แจน สู้-สู้...สู้ตาย! นะคะ ;D ;D ;D
pna111

เสาร์ ก.ย. 03, 2005 11:22 am

การปัดความรับผิดชอบเป็นเรื่องธรรมดาในโลกนี้ ทำใจให้สบายเถอะครับน้องต้องเจอกับมันตลอดไป
ขอให้น้องทำหน้าที่ของน้องให้ดีที่สุดก็พอครับ ถึงไม่มีใครรู้ใครสนแต่ตัวน้องก็ต้องรู้และภูมิใจ รวมทั้งเพื่อนๆที่นี่ก็๓มิใจในตัวของน้องทุกคนครับ :)
godblessyou

เสาร์ ก.ย. 03, 2005 8:57 pm

ชีวิตไม่ได้ราบรื่นอย่างที่คิดหรอกครับ พระเจ้ากำลังทดสอบความเข้มแข็งของคุณ เป็นกำลังใจให้นะคับ
superjan
.
.

อังคาร ก.ย. 06, 2005 8:40 pm

ตอนนี้แจนรู้สึกดีขึ้นมาก หลังจากแจนได้อ่านสิ่งที่พี่ปอเขียน แจนเพิ่งจะรู้สึกตัวว่า แจนลืมที่จะวางใจในพระเจ้า ดังนั้นตอนนี้แจนก็พยายามคิดว่าพระเจ้าช่วยแจนอยู่ ซึ่งแทบไม่น่าเชื่อว่า สิ่งที่แจนต้องการนั้น มันสามารถเกิดขึ้นและสำเร็จรุร่วงไปได้อย่างรวดเร็ว แจนขอขอบคุณพระบิดา พระเยซู แม่พระ สำหรับทุกสิ่งทุกอย่างที่พระองค์ได้มอบให้แก่ลูกนะคะ และก็ขอขอบคุณแม่พระที่เป็นกำลังใจให้ลูกอยู่เสมอๆ ขอบคุณมากๆคะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อังคาร ก.ย. 06, 2005 11:56 pm

ดีแล้วจ๊ะ

มีพระเจ้า เราไม่ขาดสิ่งใด

พยายามเข้านะจ๊ะ
Divine Mercy

อังคาร ก.ย. 13, 2005 2:21 pm

จงลิ้มชิมและดู ว่าพระเจ้านั้นประเสริฐ ผู้ที่ลี้ภัยอยู่ในพระองค์ก็เป็นสุข
Batholomew
~@

อังคาร ก.ย. 13, 2005 10:02 pm

อย่าเครียดไปเลยครับ สวดมาก ๆ วางใจพระเป็นเจ้าและแม่พระครับ

ผมเองทำงานกัน 2 คนยังเครียดเลย
Junior Boy

เสาร์ ก.ย. 24, 2005 8:33 pm

สู้ต่อไปครับอย่าท้อ ยังมีสิ่งที่ดีๆรออยู่ครับ
ตอบกลับโพส